Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Kamati ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya Kenya ililazimika kufanya mkutano wa nje ya ratiba baada ya mfumuko wa bei kupanda bila kutarajiwa mwezi wa Mei. Gavana wa benki hiyo Kamau Dhuge alisema leo Jumanne watunga sera walipandisha kiwango cha riba ya mikopo kwa pointi 100 hadi asilimia 10.5, kiwango cha juu zaidi tangu mwaka 2016, wakati wa mkutano wao wa Jumatatu ambao ulifanyika mwezi mmoja mapema. Mfumuko wa bei wa mwaka baada ya mwaka ulipanda hadi asilimia 8 mwezi uliopita kutoka asilimia 7.9 na kutofikia matarajio ya kushuka na nje ya kiwango kinachopendekezwa na serikali. Idara ya usalama ya Russia itangaza jumanne hii leo kuwa inafunga uchunguzi juu ya uwasi wa kijeshi uliofanywa na Yevgeni Prigojin na wanachama wa kundi lake la mamluki la Wagna. Katika taarifa iliyotolewa na mashirika ya habari ya Rusia, FSB ilisema kwamba wale waliohusika waliacha shughuli zilizoelekezwa na kutenda uhalifu. Kutowafungulia mashtaka wapiganaji hao ilikuwa ni sehemu ya makubaliano ya Jumamosi jioni ambayo alimaliza wasi huo. Wizara ya ulinzi ya Rusia pia ilisema hii leo kwamba kundi la Wagner lilikuwa linajiandaa kuhamisha vifaa vizito vya kijeshi kwa jeshi la Rusia. Mahali alipo Prigozhin, hapa hapakujulikana mpaka leo Jumanne. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, hii ikitangaza kutoka Washington DC. Vikundi vitano vya wanaharakati vimeshitaki kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies kwa mara ya pili kuhusu miradi yake nchini Uganda na Tanzania. Katika mahakama ya Paris, walisema hii leo baada ya jaribio la kufanya kwa haraka kutupiliwa mbali mwezi Februari makundi ya Ufaransa na Uganda yakiongozwa na Friends of the Earth France yanayeshutumu kampuni ya nishati kwa kushindwa kulinda watu na mazingira kutokana na mpango wa uchimbaji wa mafuta ya Tilenga na bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki ecop lenye thamani ya dola bilioni tatu na nusu kesi yao inatumia sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ya kifaransa ya wajibu wa kuwa macho inayohitaji makampuni makubwa kutambua hatari katika shughuli zao za kimataifa na minyororo ya ugavi na mikakati ya kuzizuia. Total Energies inazingatia kuwa mpango wake wa umakini unatekelezwa ipasavyo na imehakikisha kuwa kampuni zake tanzu nchini Uganda na Tanzania zimetumia mipango ya utekelezaji ifaayo ili kuheshimu haki za jamii na viumbe hai, Kampuni hiyo ilisema kwenye maoni yake yaliyotumwa kwa njia ya barua pepe. Nchi ya Gabon yenye utajiri wa mafuta itaandaa uchaguzi wa rais wa bunge na serikali za mitaa ifikapo Agosti 26, nchi hiyo ya Afrika ya magharibi itaarifu Jumanne, huku Rais Ali Bongo Ondimba akipewa nafasi kubwa ya kushinda dhidi ya upinzani uliogawanyika Bongo bado hajasema iwapo atagombea tena lakini anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwa atagombea tena nafasi hiyo. Chama chake chenye nguvu zaidi cha Gabon Democratic Party, PDG, kinashikilia viti vingi katika mabunge yote mawili. Bongo mwenye umri wa miaka 64 alichukua nafasi ya baba yake Omar Bongo Ondimba, mtawala wa nchi hiyo kwa miaka 41, mwaka 2009 rais wa sierra leone julius mada bayo anaongoza katika hesabu ya kura za uraisi tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilisema jumatatu baada ya asilimia 60 ya kura kuhesabiwa bayo mwenye umri wa miaka 59 anawania