Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naitwa Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari, nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 29 Juni mwaka 2023. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya na Redio Free Africa inasikia kote nchini in Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi. Unatupatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, serikali ya Rwanda inasema haikubaliani na maelezo yaliyotolewa na mahakama ya rufaa ya Uingereza kwamba nchi hiyo haiwezi kuwapokea wahamiaji haramu kutoka Uingereza kwa sababu hakuna usalama. Wachambuzi wa siasa wanasema nini? Sakata la wahamiaji kutoka Uingereza kwa kweli linachanganya na serikali ya Uingereza inajichanganya. Na katika taarifa nyingine, nchi za Kiarabu zalaani vikali kitendo cha kuchoma Kurani tukufu nchini Sweden Uturuki na inasema kitendo hicho kinaweza kuchelewesha mchakato wa kuruhusu Sweden kujiunga na NATO. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu imesema hii leo Alhamisi kwamba imefanikisha kuachiliwa kwa, kwa wanajeshi wapatao 125 wa Sudan wanaoshikiliwa na kikosi cha wanajeshi wa RSF, kikundi cha wanamgambo ambacho kimekuwa kikipigana na vikosi vya Sudan tangu mwezi Aprili. Kuachiliwa kwa, kwa wanajeshi hao kulikotokea Jumatano kumefuatia ombi la wahusika kwenye mzozo huo. ICRC ilisema, tuko tayari kufanya kazi kama mpatanishi asiyoegemea upande wowote katika kuachiliwa kwa wafungwa kutoka pande zote za mzozo wakati wowote tutakapoombwa. Jean Christophe Sandos, mkuu wa ujumbe wa ICRC nchini Sudan, alisema katika taarifa yake. Vita kati ya jeshi la Sudan na RSF vimesababisha mzozo mkubwa wa kibinadam na kupelekea karibu watu milioni 2.8 kupoteza makazi yao, ambapo karibu laki sita hamsini elfu wamekimbilia katika nchi jirani. Mahakama ya rufaa iliamua siku ya Alhamisi kuwa mpango wa serikali ya Uingereza kuwaondoa wanaomba hifadhi na kuwapeleka nchini Rwanda ni kinyume cha sheria, hivyo kurudisha nyuma kampeni ya waziri mkuu Rishi Sunak kuwazuia wahamiaji kuvuka kutumia boti ndogo ndogo na kuingia Uingereza. Wa majaji watatu waandamizi wa, wa, wa rufaa waliamua kuwa kwa wingi kuwa Rwanda haiwezi kuchukuliwa kama nchi ya tatu iliyo salama chini ya makubaliano yaliyofikiwa mwaka jana. Serikali ya Uingereza ilipanga kupeleka maelfu ya waomba hifadhi ambao wanawasili katika mwambao wake, ambapo ni zaidi ya maili elfu nne ya taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels hii leo kubuni njia za kushinikiza misaada kwa Tunisia katika juhudi za kupunguza wahamiaji wanaotumia boti kusafiri kwenda Ulaya. Majadiliano hayo yatakuja wiki mbili baada ya mashua yanayoaminika kuwa na mamia ya wahamiaji kupinduka karibu na Ugiriki, katika moja ya janga baya kuwahi kutokea kwa miaka kadhaa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu yanasema janga hilo lilitokana na sera ya Fortress Europe iliyotekelezwa katika kipindi cha miaka saba iliyopita tangu kukabiliwa na wimbi kubwa la wakimbizi wa vita kutoka nchini Siria na Uturuki, Iraq, Iran, Saudi Arabia na mataifa mengine ya Kiislamu. Leo Alhamisi yamelaani kitendo cha kuchoma moto Quran na raia wa Iraq anayeishi Sweden, na kuonya vitendo kama hivyo vinachochea hasira miongoni mwa Waislamu kote duniani. Kitendo hicho kilifanyika jana mchana mjini Stockholm