Kumekucha Afrika! Hivi sasa ni saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na kati na kati ya wengine ambao ndo washirika wetu ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM kule visiwani Zanzibar, Mitume Redio 89.7 Kitale Kenya, na TKFM ya Tanga Tanzania, pamoja pia na Sayari Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa waziri mkuu wa India Narendra Modi yupo Washington kwa ziara ya kihistoria huku makundi ya haki za kibinadamu yakikosoa utawala wake. Je, mchambuzi wa siasa ana mtazamo gani juu ya ziara hii? Kiusalama, India ina jeshi kubwa, ni soko kubwa kwa Marekani kwa kununua, uh, zana za kivita. Kwingineko, wakimbizi wa mashariki mwa DRC wanalalamikia ukosefu wa huduma muhimu katika kambi wanazoishi kwa mara nyingine tena, huku wakimwomba Rais Tshisekedi wa nchi hiyo kutafuta suluhisho la vita vinavyoendelea huko. Mimi napenda watulete tu amani turudie kwetu, manake hapa tuko na shida ya njala, njala na mai, tuko na gonjwa malaria, kusudi wakupatie madawa za malaria, vanakupatia Dawa unasikia ni dawa, na haujue kama ni dawa gani haitakamata. Hizi ni baadhi ya taarifa tulizokusanyia hivi sasa katika dakika 30 za Kumekucha Afrika, lakini BMJ Muridhi anaanza kukusomea habari muhimu za dunia. Serikali ya Ufaransa imesema kwamba Zambia imefikia makubaliano na China na wakopeshaji wengine kadhaa wa serikali kurekebisha upya masharti ya mikopo ya takribani dola bilioni 6.3. Mpango huo ulitangazwa pembeni mwa mkutano mkuu mjini Paris ambao unalenga kuleta mageuzi katika mfumo wa fedha duniani ili kusaidia mataifa yanayoendelea kama vile Zambia. Makubaliano hayo yanahusu mikopo kutoka nchi kadhaa zikiwemo Ufaransa yenyewe, Uingereza, Afrika Kusini, Israeli, India na China ambaye ndiye mkopeshaji mkuu wa Zambia. Makubaliano hayo yaliyotangazwa na maafisa ambao walizungumza kwa masharti ya kutotajwa majina, kwa mujibu wa desturi na, na tamaduni za serikali ya Ufaransa huende akatoa ramani ya Aramania jinsi China itakavyoshughulikia mikataba ya urekebishaji upya na mataifa mengine yaliyo katika dhiki ya madeni. Mfuko wa Fedha wa Kimataifa uliidhinisha mpango huo kumaanisha kwamba utairuhusu Zambia kupokea ufadhili zaidi kutoka kwa taasisi hiyo. serikali ya Ufaransa ilisema Idara ya walinzi wa pwani ya Marekani imesema kwamba chombo cha majini kilichotoweka kikisafirisha abiria kuelekea karibu na mabaki ya meli ya Titanic kilichopewa jina la Titan na ambacho kilikuwa kikitafutwa tangu Jumapili kilipasuka kutokana na shinikizo kubwa la maji ya bahari na kuwaua watu wote watano waliokuwemo. Katika mkutano wa waandishi wa habari, maafisa wa idara hiyo walisema kwamba wamefahamisha familia za watu waliokuwa ndani ya chombo hicho kuhusu mkasa huo. Ocean Gate imekuwa ikirekodi hali ya kuoza kwa Titanic, meli ambayo ilipotea ama ilizama mnamo karne ya ishirini na vilevile vile mfumo wa ikolojia wa chini ya maji unaozunguka meli hiyo ama mabaki ya meli hiyo kupitia safari za kila mwaka tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Na mkuu wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP ameonya Alhamisi kwamba migogoro na mabadiliko ya tabia nchi E, inawasukuma mamilioni ya Wasomali ya kukumbwa na njaa wakati shirika hilo likiishiwa na fedha za kuwasaidia. Mkamiti Kibayasi anayo ripoti kamili. Somalia iliondolewa kutoka kwenye dimbwi la njaa mwaka 2022 kwa sababu jumuiya ya kimataifa iliona ishara za onyo hilo kuelekea hali ya hatari