wataaehesasi abdimahimuye k ibna... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya, saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda inayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limeua raia watano wengine kwa kukata vichwa mashariki mwa Kenya. Shahidi na chanzo cha polisi kiliambia AFP Jumapili. Shambulio hilo limetokea Jumamosi majira ya saa moja na nusu usiku katika vijiji vya juhudi na salama vya kaunti ya Lamu ambayo inapakana na Somalia. Afisa wa polisi amesema watu watano waliuawa, huku wengine kwa kukata vichwa. Hasan Abdul, mkazi wa maeneo hayo, amesema wanawake walifungiwa ndani ya nyumba na wanaume kuamriwa kutoka, ambapo walifungwa kamba na kuchinjwa. Mwanafunzi wa shule ya sekondari ni miongoni mwa watu watano waliouawa, Abdul alisema, akiongeza kuwa wote waliouawa walikatwakatwa na baadhi yao walikatwa vichwa. Mkazi mwingine wa vijiji hivyo Ismail Hussein alisema kuwa wanamgambo hao waliiba chakula kabla ya kuondoka huku wakifyatua risasi hewani, wakitokea katika nchi jirani ya Somalia. Kundi la wanajihadi la Al-Shabab limekuwa likiendesha uasi wa umwagaji damu dhidi ya serikali dhaifu ya Mogadishu kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Marekani Jumapili imesema uasi wa muda mfupi wa kiongozi wa mamluki Yevgeni Prigozhin dhidi ya uongozi wa kijeshi wa Russia unaonyesha nyufa kubwa katika utawala wa miongo miwili wa Rais Vladimir Putin na unahoji msingi wa vita vyake vya miezi 16 dhidi ya Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amekiambia kipindi cha This Week cha televisheni ya ABC kwamba vita vimekuwa ni kushindwa kwa kimkakati kwa Putin katika karibu kila nyanja: kiuchumi, kijeshi na msimamo wa kijiografia. Ameongeza kusema kwamba kumeonekana nyufa zikiibuka, hasa upinzani wa kiongozi huyo wa kundi la Wagner unaomlenga rais Vladimir Putin. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ya Uingereza Jumapili, katika ripoti yake ya kila siku ya kijasusi kuhusu Ukraine, imesema kwamba katika siku za karibuni Ukraine imefanya tena operesheni kubwa kwenye maeneo makuu matatu kusini na mashariki mwa Ukraine. Katika ripoti hiyo iliyotumwa kwenye Twitter imesema wanajeshi wa Ukraine wamejifunza kutokana na uzoefu wao katika wiki mbili za kwanza za mashambulizi hayo na kuboresha mbinu za kushambulia ulinzi wa kina wa Rusia ulioandaliwa vyema. Wanajeshi wa Ukraine wamesonga mbele kuelekea pande kadhaa kuzunguka mji wa Bahmut katika mkoa wa Donetski. Naibu waziri wa ulinzi Hana Maria amesema Jumamosi shambulizi la anga mapema Jumapili kwenye soko la mbogamboga lenye shughuli nyingi kaskazini magharibi mwa Siria limeua watu tisa, wanaharakati na maafisa wa huduma za kwanza kufikia eneo hilo wamesema. Wanaharakati wa shirika la upinzani la waangalizi wa vita vya na haki za kibinadamu lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory, limesema Rusia, mshirika mkuu wa rais wa Siria Bashar al Assad, ilianzisha mashambulizi dhidi ya mji muhimu wa kijeshi unaoshikiliwa na upinzani wa Jis Ashuhur karibu na mpaka wa Uturuki. Shambulio limetokea siku moja baada ya kundi la mamluki la Moscow kuasi kwa muda mfupi dhidi ya rais wa Russia Vladimir Putin. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la Pakistan Jumapili limeidhinisha bajeti ya serikali ya mwaka 2023-2024 ambayo ilirekebishwa ili kukidhi masharti ya shirika la fedha la kimataifa IMF katika jitihada za mwisho za kuhakikisha kutolewa kwa fedha zaidi za uokoaji uchumi. IMF katikati ya mwezi wa Juni ilieleza kutoridhishwa na bajeti ya awali ya nchi hiyo, ikisema imeshindwa kupanua wigo wa kodi kwa njia ya kimaendeleo zaidi bajeti iliyorekebishwa iliidhinishwa siku moja baada ya waziri wa fedha Ishak Dar kuwasilisha kodi mpya na kupunguza matumizi. Mswada wa fedha umepitishwa, spika wa bunge Raja Pervaiz Ashraf alisema katika matangazo ya moja kwa moja ya televisheni siku ya Jumapili. Kiongozi mkuu wa kundi la Taliban nchini Afghanistan jumapili ameweka wazi kwamba kampeni yao dhidi ya uzalishaji haramu wa dawa za kulevya nchini humo imetokomeza kilimo cha mazao ya afyuni ambayo hutumiwa kutengeneza dawa za kulevya kama heroin tamko la Habithullah Khuzuzada linafuatia ripoti za karibuni za vyombo vya habari na picha za satellite zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Marekani na kuthibitisha kwamba kilimo cha kila mwaka cha mazao ya afyuni kimepungua kwa kiasi kikubwa kwa taifa hilo ambalo ni mzalishaji mkubwa zaidi duniani wa mazao hayo upunguzaji huo unatokana na agizo lililotolewa na mkuu wa Taliban la Aprili ya 2022 ambalo lilipiga marufuku kabisa kilimo, uzalishaji, matumizi, usafirishaji na uuzaji wa dawa zote haramu Afghanistan. Marufuku hiyo iliruhusu vitengo vya kupambana na dawa za kulevya vya Taliban kutokomeza kilimo cha maua ya afyuni katika nchi hiyo masikini iliyoharibiwa na vita ambayo ilichangia asilimia 85 ya uzalishaji duniani mpaka mwaka jana, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Na raia wa Ugiriki wamepiga kura Jumapili kwa duru ya pili katika muda wa zaidi ya mwezi mmoja kuchagua bunge jipya, huku wakitarajiwa kumpa waziri mkuu wa zamani mahafidhina Kyriakos Mitsotakis muhula wa pili madarakani. Uchunguzi wa Jumapili unafanyika chini ya kivuli cha ajali ya meli ya wahamiaji ya Juni 14, ambapo mamia ya watu wanahofiwa kupoteza maisha kusini mwa Ugiriki. Moja ya maafisa wakubwa kama haya kwa miaka kadhaa yameonyesha mgawanyiko wa miongo mwa kuhusiana na masuala ya uhamiaji. Chama cha New Democracy cha Mitsotakis kilishinda uchaguzi wa Mei 21 kikiwa na pointi 20 mbele ya chama cha mrengo wa kushoto cha Siriza kilichotawala Ugiriki kuanzia mwaka 2015 mpaka 2019, lakini haikufikia idadi kubwa ya waliohitaji kutawala bila kuunda muungano, na hivyo kusababisha duru ya pili ya kura chini ya kanuni tofauti zinazorahisisha chama kilichoshinda kupata wingi wa viti katika bunge lenye viti 300. Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi kipindi ni salamu na muziki, ikitumai popote ulipo, mambo yako sawa, wewe na uwapendao. basi kutoka hapa Washington DC, kukusukumia gurudumu simu yangu, na jina langu Harrison Kamau Collection. mo jana zikamata zako Nyanda Mayala wa iduna Majengo magu Mwanza. Salamu zako ungeta kazi wafikie Nazareth mkipembe Tina matelula utahiwa Salem Busisi fikiri Dario galaka baga Karim saenda mabura dori kadhadio Philbert Jonathan, na ujumbe unasema naomba nipigiwe simu kipindi cha salamu na hakika muda unaporuhusu nitakupigia simu. Nyanda pastori ili kabisa uweze kuwa salimu. Wapendao salamu za pili na zikamata ni zako Jafes Isdori wa Katapulo, Kalambo, Rukwa, Tanzania, na leo salamu zako ungetaka ziwafikie mama yako Winfrid Juma Mintanga, Mwalimu Kasolo Cleofas, Daniel Isdori wa SUA Morogoro, Filbert Kenshambi, Hussein Kakoyola, Jafed Naembe, pamoja na watangazaji wote wa VOA Swahili, nami nasema Asanti sana Jafet Isdori. James tano Wanzenga kule Tabora, Tanzania, habari za siku, mtangazaji mnangu? Nasema fiti sana, au niko vizuri kabisa. Salamu zako basi ziwafikie wafuatao: Mabere Malale, Letisia Shilogile, Foj Mwamkola, Deus Masunga, Nazareth Mwakipembe, Sali Bunzali Sali, na ujumbe unawaambia kwamba tuendelee kukumbukana kupitia mtandao mkubwa wa VOA Swahili. Nazikamata salamu zako Ngalama Maluta wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema salamu basi zifikie rafiki zako wote popote walipo nchini Tanzania, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya, Uganda na zingine. Zimfikie mama yako mzazi Sofia Bagalama akiwa Mwanza, Tanzania, mke wako mpendwa Sara John akiwa Mwanza, Tanzania, familia ya Maluta popote walipo, familia ya sis Maluta wakiwa Maligisu. Ujumbe VOA, mtambo dhahiri, mtambo mkubwa, tunauamini na kuupenda. Ndivyo unavyosema ndugu yetu Ngalama Maluta wa Isolomagu, Mwanza, Tanzania. Kabla ya kupata kibao, basi salamu zingine zikamata hapa. Ni zake uh, na Ngusa Mleba waigunga Tabora. Salamu ziwafikie wafuatao, wa kwanza kabisa niletisha Shilogile, Abubakar Gerisi, Fitina Paulo, Mkankule wa Mkankule, Doto Kushaga, Machenzi Lupemba na vilevile vile Mbuga Pita Bacheyeki, na unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia mtandao huu wa nguvu kabisa, yaani redio ya VOA Swahili kutoka Washington DC. Nami nasema hakika umeisha nena. Basi kwanza kabisa, kabla ya kuendelea na salamu na muziki, basi hapa tupate And... vizuri kabisa kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, salamu na muziki. Mambo yakiendelea vizuri kabisa, napata zako salamu. King Majuto unasema salamu zako kwanza kabisa zimwendelee solo mjiku wa Nzega za zingine zimwendelee Thomas Mayunga wa kule na mwana Loresia, uh, full dollas rachi kalikodha magambe mkono na vilevile levokates clavery fitina Paul wa katoro Geita. King Sofia wa kule Mwanza, Tanzania. Amos Magige na Samuel Kasemo, ujumbe wanaume tuwe makini, sijui ni anatoa pale ushauri gani kwa wanaume, lakini anasema kwa wa makini kabisa, sijui kama makini, wa makini au wa makini kifikapo, ni maswala ya mapenzi. Na kamata salamu tena hapa zake Nazareth Makipembe akiwa kule Kibira Tukuyu, Mbeya Tanzania. Unasema uhali gani mtangazaji wa zamu, nami nasema niko fiti sana. Basi salamu zako Mwakipembe ungetaka zimwende fo j Mamloka, Neil Siobela, Kanuti Liambo, Tina Mtelula, Tunza Godfrey Mwakapenda Penda, Wajaliwa Bususu, Hutahiwa Busisi, Tisha Shilogile, Charles Jumanne, Charles Mjeshi Njile Oswago na Pascal Lucas, ukisema kwamba tuendelee kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu na muziki kutoka Washington DC. Nami nasema hakika ujumbe umeishafika. Salamu zingine nazikamata ni Burundi, Tanzania na kule Amerikani yote ndiko unatuma, unasema ni mkongo wa salamu Afrika Mashariki na Kati. Fikiri Dario Galaka ukiwa kule Shinyanga, Tanzania. Basi baada ya kusema mabara yote hayo, unasema nyingine salamu ziwafikie dada Alimasi Tabu Juma, mama Muhaha Hochi, Kibidan Koi, Jumanne Buhenza na Kurusum Juma, Kasindi Mahindo, Deus Masunga Buhungukila, Filbert Jonathan Kenchambi, Wilfred Tambwe, Amina Namlacha Mlacha Kipara original Ngusa Mlema lutahiwa, bas, bus, uh, Lutahiwa Salumu Busisi Mashaka Busin Konole na Majariwa Bususu. Mchana John mchana, ujumbe majibu ya pitia hapa hapa VOA, ndivyo unavyosema mkongo wa salamu. Fikiri Dario Galaka Nazikamata salamu za Sayeda Mabura Magesha tokea Shibaraganga kule Geita, Tanzania. Unasema salamu ni kwa mke wako Grisi Simon Seni, Letisha Shilogile, Nazarema Mokipembe, Lenga Chapati, Timothy Jamaica, Maigembona Ntemiseni na Kasore Ruhidukira. Vilevile vile unataka kumsalimia Kabanzi Jin Deus Masunga, Dius Gaya Lugandu, Amos Wambahu Nyanda Mayala, Ros Malima, Bahati Okech na Bindala Tabu Budole. Unasema ujumbe, tenda wema nana zako usingoje shukurani. Salamu nyingine hapa naziona ni afisa wa habari wa Tamtam Salam Club, Abubakar Ngeresi kutoka kule Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Unasema salamu zako, unaanza na Kasore Ruhindukira Kanzi John Grace John Boas Karanje Retisha Shilogile Mkiwi Shilinde Ngusa Mlemba Jile Oswago Mkankule wa Mkankule Masanja Kulwa mzee wa Sola Jipole Jisandu Buhu Magembya Ndoto Mahona mtu pesa Mwanambuke Lenga chapati Mbuga Pita Mcheeki Mwikan wa Mahundi Mwanzalima, Nkinda Mzee Joseph Sindano Mzee Mpenda Amani Shaban Soa Mansul Mzee Said Simba Maria Bura Juma Dunga Joseph Asenga Emmanuel Charles Mc Masei Jafar Kopo Aziza Kondi Frank Shayo Msamjengi na Mchenji Lupemba Consmast Abubakar Ngeresi, wote unasema kwamba unawapenda sana na waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunapokaribia kupata ngoma basi, naona hapa Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka kule Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania. Anasema anawakilisha Wasakatonge Salamu Club na anasema kwamba angetaka kusoma salamu kwa mke wake Mrs Vincent au Mama Prisca, watoto wako Prisca, Patrick na Peruth Masanja Kuyanja, uh, Diomias Oyo na vile vile Majaliwa, Bususu, Kulwa, Majanja, Malimao, Ramadhani, Japet, Maembe, Miraji, Zakaria na ujumbe unawatakia Juma Pili njema popote walipo. Basi hebu hapo kwanza tuburudike na kurusharusha salio <mimu> ni Machenji Mpema wa inake mlele kule Katavi. Salamu zako unataka kabisa zifikie Bandala Tabu Budole, uh, Mikano wa makundi Jusa Mlemba, Emmanuel Chaz za mc Masi, James Mzalendo, mtu pesa Mwanambuke, Bakar Geresi Masunzu, Jikulu Joffrey Mwani, Sadik John Mwanaharakati, Boje Samuel Jafeth Maembe wa Ugala, Katavi. Mayala Mashiri. Ujumbe, neema ya Mungu tu ndiyo inayotuongoza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako ni kutoka kwa nani? Uh, Paul Madede unasema kwamba salamu zimwendee Ens Madede, Yusufu Madede, Gabriel Madede, Moses Israeli, Joram Kindulu, Songelaeri Nuta, Profesa Mamogoro, Padri Mosi Galama, Maluta Alimrangi, Gigiri Mresa, Kabanzi John, bila kuwasahau watangazaji na wasikilizaji wa VOA Swahili na wakazi wote wa wilaya ya Iramba, Singida. Ujumbe, tuishi kwa amani, upendo na umoja, huku tukimtanguliza Mungu katika kila jambo. Hakika umeisha nena mambo ya kweli kabisa, inafaa na ni ujumbe mwafaka kabisa ukija wakati wa salamu. Na msiki kutoka hapa VOA Washington DC tunapokaribia kumaliza salamu zetu hivi leo, naona kwamba hapa nako salamu zinakuja za Muhamedi Salimu Ndinya Sema. Uh, salamu zake angependa kutuma kwa Mak Mihayo Baraka Rabani Asia Jinya uh, Mresa Mresa baba mzazi wa Sabrina Milima ya sori Huseini Ndinya na mapigano Yakobo Mawazo Malemi na Shafilacha Muhamed Salimu zako salamu zimefika. Hagai John Jolengwa wa Kibande Kigoma, Tanzania, wanasema