Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Mosco leo imejaribu kuonyesha kwamba hali ya maisha imerudi kuwa kawaida kwa kuonyesha video za viongozi wake wakifanya kazi baada ya jaribio la mapinduzi la mwisho wa wiki lililofanywa na kundi la mamluki la Wagner lililosababisha kutikisika kwa utawala wa Vladimir Putin taarifa kutoka Kremlin imesema kwamba Putin alizungumza na rais wa Iran, Ibrahim Raisi, kwa njia ya simu na kumhakikishia uungaji mkono kamili wa Teheran dhidi ya jaribio hilo. Putin pia alipokea simu kutoka kwa mfalme wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad al Thani, akimweleza kwamba anaendelea kumuunga mkono. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa Russia Sargei Shoigu, ambaye alikuwa mmoja wa walengwa wa kundi la Wagner lililofanya jaribio la mapinduzi hayo nchini ya kiongozi wake Yevgeny Prigozhin ameonekana leo kwenye video iliyorekodiwa akisemekana kutembea au kutembelea wanajeshi warashi, wa Urusi walioko Ukraine. Maafisa wa Moscow pamoja na wale wa mji wa Voronezh kusini mwa mji huo leo wameondoka na kuondoa hali ya tahadhari iliyotangazwa kwa lengo la kulinda mji huo dhidi ya mapinduzi mengine. Takriban mahujaji milioni mbili wamewasili katika mji wa Mina leo Jumatatu, siku ya pili ya Haj, baada ya kuanza kwa kuzunguka Kaba jana Jumapili. Mahujaji watalala Mina katika kambi yenye mahema jangwani kabla ya kwenda kwenye mlima Arafa. Hija ni mojawapo ya mikusanyiko mikubwa zaidi ya kidini duniani na mwaka huu imerejea kwa kishindo, kwa mara ya kwanza baada ya kusitishwa kwa miaka mitatu kufuatia janga la korona. Hija ni nguzo ya tano ya Uislamu, na Waislamu wote wanahitajika kutekeleza safari hiyo angalau mara mmoja maishani mwao, kwa wale wenye uwezo wa kifedha na kiafya. Kwa mahujaji, sherehe hiyo muhimu katika imani ya Kiislamu na pale ambapo wanaomba msamaha wa dhambi pamoja na kujiweka sawa mbele ya Maulana, huku ikileta pamoja zaidi ya waislamu bilioni moja nukta nane kote ulimwenguni. Hiji ya kimsingi hufuata maelezo ya Korani kuhusu Ibrahimu mwanawe Ishmael pamoja na mama yake Hajar. Mataifa wanachama wa UNESCO wanakutana baadaye wiki hii ili kujadili azma ya utawala wa rais wa Marekani Joe Biden ya kujiunga tena na shirika hilo la Umoja wa Mataifa lenye makao yake mjini Paris, hatua inayotarajiwa kuongeza mamilioni ya dola pamoja na kuipa Marekani usemi kwenye programu kadhaa kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, elimu na intelijensia ya kubuni. Wengi wanatarajia kwamba ombi hilo litakubalika wakati wa kikao maalum cha UNESCO kitakachofanyika Alhamisi na Ijumaa na kufikia sasa hakuja kuwa na pingamizi lolote kutoka kwa mataifa yote 193 wanachama, ingawa China na Russia wametoa tahadhari kadhaa dhidi ya hatua hiyo. Baadhi wanapendekeza kwamba Israel ambayo ilijiondoa kwenye shirika hilo inahitaji kufuata nyayo za Washington za kujiunga tena. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kwamba maktaba ama mkataba wa kusafirisha nafaka nje ya nchi kutoka Ukraine ambao muda wake utamalizika baada ya wiki kadhaa ni muhimu kwa mamilioni ya watu katika pembe ya Afrika ambako baadhi tayari wanakabiliwa na njaa. Mkataba huo unaojulikana kama Black Sea Grain Initiative uliolenga kupunguza tatizo la chakula ulimwenguni unamalizika Julai 17 na unategemea iwapo Russia itakubali kuongeza muda wake. Afisa wa ngazi ya juu kutoka shirika la chakula duniani la Umoja wa Mataifa kwenye kanda ya