Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu karibu kwa kipindi chako kama kawaida. Hivi sasa hapa Washington DC ni saa tatu na nusu za asubuhi alasiri pale Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, tayari ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele kuporomoshea mambo mazito mazito kwenye VOA Express. Mambo yatakuwa ni mazuri kweli kweli hii leo, wengine wakijiandaa na Idi, lakini hapa studio si kwa peke yangu. inaitwa idi inaitwaje? ina jina, jina maalum Ah, nimesikia umetamka vizuri sana kiarabu chenyewe <laughs> okay. Salamu alaikum, bila shaka waalaikum issalaamu. Mambo yanaendelea vizuri kabisa huko Afrika ya Mashariki na Kati, naona umefurahi sana. Unajua, mimi nilikuwa nimezoea wakubwa nasema shikamoni, wadogo wanasema hali zenu ama hamjambo. Basi karibu msikilizaji, tutakupakulia mengi hi leo. Amesaidiwa kutamka hiyo kiarabu, si yeye tu, kama sija kama hujasaidiwa, rudia tena nisikie bila shaka basi, tutaendelea kupata vitu zaidi bile. Nafikiri wewe uko na shida kidogo, lakini nitakusaidia zaidi na zaidi uweze kule maavaguka mwelekezi mwele mwele mwele. Ke, mwele wetu amekusaidia aida, asante. Angeweza kutamka hilo hilo sasa <laughs> wewe umesahau hilo, umesahau mpaka ku hesabu na hesabu. Bwana, nimekaa nimekaa hesabu, nimekaa na wewe tukizungumza mm. kule Doha mm. mwezi mzima sasa. Eh, hesabu ya kwanza tumekaa kule Egypt, moja moja Wahid. <laughs> <mbili>. <laughs> <nitakupa zingine baadaye. laughs> karibu karibu, msikilizaji <laughs> karibu msikilizaji, Yoni Sande Shomari ana vituko vingi tu, anaweza tamka, anaweza hata kuzungumza ile lugha ya kwenu kule. Ehe, tunapakuwa nini leo? Vitu ni vingi sana hii leo uh, tunaangalia jinsi maandalizi ya, mm. ya, ya Idi kama ilivyosema Al Adha yakiendelea katika maeneo yetu ya Afrika ya Mashariki, wengine wakiwa tayari wanasheherekea kule nchini Kenya. Pia ni siku ya umma ya kupumzika wakisherekea Id, bila kusahau katika mm. barazani, tutaangalia vijana wanawake wajasiriamali mahali wanawezeshwa vya kutosha katika maeneo yako. Sasa watu hapa mm. wamezungumza na kutoa mawazo yao kweli kweli, huko Tanzania kuna kilio kilio gante. <laughs> Bajeti imepitishwa lakini kuna, mm-hmm. kuna pesa fulani zimeongezaongezwa eh, shilingi mia moja Tanzania ni kama dola ngapi? Hapa inafika dola, hata haifiki hata dola Kenya haifiki. Sasa hiyo mia moja imeongezewa mafuta, lakini watu wanapiga nduru sana <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Useme wunahalamika ama hiyo e, nduri. Unajua wengine hawakuelewi, lakini ndio nelewa haya. <laughs> <Ay>, anapenda <laughs> kunichokoa, unachokoa tu kila siku. Sasa imeongezwa shilingi mia moja lakini kwenye petroli na diesel, wanasema hapana, hapana, halikubaliki hili kabisa, kwamba gharama ya maisha itapanda. Tutakuwa tunaangalia hilo msikilizaji, na mengine ambayo wameongezewa kwenye bajeti ya Tanzania ambayo ilipitishwa, imejadiliwa na bunge limepitisha haya, tutaangalia hilo bila shaka. Si Bwire bila sa habari za dunia mm, bila shaka ni Idi ya kuchinja wanyama mbalimbali, mambo