Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii Kiswahili ya yes, Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na karibu sana popote ulipo katika kipindi cha Kwa Undani sehemu ya kwanza. Leo tunaendelea na makala maalum kuhusu wakimbizi, tukiangazia hali ya wa wakimbizi walioko Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda, na katika sehemu ya pili hivi leo tutamulika suala la mzozo wa uongozi ndani ya idara ya polisi nchini Kenya. Kwa Undani hivi leo kukuendeshea kipindi, jina langu Harrison Kamau. Karibuni. Kenya pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR zimekuwa na uhusiano wenye mivutano ya mara kwa mara kutokana na baadhi ya hatua ambazo serikali imetishia kuzichukua iwapo makubaliano au masharti fulani hayatatimizwa na shirika hilo kwa ushirikiano na wafadhili, ili nchi hiyo iendelee kuwa mwenyeji wa wakimbizi na kuhakikishia usalama hasa katika kambi ya Dadaab na Kakuma. Rwanda pia imekuwa na changamoto za hapa na pale za kuendelea kuwapa hifadhi wakimbizi lakini imechukua hatua kadhaa kuzitatua. BMJ Mrithi anaangazia shinikizo ambayo imekuwa ikitolewa na serikali kuhusika na hali ya usalama wa wakimbizi waliopewa hifadhi na Kenya na vilevile huko Rwanda. Ingawa uhusiano kati ya Kenya na UNHCR unaonekana kutulia katika miezi ya karibuni, hali haikuwa hivyo, hususani wakati wa utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na hata mtangulizi wake Mwai Kibaki. Kuwa mwenyeji wa kati ya kambi mbili kubwa zaidi za wakimbizi duniani, Dadaab da na Kakuma, kwa miongo kadhaa, kulikuja na changamoto za aina yake kubwa zaidi ikiwa na ufadhili ambapo serikali ya Kenya mara kwa mara ililalamika kwamba ahadi za ufadhili kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kupitia shirika hilo la UNHCR hazikuwa zinaheshimiwa. Vuta ni kuvute ilishuhudiwa mara kwa mara, huku Kenya ikitishia kufunga baadhi ya kambi endapo ufadhili haungetolewa kama ilivyokuwa imeahidiwa. Hatimaye hapo tarehe kumi mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na tatu, serikali za Kenya na Somalia na shirika la umoja wa mataifa kuhudumia wakimbizi UNHCR zilitia saini mkataba wa pande tatu kwa mpango wa kuwarejesha makwao kwa hiari wakimbizi wa Somalia. Baadaye UNHCR na washirika wengine waliandaa mpango wa utekelezaji wa mchakato wa majaribio wa kuwarejesha wakimbizi chini ya mwavuli wa tume ya wadau hao watatu iliyoanzishwa chini ya mkataba huo. Tangu tarehe 8 Disemba mwaka 2014 UNHCR imekuwa ikiunga mkono kuhamishwa kwa wakimbizi wa asili ya Somalia, hususan kutoka nchini Kenya hadi katika maeneo yaliyotengwa hasa katika bonde la Juba chini ya mpango huo wa majaribio. Mradi wa majaribio ulikuwa unalenga takriban wakimbizi elfu kumi katika kipindi cha miezi sita, ingawa mradi huo ulikumbwa na changamoto chungu nzima. Hata hivyo, kwa mujibu wa UNHCR ni idadi ndogo tu ya wakimbizi ambao walirejea kwa hiari. Mpango mzima wa kuwarejesha kwa hiari ulitegemea sana ishara ya kuundwa kwa serikali mpya ya Somalia. Hata hivyo, baadhi ya matukio ya kisiasa yaliyofuatia hayakuwa yanatarajiwa nchini Somalia, jambo ambalo linaelezwa na wakimbizi kama alilochangia pakubwa kushindwa kufaulu kwa mpango huo. Serikali ya Kenya ililalamika kwamba licha ya makubaliano ya pande tatu baadhi ya walioondoka kwa hiari walikuwa wameanza kurejea kutokana na hali ngumu ya maisha waliyoikuta nchini Somalia. Mara kwa mara, maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Kenya