Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni. Leo ni tarehe 30 Juni mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikia kupitia Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi pia unaweza kutupata kupitia Citizen Radio kote nchini Kenya, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa Live Talk. Leo katika mjadala wetu tunaangazia kundi la mamluki wa Rusia la Wagner iliyojaribu hivi karibuni kuiasi serikali ya Rusia bila mafanikio. Pamoja na wachambuzi, tunamulika athari zinazoweza kutokea kwa shughuli za kundi hilo barani Afrika ambako lina maelfu ya mamluki na katika taarifa nyingine, serikali ya kijeshi ya Burkina Faso imesimamisha kituo cha habari televisheni ya Ufaransa kwa ajili ya ripoti kuhusu wasi wa wanajihadi ambao alisema haiwezi kuaminika na haijafuata maadili ya kutofungamana na upande wowote. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Mgodi wa shaba wa Mapani nchini Zambia ulipata hasara kubwa ya kifedha mwaka jana na pato lao kushuka. Mmiliki wa serikali ZCCM Investment Holdings alisema hasara zake za kifedha ziliongezeka hadi dola milioni 298 kutoka dola milioni 74.2 kwa mwaka 2021. ZCCM ilisema katika ripoti ya fedha iliyotolewa Alhamisi pato la shaba ilishuka hadi tani 7694 kutoka tani tani 87618 kutokana na kuzimwa kwa mitambo kwa ajili ya matengenezo ya siku 45. Serikali ya kijeshi ya Bukina Faso imesimamisha kwa muda kituo cha habari cha televisheni ya Ufaransa kwa ajili ya ripoti kuhusu wanamgambo wa Kiislamu ambao alisema haiwezi kuaminika na haijafuata maadili ya kutofungamana na upande wowote. Hatua hii ya wanaharakati wanasema inaonekana ni kuongezeka katika miezi ya karibuni kwa ukandamizaji dhidi ya vyombo vya habari vya kigeni. Uhusiano kati ya Bukina Faso na mkoloni wake wa zamani Ufaransa umedorora tangu kuzuka hasira kutokana na ukosefu wa usalama, jambo lilosababisha kutokea mapinduzi ya kijeshi mwaka jana. Kituo cha televisheni cha Ufaransa La Chaine Info LCI shirika la utangazaji la kibinafsi TF1 kilisimamishwa kwa miezi mitatu kuanzia Juni 23 kutokana na ripoti iliyotangazwa mwishoni mwa Aprili, kulingana na taarifa ya mamlaka ya kitaifa ya vyombo vya habari iliyotolewa Alhamisi. Serikali ya Ufaransa imepinga shutuma za Umoja wa Mataifa kwamba kuna ubaguzi wa rangi miongoni mwa polisi wake ikiwa ni jambo ambalo limechochea ghasia baada ya mtoto wa miaka 17 kuuawa wa wakati aliposimamishwa na polisi. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema kwamba tuhuma za aina yoyote ya ubaguzi wa rangi au ubaguzi wa kimfumo katika jeshi la polisi nchini Ufaransa hazina msingi kabisa. Hii ni kufuatia taarifa iliyotolewa Ijumaa na Umoja wa Mataifa ikisema kwamba Ufaransa lazima ishughulikie masuala ya kina ya ubaguzi wa rangi katika jeshi lake la polisi. Umoja wa Mataifa walisema hayo leo Ijumaa baada ya usiku wa tatu wa machafuko yaliyosababishwa na mauaji hayo ya polisi kwa kumpiga risasi kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na saba. Polisi wa Ufaransa wanatumia magari ya kuzuia risasi kuzima ghasia. Waziri Mkuu Elizabeth Borne alisema hii leo Ijumaa baada ya kutembelea kituo kimoja cha Paris baada ya vituo kadhaa kutiwa moto wakati wa ghasia hizo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitoa wito kwa wakazi kuwazuia watoto wao wanaofanya ghasi ya mitaani hii leo Ijumaa, huku akisema baadhi ya vijana hao wanaonekana wanaiga michezo ya video yenye vurugu na kusababisha uharibifu. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa alipiga kura kwa kauli mmoja hii leo Ijumaa kusitisha ujumbe wa kulinda amani uliodumu kwa mwongo mmoja nchini Mali baada ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi kuwataka ghafla wanajeshi elfu kumi na tatu wiki mbili zilizopita kuondoka mara moja. Kumalizika kwa operesheni hiyo inayojulikana kama MINISMA kunafuatia miaka mingi ya mivutano na vikwazo vya serikali ambavyo vimesababisha operesheni za ulinzi wa amani za anga na ardhini tangu Mali ilipoungana na kundi la mamluki la Wagna la Rusia mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Baraza hilo la wanachama kumi na tano lilipitisha azimio liloandaliwa na Ufaransa likitaka ujumbe huo uanze u, siku ya Jumamosi kusitisha shughuli zake, uhamisho wa majukumu yake, pamoja na kupunguzwa kwa taratibu na salama kwa wafanyakazi wake kwa lengo la kukamilisha mchakato huu kufikia Desemba 31 mwaka huu 2023. Mahakama ya juu ya Marekani iliyogawanyika imeamua kuwa utawala wa Biden ulivuka mamlaka yake katika kuratibu kufuta au kupunguza mikopo wa ya wanafunzi kwa mamilioni ya Marekani. Majaji sita wenye mrengo wa kihafidhina dhidi ya watatu wa kilibirari walichukua uamuzi wa kufutilia mbali mpango wa dola bilioni 400, ambao rais Joe Biden alitangaza mwaka jana. Wakopaji watatakiwa kuanza kulipa madeni yao, ambayo yanatakiwa kuanza tena mwishoni mwa msimu wa joto. Mahakama ilisema kwamba utawala unahitaji kuwasilisha mpango huo mbele ya bunge kuweza kuidhinishwa kwanza kabla ya kuchukua hatua katika mpango wenye gharama kubwa sana. Rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro atafahamu hii leo ikiwa na mustakabali wa kisiasa katika nchi hiyo ya Amerika Kusini. Mahakama ya juu ya masuala ya uchaguzi inamshtaki Bolsonaro kwa tuhuma kwamba alitumia vibaya mamlaka yake katika uchaguzi mwaka jana kwa kutoa madai yasiyo na msingi kuhusu usalama wa mfumo wa kielektroniki wa upigaji kura wa Brazil, ambao husababisha uvamizi wa wafuasi wake kwenye ikulu ya rais bunge na mahakama ya juu Januari 8. NATO inajaribu kuchagua kiongozi mpya, kwani muda wa katibu mkuu wa sasa Jens Stoltenberg wanatarajiwa kumalizika baadaye mwaka huu. Hata hivyo, baadhi ya nchi wanachama wanataka Stoltenberg abakie ili kuupa umoja wa nchi za magharibi utulivu wakati wa vita vya Russia dhidi ya Ukraine. Stoltenberg, Waziri mkuu wa zamani wa Norway ameongoza NATO kwa miaka tisa. Muda wake tayari umeongezwa mara mbili hivi karibuni mwaka jana, kufuatia uvamizi wa Moscow nchini Ukraine. Akiwa mwenyeji wa katibu mkuu huyo mjini Washington mapema mwezi huu, rais wa Marekani Joe Biden alif, alisifu rekodi ya Stoltenberg. Na baraza kuu la Umoja wa Mataifa limebadilisha azimio itakaloanzisha chombo huru kubaini kilichotokea kwa zaidi ya watu laki moja na thelathini elfu kupotea kwa sababu ya mzozo nchini Siria ni jibu muhimu kwa maombi ya wanafamilia na wapendwa wao. Kura katika baraza hilo lenye wanachama mia tisini na tatu duniani siku ya Alhamisi ilikuwa themanini na tatu kwa kumi na moja na, sitini na mbili hawakupiga kura. Miongoni mwa waliopinga azimio hilo ni Siria ambayo ilisema haitashirikiana na chombo kipya na Russia, China, Korea Kaskazini, Venezuela, Cuba na Iran pia zilipiga kura ya hapana. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari, sasa tunaingia katika mjadala wetu wa leo. Uasi uliofeli wa kundi la mamluki wa Rusia, Wagner, dhidi ya serikali ya Rusia wiki iliyopita unaweza kuwa na athari kwa bara la Afrika, ambako kundi hilo lina maelfu ya wapiganaji, kulingana na wachambuzi. Haijawa wazi ikiwa kiongozi wa Wagner Yevgeni Prigozhin ambaye alilazimika kuhamia Belarus ataendelea kusimamia jeshi hilo la kibinafsi akiwa Belarus na kuliruhusu kundi lake kusaini mikataba ya usalama katika nchi za Afrika kama vile Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mali. Jumatatu wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amezihakikishia Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati kwamba makubaliano ya usalama yataendelea kutekelezwa kama kawaida. Maelfu ya mamluki wa Wagner wapo katika nchi kadhaa za Afrika, Mali, Libya, Sudan, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Msumbiji. Wagner inaendesha pia operesheni zenye ushawishi mkubwa katika nchi kadhaa kama vile Niger, Burkina Faso, Ivory Coast, Zimbabwe na Madagaskar, kulingana na ripoti ya uchunguzi ya televisheni ya Ufaransa TF1. Mbali na kutoa huduma za kijeshi kwa serikali za Afrika zinazokumbwa na matatizo ya usalama kama vile mafunzo, vifaa na wapiganaji, Wagna anajihusisha pia na shughuli za kuchimba madini hasa dhahabu. Baadhi ya wachambuzi wanasema lengo kuu la kuwepo kwa kundi la Wagna ya barani Afrika ni kutengeneza pesa, licha ya kuwa lipo barani humo kuimarisha pia maslahi ya kidiplomasia na kiuchumi ya Urusi. Wapiganaji wa Wagna wako mstari wa mbele kwenye uwanja wa mapambano nchini Ukraine baada ya uasi wao uliofeli dhidi ya Kremlin. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilitangaza mipango ya kulipokonya silaha na zana nzito kundi la Wagna. Je, uasi uliofeli wa Wagna dhidi ya serikali ya Rusia utakuwa na athari zipi kwa shughuli za kundi hilo la mamluki barani Afrika? Nini mustakabali wa kundi hilo barani Afrika? Hayo ndiyo mambo tutajadili na washirika wetu katika muda wa saa nzima, lakini nawe pia msikilizaji, unakaribishwa kutoa mchango wako katika mjadala wetu. Kwenye laini ya simu tayari tunaye Richard Tuta, Richard Tuta ni mtaalamu anayefuatilia masuala ya usalama, maf a a ya usalama katika eneo la Afrika mashariki na Afrika ya Kati. Richard Tuta, karibu katika live Talk. Asante vilevile, vile tunaye Profesa Nassor Kitunda. Huyu ni mhadhiri wa siasa na diplomasia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kule Tanzania. Karibu Profesa. Anashukuru sana. Vilevile tunamsubiri eh, profesa David Monda, muda wowote atajiunga nasi eh, hapa studio. Niko na mwenzangu Sandey Shomari. Kama nilivyosema, eh, suali la kwanza nimuulize Richard Tuta, bila shaka uliofuatilia kundi hilo au operesheni shughuli za kundi hili la Wagna. Je, mtu anaweza kujiuliza hawa mamluki wa Wagna imekuwaje wakajikuta katika nchi kadhaa za Afrika wakialikwa na serikali za nchi hiyo? ni kwa sababu gani? Ni wakati kwatu wanazoea kwamba mamluki hawashirikiani na serikali, bali mamluki wanakuja kuziangusha baadhi ya serikali katika maeneo tofauti, ikiwa ni Afrika na ulimwenguni. Imekuwaje