mhula wa pili dhidi ya wa wapinzani 12 na mpinzani wake mkubwa ni mgombeaji wa APC, All People's congress Hizo zilikuwa habari za dunia. Muda mfupi ujao, utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwaheri kwa sasa. Amerika. Karibu msikilizami popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. hi leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia yale yanayoendelea nchini Russia kutokana na jaribio la mapinduzi la mwishoni mwa wiki lililofanywa na kundi la mamluki la Wagna, na katika sehemu ya pili hi leo tutaangalia vile vinavyoelezwa kuongezeka kwa vitendo vya wanafunzi wasichana kuondolewa mashuleni na kuachishwa shule kwa ajili ya kushiriki katika masuala uh, ya kijamii kama vile kuolewa, lakini vilevile kuwekwa vile kinyumba. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, katika sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, tutaelekea katika taifa la Rusia, hali kadhalika Belarus, kuangazia tukio la mwishoni mwa juma ya kile kinachoendelea leo hii Jumanne. Rais Vladimir Putin wa Rusia aliwahutubia maafisa wa usalama waliohusika katika kupambana na jaribio la uasi la Wagner mwishoni mwa juma, rais huyo wa Russia Vladimir Putin aliweka bayana juu ya uhusiano wa kundi hilo la Wagner na serikali, huku akiweka bayana wizara ya ulinzi ya serikali ya Rusia ilifadhili kikamilifu kampuni hiyo ya kijeshi ya kibinafsi serikali vilevile amesema ah, ilimpatia ah, yule kiongozi na kundi lake la Wagner takribani eh, fedha za Rusia yani rabo bilioni 86 ikiwa ni sawa na dola bilioni moja kwa malipo ya matengenezo na motisha kutoka Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi Mei elfu mbili na ishirini na tatu pekee. Pia alidai kampuni ya Concord, kundi lililokuwa likiongozwa na Yevgeny Prigozhin eh, E, lilipokea fedha za Rusia rabo bilioni 80 e, kama dola milioni 938 kutoka kwa serikali pia. Pia Rais Putin aliweka bayana kwamba watashughulikia na swala hilo wakati wa kuzungumzia jinsi ya mabilioni ya fedha yalivyotumiwa na kundi hilo la Wagner. Profesa David Munda ni mchambuzi wa mgogoro huu na ninataka kujua kutoka kwake maoni yake ni nini hasa kuhusu ujumbe wa hotuba ya Rais Putin kuhusu uhusiano wa kundi hili eh, la Wagner na serikali, lakini vilevile vile juu ya mwelekeo wa shauri hili. Mimi nadhani ni maneno mawili ya kwanza eh, ni uongozi wa Putin naye rais Putin anajaribu kutuliza makali ya kundi hii ya Wagner ilipojaribu kutikisha usalama wa kitaifa. Lakini la pili ni kwamba mstakabali kwenda mbele utakuwa ni, ni mgumu kwa Urusi na haitatabirika kwa wakati huu, maanake itabidi Putin ahakikisha kwamba jeshi lake linatia fora kula yu Ukraine lakini pia nyumbani. Umaarufu wake pia unaendelea. Kikundi hiki cha Wagner kimetisha usalama wa kitaifa sana wiki hii. Katika hatua nyingine, Rais wa Belarusi Alexander Lukashenko alifichua maelezo mapya ya mazungumzo aliyokuwa nayo na rais wa Rusia Vladimir Putin na kiongozi wa Wagner Yevgeni Prigozhin mwishoni mwa juma baada ya kudai kuwa alichangia pakubwa katika kukomesha uwasi wa Jumamosi. Kulingana na akaunti ya Lukashenko iliyoripotiwa na vyombo vya habari vya serikali ya Belarus, alizungumza na Putin kwa simu majira ya saa 4 asubuhi kwa saa za Jumamosi huko Belarus e, juu ya mzozo ambao umekuwa ukishikiliwa katika taifa hilo, hasa katika eneo la kusini mwa Rusia. Lukashenko alisema alifanya mazungumzo siku nzima ya Jumamosi na Prigozin