chini ya ulinzi wa polisi wakati waislamu wakisherekea sikukuu ya Id al Adha. Patrick Ndwimana anatusomea ripoti kamili. Akipatiwa ulinzi mkali na polisi, Salwan Momika mwenye umri wa miaka 37 aliyekimbilia Sweden miaka kadhaa iliyopita, siku ya Jumatano alikanyaga Quran kabla ya kuwasha moto kurasa kadhaa nje ya msikiti mkubwa kabisa wa Stockholm. Polisi wa mji mkuu wa Sweden walimpatia kibali cha kueleza malalamiko yake chini ya misingi ya uhuru wa kujieleza, lakini baadaye walisema walianza uchunguzi kuhusu uchochezi uliofanywa na mtu huyo. Tukio hilo la kuichoma Quran lilitokea wakati wa Waislamu kote duniani walikuwa wanasherehekea sikukuu ya Eid al-Adha na wakati ibada ya hija inayofanyika kila mwaka ya Maka nchini Saudi Arabia ikielekea ukingoni. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema leo Alhamisi ameilani Sweden kwa kuruhusu kitendo hicho na kueleza kwamba jambo hilo linaongeza wingu kwenye nafasi ya taifa hilo la Ulaya kaskazini kujiunga na muungano wa NATO. Umoja wa nchi za Kiarabu wenye makao yake mjini Kairo umelitaja tukio hilo kuwa shambulizi lililolenga msingi wa imani yetu ya Kiislamu. Kitendo cha kuchoma Korani pia kimelaaniwa na Baraza la Ushirikiano la Nchi za Huba lenye wanachama sita ikiwemo Moroko ambayo imemrudisha balozi wake kutoka stockholm naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc watu wanne wamefariki dunia katika jimbo la kwazulu natal nchini afrika ya kusini baada ya jimbo hilo la kusini mashariki kukumbwa na mvua kubwa pamoja na kimbunga mamlaka zilieleza hii leo alhamisi Upepo mkali na mvua ziliharibu barabara na nyumba zilizojaa maji na mifumo ya maji taka ikifuatiwa na kimbunga kilichopiga kaskazini mwa mji wa bandari wa Durban siku ya Jumanne. Tunasikitika, hadi sasa watu wanne wamethibitishwa kupoteza maisha yao, idara ya usimamizi wa maafa ya jimbo hilo ilisema katika taarifa yake Watu watatu walifariki mjini Durban na wanne huko Kwa Zulu Natal, iliongeza hiyo ripoti na kuongeza kuwa mtu wa tano alipotea na zaidi ya mia moja na hamsini wengine wamepoteza makazi yao. Afrika Kusini imesema hii leo Alhamisi kuwa itakuwa mwenyeji wa mkutano wa BRICS mwezi Agosti kama ilivyopangwa, huku ukiwa na uvumi kwamba huenda ukahamishiwa China ili rais wa Rusia Vladimir Putin aweze kuhudhuria katika taifa lisilolazimika kumkamata kwa tuhuma za uhalifu wa kivita. Afrika Kusini ina wajibu kama mtia saini wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu, ICC, kumkamata Putin iwapo atahudhuria mazungumzo kati ya viongozi wa nchi za Brazil, Rusia, India na China kutokana na hati ya kukamatwa kwa kufukuzwa kwa watoto kutoka Ukraine. Putin amekana mashtaka hayo. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa alikutana naye Juni 17 nchini Russia, kihistoria ni mshirika mkubwa wa chama tawala cha African National Congress ANC tangu kulipokuwa vuguvugu la ukombozi lililopigana na utawala wa wazungu weupe walio wachache miongo kadhaa iliyopita. Afrika Kusini itakuwa mwenyeji wa mkutano wa 15 wa BRICS katika kituo cha mikutano cha Sandton huko Sandton, Johannesburg kuanzia tarehe 22 hadi tarehe 24 Agosti elfu mbili na ishirini na tatu, idara ya uhusiano wa kimataifa ilieleza katika taarifa yake. Na takriban theluthi moja ya Marekani wanakumbana na hali duni ya hewa hii leo Alhamisi huku