Ujambo wa msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni nakukaribisha katika marudio ya kipindi cha kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. Sehemu ya kwanza tunaangazia masaibu yanayowakumba wakimbizi na namna wanavyokumbana nayo, tukiwa tunaangazia wiki nzima ya wakimbizi. Sehemu ya pili tutaangazia vikosi vya kulinda amani nchini Somalia, huku wanajeshi wa Somalia wakitakiwa kuchukua ulinzi kamili wa nchi yao wenyewe. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC Kwa kipindi cha kwa undani, kwa kuangazia maisha ya wa wakimbizi, hizi ni baadhi ya sauti za wakimbizi wa, wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, wakielezea changamoto wanazokumbana nazo. Miye matatizo yenye niko nayo, bwananga alikuwa anaenda, mi napata rasio leo hii kwasha na gonjwa sipate rasio hapa, njio maana mi naingia mumawazo ya mingi mingi, minapenda mi naona kama anapona, umwenirudie nyumbani. Sije kenani sumbua niko na bwana anga na konja gonja nakosa dawa. Sasa hapa njema na niko na mawazo ya mingi, watoto wiko wanakufa na njala hapa. Tunapenda turudie kwetu nyumbani, ata kama kule vita ni ya mingi omo turudie mwa ile vita. Kila mtu aende ikara kwake kwetu. Nilikuwa minapima 76 kilo, unasema kwa nini umepunguka wakilo, kukosa chakula. Tulikuwa tunajikulia kwetu, me depuis tufikie humu Kulara mubaya, turiacha, matela, kukutunarala, kukamukeka, kumaivu. Depuwe batupokereshe kruwa ruje, mabashe na chungu. Basi hakuna kitu yengine, e turisha poke. Hali wa sudabe munaleta, hawaende timiza sewa kimiza wa rudie kwao. Sia tunaitaji amani, turudie njo kwetu kufilashi. Hakuna chingine cha tunaitaji. Chakula vache, chingine chote vache. Sia cha tunaitaji ni amani, turudie kwetu. Sia tuko bezanje, turudie kwetu. E ase... hata kwa kitu kamoja anaishi kama nyama, utaishi namna gani? hata na ndugu zetu ambao wana jinsi ya wazi kutusaidia uta utanisaidia mara pili, mara tatu, utanisaidia mara moja, mara pili, lakini kwa mara tatu ni kwezi kwa kusumbua na una jamaa huko. Ni sauti za wakimbizi wanaoishi katika kambi za wakimbizi ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vita vya miaka mingi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimepelekea maelfu ya raia wa Kongo kutoroka makwao na kukimbilia katika nchi jirani kutafuta sehemu salama, ama kuishi katika kambi, mazingira ambayo ni mabaya sana. Wengi wa wakimbizi wanaishi Uganda na Rwanda. Idadi kubwa ya wakimbizi wanaishi katika kambi, wakitegemea msaada kutoka mashirika ya kutoa msaada, lakini baadhi wanaishi katika jamii zilizowapokea na kujitafutia chakula na makao, namna ilivyo nchini Uganda na inavyoruhusiwa nchini Kenya. Runyambo Claud Ruhingira ni mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambaye anaishi Nairobi, Kenya. Nimezungumza naye kwa simu na nimetaka kujua namna anavyokabiliana na changamoto za kuwa mkimbizi wa kujitegemea. Maisha ya wakimbizi tunapitia nchi hii ya Kenya, maisha ya kigeni ya ukimbizi pia ni maisha ambayo ni magumu. Huenda watu wengine hatukuwa tumefikiria hiki kinaweza kuwa kwa sababu mtu anajipata kwenye nchi ambayo hana hana kitu chochote, hana shamba, hana mfugo, hana pesa. Na ukikuwa mkimbizi Nairobi, huwezi simamiwa ama kugharamiwa kimaisha na UNHCR. Wanasema wanagharamia wako wale wako kambini, hawa wenye