Zimegonga saa tano usiku na sekunde chache tu hapa Washington. Eh, karibu msikilizaji kwa matangazo ya kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu eh, kwa mara nyingine tena, ikiwa leo kule barani Afrika ni Ijumaa Juni 30 ni na, na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM, Nuru FM ya Iringa, Tanzania Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara na UBC zote zikiwa kule nchini Uganda, pamoja na redio Kaya nchini Kenya. Vilevile, vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, uamuzi wa mahakama ya juu hapa Marekani kupinga sera maarufu kama affirmative action inayofuatwa katika kusajili wanafunzi kwa kuzingatia rangi ya ngozi yaibua hisia mseto, huku mjadala ukichukua mwelekeo wa kisiasa. Wachambuzi wanasemaje? ni mambo mengi ambayo yataanza kujitokeza kwa sasa, maanake tukiangalia kila kila kunapokucha jambo fulani linatokea. Kwa hivyo kila mmoja akisema ila affirmative action itakuwa ni kwamba mbona nami ninabaguliwa. Na katika habari nyingine, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo inaadhimisha miaka sitini na mitatu tangu kupata uhuru kutoka kwa Ubelgiji huku raia wakijivunia baadhi ya mafanikio yaliyopatikana licha ya changamoto za kiusalama kitu unaweza kusema kwamba tunaweza kufurahia ni kwenye mambo ya culture na pia kwenye science. Kwa individually kuna watu wanafanya vitu kwamba inapeleka jina la Kongo mbele. Utasikia mengi zaidi kuhusu maadhimisho hayo na taarifa zingine katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini, lakini kabla ya kusikia kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Shirika la umoja wa kutetea haki za binadamu limeelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka kwa utapia mlo kwenye kambi za wakimbizi kaskazini mwa Kenya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, International Rescue Committee limesema Alhamisi kwamba watoto wameathiriwa zaidi, wakati viwango vya chakula vikishuka kutokana na kupungua kwa misaada. Shirika hilo limeongeza kusema kwamba idadi ya wagonjwa waliolazwa hospitalini kutokana na utapiamlo imeongezeka kwa asilimia 95 mwezi Mei ikilinganishwa na mwezi uliotangulia kwenye kambi ya wakimbizi ya Gadera ndani ya ile kubwa ya Dadab ambayo kwa kawaida hutoa hifadhi kwa wakimbizi kutoka Somalia. Wakimbizi wengine kutoka Sudan Kusini, Uganda na Burundi wanaoishi kwenye kambi ya Kakuma pia wanasemekana kuadhiriwa vibaya. Kenya inatoa hifadhi kwa zaidi ya wakimbizi laki sita kwenye kambi za Dadab na Kakuma pamoja na kwenye miji midogo. Ukanda wa Afrika Mashariki unakumbwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika miongo kadhaa. Shirika la Human Rights Watch Alhamisi limetoa ripoti inayolaumu jeshi la Burkina Faso kwa kutekeleza mauaji, kuhusika katika visa vya kupotea kwa watu, kwa lazima, pamoja na mateso mwaka huu dhidi ya jamii za kaskazini mashariki mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ukatili huo ulifanyika kati ya Februari na Mei kote kwenye jimbo la Seno. Ripoti hiyo inafichiwa takriban watu 27 ambao waliuawa au kutoweka na kisha kuuawa, wengi wao wakiwa ni kutoka kabila la Fulani. Wapiganaji wa kijihadi wanaohusishwa na makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Islamic State wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini Bukina Faso kwa miaka saba sasa. Ghasia hizo zimeua maelfu ya watu, kugawanya nchi