Saa mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya wakimbizi duniani wakati ambapo chuki dhidi ya wakimbizi inaongezeka na hivyo umoja huo unatoa wito kwa watu kuheshimu ujasiri na michango ya jamii za watu waliohamishwa kutoka makazi yao na vita, mateso, ukiukwaji wa haki za binadamu, mabadiliko ya hali ya hewa na ukatili mwingine. Siku ya wakimbizi ya mwaka huu iliangazia hali mbaya ya wakimbizi milioni 35.4 na wanaotafuta hifadhi, juu ya mahitaji yao na haki za kisheria na usalama wao kote duniani. Katika kuwaadhimisha siku hiyo, maafisa wa Umoja wa Mataifa wametoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kuboresha hali ya wakimbizi na jamii zinazohifadhi. Wanatetea pia suluhu ambazo zitawapa wakimbizi fursa ya kujijengea mstakabali mzuri wao wenyewe na wafamilia zao. Niko hapa kuwaambia ulimwengu wote kwamba tunaweza na lazima tuongeze juhudi ili kutoa matumaini, fursa na suluhu kwa wakimbizi popote walipo, alisema Filipo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la Umoja Mataifa na la hudumia wakimbizi UNHCR, katika maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani huko Kalobei nchini Kenya. Tume ya wataalamu wa Umoja Mataifa imesema leo Jumanne kwamba kundi lenye silaha la Uganda ambalo liliua zaidi ya wanafunzi 40 wiki iliyopita linaongeza operesheni zake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupata ufadhili kutoka kundi la Islamic State katika jimbo la Kivu Kaskazini. Operesheni itwayo Shujaa dhidi ya kundi hilo ilikuwa na mafanikio. Hata hivyo, ADF iliendelea kujiimarisha mbali na majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri na kuendelea kufanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia, ripoti hiyo imesema. Kundi la Allied Democratic Forces, ADF lilianzisha uasi nchini Uganda, lakini limekuwa na ngome katika nchi jirani ya DRC tangu mwishoni mwa mwaka 1990. Lilijiunga na Islamic State tangu mwaka wa 2019. ADF iliua wanafunzi 41 katika shambulio magharibi mwa Uganda, karibu na mpaka wa DRC, siku ya Ijumaa usiku, licha ya operesheni za pamoja za jeshi la Uganda na jeshi la DRC dhidi ya kundi hilo ADF imekuwa ikituma wapiganaji kupanga mashambulizi kwenye mamia ya kilomita mbali na eneo lake la kawaida la operesheni zake mashariki mwa Congo, wataalamu hao wamesema katika ripoti yao kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Fulgence Kayishema, mmoja wa watoro wa mwisho waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika kwao katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda ataomba hifadhi nchini Afrika Kusini ambako amekuwa akiishi kwa miongo miwili. Wakili wake alisema Jumanne, maagizo yangu ni kuomba hifadhi katika jamhuri ya Afrika Kusini, wakili Johan Smarts aliambia AFP baada ya Kaishema kufika mahakamani mjini Cape Town. Smarts amesema mteja wake anahofia usalama wake ikiwa atarejeshwa nchini mwake. Kaishema, ambaye alikuwa anatafutwa na wachunguzi wa Umoja Mataifa, alikamatwa mwezi uliopita katika mji wa Paul katika mkoa wa Afrika Kusini wa Cape Winelands. Pakistan na China leo Jumanne zimesaini mkataba wa dola bilioni 4.8 kujenga kiinu cha kuzalisha nishati kwa kutumia nyuklia nchini Pakistan, kikiwa kiinu cha saba kinachofadhiliwa