wako mjini wanaambiwa kujitegemea. Kujitegemea nayo ni uanze kuhustle, naanze kufanya kazi ile yoyote aiwezekanayo ya ndio maisha wakimbizi wanapitia wengine, wana changamoto ya, ya, ya rugha hawawezi ya kuelewana na, wa, na watu wa nchi hii kabla, kama ile wakati wa wakikuja kabla kukaa sana wa nchi hii. Wengine hawana mapato kabisa, hawana hata capital ya kuanzisha kitu chochote. Wakimbizi wanapitia maisha ya kuhustle na njia ile yoyote iwezekanavyo. Wengine wanafanya kazi ya ya, ya, inaitwaje, kazi ya ya kukua walinzi mahali, kukuwa soja mahali, kuchunga tu boma za watu, ama ama kuchunga biashara za watu. Wengine wanachunga magari usiku mahali magari, magari zinalala kwa sababu tu ya kutafuta riziki. Wengine wamejifunza kazi ya kunyoa, hawakuwa wanajua wanafanya kazi ya kunyoa, wanajifunza tu wakifanya kazi. Wengine wanafanya biashara tofauti za kutembeza, tuseme kuuza matunda hizi za kukatakata maisha ya nchi ya kigeni siyo maisha ma yale, mtu anaweza sema iko hivyo. Yani inawezekana ni kitu watu wanatafuta, ndio tu wapate riziki. Sasa Jean, uh, ukiwa unafanya kazi, unatafuta kazi, tunajua sheria kwa mfano za Kenya, ndipo huwe ka, uwe na kazi, unastahili kuwa na kitambulisho na mambo mengine kama hayo. Una, un, unaruhusiwa namna gani kufanya kazi bila hivi vitu ama kuna vibali wanawapatia nyinyi wakimbizi mnaoishi mijini? Hatuna vibali za kufanya, hatuna vibali za kufanya biashara, tuna hustle. Wengine wanashikwa na polisi, wengine wanashikwa na watu wa City Council, wengine wanalala ndani, wengine wanaachiliwa, wengine wanatoa pesa, lakini sana sana hatuna vibali, ni mambo ya kutafuta. Watu wanashikwa, wengine wanafungwa, hivo kila siku ama kila wakati. Tumezoea, ni njia tu. Unasema hata ukikaa kwa nyumba ukishikwa, ni vigumu. Ukikaa kwa nyumba utapata chakula, ukienda ukishikwa, mwingine utaachiliwa, hivo hivo tu tunafanya hivo. Vibali hatuna, watu wachache sana, wachache. Hata siwezi jua ni nani ndio wanaweza kuwa wako na vibali na sasa hatuna. Nasa nyumba mnapataje ndio mkodishe nyumba ya kuishi hii maisha? Pia Mungu anasaidia, wacha niseme Mungu anasaidia. Hizo kuhaso hizo kuzunguka tu tunaweza kupata pesa ya kulipa nyumba. Wengine wanakaa wana, wana nyumba ndogo ndogo sana hizi za single room, single room wanakaa hizo. Wengine wanashea nyumba wakiwa wengi, wakianza maisha ya hapa. Siku zikiendelea, watu wanaanza kuelewa njia za kutafuta polepole pole, unapata watu wan wamezoea maisha, wanatoka nyumba ndogo wanaingia nyumba ingine. Wengine biashara zimeanza zimekubali, hata kama hawana vibali wanafanya tu. Sasa kama ni biashara, wengi wenu mnafanya biashara ya aina gani? Wengi wetu wanafanya biashara za kuuza vitenge, wengine wanafanya biashara za kuuza, um, sijui zinaitwaje kwa Kiswahili hizi vitu hizi, phone protectors and screen protectors, covers za telefoni za simu hizo ndizo vitu huo, wanashinda wakizungusha hapa mjini. Wengine wanauza karanga, njugu, karanga, wengine wanapigwa maharage, hapa hapa hapa mjini wanauza maharage zenye zimepikwa, wengi sana. Hizo ndizo biashara wanafanya. Wewe na wengine, mbona mkaamua kwamba hatuwezi ishi kwenye kambi ambapo tunasaidiwa na UNHCR A ama ayo mashirika mengine yanatoa misaada? Um, tuko na shida okay. Naweza sema upande wetu ama wangu na hawa wengine wachache wenye najua, tuko na shida tofauti. tukienda kambini kama mwaka elfu mbili na nne, huenda unajua yaliyotendeka Burundi, kambini ya Katumba, watu wengine wenye wametoroka hiyo kambi bado wako hapa Kenya, wanasema maisha ya kambini ya kuuawa huko, kwa sababu tunapatana na watu wale tume bale tumekuja tukikimbia kutoka nchini mwe mwaka elfu mbili kumi na saba pia kitendo kama hicho kimetendeka, ambapo watu wetu wengine walitomewa kwa kambi ya e, wakimbizi nchini Tanz, Tanzania kambi ya Nyarugusu hata kambini zingine, hizo ndizozano huenda zinakuwa na nawizosema kabila yetu ni watu ambao ni minority, ni watu wachache sana so unataka kukuwa mahali pamoja. Wengine wanaogopa kwenda kambini kwa sababu ya hizo. Na huko kambini kuna ulinzi namna na, hakuna ulinzi? Sasa mnapoondoka kambini mnaomba vibali kuondoka, ama mtu anaamua tu, wacha niondoke kwa sababu maisha yangu yapo hatarini. Unawaambia maafisa kwamba hapa nahisi maisha yangu si salama, ama unaamka unaondoka tu. Mimi mwenyewe sijawahi kaa ka kambini. Wengine wenye wanatoka kambini wanaondoka bila vibali, wakiomba vibali hawapewi, wakiripoti insecurity wengine hawasaidiki. Sababisha yule mwenye hajaingia kambini ha, haendi sasa, kulingana na maisha kama haya ambayo ndani ya kambi ni matatizo ya kiusalama na mengine nje ya kambi, kupata namna unaishi pia ni shida, mnajisaidiaje? Unawasaidiaje wakimbizi wenzako, ama wakimbizi wenzenu wanasaidiaje wenzao kuishi maisha nje ya nchi yao? Mi ndiposa niweze kuwasaidia wenzangu, nilikuwa nikifanya kazi yangu ya kujitegemea, nilikuwa na, nafanya na, kazi ya kunyoa Uh, mwishowe nikabadilisha hiyo kazi. Nilikuwa nimepata na accident pia, hapo nimevamiwa na watu, nikaacha hiyo kazi, nikaingia nika shirika ambalo linasaidia wakimbizi kimatibabu hapa Nairobi, inafanya chini ya UNHCR, inajiita NCCK. Nilijoini hiyo shirika mwaka wa elfu mbili kumi na sita ambapo nimeweza kushirikiana na wakimbizi wengi tukipeana maoni tukijiweka pamoja kujiunga pamoja na kufanya, uh, nitaiita bima wenda mambo ya kusave. Tunasave pesa kidogo kidogo, tunaanza biashara, tunakopeshana sisi wenyewe kwa wenyewe. Hiyo ndiyo imekuwa chanzo, imekuwa sababu ya kuwa mimi nasaidia wakimbizi wengine. Alafu mwaka um, elfu mbili kumi na nane, shirika la Rescue Kenya wakakuja kusaidia wamama ambao nilikuwa nimeanzisha chama zao ambapo wao wanakutana na wanasave. Kwa sasa kama hapa mahali mimi naishi, kuna watu wamejiweka pamoja karibu watu mia saba wanasave kila mwezi ile pesa kidogo kidogo, wanakopeshana, ni kama wamefungua benki zao kivyao ya kuwa wanajisaidia kupata capital, kupata pesa za watoto za shule. Hiyo ndiyo njia mimi nimetumia ama ndiyo njia natumia kusaidia wakimbizi. Nilipoingia hapo viposa, nikaweza kupatana na mashirika zingine, nikajua ile milango inaweza kuwa inafunguliwa kusaidia hao wakimbizi. Nikapatana na shirika linajiita African Girls Hope Foundation ambalo limekuja hapa Kenya mwaka kumi elfu mbili kumi na tisa. Inasaidia watoto wasichana kusoma inawalipia karo ya shule. Uh, wanawanunulia vifaa zote za kwenda shuleni. Hapo mimi ndio nasaidia sana sana, nasaidia mambo na kulink, ama kuunganisha hawa wakimbizi ambapo mahali watapata usaidizi ama mahali watapata watapata njia ya kujisaidia pia wao wenyewe. Una matumaini ya kurudi nyumbani? hmm. Wacha nikuambie la, kwa sababu bado najua unajua vizuri bado, saa hii mimi nimetoka Sud Kivu, vita zinaendelea huko. Ni Ruyambo Ruhigira, mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo anayeishi Nairobi, Kenya, na anaishi maisha ya kujitegemea nje ya kambi. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani na rejea na sehemu ya pili. Hii ni sauti Amerika VOA. Unasikiliza sauti Amerika VOA kutoka Washington DC. Mimi ni Kennes Bwire. Ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia umeanza kupunguza idadi ya wanajeshi kulingana na mipango ya kukabidhi usalama kwa jeshi la taifa la nchi hiyo ya pembe ya Afrika ambayo imekumbwa na vita vya mashambulizi ya kutoka kwa kundi la Al Shabab. Hatua hiyo imekuja licha ya kuendelea kwa mashambulizi ya Al-Shabab dhidi ya vikosi vinavyounga mkono serikali vinavyoita ATMIS. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia mipango ya kuondoa kikosi cha ATMIS nchini Somalia na iwapo Somalia imekuwa na uwezo wa kujilinda dhidi ya mashambulizi ya Al-Shababu. Wakati kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kikijiandaa kuondoa wanajeshi elfu mbili mwishoni mwa mwezi huu wa Juni, jeshi la taifa la Somalia linakabiliwa na mtihani wake wa kwanza mkubwa linapochukua majukumu ya kiusalama huku likiwa na eneo kubwa la kulinda yakiwemo maeneo saba ambayo vikosi vya kigeni vinavyoondoka vinakabidhi kwao mwezi huu. Maeneo hayo saba yaliyo sehemu zinazolindwa kwa sasa na Uganda, Burundi na Kenya ni pamoja na Aljazira, Arbao na Marka yote yanayosimamiwa na, na kikosi cha ATMIS chini ya vikosi vya Uganda, Gerile chini ya vikosi vya ulinzi vya Kenya, na Kadale Haji Kali na Mitugo yanayosimamiwa na wanajeshi wa Burundi. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza anavyoichukulia hatua ya kuondoa vikosi vya ATMIS nchini Somalia. Nafikiri ni vyema wakaondoka, kwa sababu cha umuhimu ni kwamba hawakuwa wanaenda kule kuishi milele, na pia ndio kwamba wameshakaa kule muda ambao ufaa, ndio pia tuweze e, Somalia pia ikaweza kuangaziwa, ikaweza kuonekana kama imekomaa kiusalama kwa sababu wakizidi kuwa kule ienda ikawa kwamba, uh, Somalia ikazoea. Sasa ni wakati ambapo waondoke, alafu maybe itaonekana changamoto ambazo zitakazotokea baada ya hao kuondoka, na hizi changamoto zikaweza kukabiliana nazo vilivyo nafikiria kwamba muda ambao uh, hivi vikosi vimekuwepo kule Somalia inastahili kuwa kwamba kwa hivi sasa kwamba vikosi vya usalama vya, vya Somalia vinaweza kajisimamia wenyewe kwa sababu mafunzo, wamepata muda wa kuwa na mafunzo wamepata muda pia wa, wa kuwa na na, na vyombo vya vita sasa, sidhanii, si ni kama kwamba e, unajua hata kule Bugani inafika mahali ambapo sasa simba inabidi amwache mtoto wake sasa akaweza kujitegemea bugani, kwa sababu hawezi kuwa, atazidi tu kumnyonyesha mtoto kwenda kumwindia kila siku, huyo mtoto hata komaa. Kwa hivyo imefika wakati sasa Somalia ikae, vyombo vya usalama vya Somalia ziweze sasa zikakabidhiwa jukumu la kuweza kulinda nchi yao, na ziweze pia sasa kuangaliwa kama huo muda ambao vikosi hivi vingine vyote vimekuwa pale kwamba kama wametumia huo muda kupata mafunzo na pia kuweza kukamaa vilivyo. Eh, jue kwamba hawataondoka tu mara moja. Wataondoka kwa mpangilio na hawataacha sehemu zile kwa, kwa kama sehemu ambazo hazija, ha, hazija kile ambacho tunasema kwa lugha ya Kizungu hazija kwa attended kiusalama kwa hivyo ni, wataondoka kwa mpangilio na ninauhakika kwamba hakutakuwa na kile kitu ambacho tunaita vacuum katika hizi sehemu ambazo wataondoka. Wakiondoka kwa mpangilio, ninauhakika kwamba nao jeshi la Somalia pia ikaweza kuchukua hizi sehemu kwa mpangilio, hakutakuwa na, na kudorora kwa usalama katika hiyo nchi. Hatua hii inakuja mwezi mmoja baada ya shambulio baya la alfajiri lililofanywa na wanamgambo wa Al-Shabab mnamo Mei 26 katika kambi ya jeshi huko Buulo Marer inayosimamiwa na wanajeshi wa Uganda, tukio ambalo limezua mjadala kuhusu kitakachojiri baada ya ATMIS kuondoka Somalia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni alifichua kwamba wanajeshi 54 wa UPDF waliuawa katika shambulio hilo, na kutumwa kwa wanajeshi ambao hawakufaa ikiwa ndiyo sababu ya magaidi kufanikiwa kuteka kambi hiyo lakini pia aliwalaumu wanajeshi wa Marekani na wa Uturuki ambao wana teknolojia ya juu ikiwa ni pamoja na ndege zilizokuwa na rubani lakini hawakusaidia. Martin Olo, wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa, yeye anasema Somalia bado haijajiandaa kuweza kujilinda. Nchi ya Somalia bado haijapata uh, amani ama nguvu za kujisimamia yenyewe kwa sababu bado kuna O majeshi ya kigeni ambayo yako pale yanawasaidia, lakini ya muhimu sana kwao ni kwamba wanahitaji kujimudu kivyao ndio waweze pia kujisimamia. Kwa sasa wanahitaji majeshi ya AU na wengine, lakini si kusema kwamba kila nchi ni lazima iwe katika hali hii, ni kusema tu kwamba tusipopata kama nchi za Kiafrika nafasi ya kuwajibika na kutafuta ni jinsi gani tunaweza kujisimamia kwa njia bora, basi itabidi tuwe na hali tete kama hii. Tunaiona si Somalia, tunaona pale Sudani ya Kurkatum, hata kujisimamia ni shida. Kwa hivyo jambo lina maana hapa ni kwamba nchi za Afrika tuamue ni nini hasa tunataka tu, tukifuate. Na huku tukifuata tuwe tayari kuweza kujisimamia. Tuseme ya kwamba wamejaribu kuleta umoja wao na kuleta usimamizi bora pale, lakini kumbuka ya kwamba kila wanapojaribu mara nyingi wanavamiwa na hawa ndugu wa Al-Shabaab na madhara huwa yanapatikana kwa kweli, kwa sababu kama sio nchi za kigeni, mashirika kama vile Umoja wa Kimataifa kama UN na wengine, tungekuwa tunaona hali ikiwa tete. Kwa hivyo sidhani wako tayari kuwa kiryao, bila shaka Inaonekana wazi kwamba wanahitaji wana, wana kusaidiwa. Ukweli ni kwamba sio wakati mwafaka, lakini suala pia ni kwamba ni wakati, wakati mwafaka utakuwa ni uh, iwapo tutaona mchafuko kama vile tumeona pale Libya mbeleni. Pia kuna wakati ambapo wanajeshi walitoka pale Somalia, tukaona hali ikienda iki, iki pabaya. Sidhani kwamba ni wakati mwafaka lakini pia suala la maana ni kwamba watu wa Somalia wanahitaji kuishi kwa amani, na iwapo wanahitaji kuishi kwa amani ni jukumu lao wenyewe kuhakikisha kwamba amani hiyo inadumu, sio kwamba majeshi ama nchi za nje ziwe pale ndio amani yao idumu. Kwa hivyo chaguo ni la kwao kuweza kusitiri nchi na kuhakikisha amani wanayoitafuta ni ya kudumu. Wakati wanajeshi zaidi wanatarajiwa kuondoka Somalia ifikapo Septemba, jumuiya ya Ulaya EU sasa inasema Somalia na washirika wake lazima katika kipindi cha miezi 18 iliyobaki ya ujumbe huo wafanya kazi kuboresha vikosi vya jeshi la Somalia ili viwe na uwezo wa kulinda nchi. Msemaji wa EU pia anasema mkakati pekee wa kuondoka kwa ATMIS ni kusaidia sekta ya usalama ya Somalia, lakini pia washirika wengine wa kimataifa wenye maslahi tofauti nchini Somalia wanapaswa kuendelea kufanya kazi na nchi zinazochangia askari kwa ajili ya serikali inayoongozwa na Somalia ili zoezi hilo lifanywe kwa njia iliyoratibiwa kulingana na tuta. Itakuwa vyema ikiwa kikosi kitaundwa na nchi za Afrika kitakachoshughulikia masuala ya dharura nchini Somalia siku zinazokuja. Sio kwamba wanaondoka wakakatiza uh, uhusiano. Kuondoka kwao sio kwamba wanakatiza uhusiano wowote ule, hapana. Kuondoka kwao ni kupea Somalia fursa ya kuweza kujishughulikia wenyewe. Yanda ikawa kwamba kama kutaonekana kwamba kuna changamoto zaidi ambazo bebi Somalia haiwezi ikakabiliana nazo kiusalama, huenda ikawa kwamba tena wakaregea tena, kwa sababu hujue kwamba ukosefu wa usalama katika Somalia ina adhiri kwa kiasi fulani usalama wa hizi nchi zingine zote ya? usalama wa Somalia ni kama Covid, kwamba ikiweko Covid, jirani yako akiwa na Covid, kuna uwezekano wewe pia itakupata. Kwa hivyo lazima hizi nchi, hata kama zinaondoka, niko na uhakika kwamba hawatatokomea, hawatafunga macho, hawatasahau kwamba kuna nchi ambayo inahitaji msaada ambao unaitwa Somalia. Na kile ambacho sasa kinastahili kuwepo ni kwamba kukuwe na kikosi maalum kikosi ambacho kinaweza kinaweza kujumuika pamoja kwa njia ya haraka na kikaweza kwenda kule na kikaweza kupigana na kikaondoka, kile ambacho tunaita special forces ama tunachokiita unaona rapid, rapid, kama sasa Amerika sasa iko na vikosi maalum ambazo zinaweza kaitwa wakati wowote na ikaweza kwenda kukabiliana na tukio katika pande zote za ulimwengu kwa hivyo kile ambacho kinahitajika kwa hivi sasa, wakati hivi vikosi vinapoondoka, kuna stahili kuwa na kikosi maalum kinachojumuisha nchi hizi zote ambacho kinaweza itwa kwa wakati wowote wa eh, na kikakiwa na na vifaa ambavyo pia vinaweza kavitumia wakati wote kama mm -hmm. kama hizi ambazo tunaziita kwa njia ya kizungu drone. Umekuwa ukiona kwamba kwa, kwa muda sasa Amerika imekuwa ikitumia mashambulizi ya kutumia hizi ndege za drone. Sasa hayo ndio yanayohitajika, kwa sababu cha ukweli ni kwamba vikosi hivi hakuna siku zitaishi Somalia milele, na hujue kwamba pia zikizidi kuwa kule sasa tena Al-Shabab itatumia hiyo katika kutafuta uungwaji mkono. Kulingana na EU, changamoto kuu kwa vyombo vya usalama vya Somalia vinabakia kutengeneza vikosi vya usalama vyenye uwezo na ufanisi chini ya amri moja na fundisho moja na kuwepo kwa uwajibikaji na miundo ya utawala hatua ya kupunguza kikosi cha ATMIS kwa wanajeshi elfu mbili kufikia mwishoni mwa mwezi huu na wanajeshi wengine elfu tatu kufikia Septemba mwaka huu inafanywa kuambatana na maazimio ya baraza la usalama la Umoja Mataifa. Asante Nyakundi, mwelekezi wa kipindi amekuwa Aida Isa. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza Sauti Amerika, VOA. E, basi nikutakie usiku mtulivu. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Eh, eh, niwechizi wa kurusha mawe eh, eh. Nyodo, nyodo, kitalu na palilia. Nyodo, nyodo, na ua limechanua. Nyodo, nyodo, kitalu na palilia. Nyodo, nyodo, na ua limechanua. Zawadi, mpeni zawadi, mtulie, mpeni zawadi, mpeni zawadi, mtulie, mpeni zawadi, mpeni zawadi, mtulie, mpeni zawadi, mpeni zawadi, mtulie. Wapi watoto wanasoro