Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii ya leo Jumanne, tarehe 27 Juni mwaka 2023. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya, Radio Free Africa inayosikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com <muchasimu> Katika ripoti zetu leo, upinzani nchini Kenya watangaza kuondoka kwenye mazungumzo kati yake na serikali na kuanzisha kampeni ya kuwataka raia kugoma kulipa ushuru baada ya rais Ruto kusaini mswada wa fedha kuwa sheria. Sasa imepika kiwango, wakati wanatakana Wakenya wasimame imara, waonyesha hao watu wa kwamba Wakenya si punda zao, Wakenya wanaweza kuleta mabadiliko na katika taarifa nyingine, rais wa Rusia Vladimir Putin Jumanne hii leo amekutana na wakuu wa idara za usalama na kijeshi akiwaambia kwa kuwapongeza kwamba waliepusha nchi kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Kamati ya fedha ya sera ya benki kuu ya Kenya ililazimika kufanya mkutano wa nje ya ratiba baada ya mfumuko wa bei kupanda bila kutarajiwa mwezi Mei. Gavana wa benki hiyo Kamau Dhuge alisema Jumanne watunga sera walipandisha kiwango cha riba ya mikopo kwa pointi 100 hadi asilimia 10.50, kiwango cha juu zaidi tangu mwaka 2016 wakati wa mkutano wao Jumatatu ambao walifanyika mwezi mmoja mapema. Mfumuko wa bei wa mwaka baada ya mwaka ulipanda hadi asilimia nane mwezi uliopita kutoka asilimia saba nukta tisa na kutofikia matarajio ya kushuka na uka nje ya kiwango kinachopendekezwa na serikali cha asilimia mbili nukta tano hadi saba nukta tano. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio anaongoza katika hesabu ya kura za uraisi. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilisema Jumatatu baada ya asilimia 60 ya kura kuhesabiwa. Bayo mwenye umri wa miaka 59 anawania muhula wa pili dhidi ya wapinzani kumi na mbili. Mpinzani wake mkubwa ni mgombea wa All Peoples Congress APC Samura Kamara ambaye alishindwa kwa kura chache na Bayo katika uchaguzi uliopita wa mwaka 2018. Karatasi mata ya matokeo ya awali ilionyesha Bayo amepata zaidi ya kura milioni moja kufikia sasa ikilinganishwa na chini kidogo ya laki nane za Kamara. Matokeo ya mwisho yaliyothibitishwa yatatangazwa ndani ya saa 48 zijazo, tume hiyo ilisema Jumatatu alasiri. Vikundi vitano vya wanaharakati vimeishtaki kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies kwa mara ya pili kuhusu miradi yake nchini Uganda na Tanzania katika mahakama ya Paris na walisema hiyo leo Jumanne baada ya jaribio la kufanya kwa haraka kutupiliwa mbali mwezi Februari. Makundi ya Ufaransa na Uganda yakiongozwa na Friends of the Earth France yanayeshitumu kampuni ya nishati kwa kushindwa kulinda watu na mazingira kutokana na mpango wa uchimbaji wa mafuta ya Tilenga na bomba la mafuta hafi la Afrika ya Mashariki ECOP lenye thamani ya dola bilioni tatu nukta tano. Kesi yao inatumia sheria ya mwaka 2017 ya Kifaransa ya wajibu wa kwa macho inayohitaji makampuni makubwa kutambua hatari katika shughuli zao za kimataifa na minyororo ya ugavi na mikakati ya kuzifufua ya kuzizuia kwa mradi. Total Energies inazingatia kuwa mpango wake wa umakini unatekelezwa ipasavyo imehakikisha kuwa kampuni zake tanzu nchini Uganda na Tanzania zimetumia mipango ya utekelezaji ifaayo ili kuheshimu haki za jamii na viumbe hai, kampuni hiyo ilisema kwenye maoni yaliyotumwa kwa njia ya barua pepe. Na rais wa Rusia Vladimir Putin hii leo Jumanne amekutana na wakuu wa idara za usalama na kijeshi, akiwaambia na kuwapongeza kwamba waliepusha nchi kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe wakati mamluki wa kundi la Wagna walipoasi na kuandamana hadi kufika karibu na Moscow, wakati Rusia ikitangaza mipango ya kuwapokonya silaha mamluki wa kikosi binafsi cha Yevgeni Prigozin. Putin na wafuasi wake wamekuwa wakisisitiza kuwa utawala wake haukudhofishwa na uwasi huo uliochukuliwa na wengi kama tishio kubwa kwa utawala wa utawala Kremlin tangu Putin alipoingia madarakani. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Putin aliwaambia wanajeshi kutoka wizara ya ulinzi, kikosi cha ulinzi wa taifa, idara ya upelelezi na wizara ya mambo ya ndani, waliokusanyika kusikiliza hotuba yake kwa njia ya televisheni katika ukumbi wa Kremlin kwamba mlizuia mara moja vita vya wenyewe kwa wenyewe. Aliwaomba kukaa kimya kwa dakika moja kuwapa heshma wanaanga laanga, wana wa jeshi la anga waliouawa na mamluki wa wagna akisema kuwa katika makubaliano na waasi, wanajeshi wenzetu marubani waliuawa, hawakujisalimisha na walitikwa heshima, amri zao na wajibu wao wa kijeshi. Prigozhin, mshirika wa zamani wa Kremlin na mkandarasi wa masuala ya upishi ikulu, ambaye aliunda kikosi cha kibinafsi chenye nguvu cha Wagner, amejigamba kupitia ripoti za vyombo vya habari kwamba wapiganaji wake walishangiliwa na kukaribishwa na raia wakati wa uasi wake wa muda mfupi, lakini Putin amesisitiza kuwa wapiganaji wa kawaida wa Wagner waliona kwamba jeshi na raia hawakuwaunga mkono. Maafisa wa Rasia wamekuwa wakijaribu kupuuza mzozo huo kwa siku tatu, huku Prigozhin akitarajiwa kwenda uhamishoni Belarus, nayo idara ya upelelezi FSB ikisitisha mashtaka dhidi ya wapiganaji wa, wa Wagner, nalo jeshi likijiandaa kuwapokonya silaha. Maandalizi na yanaendelea kuchukua zana nzito za kijeshi kutoka kundi la Wagner na kuzipeleka kwenye kambi za wanajeshi wa Rasia. Wizara ya ulinzi imesema. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Gabon yenye utajiri wa mafuta itaandaa uchaguzi wa urais wa bunge na serikali za mitaa ifikapo Agosti 26. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi itaitoa taarifa hii leo Jumanne, huku rais Ali Bongo Ondimba akipewa nafasi kubwa ya kushinda dhidi ya upinzani uliogawanyika. Bongo bado hajasema iwapo atagombea tena lakini anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwa atagombea tena nafasi hiyo. Chama chake chenye nguvu zaidi cha Gabon Democratic Party PDG kinashikilia viti vingi katika mabunge yote mawili. Bongo mwenye umri wa miaka 64 alichukua nafasi ya baba yake Omar Bongo Ndimba, mtawala nchi hiyo kwa miaka 41 mwaka 2009 Idara ya usalama ya Rusia ilitangaza Jumanne kuwa inafunga uchunguzi juu ya uasi wa kijeshi uliofanywa na Yevgeni Prigozin na wanachama wa kundi lake la mamluki la Wagner. Katika taarifa iliotolewa na mashirika ya habari ya Russia, FSB ilisema wale waliohusika waliacha shughuli zilizoelekezwa na kutenda uhalifu. Kuto afungulia mashtaka wapiganaji hao ilikuwa ni sehemu ya makubaliano ya Jumamosi jioni ambayo alimaliza wasi huo. Wizara ya ulinzi ya Rusia pia ilisema Jumanne kwamba kundi la Wagner lilikuwa linajiandaa kuhamisha vifaa vizito vya kijeshi kwa jeshi la Rusia. Mahali alipo Prigozhin hapajulikana mpaka leo Jumanne. Na mahakama ya juu ya Marekani hii leo ilitoa uamuzi dhidi ya ombi la wabunge wa Republican wa North Carolina kuongeza nguvu za wanasiasa wa ngazi za majimbo juu ya uchaguzi wa serikali kuu kwa kupunguza nguvu za mahakama za majimbo kukagua hatua zao katika uamuzi wenye athari kubwa kwenye mchakato wa kidemokrasia wa Marekani. Uamuzi huo uliunga mkono uamuzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wa mahakama ya juu ya North Carolina, wakati majaji walipokataa kukubaliana na nadharia ya kisheria ya wachache iitayo Independent State Legislature, andiko lilopendelewa na no wahafidhina ambalo linaondoa jukumu lolote la mahakama za majimbo na katiba za majimbo katika kudhibiti uchaguzi wa rais na wabunge. Nadhara hiyo ya kisheria yategemea kwa kiasi fulani kauli ya katiba ya Marekani kwamba nyakati, mahali na namna ya uchaguzi wa serikali kuu utatambuliwa katika jimbo na bunge pamoja, jimbo pamoja na bunge lake. Ni matangazo ya jioni kutoka moja kwa moja studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu leo ni kutoka huko Kenya, ambapo upinzani nchini humo umetangaza kuondoka kwenye mazungumzo ya pande mbili kati yake na serikali ya Rais William Ruto na kuanzisha uasi wa kiraia, kukataa kulipa ushuru, kufuatia hatua Rais Ruto kutia saini mswada wa fedha wa 2023 2024. Kama alivyoarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, muungano huo unaoongozwa na Raila Odinga ulitangaza kurejea kwenye maandamano kote nchini humo kuanzia mwezi ujao wa Julai. Odinga, ambaye amewasili kutoka Poland Jumanne alikohudhuria mkutano wa viongozi wa upinzani duniani, katika uwanja wa kihistoria wa Kamkunji jijini Nairobi ametangaza kuwa haiwezekani kwa serikali ya Rais Ruto kuongeza mzigo wa makato ya ushuru kwa wananchi wakati hali ya maisha imekuwa ngumu. Tunatoa ile uwezo ambayo sisi kama wananchi tuliwapatia hawa watu, hiyo uwezo inarudi kwa mkono ya wananchi aidha Odinga anasistiza kuwa hatua ya Ruto kutia saini mswada huo kuwa sheria Jumatatu ili kupitisha utekelezaji wake Julai mosi licha ya raia wa Kenya kuonyesha kutoridhishwa na baadhi ya vifungu ni jambo lisilofikirika kwa kiongozi aliyoahidi raia wa Kenya makuu. Katika utawala wake, ili uhuru ikuje, gharama maisha irudi chini, ushuru bandia itolewe. Odinga sasa anawataka raia wa Kenya kususia ulipaji wa ushuru, kuepuka matumizi ya mafuta na bidhaa zake, na badala yake kutembea ya kwenda kazini badala ya kuendesha magari kibidi, na kuyataka magari ya usafiri wa umma kubeba abiria zaidi, ili kumnyima Rais Ruto ushuru wa mafuta, kutokana na hatua ya utawala wake kuongeza ushuru wa ongezeko la thamani ya asilimia 16 kwa mafuta na bidhaa zake za petroli kutoka asilimia 8. Tukiwaambia Wakenya wanataka namna hii na wao hawalewi. Sasa imefika kiwango wakati wanatakana Wakenya wasimame imara, waonyeshe hao watu ya kwamba Wakenya si punda zao. Wakenya wanaweza kuleta mabadiliko. Haya yote ni sehemu ya kampeni ya ukaidi na uwasi wa kiraia ambayo itachukua mifumo mbalimbali, ikijumuisha mbali uwasi wa kiraia utakaochukua vitendo vya kibinafsi hatua kwa hatua, kwa busara na hadharani, na kufikia kilele cha kuanza rasmi kwa nchi nzima Julai tarehe saba wakati atakapotangaza ratiba ya maandamano ya kitaifa dhidi ya utawala wa Ruto. Na licha ya serikali ya rais Ruto kutangaza Jumanne hii kuwa inarejelea mazungumzo ya pande mbili na upinzani, Odinga na viongozi wa muungano wa Azimio la Umoja wametangaza kuwa hawatashiriki tena mazungumzo hayo kwa sababu ya kile wanachokitaja kuwa ni kupotezeana muda kwa mazungumzo yasiyokuwa na ubora wowote kwa mazingira ya sasa, na kulalamikia hatua ya Ruto kutia saini mswada tata wa fedha wa mwaka 2023 kuwa sheria na eleza mbunge wa Rarieda Otiende Amolo, anayeongoza mazungumzo hayo kwa upande wa upinzani. Kama wanataka watu wakuzungumza nao, kuna mawakili tutatuma huko. Kama wanataka kotini, kuna mawakili tutatuma huko. Je, tangazo la Odinga lina athari gani kwa nchi na utawala wa rais Ruto? Mark Bichachi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. William Ruto anajipata katika nafasi ambayo maandamano haya yakianza basi atakuwa na nafasi ngumu ya kumudu nchi na kuweza kuizatiti za, kui uchumi ya nchi, kwa sababu maandamano kwa kawaida ya Kenya inamaanisha kwamba kazi zitatendeka, watu wengi watabaki nyumbani na kazi zitakwama. Uh, Wakenya wengi wengi, kwa, kwa jumla hawapendelei yale mapendekezo ambayo yalikuwa katika bajeti ya mwaka huu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu mahujaji milioni mbili wamewasili katika mlima Arafat kuanzia alfajiri ya leo, ikiwa ndiyo kilele cha ibada ya Haj na mahala ambako inaaminika Mtume Muhammad alitoa hutuba yake ya mwisho. Hapo kesho ndipo inafanyika sherehe ya kuchinja mnyama inayofahamika kama Id al Adha, ambayo inasherekewa kote duniani. Abdu Shakur Abud anaarifu zaidi juu ya ibada hiyo muhimu kwa Waislamu. Haji ya mwaka huu inafanyika wakati wa majira ya joto na watabiri wa hali ya hewa huko Saudi Arabia wanasema kipimo cha joto kimeweza kufika nyuzi 46 centigrade kuanzia Jumatatu, kati ya saa 6 mchana hadi saa tisa. Maafisa wanasema maelfu ya wafanyakazi wa huduma za afya wamewekwa tayari kuwasaidia wale ambao wanaweza kukabiliwa na matatizo ya afya kutokana na joto kali mnamo siku tano za haji. Hii leo huko Arafa, waumini wanasikiliza hutuba na kuomba toba, huku wengi wakiwa na mchanganyiko wa hisia, wakiomba amani kupatikana huko Sudan, Yemen na Palestina. Abdurahman Al Sharif kutoka Sudan ni miongoni mwao. Ma ala, nina mchanganyiko wa hisia upande mmoja nina furaha kuweza kufanya hija mwaka huu na na masikitiko makubwa kutokana na kwamba raia wenzangu wanauawa kila usiku katika mapigano ya wenyeko wenyewe huko Sudani. Ninawaombea kila la kheri wa Sudan, na inshaallah Mwenyezi Mungu warudishe utulivu nchini humo. Baada ya Arafa, mahujaji, wakati wa magharibi, watafanya safari fupi hadi Muzdalifa, katikati ya Arafa na mji wa Mina, ambako watalala nje kwenye uwanja mkubwa, mahala ambako asubuhi watakusanya vijiwe vidogo na kurusha kwenye maeneo matatu, ikiwa ni ibada ya kumrushia shetani na ndio siku anasherekea Id l Adha, ambapo wanachinja kondoo katika kukumbuka kitendo cha Mtume Ibrahim alipoamrishwa na Mwenyezi Mungu kumtoa mhanga mtoto wake wa kiume Ismail na alipokuwa anatekeleza kitendo kukatokea kondoo. Samir Alfaisal kutoka Siria amesema amefurahi sana kuwepo huko, lakini anakumbuka raia wenzake wa Siria. Nina furaha kupita kiasi kuweza kuhiji. Ninamshukuru Mwenyezi Mungu, hatutaki kuondoka hapa, alhamdulillah. Angalia watu wote hapa wakitekeleza hija kwa utulivu na amani. Maafisa wa usalama wa Saudi Arabia anasema kuna wageni milioni moja laki tano waliofika mwaka huu wakiungana na maelfu ya Saudia kutekeleza haji, wakisema idadi imefika karibu na ile kabla ya janga la Covid. Luteni Kanali Ahmed Sharaf, msemaji wa kituo cha kitaifa cha usalama, anasema usalama umewezwa kuimarishwa zaidi mwaka huu, hasa kutokana na mifumo mipya ya kisasa ya usalama inayotumia teknolojia ya hali ya juu kufuatilia kila kitu kinachotokea na kuweza kujibu mahitaji yoyote katika kipindi cha sekunde 45. <tipa> Tuna mifumo ya kisasa ya teknolojia ya hali ya juu na vilevile vile, tuna kamera ambazo zimewekwa kwenye vituo vyote takatifu na Msikiti Mkuu, ambapo tunafuatilia kwa karibu kabisa kila kitu kinachotokea na kuwasilisha habari kwa maafisa husika pindi kuna jambo inahitaji kushughulikiwa mara moja. Baada ya Idi l Adhha, waumini wanarudi katika mji wa Makka kuzunguka Kaaba kwa mara ya mwisho kabla ya kukamilisha ibada hii ambayo ni nguzo ya tano ya Uislamu, ambapo kila muumini anahitajiwa kutekeleza ikiwa ana uwezo wa kifedha na afya nzuri. Katika kipindi cha COVID maafisa wa Saudi Arabia walitoa amri ya kuwazuia watu wenye umri wa zaidi ya miaka 65 kutofanya haji, lakini amri hiyo imeondolewa mwaka huu, jambo ambalo limewafurahisha watu wengi kote duniani. tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, viongozi wa nchi za magharibi wanasema jaribio la mapinduzi ambalo limefeli lililofanywa na kundi la mamluki wa Rusia la Wagna, wanasema kilichobainika ni udhaifu wa rais Vladimir Putin. Wakati huo China inamuunga mkono Putin. Mwandishi wa sauti ya Amerika Henry Ridwell anaripoti na Khadija Riami anaisoma ripoti yake. Kiongozi wa kundi la mamluki la Wagner Yevgeny Prigozhin amedaiwa kukimbilia Belarus kufuatia kuachana na uasi wake alioutangaza awali. Belarus na Poland wanashirikiana mpaka wa kilomita 400. Vurugu nchini Russia zinaifanya Warsaw kuwa na wasiwasi hatufahamu, hakuna yoyote mwingine anayefahamu nini kimesababisha matukio hayo. Mkuu wa sera za mambo ya nje katika Umoja wa Ulaya Joseph Borrell alisema kuwa uwasi umebainisha udhaifu wa uongozi wa Rais wa Rusia Vladimir Putin. The monster that Putin created... jinamizi ambalo limetengenezwa na Putin ambalo ni Wagner ni jinamizi linalomuuma hivi sasa. Mfumo wa kisiasa unaonyesha udhaifu na nguvu ya kijeshi ina mianya Fragilities. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, James Cleverly, alielezea kwamba Prigozhin amehoji uhalali wa Putin kwa uvamizi wake nchini Ukraine. The Russian government's lies. Uongo wa serikali ya Russia umeonyeshwa wazi na mmoja wa watu wa karibu wa Rais Putin. Wakati huo huo, mshirika wa Moscow China, imeelezea jaribio la uasi kwenye suala la ndani la Russia. China inaunga mkono Rusia katika kuendeleza uthabiti wa kisiasa na kupata maendeleo na ustawi. Mataifa wanachama wa Umoja wa Ulaya walikubaliana Jumatatu kuboresha mfuko maalum ambao unatumiwa kufadhili misaada ya kijeshi kwa Ukraine wa takriban dola bilioni tatu nukta nane na kuongeza kiwango hadi dola bilioni kumi na tatu. Viongozi wa EU wanatarajiwa kukutana baadaye wiki hii kujadili zaidi uungaji mkono wao kwa Ukraine. Katika dunia ya wanawake, tunaelekea nchini Tanzania ambako wanawake wajane waliungana na wenzao duniani kote kuadhimisha siku ya kimataifa ya wajane huku wakiwa bado wanakabiliwa na changamoto mbalimbali, ikiwemo haki ya kumiliki ardhi na kuchelewa kutolewa kwa hukumu za mirathi mahakamani. Hali hiyo na walazimu kuitaka serikali isimamie kesi hizo kwa haraka na hukumu zitolewe kwa wakati, pamoja na kutengeneza mwongozo katika mifuko ya hifadhi ya jamii ambayo itawasaidia wanawake wajane kupatiwa mafao mapema. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ametuandalia makala ifuatayo kwa mujibu wa sensa wa ya watu na makazi ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili, takwimu zinaonyesha Tanzania ina jumla ya wajane milioni moja laki tatu tisini na sita elfu mia mbili sitini na mbili, idadi ambayo bado inakabiliwa na umaskini, dhuluma, ukatili pamoja na kutengwa na jamii, suala ambalo linahitaji hatua za ziada ili kulinda haki za wajane na jamii kutafakari changamoto hizo na kuhakikisha hawaachwi nyuma katika maendeleo. Wajane hao wanasema bado upatikanaji wa haki kwa wakati haujafikiwa Licha ya serikali kutunga sheria mbalimbali ikiwemo sheria namba moja ya msaada wa kisheria ya mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo imeonyesha kuzaa matunda baada ya kesi za wajane 277 za mirathi kutolewa hukumu za ushindi mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja Mkurugenzi wa chama cha wanawake wajane Tanzania Rosi Sarawati amesema kesi nyingi zinapofunguliwa mahakamani bado zinachukua muda mrefu kusuluhishwa na hivyo matokeo yake ni kupoteza nguvu kazi na kuwafanya wajane kupoteza mwelekeo wa maisha. Anapofungua kesi ya mirathi, sichukue muda mrefu mahakamani, inapoteza nguvu kazi, inapoteza muda, inamfanya yule mjana, anapoteza mwelekeo, kwa sababu wengi wamepoteza maisha, wameziacha au wengine zimekuja tayari wakiwa wamesumbuliwa sana kiasi kwamba hata zikifika hawaoni tena wafanyie nazo nini, zimekuwa zikipotea tu. Kwa hiyo serikali inaweza kuweka muda wa kesi za mirathi kuzimaliza kwa wakati na kutoa haki kwa wakati. Sarawati amesema sheria ya mirathi bado haijawa rafiki kwa wajane na kuitaka serikali kuifanyia tathmini na kuiboresha sheria hiyo ili weze kuakisi maisha ya sasa, na kuongeza kuwa serikali inapaswa kuhakikisha wajane wanabaki salama ili kuweza kusaidia kupunguza mayatima. Serikali isipofanya huo usimamizi, ina maana ya kwamba tutazidi kuongeza kwa yatima. Mjane anafika mahali anachoka, anakata tamaa kwa sababu ana wa watoto nyuma yake, watoto wanaopaswa wakuwe katika maadili na kupata mahitaji yao yote na haki zao za msingi, ili tuweze kuwa na taifa ambalo watoto watahisi kwamba wamejaliwa na wamependwa na taifa lao, na wako salama, na wanaendelea na maisha ya yule mzazi mmoja angalau aliyebaki. kutofanikiwa kwa miko mikopo ya wanawake inayotolewa na halmashauri kunazidi kuongeza ugumu wa maisha kwa wajane ambao huachiwa ulezi peke yao na baadhi ya mali zikichukuliwa na wasio walengwa, huku watetezi wa haki za wanawake wakitoa wito kwa taasisi za fedha kuwakopesha bila kujali wao ni wajane, bali wawachukulie kama wateja. Konsia Piusi, mkazi wa Tabata Kinyerezi, ameiambia Sauti ya Amerika waliunda kikundi cha wajane kumi na mbili kwa lengo la kupata mkopo wa halmashauri, ila masharti waliopewa yalipelekea kukosa mkopo na kikundi kuvunjika, na hata pesa walizoweka benki ikawalazimu kugawana, suala ambalo ameiomba serikali kuweka masharti nafuu ambayo mjane anayeamudu, pamoja na kubadilisha utaratibu wa vikundi, badala yake apatiwe mtu mmoja mmoja. Ikafika mahali tukaona kama vile ni changamoto, tulikuwa tumeshawekeza hela kwenye benki, kila kikundi kikaja kikafa, mpaka leo hakuna mtu mwenye kikundi, kila mtu akawa amesambaratika, akawa ameanza kila mtu maisha kivyake, lakini kwamba labda angemwezesha kila mjane mmoja mmoja, naona kwa Naye mkurugenzi mkuu wa taasisi ya wajane Zanzibar, Tabia Makame, anasisitizia juu ya changamoto ya uchumi inavyoathiri afya za wakinamama wajane, na wengi wao hukumbwa na maradhi mbalimbali kwa kufikiria sana maisha yanayosababishwa na ulezi unaomtegemea baada ya kufiwa na mume au kuachika. Ili kuweza kumaliza hayo, anaitaka jamii kubadilika na kurudi katika misingi ya maadili pamoja na serikali kuona namna ya kuwasaidia