moshi kutoka kwenye moto wa nyike wa Canada ukijaa angani katika eneo la magharibi na mashariki na kusababisha hali mbaya ya afya, na katika baadhi ya maeneo hali ya hatari. Taarifa za ubora wa hali ya hewa zilianza kusambaa tangu siku ya manane kwa eneo kubwa la marekani kutoka Wisconsin na kaskazini mwa Illinois hadi Michigan na kuenea hadi New York na pwani ya mashariki. Huduma ya kitaifa ya hali ya hewa ilieleza hilo. Zaidi ya wa wamarekani milioni mia moja, wamehimizwa kupunguza shughuli za kukaa nje za muda mrefu ikihitajika na kuvaa barakoa ikiwa wanaougua magonjwa ya mapafu au kupumua. Watoto na wazee pia wameshauriwa kupunguza au kuepuka shughuli nzito. Naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika Washington DC, na huko Rwanda Kigali tunasikika kupitia FM 104.3. Na habari kuu leo inatupeleka huko huko nchini Rwanda ambapo mahakama ya rufaa nchini Uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali ya nchi hiyo wa kuwapeleka nchini Rwanda waomba hifadhi kutoka Uingereza. Mahakama imesema mkataba kati ya serikali za Rwanda na Uingereza unatia aibu kwa sababu ni kinyume cha haki za binadamu. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Mahakama ya rufaa nchini Uingereza wakati wakata shauri la kutowapeleka nchini Rwanda wahamiaji haramu kutoka Uingereza imesema haijaridhishwa na hali ya usalama uliopo nchini Rwanda kiasi cha nchi hiyo kuwapokea wahamiaji hao. Mahakama hiyo imesema kwamba rekodi ya Rwanda katika masuala ya haki za kibinadamu hairidhishi na hivyo kuna hatari wahamiaji hao wakipelekwa Rwanda wanaweza kujikuta wakirejeshwa katika mataifa ya asili ambako walikimbia kwa ajili ya usalama wao. Lakini mara baada ya kuchukuliwa uamuzi huo wa, wa mahakama ya rufaa nchini Uingereza, serikali ya Rwanda kupitia tangazo kwa vyombo vya habari imesema kwamba inaheshimu uamuzi wa, wa mahakama ya rufaa nchini Uingereza. Lakini kupitia tangazo hilo, serikali ya Rwanda ikifanua wazi kwamba ni nchi salama kiasi kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR pamoja na mashirika mengine ya kimataifa yameridhishwa na usalama uliopo Rwanda. Serikali imesema kwamba hadi sasa Rwanda imeshaweka rekodi katika kuwapokea na kuhudumia wakimbizi wakiwemo wale kutoka nchini Libya. Baadhi ya wahamiaji kutoka Libya wanasema kwamba hadi sasa baadhi ya wenzao wamekwishapata nchi za kupelekwa japo mchakato huo unakwenda taratibu. Hassan Hussein ni mmoja wao. I think there is some delay, mchakato hapa unakwenda taratibu, lakini uzuri ni kwamba tuna usalama zaidi ya kule tulipokuwa, na hadi sasa ninapozungumza baadhi ya wenzetu wameshapata mataifa ya kwenda. Mkataba wa kuhamishia nchini Rwanda wahamiaji haramu kutoka Uingereza unazihusisha serikali za nchi mbili, Rwanda na Uingereza, ambapo wahamiaji hao watapelekwa Rwanda kisha kuandaliwa kwa ajili ya kupelekwa katika nchi ya tatu. Alipoizuru Rwanda miezi miwili iliyopita, waziri wa mambo ya nchi za ndani wa Uingereza Suella Braverman alisifia kile alichokitaja kama maandalizi ya kutosha ya Rwanda kuwapokea wahamiaji hao na kusema kwamba wakati huo serikali yake ingeshinda kesi ya kuwapeleka Rwanda wahamiaji hao, inazingatia sheria za kimataifa kuhusu haki za kibinadamu na matakwa ya kimataifa, na tunaamini Rwanda ni nchi salama. Kwa sasa tupo katika mahakama ya rufaa na tunaamini