walitishia kuwafungia wakimbizi iwapo masharti yaliyowekwa hayangefuatwa, ikiwa ni pamoja na ufadhili ulioahidiwa kwa mara nyingine tena. John Mwangi ni mfanyakazi wa shirika la huduma la Care International. They are not entitled to, for example, to be issued with plots. Anasema ukweli kwamba mba hawatambuliwe na serikali inamaanisha kwamba hawana haki ya kupewa ploti, kwa mfano, na hata huduma zingine za msingi. Guy Avognon ni afisa mkuu wa UNHCR katika kambi ya Dadaab. Uh, that, that are... hapa anasema tunatumai kwamba madhila yanayopelekea kuhama kwa umma yatapungua, na tunatumai kwamba mwaka huu mvua za kutosha zitanyesha, na pia tunatumai kwamba watu hawatakuwa wa wakivuka mipaka kutokana na vita upande ule mwingine, ili tuweze kuangazia na kutoa usaidizi kwa wale walio hapa tayari katika hali bora hadi watakapoweza kurejea katika nchi zao. Runyambo Jean Claude, mhamasishaji wa maswala ya wakimbizi, anasema Kenya ina wajibu wa kuendelea kuwasaidia wakimbizi licha ya mazingira yao. Kama serikali ya Kenya ambayo imehost ime hawa wakimbizi iwafungulie milango ya wafanya biashara, kuna vile wako limited, kuna mahali hawezi fanya Rwanda pia ni moja ya nchi zinazowapa hifadhi maelfu ya wahamiaji hususan kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku wakimbizi wengi wakitokea DRC na Burundi. Nchi hiyo yenyewe ilikumbwa na mapigano na mauaji ya kimbari hapo mwaka 1994, hali ambayo ilisababisha mamilioni ya raia wake kutorokea nchi mbalimbali mbali kama wakimbizi. Lakini baadaye UNHCR na washirika wengine walishirikiana na serikali katika kuweka mazingira wezeshi kwa waliorejea baada ya hali kutulia. Utulivu huo pia ulitoa nafasi kwa raia wa nchi ambazo zimeendelea kushuhudia machafuko zikiwa ni pamoja na majirani wake Burundi na DRC kupata hifadhi kama wakimbizi nchini Rwanda. mwaka 2018, serikali ya Rwanda ilipitisha mpango maalum wa kuwahudumia wakimbizi maarufu CRRF. Grace Faraja ni afisa wa shirika la Africa Girls Hope Foundation, Anayeelezea baadhi ya changamoto wanazopitia wakimbizi katika nchi za kigeni. Tunakutana kunakuwa hiyo culture shock, na, na kunakuwa pia language barrier ambao inakuwa ngumu kwa wamama wakimbizi kufanya hata makazi ndogo ndogo zile ambazo wange, wangepashwa fanya, lakini wanajaribu kujifunza lugha, wanajaribu kufanya hivyo biashara kidogo kidogo. so, sisi kama kwa ushirika au tunawasaidia na, na microfinance. Wakimbizi kutoka Burundi wamekuwa wakirejea kwa hiari, na serikali ya Rais Paul Kagame kwa ujumla imechukua msimamo kwamba wakimbizi wako huru kurudi katika nchi zao kwa hiari bila kushinikizwa. Kulingana na ripoti ya UNHCR, Rwanda kwa sasa inahifadhi zaidi ya wakimbizi 132 hii inajumuisha zaidi ya wakimbizi wapya elfu 76 waliokimbia mashariki mwa DRC tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Lakini wakiwa nchini Rwanda, wakimbizi kwa ujumla wana nafasi ya kupata huduma muhimu kama vile elimu na afya na wanaweza kuajiriwa sawia na raia wa Rwanda. Shirika la UNHCR nchini Rwanda linaendelea kutoa wito wa mshikamano wa kugawana wajibu kutoka kwa jumuiya ya kimataifa, sio tu kwa wale ambayo UNHCR inawalinda bali pia kwa Rwanda kama nchi mwenyeji, kwa kuzingatia athari za kijamii na kiuchumi za kuwahifadhi wakimbizi. Kulingana na takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR, kufikia tarehe 31 Mei mwaka huu Tanzania ilikuwa ina hifadhi wakimbizi wa Burundi elfu mia moja ishirini na sita mia sita kumi na nne Nchini Rwanda kuna wakimbizi elfu arobaini na nane mia saba themanini na nane DRC naye ina hifadhi wakimbizi elfu arobaini na nne mia nne kumi na sita kutoka Burundi. Uganda wapo wakimbizi elfu arobaini na nane mia nne kumi na sita huku Kenya ikihifadhi wakimbizi wa Burundi na wanaotafuta hifadhi elfu kumi na sita Nayo Malawi ina hifadhi wakimbizi elfu kumi mia nane kutoka Burundi. Basi kuhusu hali ya maisha ya wa wakimbizi hao, shirika linaotetea haki za wakimbizi wa Burundi waishio katika kambi tofauti katika nchi za Afrika Mashariki, CBDH vika linasema wakimbizi wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha baada ya mgao wa chakula kupunguzwa kwa zaidi ya asilimia hamsini hali iliyosababishwa na uhaba wa pesa za kufadhili kutokana na vita kati ya Urusi na Ukraine. Kuhusu hali ya usalama wao, shirika hilo linasema hali ya usalama sio nzuri, hasa kwa wakimbizi wa, waishio Tanzania, Malawi na Uganda, likisema Tanzania kuna wakimbizi wanaokamatwa na baadaye wanatoweka na huko Uganda wakimbizi kumi na wawili wameuawa katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Leopard Sharagambu ni naibu kiongozi wa shirika la CBDHVK tugarutse ariko mu by'umutekano canke uburyo impunzi zifashwe mu karere ibihugu bigenda bitandukanye uburyo bifata impunzi kuhusu swala la usalama hali ni tofauti katika nchi zinazowapa hifadhi wakimbizi wa Burundi lakini hali inazidi kudorora nchini Tanzania na Malawi. Nchini Uganda kumekuwepo pia ongezeko la uhalifu ambapo wakimbizi kadhaa waliuawa, na kufikia sasa hakuna uchunguzi uliofanyika juu ya mauaji hayo. UNHCR inasema tangu Septemba 2017 hadi Mei 31 mwaka 2017 zaidi ya wakimbizi 2010 walirejea nchini mwao kwa hiari. Lakini serikali ya Tanzania imekuwa ikisutwa kidole kwamba inashinikiza wakimbizi waliobaki kurudi nyumbani ikidai kuwa usalama umeimarika nchini Burundi. Charagambo anasema wakimbizi wenyewe ndio wataamua kuwa wakati umewadia wao kurudi nyumbani na wala sio serikali ya Tanzania. ivyo nivyo twamee tuvuga natwe tubaza leta ya tanzania kuko umushikiranganji ajiye gutembera m uh, muburundi hilo ndilo tumekuwa tukiwaambia viongozi wa Tanzania, kwa sababu waziri fulani akienda ziarani Burundi, hawawezi kujua kwamba sehemu fulani kuna usalama au hakuna usalama, sababu yeye usalama wake unakuwa umelindwa. Hawezi kusimama Bujumbura, na kudai kuwa Burundi kuna usalama, tena sio waziri huyo anayehisi kuwa kuna usalama. Hakika hali ya usalama na amani ikiwa shauri, mkimbizi mwenyewe ndiye ataamua kwamba sasa ni wakati wa kurudi nyumbani. Sio serikali ya Tanzania. Juhudi za kuwatafuta maafisa wa Tanzania kutoa maelezo kuhusiana na madai hayo bado hazijafanikiwa. Basi kuhusu swala la wakimbizi wa Burundi wanaouawa Uganda, Charagambo anaitaka serikali hiyo kufanya juhudi na uchunguzi kufichua wanaotekeleza ukatili huo wa mauaji. Bahinga Swala hilo limekuwa kizungumkuti, serikali ya Uganda imekaa kimya. Wakimbizi wamelalamika, lakini hakuna kinachofanyika. Tunaiomba serikali kufanya uchunguzi wa kina ili wahalifu hawa wakamatwe, lakini tunaitaka pia UNHCR kuiomba serikali ya Uganda kulipa kipaumbele swala hilo ili wakimbizi wasiendelee kuishi katika hali ya wasiwasi. Basi hapo ndipo tunafika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi leo, na muda mfupi tutaungana na wenzetu wa Mombasa katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani ambacho hukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Karibu sana kwenye sehemu ya pili, na jina langu Harison Kamao. Basi waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Kithuri Kindiki amesema kwamba amesuluhisha mgogoro wa uongozi ndani ya idara ya polisi kufuatia malumbano yanahusishwa na uteuzi wa maafisa mia tano waliopandishwa vyeo. Inspekta mkuu wa polisi Jafet Kome anadaiwa kuwapa vyeo maafisa hao bila kushauriana na tume ya huduma za polisi. Basi kwa undani zaidi hivi kutoka Mombasa, Salma Mohamed wakiwa na Josphat kioko wanatueleza zaidi. Mvutano kuhusu uongozi ndani ya idara ya polisi ya Kenya umetajwa kama tisho la usalama wa nchi na hata kuhusu uongozi wa serikali. Mgogoro huu unahusu tume inayosimamia idara ya polisi na wakuu wa polisi wenyewe wakiongozwa na Inspekta mkuu wa polisi Japhet Koome aliyeanza kazi hiyo mwaka jana mara tu baada ya uchaguzi mkuu. Msimamizi huyo wa idara ya polisi ambaye cheo chake cha inspekta general amefanya mabadiliko ya kuwapandisha vyo maafisa wa polisi 507 katika siku za hivi karibuni, mapema mwezi huu wa sita, lakini hilo likapingwa zaidi na mwenyekiti wa tume inayosimamia idara ya polisi Eliud Kinudia akisema kamishina wa polisi amekiuka mamlaka yake ya kikatiba. Sasa mgogoro huu umeanza kuhusisha wasimamizi wa serikali ikiwa ni pamoja na idara ya ndani ya nchi ya usalama, kuhusisha hata mkuu wa sheria nchini Kenya, kuwapo wasia, nani afanye nini kuhusu katiba iliyokiukwa katika kuwapanisha vyo maafisa wa polisi zaidi ya 500 na hata imeanza kuhusisha chama cha wanasheria nchini Kenya, ambao pia wanatoa kauli yao. Rais William Ruto pia amezungumzia hili akisema lisuluhishwe kwa kuangalia katiba. Yote haya ni katika kwa undani kuhusiana na mgogoro huu unaohusu kuwapandisha vyeo maafisa wa polisi zaidi ya mia tano mzozo ambao huo umekuwa ukionekana kama mzozo wa majigambo kati ya wa waheshimiwa hao wawili. Swala hilo ni lakini, na imekuwa ikijitokeza tangu kupitishwa kwa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi, ambayo inatokana na vifungu viwili vya katiba vinavyokinzana katika kifungu cha mia mbili arobaini na tano ambacho kinaunda ofisi ya Inspekta Jenerali na kuipa ofisi hiyo amri huru ya huduma ya polisi, na kwa upande mwingine kipengele cha 246 inaunda tume inaipa kazi ya kuajiri, kuteua, kuwafukuza na kuwapandisha vyo watumishi wa jeshi la polisi na kuwadhibiti kwa umakini zaidi wa kinidhamu. Na kwa mujibu huo, mahakama kuu inaweza kulazimika kutafsiri mamlaka ya kikatiba ya huduma ya kitaifa ya polisi ya NPS na tume ya kitaifa ya huduma ya polisi ya NPSC, inapokuja swala la kuajiri na kuwapandishwa cheo ili kumaliza mizozo isiyoisha. Waziri wa usalama wa ndani hapa nchini Kenya Kithure Kindiki alilazimika kusoma kitendo cha ghasia cha taasisi mbili za polisi ambao wamehusika katika mzozo wa umma kuhusu kupandishwa cheo kwa zaidi ya maafisa mia tano wa polisi. Waziri Kindiki aliambia makamishna wa tume ya kitaifa ya huduma kwa polisi kutatua tofauti hiyo ndani ya utaratibu kisema, wa kisheria akisema mabishano ya umma kuhusu kuingiliana kwa mamlaka yalikuwa ukiukaji wa katiba kwanza tunasikitika na malumbano hayo ya maneno baina ya wakuu wa taasisi hii kuu ya usalama hili sio jambo geni mvutano ulianza baada tu ya kenya kupata katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi mimi kama waziri anayesimamia usalama wa ndani naona kuna tofauti kubwa ya uelewa kuhusu majukumu kamili ya wakuu wa tume hii ya polisi na ofisi ya jenerali mkuu wa polisi ya Kenya. Katiba ipo wazi kuhusu majukumu yao, labda tu uh, jinsi kila upande unavyotafakari. Lakini suluhu haina waziri mwenyewe, mahakama inaweza kutoa mwelekeo kamili uh, kuhusu majukumu yote ya kikatiba. Nimeuliza ofisi ya mkuu wa sheria katika kufafanua mwelekeo, kwa sababu mvutano baina ya tume ya huduma za polisi na mkuu wa polisi mwenyewe kupitia barua walizoandikiana, kwa maoni yangu, ni ukiukaji wa maadili na katiba. Ni jambo ambalo linahusu usalama wa taifa. Nimezungumza na pande zote mbili, sio mbele ya umma, bali katika kikao cha faragha. Ningependa kueleza kamati hii kuwa nimewaeleza kuhusu walivyoteleza kupitia mvutano huo. Nimejaribu sana kuwa makini katika mazungumzo yetu, sababu sio rahisi kusema aliyenakosa au aliye sahihi. Nilichowaeleza wanaohusika wanahusika na taasisi za usalama, wanafaa kujiondoa uh, katika sakata za kisiasa. Mchakato wa kupata suluhu unaendelea kwa uh, sababu hata inspekta mkuu wa polisi na mmoja wa wahudumu katika tume ya polisi limewaambia waziwazi, fuateni katiba katika uteuzi. Hii sasa itakuwa ni mara ya mwisho kuwa na huko kama hiyo, last time we are going to have that kind of behavior. Waziri wa usalama wa ndani huyo Kidhure Kindiki ulivyomsikia hapo akisema kwamba ameshauri taasisi hizo mbili, ile inayoongozwa na inspekta mkuu wa polisi Jafeth Kome, na hiyo tume inayoongozwa na mwenyekiti wa tume ya idara ya polisi Eliud Kinudhia na baada ya kushauriana na rais william ruto huku nyuma chama cha wanasheria nchini kenya kimesema kiko tayari kuwasilisha mashtaka mahakamani ili kupinga uteuzi uliofanywa na inspekta mkuu wa polisi kwa maafisa hao zaidi ya mia tano eric theuri ambaye ndiye rais wa chama cha wanasheria nchini kenya anasema wameshangaza sana kuona majibizano baina ya wakuu hao wawili wa usalama ambao wananchi wanaoangalia kwa karibu, kwamba mgogoro huu haupaswi kuonekana katika nchi ya Kenya. Eric Theuri anasema kesi itawaziishwa mahakamani kama hawatasuluhisha hili, na hayo yamezungumzwa wakati waziri Kindiki akisema pia amemhusisha mkuu wa sheria kuwapa mwongozo wafanye nini, lakini akasisitiza kwamba hajasema aliyefanya makosa ama aliyefanya sawa, lakini wote wafuate katiba katika mgogoro huu kuhusu uteuzi wa maafisa wa polisi. Wachanganuzi wa masuala ya uongozi na sera pia wanaonya wananchi kwamba mambo kama haya yakiwa yanaendelea kushuhudiwa katika nchi, watu wajiepushe kuchanganya siasa na kazi inayosemekana na kusimamiwa na maafisa wa serikali, yaani watumishi wa idara ya usalama wasijihusishe kabisa na siasa za nchi. Hapa VOA tumemuuliza Alex Manyasi, ambaye ni mchanganuzi wa masuala ya uongozi bora na pia sera, anachofikiria kuhusu mgogoro huu baina ya taasisi za usalama nchini Kenya. Kuna sheria uh, ambazo tunatumia hapa Kenya. Mwanzo kuna katiba ambayo imeweza kuform ile, eh, National Police Commission ama tume ya kushughulikia masuala ya polisi. Kabla hata hatujaenda mbali, ile commission ina kazi yake ambayo ni kushughulikia masuala ya maafisa Uh, wetu wa polisi. Kwa hivyo kuna wezekano ya kwamba uh, hakuna uhusiano ulio mzuri kati ya commission na inspector general. Anasema hivyo kwa sababu inspector general wa polisi pia ni memba wa commission hiyo, na kwa hivyo hawezi akasema ya kwamba hakuna platform ambayo inaweza tumia ikiwa ana haja ya kuweza kuwapandisha mao, maofisa wake vio, nasema maafisa