wajane katika swala ya kiuchumi kwa kuwapatia elimu na wanapomaliza wawapatie mitaji ili watumie elimu waliopata katika kujikwamua kiuchumi. Jamii kwa ujumla tubadilike, turudi kwenye misingi ya maadili yetu. Niacha hapo, serikali ione namna sasa ya, ya kuwafikiria wakina mama wajane kwa kuweza kuwasaidia kiuchumi kinamna gani, hata kuwajengea vituo vya ujasiriamali ya mjane. Yani, ukimpeleka kwenye kusoma elimu ya ujasiriamali anaweza akafanikiwa, lakini pia akitoka hapo awe na mtaji nayo wajane hujawa na hisia na kuhisi wizara husika bado haijaweza kutatua yale yanayowasibu na kumtaka Rais Samia Suluhu Hassan kuwapelekea mwakilishi anayetokana na wajane. Rukia Mshana kutoka Kinyerezi amesema, nilikuwa natamani kama kuna uwezekano Mheshimiwa Rais anapoteua viongozi au anapoteua wabunge wa kuteuliwa, basi ateue kitengo maalum kwa ajili ya kushughulika na hawa kinamama ambao ni wajane, tupate msemaji atakayetusemea sisi ambao hatuna uwezo wa kuwafikia viongozi wakubwa ili kuweza kuwapatia wajane furaha ya maisha. Ni jukumu la jamii na wadau kufichua ukiukwaji wa haki kwa wajane ili waweze kupatiwa msaada wa kisheria pale inapohitajika, amemalizia kusema mkurugenzi wa chama cha wanawake wajane Tanzania Rosi Sarawati. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Asante sana Amri Ramadhani kwa makala hiyo ya wanawake. Msikilizaji um, wetu, nikukumbushe kwamba matangazo haya jioni nasikia kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Mbale huko Uganda, Redio Kaya huko Mombasa, Kenya, Redio Free Africa na UFM Radio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro huko DRC. Tunasikika pia pitia kupitia sehemu mbalimbali duniani kwenye mtandao wetu wa VOAswahili.com, na hapo saa tatu usiku majira ya Afrika Mashariki, usikosi kujiunga na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Basi namkaribisha mwenzangu Sande Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Kamati ya sera ya fedha ya benki kuu ya Kenya ilazimika kufanya mkutano wa nje ya ratiba baada ya mfumuko wa bei kupanda bila kutarajiwa mwezi Mei. Gavana benki hiyo Kamau Dhuge alisema siku ya ya Jumanne watunga sera walipandisha kiwango cha riba ya mikopo kwa pointi 100 hadi asilimia 10.5, kiwango cha juu zaidi tangu mwaka 2016 wakati wa mkutano wao wa Jumatatu ambao walifanyika mwezi mmoja mapema. Rais wa Sierra Leone Julius Madabayo anaongoza katika hesabu ya kura za urais. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilisema Jumatatu baada ya asilimia 60 ya kura kuhesabiwa bayo mwenye umri wa miaka 59 anawania muhula wa pili dhidi wa pinzani pinzani wa kemkubwa ya wapinzani 12 b mpinzani wake mkubwa ni mgombea wa All People's Congress, APC Samura Kamara ambaye alishindwa kwa kura chache na bayo katika uchaguzi uliopita wa mwaka 2018. Vikundi vitano vya wanaharakati vimeshitaki kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies kwa mara ya pili kuhusu miradi yake nchini Uganda na Tanzania katika mahakama ya Paris. Na walisema hii leo Jumanne baada ya jaribio la kufanya kwa haraka kutupiliwa mbali mwezi Februari. Makundi ya Ufaransa na Uganda yakiongozwa na Friends of the Earth Friends yanashutumu kampuni ya nishati hiyo kwa kushindwa kulinda watu na mazingira kutokana na mpango wa uchimbaji wa mafuta ya Tilenga. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abul, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani imeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.