kwamba matokeo yatakuwa mazuri. Sasa matokeo ya kesi hiyo yamekuwa mabaya, na kwa upande wake waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesema kwamba licha ya kwamba anayeheshimu mahakama nchini Uingereza, lakini anasema hakubaliani na maamuzi ya mahakama hiyo. Waziri Mkuu Rishi Sunak amesisitiza kwamba anaamini hakuna hatari yoyote ya wahamiaji watakaopelekwa Rwanda. Amesema kwamba atafanya kila jitihada iwezekanayo kuhakikisha wahamiaji hao wanapelekwa Rwanda, lakini wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanaamini huenda sakata hii likaendelea kuwepo kwa muda. Paruti Kanga ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa kisiasa. Sakata la wahamiaji kutoka Uingereza kwa kweli linachanganya na serikali ya Uingereza inajichanganya. Kwa upande mmoja, wanasema kwamba hawapendi wahamiaji wanaoingia kwa ukihalamu, lakini kwa upande mwingine, kupitia mihimili ya mahakama na serikali wanapingana. Ikumbukwe shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR imelidhia kwamba Rwanda hakuna matatizo yoyote, na Rwanda yenyewe ikasema kwamba kwamba hakuna matatizo. Sasa kwa nini watu hao pengine wasiletwe? Lakini kama tunavyojua ni kwamba mihimili ya mahakama na serikali ni kama zinapingana kwa hiyo ni swala ambalo tunategemea kwa kweli kuona kizungumkuti zaidi. Mkataba baina ya serikali za nchi mbili ulisainiwa mjini Kigali mwezi wa nne mwaka jana, ambapo Rwanda ingekuwa kituo cha kuwapokea wahamiaji hao ili waweze kujiandaa kupelekwa katika nchi ya tatu. Uingereza ilikubali kutoa kitita cha pauni zaidi ya milioni mia moja ambazo zingesaidia katika ujenzi wa makazi yao. Tukitoka Kigali, tuelekee huko Arusha, ambapo matangazo haya unaweza kuyapata vyema kupitia redio shirika ambayo ni Radio Sunrise. Jitihada za nchi za wanachama wa SADEK za kuondoa vikwazo vya kiuchumi na kuwa na eneo huru la kibiashara zinaendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali, zikiwemo za kuwepo kwa tofauti za kisheria kwa nchi hizo, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Arusha, Asiraje Mvungi. Licha ya kuwepo kwa jitihada za muda mrefu za kuwa na soko moja la bidhaa na huduma kwa nchi za SADC linalolenga kutoa uhuru wa wafanyabiashara kwa nchi wanachama, lengo hilo bado halijafikiwa kutokana na changamoto mbalimbali zikiwemo za kisheria. Hata hivyo, kwa mujibu wa watendaji wa sekretarieti ya jukwaa la majaji wakuu wa nchi za SADC, wamesema pamoja na changamoto hizo, jitihada za kutatua zimekuwa zikiendelea miongoni mwa nchi wanachama zikilenga kutafuta ufumbuzi wa kudumu na kuhakikisha malengo tarajiwa yanafikiwa, zikiwashirikisha majaji wakuu wa nchi zote wanachama ambao wanatarajiwa kukutana Arusha, kaskazini mwa Tanzania, katika mkutano wao ambao unatarajiwa kutoa suluhisho la changamoto hiyo, wajibu wa mahakama za kila nchi kwenye bara hili la Afrika kwenye eneo hili la, la SADC katika kutatua migogoro ya eneo huru la biashara kwa kutumia teknolojia za kisasa ili kuleta ufanisi katika utendaji haki. Kutakuwa na majaji wakuu kumi na sita kutoka nchi za eneo hili ambao kila mmoja atakuwa amesindikizwa na majaji wasiopungua wawili kutoka kwa eneo lake kwao. Utakuwa na ugeni mkubwa, tutakuwa na fursa muhimu sana. Aidha, Jaji Kitusi ambaye pia ni jaji wa mahakama ya rufani wa Tanzania akazungumzia hatua zilizoanza