wake kwa sababu yeye ndiyo kamanda wao. Kwa hivyo kama kuna malalamishi ama kuna jambo ambalo ange, ange, angependa kuona uh, likifanyika basi ana uhuru wa kuweza ku, kulijadili jambo hilo katika commission, na siyo yeye kufanya maamuzi nje ya sheria. Kuna habari zinazungumzwa kila mahali kwamba kufanyiwe marekebisho uongozi wa idara ya polisi ili kwamba tume hiyo iongozwe na Inspector generali wa polisi mwenyewe. Uh, mwanzo hiyo haiwezekani kwa sababu itakuwa conflict of interest. Nasema hivyo kwa sababu commission uh, ni kama kusema, kwa mfano, executive, kuna judiciary na kuna legislature. Halafu uh, zile commissions ambazo tuko nazo ikiwemo Police Service Commission ni kama, kwa Kiingereza zinaitwa the haja ya kuziweza kuzi, kuziweka kwenye katiba ni kuhakikisha ya kwamba kuna zile checks ambazo kama kuna excesses upande wa executive ama upande wa judiciary ama upande wa legislature, then kuna commissions ambazo zinahakikisha kwamba uh, zinamlinda mwananchi ama yule mfanyikazi ili ya kwamba asiweze kudhulumiwa na zile uh, idara zingine za serikali. Kwa hivyo hiyo mwanzo itakuwa imeua ile tunaita spirit ya constitution. Ikiwa tutasema kwamba Inspector General wa polisi aweza kuwa in charge wa National Police Service Commission kuwac yani, tangu elfu mbili na kumi kulikuwepo yes, na mgogoro huu uli, ulijitokeza wakati katiba mpya ilikuwepo, eh. Sasa utawezaje kuepukika katika siku za usoni? Na fikiri uh, hili ni jambo ambalo ni la <laughs> ajabu kuweza kuliongele, kuliongelea kwa sababu uh, hii ndiyo komishon iliyo ya pekee ambayo kunaonekana ya kwamba kuna mgogoro na mgogoro huu nafikiri, kwa akili zangu, ni kuna mtu fulani anahisi ya kwamba yeye ndio anajua maswala ya polisi, na kwa hivyo yeye ndio anafaa kuyashughulikia masuala ya polisi. Lakini ukiniuliza mimi, nitasema ya kwamba hii ni mbinu tu ya kusema ya kwamba ukiwa mkuu wa polisi, kwa mfano na huwezi kumpandisha mtu vyeo, na huwezi uh, kufanya maamuzi uh, kwa idara ambayo wewe unasimamia. Kwa upande mwingine, unaona ni kwamba una mamlaka ya kutosha, na kwa hivyo ni mgogoro ambayo ni wa mamlaka, lakini si wa uongozi, na hiyo inamaanisha ya kwamba watu wanafaa wajue ya kwamba tuna sheria na katiba, na maana ya kuweka hizi commissions na sheria ni kwa sababu tulikuwa tumeona kwa mfano unfairness katika promotions, tumeona ya kwamba makabila mengine labda wamepewa promotion kabla uh, katiba ya, ya uh, 2010. Watu wa sehemu fulani wakaweza kupandishwa vyeo watu wengine wakawa wamekaa kwenye kikosi kwa muda mrefu lakini hawapandishwa vyeo. Kwa hivyo ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kuna fairness katika process hiyo. Hayo mambo hayajaweza kusuluhishwa kabisa, bado kuna shida, especially kwa maafisa wa ngazi za chini ambao wanapewa mamlaka hata bila commission, lakini kwa zile viwango za juu za superintendent kwenda juu, sheria, inspector wakuu wa polisi hana mamlaka ya kuweza kufanya um, um, maamuzi kama yale. Mtaalamu wa watawala bora huyo, Alex Manyasi, Washington DC. Asante sana kwa wote walioshiriki, na hasa kwa wenzetu kutoka Mombasa, Salma Muhammed na Josphat Kioko. Hapo basi ndipo tunatamatisha Kwa Undani hivi leo. Kwa upande wa pili nimekuwa naye Saida Hamdun, na kutoka hapa Washington DC, jina langu, kwa niaba ya wengine wote ni Harrison Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo. Kwa heri ya kuonana. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.