kumekucha afrika zimegonga saa tano usiku hapa washington hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ikiwa kule barani y Afrika, leo ni Jumatano, Juni 28 mwaka 2023. mimi na naitwa BMJ Muridhi, mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, zikiwemo KFM Songea, Chuchu, Redio Zanzibar, Redio Semuliki, Beni ya Redio Ituri nchini DRC, Lulu FM ya Malindi, Kenya, na UBC Uganda. Vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu wa www.wasohidi.com. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo, Rais wa Rusia Vladimir Putin asema kwamba kampuni ya upishi inayomilikiwa na kiongozi wa mamluki wa Wagner Yegni Prigozin itachunguzwa kuhusiana na takriban dola za Marekani bilioni mbili ambazo anasema ilipewa katika kipindi cha mwaka mmoja. Wachambuzi wanasema hali ikoje ndani ya jeshi la Putin. Ni wakati ambako Urusi inataka sasa kufanya mabadiliko ya kimfumo, kwa maana ya kuweza kuondoa baadhi ya viongozi waandamizi ndani ya jeshi lenyewe la Urusi ama wizara ya ulinzi. Bado kumekuwa na kukinzana kwa mitazamo na namna gani ya kuendesha mambo. Na basi leo ikiwa Jumatano, tutakuwa na makala ya jukwaa la vijana tukiangazia jinsi dawa za kulevya zimeendelea kuathiri vijana wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Baadhi ya wataalamu wa kupambana na mihadarati wana maoni yapi? tukitoa elimu kwa sehemu kubwa, tunaweza tukaona kabisa kwamba wale watakaokuwa wanashawishiwa kwa taarifa zile ambazo sio sahihi watakuwa ni wachache na mwisho wa siku tutawapunguza. Kwa hiyo bado tunatakiwa kusisitiza kuhusu swala la elimu. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika ishirini na tisa kuanzia sasa, lakini kabla ya kusikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, Harison Kamau yuko tayari kabisa kukusomea habari za dunia. Marekani Jumanne imelaumu baadhi ya makampuni kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na serikali ya Rasia kwa kujihusisha kwenye biashara haramu ya dhahabu ili kufadhili kundi la mamluki kutoka Rasia na Wagner. Taarifa ya wizara ya fedha ya Marekani imesema kwamba Marekani imeweka vikwazo kwa makampuni manne yanayohusishwa na, na Wagner pamoja na kiongozi wake Yevgeny Prigozhin yakidaiwa kutumika kulipa vikosi vya kundi hilo vinavyopigana Ukraine pamoja na kuongoza operesheni zinazozingatia maslahi ya Rusia barani Afrika. Brian Nelson ambaye ni naibu waziri wa fedha wa Marekani, kupitia taarifa hiyo ameongeza kusema kwamba kundi la Wagner linafadhili operesheni zake kwa kuiba mali asili kwenye mataifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na mali ameongeza kusema kwamba Marekani itaendelea kulenga vyanzo vya fedha vya kundi hilo ili kudumaza shughuli zake barani Afrika, Ukraine na kwingineko. Umoja wa Mataifa Jumanne umesema kwamba ghasia za Sudan huenda zikapelekea zaidi ya wakimbizi milioni moja kuondoka kwenye taifa hilo la Afrika kufikia Oktoba, wakati mapigano yaliyochukua takriban wiki kumi yakionyesha dalili chache za kumalizika. Sudan ilitumbukia kwenye ghasia baada ya mapigano kuzuka katikati ya mwezi Aprili kati ya jeshi la Israeli liliongozwa na, la serikali likiongozwa na Jenerali Abdel Fattah Burhan na kiongozi wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo tangu wakati huo zaidi ya watu