kuchukuliwa na baadhi ya nchi wanachama ikiwemo Tanzania, kufanya maboresho ya sheria za ndani. Na Tanzania imepiga hatua kubwa sana kwenye eneo la matumizi ya teknolojia za kisasa ili kuleta ufanisi. Kama taasisi ya mahakama, nimesema tumepiga hatua kubwa katika maboresho ya kimifumo ya miundombinu, na kama nchi tumepiga hatua katika kue, kufungua nchi upande wake. Mkuu wa sekretarieti ya jukwaa la majaji wakuu bwana Mbilinyi Sangwen amezungumzia baadhi ya athari zinazochangiwa na kuwepo kwa tofauti hizo za kisheria na faida zitakazopatikana kama lengo likifikiwa. Uh, eneo huru la biashara la Afrika ni eneo uh, ni hatua mojawapo Afrika inavyokwenda kuungana kuwa kitu kimoja, inakwenda kwa ku hatua mojawapo ni kuunganisha eneo la kibiashara free trade area, uh, tuna common market uh, soko la pamoja Huwezi kuwa na soko kama hakuna utawala wa, wa sheria. Kwa vyote vile, lazima kutokuwa ma masuala ya kisheria ambayo atazungumza kwenye biashara, tunasema utatuzi wa migogoro ya kibiashara, na hauwezi kufanikiwa kwenye biashara mpaka uwe na mahakama imara ambazo ziko tayari kutatua biashara kwenye uh, maeneo hayo. Pili, tunazungumza matumizi ya teknolojia uh, katika kutatua uh, migogoro ya ma uh, mahakamani na kuongeza ufanisi katika uendeshaji wa, wa mahakama. Ikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Mimi ni Asira Jimvungi. Ungana nami Kenneth Bwire, Jumamosi saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki kwa kipindi maalum Jarida. Habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika. Tukirudi huko Tanzania ni kwamba Waislamu nchini humo leo wamesherekea sikukuu ya siku Id, ambapo pamoja na shamrashamra za siku ya leo wamesisitiza kutekeleza maamrisho ya Mwenyezi Mungu, kwani imani yao itapimwa kulingana na hayo. Mwanahabari wetu Idi Uweso amehudhuria swala ya Id na kuandaa taarifa ifuatayo. Katika msikiti wa Mfalme Muhamed wa Sita uliopo maeneo ya Kinondoni, Dar es Salam, swala ya kitaifa kuadhimisha sikukuu ya Id imefanyika hapa. Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa na Shekh Abubakar Zuberi bin Ali, Mufti wa Tanzania wamewaongoza waumini hapa kuswali swala ya idi kitaifa. Mwanadamu awe mwepesi katika kutii shuruti. Akitoa hotuba ya swala ya Id, Sheikh wa mkoa wa Dar es Salaam Walid Alhad Omar amewasisitiza waumini kuwa wakati huu wanaposherekea sikukuu hii wakumbuke kutekeleza yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyaamrisha, kwani ndiyo yanayosadiki imani ya Muislamu. Idi haishii kwa kula vizuri, Idi haishii kwa kuvaa vizuri. Idi haishii kwa mialiko na kualikana na kutembea sehemu tunazoziona, innama liidu liman taqwahu lillahi yazide, bali idi ni kwa yule mtu ambaye kwamba siku kama ya leo anajipima juu ya uzidi au upungufu wa takwa yake. Mwenyezi Mungu atujalie katika wenye kuzidi imani zetu na takwa zake kwetu. Baada ya swala, nimezungumza na baadhi ya waumini hapa ambao wameeleza namna wameifurahia siku hii nakuwatakia heri wenzao kote duniani. Nawatakia idi njema Waislamu wote, kila la heri kwa Waislamu wenzangu walioko Tanzania na nje ya nchi. Idi Mubarak. Na pia tufanye suna ambayo inatakika kufanyika katika idi hii, suna ya kuchinja kama ilivyoamrishwa katika Qurani. Ni lazima kuchinjwa kwa kila mwenye uwezo. Nashukuru Mungu kama tumeona siku hii vizuri, siku ya idi ladha. Naomba