na iliharakisha kujibu. Cindy McCain aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika mkutano wake wa kwanza tangu alipochukua uongozi wa shirika hilo mwezi Aprili. Lakini sasa tuko katika hatari ya kupoteza mafanikio ya thamani ambayo tuliyapata tangu siku hizo za giza mwaka jana, alieleza. Mwaka jana njaa iliepukwa baada ya kuongezeka kwa ufadhili wa kimataifa ukiongozwa na Marekani kusaidia kuongeza msaada wa kibinadamu, lakini nchi hiyo bado inakabiliwa na hali mbaya huku Umoja wa Mataifa ukikadiria kwamba watu 43,000 walikufa kukiwa na uwezekano mkubwa kutokana na ukame. WFP inatabiri mwaka huu kwamba Wasomali wapatao milioni 6.6 watakabiliwa na viwango vya migogoro au hali mbaya zaidi ya ukosefu wa usalama wa chakula na watoto milioni 1.8 walio chini ya miaka mitano watakabiliwa na utapia mlo mkali. Hii inajumuisha watu 40,000 waliopigania maisha yao katika mazingira yaliyo na njaa. Makeini alisema nchi hiyo inakabiliwa na ukame wa muda mrefu zaidi katika rekodi. Mvua za hivi karibuni zimesababisha mafuriko katika baadhi ya maeneo nchini humo. Majanga ya hali ya hewa yameharibu mazao na mifugo kadhaa, pamoja na kuwakosesha makazi watu milioni 1.7. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa India Narendra Modi walisisitiza haja ya ushirikiano wa mataifa yao mawili katika e, siku iliyojaa hafla mbalimbali katika mbali, ikulu ya Marekani hapa mjini Washington DC. Ziara ya Modi inatajwa na wachambuzi kama inayonuia kuvutia taifa lake lenye idadi kubwa ya watu duniani kwa Marekani, huku mzozo wa Rusia na Ukraine ukiendelea na mvutano kati ya Marekani na China pia ukiongezeka. Marekani na India zitashirikiana katika karibu kila juhudi za kibinadamu, Biden alisema alipohutubia mkutano wa waandishi wa habari akiandamana na Modi, jambo ambalo ni nadra kwa kiongozi huyo wa India. Wakati huo huo Narendra Modi aliwaambia wabunge wa Marekani Alhamisi kwamba ushirikiano kati ya Marekani na India unazingatia maadili ya pamoja ya kuheshimu mjadala na usawa katika demokrasia. Wabunge hawa walisifu hotuba ya Modi kama fursa muhimu ya kuunda uhusiano wa karibu kati ya Marekani na India hata kama bado kuna wasiwasi juu ya rekodi ya haki za binadamu. Ya rais huyo, ya waziri mkuu huyo Modi aliwaambia wabunge hao kwamba uchumi unaokua kwa kasi wa India ulitokana na maendeleo yanayoongozwa na wanawake na uvumbuzi wa kiteknolojia wa kizazi kipya. Ninatazamia kuongezeka kwa uhusiano wa kiuchumi na usalama wa kitaifa kati ya mataifa yetu mawili makubwa. Spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, Kevin McCarthy alisema katika taarifa kufuatia hotuba hiyo. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na habari tuliyoipatia uzito wa juu. Kama mlivyosikia katika habari za dunia, waziri mkuu wa India Narendra Modi yupo mjini Washington na amekanusha kuwa ubaguzi dhidi ya watu wachache upo chini ya serikali yake, wakati wa mkutano na waandishi wa habari na rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamis. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York na kumuuliza kwanza, ziara hii itanufaisha vipi uhusiano wa kiuchumi, kisiasa na usalama wa nchi hizi. Kwa mfano, kiuchumi, India ni taifa kubwa zaidi kwa idadi ya watu hu, hapa duniani, kwa hivyo ni soko kubwa kwa Marekani. Uh, kwa kimsingi ya kidiplomasia India ina ushawishi mkubwa uh, kwa mataifa yanayoendelea, kwa historia yake ya kutojiunga kwa mrengo wowote kwa wakati wa vita baridi. Uh, kisiasa India pia ina ushawishi, maanake ni dola kubwa eneo la Asia Kusini, kando pale na Urusi na Uchina. Lakini pia kwa masuala ya kiusalama, India ina jeshi kubwa, ni soko kubwa kwa Marekani kwa kununua uh, zana za kivita, na pia ni dola kubwa ambalo Marekani linaweza kuungana nalo kuweza kupunguza makali ya ushawishi ya kivita ya Uchina kwenye eneo la Asia kwa ujumla. Wakati Narendra Modi akiendelea na ziara yake nchini Marekani, mbunge wa Democratic Ilhan Omar alitoa taarifa ya awali na hapa ni namnukuu: kinachotokea nchini India kinakwenda kinyume na maadili yetu ya kidemokrasia chini ya waziri mkuu Modi, serikali imelenga na hata kupitisha sheria za kuwabagua watu wachache wa kidini. maneno haya yanatoa ujumbe gani kwa Modi akiwa katika ardhi ya Marekani? yanatoa Uh, onyo ya kwamba sera, uh, sera za Marekani za nje sana sana huwa zinatilia maanani masuala ya demokrasia na haki za kibinadamu. Eh, India kwa miaka mingi imeonekana kama dola kubwa Uh, kuu ya kidemokrasia kote duniani, lakini hivi punde tumekuwa na zile vuguvugu vugu za kisiasa kule India za mrengo wa kulia za Kihindu ambazo zimeonekana ya kwamba zinadhoofisha uh, demokrasia ya India, hususan uh, kueneza ile chuki dhidi ya uh, Waislamu na wale ambao hawana imani ya Kihindi. Kwa hivyo nionyo kwa eh, Narendra Modi ya kwamba hapa eh, Marekani eh, ni kama umaarufu wa India kwa kiwango fulani umeanza kudorora. Na moja ya kati ya maneno yake Narendra Modi akiwa Marekani amesema kwamba nchi yake haina ubaguzi wa kibinadamu. Nini maoni yako, Modi anasema hivyo kutilia taifa lake sifa, lakini pia e, ha, hawezi kukimbia kwa ukweli ya kwamba kwa njia fulani hame, ameibana e, demokrasia kwa sera zake na dhidi ya wale ambao ni wapinzani wake. Ni David Monda mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka New York akizungumza na kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Tunarudi tena kwa ki BMJ Muridhi kwa, kwa habari zaidi za dunia Jumla ya wahamiaji 227 waliokolewa Alhamisi karibu na visiwa vya Canary nchini Uhispania, huduma za dharura zilisema siku moja baada ya mashirika ya kutoa misaada kwa wahamiaji yakisema kwamba yanahofia kuwa zaidi ya wahamiaji mia... wahamiaji 30 walikufa baada ya boti lao kuzama kwenye njia hiyo hiyo. Visiwa vya Canary vilivyoko kwenye ufuo wa Afrika Magharibi vimekuwa kivutio kikuu cha wahamiaji wanaojaribu kufika Uhispania, huku idadi ndogo zaidi pia ikijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Uhispania. Majira ya joto ni kipindi kinachoshuhudia visa vingi zaidi vya watu kujaribu kuvuka kuingia huko. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameorodhesha vitendo vya Russia nchini Ukraine ikiwa ni pamoja na mauaji na kusababisha ulemavu wa watoto katika eh, ripoti ya kila mwaka ambayo uweka wazi wahusika wa ukiukaji mkubwa dhidi ya watoto. Nimeshtushwa mno na idadi kubwa ya mashambulizi dhidi ya shule na hospitali pamoja na wafanyakazi na idadi kubwa ya watoto waliouawa na kufanywa vilema eh, kutokana na vitendo vya vikosi vya Russia na vikundi vilivyomiliki silaha, Guterres alisema katika ripoti yake iliyotumwa Alhamisi kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ripoti hiyo yenye kichwa watoto na usalama, la umoja, na usalama. O, ni ripoti ambayo yenye kichwa cha watoto na migogoro ya kivita ambayo hapo bado haijachapishwa rasmi inawataja na, kuwa, na, na kuwaeleza wahusika ambao wamekuwa wakiwanyanyasa