elfu tatu wameuawa, kulingana na wizara ya afya ya Sudan, wakati takriban watu milioni mbili na nusu wakiwa wamekoseshwa makazi, kulingana na Umoja wa Mataifa. Mapigano makali yameshuhudiwa kwenye mji mkuu wa Khartoum, lakini pia kwenye eneo la magharibi la Darfur, ambapo RSF na wapiganaji wa Kiarabu wanasemekana kulenga makabila yasiyo ya Kiarabu, kulingana na makundi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Wengi wa wakazi waliotoroka wameelekea nchini Chad upande wa mashariki na muda wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wa mwongo mmoja nchini Mali unatarajiwa kumalizika Juni 30 wanadiplomasia wamesema Jumanne, kabla ya baraza la usalama la Umoja huo kupiga kura kuhusu rasimu ya azimio iliyoonekana na shirika la habari la Reuters ambayo itawapa wanajeshi elfu kumi na tatu miezi sita kuondoka nchini humo. BMJ Mridhi anatuharifu zaidi. Mpango wa kuondoka kwa ujumbe wa MINUSMA unafuatia mvutano wa miaka mingi kati ya Umoja wa Mataifa na utawala wa kijeshi wa Mali, ambao ulifikia kilele mwezi huu wakati waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop alipoutaka kuondoka bila kuchelewa itamaanisha kusitishwa kwa ghafla kwa operesheni ambayo imegubikwa na vikwazo vya serikali tangu Mali ilipoungana na kundi la mamluki la Wagner la Russia hapo mwaka wa 2021. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa unasifiwa kwa jukumu lake muhimu katika kuwalinda raia dhidi ya uasi wa Kiislamu ambao umeua maelfu ya watu katika eneo hilo. Baadhi ya wataalamu wanahofia hali ya usalama inaweza kuwa mbaya hata zaidi wakati ujumbe huo utakapoondoka na kuacha jeshi la Mali lisilo na zana za kutosha kukabiliana na wapiganaji wapatao elfu moja wa Wagner wa wa na wanamgambo wanaodhibiti maeneo mengi ya jangwa kaskazini na katikati. Operesheni za Wagner pia zimekuwa zikitiliwa shaka baada ya kundi hilo kufanya jaribio la uasi nchini mwao siku ya Jumamosi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa usalama wa Burkina Faso wamesema Jumanne kwamba darzeni ya wanajeshi pamoja na wapiganaji wa kujitolea wameuawa kwenye shambulizi linaloshukiwa kutekelezwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi. Ikiwa moja ya nchi maskini zaidi duniani, Bukina Faso inakabiliana na wanamgambo wa kijihadi walioanza kwenye nchi jirani ya Mali hapo 2015. Takriban thuluthi mbili ya taifa hilo ipo nje ya udhibiti wa serikali, kulingana na serikali, suala lililopelekea kubuniwa kwa kikosi cha watu wa kujitolea cha Volunteers for the Defense of the Fatherland ambao hupewa mafunzo ya kijeshi ya wiki mbili kabla ya kujiunga kwenye operesheni. Kwa kawaida, kikosi hicho hufanya kazi pamoja na jeshi kwenye nyanja za uangalizi, ukusanyaji wa taarifa pamoja na kusindikiza wasafiri. Shambulizi la jana dhidi ya kijiji cha Noaka kati kaskazini mwa nchi linasemekana kulenga watu kutoka kikosi cha VDP huku kundi lingine la washambuliaji likilenga wanajeshi waliokuwa wakirejea baada ya kusindikiza wasafiri kwenye eneo la Sahel. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumanne amesema kwamba amepokea mwaliko kwa wa ziara rasmi nchini China, lakini hakufichua ni lini na iwapo atakwenda kiongozi huyo ameasema hayo wakati akifanya kikao na wajumbe wa bunge la Marekani wanaofanya ziara nchini humo. Mwaliko huo unafuatia hatua nyingine kadhaa hapo nyuma kutoka Beijing za kuimarisha ushawishi wake wa kidiplomasia kwenye eneo hilo, na unakuja wakati kukiwa na taharuki kati ya utawala wa Marekani wa Joe Biden na serikali ya Netanyahu yenye msimamo mkali wa Kiyahudi. Ofisi ya Netanyahu imesema kwamba iwapo itakubali mwaliko huo, basi itakuwa ziara yake ya nne nchini China akiwa waziri mkuu. Imeongeza kusema kwamba tayari utawala wa Biden umefahamishwa kuhusu mwaliko huo. China katika miezi ya karibuni imekuwa ikiongoza kwenye harakati za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia mashariki ya kati, wakati ikiongoza makubaliano ya kurejesha uhusiano kati ya Israel na hasimu wake Iran na Saudi Arabia mwezi Aprili, pamoja na kualika rais wa Palestina Muhamed Abbas mjini Beijing mapema mwezi huo. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuangalie sasa habari tuliyoipa kipaumbele hii leo. Rais wa Russia Vladimir Putin amesema Jumanne kwamba matumizi ya fedha za kampuni ya upishi inayomilikiwa na mkuu wa kundi la mamluki la Wagner Yegni Pilizognin yatachunguzwa akisema kwamba Wagner na kampuni hiyo walipokea karibu dola bilioni mbili kutoka kwa serikali katika kipindi cha mwaka mmoja. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa maswala ya diplomasia na siasa za kimataifa Goodluck Ningo, na hapa anaanza kwa kueleza mtazamo wake kuhusu matukio ya hivi punde kabisa nchini Russia mambo yenyewe yanavyokwenda Urusi na namna ambavyo mambo yamekuwa akijitokeza, kuna tafsira mbili ambazo zimejitokeza. Moja ni kuonyesha kwamba ni wakati ambako Urusi inataka sasa kufanya mabadiliko ya kimfumo kwa maana ya kuweza kuondoa baadhi ya viongozi waandamizi, lakini vilevile inaweza kaonyesha ni yani, kwa namna gani ya kwamba ndani ya jeshi lenyewe la Urusi ama wizara ya ulinzi bado kumekuwa na kupinzana kwa mitazamo na namna gani ya kuendesha mambo hasa kuhusu vita yenye Ukraine ambayo inaweza k sababisha kujigawa. Lakini uh, kwa upande mwingine wa shilingi unaweza ukatazama ya, ya kwamba zaidi ni mikakati hasa ya ya kijeshi yenyewe Urusi, kwa sababu ikumbukwe kundi hili la Wagna tayari nchi za Marekani na nchi zingine zilishalifanya kuonekana kuwa ni kundi la kigaidi, kwa, kwa maana ya kwamba linashutumiwa uh, lakini vilevile limepewa hadhi ya kuwa kundi la kigaidi ambalo, kimsingi likisha kuwa kundi la kigaidi, kuna mambo mengi yanaweza kushindwa kufanya, ikiwemo kufanya miamara ya kifedha, lakini vilevile namna yenyewe ya kujiendesha. Kwa hiyo uh, namna rahisi ya kuweza kuwaunganisha askari zaidi ya elfu hamsini ambao walikuwa wakipigana Ukraini chini ya mwamvuli wa likundi, ilikuwa ni lazima kuwepo mambo kama haya ambayo unaona wameweza ku, kutoa mwanya sasa ya baadhi ya askari wale hasa waaminifu kuweza kuingizwa kwenye jeshi la Urusi, kitu ambacho kama yasingekuwepo machafuko kama ambayo yametokea. Uh, kungeweza kuwa na na, na ulaamizi mkubwa wa jumuia za kimataifa kuonyesha kwamba jeshi la Urusi linachukua vikosi uh, vya magaidi kuviingiza kwenye jeshi rasmi la Urusi, lakini kutokana na sintofahamu iliyotokea, unakuta hakuna matamko kutoka nchi kubwa, hasa baada ya Urusi kutangaza ya kwamba askari hao wataingizwa kwenye mfumo rasmi wa jeshi la Urusi, lakini vilevile hata