tunajumuika tukitoka hapa inshallah kajumuka na ibada ya kuchinja na mwingine, tusherekee kwa usalama kabisa, washerekee kwa kiasi, kwani uh, unapokuwa katika sehemu za starehe vishawishi vinakuwa ni vingi na hata pia majanga mengine yanakuwa ni mengi. Kwa hiyo walio waislamu na wasio Waislamu, uh, ni watakie Eid Mubarak. Tu, tu, tuendelea ni kuwa karibu na Allah, kuwa karibu na ibada, tujitahidi tupendane, tuwe na amani na upendo na imani ya dini yetu tuisongeshe, tui mbele zaidi. Napenda kuwatakia Waislamu wote dunia nzima Idi iwe njema kwao, washerekee vizuri kabisa na iwe yenye amani. All the best, Idi Mubarak ndivyo sherehe hizi za Eid zinavyohitimishwa hapa katika msikiti wa Muhammad wa sita Kinondoni, jijini Dar es Salaam, ambapo Waislamu hapa Tanzania nao hi leo wamepata nafasi ya kusherekea sikukuu hii ya Eid ambayo inaadhimishwa mara baada ya utaratibu wa Hija kukamilika. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Uwesu, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551 kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na vile vile msikilizaji, tunakusihi uweze kuungana naye Kennes Bwire katika kipindi cha kwa undani kuanzia saa tatu usiku wa Afrika Mashariki na saa mbili usiku wa Afrika ya Kati, ambapo kati ya mada ambazo ataziangazia ni kuhusu sauti za zilizorekodiwa zilizovuja za rais wa zamani Donald Trump akikiri kwamba alichukua nyaraka za siri za serikali na kuzipeleka nyumbani kwake huko Florida. Vilevile vile, usikosi katika matangazo ya Express kesho Ijumaa, ambapo tunaangazia kuhusu uhuru au maadhimisho ya uhuru wa DRC miaka sitini na mitatu tangu nchi hiyo kujipatia uhuru, na tayari tumekwisha uliza swali la leo. Licha ya utajiri wa DRC, miaka sitini na mitatu ya uhuru, bado hakuna maendeleo. Tunataka kupata maoni yako wewe msikilizaji. Mipango ya shirika la Umoja Mataifa ya kupunguza msaada wa chakula kuanzia Julai mosi kwa wakimbizi nchini Uganda, nchi ya Afrika ambayo inahudumia idadi kubwa ya wakimbizi, unatarajiwa kufanya hali kuwa mbaya zaidi, huku wakipambana na uhaba wa chakula kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa WFP linasema hatua hiyo imewaacha bila ya maamuzi mengine isipokuwa kuwasaidia wale ambao waliko katika mazingira hatarishi zaidi. Mwandishi Halima Athuman anaripoti kutoka kambi wa ya wakimbizi ya Palorinya katika wilaya Obongi nchini Uganda. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. katika kambi ya wakimbizi ya Palorinya nchini Uganda, bustani zimejaa mahindi, lakini mavuno yatakuwa machache. Baba wa watoto tisa Id Alfred anasema katika siku zilizopita shamba lake liliweza kumpatia magunia mawili ya mahindi lakini kutokana na ukame wa muda mrefu, mwaka huu hatarajii chochote. Unapoangalia mazao haya, hayastahimili ukame. Bila ya mvua sipati chochote, yatakufa kabisa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema Uganda ni makazi ya wakimbizi milioni moja na nusu pamoja na waomba hifadhi, na kuifanya kwa nchi ya Afrika yenye idadi kubwa ya wakimbizi Serikali ya Uganda inatoa kwa kila familia ardhi ya ukubwa wa futi tisa kwa tisa kwa ajili ya nyumba na shamba dogo, lakini haitoshi kuzisaidia familia za wakimbizi kama mama wa watoto watano na Ima Poni ambaye anakwenda kwenye mpaka wa Sudan na kusini kununua chakula. Chakula ni kidogo sana, watoto