vilevile wa kundi la Wagner. Lukashenko alisema Putin e, kisha kwamba alimwambia Prigozin kwa hajibu simu zozote alizokuwa akijaribu, kwa hivyo alijaribu kutafuta nambari ya simu ili kuwasiliana na kiongozi huyo wa kundi la Wagner, na majira ya mchana hivi walipanga kwa njia nyingi kama ya tatu hivi ambazo wangeweza kuzungumza na Rostov, eneo hilo ambalo lilitangazwa kushikiliwa na kundi la Wagner. Profesa Munda, taarifa hizi zinatoa picha gani kamili ya kile kilichotokea, je? Ni za kuaminika wajua. Eh, Urusi sio demokrasia, kwa hivyo kujua habari halisia na ukweli wa maneno wakati mwingine ni ni vigumu. Kitendawili kilichopo ni kwamba hawa mamluki wa Wagner Group wamejaribu kupindua serikali, wamekuwa kitishia jeshi la Urusi na vile umeeleza, ni vigumu hata kujua kwamba habari hizo ni kweli au la. Kwa hivyo mimi nafikiria kwa wakati huu Putin bado anahitaji usaidizi wa hawa mamluki sio tu kule Ukraine, maanake wanasimamia uh, usalama wa nchi nyingi tu kama kule Chad, kama kule Mali, kule Sudan, kule burkina Faso, hata kule Mozambique. Kwa hivyo anawahitaji kwa mataifa mengi Syria pia, lakini pia itabidi e, atulize makali ya hawa mamluki ili wasije wakatishia serikali yake na pia kutishia majenerali wake, e, Putin a, kwenye jeshi la Urusi. Kwa hivyo ana changamoto kujaribu kuhakikisha kwamba mamluki hawa hawaongezeki na umaarufu, lakini pia kwa upande mwingine ana kazi kubwa kuhakikisha kwamba jeshi la Urusi haliendelei kupata pigo kule Ukraine na makali ya jitihada za jeshi la Urusi kujaribu kuchukua nchi nzima ya Ukraine ziende mbele. Lak lakini nafikiria kwa wakati huu ana kibarua kigumu, sio tu kwa masuala yake ya ndani ya nchi, lakini pia sera zake za nje, hususan kule Ukraine na pia kwenye mataifa haya kama Syria na Chad. Uh, penye Wagner Group wana ushawishi mkubwa. Wakati huo huo kiongozi wa kundi hilo la Wagner Yevgeny Prigozhin inaelezwa kwamba amewasili Belarus, kulingana na taarifa za rais wa Belarus Alexander Lukashenko. Prigozhin alivunja ukimya wake katika ujumbe wa sauti Jumatatu akisema alisitisha maandamano ya Jumamosi ili kuzuia umwagaji damu nchini Russia. Kremlin ilikataa Jumanne kutoa maelezo juu ya madai ya makubaliano ya Wagner ambayo yalifanywa kumaliza kwa uwasi huo wa kutumia silaha na e, kumwona kwamba Prigozin akienda uhamishoni Belarus. Rais wa Russia Vladimir Putin alihutubia vikosi vya usalama Jumanne ambavyo vilikabili uwasi wa Wagna wikendi na kuambia hakika mesimamia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Idara ya usalama ya shirikisho la Rusia ilisema itaondoa mashtaka dhidi ya kundi la wanamgambo la Wagna. Pia atakabidhi vifaa vizito vya kijeshi kwa vitengo vilivyo hai vya jeshi la Rusia kulingana na wizara ya ulinzi. Kutokana na hali hii profesa Monda, ni vitu gani vya kuangalia suala hili ili kupata uhakika kamili wa kinachotokea vile navyo dadisi, vitakuwa au historia itakuwa ikiandikiwa kwa sera za Urusi pale ndani. Itabidi tufuatilia kwa kina tujue kwa mfano kama Putin ataamua kubadilisha majenerali wake, eh, ili vita vya Ukraine vifanikiwe na viende mbele kwa njia ya haraka na kutamatisha vita hivi, maanake kila kukicha vita vikiendelea Warusi wanapata ile hofu na vijana wao pia wanaendelea kufariki kule, uh, vitani. Lakini kwa sera za nje, itabidi Putin aimarishe jina yake ya kuwa kiongozi mkono wa chuma. Hali hii iliyotolewa na mamluki wa Wagner ni kama imeonyesha udhaifu wa