na kupelekea mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka jana. Ripoti ya Human Rights Watch yenye makao yake makuu mjini New York imekuja baada ya mauaji ya Aprili, ambapo wakazi walisema kwamba maafisa wa usalama waliua takriban watu 150 kwenye kijiji cha Karma kilichoko upande wa kaskazini karibu na mpaka wa Mali na Ethiopia. Ikiwa mojawapo ya mataifa yanayokuwa kwa kasi zaidi kiuchumi barani Afrika, imeomba kujiunga na jumuiya ya BRICS ya masoko yanayoibuka. Wizara ya mambo imesema Alhamisi. BMJ Muridhi anayoripoti kamili. Neno Brik lilibuniwa na mwanauchumi wa kampuni ya Goldman Sachs Jim O'Neill mnamo mwaka wa 2001 kuelezea ukuaji wa kiuchumi wa Brazil, Russia, India na China. Nchi wanachama wa BRIK zilikuwa na mkutano wao wa kwanza mnamo mwaka elfu mbili na tisa nchini Rusia. Afrika Kusini ilijiunga mwaka elfu mbili na kumi na ndiyo maana herufi ya mwisho ikaongezwa na muungano huo ukaitwa BRICS. Tunatarajia BRICS itatupatia jibu chanya kwa ombi letu ambalo wa tumetoa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ethiopia, Mele Salem, aliwaambia waandishi wa habari, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ENA. Ethiopia itaendelea kufanya kazi na taasisi za kimataifa ambazo zinaweza kulinda maslahi yake, alisema waziri huyo. Taifa hilo la pembe ya Afrika linashika nafasi ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani humo lakini uchumi wake unashika nafasi ya hamsini na tisa duniani kwa mujibu wa shirika la fedha la kimataifa IMF, na uchumi wake ni chini ya nusu ya ule wa Afrika Kusini, ambaye ndiye mwanachama mdogo zaidi wa BRICS. Mwaka jana Argentina, nchi ya ishirini na tatu kwa uchumi mkubwa duniani, ilisema imepata uungwaji mkono rasmi wa China kujiunga na kundi hilo ambalo linaonekana kuwa na nguvu kubwa katika soko linaloibuka kama mbadala wa mataifa ya Magharibi. Afrika Kusini ilisema Alhamisi itakuwa mwenyeji wa mkutano ujao wa kilele mwezi Agosti mwaka huu kama tu ilivyopangwa, huku kukiwa na uvumi kwamba mkutano huo huenda ukahamishiwa pahale ambapo rais wa Rusia Vladimir Putin hatalazimika kukamatwa kwa tuhuma za uhalifu wa kivita baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC kutoa hati ya kukamatwa kwake. Nchi za BRICS zina jumla ya zaidi ya asilimia 40 ya idadi ya watu duniani na karibu asilimia 26 ya uchumi wa dunia. Unaendelea kusikiliza ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, DC. Vurugu zinaongezeka nchini Ufaransa kufuatia kifo cha kijana mmoja zimeibua kumbukumbu -kumbu za ghasia za mwaka wa elfu mbili na tano nchini humo, wakati kukiendelea kuwa na lawama za muda mrefu kutoka kwa wakosoaji wa polisi kwamba wanalenga vijana kutoka kwa jamii zilizotengwa. Alhamisi, maelfu ya watu waliamnamana kwenye kitongoji cha kifahari cha Paris, Nanterre siku mbili tu baada ya afisa wa polisi kupiga risasi Nahel M, kijana mwenye umri wa miaka kumi na saba kwenye kizuizi cha barabarani. Waandamanaji hao wakiongozwa na mama wa kijana huo walisikika wakisema haki kwa Nahel, baadhi wakiwa na mabango yaliyoandikwa kwamba polisi wanaua. Wakati wa maandamano hayo, yalianza kwa amani lakini yakamalizika kwa kasia ya. Afisa wa polisi aliyempiga risasi alifunguliwa mashtaka ya, ya mauaji na kisha kushikiliwa kwenye kizuizi cha muda. Wakili wake laureu frank Lenard hata hivyo, ameambia redio faransa ya RTL kwamba afisa huyo hakuwa amevunja