wangu wanakuwa wanakula sana ingawaje hakuna chakula. Chakula hakitoshi. Umoja wa Mataifa unasema wamepokea asilimia ishirini na saba tu ya ufadhili unaohitajika kwa ajili ya wakimbizi nchini Uganda. Kwa hiyo wamelazimika kubadili mpango wao. Kwa mara ya kwanza lengo la msaada limewekwa kuanzia Julai mosi. Kaya zinazofikiriwa ni kuwa ni zile ambazo ziko katika mazingira hatarishi kama zile ambazo zinasimamiwa na wanawake au wagonjwa sugu zitapatiwa asilimia sitini ya mgao wa chakula ambao umependekezwa utolewe kwa mwezi. Wakimbizi wengine watapatiwa asilimia thalathini tu ya msaada. Naibu mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani kwa Uganda, Marcus Pryor, anasema maafisa watafuatilia kwa karibu sana matokeo ambayo yanatokana na makato ya chakula. Tutaangalia masuala kama vile jinsi watu wanavyotumia chakula, tutaangalia viwango vya ukosefu wa lishe bora, tutaangalia aina ya mikakati ambayo wakimbizi wataitumia kama wako katika shida hii. Itatusaidia kuwasilisha ombi letu kwa wale ambao wanafadhili WFP na kusaidia wakimbizi kwa ujumla. Kiongozi wa wakimbizi Kenye Moses anasema tayari wanaona matokeo ya ukame na kupunguzwa kwa chakula, baadhi ya wakimbizi wanaondoka Kaya zetu nyingi hivi sasa zimeachwa katika mikono ya watoto wadogo. Watu wetu wengi wamekwenda zao Sudani Kusini, wakifahamu vyema hali ilivyo huko si nzuri. Watoto hawa wako peke yao, hawawezi kuongoza familia. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani linasema linahitaji kiasi cha asilimia 63 ya msaada wa wakimbizi mpaka mwisho wa mwaka huu. Hadija Riami, VOA, Washington. Shukran Khadija Riami kwa ripoti yako hiyo, ambayo ilitumwa na mwandishi wa sauti ya amerika kule Kampala, Uganda. Halima Atumani basi namkaribisha kwa mara nyingine Sandey Shomari akusomea moktasari wa habari za dunia kabla ya kufunga kabisa matangazo ya jioni kutoka sauti ya Amerika. <muchika> Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu imesema Alhamisi hii leo kwamba imefanikisha kuachiliwa kwa wanajeshi 125 wa Sudan wanaoshikiliwa na kikosi cha wanajeshi wa RSF, kikundi cha wanamgambo ambacho kimekuwa kikipigana na vikosi vya Sudan tangu mwezi Aprili. Kuachiliwa kwa wanajeshi hao kulitokea Jumatano kufuatia ombi la wahusika kwenye mzozo huo, ICRC imesema. Mahakama ya rufaa iliamua siku ya Alhamisi kuwa mpango wa serikali ya Uingereza kuondoa wanaomba hifadhi na kuwapeleka nchini Rwanda ni kinyume cha sheria, hivyo kurudisha nyuma kampeni ya waziri mkuu Rishi Sunak kuwazuia wahamiaji kuvuka kwa kutumia boti ndogo ndogo, ndogo, na kuingia Uingereza. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana mjini Brussels hii leo kubuni njia za kushinikiza misaada kwa Tunisia katika juhudi za kupunguza wahamiaji wanaotumia boti kusafiri kwenda Ulaya. Na watu wanne wamefariki dunia katika jimbo la KwaZulu Natal nchini Afrika ya Kusini baada ya jimbo hilo la kusini mashariki kukumbwa na mvua kubwa na kimbunga. Mamlaka ilisema hii leo Alhamisi upepo mkali na mvua ziharibu barabara na nyumba zilizojaa maji na mifumo ya maji taka ikifuatiwa na kimbunga kilichopiga eneo hilo. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo yetu ya jioni leo kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Ndwimana, nimeshirikiana naye Saleh Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.