uongozi wake, sio tu, uh, kwa sera za ndani, lakini sera za nje, itabidi aendeleza umaarufu wake kama kiongozi shupavu naye usalama kwa taifa lake na kia pia kuwa maslahi ya Urusi kule ng'ambo. Na vile nimeangazia, kwa mfano kule Syria, Urusi inataka kushikilia uongozi wa Assad, kule Chad, kule Sudan, kule Wagner Group wanaushawishi pia kule uh, uh, Central African Republic uh, pia wanaushawishi pia kule Mozambique. Kwa hivyo sera za nje, sera za ndani, itabidi ach acheze kwa kis Study, ili aweze ku-kuhakikisha kwa kwamba sera zake za kindani na zile za nje zinaingiliana uh, ili Urusi weze kufanikiwa. Kwa wakati huu amepata pigo kubwa kutoka hawa mamluki. Na kupata mtazamo mwingine juu ya hili nimezungumza na Goodluck Ingingo ambaye ni mchambuzi wa masuala ya diplomasia na siasa za kimataifa, na kwanza nikataka kujua hili yeye analiangalia kwa mtazamo gani hasa mambo yenyewe yanavyokwenda Urusi na namna ambavyo mambo yamekuwa akijitokeza kuna taswira mbili ambazo zimejitokeza. Moja ni kuonyesha kwamba ni wakati ambako Urusi inataka sasa kufanya mabadiliko ya kimfumo, kwa maana ya kuweza kuondoa baadhi ya viongozi waandamizi, lakini vilevile inaweza ikaonyesha, ni yani, kwa namna gani ya kwamba ndani ya jeshi lenyewe la Urusi ama wizara ya ulinzi bado kumekuwa na kupinzana kwa mitazamo na namna gani ya kuendesha mambo, hasa kuhusu vita yenye Ukraine, ambayo inaweza kuwa imesababisha kujigawa. Lakini a, kwa upande mwingine wa shiringi unaweza ukatazama ya kwamba idi ni mikakati hasa ya ya kijeshi yenyewe Urusi, kwa sababu ikumbukwe kundi hili la Wagna tayari nchi za Marekani na nchi zingine zilisharifanya kuonekana kuwa ni kundi la kigaidi, kwa maana ya kwamba linashutumiwa uh, lakini vilevile limepewa lime, hadhi ya kuwa kundi la kigaidi, ambalo kimsingi likisha kuwa kundi la kigaidi, kuna mambo mengi yanaweza kushindwa kufanya ikiwemo kufanya miamara vile vile, ya kifedha, lakini vilevile namna yenyewe ya kujiendesha. Kwa hiyo uh, namna rahisi ya kuweza kuwaunganisha askari zaidi ya elfu hamsini ambao walikuwa pigana Ukraini chini ya mwamvuli wa likundi, ilikuwa ni lazima kuwepo mambo kama haya, ambayo unaona ameweza ku, kutoa mwanya sasa ya baadhi ya askari wale hasa waaminifu kuweza kuingiza kwenye jeshi la Urusi, kitu ambacho kama yasinge kuwepo machafuko ma, kama ambayo yametokea. Uh, kungeweza kuwa na na, na ulaniji mkubwa wa jumuia za kimataifa kuonyesha kwamba jeshi la Urusi linachukua vikosi uh, vya magaidi kuviingiza kwenye jeshi rasmi la Urusi, lakini kutokana na sintofahamu iliyotokea unakuta hakuna matamko kutoka nchi kubwa, hasa baada ya Urusi kutangaza ya kwamba askari hao wataingizwa kwenye mfumo rasmi wa jeshi la Urusi. Lakini vilevile hata vikosi vyenyewe vya Wagna kuruhusiwa kukaa Belarus pasipokuwa na machafuko maanayake, lazima kungekuwa na vitendo vya kurahani, hasa kutoka kwa jumuia za kujilinda kama NATO, lakini mataifa makubwa ka Marekani na hasa ongeza kushutumu ya kwamba inahatarisha usalama wa nchi ambazo zimepekana na, na Belarus, mojawapo ikiwemo Poland ambayo ni mwanachama wa NATO jinsi unavyoeleza katika, uh, namna mbili ya kuangalia swala hili, mojawapo kama vile ni mazingira ya kulifanya kundi hili, eh, lifanywe kuwa rasmi na jumuiya ya kimataifa isilalamike, eh, kwamba magaidi labda wanaingizwa katika jeshi rasmi la Rusia unaamini hii ni hila ya tukio lile ambalo lilijitokeza mwishoni mwa