Kumekucha Afrika. Zimegonga saa tano usiku hapa Washington. Ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ikiwa kule barani Afrika. Leo ni Jumanne, tarehe 26 mwezi Juni mwaka 2023. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. BMJ Mridhi, kama Afrika leo ni Jumanne, basi ni Juni 26. Msikilizaji, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, ikiwemo KFM ya Songea, Chuchu Radio ya Zanzibar, Radio ya Semuliki Beni, radio Ituri huko DRC, Lulu FM ya Malindi, Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika e matangazo yetu hii leo, Rais wa Rasia akemea wale walioshiriki katika jaribio la uasi mwishoni mwa wiki na kuwaita wasaliti. Je, baada ya hotuba yenye maneno makali, wachambuzi wanasema hatma ya wapiganaji wa kikundi cha mamluki cha Wagner ni ipi? ikiwa wao wataondoka na ikiwa kwamba hakuna mwingine ama hakuna vikundi vingine vitakavyoletwa kuchukua nafasi zao, basi hii itakuwa ni nafasi mwafaka kwa Ukraine kwenda mbele ama kuchukua zile ardhi ambazo kwamba zilikuwa kwa kwa kwa zimetekwa na Russia. Katika taarifa nyingine, baadhi ya raia wa Ukraine waliokimbilia visiwani Zanzibar wanaelezea fahari yao kwa ukarimu walioupata, huku serikali ikiahidi kuwapa hifadhi hata wale wanaotaka kuwa na makazi ya kudumu Tumesaidiana na toa operator mbalimbali na serikali yao kuweza kuhakikisha kuwa at least wanapata safe refuge, na wengi tuliweza kuwasaidia wakaondoka, na wako ambao waliamua kubaki hapa, na naamini wapo wanaendelea, wengine wametaka kuwekeza, wanaendelea na shughuli zao tofauti tofauti. Utasikia hayo na mengine mengi katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa studio nambari 15, lakini kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Mpango wa Uingereza wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda utagharimu paundi 169,000 sawa na dola 225,035 kwa kila mtu kulingana na tathmini ya kwanza ya serikali yenye umuhimu mkubwa ya kukabiliana na idadi kubwa ya watu wanaowasili nchini humo katika boti ndogo. Serikali ya kiconservative ya waziri mkuu Rishi Sunak inataka kuwapeleka maelfu ya wahamiaji zaidi ya kilomita elfu sita na mia nne kwenda Rwanda kama sehemu ya makubaliano na nchi hiyo ya Afrika ya kati yaliyofikiwa mwaka jana. Serikali inasema mpango huo kama muhimu kwa kuwazuia wanaotafuta hifadhi wanaowasili katika boti ndogo kutoka Ufaransa. Sunak ameifanya hii kuwa mojawapo ya vipaumbele vyake vitano, kukiwa na shinikizo kutoka kwa baadhi ya wabunge wake wa kiconservative na umma kutatua suala hilo, na chama chake kiko nyuma sana ya chama kikuu cha upinzani cha Leba katika kura za maoni kabla ya uchaguzi wa kitaifa unaotarajiwa mwaka ujao. Nchi za Umoja wa Ulaya zimekubaliana siku ya Jumatatu kuongeza msaada wao wa kijeshi kwa Ukraine kwa dola bilioni 3.8 hadi zaidi ya dola bilioni 13. Kituo cha amani cha Ulaya the European Peace Facility EPF ambacho nchi za EU zinachangia kulingana na ukubwa wa uchumi wao, tayari zimetenga dola bilioni 5 katika misaada ya kijeshi kwa Ukraine. Mfuko huo ni tofauti na bajeti ya EU ambayo hairuhusiwi kufadhili shughuli za kijeshi. Uamuzi wa leo utahakikisha tena kwamba na fedha za kuendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa vikosi vya washirika wetu. Mwanadiplomasia wa juu wa kundi hilo Joseph Borrell, ambaye alikuwa ameomba fedha ziongezwe, alisema katika taarifa yake. Wakili wa rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu amelaani hatua ya serikali ya nchi hiyo kutoa mali mbalimbali zinazohusishwa na familia yake na kusema kuwa kitendo hicho kimechochewa kisiasa. BMJ Muridhi anaisoma ripoti ifuatayo. Serikali ya Zambia ilitoa rasmi mali hizo kutoka kwa familia ya Lungu wiki jana, ambazo ni pamoja na majengo 15 ya ghorofa mbili mbili, nyumba ya kulala wageni ya ghorofa tatu, shamba na nyumba ya kawaida mali hizo zilichukuliwa kwa mujibu wa sheria ya utaifishaji wa mapato ya uhalifu ya mwaka 2010 ambayo inaruhusu serikali kutoa mali ambayo inaamini ilipatikana kwa njia zisizohalali. Wakili wa rais huyo wa zamani Makebi Zulu aliambia Sauti ya Amerika kwamba yeye wala wateja wake hawajapewa notisi yoyote ya mchakato wowote ulio mbele ya mahakama yoyote kuhusu kutwaliwa kwa mali hiyo. Akizungumza na vyombo vya sheria tangu uchunguzi huo uanze mwaka jana, Zulu alisema wateja wake wametoa maelezo ya kutosha kuhusu jinsi walivyopata mali hizo. Alisema serikali inazuia kwa makusudi kutoa taarifa hizo ili kuwaibisha Rais Lungu, mke wake Edgar Lungu na watoto wao. Wakosoaji wa Rais Hakainde Hichilema wanasema tangu serikali yake ilipoanza kukamata viongozi wa utawala uliopita na kuwafanyia uchunguzi wa madai ya vitendo vya rushwa, hakuna yeyote kati yao aliyepatikana na hatia. Hichilema anasisitiza kwamba vita dhidi ya ufisadi havikusudiwi kuwadhulumu wapinzani wake wa kisiasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Raia mmoja wa Canada mwenye asili ya Sudan ametenganishwa na dada yake wa kuwasili pamoja na watoto wake, na hivyo anajaribu kuwasaidia kupata njia salama ya kutoka Sudan, mahala ambako wamekwama kwa zaidi ya wiki kumi kutokana na vita kati ya makundi yanayohasimiana ya kijeshi. Sami Atabani alisema anatumai serikali ya Canada itafikiria kumhamisha dada yake wa kuwasili Holud Yaqub Abdallah mwenye umri wa miaka 43 ingawa hana uraia wa Canada kama ndugu zake wengine wa karibu. Abdallah anaishi na watoto wake saba huko Omdurman, moja ya miji mitatu ambayo inatengeneza mji mkuu wa Sudan na imeshuhudia mapigano ya mara kwa mara kati ya jeshi na vikosi vya wanamgambo wa Rapid Support Forces. Mohamed Ali Pate, profesa wa chuo cha Harvard nchini Marekani ambaye ameshikilia nafasi za cheo cha juu katika sekta ya afya nchini Nigeria, amekataa nafasi katika muungano wa chanjo ya kimataifa ya Gavi, shirika hilo lilitangaza Jumatatu. Pate, daktari aliyepata mafunzo ya magonjwa jumla na magonjwa ya kuambukiza alitarajiwa kuchukua nafasi hiyo Agosti tatu, Gavi ilitangaza mwezi Februari, akichukua nafasi ya daktari magonjwa ya kuambukiza kutoka Marekani, Seth Beckley, ambaye alikuwa akisimamia kitengo hicho tangu mwaka 2011. Pate aliifahamisha Gavi kwamba amechukua uamuzi mgumu sana kukubali ombi la kurudi nyumbani na kuendelea kutoa huduma ndani ya nchi yake Nigeria. Taarifa hiyo ilieleza bila maelezo zaidi kuhusu uamuzi huo. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na mkamiti kibayasi na atarejea hivi punde na zingine zaidi. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko Russia, siku mbili baada ya jaribio la uasi dhidi ya utawala wa rais wa nchi hiyo uh, uh, uh, Vladimir Putin lililoongozwa na aliyekuwa mwandani wake Yevgeny Prigozhin. Eh, siku Putin Jumatatu alihutubia taifa kwa maneno makali, akisema walioongoza jaribio hilo ni wasaliti waliompatia adui wao kile alichokitaka, lakini Putin hakumtaja Prigozhin kwa jina. Rais huyo alisema wapiganaji wa Wagner wako huru kusajiliwa na kujiunga na jeshi la serikali. Hayo yalijiri siku ambayo Prigozhin alikanusha kwamba aliongoza uasi huo, huku naye rais wa Marekani Joe Biden akisema kwamba nchi yake haikuhusika kwa vyovyote vile na tukio hilo. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amin Mwidau na akaanza kwa kumuuliza, Je, Putin atakuwa na mahusiano ya aina gani na wadani wake, wandani wake ambao wamekuwa wameelezwa kwamba wamemkosea. Kama hili ni tukio ambalo kwamba lilikuwa ni la kikweli basi Putin pia atakuwa na wasiwasi sana na viongozi ambao wamemzunguka, kwa maana wengi wa viongozi waliomzunguka walikuwa ni watu marafiki wa karibu sana, wengine wao wamewafadhili kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo bila shaka atakuwa na wasiwasi, hasa reaction yake kwa wale waliomzunguka ita, ita determine ni mwelekeo gani wa uongozi wake ama utawala wake siku za usoni. Na vipi kuhusu vita vya Russia huko huko Ukraine? Je, unaona kwamba hawa Wagner wataendelea kupigana sababu inaonekana kwamba walikuwa kwenye mstari wa mbele hasa walipoteka hata miji muhimu kama vile Bakhmut, lakini baadaye Ukraine wakarudi na kurudisha nyuma wapiganaji wa Wagner pamoja na wanajeshi wa Ukraine. Vipi kuhusu motisha ya wanajeshi wenyewe wa Russia au hao wapiganaji wa Wagner, wataendelea kwenda mbele kupigana au ni kama vile mambo yatabadilika? Fikra za aina mbili. Fikira moja ni kwamba kama vile tulivyotangazwa kwamba huyu Prigozhin amekubali amekubali kwenda Belarus, na Belarusi ni sehemu moja ambayo yenye mpaka na Ukraine. Kuna uwezekano kama ameenda na vikundi vyake, ikawa ndio se-ame- atafungua sehemu mpya ya mashambulizi kwa upande wa Belarus kuingilia Ukraine, kwa sababu baadhi ya wanajeshi wa Russia pia wako pale. Lakini jambo lingine kubwa ambalo kwamba tulikuwa hatwa pengine kwa siku za nyuma tukiliangalia, ni kwamba Rasha, wakati wa mwanzo wa vita hivi, walipata wanajeshi wapya wengi sana ambao kwamba waliwachukua wali, wali kutoka katika katika ranki za kiraia. Kwa hiyo muda ambao kwamba Wagner walikuwa wakipigana kule Ukraine ilikuwa ni nafasi ya Rasha kutengeza silaha mpya pia na kuwatayarisha wale wale recruits wapya ambao kwamba walikuwa hawana experience ya kupigana katika vita. Kwa hiyo pengine hii itakuwa ni moja ya moja ya mikakati ambayo itakuwa ni kubadilisha wale wanajeshi wapya ama wanajeshi ambao kwamba walikuwa hawana ujuzi wa kutosha, wakati wa vita vilivyoanza, kupelekwa zile sehemu ambapo Wagner ameondoka, na Wagner nao wafunguliwe njia nyingine mpya ya kujaribu kushambulia. Kwa hiyo hii yote pia ni kwa Kiingereza tunaweza tukasema tukio hili ni kama red herring ni kwamba ni kitu ambacho kwamba kime- kimeundwa ili kuwatatiza Ukraine katika