sheria. Christine King Farris ambaye ni dada ya aliyekuwa hai wa mwisho wa Reverend Martin Luther King Jr. ameaga dunia. Mpo wake ambaye ni mchungaji Bernice King kupitia ujumbe wa Twitter ameandika kwamba shangazi yake amefariki Alhamisi akiwa na umri wa miaka 95. Kwa miongo kadhaa tangu kuuawa kwa ndugu yake Martin Luther King Jr mwaka 1968, Faris alishirikiana na mke wake Coretta Scott King katika kuhifadhi na kulinda wasia wake. Ingawa mara nyingi Faris hakuwa kwenye mstari wa mbele. Faris alizaliwa na kupewa jina Willi Christin King Septemba 11, 1927 mjini Atlanta, akiwa mtoto wa kwanza wa mchungaji Martin Luther King Senior na mke wake Alberta Christin Williams King. ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo Ijumaa inaadhimisha miaka 63 ya uhuru wake. Kulingana na baadhi ya wasomi na wanahistoria, taifa hilo lilikuwa limepiga hatua kubwa za maendeleo kabla ya mwaka elfu tisa mia sitini, na sasa limekuwa moja ya nchi maskini zaidi barani Afrika. Mwenzetu Patrick Ndwimana amezungumza na Marcel Saida, mchambuzi wa siasa za DRC, na ameanza kwa kumuuliza ni hatua zipi chanya ambazo zimepigwa baada ya miaka 63 ya uhuru wake. Naweza kusema kwamba matatizo yako mengi kwa sasa hivi. Nchi imerudi nyuma sana, kuangalia vile tukuwa tumetoka kupata uhuru na vile mambo inaendelea mpaka leo, naweza kusema bila aibu kwamba mambo haendi vizuri, na inatakiwa kweli wananchi wote wa Kongo wakae pamoja na kufikiria, waweke mawazo pamoja kufikiria kwamba wanataka kuendesha nchi vipi. Cha kuanza ni amani, Hakuna amani, na kama nchi haina amani hawezi kuwa na uh, maendeleo, maendeleo yoyote. Uh, inatakiwa sisi wote wananchi wa Kongo itabidi tufanye nguvu ili tukae pamoja, tusikilizane, tuweke mawa, mawazo pamoja ili tuendeshe nchi yetu. Cha pili sasa itafuata ni vitu vyote inakuwa na imelingana kama elimu afya wafanyikazi wapate mshahara nzuri na vitu vingine. Hakuna chochote cha kujivunia baada ya miaka sitini na mitatu ya uhuru wa DRC, sababu uh, unavyozungumza weni kama vile ni matatizo tu, hakuna kitu ambacho wakongo mnaweza kusema tunajivunia, tumefikia jambo hili. Inawezekana zipo lakini, ukiangalia kwa sababu inaangalia uh, picha kama kubwa hivi inakuwa kama tunaenda mbele tunarudi nyuma, au tunaenda uh, tunaweka mguu moja mbele tunarudi miguu tano nyuma. Sasa hapo hatuwezi uh, sana sana kusema kwamba kuna maendeleo, lakini kitu naweza kusema kwamba tunaweza kufurahia ni kwenye mambo ya culture. Kuna watu wanafanya wanaendesha jina la nchi mbele na pia kwenye kwenye science, wa individually kuna watu wanafanya vitu kwamba inapeleka jina la Kongo mbele. Sio zamani sana, nadhani wiki mbili au imepita hivi wali install, um, the 54th, uh, rector ya the University of Edinburgh ni, ni mama yule ametoka nchi ya Kongo Dr. Kayembe, uh, Debora Kayembe uh, una watu wengi, wananchi wengi wa Kongo wa, wanafanya kazi vizuri uh, kwenye science, wengine kwenye michezo uh, naweza kusema kwamba hiyo ni kitu kwamba tunaweza kufurahia. Ni Marcel Saila akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. <music> Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakujia kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa Harrison Kamau anaendelea na habari za dunia. Israeli imesema Alhamisi kwamba idara yake ya ujasusi ya Mossad imefanya operesheni nchini Iran, ili kusaka kiongozi anayeshukua kuongoza njama ya Iran ya