vikosi vyenyewe vya Wagner kuruhusiwa kukaa Belarus pasipokuwa na machafuko. Maanayake lazima kungekuwa na vitendo vya kurahani hasa kutoka kwa jumuia za kujilinda kama NATO, lakini mataifa makubwa a Marekani na hasa ongeza kushutumu ya kwamba inahatarisha usalama wa nchi ambazo zimepekana na, na Belarusi, mojawapo ikiwemo Poland, ambao ni mwanachama wa NATO jinsi unavyoeleza katika, uh, namna mbili ya kuangalia swala hili, mojawapo kama vile ni mazingira ya kulifanya kundi hili, eh, lifanywe kuwa rasmi na jumuia ya kimataifa isilalamike eh, kwamba magaidi labda wanaingizwa katika jeshi rasmi la Rusia unaamini hii ni hila ya tukio lile ambalo lilijitokeza mwishoni mwa juma. Ukitazama ni dhana e, ukita ambayo uh, ina viashiria vingi zaidi kuliko dhana ya kuamini ya kwamba yalitaka kuwa na uasi wa kijeshi ambao ungeweza kupelekea mabadiliko ya kiutawala Mosco ama vilevile kwenye wizara ya ulinzi uh, kwa sababu kuna hatua kadhaa ambazo tuliona zilikuweza kusita kutoka upande wenyewe hasa Urusi na tazamiwa kwamba wanamgambo wa hadna walikuwa wakitembea katika misafara mirefu na bila kuwa na ulinzi wowote wa anga, lakini hatukuona vikosi vya anga vya Urusi vikiwashambulia lakini kubwa tukitazama kwa namna gani tukamatizine ambaye ana uzoefu na amekuwepo muda mrefu faida mkubwa wa Putini kutangaza kutaka kufanya mapinduzi umbali wa kilomita elfu moja na mia mbili kutoka Moscow kwa sababu uh, Rostov mpaka Moscow ni kilomita elfu moja na mia mbili ambayo kimsingi uh, ni vigumu kusema ya kwamba utatembea na askari wa miguu na kuweza kufanya mapinduzi pasipo wewe kuweza kushambuliwa. Lakini kubwa kwa namna gani kumekuwa na, na matukio ya haraka katika kipindi kifupi kwa sababu baada ya kufanyika machafuko, wameweza kuruhusiwa kwenda Belarus na wamefika, lakini vilevile baadhi ya askari wameweza kuruhusiwa kuweza kuingia katika mfumo rasmi wa jeshi la Urusi. Na mataifa ya kimagharibi ukitazama ni kama bado yamegubikwa na bumbuazi na hasa kuwa na mshangao na kwa namna mambo ambayo yalikuwa yakitokea. Ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia na siasa za kimataifa. Goodluck Ningo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. <mucho> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mwenzangu Harrison Kamau ataendelea na habari za dunia. Serikali ya Israeli Jumanne imesema kwamba imenasa mamilioni ya dola zikiwa kwenye mfumo wa kidijitali wa cryptocurrency kutoka kwa akaunti ambazo zilituma, zilituma au kupokea fedha kwa niaba ya mfumo wa kifedha wa kitengo chenye nguvu cha jeshi la Iran pamoja na kundi linaloungwa mkono na Iran la Hezbollah nchini Lebanon. Waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant amesema kwamba aliamuru kunaswa kwa fedha hizo na kisha kukabidhiwa serikali ya Israeli. Gallant amesema kwamba hiyo ni operesheni ya kwanza ya Israel iliyolenga kundi la wanamgambo la Hezbollah pamoja na kikosi maalum cha jeshi la Iran cha Quds, yote mawili yakiwa na nia kuangamiza Israeli. Makundi yote mawili tayari yameorodheshwa na Marekani pamoja na mataifa kadhaa kuwa ya kigaidi, na kwa hivyo kuzuiliwa kutumia mifumo ya kawaida ya kifedha. Maafisa wa ngazi ya juu kwenye serikali ya India wameendelea kushinikiza wenzao kwenye serikali ya jimbo la kaskazini mashariki la Manipur, wakijaribu kuitisha mazungumzo kati ya makundi ya kikabila yanayozozana ili kusitisha wiki kadhaa za kasia kati ya kundi la Wahindu walio wengi la Meteis dhidi ya lile la kabila ya Kikristo ya Kuki. Hatua hiyo imechukuliwa muda mfupi baada ya waziri mkuu wa India Narendra Modi kuongoza kikao kwenye jimbo hilo la Manipur ambalo lipo chini ya utawala wa chama cha Bharatiya Janata BJP. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na taarifa za waandishi wetu, ni kwamba maafisa wa usalama wa Zambia wamemkamata mtoto wa kiume wa rais wa zamani Edgar Lungu na mkwe wake kwa mashtaka ya utakatishaji fedha na kumiliki mali inayoaminika kupatikana kwa njia za uhalifu yenye thamani ya dola zaidi ya milioni tano. Msemaji wa polisi Hamonga ameliambia shirika la habari la VOA. Lakini tusikie sasa kutoka kwa Patrick Nduimana akiisoma ripoti kamili. Msemaji wa polisi Rey Hamonga aliiambia VOA siku ya Jumanne kwamba Daliso Lungu na mke wake Matilda walikamatwa wakiwa ni wakurugenzi wa kampuni ya Salway Traders Limited alisema wanashutumiwa kumiliki magari 69 na mali nyingine zinazosadikiwa kupatikana kwa njia ya uhalifu police have arrested and charged darisolungu h36 and matilda likando milinga h36 for the offence of possession of property suspected polisi waliwakamata na kuwashtaki dalitso mwenye umri wa miaka 36 na Matilda Likando Milinga mwenye umri wa miaka 36 kwa kosa la kumiliki mali zinazoaminika kupatikana kwa njia ya uhalifu, kulingana na kifungu cha 71 cha sheria ya jinai ya mwaka 2010. Dalitso Lungu alikamatwa na kushtakiwa kwa kosa la utakatishaji fedha. Watu wawili waliachiliwa huru kutoka mikononi mwa polisi na watafikishwa mahakamani hivi karibuni. Kukamatwa kwao kuna jiri wiki moja baada ya maafisa wa usalama wa Zambia kutangaza kuchukuliwa nyumba kama ishirini zinazoaminika ni za Daliso, mke wa rais wa zamani Lungu, Esther, na binti yao Tasila. Brian Mundubile, mmoja wa mawakili wa Daliso na mke wake, amethibitisha kukamatwa kwao kutokana na mashtaka hayo. Mundubile aliithibitishia pia VOA jana Jumanne kupitia WhatsApp kwamba wateja wake waliachiwa kwa dhamana wali wakati kesi dhidi yao ikitarajiwa kusikilizwa hivi karibuni. Aliongeza kuwa hadhi yao inapaswa kuheshimika kama wanafamilia wa rais wa zamani. Mondobile ameelezea kukamatwa kwa wateja wake kama hatua zilizokuwa na maana zenye lengo la kuwanyanyasa. Amesema serikali inapaswa kueleza wazi nia yake kuhusu familia hiyo badala ya kuwaaibisha. Mondobile anabaini kuwa Mondo kukamatwa kwao kumesababisha uchungu na hasira kwa familia ya Lungu na hadhani kwamba serikali ilitakiwa kufanya hivyo. Mwenyekiti wa shirika la kupambana na ufisadi Transparency International tawi la Zambia, Sampa Kalunga, anasema shirika lake limekuwa likifuatilia kwa makini kesi zinazohusiana na ufisadi, hasa kesi zinazohusisha familia ya Lungu na maafisa katika serikali ya Lungu. Anasema vyombo vya sheria vinatakiwa kufuatilia kesi hizo hadi mwisho. As much as we applaud this, but at the same time we would want to make a caution, uh, to the, uh... Pamoja na kwamba tunapongeza jambo hili, wakati huo huo, tunapenda kutoa sisitizo kwa vyombo vya sheria kufanya kazi nzuri ya uchunguzi kwa kukusanya ushahidi ili tusione kesi zinazomalizika kwa kukamata tu