juma. E, ukitazama ni dhana ambayo, uh, ina viashiria vingi zaidi kuliko dhana ya kuamini ya kwamba, uh, yalitaka kuwa ma uwasi uh, uh, wa kijeshi ambayo ungeweza kupalikia mabadiliko ya kiutawala Mosco ama vilevile kwenye wizara ya ulinzi, kwa sababu uh, kuna hatua kadhaa ambazo tuliona zilikuwa za kusita kutoka upande wenyewe hasa Urusi, na itazamiwa kwamba wanamgambo wa Hadna walikuwa wakitembea katika misafara mirefu na bila kuwa na ulinzi wowote wa anga, lakini hatukuona vikosi vya anga vya Urusi vikiwashambulia lakini kubwa, tukitazama kwa namna gani mtukamatizini ambaye ana uzoefu na amekuwepo muda mrefu saida mkubwa wa Putini kutangaza kutaka kufanya mapinduzi umbali wa kilometa elfu moja na mia mbili kutoka Mosco, kwa sababu uh, Rostov mpaka Mosco ni kilometa elfu moja na mia mbili ambayo kimsingi uh, ni vigumu kusema ya kwamba utatembea na askari wa miguu na kuweza kufanya mapinduzi pasipo wewe kuweza kushambuliwa. Lakini kubwa, kwa namna gani kumekuwa na matukio ya haraka katika kipindi kifupi, kwa sababu baada ya kufanyika machafuko, wameweza kuruhusiwa kwenda Belarusi na wamefika, lakini vile vile baadhi ya askari wameweza kuruhusiwa kuweza kuingia katika mfumo rasmi wa jeshi la Urusi na mataifa ya kimagharibu, ukitazama ni kama bado yamegubikwa na bumbuwazi, na hasa kuwa na mshangao na kwa namna mambo ambayo yalikuwa wakitokea kwa siku zijazo. Maswala gani ya msingi ya kuiangalia hasa ili kupata picha kamili kwamba tukio hili lilifanyika ikiwa ni hila tu ya kuweka mazingira mazuri kwa upande wa Rais Vladimir Putin ama kweli kulikuwa na jaribio halisi la mapinduzi? Kuna mambo kadhaa tutaangalia, kwa sababu kwa mfano kama sasa kikundi chenyewe cha Wagner kiko mpakani nchini Belarusi na Urusi, imekuwa ikisema maazimio sasa ni kutaka kuchukua Kivu. Kwa hiyo kama vikosi hivi vitapewa amri ya kuweza kuenda kuchukua Kivu, maanake itakuwa ni tukio ambalo lilipangwa kabla. Lakini kama kutakuwa kweli na kuchukuliwa kwa hatua stahiki na kufikishwa mahakamani kwa viongozi hao wakubwa na kuweza kuhukumiwa, tunaweza kuamini sasa kwamba ni uasi ambao ulitokana na kikundi cha pana na kweli alikuwa na dhamira ya kuweza kufanya mabadiliko, ingawaje mpaka sasa hakuna viashiria sana vya msingi vya kuweza kulionyesha hilo kwamba zilikuwa kweli ni uasi wa ndani na na na na hasa ambao ulitaka kuchochea mgawanyiko nchini. Naam, na hapo basi ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo tunaelekea nchini Tanzania, ambapo katika majuma ya hivi karibuni vitendo vya wanafunzi wa kike kuachishwa masomo vinaonekana kushamiri. Juma lililopita mwanamke mmoja alionekana kwenye video e, akikataliwa kuolewa na mtu ambaye inaelezwa alikuwa ni kijana mara baada ya kuachishwa shule, maafisa kutoka eh, serikalini pamoja na asasi isiyo ya kiserikali ilifanya harakati hizo lakini vilevile mwishoni mwa juma lililopita kulitokea taarifa kwamba mwanafunzi mmoja wa shule ya sekondari ya Pandahill iliyopo Mbeya nchini Tanzania alikuwa ametoweka shuleni hapo kwa siku ishirini na nane na hakujulikana pale alipo, ambapo wazazi wake waliomba serikali kuwasaidia ili kumtafuta mtoto huyo, jambo ambalo liliingiliwa pia na waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa Majaliwa, na hivyo vyombo vya usalama na ulinzi vikafanya harakati na ndani ya saa ishirini na nne binti huyo alipatikana akiwa kwa mwanaume mmoja ambaye inaelezwa anafanya biashara ya