na China katika taifa hilo la Asia Kusini. Kino hicho ambacho kitazalisha megawati 1200 kitajengwa katika mji wa kati wa Pakistan wa Chashma, ambako Beijing ilikuwa tayari imejenga vituo vinne vya kuzalisha nishati ya nyuklia vikiwa na uwezo wa kuzalisha karibu megawati 1230. Waziri Mkuu Shehbaz Sharif alisimamia utiaji saini wa mkataba huo leo Jumanne, kati ya mamlaka ya nyuklia ya China na bodi ya atomic ya Pakistan. Uwekezaji wa China katika mradi huu wa dola bilioni 48 unatuma ujumbe mkubwa na wawazi kwamba Pakistan ni mahali ambapo makampuni na wawekezaji wa China wanaendelea kudhihirisha imani yao, Sharif alisema. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mtaendelea naye Kennes Bwire katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduimana ni na wageni nikiwatakia usiku mwema. undani sehemu ya kwanza, tunaangazia wakimbizi, masilahi yao na namna wanaweza kuishi maisha ya kawaida licha ya kwamba wanaishi nje ya nchi zao. Tunaangazia pia mjadala kuhusu bandari, serikali na kampuni ya BP World Tanzania. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Karibu Msikilizaji, kila mtu anaweza kuwa mkimbizi na kila mtu anaweza kukumbana na maisha magumu wanayoishi wakimbizi. Huu ndio ukweli wa mambo na uhalisi wa maisha. Na ulimwengu unapoadimisha siku ya wakimbizi hii leo, changamoto zinazowakumba wakimbizi ni nyingi, hasa ukosefu wa chakula, matibabu na mahitaji mengine, hasa wakati huu ulimwengu unakabiliwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Kuna pia suala la kutaka wakimbizi kuruhusiwa kuishi maisha ya kawaida katika nchi wamekimbilia, kuruhusiwa kufanya kazi na kujigharamia ama kugharamia maisha yao wenyewe, badala ya kutegemea misaada na kubanwa kwenye mahema kwenye kambi za wakimbizi pasipokuwa na uhuru wa kutoka nje. Dr Grace Faraja ni mkurugenzi wa shirika la kuwashughulikia watoto wasichana wakimbizi la African Girls Hope Foundation. Dr. Grace ni mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika lake limefunguliwa hapa Marekani lakini linawahudumia watoto wakimbizi Afrika. Ameishi katika nchi tano kama mkimbizi. Tatizo, tatizo kubwa ambayo inawakaba wakimbizi sana sana ni ni uh, mambo ya uh, ya ekonomi ya maisha ya siku kwa siku ambao uh, inakuwa ngumu sana siku hizi kwa ajili ya economy ya nchi, kwa kila mkimbizi mahale ambapo alipo kwa nchi yoyote, sahizi imekuwa ngumu sana kwa maana ha, hawana kazi na hawaruhusiwe pia kufanya kazi kama wananchi wengine wote. Na pia masomo ya watoto imekuwa ngumu sana, ili mkimbizi apeleke mtoto shule. Uh, mimi mwenyewe nimekuwa mkimbizi uh, na nimeishi uh, kwa ukimbizi manchi mbalimbali karibu nne. Na Kenya iko nchi moja ambayo nimeishi huko kama mkimbizi, na nimeishi Kenya miaka nane. Kwa hivyo kama mimi, shida ambazo nilipata hapa, kutokuwa na na, na, na nafasi ya kupata kifedha ya kwenda shule kiurahisi uh, ama chakula cha kila siku ama kazi ambayo ningependa pia nifanye, wakimbizi wote wanazipitia hadi leo, na kwa miaka ishirini uh, na sita ambayo nilikuwa mkimbizi nimeona ni, ni hizo shida bado zingale hata kwa wakimbizi wa leo. Nimeishi kwa, kwa Burundi, Rwanda na na, na Kenya pia. Ile ambayo ilikuwa ngumu zaidi ilikuwa uh, kupata namna ya kwenda shule, kurudi