watoto na kuwateka baadhi na kuwafanyia ukatili wa kingono na vilevile kuwanyima misaada ya kibinadamu au kushambulia shule na hospitali. Sauti ya Amerika ilizungumza na mmoja wa, wa maafisa ambao waliwasilisha ripoti hiyo ambayo bado haijawasilishwa rasmi na katibu mkuu wa umoja wa mataifa na msikilizaji unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa voa Swahili.com ili kujua mengi zaidi katika matangazo yetu haya. Upinzani nchini Kenya alhamis umesema kuwa rais wa nchi hiyo William Ruto ametumia njia za nguvu kupitia wabunge wake kupitisha mswada tata wa fedha wa 2023 bungeni, na kukariri kuwa unarejea kwa wananchi kupata uungaji mkono kupinga hatua hiyo. Kenneth Wandera, mwandishi wetu kutoka Nairobi, anayoripoti ifuatayo. Siku moja baada ya bunge la Kenya la kitaifa kupitisha mswada huo wa fedha wa mwaka 2023 unaobeba mapendekezo mapya ya ushuru kwa mwaka wa kifedha 2023 na 2024 kuiwezesha serikali ya rais William Ruto kukusanya mapato ya ndani ya shilingi trilioni 2.9 na ushuru wa ziada wa shilingi bilioni 289.3 ili kuchochea ukuaji wa uchumi hadi kwa wasta wa asilimia 6.1. Upinzani umelaani hatua hiyo kwa kuitaja kuwa isiyoridhisha umma wala kuakisi hali halisi ya maisha ya raia wa Kenya. We say pole to the millions of Kenyans. Na ili kukabiliana na hatua hiyo ya bunge, viongozi wa upinzani Alhamis wametangaza mkutano mkubwa wa mashauriano ya kisiasa Jumanne wiki ijayo kutangaza hatua utakazozichukua kutetea umma, anavyoeleza Martha Karua, mojawapo wa viongozi wa muungano wa upinzani Azimio la Umoja, One Kenya, aliyesoma taarifa kwa niaba ya Raila Odinga na Kalonzo Msioka. Upinzani vilevile vile unaeleza kuwa Ruto wametumia njia za nguvu kupitia wabunge wake kupitisha mswada huo tata bungeni kinyume na matakwa ya raia wa Kenya. Karua anaeleza kuwa alichokifanya Bwana Ruto kuwashinikiza wabunge wake kuongeza marudufu kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani VAT kwenye mafuta na bidhaa zake kutoka asilimia 8 hadi asilimia 16, wakati raia wa Kenya wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha, ni ishara ya enzi za udikiteta na lazima ipingwe. They retained punitive taxes on fuel. Jumatano, wabunge wa rais Ruto waliidhinisha vifungu 86 vya mswada huo na kutupilia mbali mapendekezo kadha wa kadha kutoka kwa wabunge wa upinzani yaliyonuia kufanyia marekebisho vifungu kadhaa vya mswada huo tata. Uamuzi wa kurejesha tozo za VAT ni sehemu ya mipango ya serikali ya Kenya kuongeza ukusanyaji wa mapato kwa mwaka ujao wa fedha unaoanza Julai mosi kwa nia ya kuziba mapengo ya makusanyo ya makato ya ushuru kutokana na kutowekwa ushuru mpya kwenye gesi ya kupikia kuanzia Julai. Naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gashagwa hata hivyo, amewapongeza wabunge kwa kupitisha mswada huo na kusisitiza kuwa sasa serikali ina uwezo wa kutekeleza miradi ya maendeleo. Aidha amewasuta viongozi wa upinzani kwa kuwahadaa raiya ya Wakenya kuhusu mswada huo. Raila Odinga Kalonzo Musyoka No so, wataalamu wa uchumi nchini Kenya wameonya kuwa kuongeza ushuru wa ziada kwenye mafuta na bidhaa zake ni kurundika shinikizo la ziada kwa raia wa Kenya, ikizingatiwa kuwa athari yake kwenye gharama ya usafiri na nishati na uzito mkubwa katika kapu la bidhaa na huduma zinazotumiwa nchini kutokana na makato ya awali yasiyorahihisha maisha ya wengi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, zikiwa zimegonga saa tano usiku na dakika kumi na tisa wakati ambapo ulimwengu unaendelea kutathmini wiki ya siku ya wakimbizi duniani iliyoadhimishwa rasmi Juni 20, wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanazungumzia hadithi zao hadharani wakiwa na mazingira tofauti ya kimaisha. Kamiti Kibayasi anaendelea na ripoti ifuatayo. kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, inasema jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ni makaazi ya wakimbizi zaidi ya laki tano na elfu ishirini na tisa pia kuna watu milioni tano ambao wamelazimika kuhama makaazi yao ndani ya nchi kutokana na migogoro nchini humo gisele mukandiru ni mama wa watoto saba na ni mmoja wa wakimbizi huko drc hivi ndivyo anavyoelezea vita wakati tulikimbia tulitoka depi nifikia hapa siapokeaka naye siku moya njala inatatua watoto wanatani kufia ko na njala, niko na watoto wasa, basi mateso kwenda omba mubirere, kama wanakosa tunalala njala. Na mie sina nguvu, minamaeza miezi ine na mina zala, nikimbia na mimba kufika hapa nikezala. Me njala manake hali kusudi nipate chakula, nilikuwa naenda omba kusudi nikule. Wakimbizi bado wanalalamika akiwemo Senga Muumba, wanakosa huduma muhimu za msingi, ikiwemo maji safi ya kunywa na chakula licha ya juhudi za msingi za UNHCR nchini DRC za kujenga vyoo vya dharura pamoja na kusambaza rasilimali za matibabu, makazi ya muda, chakula pamoja na maji. Tunaishi hali mubaya sana tena, tunakosa chakula, batu bako na kufa kiovyoovyo juu ya ukosefu mai. Hakuna chakula, hakuna madawa, hakuna kosa. Tufanye nini? Maisha inakuwa mubaya sana. Kauli mbiu ya mwaka huu matumaini tukiwa mbali na nyumbani, inagusa hisia za wakimbizi wa Kongo, wakiwa na matumaini siku moja vita vitaisha na watapata fursa ya kurudi kwenye majumba yao. Huku pia wanatabiri kama wakipata fursa ya kuzungumza ana kwa ana na rais wa DRC Felix Tshisekedi, watamwomba amalize vita ili raia ao waishi kwa amani na familia zao, huku pia watoto wengi wanapoteza fursa ya kupata elimu. Miye matarajio zangu minapenda governema yetu imarize vita, turudie kwetu, twende kufanya makazi zetu tuchenye. Minaweza mwelezea ilifo anatosha, adui mwenye alitukimbiza mubyetu anafanya ginzi yoyote, sie balahia, tunarudia kumanyumba zetu, tunafanya makazi zetu, batoto hawasome maisha humu. Hakuna wakimbizi wapya waliokoseshwa makazi huko mashariki mwa DRC na wale walio katika hali ya muda mrefu wanaendelea kutoa wito wa kupatiwa ulinzi na msaada wa kibinadamu wakati suluhisho la kudumu juu ya maisha yao bado ni tete. We, watupatia chakula, hatuna chakula umu, hatuna kitu chochote. tunaheshimu wai tunapenda hata kama hawatupatia hata chakula chakula, tunapenda amani. Kama wanakosa cha kutupatia umwee, waseme waturudishe kwenye tulitoka. Suala la njaa ndiyo kilio kikuu, ili maisha na afya zao ziimarike. DRC inahitaji utulivu ili kuangazia adui wa njaa ambaye huathiri watu wengi katika kipindi hiki cha migogoro ya vita na ukosefu wa usalama mitaani. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na leo katika vioi mitaani, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Shons yupo katika mitaa ya mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini. Anawauliza wakazi pamoja na wasanii, kwa nini wanamuziki wa Bukavu hawaendelei hadi kufika anga ya kimataifa? Tatizo ni kitu gani? Kama umo msa msa nkandu, kwa kweli muziki ya Bukavu waendelee, kwa sababu waawafanya muziki wa hapa kwetu hawana watu wa wakuwasindikiza kung'ambo ya kipesa na kung'ambo ya kuwapatia shauri ili kwamba wapande ngazi. Nawaza ile inakuwa shida kwa wanamuziki ambao wanakuwa mjini Bukavu ni kwamba kwa sasa inaonekana mtandao wataielewa kabisa. Utakutana mwanamuziki hana account YouTube, na mwenyewe YouTube utakutana hana wafollowers, hana wa views, na hiyo inakuwa nguvu sana kwa yeye kujipata, kwani kila kitu sasa inapatikana kwenye internet, na osi tunakuwa na wafanya muziki ambao hawako forme, hawa hawana mafundisho, wakati anapiga muziki aipige kufatana na problem shida Unaona oh, wale ambao wanakaa kishasa kama wanaimba miziki ya mapenzi, mi, mi inapanda kwa kuwa, ukifika mkishasa, wanaishi tu maisha ya mapenzi, wanapenda wa, wa, wa, wa, wa, furaha ya mapenzi, ndio ni iko kule na tandiki hapa kwetu Bukavu, ukiimba sana juu ya, ya mapenzi ya aina nafasi. Ukipiga miziki juu ya namna mandoa ziko zinaachana hapa kwetu, au juu ya amani au juu ya, ya, ya, ya, ya, ya maendeleo na namna kusafisha hata mazingira ama kushauria viongozi wa ngazi ya chini iteza kuwa na nafasi, kwa kuwa hiyo njo suwe ambayo inakuwa ina ndani ya jamii yetu. Internet kwa siku za leo inakuwa kabisa uh, kitu kabambe ambayo inasaidia wanamuziki, sio wanamuziki tu, hata watu ambao wanakuwa wakifanya vitu ambao wanaita komedi, wanakuwa kabisa wakitia production zao kwenye internet. Na kwa hiyo watu wanaokuwa wakifuatilia huku, na wanaingiza pesa kabisa kupitia hiyo njia. Kinachosikitisha ni kuona wanamziki mjini ukau wanasinzia, wafanye bidii ili wapate kutumia hiyo njia ya mtandao ya interneti ili wapate kutia kabisa hadharani mambo ambayo wanakuwa wakifanya, ili walio mbali pia wapate kuwasoma, wapate kuwasikiliza, na hiyo inaweza kuwaingizia kila kitu. Na msikilizaji, tunakaribia kukamilisha VOA Idara ya walinzi wa pwani ya Marekani imesema chombo cha majini kilichotoweka kikisafirisha abiria kuelekea karibu na mabaki ya meli ya Titanic kilichopewa jina la Titan na ambacho kilikuwa kikitafutwa tangu Jumaapili kilipasuka kutokana na shinikizo kubwa la maji ya bahari na kuua watu wote watano waliokuwemo. Jumla ya wahamiaji 227 waliokolewa Alhamisi karibu na visiwa vya Canary nchini Uhispania. Huduma za dharura zilisema siku moja baada ya mashirika ya kutoa misaada kwa wahamiaji kusema walihofia kwamba zaidi ya wahamiaji 30 walikufa baada ya boti yao kuzama kwenye njia hiyo hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameorodhesha vitendo vya Rasia nchini Ukraine, ikiwa ni pamoja na mauaji na kusababisha ulemavu kwa watoto katika e, ripoti ya kila mwaka ambayo huweka wazi wahusika wa ukiukaji mkubwa wa haki za watoto. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amewaambia wabunge wa Marekani Alhamisi kwamba ushirikiano kati ya Marekani na India unazingatia maadili ya pamoja ya kuheshimu mjadala na usawa katika demokrasia. Wabunge hao walisifu hotuba ya Modi kama fursa muhimu ya kuunda uhusiano wa karibu kati ya Marekani na India. Na serikali ya Ufaransa imesema kwamba Zambia imefikia makubaliano na China na wakopeshaji wengine kadhaa wa kimataifa kurekebisha upya masharti ya mikopo ya takribani dola bilioni 6.3. Muktasari wa habari ndio natukamilishia matangazo ya, ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana hapa studio na BMJ Mridhi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa wewe msikilizaji ambaye unapatikana Afrika Mashariki na Kati, tunakutakia Ijumaa njema popote pale unapotusikiliza, kila la heri.