hawa jamaa waingie katika nchi za Afrika na kuwa na ushawishi mkubwa? Kwanza kabisa, lazima tujue kwamba kwamba wako kwenye wako katika hizi nchi za Afrika kwa sababu ya mwaliko na pia kwa sababu ya kutumwa na huu mwaliko. Utakuta kwamba kwa, kwa muda mwingi unapitia kwa rais wa Urusi aliyeko mamlakani kwa hivi sasa, kwa sababu hiki uh, kikundi cha mamluki ni kikundi tu, sio kampuni za kawaida bali ba, ni, ni jeshi la kibinafsi wa kiongozi wa Urusi aliyeko mamlakani kwa hivi sasa, na wakati mwingi utakuta kwamba imekuwa ikitumiwa sio tu na Rasia kama kama mbinu ya kidemoka, ya, ya kidiplomasia mbali ni, ni, ka, inatumiwa na rais wa Urusi kama chombo cha kidiplomasia katika nchi za Kiafrika na sio tu chombo cha diplomasia, bali pia ni kama chombo cha kutega uchumi, kwa sababu utakuta kwamba katika hizo nchi ambazo umezitaja ni nchi ambazo zina rasilimali fulani na hizo rasilimali ndio zile ambazo zinatumiwa katika kulipa uh, m -m mikakati ya hiki kikundi katika hizo nchi. Uh, Profesa Nasor, sijui wewe upande wako mtazamo wako. Hawa Wagner kuwepo katika nchi za Afrika wapo pale kama vile uh, jeshi la kibinafsi kweli, au ni kwa njia nyingine ni uwepo wa Russia, ushawishi wa Russia barani Afrika ambao hauja haujatangazwa rasmi kwamba uh, Russia anatumia kikundi hiki ili kuweza kuongeza ushawishi wake katika nchi za Afrika. Mtazamo wako ni upi? Uh, mimi najaribu kutizama tu kwamba jeshi hili ya kikundi hiki cha mamluki cha Wagner e, kipo katika bara la Afrika e, inatokana sababu za kihistoria, kwa sababu sote tunajua kwamba ulimwengu umegawanyika katika e, pande kuu mbili, na historia inatuonyesha hivyo, upande e, wa ujamaa na upande wa ubepari na nchi nyingi zimekuwa zikitafuta ushawishi nchi ziki kubwa hizi katika bara la Afrika e, na ushawishi huo kuja katika namna mbalimbali baina ya nchi hizo. Tumeona kuna nchi zinapitia mashirika yasiyo ya kiserikali kuleta ushawishi katika bara la Afrika, lakini pia mbinu e, ambayo inatumika zaidi ni mbinu ya jeshi ambayo tunaona hata Russia amejaribu kutumia hiyo, na hii unaweza kusema hata Marekani ina majeshi katika bara la Afrika. Kwa hiyo ni njia mojawapo ya ushawishi, lakini kinachosukuma zaidi ni ni ni mapambano ya kiuchumi ya kidunia, kwa sababu mfumo wa uchumi wa kidunia umegawanyika katika, katika baina ya pande hizo mbili. Kwa hiyo kila upande unajaribu kutafuta ushawishi, na ndicho naeza kukiona hasa kwa, kwa jeshi hilo la manduki hasa katika eh, nafasi yake katika bara la Afrika, kwa sababu lazima litafute ushawishi. Ee, namna gani Russia inaweza ikapata marafiki katika bara la Afrika na marafiki hao kusaidiana, e, hata katika rasilimali zilizopo na kubadilishana uzoefu. Kama umezungumza hapa uzoefu wakipita, e, masuala ya mafunzo yamekuwa yani akitumika sana, lakini kikubwa ni hicho kwamba, e, ingawa haiwezi kuzungumzwa wazi, lakini ipo nguvu ya uchumi ambayo inasukuma ii hizi kubwa kuweza kuleta ushawishi, na ndicho nazoakiona hasa katika jeshi hilo la, la, la, la Wagner kuwepo katika bara la Afrika na ushawishi wake, na umezungumza hapa zana nzima ya ya diplomasia na leo hii dunia inazungumzia maswala ya diplomasia ya uchumi. E, kwa hiyo tunapaswa tutizame tu kikundi kikundi kama cha kuleta usalama na la diplomasia, lakini ndani yake kuna hizo nguvu za kiuchumi. naa unajua, katika e, kila mwaka nchi kubwa hizi huwa zinafanya eh, mkutano wa uchumi kule Davos. Unaweza kuona mpizano iliyopo baina ya China na, na Marekani, baina ya Rasia na Marekani k so, kila nchi inajaribu kutafuta namna ya kuweza kupata manufaa hasa katika bara hii la Afrika na kuungwa mkono katika mambo ambayo yanayafanya ya, ya, ya, na kuyaendeleza hasa katika nchi hii. Nam, kabla ya kuendelea na mjadala uh, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu, tumkaribisha ajitambulishe na tupe au atoe mchango wake. Karibu. Asante, mimi bila shaka ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Ni e, kasikia mmeuliza swali nzuri kuwa au mambo ya Mamuruki watawezaje kuaffect hii nchi za Afrika bila saka unachua eh, pengine kama wewe ni mzazi na mtoto wako huwa ni chambazi ama ni gaidi ama ni mwizi, mara moja huwa ina affect ule uzuri wa huyu mzazi alikuwa nayo, ama kupaka tobe yule mzazi. Huyu mzazi hata akipata watoto akipata watu eh, yani familia yake, unapata hata ingawa walikuwa na mambo mazuri, huwa lile tobe linafanya china lile linabadilika. Nasema hivi kwa nini nchi za Afrika huwa zinategemea vitu eh, vingi kutoka Rasia? ila saka wakati tunasikia mamluki wanaonekana pale hao, kwa sababu tunajua wao ni wahalifu, mara nyingi roho zetu zinatunda. Kama ni biashara zilikuwa moja kwa moja zinakuwa affected, kama ni uhusiano wote ule unakuwa affected. Kwa hivyo ni mara nyingi inatakikana wote kutoka Afrika, wote kutoka nchi zote za ulimwengu, tuweze kukemea hawa mamluki, tuweze ku, tu, tunahitaji tabia nzuri kutokana na kule kuleta mazao ambayo yalio ni mema, eh, kwa sababu sifa njema, china nzuri naweza kuleta manufaa katika mambo mengi. Ni, eh, ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Asante sana Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya, kwenye laini ya simu. Sunday, tunaambiwa kwamba na Profesa Monda tayari ameungana nasi, bila shaka nimkaribishe sana Profesa David Monda kutoka hapo New York. Profesa David Monda, karibu kwenye Live Talk ya Sauti Amerika na moja kwa moja basi, tukiwa naye hapa Richard tuta na Profesa Nasoro Kitunda, ni kupe nafasi na wewe kuzungumza hasa hivi sasa, baada ya kile kilichotokea Russia, eh, kundi la Wagna, nafasi yake kuanzia sasa kuendelea mbele iko vipi, unavyoiona kwa mtazamo wako hasa huko Russia halafu kuelekea nchi za Afrika. Uh, kundi la, la Wagner nafikiria, uh, lipo kwenye hali ya sintofahamu kwa wakati huu uh, tulijua kwamba Vladimir Putin aliambia kiongozi wa Wagner, Yevgeny Prigozhin uh, aelekee kule uh, Be Belarus na ya kwamba uh, wafuasi au uh, mamluki hawa wa Wagner Group wasalimishe uh, silaha zao na wajiunge kwa jeshi la la Urusi. Kwa hivyo kwa wakati huu ni hali ya sintofahamu, lakini kwa maoni yangu nafikiria kwamba Urusi uh, kama haitumii Wagner itatumia mamluki wengine uh, na nisimulia kumalizia kwamba waziri wa masuala ya nje uh, wa Urusi amethibitisha bayana ya kwamba mamluki wa Wagner Group kule Mali na Chad ambao wana kandarasi na serikali hizo watabaki kule kule, kwa sababu Urusi inapata faida kubwa, sio uh, tu kwa kueneza masilahi yake uh, kwenye mataifa hayo, lakini pia uh, kutoa na kupora rasilimali kutoka mataifa hayo. Kwa hivyo mimi nafikiria mamluki wataendelea kutumika na Urusi na kama sio hawa wa Wagner basi wengine, kuna