shule kwa maana wazazi wangu hawangeweza kunifundisha kunipeleka shule, kwa maana pesa zilikuwa nyingi sana, hakuna jinsi wangepata hiyo fedha ya kunipeleka shule. Na na wadogo zangu ambao walikuwa pia nyuma wangu wanne, wote hawangeweza pia kurudi shule. So mambo ya watoto kurudi shule kwa wakimbizi imekuwa ngumu sana, na imekuwa uzito sana kwa kwa wakimbizi watoto, wapate, watoto wapate nafasi ya kwenda shule vizuri na na na nakumbuka na kwamba hata wakati nilianza pia kwenda shule hapa, ni kwa ajili ya, ya watu ambao walijitolea na wakanisaidia, nikaenda shule na nikapata namna. Lakini sio kila mkimbizi ambaye anaweza kuwa na hiyo neema ya kupata mtu wa kumsaidia ili ar arudi shule, na ndiyo pia sisi pia um, kama wale ambao tumekuwa wakimbizi zamani tumeanza pia kusaidia wakimbizi polepole na kuwasaidia na watoto wao pia ili warudi shule. Unadhani hili linawezekana, mkimbizi aishi kwingine na ajihisi kwamba ni afadhali hata kama sipo nyumbani? Swali so, nzuri hilo na ninafure, nimefurahia simu ya mwaka huu ambao Hope Away from Home ni kwamba kungelikuwa sululisho ama uh, wakimbizi kupewa nafasi ya ya, tuseme ya kupewa nafasi ya kufanya kazi na watoto wanaenda shule na wanapewa pia matibabu mazuri mahali walipo, wanajihisi kuwa pa, kama wakimbizi hawazi kujihisi kama wakimbizi sana, lakini watajihisi ni kama wako wenye nchi na pia wamekaribishwa 100% kufanya kuishi kama wa, wa, wananchi wote, lakini kama kunakuwa hizo limitations nyingi inawa limit hata tuseme, for example, naweza kuwa niko mkimbizi na sijui Kiswahili vizuri ama kizungu vizuri, lakini niko niko daktari mg-daktari uh, uh, medical doctor uh, kwa ajili sina siku, siko mwananchi. Kuna nchi ambazo haziwezi kubaliwa mtu wa nje kutunza kwa nchi ya ugeni, for example, so unaona, unafungia hiyo huyo daktari skills zake kutokuzitumikisha mahali alipo, maybe anaweza kusaidia hata wananchi wa hapo hapo, kwa hiyo nchi kusaidia maisha ya watu. So mi naamini ya kwamba mkimbizi akipewa nafasi ya kutumia hizo skills zao, na pia wanapewa nafasi, watoto wanaenda shule kama vile ya, ya wengine watu wanaenda shule vizuri huku, na pia na matibabu yao na, ina, inasaidika hawatajihisi hawata sana kama kuwa ni wakimbizi ama kulemewa vile. ni Dr Grace Faraja. Tuungane sasa na Ernest Bwani, mkurugenzi wa tume ya kitaifa inayosimamia wakimbizi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ernest anashughulikia wakimbizi kutoka Rwanda na Burundi wanaoishi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. shida ya wakimbizi ni kuona kama msaada ama budget inapunguka kila mwaka wahudumia wa mashida yote inakuwa nguvu kwanza kuhusu ma, masomo ya watoto ah, ii hapa Bukavu DRC tunasomesha watoto masomo ya wa msingi, kiisha masomo ya msingi hatuendeleshi tena kuwasomesha. Hiyo ni shida kubwa. Kuna Wanyarwanda walifika, Mkongo toka mwaka wa elfu kenda mia kenda na makumi na makumi kenda na nne Uh, awapo makambini wanazerera, wanatangatanga popote, kukosa hawana makambini. Kuwafika hako, kuwazungumzia, kuwaletea msaada ni shida sana, kwa sababu hatujue wengi wanapatikana wapi. Kuna wale vile vile wanapatikana kwenye kuna, kwenye kumiliki ma- ma- magrupu za arme ma vikundi vyenye kumiliki silaha na huko sisi hatuweze tukafike huko kuwahudumia. Kwa nleo mpango tunao kuhusu kwanza wakimbizi wa Nyarwanda niiyo mpango wa kuwarudisha nyumbani mwao, ama hiyo ndio kuna msaada yenyetuku nayo wakati umoja anakubali kusema yeye atarudi kwa hiari yake kwa utashi wake, hapo tunampatia msaada. Lakini kwa kusema ukweli msaada um, tulishapima siku mingi kuangalia namna autonomisation uwa, wawe huru, waji- wajihudumie wao wenyewe, ila wanashindwa, wanashindwa na hakuna pesa ya kurudilia. hiyo hiyo hiyo mtihani kila siku kila siku, hiyo ndio shida kubwa. Sasa kama kuna mpango huo kwamba wakimbizi wanaweza kuishi maisha yao wenyewe, wakafanya kazi wenyewe, mbona wawe wengine katika kambi, kupatana na na serikali ya Kongo, inakatazwa kujenga kambi kuhusu wakimbizi Wanyarwanda wale walikuja mwaka wa elfu moja mia kenda na kumi kenda na ine. Inakatazwa kujenga kambi sababu yao, ndio maana hawako kambini. Wenye kupatikana kambini kwa leo ni wale Warundi wenye walitoka Burundi mwaka wa elfu mbili kumi na tano wakati Rais Pierre Nkurunziza alifanya murula wake watatu nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire. Nchini Tanzania, mkataba wa uendeshaji wa bandari ya Dar es Salaam kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya BP World ya Dubai umesababisha mjadala mkubwa. Kila anayeshiriki mjadala huo anadai kujua ukweli, na kila anayeunga mkono mkataba huo anadai wanaoeneza mjadala wanasema uongo na kuchafua mkataba wenyewe, masilahi mema kwa nchi ya Tanzania. Dr. Rugemeleza Nshala alikuwa rais wa chama cha wanasheria Tanzania. Dakta Rugemeleza, ukiwa mwanasheria bila shaka, unajua anayesema uongo na anayesema ukweli, kwa sababu ninaamini umesoma mkataba mwenyewe, umeutafsiri kisheria kwa kuzingatia sheria za Tanzania, kwa kuzingatia sheria na unachokijua. Kuna wale wanaotaja kuwa ni mkataba lakini kuna wale wanaosema ni makubaliano tu, ukweli ni upi? A, mkataba unasema ukweli maana sisi wanasheria huwa tunasema kwamba ukiwa na nyaraka na maneno ya watu unaangalia kilichoandikwa pale. Sasa swala tu ni kwamba ni tafsiri ya huo mkataba e. Kwa hiyo mkataba unachokisema ndicho ndicho ambacho kimetokea. Haya mengine yote yanaweza kuwa ni hizo, maana nyingine zinazoletwa ni kwamba ni tofauti na kile ambacho kimeandikwa. Tuangalie nini kimeandikwa kwenye mkataba ndo tufate hicho. Ukweli ni upi? ni kwa kwamba tumegawa bandari yetu kwa hiyo kampuni ya Dubai eh, Ports World, eh, kwa muda ambao haujulikani, kwa sababu unafata wanasema mpaka shughuli za bandari zitakapokwisha. Sasa shughuli za bandari zitakapokwisha kama wengine tunaposema mpaka Yesu atakaporudi. Umeusoma huu mkataba? Hebu tuelezee kwa ufasaha, tueleze yule ambaye anataka kufahamu zaidi yaliyomo leo ni kwamba serikali ya Tanzania imeingia ime makubaliano na kile kinachoitwa serikali ya Emirati ya Dubai kuhusiana na kuiwezesha kuipatia kampuni ya bandari, kampuni ya ya ya bandari ya Dubai Ports World kuja kusimamia, kuendesha na kutumia bandari na hata kuimiliki bandari ya nchi yetu kwa kipindi ambacho hakijulikani, ambacho ni kwamba kinazungumzia kwamba E, mpaka pale shughuli zote za bandari zitakapokoma. Sasa shughuli za bandari zitakapokoma, tunafahamu kwamba shughuli za bandari zitakoma pale dunia itakapofikia mwisho e, labda sa tupigwe nyuklia, tuache kutumia bandari, sijajua, lakini ni kwamba ndiyo haya mambo ambayo yametokea kwamba serikali yetu imekaribisha mwab, mwab, hiyo kampuni na kuikabidhi hiyo kampuni ya Dubai bandari zetu, bei ya makabidhiana hayo hakuna unachoambia kwamba kutakuwa na mikataba mingine, ile ya serikali ya serikali mwenyeji ya mikataba ya serikali mwenyeji, maana yake jinsi gani? Na hiyo kampuni ya Dubai Pol, eh, Ports World, hiyo ni mikataba ambayo kwa mujibu wa mkataba huu ni kwamba lazima iendani na mkataba huu mama. Kwa hiyo hayo mengine yote ni kwamba yanatakiwa endani na mkataba huo mama. Sasa ukianza kupewa ahadi kwamba tutapata pesa nyingi, tunauliza hizo pesa nyingi zimeandikwa wapi? Mkataba unazungumzia kwamba watapata motisha na, na, na, na msamaha ya, ya, ya kiwekezaji. Kwa hiyo huenda maanake watatulipa kodi kwa muda mrefu. Sheria zilizokuwepo tarehe ishiri na tano mwezi wa kumi mwaka elfu mbili ishirini ishiri na mbili ndio ambazo zitawababana wao, lakini zinaendana na misamaha na motisha za wa kikodi ambazo zitakuwa zimekubaliwa. Eh, sasa mtu ambaye anafahamu historia ya uwekezaji hapa Tanzania nafahamu kwamba tuna historia mbovu sana. Tumeingia mikataba ya hovyo hovyo ya kugawa rasilimali zetu, na kibaya zaidi za tunagawa bandari ambayo ni mali nyeti kabisa, mali ya taifa ambayo inatakiwa like, iendeshwe kwa umakini mkubwa. Ni bandari ambayo imetusaidia kwa namna ya pekee, namna kubwa tu, hata kama hatujafikia kile kiwango kizuri cha ufanisi cha, lakini kwa kiwango hicho kidogo ni bandari hii inatoa mchango mkubwa kwa uchumi wa, wa nchi yetu sisi ni lango kuu la nchi za kusini, nchi za kusini mashariki na mashariki na, na Afrika ya, ya kati. Kwa hiyo ungetegemea kwamba tungeweza kuboresha miundo yetu mbinu vizuri kabisa, kuweza kufanya kazi vizuri kama, kama sisi. Aa, kibaya, mkataba hauzungumzii Tanzania itapata nini. Unaambiwa tu usubiri katika masuala ya ya ya kodi na tozo, wakati ile ni mali yako. Tumekopa pesa nyingi sana huko nje za kuweza kuboresha bandari kujenga gati mbalimbali kuongeza kina cha, cha, cha bahari pale, na bandari kwamba meli kubwa ziweze kuingia. Sasa hizo naambiwa zote hizo, na haijawekwa wazi pale. Sasa kuna kuna vitu kama hivyo mwisho wa siku, lakini hiyo mali yote unamgawia mtu aje aendeshe yeye, atakupote shilingi ngapi hujui, halafu wewe asilimia zako unachostahiri ni ngapi, akijaandikwa lakini tunatakiwa tu kubakia na matamko ya viongozi wa serikali mawaziri, sijui msemaji mse, mse, e kiongozi wa mamlaka ya anga ndiyo alikuwa alikuwa anaongoza jopo la serikali la kuzungumza mkataba huo. Unashangaa, ujauoni mwanasheria mkuu wa serikali kama alishirikishwa, ujauoni e jopo la, maalum la, la, la timu ya wataalamu wa, wa mikataba ya serikali ambayo ilikuwa imeanzishwa, tumeambia kama Profesa Kabudi na wenzake ndo watakuwa wanajadili mikataba. Aunaona kabisa hawajashirikishwa, lakini bunge limepitisha tu kitu cha ajabu ajabu, ambacho akiingii mtu mwenye akili ya kawaida aweze kukubaliana hicho kitu kilichopitishwa, na sisi tuna, tuna katiba ya nchi yetu halafu ambayo inatambua ina, ina, ina kwamba sisi ni imaya yenye mamlaka kamili, lakini kwa jinsi mkataba ulivyoandikwa mamlaka ya nchi yetu yanakuwa ya mfanini, ya, kama tumeyagawa, kwamba wao watamiliki bandari, watamiliki sehemu sehemu zile za hiyo mizigo kushushwa na kuda kupelekwa, hata zile bandari za nchi kavu zinazohusiana na bandari ya Dar es Salaam wao watakuwa nazimiliki. Lazima tuhakikishe kwamba tunawalinda eh, sasa ni vitu ambavyo kwa kweli ni vya ni vya kusikitisha na usingetegemea katika kati kwa nchi ambayo imejitawala zaidi ya miaka sitini na na moja kwamba inaweza kufikia hatua ya ya kujadili na kusaini mkataba wa wa namna hiyo. Dokta, do, Lugemeleza, wewe ni wakili, umekuwa rais wa chama cha mawakili Tanzania, umeusoma mkataba huu kwa undani zaidi, unaofahamu nje na ndani yake Nje na ndani, nafahamu kila kitu, imesoma kuanzia ukurasa wa kwanza hadi ukurasa wa mwisho. Sasa serikali iliposema wiki iliyopita kwamba ni makubaliano tu, wanakwenda bungeni kujadili, walikuwa wanajadili nini kama kweli walikuwa wameingia mkataba bungeni walipeleka kwamba wanaenda kupata ridhaa ya, ya ya bunge kwamba sasa umepitishwa, kwa sababu wanasema kwamba ule mkataba unadai kwamba lazima upitishwe na na bunge. Sasa umepelekwa kule, maanake ume, una ridhaa ya bunge na, ma, na madhari, una ridhaa ya bunge, maanake ni sheria ya bunge. Kwa maana hiyo tuna bano sasa hapo na, na, na, na umenikumbusha kitu kimoja. ili bara ya ishirini na saba ya huu mkataba inasema wenyewe utakuwa ni juu ya sheria za nchi yetu ni juu ya maagano ya, ya kimataifa ambayo tutakuwa tumefikia zile treaties na conventions ambazo tutakuwa tumefikia, kama zinapingana, huu mkataba huu mkataba ndio mwenyewe ni bora, yaani uko juu ya hiyo mikataba, hayo hayo maagano, na hata manake, zi, hata sheria za nchi yetu nchi yetu ambazo zinapingana, huu mkataba kwa kiwango cha kupingana ziko batili, na serikali haitakiwi kuzitekeleza hizo sheria, maanake hata maamuzi ya mahakama zetu yakitolewa dhidi ya, ya, ya, ya, ya mkataba huu, basi, hayo serikali itakiwe kuyatekeleza. Alafu maana yake ni kwamba iko juu ya, ya katiba ya nchi yetu, ibara ya sitini na nne tano ambayo inasema hakuna sheria ya bunge itakayotungwa ambayo itakiuka uh, sheria za itakiuka katiba, lakini haya ndiyo ambayo yame mkataba huu unafanya, sasa unashangaa uh, kama kuna una, wabunge ambao wanaheshimu wana mamlaka na himaya ya, ya, ya nchi yetu wanaweza kufikia kupitisha kitu cha namna hii. Umetaja baadhi ya majina ya mawaziri ambao unasema hawakuhusishwa. Nani alisaini? Mkataba ulisainiwa wapi? Umesainiwa Dodoma? Amesaini wa, amesaini wa, waziri wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa ujenzi na uchukuzi Mbarawa amesaini pale. Eh, lakini na, na, na, baada ya kusaini na upande huo wa Dubai, amesaini mtu ambaye anaitwa kwamba amepewa kibali na serikali ya Dubai aliyempatia kama kwa niaba ya serikali ya Dubai. Mkataba wa umtaji kwa upande wa Tanzania sisi hapo, ukiangalia, Rais wetu Samia eh, alimkasimu Mbarawa asaini eh, kwa hiyo Mbarawa amesaini. Halafu uh, naambiwa kama kuna katibu mkuu wa wizara ya mali ya uchukuzi na, na, na usafirishaji naye na, na, na amesaini. Jina lake halipo, kwa hiyo hatujui katibu mkuu ni nani, lakini huyo aliyesaini kwa upande wa Emirati ya Dubai anaitwa Ahmed Mahbubu Musabihi Musabi, wetu amesaini Profesa Makame Mnyaa Mbarawa mbele ya nani? Mbele ya, mbele ya ya yani huyo ya, ya, ya katibu mkuu wizara ya uchukuzi ya, ya, ya na, na, na, na, na, na, na, na ujenzi hao ndo wamesaini lakini, kwa upande wa Dubai, tunaambiwa kwamba huyu eh, yani, Mabugu amesema mbele ambaye amemsainia kwa niaba ya serikali ya mirati ya Dubai jina hamna. Sasa unashindwa kuelewa kama huu mkataba kweli ni mkataba sawasawa au ni mkataba upi, lakini ndo huu ambao tumepewa na serikali yetu sisi. Wale kuna, eh, kun, kuna wale, wale ambao wamehoji kwamba labda ulichokisoma ni nyaraka zilizovuja zisizokuwa za kweli. Aa, sasa hizo tofauti hiyo tofauti na hii iko wapi, ambayo kila wanachokisema wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa ukinafanana na hiki kilichoandikwa hapa. Sasa hapo, hapo kuna kuna tofauti gani hapo? Sasa tetesi kuhusu hii kampuni ya Dubai ni zipi? Aa, kama serikali inaona labda imekuwa haipati pesa za kutosha kusimamia bandari ya Dar es Salaam na hizo bandari nyingine, na ije kampuni ambayo itaipa pesa, mbona kuwepo na mjadala mkubwa wa kiasi hiki nchini? Hii ni mali ya taifa. Ibara ya ishirini na saba ibara moja ya, ya ibara ndogo ya kwanza na ya pili zinataka rasilimali na mali za taifa za nchi yetu zitumiwe kwa namna ambayo ni nzuri ni, eh, na sisi wananchi tunapewa jukumu na kuhakikisha kwamba kwa hizo mali zinatumika jinsi inavyofaa, kama, kama watu ambao ni waamuzi wa mustakabali wa nchi sasa unapokuwa unagawa tu mali wewe ndio ungekuwa umeniambia kwamba umefanya utafiti, umeamua kuingia ubia, umeunda kampuni hapa, pengine kampuni ya pamoja, mnaubia pamoja, kwamba serikali mchango wake unaeleweka, kwa maana hiyo mnufaika mkubwa atakuwa ni serikali ya Tanzania, itakuwa ni sawa. Lakini hapa sivyo, hapa ni kwamba mali ya nchi imegawiwa kwa mtu mwingine, eh, imegawiwa kwa mtu mwingine wa nje. Manufaa atakayokupatia ni kutokana na hiari yake mwenyewe, atakavyoamua. Sasa hii mambo gani? Alafu anakiua katiba, inchiako, u, u, kama katiba inchiako, ya nchi ya, yakokama mtu anaheshimu katiba ya nchi aweze kukubali vitu vya kipumbavu? Kwa sababu kwa sababu kwa kwa sababu kubwa ni sio kijinga, kwa sababu kila mtu ni mjinga kwa kitu kitu ambacho hakijui, lakini madhali unakijua, alafu kafanya kitu ambacho ni sicho, unakuwa unafanya kitu cha kipumbavu. Mambo yalifanyika ni mambo ya ndio kipumbavu. Wengi wametumia hilo neno kwamba ni mkataba wa kipumbavu lakini wale wanaotetea wanasema kwamba hii kampuni ya BT World ime, BP World imefanya kazi kwingineko vizuri. Ndiyo mwaka uliopita nchini Kenya kabla ya uchaguzi mkuu kulizua mjadala mkubwa ilipotajwa, lakini kule ambapo imefanya kazi kama Dubai na kwingineko imetajwa kuwa kwamba imefanikiwa. Kama serikali ya Tanzania imeketi pamoja na ikasema kwamba usimamizi wetu wenyewe una hitilafu, tumtafute mtu mwingine nje akuje akusimamie, ni mchakato umefuatwa mbaya ama ni kampuni tu haita, haihitajiki Tanzania. Kwanza, mchakato kama huko ulikuwa ni mchakato wa siri, mchakato unafahamika kwa watu wachache hapa. wa sheria ya manunuzi hakuna sehemu imetangazwa ime, kwa mujibu wa sheria ya manunuzi ya, ya, ya nchi yetu, manunuzi ya umma, mchakato ambayo mchakato ulianzishwa kwamba watu hizo kampuni za nje zianze kufanya nini, kuomba. Hakuna andiko lolote hili limeandikwa, la kuonyesha udhaifu wa bandari yetu na, na, na mtu wa namna gani tunamtaka tuna eh? Kwa hiyo ni mchakato wa sirisiri tu, watu wamefikia makubaliano ya ajabu. Sasa mwisho wa siku utaheshimu mchakato vipi, ambao umekwenda kinyume cha sheria za nchi yetu sawa, alafu na kinyume cha katiba ya nchi yetu. Sasa madhari wao, hakuna ambaye anagombana na kampuni ya Dubai de, de Dubai ya Dubai yani, Ports World kama, kama ameshiriki ame, ame, ame katika mchakato wa wazi, halafu na sisi tukafahamu kwamba usalama wa nchi yetu uko, uko, uko, uko, uko, uko safi e, kwamba manufaa gani tutapata, ni aina gani ya ubia, mambo yote yakawa hadharani. Hakuna mtu ambaye at, at, atabisha. Mbona tuna tuna wawekezaji wengi sana ambao wamejaa hapa nchini, watu majia, watu wamejaa wa kila, kila rangi na kila taifa, wako wa, hapa nchini wanawekeza wa, wa, wa, wa, wa, na kuchukua rasilimali zetu. Mbona madini wamechukua, mbona mafuta wanachukua na gesi wanachimba eh? lakini swala ni kwamba hapo unazungumzia kama, kama kitovu cha uchumi wa nchi yetu kwa namna fulani, na huu mkataba una lengo la kumkabidhi hata maziwa hata kumkabidhi ndani kila kila kila bandari. Alafu kumbuke Dubai, Dubai Ports World ni washindani wetu, ni washindani wawa wa, wa, wa, kibiashara. Sasa ukiwa naye yuko Beira, unakuwa naye Tanzania, alafu unategemea kwamba atafanya ataboresha namna gani? kwa kwamba hizo bandari zake zitafanyaje kazi wote vizuri, mchakato gani, na kuangalia huyu mtu yuko wapi? Alafu na na hiyo kampuni na kesi nyingi sana zaidi ya ishirini ambazo inapambana na, na nchi mbalimbali ambako umewekeza. kwa maana hiyo ni kwamba tunajitafutia majanga ya kupelekwa kwenye baraza ya uamuzi ambayo do... mwisho wa siku tukichelewa tutalipa mapesa mengi sana. Ndio dokta, bunge limejadili raia, wanajadili wanahisia, wanahamaki, baadhi yao wanahasira kuna wale ambao wameitisha maandamano, serikali imesema halitawezekana Dar es Salaam, hayo maandamano yamepigwa marufuku. Nyinyi mawakili mliosoma sheria, mmesoma mjadala, mnajua saini za watu na majina ya watu, nini linafuata? atu, atu, atu usikua, atua, kuna swala la watu ambao wako tayari kuchukua hatua nyingine. Unasema kuna njia nyingi za kuua mbwa, njia mojawapo ni kwenda mahakamani na watu wengi kuendelea kupinga, kuonyesha kwamba serikali imekosea kwa hiyo kuna njia za kwenda mahakamani. Sisi wengine wameshatufuata kama tunataka kwenda mahakamani, tunaandaa hati za hati za, za madai, so hiyo petition kupeleka mahakamani. Mwisho wa siku ni kwamba mahakama itusaidie kuweza kujua kama kweli ilichofanya serikali ni sahihi au sio sahihi. Kuna mahakama nyingi, kuna mahakama ya Tanzania, kuna mahakama ya Afrika Mashariki. Zote hizo zitatumika katika kupigania kupambana e, na hii mikataba ya ambayo singetegemea kama watu ambao wamekwenda shule wangeweza kuipitisha, lakini ndo inaelekea kuna kuna tatizo kubwa sana la watu ambao tumepatia dhamana ya kuweza kutuongoza. Ni aliyekuwa rais wa chama cha wanasheria Tanzania, Dkt Rugemeleza Nshala akikamilisha kwa undani. Asante Dkt. Asante sana. Mwelekezo wa kipindi amekuwa Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire. Hii ni sauti ya Amerika, VOA.