salamu kwa Juma Kibona akiwa Mpanda Migele Kambayeko, akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Eliakim. Salamu zingine nazipata ni za Adam Yavan Adam akiwa kule Iringa, Victa Msarabuye wa Geita. Zingine zimfikie Fideri Yavan Kasulu, Tegemeo Adhuman Kasulu, Baga wa Baga Mwanza na Albert Chayumba Kasulu. Salamu nyingine hapa nazikamata ni za nani sasa? Nazikamata salamu za Hosia Muhema, Hosia Mathias akiwa kule wapi, Sadani si Soltlimited. Anasema zimfikie baba mzazi Matayas Muhema akiwa Mbea Halengo, na mama Briani akiwa Lengo na mama Yusini akiwa Sadani. Unasema kwamba tuendelee kukutana kwenye salamu na muziki za VOA, nami nakubaliana basi, wa mwisho hapa nakamata ni za Eric Dalizi. Uh, salamu zako ziwafikie mama yako mpendwa wa Maria Mapolo akiwa Bukavu, pia msumba wako au mchumba wako Franci akiwa Ngoma na Justin Mirasano akiwa Lubumbashi, wote unasema unawapenda. Nami kutoka hapa Washington nafurahi na kusema kwamba nimefurahi sana na kuheshimika kuwa nawe Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo, nikikusihi tu uendelee kusikiliza VOA vilevile kwenye matangazo mengine na kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Basi kutoka hapa Washington DC, sina la ziada ila kukuambia tu baki salama na kukuacha na kiburudisho hichi. Kwa heri <mimu> Asante sana Harrison Kamau katika matangazo hayo. Kipindi kizuri kabisa cha salamu na muziki. Naamini wale wote ambao walituma salamu zao wamezisikia vyema kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi sasa ninakusomea muhtasari wa habari. Kundi la kigaidi la Al-Shababu limeua raia watano wengine kwa kukata vichwa mashariki mwa Kenya. Shahidi na chanzo cha polisi kililiambia shirika la habari la AFP Jumapili. Shambulio hilo limetokea Jumamosi majira ya saa moja na nusu siku katika vijiji vya Juhudi na Salama vya kaunti ya Lamu ambayo inapakana na Somalia, afisa wa polisi amesema. Marekani Jumapili imesema uwasi wa muda mfupi wa kiongozi wa mamluki wa kundi la Wagna dhidi ya uongozi wa kijeshi wa Rusia unaonyesha nyufa kubwa katika utawala wa miongo miwili wa Rais Vladimir Putin na unahoji msingi wa vita vyake vya miezi kumi na sita dhidi ya Ukraine. Wakati huohuo, wizara ya ulinzi ya Uingereza Jumapili katika ripoti yake ya kila siku ya kijasusi kuhusu Ukraine imesema kwamba katika siku za karibuni Ukraine imefanya tena operesheni kubwa kwenye maeneo makuu matatu kusini na mashariki mwa Ukraine. Katika ripoti hiyo iliyotumwa kwenye Twitter imesema wanajeshi wa Ukraine wamejifunza kutokana na uzoefu wao katika wiki mbili za kwanza za mashambulizi. Shambulizi la anga la mapema Jumapili kwenye soko la mbogamboga lenye shughuli nyingi kaskazini magharibi mwa Siria limeua watu tisa. Wanaharakati na maafisa wa huduma za kwanza kufika eneo hilo wamesema, wanaharakati wa shirika la upinzani la waangalizi wa vita na haki za binadamu lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory limesema Rusia, mshirika mkuu wa rais wa Siria, Bashar al Assad, ilianza mashambulizi dhidi ya mji muhimu wa kijeshi unaoshikiliwa na upinzani wa Jisr al Shughul karibu na mpaka wa Uturuki. Na bunge la Pakistan Jumapili limeidhinisha bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha 2023-2024 ambayo ilirekebishwa ili kukidhi masharti ya shirika la fedha la kimataifa, IMF. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.