Afrika, Dominic Fereti amesema kwamba iwapo, iwapo mkataba huo utasambaratika, basi utaathiri vibaya mashariki mwa Afrika. Wakati akizungumza na wanahabari kwa njia ya simu kutoka Nairobi, Fereti amesema kwamba kuna mataifa kadhaa yanayotegemea ngano kutoka Ukraine na iwapo itakosa basi itaathiri pakubwa bei ya vyakula kikanda. Na chama cha kiconservative cha New Democracy cha Ugiriki Jumapili kimepata ushindi kwenye uchaguzi wa bunge uliomalizika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nampisha Patrick Ndwimana, karibu kabisa kukuletea Kwa Undani. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani. Ni kipindi cha kwa undani. Sehemu ya kwanza ya kwa undani tunaangazia hali ya taharuki iliyotokea Russia mwishoni mwa juma kufuatia uasi wa kundi la Wagna, na katika sehemu ya pili tunamulika siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya. Anayeukaribisha jina langu ni Patrick Nduimana. Kama nilivyodokeza uh, katika muktasari wa kipindi chenyewe ni kwamba waziri wa ulinzi wa Russia Sergei Shoigi alionekana akitoa ujumbe kwa maafisa wa jeshi leo Jumatatu, katika video iliyotolewa na, na wizara ya ulinzi, akionekana hadharani kwa mara ya kwanza baada ya uasi wa mwishoni mwa juma wa kundi la mamluki la Wagna ambalo lilikuwa linaomba ajiuzulu Mkuu wa kundi hilo Yevgeni Prigozhin alikuwa amechukua udhibiti wa makao makuu ya jeshi la Russia kusini mwa nchi hiyo na kutuma vikosi vyake mjini Moscow kwa lengo la kutafuta suluhu ya mvutano kati yake na waziri wa ulinzi na mkuu wa jeshi Valeri Gerasimov. Katika kanda ya video iliyoonyeshwa kwenye televisheni ya serikali, Shoigu alionekana akisafiri ndani ya ndege kupewa ripoti kutoka kituo cha uongozi wa jeshi cha Zapad, magharibi mwa Russia. Putin pia alionekana katika video iliyochapishwa kwenye tovuti ya Kremlin akisalimia washiriki katika kongamano la viwanda. Uasi wa Wagner ulimalizika wakati Kremlin iliposema kuwa mashtaka dhidi ya waasi yamefutwa na badala yake warejeshwe kambini, huku Prigozin akihamia Belarus. Kiongozi wa Belarus Aleksandar Lukashenko alisaidia kupatikana kwa makubaliano hayo uvumi ulienea haraka kwenye mitandao ya kijamii ya vyombo vya habari vya Russia kwamba inawezekana maombi ya Prigozin yalikubaliwa, hasa mabadiliko katika uongozi wa jeshi. Hata hivyo, gazeti la The Commersant na mashirika makuu matatu ya habari ya Russia yameripoti kuwa kesi ya uhalifu dhidi ya Prigozin inaendelea na ataendelea kushtakiwa. Uasi wa Prigozin, ambao ulikuwa na lengo la kuwaondoa viongozi wa jeshi anaowashtumu kuwa mafisadi na wasaliti, ulizua wasiwasi wa kutokea mzozo nchini Rusia, huku ukidhoofisha sifa ya Putin kama kiongozi asiyepingwa. Kufikia makubaliano kati ya Kremlin na Prigozin saa chache tu baada ya kuuteka mji wa kusini wa Rostov na kutuma msafara wa wapiganaji wake kuelekea Moscow kumezua maswali kuhusu nguvu za mamlaka ya Putin. Hatma ya Prigozin pia haijawawazi. Alisisitiza kuwa yeye ni mzalendo na sio msaliti, na kwamba hakuwa na nia ya kufanya mapinduzi. Na tangu Rasia kuivamia Ukraine mwezi Februari mwaka 2022, wapiganaji wa Wagner walikuwa mstari wa mbele kwenye uwanja wa mapigano. Prigozin alisikika mara nyingi, hasa katika miezi ya hivi karibuni akilalamika kuwa wapiganaji wake hawapati usaidizi wa kutosha na vifaa kutoka kwa jeshi la Rusia. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg Jumatatu amesema uasi wa mamluki wa Wagner hata kwamba ulizimwa umeonyesha udhaifu wa uongozi wa Rusia, na ni kosa kubwa la kimkakati la Kremlin kwa kuanzisha vita dhidi ya Ukraine. Matukio ya mwishoni mwa juma ni suala la ndani la Rasia na inaonyesha pia kosa kubwa la kimkakati lililofanywa na Vladimir Putin kwa utekaji haramu wa eneo la Krimea na vita dhidi ya Ukraine, Stoltenberg aliwaambia waandishi wa habari akiwa ziarani nchini Lituania. Je, uwasi huo unaashiria nini kwa uongozi wa Putin na vita vya Russia nchini Ukraine? Ni swali ambalo nimeanza kumuuliza Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa na diplomasia ya kimataifa. Kuna mielekeo tofauti, ukiangalia katika historia ya Russia ili si tukio la mara ya kwanza kutokea. Hapo mbeleni kulikuwa na mivutano baina ya wanasiasa kama wakati wa Yeltsin na Gorbachev, wakati serikali ya Gorbachev ya USSR ilipovunjika, kwa baadhi ya wanasiasa walipotaka kumtoa Gorbachev kwenye mamlaka, kulionekana mvutano baina ya Yeltsin wakati ule ambaye alikuwa ndiye kiongozi wa Russia na wale waliotaka kupendua serikali, na hiyo ndio ikasababisha uh, kuvurugika kwa USSR na tukawa na Russia ambayo tuko nayo leo hivi. Kwa hiyo hii mivutano hii ndani ya serikali ni jambo ambalo kwamba, ama ni tukio ambalo kwamba lishawahi kutokea hapo mbeleni. Sasa tofauti kubwa iliyoko ni kwamba tukio la sasa lilikuwa limesababishwa na na uh, hali ya usalama katikati ya nchi, yaani vile vita vilivyoko baina ya Russia na Ukraine. Kwa hiyo bila shaka hii yaonekana kwamba katika jeshi kuna kuna upungufu fulani wa uongozi hasa ukiangalia kwamba wale wale mercenaries wa Wagner Group ambao wanaongozwa na Prigozhin uh, wakilalamika kwamba hawapati uh, usaidizi wa kutosha kutoka kwenye jeshi la la, la Russia. Kwa hiyo kwa kijeshi ki, ki ama katika masuala ya kivita ya Ukraine, ni kwamba mikakati ya Russia imefail katika kuidhibiti ama ama kuzidhibiti zile sehemu ambazo kwamba wameziteka ndani ya ya ya ndani ndani ya Ukraine lakini pia kwa kwa njia nyingine inaweza kuwa ni, ni njama ambayo Russia wameitengeneza kwa sababu ni ni jambo la, la maajabu kwamba hawa waasi katika muda wa masaa ishirini na nne wameweza kuzungumza na Russia na wakakubaliana kwamba hawataenda hawataenda Moscow, na badala yake wamepelekwa Belarusi. Inaweza kuwa ni pia ni mbinu ya kisiasa ya Russia kuwababaisha Ukraine katika mikakati yao ya kujaribu ku kushambulia rasha na kuwatoa katika ardhi ambayo kwamba ameteka kwa hiyo kwa kwa kwa muda wa hizi siku za karibuni itakuwa ni jambo halitakuwa jambo ambalo liko wazi kabisa hatujui ni kitu gani Yeltsin alichokipanga na na hatujui mikakati hii ilikuwa ina, ina sababu gani ama uasi huu ulisababishwa na nini kihalisia kia, kia na, na, na vipi kuhusu uh, vita vya rasia huko huko ukraine je unaona kwamba hawa Wagner wataendelea kupigana sababu inaonekana kwamba walikuwa kwenye mstari wa mbele hasa walipoteka hata miji muhimu kama vile Bakhmut, lakini baadaye Ukraine wakarudi na kurudisha nyuma wapiganaji wa Wagner pamoja na wanajeshi wa Ukraine. Vipi kuhusu motisha ya wanajeshi wenyewe wa Russia au hao wapiganaji wa Wagner, wataendelea kwenda mbele kupigana au ni kama vile mambo yatabadilika? Fikra za aina mbili. Fikra moja ni kwamba kama vile ilivyotangazwa kwamba huyu Prigozni amekubali amekubali kwenda Belarus na Belarusi ni sehemu moja ambayo yenye mpaka na Ukraine, kuna uwezekano kama ameenda na vikundi vyake ikawa ndo se, atafungua sehemu mpya ya mashambulizi kwa upande wa Belarus kuingilia Ukraine kwa