mikakati yao na pia kuendeleza mbele malengo ya Russia katika vita hivi vya Ukraine. Na uasi wenyewe utakuwa na maana gani kwa Ukraine na washirika wake ambao ni uh, wa NATO? Bila shaka, kwa kwa Ukraine hii ni kama ni tukio ambalo kwamba ni la la kufurahisha kwa sababu lime- limelegeza ile nguvu ya Russia haswa katika baadhi ya, ya, ya wale watu walioleta athari kubwa zaidi katika katika kwenye kwenye mstari wa mbele wa vita, hawa Wagner Group. Ikiwa wao wataondoka na ikiwa kwamba hakuna mwingine ama hakuna vikundi vingine vitakavyoletwa kuchukua nafasi zao, basi hii itakuwa ni nafasi mwafaka kwa Ukraine kwenda mbele ama kuchukulia kuchukua zile ardhi ambazo kwamba kwa zilikuwa kwa zimetekwa na Russia. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yanakujia kutoka hapa Washington DC. Sasa tuendelee na habari za dunia. Uholanzi na Ubelgiji zimejiunga na uchunguzi wa kimataifa juu ya ukatili uliofanywa dhidi ya jamii ya wachache ya Yazidi nchini Syria na Iraq. Shirika la ushirikiano wa mahakama la Umoja wa Ulaya limeeleza Jumatatu timu ya uchunguzi wa pamoja ilianzishwa na Ufaransa na Sweden Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja na kuungwa mkono na Eurojust yenye makao yake Dhaheg kutambua na kuwashtaki watu wenye msimamo mkali wa kigeni ambao waliwalenga Wayazidi wakati wa vita vya silaha nchini Siria na Iraq. Eurojust ilisema kazi ya pamoja tayari imezaa matunda, ikiwa ni pamoja na nchini Ufaransa, mahala ambapo mwathirika wa kiyazidi kutoka wanandoa jihadi wa Ufaransa alitambuliwa. Hiyo ilisababisha mashtaka mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya binadamu kuongezwa katika kesi hiyo. Timu ya pamoja ya uchunguzi ni sehemu ya juhudi pana za kimataifa za kutafuta haki kwa ukatili unaowalenga wayazidi wachache wa, yazidi, wa, chache, wa wanaofikiriwa wazushi na kundi la wanamgambo la Islamic State. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa ulihitimisha mwaka elfu mbili ishirini na mmoja kwamba uhalifu uliofanywa dhidi ya wayezidi na wapiganaji wa Islamic State ni sawa na mauaji ya kimbari. Mtu mmoja alipigwa mawe hadi kufa baada ya kutuhumiwa kwa kukufuru kaskazini magharibi mwa Nigeria mamlaka na wanaharakati wamesema na kuzusha hasira siku ya e Jumatatu kutoka kwa makundi ya haki za binadamu yanayohofia ya kile walichosema ni vitisho vinavyoongezeka kwa uhuru wa kidini katika eneo hilo. Usman Buda, mfanyakazi katika soko la machinjo, aliuawa Jumapili katika wilaya ya Gwandu, jimbo la Sokoto, baada ya kumkufuru Mtukufu Mtume Muhammad wakati wa ugomvi na mfanyabiashara mwingine. Kwingineko, raia wa Ukraini waliohamia visiwani Zanzibar kufuatia vita vinavyoendelea nchini mwao wamekuwa wakifurahia maisha yao visiwani humo, hali iliyopelekea wao kutamani kuweka makazi ya kudumu kutokana na uwepesi wa maisha. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Amri Ramadhani akiwa nchini, akiwa eh, huko visiwani Zanzibar. Ni zaidi ya mwaka mmoja tangu Rasia ilipoivamia Ukraini na kusababisha wananchi wengi wa nchi hiyo kukimbilia nchi za kigeni na mojawapo ni Zanzibar. Serikali ya visiwa hivyo ni miongoni mwa serikali za Afrika zilizowapatia makazi wakimbizi hao ambao walijikuta kama watalii vita vilipoanza. Baada ya zaidi ya mwaka mmoja, baadhi yao wameanza kuwa na ndoto ya kuweka makazi ya kudumu visiwani humo. Vladislav Yanchenko, mmoja wana wa wananchi wa Ukraini aliyopo visiwani Zanzibar, amesema kwa sasa hatamani kurudi nchini kwao kufuatia vita vinavyoendelea, kwani hata makazi aliyokuwa akiishi yamekwisha kuharibiwa, na akienda ataishia kuwa mwanajeshi. Hata hivyo, ameongezea kusema kwa sasa anajishughulisha na kutoa misaada kwa watoto wenye mahitaji. they collected and I was so much appreciated because I never feel this in Ukraine. Also if you go somewhere but you usually need to pay. Kwa sasa Yanchenko anaishi katika makazi ya watu baada ya kuishi hotelini kwa muda mrefu, na majirani zake wamekuwa wakisaidiana naye pale anapokabiliwa na changamoto za maisha. Juma Makame, mmoja wa majirani hao, amesema wameendelea kusaidiana na kumtambulisha zaidi kwa watu. naishi naye vizuri hivyo hivyo, amefika hapa hakuwa najua watu, kwa hiyo alikuwa anataka connection ya watu mbalimbali mbali, na mpaka leo chochote anachohitaji anakuja kwangu, anahitaji msaada, endelea kumsaidia. Fatma Khamis, katibu mkuu wizara utali ya utalii na mambo ya kale Zanzibar, amesema serikali imefanya jitihada ya kuwasafirisha raia hao wa Ukraine waliotaka kuondoka, na wengine wamebaki, huku wakiendelea kuhakikisha waliobaki wanaishi kwa amani, na baadhi yao wakihitaji kuwekeza. Kwa kipindi kile cha vita serikali tulikuwa tulivyoona tumesaidiana na toopereta mbalimbali na serikali yao kuweza kuhakikisha kuwa at least wanapata safe refuge. Na wengi tuliweza kuwasaidia wakaondoka, na wako ambao waliamua kubaki hapa, na naamini wapo wanaendelea, wengine wametaka kuwekeza, wanaendelea na shughuli zao tofauti tofauti. Zaidi ya watalii mia tisa walikwama Zanzibar baada ya muda wao wa kukaa kuisha, huku serikali ya Zanzibar ikishirikiana na ubalozi wa Ukraini uliopo nchini Kenya waliwasafirisha baadhi yao, na wengine wakiendelea kubakia visiwani humo dhani Sauti ya Amerika Dar es Salaam. Kufuatia matukio yaliyoibua wasiwasi nchini Russia mwishoni mwa wiki, wachambuzi wanasema ni mapema mno kutathmini jinsi operesheni za kundi la Wagner barani Afrika zitakavyoathiriwa baada ya kiongozi wake Yevgeni Prigozhin kutishia kuongoza wanajeshi wake hadi mjini Moscow kabla ya kusitisha mpango huo. BMJ Murithi anaisoma ripoti ya Mariama Diallo. Wizara ya fedha ya Marekani imeorodhesha Wagner Group, jeshi la kibinafsi la mamluki, kuwa kundi la uhalifu wa kimataifa na kulishutumu kwa mauaji ya halaiki, ubakaji na unyanyasaji wa kingono katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mali, baada ya uasi wa muda mfupi ulioongozwa na kiongozi wa Wagner Yevgeny Prigozhin nchini Russia mwishoni mwa juma wachambuzi wanatafakari maana ya tukio hilo kwa baadhi ya nchi za bara la afrika charles bweso ni mshauri mkuu wa kundi la kimataifa la migogoro international crisis group, bweso uh, uh, uh, uh, uh, anasema mjini bangi tulishuhudia tangu jana doria kubwa isiyo ya kawaida hii inaonyesha kwamba utawala wa Bangui unahofia mapigano ya silaha kuhusiana na kile kilichoendelea nchini Russia. Abdoulaye Diara, mtafiti katika shirika la kutetea