mali na kuondolewa mahakamani. Kaimu mwenyekiti wa chama cha Lungu cha Patriotic Front Given Lubinda aliwahutubia wanachama wa chama hicho mjini Lusaka Jumanne, na kuwatahadhari wajiandaye kukamatwa kwa wanachama zaidi wa chama cha Patriotic Front. Amewashtuma maafisa kwa kuangazia tu wanachama wa Patriotic Front katika vita vyao dhidi ya ufisadi. We have a team of lawyers who are ready to defend us. Tuna kundi la mawakili ambao wako tayari kututetea kuna mawakili wengine wanaoungana na kundi la mawakili wetu kututetea. Kwa hivyo, msiogope, mwendelee kujipanga, mwendelee kuhamasisha chama, msitishwe. Zambia ni yetu sote. Rais aliye madarakani Hakainde Hichilema alisema mara kadhaa kwamba vita dhidi ya ufisadi havyowalengi wapinzani wa kisiasa pekee, lakini vinakusudia kulinda fedha za umma. Basi, Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Nyama ya kuku iliyozalishwa katika maabara sasa inaweza kuuzwa hapa Marekani baada ya wizara ya kilimo kutoa idhini kwa kampuni za California za Upside Foods na Good Meat kuuza bidhaa hiyo, lengo likiwa ni kuondoa madhara kwa wanyama na kupunguza kwa kiasi kikubwa athari za mazingira. Basi, BMJ Murithi anatuarifu zaidi kuhusu uvumbuzi huu. You can use the ketchup, okay? Msichana anaonekana akila kipande cha kuku cha kawaida katika mgahawa wa McDonald's. Ni chakula kinacholiwa na mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Na sasa makampuni kote duniani yanatengeneza vipande vya kuku vilivyozalishwa kwenye maabara ambavyo haviuzishi kuchinja kuku kama tunavyomjua. Mamlaka nchini Marekani kwa mara ya kwanza zimeidhinisha uzalishaji wa kuku waliotengenezwa kutoka kwa seli za wanyama na kuruhusu kampuni mbili za California kuuza nyama iliyozalishwa kwenye maabara kwa baadhi ya migahawa na baadaye kwa maduka makubwa. Wizara ya kilimo iliyapatia kibali Upside Foods na Good Meat, makampuni ambayo yalikuwa mbioni kuwa ya kwanza nchini Marekani kuuza nyama ambayo haitokani na wanyama waliochinjwa, kile ambacho sasa kinajulikana kama uzalishaji wa nyama za seli au nyama za maabara. Hatua hiyo inazindua enzi mpya ya uzalishaji wa nyama yenye lengo la kuondoa madhara kwa wanyama na kupunguza kwa kiasi kikubwa athari za mazingira zitokanazo na malisho, uzalishaji wa chakula cha kulisha wanyama au ndege, na taka zitokanazo nao. Josh Tekrik mwanzilishi mwenza na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Eat Just ambayo inamiliki kampuni ya Good Meat, alizungumza na shirika la habari la Associated Press. on... Leo hii ulimwengu ukiwa jinsi ulivyo, na idadi ya watu inayoongezeka na shinikizo kwa mifumo yetu ya maji na ardhi yetu, tunahitaji njia bora, njia safi, njia salama. Tulifikiri wazo la kuwapa watu nyama wanayopenda bila kuua mnyama, bila ardhi yoyote au rasilimali kutumika inaweza kuwa njia nzuri ya kutusaidia kula vizuri zaidi katika siku zijazo. Idhini hiyo imekuja miezi kadhaa baada ya mamlaka ya kudhibiti dawa na chakula ya Marekani kubaini kuwa bidhaa kutoka makampuni yote mawili ni salama kuliwa na binadamu. Nyama hiyo huzalishwa ndani ya tangi la chuma kwa kutumia seli zinazotoka kwa mnyama aliye hai, yai au seli zilizohifadhiwa kwa njia maalum. Kampuni ya Good Meat ambayo tayari inauza nyama kama hizo nchini Singapore, taifa la kwanza kuruhusu bidhaa kama hizo, imepata umaarufu kwa uzalishaji kwa wingi wa nyama inayotokana na seli. Maafisa wa kampuni hiyo wanasema bidhaa hizo ni nyama, si mbadala kama zile zinazotengenezwa na makampuni kama Impossible Burger au Beyond Meat ambazo hutokana na proteini za mimea kati ya viungo vingine. Ulimwenguni kote zaidi ya makampuni 150 yanazingatia ya uzalishaji wa nyama kutoka kwa seli, na wala sio kuku tu, bali pia nguruwe, kondoo, samaki na nyama ya ng'ombe, ambayo wanasayansi wanasema ina athari kubwa kwa mazingira. Kwa sasa, Marekani inazalisha takriban pauni bilioni 50 za kuku wa kawaida, sawa na kilo bilioni 23 kwa mwaka. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Dunia iliadhimisha siku ya kupambana na dawa za kulevya hivi karibuni, ambapo mamilioni ya watu kote duniani wanatajwa kwamba wameathirika na dawa hizo, miongoni mwao wakiwa ni kundi kubwa la vijana. Katika makala ya Jukwaa la Vijana hii leo, mwenzetu Sande Shomari anamulika hali ilivyo kwa upande wa vijana. Shirika la Umoja wa Mataifa UNODC linasema kuwa kauli mbiu ya mwaka huu inanuia kuimarisha hamasa kuhusu umuhimu wa kuwaheshimu na kuwathamini watumiaji wa dawa za kulevya kwa kuwapa nafasi ya pili katika jamii na kuwapa adhabu mbadala, na zaidi kuwekeza katika kuwakinga wale ambao hawajaanza kutumia dawa hizo. Katika maadhimisho ya mwaka huu huko nchini Tanzania, Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan ameonya baadhi ya gereji za kutengeneza magari zinazofanya biashara ya madawa ya kulevya maarufu kama unga. Lakini kumekuwa na juhudi mbalimbali za kupambana na dawa hizi kwa miaka kadhaa katika eneo zima la Afrika Mashariki, lakini bado vijana wanaendelea kuwa waathirika hasa katika maeneo ya pwani. Na kwa nini hali hii bado ni kaa la moto? Edward Mwenda Mseke ni mwanasaikolojia na mwanaharakati wa dawa za kulevya kutoka shirika la YEPAO nchini Tanzania, anasema changamoto kubwa ni swala ya elimu kwa vijana. Jambo la kwanza ni kwamba vijana bado hawajawa na elimu ya kuweza kutambua uh, athari hasa za dawa za kulevya, lakini pia elimu ya kujua kwamba dawa za kulevya athari zake za muda mfupi, lakini athari za muda mrefu zitakuwa ni zipi. Kwa hiyo na mara nyingi hasa kwenye kundi la vijana unakuta wako kwenye uh, lili, uh, wako kwenye nyakati za kujaribu karibia kila kitu ambacho wanakutana nacho kwa sababu wanatengeneza utambulisho kisaikolojia. Ukiwa kwenye umri wa ujana, unakuwa unatafuta mazingira ambayo jamii itakuwa inakutambua kuwa wewe ni nani kwenye ile jamii. Kwa hiyo wanajikuta wakati wanajitafuta kwenye maisha yao kujua kwamba utambulisho wao huko katika kundi gani, na kwa sababu hawana elimu ya kujitambua, lakini pia elimu ya athari za dawa za kulevya, wanajikuta wengine wanatumbukia huku na huku. Nchini Kenya wanaharakati kupana na matumizi ya dawa za kulevya raia na wateja wanaopata nafuu wamefanya matembezi ya kuhamasisha umma dhidi ya kuwanyapaa wanaotumia dawa hizo za kulevya. Marina Cheng ni mwanaharakati wa dawa za kulevya nchini Kenya. Anasema na changamoto yaliyoko huko, vijana wengi wameingia kwenye matumizi hayo, wanaume kwa wanawake, na wakati huo huo wamejiingiza katika kutafuta mbinu mbadala za kuweza kujikimu na kuendelea kutumia madawa hayo. Matokeo yake wanajikuta wanatumbukia katika biashara ya ukahaba changamoto ambazo na kwa sasa, mpaka sasa ndio imezishuhudia ni kuwa wanaume na wanawake wengi sana wameingia katika mihadarati, na mpaka sasa kuna centers ambazo zimefunguliwa ili wao wapate, wamekoa nafasi ya kujinasua, kuacha kutumia mihadarati, kwa sababu kama mwanamke anapotumia mihadarati pato lake liko chini sana, so inambidi ule mwanamke aingilie kwenye usahaba ili apate mapato ya kununua uraibu wake. So, inamchukua muda mwingi sana yeye kutembea na wanaume tofauti tofauti, ili apate ile pesa anayohitaji, ili apate kununua mihadarati. Na mpaka sasa, changamoto nyingine ambayo imeshuhudia ni kuwa rehabilitation za wanawake tuseme ni Kenya, Kenya nzima ama Mombasa pia ni chache sana, pamoja na athari kuonekana maeneo ya pwani. Katika nchi za Tanzania, katika jiji la kitalii la Arusha, pia inatajwa kuwa na moja ya bangi kali kabisa duniani, na vijana nchini humo wamejiingiza kwenye hali ya juu ya kutumia kilevi hicho, likipewa jina la utani cha Arusha. Mkuu wa mkoa na serikali katika jiji hilo wamepiga kelele matumizi hayo, lakini wadau wanataka nini zaidi kifanyike juu ya tatizo hili? Kuna wafanyabiashara ambao wanatarajiwa kuendelea kusababisha tatizo hilo miongoni mwa vijana, na wadau wanasisitiza elimu bado inahitajika kupambana na shida hii. Bado narudi pale pale kwamba unajua mtu akiwa na elimu au vijana wakipata elimu uh, uh, sahihi na kama ambavyo tumeona uh, uh, mamlaka ya kuzuia na kupinga dawa za kulevya wametupa mwongozo ambao wametoa chapisho la mwongozo ambayo litatusaidia kufundisha vijana kulingana na umri wao ili waweze kuelewa kwayo. Kwa hiyo tukitoa elimu kwa sehemu kubwa, tunaweza tukaona kabisa kwamba wale watakaokuwa wanashawishiwa kwa taarifa zile ambazo sio sahihi watakuwa ni wachache, na mwisho wa siku tutawapunguza. Kwa hiyo bado tunatakiwa kusisitiza kuhusu swala la elimu. Miji ya pwani, Mombasa, Tanga, Dar es Salaam na Zanzibar inatajwa kuathirika zaidi ya matumizi haya ya dawa za kulevya. Mwisho wa siku, vijana ndiyo waathirika wakubwa na wanahitaji kulindwa. Serikali, wadau, wanaharakati kwa ujumla, wanahitaji kufanya zaidi katika mapambano na dawa za kulevya. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani Jumanne imelaumu baadhi ya makampuni kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Jamhuri ya Afrika ya Kati, pamoja na serikali ya Rasia kwa kujihusisha kwenye biashara haramu ya dhahabu ili kufadhili kundi la mamluki kutoka Rasia la Wagner. Umoja wa Mataifa Jumanne umesema kwamba ghasia za Sudan huenda zikapelekea zaidi ya wakimbizi milioni moja kuondoka kwenye taifa hilo la Afrika kufikia Oktoba, wakati mapigano yaliyochukua takriban wiki kumi yakionyesha dalili chache za kumalizika. Maafisa wa usalama wa Burkina Faso wamesema Jumanne kwamba darzeni ya wanajeshi pamoja na wapiganaji wa kujitolea wameuawa kwenye shambulizi lililoshukiwa kutekelezwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi. Na kwa muktasari huo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, upande wa pili mwelekezi wetu amekuwa ni Jumbe Hamza, hapa studio nimeshirikiana na Harison Kamau. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa niaba ya mie na wenzangu wote tunakutakia asubuhi na siku njema kutoka Washington.