yanakuwa ni mazuri kwelikweli vilevile Idi. Usisahau vilevile mimi si Idi, ni mtu mwingine nazungumzia Idi. Ah, wanapokea sasa mahujaji ambao, mm, wametoka kuhiji Maka mm, mm, kama unaofahamu unavyofahamu, najaribu kuelezea hii siku ni mm, muhimu kwa sababu hiyo, eh, unapokwenda hija Mwislamu mwenye uwezo basi ni muhimu mm. wala kufanya mara moja katika maisha yake hija mm. bila kushahau, basi Idi ikiwa inaendelea kuandaliwa na kusherehekewa katika maeneo mbalimbali. Bwire, ni kwamba mm. tunaangalia basi upande wa Tanzania wengi wapo kwenye maandalizi ndio maandalizi yanaendelea saidi kwa sababu ao, mm. wanasema watakula rasmi na kuswali Idi kesho, unaona eh? Mm. Kwa hiyo basi nimezungumza hapa na bi Khadija Muhammad ambaye yuko pale Tanzania, atueleze upande wake vipi maandalizi ya mwaka huu kwa upande wake na kwa ujumla naona yako vipi unaweza kukaa, kuna utofauti kutokana na na gharama za maisha kupanda, lakini kuna wakati kunakuwa kwa, kwa idi kama hii, huwezi kuona huwezi kuona hali halisi inaendeleaje, kwa sababu mara nyingi idi kama hii watu hawafanyi manunuzi labda ya nguo za watoto na nini hivyo. Ni sikukuu ambayo watu wanakaa wana majumbani, wanachinja, wanasherekea lakini tunasema gharama za maisha ndio zimepanda, lakini hatuwezi kusema kwamba moja kwa moja zinaweza zikawa zika, zimeathiri zimeathiri kuku, inaendelea nakima, maanake hii ni miji ambayo uwaga mara nyingi ama huwa mara nyingi hasa haina tunasema haina heka, heka, lakini ukifika masokoni utakuta manunuzi ya, kama kawaida yanaendelea, ila manunuzi ya vitu kwa mfano kama vya watoto ndo huwezi kuyagundua, lakini manunuzi ya vitu vya kuchinja kama vile kuku, mbuzi na wengine ambao wameamua kuchinja ng'ombe nani yana, yanaendelea yana, lakini of course nadhani ni hawa wanyama ambao ni ng'ombe pamoja na kondoo na nini ndio watu wanaendelea kufanya manunuzi kama vile mbuzi. Kwa mfano kama maeneo ambayo ninaishi mimi, toka juzi jana naona mbuzi wame, wa, wa, wanaonekana wameweka kama vile kwenye mnada. Kwa hivyo watu wanaendelea na manunuzi na kujiandaa na Idi, mbali na gharama ma, za maisha kupanda, lakini manunuzi yanaendelea kawaida. Kuna vitu ambavyo huwezi kuvizuia, lakini watu lazima wachinge, lazima washerehekee sikukuu ya Idi. Haya basi, ukiangalia hali ndio hivyo eh, kwa upande wa Tanzania maandalizi hayo bure kama unavyosikia, lakini vivyo tuangalie kule Mombasa Kenya, eneo la Mshomoroni. Eh, pale Mombasa, ushafika, eneo la Mshomoroni nilitembea sana ah, basi mm, huko ndo tunatembelea hivi sasa, ambapo baadhi tayari wanasherekea Idi, baadhi wanasubiri kuswali hapo kesho. Lakini tunaye Lulu jamaa Ibrahim. Kwa upande wako maandalizi na jinsi mnavyosherekea hali iko namna gani? Ah, mara hii idi si nzuri sana kwa sababu uchumi ni ngumu, lakini tunashukuru alhamdulilahi, ni wazima. Pia tunashukuru upande huu, uchumi ni uchumi, ndo hivyo mambo mabaya, kazi hakuna, sasa waona. Lakini tunashukuru wa kwa Mwenyezi Mungu tukiwa wazima atasema alhamdulilahi. Naam, na katika ile la haji hii, pengine kwa upande wako, pamoja na hali kwa ngumu, kuna yoyote ambayo mnayaandaa kwa ajili ya idi? Mnaandaa nini? Alhamdulilahi, si tunaandaa vizuri Tunachinja, tunajamiana na mandugu kwa wakati mmoja. Tunashukuru pia kwa hilo jambo, familia kutana kwa mara moja, huwa tunakuona kama ambaye ni jambo zuri kwa, kwa Islamu, bila shaka. Basi ni mambo mazuri yakiendelea hayo. Huyo ni Lulu uh, jamaa Ibrahim kutoka kule Mshomoroni, Mombasa, Kenya kisiwa cha Mvita ehe, kisiwa cha Mvita. Basi mambo mm yakiwa namna hiyo, basi tupate, eh, ngoma ya muziki hiyo, au ngoma inaweza kwenda hii ya KJ Melody. Msikilizaji anakwambia nini sugar? Sugar au sukari, haya si. Tusikilize kitu oh, cool, Mm. Ha, mambo hayo shuga shuga shuga, unasikia vitu hivyo Bwire yeah, melody, uh, hataki mchezo akizungusha vitu kwelikweli hapa kwenye VOA Express na moja kwa moja, Bwire anatupa fursa ya kuangalia kile ambacho kwa kikisema, Hali ilivyo E, mm. Mm, waziri wa fedha ya mipango, mm -hmm. Jina lake lingine nani? Mwigulu Nchemba. Hey, waziri wa fedha na mipango ni Dkt Mwigulu Nchemba. mm -hmm. Hatimaye alimaliza hoja zake kwa kujibu hoja kadhaa ambazo wabunge walikuwa nazo katika bunge kuhusiana na bajeti, mapendekezo ya bajeti 2023-2024 ilipitishwa kwa asilimia 95 ya kura. Maana yake wabunge ambao ni wawakilishi wa raia wameridhia, wakasema ndio, inakubalika tuitekeleze na atuongoze Samia Suluhu, rais wa Tanzania katika kutekeleza bajeti hii, asilimia 95 sande ya wabunge hao ndio wawakilishi wa raia na mjadala mkali ulikuwa kuhusu masuala ya punguzo la kodi ya uagizaji wa ngano nje ya nchi kutoka asilimia 35 hadi asilimia 10. Umeona, yani, kutoka 35 hadi 10, kodi imepunguzwa hivyo. Alafu ikaongezewa shilingi mia moja tu nilivyokuarifu hapa awali kwenye mafuta ya petrol na diseli na ongezeko la shilingi elfu moja tu kwenye mfuko wa saruji kwa ajili ya ujenzi. Lakini licha kwamba imepitishwa na wabunge wengi, wawakilishi wa raia, raia wana kilio, kilio ambacho mmoja wao Deus Dedi Isaac Soka, mwanaharakati wa masuala ya kijamii na uchumi Tanzania pamoja na siasa, anasema unapoongeza bei ya mafuta uh, moja kwa moja unaongeza bei ya kila kitu, unaongeza unaongeza bei ya chakula, unaongeza bei ya nguo, unaongeza bei ya kila kitu kwa sababu uh, kutoa mazao shambani au kutoa nafaka ama kutoa bidhaa yoyote sehemu fulani kwenda sehemu fulani, lazima kutahitajika usafiri. Wangepunguza uh, bei ya mafuta, yani diesel na petroli, kusudi watu waweze kusafiri kwa pesa ambayo ni nafuu. Uh, watu waweze kusafiri kwa, kwa nauli ambayo ni ya bei ya chini, kwa sababu saa hivi ukiangalia nauli zimepanda, ukiangalia mwendo kasi, ukiangalia daladala za kawaida. Kwa hiyo moja kwa moja maisha Tanzania ya mtanzania yanazidi kuwa magumu kutokana na uh, upandaji wa hii uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa mafuta. Najua sande bajeti ya jumla ni shilingi trilioni arobaini na nne nukta tatu tisa na itaanza kutekelezwa itakapoanza Julai mosi, ni Jumamosi, sio tarehe moja? Julai mosi itakuwa ni tarehe moja kama sijakosea, ndiyo, nimeangalia kalenda. Lakini um, watanzania wengi wanasema hapana, kiasi kikubwa cha pesa inaonekana kinatumika visivyo, na sio kwa ajili ya wa Watanzania, na hii kuongezea ongezea kodi ni kumbebesha Mtanzania mzigo ambao anaweza kuepukana nao. Ni cero ni cero 100% kwa sababu hiyo bajeti ukija uh, kuitazama kwa makini unakuta asilimia sitini ni inaenda kwenye matumizi ya kawaida yaani, ina maana kwamba ni mavt au magari ambayo yanatumia magari ambayo wanatumia wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, viongozi mbalimbali, mawaziri, hiyo pesa ndo inaenda huko lakini asilimia thelathini ndo inaenda kwenye maendeleo, lakini hiyo pesa hapo bado itaibiwa, kwa sababu ukiangalia mwaka wa pesa ishirini na mbili ishirini na moja uh, tuliona jinsi ambavyo uh, nani CIG ambavyo walivyoainisha madudi, pesa za wananchi zilivyoliwa. Kwa hiyo tunaangalia kwamba ule udhibiti wa mali ya umma bado ni mdogo, lakini pia pesa nyingi inaenda kwenye matumizi ambayo, ambayo tunasema ni matumizi ambayo hayana uh, msingi moja kwa moja. Unakuta mkuu wa mkoa ana, anaishi uh, Dar es Salaam anaishi uh, anaishi maeneo ambayo barabara ni nzuri uh, wanaweza wakatumia magari ya kawaida tukapunguza hii gharama ya, ya, ya kuhudumia maveite eh, service na kuendelea kunywa magari ambayo ni ya kifahari, uh, ambayo ya kifahari ambayo yana gharama kubwa, ili mradi sasa hizi pesa ziende uh, kwenye maendeleo ya kawaida na tuache kuendelea kuwachaji wananchi moja kwa moja. Unajua Sande, si Tanzania tu, hata Kenya kumekuwa na kilio kuhusiana na bajeti. Jana kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliingia mtaani, akakaa na wafuasi wake, akawambia, sasa sikiliza, tuwe na mkakati wa kukataa haya maneno ya kuongeza kodi, kodi, kodi, kodi kila mara. Akawambiaje wafuasi wake kwamba sasa kitu tufanye, kwamba uh, mtembee kwa miguu mkielekea kazini, msipande. Tanzania naita daladala, huko Kenya naita nissan Usipande hayo magari ukienda kazini. Oma tembea tato kwa mguu, matatu. Hmm, kwenye mitandao ya kijamii Wakenya na wanasema tembea wee mwenyewe situmie kutafuta hela, alafu <laughs> tena tutembee kwa mguu tukielekea kazini. Aya. <laughs> <laughs> kuna kazi kubwa bwili hapa. Basi, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amesema kifo cha kijana mwenye umri wa miaka 17 aliyeuwawa kwa kupigwa risasi na afisa wa polisi siku ya Jumanne karibu na mji wa Paris ni kitendo kisichoeleweka na kinachosamehewa, akiomba haki itendeke, na kisichosamehewa, akiomba haki itendeke. Hakuna chochote kinachoweza kuangalisha kifo cha kijana amebaini rais Macron, akielezea huzuni kwa taifa zima na kudhihirisha heshma na kutoa faraja kwa familia ya kijana huyo aliyeuwawa nael mwenye umri wa miaka 17 aliuawa baada ya kukataa kutii amri wakati wa ukaguzi wa usafiri wa magari barabarani katika mji wa nantere magharibi mwa mji mkuu wa paris afisa wa polisi amepatiwa risasi yuko chini ya ulinzi maafisa Ukraine, wa ukraini wamesema shambulio la kombora la, la rusia katika mji Ukraine, wa ukraini wa kramatorsk limeua watu tisa na kujeruhi wengine zaidi ya 50 huduma za dharura zime chapisha picha za wafanyakazi wa uokoaji wakitafuta manusura chini ya vifusi kwenye eneo ambako pia kuna mgahawa. Mji wa Kramatorsk upo eneo la magharibi ambalo mapigano yanafanyika katika mkoa wa Donetsk, mashariki mwa Ukraine. Shambulio la rasha kwenye kituo cha reli katika mji huo uliua watu 63 mwezi Aprili mwaka 2022. Korea Kusini inalenga kutoa idadi kubwa ya visa kwa wafanyakazi wa kigeni wenye ujuzi mwaka huu huku waziri wa sheria akitangaza leo Jumatano kutoa hadi visa zipatazo elfu thelathini ili kuyasaidia makampuni kukabiliana na uhaba wa wafanyakazi kutokana na vijana wa Korea Kusini kusita kuchukua ajira ndogo ndogo sekta za viwanda na kilimo. Katika taifa hilo la nne lenye uchumi mkubwa barani Asia, zinasumbuka kujaza nafasi ambazo hazina wafanyakazi. Ongezeko hilo la visa zitakazotolewa mwaka huu itakuwa kubwa kufikia sasa na itasaidia ukabiliana uhaba wa wafanyakazi wenye ujuzi katika sekta ya viwanda na kilimo, afisa wa wizara ya sheria ameeleza na. Kampuni mbili za Ufaransa, Technip FMC na Technip Energies, zitalipa faini ya euro milioni 209 ili kuepuka kesi za rushwa kati ya mwaka 2008 na 2012 nchini Ghana na Guinea Equatorio, kulingana na uamuzi uliotolewa na mahakama ya mjini Paris leo Jumatano. Ili kuepuka kesi, kampuni hizo zilikubali kulipa faini hiyo kufuatia mkataba na mahakama ya taifa ya maswala ya fedha, mkataba ambayo umekubaliwa rasmi Jumatano mbili ya mahakama ya Paris. Katika maelezo ya mahakama, Technip FMC ilikubali kulipa faini ya euro milioni 154.7, lakini italipa pia faini ya euro milioni 24.7 kwa niaba ya Technip Energies kulingana na mkataba wa mwanzoni mwa mwaka 2021 Mama hapana, naimba kama mwanamuziki anaimba, napitia juu <laughs> akinyamaza basi, maneno yameenda. ni Jose Chameleone, msikilizaji Joseph Mayanja akipanda stage yake kuchapa frobeat, anaitwa Jose Chameleone. Hii rekodi hi inatokana, ina uvumi kwamba inatokana baada ya kupata matatizo na mke wake anaita Daniela, najua uhusiano wao wa miaka tisa ulifikia ukingoni mwaka 2017, baada ya Daniela kushu, kusema kwamba Jose alikuwa na mahusiano nje ya ndoa. Wakati wa Father's Day alichapisha picha akiwa hapa Marekani na watoto wake, akaandika ujumbe mrefu sana, akasema inasikitisha namna anavyojishughulisha na masuala ya kulea watoto wake peke yake. Sasa yeah, hmm. hmm. huu wimbo ulikuwa wake, na tafsiri yake kwamba yule aliyekuwa anamwimbia alikuwa anamuumiza moyo sana, anajaribu ana, lakini wapi. Jose Kamilion ni jina ambalo limetajika kote Afrika Mashariki, ameimba vibao vingi sana na anatumbuiza ndani ya VOA Express kumi itimie, saa kumi na moja tunatandika mkeka Mm, je, vijana na wanawake wa jasiriamali wana, wanawezeshwa vya kutosha katika hapo unakoishi msikilizaji, nchi yako unakoishi, vijana wanawezeshwa? Timothy Ngaira anasema yupo Kitale Kenya, anasema humu nchini Kenya ni matatizo tupu, hakuna anayewapa kipaumbele kuhusiana na swala zima la kazi au wanavyoweza kujikwamua kutoka katika matatizo yako. Lakini Timothy, kuna ile haswa la fanda hapo wamesema, kopa kopa, endelea kuwekeza ujiwezeshe, e, kimapato, unasemaje? Haya, atafuatilia labda, naye Kipara Ngoto anajiita huyo. Haya. <laughs> Hida, hata, anasema atapelekea maji ya moto. Sasa itakuwaje? Tusikilize anasema, hasa kwa upande wa wanaume ndio hatufikiriwi kabisa. <laughs> sisi wenyewe kimtaji tunatakiwa kuwezeshwa. Akiwezeshwa mwanaume, wanawake wanne wanafaidika, na dada akiwezeshwa, yeye kuna wanawake wengine wanne watafaidika katika hiyo itakuwa ni maamuzi yake. Tukitandika ya mkeka wa barazani, linaweza jadiliwa zaidi hilo. Bila shaka, tutalijadili siku nyingine, tutatandika huo mkeka. Jez Bahati Lusambo toka Iunga, Mbeya, Tanzania, anasema hapana, jambo la kuwezeshwa ni jambo muhimu sana ila, pasipo kujiwezesha wewe mwenyewe, uhum. hata uwezeshwe namna gani, hakuna unakoenda Haya. Basi mda unakimbia, namwona j mwati mwati yusuf heka uh, mm, kaisi musa kaisi hamisi nyumba wote a wametuma maoni yao. Asanteni sana, endeni kutuma maoni kwenye Facebook pale lakini, mm, lakini wakati kupata kibao cha muziki Kenneth Mbagala huko ndio alikuanzia nani, Diamond jamaa, sauti napendeza sana mtoto mdogo kabisa alifanya vitu vyake na kitu hicho, mm, kibisa, kitu, pizza, na kitu kitu, sikiliza kitu Mbagala akuti na mkone machozi lolia kuchungua penzi langu mwenzio, jinsi gani vile nimeumia moyoni, hata kupendwa sitamani, utama mapenzi mwenzio yako umekula kwangu, mwenzio sitamani, aahaa <laughs> kia hivi sasa umesema ni mwimbaji vile akina <muchosilu> <weeni> <muchosilu> mpaka tabasamu mmefana ni mwenzako tena mapenzi ni sina hamu <laughs> tena na mpango wa kuhama Dar es Salaam ni ninao nataka niende mbali niepuke visa na mali mwengu. Haya, Kenesi umeimba hmm sana, leo naona unajitahidi kweli kweli. Basi twende kwenye mambo ya teknolojia. Kenesi Bwire, umeshaikula nyama ya kuku katika maabara iliyotengenezwa kwenye maabara? Potelea mbali kama ujawahi, basi unaambiwa hii namba sasa inaweza ikauzwa Marekani baada ya wizara ya kilimo hapa Marekani kutoa idhini kwa kampuni za California ziitwazo, moja ni Upside Foods na Good Meat kuuza nyama hiyo iliyotengenezwa kwenye maabara, lengo likiwa Bwire ni kuondoa madhara kwa wanyama, mwache kuwauaua ku, wa wanyama wanasema, na kupunguza pia, anasema kwa kiasi kubwa athari kwa mazingira, wanasema wanalinda mazingira. Basi tumsikize BMJ Mrithi atupe taarifa zaidi ya swala hilo la nyama za kwenye maabara. You can use the ketchup, okay? Msichana anaonekana akila kipande cha kuku cha kawaida katika mgahawa wa McDonald's. Ni chakula kinacholiwa na mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Na sasa makampuni kote duniani yanatengeneza vipande vya kuku vilivyozalishwa kwenye maabara ambavyo haviuzishi kuchinja kuku kama tunavyomjua. Mamlaka nchini Marekani kwa mara ya kwanza zimeidhinisha uzalishaji wa kuku waliotengenezwa kutoka kwa seli za wanyama na kuruhusu kampuni mbili za California kuuza nyama iliyozalishwa kwenye maabara kwa baadhi ya migahawa na baadaye kwa maduka makubwa. Wizara ya kilimo iliyapatia kibali Upside Foods na Good Meat, makampuni ambayo yalikuwa mbioni kuwa ya kwanza nchini Marekani kuuza nyama ambayo haitokani na wanyama waliochinjwa hatua hiyo inazindua enzi mpya ya uzalishaji wa nyama yenye lengo la kuondoa madhara kwa wanyama na kupunguza kwa kiasi kikubwa athari za mazingira zitokanazo na malisho, uzalishaji wa chakula cha kulisha wanyama au ndege na taka zitokanazo nao. Josh Tekrik mwanzilishi mwenza na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Eat Just Incorporated, ambayo inamiliki kampuni ya Good Meat, alizungumza na shirika la habari la Associated Press. Leo hii ulimwengu ukiwa jinsi ulivyo, na idadi ya watu inayoongezeka na shinikizo kwa mifumo yetu ya maji na ardhi yetu, tunahitaji njia bora, njia safi, njia salama. Tulifikiri wazo la kuwapa watu mnyama wanayopenda bila kuwa mnyama, bila ardhi yoyote au rasilimali kutumika Idhini hiyo imekuja miezi kadhaa baada ya mamlaka ya kudhibiti dawa na chakula ya Marekani kubaini kuwa bidhaa kutoka makampuni yote mawili ni salama kuliwa na binadamu. Nyama hiyo huzalishwa ndani ya tangi la chuma kwa kutumia seli zinazotoka kwa mnyama aliye hai, yai au seli zilizohifadhiwa kwa njia maalum. Kampuni ya Good Meat, ambayo tayari inauza nyama kama hizo nchini Singapore taifa la kwanza kuruhusu bidhaa kama hizo imepata umaarufu kwa uzalishaji kwa wingi wa nyama inayotokana na seli. Maafisa wa kampuni hiyo wanasema bidhaa hizo ni nyama, si mbadala kama zile zinazotengenezwa na makampuni kama Impossible Burger au Beyond Meat, ambazo hutokana na proteini za mimea kati ya viungo vingine. Ulimwenguni kote, zaidi ya makampuni 150 yanazingatia uzalishaji wa nyama kutoka kwa seli. Na wala siyo kuku tu bali pia nguruwe, kondoo, samaki na nyama ya ng'ombe ambayo wanasayansi wanasema ina athari kubwa kwa mazingira. Kwa sasa Marekani inazalisha takribani pauni bilioni 50 za kuku wa kawaida, sawa na kilo bilioni 23 kwa mwaka. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, sauti ya Amerika, Washington. Asante ah, sana mzee wa kazi BMJ Muridhi akiangusha vizitu vizito kwelikweli vya nyama za kutengeneza kwenye maabara haya. Tutasikiza Bwire, hatuwezi kujua, tutasikia wataalamu wanasemaje. Mm -hmm. Niambie Bwire, kwenye yanayojiri na kutanda, najua ni mengi, lakini tuangalie machache. Vipi huko, tuangalia spot ya? Mm -hmm. Uh, kuna huyo jamaa wa West Ham ambaye anaitwa anaitwa Declan Rice, mchezaji wa West Ham alikuwa captain yeah amekuwa katika minong'ono sana, wamemzungumzia sana wasikilizaji mm, wetu wameandika wame kumuhusu sana, Arsenali wakimtafuta, ikasikika, sijui Manchester United anamtafuta, no, Manchester City ikaingia pale, gharama ikaendelea kupanda sasa, hatimaye a Arsenali imepeleka ni paundi mia moja mm, na tano, City ikaamua kujiondoa, sema ah, mwaga hizo zote, zote hatuleti ah, zingine, pambane na mzigo wenu. Sasa <laughs> inavyoonekana kwamba hatimaye anaelekea huko mm. Arsenal. Kweli kwa Arsenal mm. mtafaidika vizuri safari hii ah, sijui a wachezaji wana vile vile wamepata pigo, wanasema na, na, gani no, Manchester United walikuwa wanamtaka mtu anaitwa Harry Kane mm, amewaambia nope, sina mpango <laughs> wa kuja huko <laughs>