haki la Amnesty International, anaelezea jukumu la Wagner katika Jamhuri ya Afrika ya Kati uh, Uh, has increased... anasema kundi la Wagner lina jukumu muhimu katika sekta ya usalama wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jukumu hili limeongezeka tangu mashambulizi ya Bangi ya mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini yaliyofanywa na kikundi kiitwacho Coalition of Patriots for Change ambacho kilileta pamoja vikundi kadhaa vyenye silaha na kuongozwa na rais wa zamani Francois Bozize na Wagner walifanikiwa kuliondoa kundi hilo lenye silaha. Kufuatia tangazo la hivi karibuni kwamba kura ya maoni ya katiba itafanyika mwezi Julai, ambayo huenda ikamwezesha rais wa sasa wa jamhuri ya Afrika ya Kati, Faustin Archange Touadera, kugombea muhula wa tatu. Diara anasema serikali ya Bangui haina uwezo wa kufanya kazi bila msaada wa vikosi vya Wagner. The situation is still fragile and attacks continue. Anasema leo hii hali bado ni tete na mashambulizi yanaendelea nchini humo huku ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ukishuhudiwa kila upande na majeshi ya Afrika ya Kati yanahitaji msaada wa Wagner ili kuendelea kuwa na nguvu. Wakati mkuu wa Wagner amekuwa akikosoa jinsi wizara ya ulinzi ya Rusia inavyoshughulikia vita vya Ukraine, operesheni zake katika Jamhuri ya Afrika ya Kati hazingewezekana bila waziri wa ulinzi wa Rusia, anasema Bolso wa kundi la kimataifa la migogoro, International Crisis Group. Uh, anasema tunachojua na tunachoweza kusema pia ni kwamba Wagner katika Jamhuri ya Afrika ya Kati inategemea kabisa vifaa vya wizara ya ulinzi ya Urusi. Wagner haiwezi kufanya kazi peke yake. Nyenzo na vifaa vingi vilivyoletwa jamhuri ya Afrika ya kati kwa Wagner viliwasilishwa na aina fulani ya vikosi vya jeshi la Urusi. Kwa hivyo, shughuli za usafirishaji zitatatizika ikiwa wizara ya ulinzi itaacha kuwaunga mkono. Bweso anasema haijalishi kama Prigozini atasalia kuwa kiongozi wa Wagner au la, na kwamba kuna wengine ambao wanaweza kuchukua nafasi yake. Wachambuzi wote waliozungumza na Sauti ya Amerika kuhusu suala hili wamesema kwamba kwa sasa ni vigumu kutabiri kitakachotokea katika jamhuri ya Afrika ya Kati na hata katika nchi zinginezo. Anifae jangwani, nimemwombea dua, tusiishie njiani, ngambia wangu anifae jangwani, nimemwombea dua, tusiishie njiani, usingizi wangu zetela kitandani. Mwanamziki Mboso hapo anakwambia sitaki. Unaweza kusikiliza ngoma, tunacheza ngoma nyingi sana katika hasa eh, matangazo yetu ya VOA Express mwendo wa saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, lakini kwa sasa nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee muktasari wa habari. Mpango wa Uingereza wa kuwapeleka wanaomba hifadhi nchini Rwanda utagharimu paundi 169,000 sawa na dola 215,035 kwa kila mtu kulingana na tathmini ya kwanza ya serikali ya ahadi yenye umuhimu mkubwa ya kukabiliana na idadi kubwa ya watu wanaowasili nchini humo katika boti ndogo. Nchi za Umoja wa Ulaya zimekubaliana siku ya Jumatatu kuongeza msaada wao wa kijeshi kwa Ukraine kwa dola bilioni tatu nukta nane hadi zaidi ya dola bilioni kumi na tatu. Wakili wa rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu amelaani hatua ya serikali ya nchi hiyo kutoa mali mbalimbali zinazohusishwa na familia yake na kusema kuwa kitendo hicho kimechochewa kisiasa. Rais wa sasa wa Zambia amekuwa akikabiliana na ufisadi, lakini wakosoaji wanasema analenga wapinzani wake wa kisiasa. Raia mmoja wa Kanada mwenye asili ya Sudan ametenganishwa na dada yake wa kuasili pamoja na watoto wake na hivyo anajaribu kuwasaidia kupata njia salama ya kutoka Sudan, mahala ambako wamekwama huko kwa zaidi ya wiki kumi kutokana na vita kati ya makundi yanayohasimiana nchini humo na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa niaba ya wote ambao wameyafanikisha. Upande wa pili tulikuwa naye mwelekezi wetu Jumbe Hamza, hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, mimi naitwa BMJ Mridhi. Popote ulipo, tunakutakia wakati mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Tunisia inapambana na changamoto mbaya za kiuchumi, ikiwa ni pamoja na mfumuko wa bei, uhaba wa chakula na ukosefu mkubwa wa ajira. Katika nchi ambayo vuguvugu vugu la Kiarabu lilianzishwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, matumaini ya maisha bora ya kiuchumi na kisiasa yamefifia. Kuna hofu kwamba mzozo wa kiuchumi wa Tunisia unaweza kusababisha nchi hiyo kushindwa kulipa mikopo yake na kusababisha uwezekano wa serikali kushindwa kugharamia matumizi yake ya kifedha na hivyo kuzidisha madhila yanayowakumba wa, Watunisia. Oktoba 2022, maafisa wa shirika la fedha la kimataifa IMF na serikali ya Tunisia walikubaliana juu ya mkataba ambao utatoa msaada wa IMF wa IMF dola bilioni 1.9 kwa Tunisia kwa masharti ya mageuzi fulani ikiwa ni pamoja na kupunguzwa kwa ruzuku ya unga na mafuta .Mazungumzo kuhusu maudhui ya mageuzi hayo yamekwama katika miezi ya hivi karibuni. Katika ziara ya mwezi Juni nchini Tunisia, viongozi wa Ulaya, rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen, waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte na waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni walitangaza uwezekano wa kutoa msaada wa kifedha kwa Tunisia mkopo wa zaidi ya yuro bilioni moja. Umoja wa Ulaya na Tunisia zilikubaliana kufanya kazi pamoja katika mpango wa ushirikiano ambao utashughulikia maeneo ya biashara, nishati, uhamiaji na uhusiano wa watu. Matumaini kwamba fungu kama hilo linaweza pia kuichochea Tunisia kuwasilisha mpango wa mageuzi uliofanyiwa marekebisho kwa IMF. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Washington akiwa na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Marekani itafurahia kuona Tunisia inayowasilisha mpango wa mageuzi uliofanyiwa marekebisho kwa IMF ili ifanyie kazi mpango huo. Waziri Blinken alisifu kile ambacho EU imetoa ikiwa kama hatua muhimu katika kusaidia Tunisia lakini jambo la kina zaidi ambalo kwa maoni yetu imf ingeweza kutoa vizuri zaidi ni kusaidia tunisia kufuata njia endelevu na chanya kimsingi serikali ya tunisia inapaswa kufanya maamuzi kuhusu inavyotaka kuendelea na ni matumaini yetu kwamba kuna njia nzuri ya kuendelea mbele alisema blinken tunataka kuona tunisia ikifanikiwa na tunataka kutoa msaada unaohitajika kwa mafanikio yake hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.