sababu baadhi ya wanajeshi wa Rasha pia wako pale. Lakini jambo lingine kubwa ambalo kwamba tulikuwa twa, pengine kwa siku za nyuma tukiliangalia, ni kwamba Russia wakati wa mwanzo wa vita hivi walipata wanajeshi wapya wengi sana ambao kwamba waliwachukua wali, wali kutoka katika katika ranki za kiraia. Kwa hiyo muda ambao kwamba Wagner walikuwa wakipigana kule Ukraine, ilikuwa ni nafasi ya Russia kutengeza silaha mpya pia na kuwatayarisha wale wale recruits wapya, ambao kwamba walikuwa hawana experience ya kupigana katika vita. Kwa hiyo pengine hii itakuwa ni moja ya moja ya mikakati ambayo itakuwa ni kubadilisha wale wanajeshi wapya ama wanajeshi ambao kwamba walikuwa hawana ujuzi wa kutosha wakati wa vita vilivyoanza, kupelekwa zile sehemu ambapo Wagner ameondoka, na Wagner nao wafunguliwe njia nyingine mpya ya kujaribu kushambulia. Kwa hiyo hii yote pia ni kwa Kiingereza tu, tuweza tukasema tukio hili ni kama red herring ni kwamba ni kitu ambacho kwamba kime- kimeundwa ili kuwatatiza Ukraine katika mikakati yao na pia kuendeleza mbele malengo ya Russia katika vita hivi vya Ukraine. Na je, uasi huu wa Wagner utakuwa na athari gani kwa uongozi wa Putin na una maana gani kwa Ukraine katika vita vyake dhidi ya Russia? Tumsikize tena Amini Mwidau. Bila shaka katika uasi, uasi wa aina yote katika kiwango kama hichi utaleta athari kubwa ya ya u, kuendelea kwa uongozi wa wa yoyote aliyo kwenye utawala. Kwa hiyo bila shaka, Putin limefunguka pengo katika katika nyanja za kisiasa, na haswa kwenye sura za uraia, kwamba Putin aliyoko sasa si Putin yule wa zamani ambaye kwamba kila mmoja alikuwa na hofu naye. Lakini pia jambo lingine ni kwamba kwa sasa pia Putin atakuwa na uti atakua kama, ili, ili ni tukio ambalo kwamba lilikuwa ni la kikweli basi Putin pia atakuwa na wasiwasi sana na viongozi ambao wamemzunguka, kwa maana wengi wa viongozi waliomzunguka walikuwa ni watu marafiki wa karibu sana, wengine wao wamewafadhili kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo bila shaka atakuwa na wasiwasi. Sasa reaction yake kwa wale waliomzunguka ita, ita determine ni mwelekeo gani wa uongozi wake ama utawala wake siku za usoni na hii na uasi wenyewe utakuwa na maana gani kwa Ukraine na washirika wake ambao ni uh, wa Neto? Bila shaka kwa kwa Ukraine hii ni kama ni tukio ambalo kwamba ni la, la kufurahisha kwa sababu lime, limelegeza ile nguvu ya Rasha haswa katika, katika, katika, katika, katika baadhi ya, ya, ya wale watu walioleta wali, wali athari kubwa zaidi katika katika kwenye kwenye mstari wa mbele wa vita, hawa Wagner Group ikiwa wao wataondoka na ikiwa kwamba hakuna mwingine ama hakuna vikundi vingine vitakavyoletwa kuchukua nafasi zao, basi hii itakuwa ni nafasi mwafaka kwa Ukraine kwenda mbele ama kuchukulia kuchukua zile ardhi ambazo kwamba zilikuwa zimetekwa na Russia. Na vile vile utakapopata uhasama wa aina yoyote katika nchi, hawa watu wa Wagner Group, kama kweli kuna mfarakano baina yao na, na Putin, basi ni watu ambao kwamba waweza wakapeleka intelligence nzuri sana ya kuhusu hali halisi ya uwezo wa Russia katika vita hivi vya vya vya Ukraine. Na hiyo pia inaweza kuwa ni athari kubwa sana kwa jeshi la Russia, kwa sababu mikakati inaweza ikabadilishwa ikawa inalingana na na hali halisi, na na hii inaweza kuleta maafa mengi kwa Russia. Na je, vipi hatima ya vita vya Ukraine? Unaona kwamba hii inaweza kuwa ni njia ambayo inapelekea labda kusuluhishwa mzozo huu