uuzaji mkaa akijulikana kwa jina la Baba Jose. Kwa hali jinsi ilivyo, mwanafunzi huyo vilevile aliweka bayana kwamba aliondoka shuleni hapo mara baada ya kufanyiwa unyanyasaji na mmoja wa walimu wa shule hiyo ya sekondari ya Panda Hill, jambo ambalo bado linaendelea kufanyiwa uchunguzi. Lakini bado wadadisi wa mambo wana maswali mengi ya kuuliza juu ya suala hili kutokana na vitendo hivyo kuongezeka. Nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Tanzania Media for Community Development, Tamcode Mwalongo na nikataka kujua yeye anaeleza kwa nini vitendo hivi pengine vinaonekana vimeongezeka kwa kipindi hiki na nini kinatakiwa kifanyike kwa ajili ya kusaidia hawa wasichana wa baki mashuleni. Ikumbukwe, Tanzania e, ilitangaza idadi ya wanafunzi waliochaguliwa kuingia kidato cha tano, na ukiangalia kati ya wasichana waliochaguliwa na wavulana, wasichana walikuwa wengi zaidi ya wavulana kwa takriban wanafunzi alfu mbili birozi. kwa nini haya yanatokea hivi sasa? Nadhani. Asante, asante sana, uh, mtangazaji. Nadhani kilichopo ni uh kosekana kwa ulinzi wa kutosha au wa watoto kwa maana ya malezi. Kwenye eneo la malezi kuna ombwe kubwa. Nitatoa mfano lile tukio la Mbeya ambalo lilitokea, ile binti Este ambaye alienda kwa Baba Jose muuza mkaa ambaye alijizolea umaarufu huo. Sasa utani umekuwa mwingi sana kwa kina Baba Jose. Wengi ni kwamba hata kama kulikuwa na bullying, au tatizo la namna hiyo shuleni iwapo Esther angekuwa karibu na wazazi wake, ni dhahiri kwamba wazazi wake wangekuwa wamejua mapema na angeweza kumhamisha. Kwa sababu mimi nafikiri kwamba sio, mimi nafikiri lakini, ninachoona mimi ni kwamba wazazi wengi tumekwepa sana jukumu la malezi, tunawaachia walimu shuleni, yaani tunaamini kwamba shuleni wal, walimu ndo wanatakiwa waangalie malezi na angalie, kwa sababu haingie akilini mtoto au amefanyiwa unyenyesaji wote na mwalimu halafu aamue kukimbia na kwenda kwa mtu mgeni kabisa, ambaye ni mwanaume. Pale pana kitoa kijakaa, sawa. Ina maana kuna mahali fulani mama au baba hajatimiza wajibu wake. Eh, kwayo, dhani, vizyombo. Kwa hiyo kwa nini matukio haya tunayasikia? Nadhani mtandawazi vyombo, kwamba sasa hivi vyombo vya habari na mitandao ya kijamii imesaidia sana ndio tunaona, huenda hayo matukio yalikuwepo toka zamani, lakini vile vile ni kutokana na kwamba tunapiga kelele sana. Ndoa suala la toto ndoa za utotoni zimekuwa zikipigiwa kelele. Tunashukuru wizara ya ya Katiba na Sheria, sheria na katiba rada imekuwa iki kusanya maoni ikifanya juhudi jitihada kubwa kabisa kuhakikisha kwamba sheria ya ndoa mwaka sabini na moja inarekebishwa. Uh, ni kweli sheria imetoa mwanya mkubwa kwa kuruhusu mtoto wa mia kumi na tatu na kumi na nne hadi kumi na tano kuolewa. Sasa ambayo ni watu wote ambao wanafanya matuku nje wanajua fika kwamba sheria hiyo ipo na unasikia tunaipigia kelele, wenda labda wanatumia huu mwanya Yeah, lakini kwamba ikumbukwe mtoto inakinzana kabisa na hii sheria ya ndoa mwaka sabini na moja. Sheria ya mtoto ina, inaonyesha kwamba mtu yote chini ya miaka kumi na nane mtoto. Kwa hiyo ni kwamba tu iase serikali iongeze, bunge letu iongeze kasi kufanyia ya kukamilisha hayo mabadiliko ya sheria ya ndoa ili angalau tuwe na pakusimamia kwa sababu sasa hivi, sawa Baba Jose alikuwa ametoka na yule ni mwanafunzi na sheria zingine ambazo inampana ni mwanafunzi, kwa mazingira yaliyopo ya hizi sheria ambazo zimekuwa