kufanya mashambulizi dhidi ya wa wanabiashara Waisraeli wanaoishi Cyprus, ikiwa kama juhudi ya kuzuia hilo kutokea. Kupitia taarifa, Mosadi imesema kwamba ilifanya operesheni ya kipekee ndani ya ardhi ya Iran na kumkamata kiongozi wa kitengo kilichokuwa kinapanga mashambulizi hayo huku akitoa taarifa za kina zilizopelekea kufichuliwa kwa mpango huo pamoja na kuvunjwa kwa kundi la kigaidi lililopanga mashambulizi ya Cyprus. Mossad haijasema ni lini operesheni hiyo ilifanyika alipomshukiwa au ni lini shambulizi hilo lilikuwa lifanyike. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumapili alisema kwamba shambulizi limetibuliwa bila kutoa maelezo zaidi. Cyprus pia haikutoa tamko wakati huo. Mossad imemtambulisha mshukiwa kama Yosef Shahabazi Abasalilu ambaye amekiri kupata maelekezo kutoka kwenye jeshi la Iran na jaji mmoja wa mahakama ya serikali hapa Marekani ametupilia mbali juhudi za rais wa zamani wa Marekani Donald Trump za kuondolewa kwa mashtaka haya yaliyowasilishwa na mwandishi E Jean Carroll kwamba alimharibia jina kwa kupinga kwamba alimbaka katikati ya miaka tisini. Jaji Lewis Kaplan akiwa kwenye mahakama ya Manhattan, New York, amepinga ombi la Trump kwamba alikuwa analindwa dhidi ya mashtaka kutokana na cheo chake cha urais. Wanasema kwamba Carol alisubiri kwa, kwa miongo kadhaa kabla ya kuwasilisha malalamishi yake na kwa hivyo hakuwa na budi ila kujitetea. Mwakili wa Trump wala wa Carol hawajasema lolote kutokana na hatua hiyo ya mahakama. Kwingineko, mahakama ya juu ya Marekani Alhamisi imeamuru kwamba sera inayotoa nafasi mbalimbali mbali kwa watu waliotengwa maarufu affirmative action kujiunga na vyuo vikuu nchini Marekani kwa kuzingatia rangi ya ngozi ya mtu inakiuka katiba. Katika uamuzi wa majaji sita dhidi ya watatu, mpango huo sasa umebatilishwa kwenye chuo kikuu cha Harvard na kile cha north Carolina. Kuhusiana na hilo, tuungane sasa na Dr Timothy Sadera, mhadhiri wa chuo kikuu na mchambuzi wa siasa akiwa mjini Atlanta. Dr Sadera, hebu tupe historia fupi ya sera hii kuhusiana na kuwahakikishia nafasi sawa za elimu watu wa jamii zilizotengwa. Asante uh, kaka, tunajua kwamba hii affirmative action ilianzia mwaka mwaka elfu moja na sitini mahali ambapo wakati ule kulikuwa na ubaguzi mwingi wa rangi. Kulikuwa na wakati ambapo wengine hawangekubaliwa uh, kuingia katika vyuo vingine ambavyo walistahili. Kwa hivyo jambo hili lilizingatia kuangalia uh, hali ya mtu, je, maumbile yake namna gani? Huwezi ukabaguliwa kwa dini, ama pengine wewe ni wataifa gani, ama pengine una kasoro gani katika mwili wako. Kwa hivyo Affirmative action pia ikaingia katika eneo la sekta ya elimu. Kwa hivyo mambo kama haya yakafanya uamuzi mkubwa, na pia tunaona ya kwamba hata kuingia jeshini ni lazima pia wazingatie, ili pasiwepo na ubaguzi wowote. Kwa hivyo, lakini jambo hili ambalo limeamuliwa kwa sasa limeleta upeo mkubwa, maanake naona sasa hivi kila mmoja anasema ya kwamba tunabaguliwa. Hakuna utakapo, yani halitakubalika katika ubaguzi wa rangi, maanake kipengele cha kumi na nne cha katiba kinaruhusu haki ya kila mmoja wao na tayari Raisi Joe Biden amelizungumzia hili akisema kwamba halikubaliki kama unavyosema, lakini pia tumeona upande ule mwingine, kama ambavyo tu ingetarajiwa. Upande wa Warepublican wakiongozwa na e, mwaniaji wa kiti cha uraisi raisi, e, raisi wa zamani Donald Trump naye amesema huu ni kama mwamko mpya na kwamba hili ndilo lilikuwa linasubiriwa hapa Marekani kisiasa. Uamuzi huu una maana gani? Jambo hili ni siasa, na pia laonekana ya kwamba linaegemea upande mmoja. Maanake sasa hivi utaona ya kwamba wanafunzi wataanza kuandamana kuanzia kesho. Tutasikia maandamano hapa na pale, wengi wakisema ya kwamba zingatia umoja wa kila mmoja, kwa hivyo watu wasija wakabanguliwa kwa kwa uh, kwa kweli ma- yasi. Maandamano tayari yalishaanza has, hasa hapa Washington uh, tayari yameanza, haya endelea. <laughs> Na najua kwamba nikasema kwamba yameanza, maanayake sasa hivi wengi wanapinga uamuzi huo, na pia uamuzi wa mahakama kuu ikisha amua, basi inakuwa ni vile, lakini kama vile umesema ndugu yangu, ni kwamba siasa hizo BMJ zimeshaanza kutata. Wengine wanaangalia kwamba uh, Republican wameshangilia jambo hilo. Tumalizie kwa kuangalia uh, baada ya uamuzi huu, sasa bila shaka kutakuwa na maswala mengine ambayo huzingatia uh, hii eh, sera ya affirmative action eh, je, huenda hili pia likawa kitu ambacho kitafanyika eh, katika sekta zingine? Ni mambo mengi ambayo yataanza kujitokeza kwa sasa, manake tukiangalia kila kila kunapokucha jambo fulani linatokea. Kwa hivyo nina uhakika kuna haya mengine. Juzi tumeona kuhusu hawa watu jinsia moja kuoana, mahakama kuu imeingilia kati na kuanza kutoa ni haki ya kila mmoja. Kwa hivyo kila mmoja akisema, ila affirmative action itakuwa ni kwamba mbona nami ninabaguliwa. Uamuzi huu unaashiria nini katika, uh, hasa kwa wale ambao walikuwa na shaka kwamba mahakama uh, ya juu inaegemea uh, siasa za upande fulani kulingana na wale majaji waliopo na ni nani aliyewateua hasa uh. Umetaja pia kuhusu kesi zingine ambazo zimeamuriwa na wengine wakaangalia kama kwamba, uh, wale wanaoamua kesi hizo wanacheza siasa katika mahakama ya juu uh, zungumzia hili kwa kifupi tu. Utaona ya kwamba pia majaji wenyewe wa mahakama kuu wamekosa kuelewana. Kwa hivyo wanapotoa wa uamuzi kama huu ni kumaanisha ya kwamba Kungali kuna pengo, manake mmoja akiwa ni aliyeteuliwa na Republican bado wanataka kuonyesha kwamba walio wengi pia, wacha tuwape na mwingine, anazingatia kusema kwamba hatutaangalia lile ambalo litakuwepo. Shukran sana Dr Timothy Sadera kuzungumza na Sauti ya america kutoka hapo mjini um, Atlanta Georgia. Shukrani. Wafuatiliaji wa uchumi nchini Kenya wanaelezea kuwa japo serikali ya nchi hiyo imepata mwanya wa kutu, kukopa zaidi kufuatia hatua ya bunge la nchi hiyo wiki hii kuidhinisha mswada wa usimamizi wa fedha za umma unaoweka kikomo cha deni la nchi kuwa asilimia hamsini na tano ya pato la taifa ingali inajikuta katika hatari iwapo itaendelea kukopa kwa mengi zaidi. Tuungane na Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Charles Karisa, msomi wa uchumi na mtaalamu wa fedha nchini Kenya, anaeleza kuwa hatua ya bunge la Kenya Jumanne kupitia kura yake kuidhinisha mswada huo wa marekebisho ya sheria ya usimamizi wa fedha za umma kuweka kiwango kipya cha ukopaji na kuongeza ukomo wa deni la taifa kulingana na asilimia 55 ya pato la taifa bado si nafuu kwa serikali kudhibiti deni lake, lakini ina uwezo wa kukopa zaidi. Tukiset kwamba uh, limit inakuwa peg na growth, unakuta kwamba growth yetu haijakuwa na kiwango ambacho kinastahili ukilinganishwa na nchi zingine, tutazidi kukopa na hatujaweka mikakati ya kuisha kwamba hizi hela zitalipwa vipi kwa sababu tunakopa kupita projections zetu ambazo tuko nazo sasa hivi. Aidha, bwana Karisa anaeleza kuwa hatua ya wabunge kufuta kipengee kinachomlazimisha waziri wa fedha kutoa maelezo na ufafanuzi wa kina kwa bunge endapo kikomo hicho cha ukopaji kitakiukwa ni hatua ya serikali kukwepa uwajibikaji na uangalizi wa umma. Si jambo zuri hilo, kwa sababu ikiwa utaweka mikakati ya serikali lazima uwajibike na uelezee Wakenya kinagobaga, haswa tunaelekea wapi kiuchumi, ukiengeleishwa kwamba uh, madeni yetu yamepita kiasi, na singependa kama wanauchumi ni tukae tu tusiambiwe kwamba huu jamaa hatuwezi kumkweshe. Kufikia mwishoni mwa Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, deni la umma ni shilingi trilioni tisa nukta tatu tisa na linatabiriwa kufikia shilingi trilioni 9.6 mwishoni mwa mwezi huu, kwa mujibu wa ripoti ya Bunge. Na kwa kuzingatia ukomo wa sasa wa deni la umma la shilingi trilioni 10 na nafasi ya kukopa kufadhili makadirio ya bejeti ya mwaka 2023 na 24 inakadiriwa kuwa chini ya shilingi bilioni 300 kwa kuweka ukomo huo kwa misingi ya asilimia 55 ya pato la taifa. Mchumi Johnson Denge anaeleza kuwa ni serikali kujaribu kutafuta mwanya wa kukopa zaidi kufadhili bajeti yake shilingi 7, ya shilingi trilioni 3.67, ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwaka elfu mbili na ishirini na nne Kuna mwanya kwa sababu e, bunge inafaa kuangalia serikali vile e, inavyofanya mambo yake lakini serikali inaweza kuwa na ile inaitwa ribesi, yani ni kwamba inaweza rudi katika uchumi na kuribesi, kwamba uh, uchumi ku, ku, kuonekana ni kubwa zaidi. Marekebisho ya kanuni za usimamizi wa fedha za umma mwaka elfu mbili na ishirini na tatu vile vilevile yanamruhusu waziri wa fedha kuvuka ukomo wa kukopa iwapo wanatambua kuwa kuna thibitisho la kushuka kwa thamani ya shilingi ya Kenya dhiri ya dola ya Kimarekani na vilevile ikuwapo kwa mvurugiko wa ghafla wa fedha, anavyoeleza kiongozi wa shughuli ya serikali bungeni Kimani Chungwa. Mswada huo sasa unasubiri idhini ya rais William Ruto kwa sheria. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika VOA mitaani hii leo tunakwenda mpaka DRC ambako kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale kuhusu mchakato wa kuandikisha wapiga kura kuelekea kwa uchaguzi mkuu ujao huku baadhi wakishindwa kujiandikisha kutokana na ukosefu wa usalama. Austeo Malivika amekuwa akizungumza na wakazi kutoka sehemu mbalimbali mbali. Ilikuwa nawaza kupata karte itakuwa rahisi. Tunashangala gizi kupata karte inakuwa magumu sana sana, kupata karte nabakia 11 jours, me mpaka leo batu mingi habayapata karte na tuliwazia karte watatuletea itakuwa ya mzuri, kusindia karte ilipita ya mwaka zamani mei karte nakuwa haiko ya mzuri, foto hayoneshe sura mtu vizuri. Aplisi iko karte ya karto, ilikuwa nawaza kujandikisha itakuwa ya urahisi, mei nakuwa ya magumu sana. Shida si tunakuya juu ya kufanya enrolma, mei inaonekana sa vile tunakuwa nakuya sa vile kama ni fasi gani kwenye mutu, unakuya unashinda unarudia, unakuya unashinda unarudia, karte hatupati, kesho tena tunakuya tunarudia na mainsekirite nakuwa bengine anakuwa nakatiwa na mabichwa juu ya ya kuya kutafuta karte. Bengine wanakuwa violence ya kutafuta karte. Sasa finalement si tufanye ni. Tunapendelea seni ipange bitu biyake mzuri. Mutu anakuya, anapata karte, anarudia kunyumba. Ke mutu anatoka depuis 3h di matenye kwa hapa na hata pata