ambao umedumu zaidi ya uh, karibu mwaka mmoja sasa, zaidi ya mwaka mmoja hivi sasa? Vita vitasuluhishwa kisiasa, na nafikiri pengine tishio hili laweza likawafanya baadhi ya viongozi wa nchi zingine ambao ni marafiki wa Putin wajaribu kumshauri aja, akubali kwenda katika meza na kupata suluhisho ambalo kwamba litazuia lita tishio lake yeye kuondoka kwenye kwenye uongozi, kwa sababu nafikiri umuhimu zaidi itakuwa ni kwake yeye ku weka sawa ama kusawazisha ama kustabilize uongozi wake kuliko kuendelea na vita ambavyo kwamba vitasababisha kuanguka kwake katika utawala. Kwa hiyo hata kwamba inaonekana kwamba ni kama vile pengu kidogo upande wa jeshi la Russia na hawa mamluki wa Mamlukio Wagner, yani mwisho wa vita hivi itakuwa ni, ni suluhu la, la kisiasa tu bila na shaka haiwezekani kwa sababu ajua kitu japokuwa kuna tishio la Wagner katika Russia Russia na, na Marekani ndo nchi za pekee zenye zenye silaha za za, za, za nuclear na wana silaha zingine hatari zaidi ambazo kwamba hawajaanza kuzitumia wala hawaja hawaja kuwa na tishio la kwamba kuzitumia. Kwa hiyo hiyo pia ni dalili moja ya kwamba utawala wa Russia bado uko uko, uko uko uko sawa, especially katika masuala ama nyanja za ki, za kijeshi ndani ya jeshi, kwa sababu tutambue kwamba hawa Wagner si wanajeshi wa Russia, hawa ni mamluki ama ni masinaries ambao kwamba hutumiwa kupigana vita sehemu mbalimbali za za ulimwenguni. Kwa hiyo maslahi yao hayako kisiasa, maslahi yao yako kwenye ubinafsi, ama kwenye kwenye mali. Namo ni Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa na diplomasia ya kimataifa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, tarehe 26 Juni ni siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya na biashara ya dawa hizo. Kauli mbiu ya mwaka huu ni watu kwanza, acha unyanyapaa na ubaguzi, imarisha kinga. Tatizo la dawa za kulevya duniani ni swala tete ambalo linaathiri mamilioni ya watu kote duniani. Ripoti iliyochapishwa leo na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya UNODC imeonyesha kwamba matumizi ya dawa za kulevya yameongezeka kote duniani, na hasa biashara ya madawa hayo imepanuka pia katika maeneo tofauti ya dunia. Ofisi hiyo inasema kwamba katika ripoti yake kila mwaka watu milioni 13.2 uh, duniani kote walijitunga uh, sindano ya dawa za kulevya mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la asilimia 18 ya ikilinganishwa na makadirio ya miaka ya hapo mbele na watu milioni 296 katika dunia walitumia dawa ya kulevya mwaka 2021, ikiwa ni ongezeko la asilimia 23 ikilinganishwa na mwaka 2020. Na idadi ya watu ambao wamepata matatizo ya kiafya kutokana na matumizi ya dawa ya kulevya imeongezeka pia, ikiongezeka kufikia karibu milioni 40 kote duniani, ikiwa ni ongezeko la asilimia 45 ikilinganishwa na muongo mmoja uliopita kulingana na ripoti ya ofisi hiyo ya Umoja Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu UNODC. Ofisi hiyo inasema kwamba watu wengi wanaotumia dawa za kulevya wanakabiliwa na unyanyapaa na ubaguzi, jambo ambalo linaweza kudhuru zaidi afya yao ya kimwili na kiakili na kuwazuia kupata usaidizi wanaohitaji. Ofisi ya ya Umoja Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu inatambua umuhimu wa kuwashirikisha watu katika kuunda sera za kupambana na dawa za kulevya kwa kuzingatia haki za binadamu na kujali waathiriwa wa matumizi ya dawa za kulevya. Siku ya Kimataifa kupambana na matumizi ya dawa za kulevya na biashara haramu ya dawa hizo inaadhimishwa tarehe 26 Juni kila mwaka, kama nilivyosema, ili kuimarisha hatua na ushirikiano na kuwa na ulimwengu usio na matumizi ya dawa za kulevya. Lengo la kampeni ya mwaka huu ni kuongeza uelewa kuhusu muhimu kuwaonyesha heshima na moyo wa huruma watu wanaotumia dawa za kulevya, kutoa huduma kwa watu wote, kutafuta njia mbadala za adhabu dhidi ya wanaotumia dawa za kulevya na kuweka mbele kinga, na kuongoza kwa kuonyesha mfano mzuri wa kujali watu hao. Kampeni hiyo inalenga pia kupambana na unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya watu wanaotumia dawa za kulevya kwa kutumia lugha yenye heshima na isiyo na chuki. Katika nchi za Afrika Mashariki Aina ya dawa za kulevya zinazotumiwa zaidi ni heroin na cocaine, lakini kumekuwa pia na matumizi ya pombe kali bila kusahau bangi. Huko Mombasa Kenya, wanasiasa na wadau wengine wameungana pamoja katika kampeni ya kuhamasisha jamii dhidi ya kuwanyanyapa waraibu wa dawa za kulevya. Debora Ebole alishiriki pia kampeni hiyo, alitumia dawa ya kulevya aina ya heroin kwa miaka 17. Sasa anawasaidia watu kujikwamua katika matumizi ya dawa za kulevya. Baadhi bado hawajanikubali, lakini nina imani kadri watakavyozidi kuniona nikiwa nimebadilika, najitegemea. Changamoto kubwa ni kuwa wengi wakishamaliza ile programu, wengine hurilaps, kwa sababu maeneo ni yale yale, mazingira ni yale yale, maana hawana ajira. Hakuna ambaye amekuwa na ule moyo wa kuwaajiri. Nchini Kenya pia hasa, uh, huko Mombasa, idadi ya watoto wanaotumia dawa za kulevya inatisha, kama anavyosema Twaibu Abdurahman, kiongozi wa shirika lisiyokuwa la kiserikali liitwalo Reach Out, Reach Out Center Trust na pia tumeona umri mdogo kabisa ambao unatumia alcohol miaka kumi na tatu, umri mdogo ambao umetumia bangi miaka kumi na mbili, umri mdogo ambao unatumia heroin miaka kumi na mbili. Kwa hivyo ile athari ambayo tunaona kumi na tano pia inashuka chini. Tukifanya survey na, la, la, next year labda, tutaona age pia imeshuka chini, ndomaana ziliahima tuweze kuangalia zile prevention program, treatment program na pia supply program pia ifanyiwe kazi na nchini Tanzania vijana wanaathiriwa na matumizi ya dawa za kulevya. Serikali ya nchi hiyo imetangaza mpango wa kusaidia vijana waraibu wa dawa za kulevya. Waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, bunge, sera na uratibu, Yenista Muhagama alisema serikali imetenga shilingi bilioni 244, 24, 24, kuwasaidia vijana waliotumia madawa ya kulevya. Alisema hayo hapo Juni 24 mwaka huu jijini Arusha, katika matembezi ya kupinga matumizi ya dawa za kulevya yanayoenda sambamba na maadhimisho ya kitaifa ya kupinga vita, ya kupiga vita dawa za kulevya duniani. Amesema pamoja na biashara ya dawa za kulevya, lengo kubwa ni kuhakikisha vijana wanakuwa salama na kuokolewa kutoka kwenye uraibu wa matumizi ya dawa za kulevya. Mwagama alisema asilimia kubwa ya vijana ndiyo nguvu kazi ya taifa katika kuleta maendeleo. Ndiyo maana serikali imeamua kuwekeza nguvu kubwa katika kuwasaidia vijana kuweza kujikwamua katika changamoto hiyo. Kwa upande wake, kamishna jenerali Aretas Limo kutoka mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya DCEA alisema kufikia sasa wananchi 16 wamechukuliwa hatua kwa kujihusisha na ulimaji wa zao la bangi mkoani Arusha. Limo amesema elimu zaidi inaendelea kutolewa kwa wananchi katika kutambua madhara ya matumizi ya madawa hayo, kwani yamekuwa yakiathiri afya za binadamu. Alitoa wito kwa vijana waliotoka kwenye uraibu wa matumizi ya madawa ya kulevya na kuacha biashara ya madawa hayo, wana haki ya kuomba fedha katika mfuko wa halmashauri ili waweze kujiajiri, pamoja na kuitaka jamii kuacha kuwanyanyapa vijana wanaotumia madawa ya kulevya. Kwa upande wao vijana waliotumia madawa ya kulevya wameiomba serikali pamoja na wadau kuweza kuboreshewa huduma kwa watumiaji wa madawa ya kulevya, huku wakisema wamekuwa waelimisha rika kwa jamii na kuwa mabalozi kwa jamii. huko huko nchini Tanzania pia, imeelezwa kuwa uvutaji shisha na matumizi ya pombe kali kwa baadhi ya vijana inaonekana kuwa diokwenda na wakati katika maisha. Hata hivyo, mtindo huu wa maisha unaelezwa kuchangia ongezeko la maradhi ya moyo. Wataalamu wa afya wanasema idadi ya wanaougua shinikizo la damu, kiharusi na maradhi ya moyo katika umri mdogo wa miaka 20 hadi 40 inaongezeka. Awali ugonjwa huo uliwapata zaidi watu wenye miaka 60 na zaidi. Na nchini Rwanda utafiti wa hivi karibuni ulioendeshwa kuwa, kuwa, kuwa, na wizara ya afya nchini humo ulionyesha kuwa asilimia 52.5 ya vijana walio na umri wakati ya miaka 14 na miaka 35 wamekwisha tumia mojawapo kati ya dawa za kulevya maishani mwao. Miongoni mwa dawa hizo ikiwa ni zaidi bangi pamoja na dawa ya aina ya, ya, ya heroin na koken. Lakini ki, lakini pia huko nchini Rwanda umekuwa na kituo cha kuwapokea na kuwapa tiba matibabu vijana wengi zaidi walioathiriwa na matumizi ya dawa za kulevya, na wale ambao wamekuwa wa waraibu wa dawa hizo wamekuwa wa wakishirikishwa waki zaidi katika kampeni za kupambana na madawa ya kulevya, hasa kuhamasisha vijana wenzao. Nchini Burundi, vijana wengi ni waraibu wa dawa za kulevya, hali ambayo imedhuru afya yao ya akili na kuingia katika vitendo vya uhalifu. Kulingana na ripoti ya uchunguzi iliyofanywa mwezi Machi mwaka huu na gazeti liitwalo Burundi Eco, ndiyo imeeleza kwamba vijana wengi ni waraibu wa dawa za kulevya. Dawa za kulevya zinazotumiwa nchini Burundi sana na vijana ni bangi, heroin na coken. Baadhi ya wazazi walielezea jinsi watoto wao wamekuwa waizi, waongo na wengine kuacha masomo kutokana na dawa za kulevya nchini Uganda, kati ya asilimia sitini na asilimia 71 ya watoto wa shule walio na umri wa kati ya miaka 12 na 24 wametumia angalau moja ya dawa za kulevya, pombe kali zikionekana kutumiwa kwa asilimia 19.3, kulingana na ripoti ya Mei 2022 huko huko nchini Uganda. Ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa ya kulevya imeonyesha kwamba Uganda ni kati ya nchi barani Afrika ambazo matumizi ya dawa ya kulevya hasa matumizi ya pombe kali upande wa vijana walio na umri wa miaka 15 hadi 35 wanatumia zaidi pombe kali za kulevya ikiwemo zile ambazo wanasema ni pombe za kienyeji. Vilevile vile nchi kadhaa za Afrika zimekumbwa na biashara ya dawa za kulevya, hususan nchi za Afrika Magharibi, kama inavyosema ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na matumizi ya dawa za kulevya. Vile vile katika nchi tofauti za huko Afrika au huko Mashariki ya Kati, pia biashara ya dawa za kulevya imeongezeka zaidi. Mfano ni katika nchi au nchi kama vile Yemen. Vilevile vile nchini ya Afghanistan, bila kusahau katika nchi za tawala au falme za Kiarabu, kama vile kule Oman, ambapo mamilioni ya dawa za kulevya yalikamatwa mnamo siku za hivi karibuni. Kufikia sasa, tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Patrick Ndwimana ninawageni kiwatakia nikiwatakia usiku mwema.