zikikinzana, sheria ya ndoa ambayo inatoa mwanya wa mtoto aliye chini ya miaka kumi na nane kuolewa, lakini eh, katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza bayana mtoto ni yule ambaye yuko chini ya miaka kumi na nane, lakini vilevile sheria ama sera ya elimu kwamba mwanafunzi anapokuwa katika shule basi mtu haruhusiwi eh, kuoa mwanafunzi. Kwa mkanganyiko huu, unadhani pia unatoa mwanya kwa watu wengine kuarubuni au kuarubuni, si wanafunzi wenyewe tu, kwa sababu kuna kesi nyingine zimetokea, wazazi wanarubuniwa na hawa wanaume na wanakubali kuwaachisha watoto wao shule na kuendelea na ndoa? Uh, wengine wanafanikiwa kwa sababu pengine mamlaka hazijapata taarifa, wengine hawafanikiwi baada ya mamlaka kupata taarifa. Mwanya huu unadhani ndio ya sababu kubwa ya kufanya hili kuendelea kujitokeza? Uh, nashukuru. Kuna mambo mawili, saa nyingine mtoto anaweza akauzwa kwa umri <coughs> mdogo. Ni lazima tukiamba mila na desturi na mchango mkubwa pia katika hili. Kwa mfano, kuna yapo makabila ambayo yana bado yanajishughulisha na uh, mila potofu ile iliyopita na kati ya ai na kwa kawaida mtoto akikeketwa ehe, kinachopafuata baada ya pale, wanakuwa wao wanaamini kwamba wamemtayarisha kwa ajili ya kuolewa kuwa kwenda mke anapewa na hayo mafunzo sasa. Hilo na lenyewe ukeketaji pia unachangia kwa baadhi ya wazazi kuwapeleka watoto kuolewa. Lakini pili, uko umaskini uh, kuna baadhi ya familia wanauza wa, watoto au baadhi ya makabila wanauza watoto kutokana na tamaa ya kupata utajiri, labda wa ng'ombe wengi, mifugo eh, na heshima kwamba binti yetu. Kwa mfano, kuna baadhi ya makabila naamini binti akiwa mweupe sana na ng'ombe wanakuwa wengi, akiwa ni mweupe kwenye hilo kabila, na wazazi wakawa hawana ufahamu wa kutosha, na huku wakijua pia kwamba na sheria na yenyewe inawalinda yaani kwa maana ya kwamba sheria ya ndoa ile ilivyokaa wanaoza, na watu wengi wanadhani kwamba watu hawajui kuhusiana na sheria, lakini watu sio wajinga, wanajua sana, wanaona kila kila kinachoendelea pale. Tunapofika kile kwamba sheria ya ndoa imemruhusu mtu, ah, na wengine wale watu ambao wenye miaovu wana, kumbe sheria bwana imeturuhusu sasa, hapa kwa kusimamia mzazi, kumbe naweza nikamoza mtoto kwa ridha yangu. Kwa hiyo ni kweli eh, yapo mambo mengi mila na desturi, uh, umasikini, uh, lakini vile vile na sheria. Sheria ni lazima isaidiane ili kuweza kuamba, kupunguza hiyo hiyo hiyo nguvu ya au kasi ya watoto kwenda kuendelea kuolewa. Kwa hiyo vyote vinachanganyikwa ndio vina mchango mkubwa katika hilo, kwa mtoto hususani wa kike kuozwa katika umri mdogo, amba umbe ambao angetakiwa awe shuleni, kwa mazingira yaliyopo uh, hivi sasa nini ambacho kinaweza kuboreshwa zaidi kwa ajili ya kumlinda huyu mtoto wa kike? Maanake umegusia hapo, kuna masuala ya mila na desturi eh. Yapo masuala mengi tu ambayo pengine yanaweza akazusha mjadala, kwa nini eh, mtoto aolewe akiwa mtoto. Ni elimu zaidi, kwa sababu vitu, kwa mfano mila na desturi avi binafsi vimefanya sana kazi kwenye masuala ya kupinga ukeketaji. Yaani bado kuna kuna safari ndefu Eh, bado tuna safari ndefu kwa sababu, uh, unakuta watu wamesoma kabisa na wakati wa likizo wanapeleka watoto uh, wao kukeketwa. Basi sheria yetu ya ndoa, bunge letu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania viongeze hiyo kazi ya kubadilisha hizo uh, fungu kandamizi ya sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja.