Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari. Tukukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatano, tarehe 21 Juni mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na ya Kati ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya, Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom <mulikian> Katika ripoti zetu leo, serikali ya Uganda imesema kwamba inaendelea kuwatafuta makamanda wa kundi la waasi la ADF kwa ajili ya kufanya nao mazungumzo yenye lengo la kumaliza mashambulizi ya kundi hilo ndani ya Uganda na nchini DRC. Kuna watu wameopa hiyo mishoni ya kuwatafuta, mmoja kwao alikuwa mwezini, wanamwita Kurisova Chiwanzanga na katika taarifa nyingine, wanamgambo wa Al Shababu wameshambulia kambi ya kijeshi nchini Somalia muda mfupi baada ya Umoja wa Afrika kutangaza kwamba umeanzisha mchakato wa kuondoa wanajeshi kutoka nchi za Afrika katika nchi hiyo inayokumbwa na machafuko. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Wataalam wa masuala ya kukabiliana na ugaidi wamesema Jumanne kwamba kwa sasa Afrika ndiyo sehemu inayoathiriwa zaidi na ugaidi duniani. Walisema nusu ya waathirika waliowawa wa mwaka jana ni kutoka kusini mwa jangwa la Sahara, ingawa washirika wa Al Qaida na Islamic State bado wameenea na kuendelea kufanya mashambulizi katika maeneo mengine duniani. Interpol, shirika la kimataifa la polisi linayoshughulikia uhalifu pia aliripoti katika jopo la majadiliano yaliyofanyika Umoja Mataifa kwamba ugaidi unahusishwa na itikadi kali za mrengo wa kulia ambazo ziliongezeka kwa mara hamsini katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, hususan huko Ulaya, Amerika Kaskazini na sehemu za Asia Pacific. Wataalam hao wanaona mienendo mengine, kudorora kwa usalama wa kimataifa kunasababisha tishio la ugaidi, mkanganyiko mkubwa zaidi uliosambaa. Watu wenye msimamo mkali wanazidi kutumia teknolojia ya hali ya juu na ndege zisizo na rubani na ambazo zimefungua njia mpya za kupanga na kutekeleza mashambulizi. Mapigano makali yalizuka kati ya makundi ya simu ya kijeshi katika ka maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Sudani siku ya leo Jumatano, wakati sitisho la mapigano la saa sabini na mbili ilishuhudia ripoti kadhaa za ukiukaji huo zikimalizika. Walioshuhudia walisema muda mfupi kabla ya mapatano kumalizika saa kumi na mbili za asubuhi saa za huko, mapigano na yanaripotiwa katika miji yote mitatu inayounda mji mkuu karibu na makutano ya mto Nile, Khartum, Bahri na Umduman. Jeshi la Sudan na kikosi cha RSF wamekuwa wakipambana kwa zaidi ya miezi miwili na kusababisha uharibifu katika mji mkuu na kupelekea ghasia kusambaa katika mkoa wa magharibi wa Darfur na kusababisha zaidi ya watu milioni mbili nukta tano kukimbia makazi yao. Jeshi la Uganda limeokoa wanafunzi watatu kati ya sita waliotekwa nyara na wapiganaji wa Kiislam waliovamia shule moja ya magharibi mwa nchi hiyo wiki iliyopita na kuwa watu arobaini na mbili, wengi wao wakiwa wanafunzi. Jeshi hilo lilisema kulikuwa na wanafunzi sita waliotekwa nyara na watatu hadi sasa wameokolewa. Msemaji wa jeshi Felix Kuleije, alisema Mwanamke mmoja mama wa watoto wawili ambao walikuwa wametekwa nyara nje ya shule pia aliokolewa pamoja na watoto wake, huku wanamgambo wawili waliuawa na bunduki mbili kukamatwa. Kulaiji aliongeza. Na wanamgambo wa al shababu hii leo Jumatano walishambulia kambi ya kijeshi nchini Somalia, polisi na mashahidi wamesema, muda mfupi baada ya umoja wa Afrika kutangaza kwamba umeanzisha mchakato wa kuondoa wanajeshi kutoka nchi za Afrika katika taifa hilo linalokumbwa na machafuko. Shambulio kama hilo la kujitoa muhanga lilenga kambi ya wa wanajeshi wa Ethiopia na Somalia katika mji wa kusini wa Badhere, maafisa wa usalama wamesema, na Patrick Ndwimana anatoarifu zaidi. Hakuna taarifa zilizotolewa mara moja kuhusu maafa yoyote kutokana na shambulio hilo lililofanywa na kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida ambalo limekuwa likiendesha uasi mbaya dhidi ya serikali kuu kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Afisa wa polisi katika mji wa Barder Abdi Bare amesema mlipuko wa kwanza ambao inaaminika ulitekelezwa na, na mshambuliaji wa kujitoa muhanga ulilenga mlango wa kambi ya jeshi ya ADC katika mji wa Barder ambako wanajeshi wa Ethiopia wanaishi na kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Somalia. Mlipuko wa pili ulitokea katika eneo hilo hilo ndani ya dakika chache baada ya mlipuko wa kwanza. Kuna baadhi ya maafa na majeruhi lakini hatuna taarifa zaidi kufikia sasa, Abdi Bare amesema akiongeza kuwa hali ya utulivu imerejea katika eneo hilo. Mapema Jumatano, kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika Artemis kilitangaza kwamba kimeanza kupunguza idadi ya wanajeshi wake nchini Somalia kulingana na maazimio ya Umoja wa Mataifa ambayo inaiagiza Artemis kuondoa wanajeshi elfu mbili ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Juni. Tukio la leo limetokea mwezi mmoja baada ya walinda amani wa Uganda hamsini na wanne kuuawa wakati wapiganaji wa Al-Shabab walipovamia kambi ya Umoja wa Afrika iliyoko kusini magharibi mwa Mogadishu. Moja mashambulizi mabaya kutekelezwa na Al-Shabab tangu kikosi cha Artemis kuanzisha mashambulizi dhidi yao mwaka uliopita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu Jumamosi ambapo rais aliyeko madarakani Julius Maada Bio anawania muhula wa pili na wa mwisho, huku nchi hiyo ikiwa imegubikwa na hali ngumu ya uchumi. Wapiga kura pia watachagua wabunge na viongozi wa serikali za mitaa kote katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Uchaguzi huu ni watano wa rais tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1991 hadi 2002 ambapo zaidi ya watu elfu hamsini waliuawa, mamia kukatwa viungo na maelfu kukoseshwa makazi. Bayo mwenye umri wa miaka 59 anaonekana kuwa mgombea aliye mbele katika kinyang'anyiro cha urais huku ukiwa na wagombea wengine 13. Mpinzani wake mkuu ni Samura Kamara wa chama kikubwa cha upinzani cha ABC ambaye alishindwa vibaya na Bayo katika uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wakati kampeni kwa jumla zimekuwa za amani, baadhi ya vurugu zinahusiana na uchaguzi dhidi ya upinzani zimezuka karibu na ngome za chama tawala kusini mashariki. Makundi yenye silaha katika jimbo linaojitawala Somalia ya Puntland yalikubaliana kusitisha mapigano siku ya Jumatano hii leo, kiongozi wa eneo hilo alisema, siku moja baada ya watu wasiopungua 26 kuuawa na wengine 30 kujeruhiwa katika mapigano kuhusu mapendekezo ya mabadiliko ya mfumo wa upigaji kura katika eneo hilo. Vikosi vya kikanda wa vya wapiganaji watiifu wa upinzani walipigana vita vikali vya mitaani huko Garowe, mji mkuu wa Puntland, siku ya Jumanne, wakati bunge la eneo hilo likijadili mabadiliko ya katiba ambayo yalijumuisha kuanzishwa kwa uchaguzi wa kura moja mtu mmoja. Kundi la wazee wa kimila walisema walisaidia kujadiliana kusitisha mapigano siku ya Jumatano. Wakazi wa eneo hilo walisema milio ya risasi ilisikika na wapiganaji waliondoka mitaani na maduka kufunguliwa tena baada ya milio hiyo kusitishwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Uganda imesema kwamba inaendelea kuwatafuta makamanda wa kundi la waasi wa ADF wa kwa ajili ya kufanya nao mazungumzo yenye lengo la kumaliza mashambulizi ya kundi hilo ndani ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenzetu Kennes Bwira amezungumza na waziri wa habari na mawasiliano wa Uganda Godfrey Kabianga. Anaanza kwa kutaja majina ya maafisa wa serikali ya Uganda wanaosimamia mazungumzo hayo. Kuna watu wameopa hiyo mission ya kuwatafuta. Mmoja uh, kwao alikuwa mwiziri uh, wanamuita Cristopher Chiwanzanga, na mwingine alikuwa kamanda ya ADF wanamuita Chisokerani. So wako Kasese sasa, wameanza contact na wao watu wa ADF. Kama wanawapata, serikali iko tayari kuzungumuza nao. Serikali ilipeleka wanajeshi DRC kupigana na ADF. Sasa inataka mazungumzo, mapigano yameshindwa kupata sisi... uh, hapa Uganda tunafuatilia vyote kupigana, tunapigana lakini, kama kuna fasi ya kuzungumuza, tunazungumuza nao. Sio mara ya kwanza, kwa maana na LRA kulikuwa mazungumzo na kupigana sasa, ma, ma, ma, ma, ma, mazungumzo mazu, ikashindikana, tukaendelea mbele na kupigana tukawafukuza. Sasa na ADF tuko Kongo, tutapigana kabisa, lakini kama wanataka kuzungumuza tuko tayari. Ni ADF wanataka mazungumzo ama serikali ya Uganda ndio inataka mazungumzo? Na ADF pia anataka mazungumzo na serikali iko tayari? Serikali imekuwa ikipambana na hawa watu wa ADF na hata ndani ya Kampala, serikali imeripoti kila mara kwamba watu wa ADF ndio wanafanya mashambulizi kila mara, lakini serikali inamzuilia Jamili Mukulu, kamanda wa ADF. Sasa kamanda anashikiliwa, lakini mashambulizi yanaongezeka. Nani ambaye anaongoza ADF? Ama ni kwa sababu serikali haijui ni nani, ndio maana inataka mazungumzo So, kiongozi yoyote mwenyewe yuko kama nakubali kuzungumuza tutazungumuza, kama akubali tutapigana. Wameshambulia shule, wameua wanafunzi, wengine wamewachoma moto kutumia mabomu ya petroli. Hii ndiyo sababu inafanya serikali inataka sana mazungumzo, imeshindwa kukabiliana nao ndani ya Kongo. Hiyo siyo sababu na najua ya kwamba serikali ya Uganda imewashambulia kabisa vizuri. Sasa hawa waliponyoka wakakuja wakachoma shule, shule ya watoto wenyewe hawana bunduki. Hii ilikuwa kitu mbovu kabisa, ya urumbafu, ya ukafiri. Awezi ukakuja ukasha- wakakushambulia pale, ukawacha baraksi uh, na, na wapiganaji Kongo, ukakuja hapo ukachoma wa, wa, wa, watoto wa shule. Ni Godfrey Kabianga, waziri wa habari na mawasiliano wa Uganda, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Tukielekea nchini Kenya, wabunge wa Rais William Ruto Jumatano wamewabwaga wenzao kutoka kambi ya upinzani na kupitisha kipengele cha kutoza ushuru wa ongezeko la thamani ya asilimia 16 kwa mafuta na bidhaa za petroli kutoka asilimia 8 ya sasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Baada ya wabunge wa Kenya Jumanne kufikia usiku wa kuamkia Jumatano kuidhinisha vifungu 24 kati ya 86 vya mswada wa fedha wa mwaka 2023 na kutupilia mbali mapendekezo kadha wa kadha yaliyonuia kufanyia marekebisho mswada huo kumulika hali halisi ya maisha ya raia wa Kenya. Jumatano, wabunge 184 wa bunge la kitaifa wamepiga kura ya ndio kuidhinisha kipengee cha kuongeza maradufu kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani VAT kwenye mafuta na bidhaa zake kutoka asilimia 8 hadi asilimia 16. the Nays 88, uamuzi wa kurejesha tozo za VAT ni sehemu ya mipango ya serikali ya Kenya kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa mwaka ujao wa fedha unaoanza Julai mosi kwa nia ya kuziba mapengo ya makusanyo ya makato ya ushuru kutokana na kutowekwa ushuru mpya kwenye gesi kupiki ya kupikia Julai Kenya is Kabla ya kura hiyo, wabunge waliotaka kufanyiwa marekebisho kifungu hicho wameeleza kuwa kuongeza ushuru wa VAT kwa mafuta na bidhaa zake ni mithili ya kuwabebesha raia wa Kenya mzigo mzito wa ushuru wakati zingalipo changamoto tele za maisha. Mjumbe wa undani: kwa niaba ya watu wangu na wakenya wanaotaabika napiga no. Hamwezi kuongeza ushuru wa mafuta asilimia mia moja kutoka asilimia nane mpaka sita. Ulisikia wapi? Nyinyi ndo mliosema Kenya haina pesa. wa watu wetu wapesa hoya shida. We are fighting for your people, we are fighting for these hustlers who gave you power. Hata hivyo, wabunge wa serikali wamesisitiza kuwa kuongeza VAT maradufu hadi asilimia 16 kwenye bidhaa za mafuta ni hakikisho linalofaa kuiwezesha serikali kupata mgao zaidi wa makusanyo kwenye pato la taifa. Kwa niaba ya Wakenya ambao wanalipa taxes, ya pesa zile ambazo ziliporwa, ninapiga mbio ili tuweze kujitegemea kama nchi. Utawala wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta uliiona hatua hiyo kuwa ngumu na kulazimika kupunguza kodi ya ongezeko la thamani kwenye bidhaa za petroli kutoka asilimia 16 hadi asilimia 8 mwaka 2018 ili kuwaepusha raia wa Kenya na mafuta ya bei ghali na kurahihisha gharama ya maisha na kisha kuweka ruzuku ambayo sasa imeondolewa na rais Ruto. Hata hivyo, wakati wa kampeni, Ruto aliahidi kushughulikia vyanzo vya gharama ya juu ya maisha kwa kuondoa ushuru kwenye mafuta na bidhaa nyingine akihitaja kati ya utawala uliopita kuwa na nia ya kuwatoza raia wa Kenya ushuru kupita kiasi. Je, ipi athari ya kuongeza marudufu kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani vyetu kwenye mafuta na bidhaa zake kutoka asilimia 8 hadi asilimia 16? Charles Karisa, mtaalamu wa uchumi nchini Kenya, anaeleza sababu. gharama ya maisha itakwenda juu ikiwa msaada uh, huu ambao sasa hivi umepita utakuta kwamba kila kitu kinakwenda juu, maanake the cost of production, tunategemea sana mafuta. Kwa hiyo unakuta kwamba uh, maisha magharama maisha itakwenda juu, na mwananchi wa kawaida atazidi kugharamizwa kimaisha na pia umasikini huenda kuongezeka maanake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema amesema bara la Afrika linatakiwa kushirikiana kwa njia zote ikiwa linataka watu wake wapige hatua ya maendeleo. Ameyasema hayo mjini Kigali, katika mkutano wa waandishi wa habari katika ziara yake nchini Rwanda. Hichilema amesema urasimu uliopo miongoni mwa mataifa ya Kiafrika umesababisha bara hilo kudorora. Kutoka Kigali, Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema yuko nchini Rwanda kwa ziara ya siku mbili. Rais Hichilema anaongoza ujumbe mkubwa ukiwemo mawaziri na wakurugenzi wa makampuni mbalimbali mbali ya serikali nchini Zambia. Baada ya mazungumzo na mwenyeji wake rais wa Rwanda Paul Kagame, rais wa zambia na rais Paul Kagame wamekutana na waandishi wa habari ikulu mjini Kigali. Marais hao kwa pamoja wamesema kwamba baadhi ya changamoto zinazojitokeza miongoni mwa mataifa ya kiafrika zimo ndani ya uwezo wa viongozi wa Afrika, lakini changamoto hizo zimeendelea kuwepo na zimesababisha athari kubwa kwa wananchi wa kawaida barani Afrika. Marais hawa wamerejelea pendekezo la rais wa Kenya William Ruto kuhusu mataifa ya Kiafrika kufanya biashara kwa kutumia sarafu yake ya ndani badala ya kutumia dola ya Marekani. Rais Hakainde Hichilema akasema tatizo la dola linatakiwa kutazamwa katika muktadha wa kuunganisha uchumi wetu kwa kufanya biashara kati yetu bila kusumbuliwa na changamoto ya matumizi ya sarafu za kigeni ambazo zina matatizo lukuki kama gharama na changamoto nyingine. Na inasema kwamba tukijaribu tu kufanya hivyo, faida zitamfikia hata mwananchi wa chini kwenye nchi zetu. Tunatakiwa kurahisisha ushirikiano wetu bila kuzuiwa na sarafu ya nchi za nje, na tunaomba vyombo vya habari vitusaidie. Rais Hichilema amesema changamoto hizi zimesababisha hasara kubwa na kuifanya idadi kubwa ya wakazi wa Afrika kusalia masikini katika bara ambalo kwa kawaida lina utajiri mkubwa. Amesema jawabu la changamoto hii ni muungano, lakini wenye manufaa. Muungano mzuri ni ule ambao unawanufaisha watu wote na sio mtu mmoja au wawili, kwa sababu ikiwa hivyo, kule ambako faida hazifiki wataanza kulalamika na kuona haina maana, kitu ambacho ninakiona sasa. Lakini ninaweza kusema kuwa kwa sasa mazungumzo yanaendelea, tunaendelea kusafisha nyumba yetu. Huwezi kwa mfano kupitia Manhattan nchini Marekani ili uweze kumlipa mtu aliyeko Rwanda. Marais hawa wamezungumzia kwa mapana changamoto ambazo hadi sasa zimezifanya nchi za kiafrika kushindwa kuendesha miradi ya pamoja kwa sababu ya sheria ngumu, matatizo ya viza vizuizi vya mpakani na mambo mengine. Rais Kagame wa Rwanda akasema suluhu la matatizo haya lingeshatokea miaka kumi iliyopita. So there are other things we have to do but they all uh, stand on. Kuna vitu vingi ambavyo tunaweza kuvifanya miongoni mwetu, lakini vinazuiwa na utashi mdogo wa kisiasa au uamuzi miongoni mwetu kama viongozi kushindwa kutatua baadhi ya changamoto hizi ambazo zinatuzuia kufanikiwa, ikiwa ni muhimu na ni nadhani ni muhimu. Rwanda na Zambia zimeshatia saini makubaliano katika nyanja za biashara, kilimo, teknolojia, diplomasia na usulu na forodha. Silvanus Kalemera, Sauti amerika Kigali. Shirika la afya ulimwenguni limetoa wito wa kuondolewa kabisa mafuta yanayotokana na vyakula yenye kemikali inayosababisha vifo vya mapema vya karibu watu nusu milioni kila mwaka. Katika makala ya afya, mwenzangu Meri Mgawe anasimulia zaidi. Mafuta hayo maarufu kama trans fat ni bandia, mara nyingi hupatikana katika vyakula vilivyosindikwa na kuhifadhiwa Hivi vinaweza kuwa vyakula vilivyookwa, mafuta ya kupikia na vya kupaka. Shirika la afya duniani linaripoti kuwa watu bilioni tano wanaathiriwa na mafuta yanayotokana na bidhaa hizi. Taarifa ya WHO inasema hatua hii inaongeza hatari ya ugonjwa wa moyo na vifo. Tom Freden ni rais na mkurugenzi mkuu wa juhudi za utatuzi wa kiafya kwa ajili ya kuokoa maisha Anasema juhudi za dunia kuondoa mafuta hayo yenye kemikali kutokana na chakula zinaweza kuzuia vifo milioni kumi na saba vinavyotokana na magonjwa ya moyo ifikapo mwaka elfu mbili uh, na arobaini ni muhimu sana kutofautisha uh, mafuta ya bandia ambayo ni kemikali yenye sumu, ambayo hayana maana yoyote kutumika katika usambazaji wa vyakula, na ni lazima yaondolewe kutoka kwenye mafuta but, bora ambayo ni sehemu ya asili ya makundi mengi ya vyakula ambavyo vya hakuna mtu anayependekeza kupiga marufuku. Fikiria mafuta bandia ya trans kama tumbaku ya lishe, haina thamani. Maendeleo yamefikiwa tangu mwaka 2018 wakati WHO ilipoweka lengo la dunia kuondoa mafuta hayo yenye kemikali ifikapo mwaka 2023. Inasema nchi 43 hadi sasa zimefanya utekelezaji mzuri wa kufuatilia sera za mafuta ya aina hiyo kwenye vyakula ili kuweza kulinda watu bilioni 2.8 na kuepuka magonjwa ya moyo na vifo. Hata hivyo Freden anasema hatua hiyo bado inawaacha watu bilioni tano katika hatari kutokana na matokeo mabaya ya kiafya kutokana na mafuta ya kwenye vyakula vilivyohifadhiwa katika makopo na mifuko. Anasema serikali zinao uwezo wa kuzuia vifo kwa kufuata sera bora za Shirika la Afya Ulimwenguni. Amegusia kwamba nchi kadhaa ulimwenguni hasa Mexico, Nigeria na Sri Lanka ziko mbioni kufanikiwa kutekeleza sera za WHO zinazoweza kuokoa maisha. Anasema wanachohitaji ni msukumo kidogo ili kukamilisha. Uh, ushindi wa sera katika nchi moja unaweza kusaidia kuhamasisha nchi nyingine kuchukua hatua. Tunatumaini viongozi kama vile India, Bangladesh na Philippines watakuwa mfano katika eneo lote la kusini na kusini mashariki mwa Asia, na tuna matumaini kwamba Nigeria pamoja na Afrika Kusini, ambazo tayari zimepiga marufuku transfat zitakuwa kiongozi wa Afrika. Frieden ameongeza kusema kuwa uzoefu unaonyesha kwamba viwanda vinaweza kufuata uvumbuzi na kuziba nafasi ya transfat na kutumia njia mbadala zenye matokeo mazuri kiafya. Amesema hii imefanyika katika nchi 43, lakini bado kuna makampuni makubwa machache yanaendelea kutengeneza bidhaa zenye sumu. Ameeleza kuwa makampuni haya yatafikia mahali ambapo yatagundua kwamba siku za matumizi ya mafuta hayo ziko mwisho. WHO imetoa taarifa ikisema kuwa sera ya kuondoa matumizi ya vyakula vyenye mafuta hayo yenye kemikali zimetekelezwa katika nchi zenye kipato cha juu hasa Marekani na Ulaya. Amesema idadi kubwa ya nchi zenye kiwango cha kati zinafuata utaratibu huo, hakuna nchi zenye kipato cha chini zinazofanya hivyo. Mwisho wa makala ya afya. Usikose kusikiliza kipindi kingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Meri Mgawe. Ili kupata habari mbalimbali mbali za kidunia, alfajiri na mapema, ungana nasi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki na kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana sana Ishomari kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inajaribu kuweka wazi na kukatiza uhusiano unaoendelea kuongezeka kati ya Rusia na Iran. Hadi sasa, wakati wa uvamizi wake kamili wa Ukrain, Rusia imepokea mamia ya ndege zisizo na rubani kutoka Iran ambazo imezitumia kushambulia miundo mbinu ya Ukrain na kuua watu wa Ukrain. Hivi sasa kama mratibu wa usalama wa taifa wa mawasiliano ya kimkakati John Kirby alisema katika taarifa, ushirikiano wa kijeshi wa Russia na Iran unaonekana kuongezeka. Tuna taarifa kwamba Russia inapokea vifaa kutoka Iran vinavyohitajika kujenga kiwanda cha kutengeneza UAV ndani ya Russia, alisema. Kiwanda hiki kinaweza kuanza kufanya kazi mapema mwaka ujao. White House ilitoa picha eneo linalotarajiwa kwa viwanda huko mashariki mwa mo Moscow. Ushirikiano wa ulinzi ni njia mbili. Mratibu wa kimkakati Kirby alisema kwamba Russia imetoa ushirikiano wa ulinzi wa Tehran usio wa kawaida ikiwa ni pamoja na kupitia njia ya makombora, umeme na ulinzi wa anga. Tunaendelea kutumia zana zote zilizopo ili kufichua na kuvuruga shughuli hizi ikijumuisha kushirikiana na umma na tuko tayari kufanya zaidi, alisema Kirby. Juni 9, wizara za mambo ya nje, biashara, sheria na hazina za Marekani zilitoa ushauri kwa sekta ya viwanda juu ya shughuli zinazohusiana na UAV za Iran. Mratibu wa kimkakati Kirby alielezea suala hilo katika mahojiano yake na Sauti ya Amerika. Tunataka kuhakikisha kwamba vyombo binafsi hasa makampuni ya teknolojia yanaelewa hatari ya uwezekano wa bidhaa zao kuishia katika mikono ya Iran kutumika kwa ajili ya utengenezaji wa ndege zisizotumia rubani, yaani drone za Iran katika kesi hii ambayo inaweza kutumika kuua watu wa Ukraine wasio na hatia. Kwa hivyo kusudi la ushauri lilikuwa ni kuhakikisha kwamba jumuiya ya wafanyabiashara inaelewa wasiwasi wetu na wanaangalia michakato pamoja na taratibu zao wenyewe. Katika taarifa yake pia akielezea wasiwasi wake juu ya ushirikiano wa kijeshi wa Russia na Iran, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema hatua za Russia na Iran zinakiuka azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa namba 2231. Azimio hilo linakataza nchi zote ikiwa ni pamoja na wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhamisha aina hizi za silaha kutoka Iran. Balozi Thomas Greenfield alisema kuna haja ya haraka ya kujibu wito kutoka kwa jumuiya ya kimataifa ili kuchunguza ukiukwaji huu. Kufanya hivyo kunaweza kuokoa maisha ya watu. Marekani itaendelea kufanya kazi na washirika wake ili kufichua na kuvuruga shughuli hizi zinazodumaza. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.