karte, anarudia. Batu esha chinjiwa juu ya makarte. Na druwa ya mkongomani ni fo, akwe na karte. Seni ipange bien bitu biyabo, purke batu wapate karte. Sasa na batu wangali hapa tili. A hali ya operasyo ya rolma hapa ku Don Bosco haiko rolma ya kawaida tuko nakutana rolma ya hapa ikuwa sawa kujua. Ha, i matatizo ni kama watumishi wa seni hawaheshimu kazi gisi ilipewa na wakuu viongozi wao, ya kwanza balisema ukakuwa na karte de bateme, ukakuwa na karte de service, ukakuwa na passeport na ancienne karte de lecteur huko pasable kwa kupita kuli sasa, kuma centre ingine na bapolisier banakuwa banafanya kwa kudistribue majeton banamoneye banalomba pesa haiko mzuri. Alors, ushuhuda ya bashef de base banazibiayo habapende bakua leo hii kama tuko tunafata mahabari ya mungini, ukafika unor Kivu tuko ku 2 batu ya seni bareglemente benebanaka banakabula majeton na kuingiza batu bakue polisi eko pale juu ya, ya sekurite haiko juu yabo. Kwanza kudistribue majeton na kulomba ma atestacion tenalie ya karte delecteur haina wakati tena na bale baminer benye balikua abayaka revoli kuweza kwa harole. Viko na bakamatia banasema, paka bakuwe na maushuhuda, hata kama mtu iko na carte karte de leve banamfukuza, maushuhuda ya ba bashefu viko na pasula. Dio nimetoka pale, banafanya kazi vizuri. asubuhi ya leo nimefika na nimepata carte yangu bila bila problem. probleme kwangu mimi hakuna shida, lakini ninasikia kwamba kuna wale wengine ambao wanafika leo hawatapata, wanarudia kesho na kesho njio wanapata ile carte. Kwa nini sasa nyinyi watu waae hata kulomba franga hii, muorozeshe watu, umeorozesha watu lakini, tunawaomba tungependelea wajaa semi ambao wamejifanya wakuja franga kwa watu wafukuzishwe kazini, waondoshwe katika hiyo kazi, waende pembeni, na wengine ambao kama washefu sawa, kwa mfano, mshefu wa majengo aende hata tumikie, apate mitasha, aende tumikie hata sake na wasake akuye huku kwa msaa, ile kuzoeana ipunguke, na wale ambao wameingizwa katika hii kazi na hawajue kitu watoshwe pembeni kishi kama shauri ya vijana ndani ya mtaa wa Karisimbi, kisha andaa kateni yazunguka tu kwenye masantre d'enrolement zote. Tumegundua kama manyanga kabisa imekuwa mingi sana, kuna watu vijana wenye wako wanakamata jeto. Uh, leo kwa mfano inaenea siku ine siku tano hawajapita na kwetu kabisa, tumeanza kujiuliza hiyo manyanga ya kupatia watu majeto, kisha inakuwa siku ine siku tano hawayapita, hiyo manyanga inatokea wapi? Kila mara Masiku za semene, kama mnaweza sema hii karte fulani njo itaweza tumika hii siku, wanaipitia na kuredio na watu wajue kisi ya kuweza kupata vitambulisho. Kitambulisho kwanza kinanitambulisha kama mimi ni raia wa Kongo, na kwa ajili ya kitambulisho hichi ninaweza kuonekana kwenye oroza ya wale ambao watachagua. Hata kama mimi ninakuwa na ambisio ya kuchaguliwa, ni lazima kwanza nipate kitambulisho. Ndio maana najikaza napiganisha ili niweze kupata hiko kitambulisho. Nam msikilizaji, usikose kusikiliza makala mengine ya VOA Mitaani siku na wakati kama wa leo hapo wiki ijayo. Na kufikia hapo, tunatamatisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika e kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wa pili kama kawaida, tumekuwa naye Jumbe Jumbe Hamza akiwa mwelekezi wetu hapa studio. Nimeshirikiana na Harison Kamau, mimi naitwa BMJ Mridhi. Sote kwa pamoja tunakutakieni ni wikend njema kutoka Washington.