vikundi vingine tu vingi kule Urusi ambavyo vinaweza kuingizwa pale na kueneza uh, maslahi za Urusi. Uh, uh, Richard Tuter, uh, kama alivyosema Profesa Monda ni kwamba uh, uh, Sergei Lavrov, uh, kama alivyosema katika muhtasari ni kwamba amezihakikishia Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati kwamba makubaliano ya usalama kati ya Wagner na nchi hizo yataendelea kutekelezwa kama kawaida. Ni, ni kama vile kukiri rasmi sababu, kulikuwa na hali ya sintofahamu au kutatanisha kujua, je, hawa Wagner kweli ni jeshi la kibinafsi au ni Russia ambayo imetumwa wanajeshi wake eh, kwa njia ambazo haziko rasmi? Wewe unaona, unaona kwamba ni Russia ambayo sasa imekiri rasmi kwamba ndiyo inazisaidia hizi nchi katika uh, kukabiliana masuala ya matatizo ya usalama. Kwanza kabisa lazima akijue kwamba Uh, kikundi cha Wagma ni kama vikundi vingine ambavyo makampuni mengine ambayo yako katika nchi za kigeni ambazo inabidi kwamba nchi zao zikaweza kuwapea ulinzi wa kidiplomasia, ulinzi wanapu, wanapu, wa kuweza kufanya wa, biashara wa, katika nchi yoyote ambao wanapojipata kwamba wanafanya biashara. Kwa hivyo itabidi kwamba waziri wa nchi wa, za kigeni wa Urusi, lazima angetokea na akasema kwamba mkataba ulioko kati ya, ya, ya Wagner na na, na Chad na mkataba ambao uliopo kati ya Wagner na Mali na nchi zingine zingine ulimwenguni zitazidi kuendelea, hata ingawa kwamba kutatokea mabadiliko katika uongozi wa hiki kikundi cha mamluki, kwa sababu kile ambacho ningependa ni kuhakikisha ni kwamba kutatokea mabadiliko fulani katika uongozi wahi eh, kikundi cha mamluki ah, kwa sababu ni kama vile kwamba unajua, sisi huku, huku katika nchi za Afrika utakuta kwamba uh, sisi wengi tunapenda kufuga mbwa, lakini kutokapo kwamba Umbwa inarudi kuvamia mwenyewe ama ikamuuma, uh, mwenye, mwenye ambaye anayemtunza, basi hapo inaonyesha kwamba kuna tatizo mahali fulani, na niko na uhakika kwamba uh, Rais Putin kwa hivi sasa hata ingawa kwamba ametulia, huenda ikawa kwamba kutulia kwake ni kwamba anajaribu kuweka mikakati ambayo ienda ikaleta mageuzi makubwa katika hiki kikundi cha mamuluki cha Wagna. Profesa uh, Nassor, uh, Wagna wapo zaidi uh, kwenye uwanja wa mapambano katika nchi za Afrika Magharibi ambazo ni koloni uh, za zamani za Ufaransa. Uh, huko Jamhuri ya Afrika ya Kati uh, ni wako kwenye kikosi cha ulinzi cha rais wa nchi hiyo, uh, Todera uh, Ange, uh, alafu kuna vilevile vile kule Mali. Kwanza iripoti ambayo imetoka leo ni kwamba baraza la usalama la Umoja Mataifa eh, limekubali ombi la Mali kwamba sasa, uh, shughuli au operesheni za kikosi cha Umoja Mataifa kule Mali, mmenisema sasa zimesitishwa eh, inaonekana kwamba moja kwa moja wapiganaji wa, wa Wagner ndio watachukua wa nafasi hiyo sijui, eh, hawa wachambuzi wanaosema kwamba eh, nchi kama hizi za Afrika magharibi na hii jamhuri ya Afrika ya Kati kukubali kushirikiana na hawa mamluki wa Wagner ni njia mojawapo ya kuvunja kabisa uhusiano wao na koloni wao zamani ambaye ni Mfaransa. Uh, ina, ina, inaweza ikawa hivyo, lakini ukisikiliza hotuba fupi ya aliyotoa ambayo ilikuwa ni hotuba kali sana ya Vladimir Putin, amejaribu uh, kushutumu eh, nchi za magharibi na Marekani kama sababu ya hivi vitu ambavyo vinaonekana na uwasi huu ambao unataka kutokea kumpindua Bwana Putin. Lakini eh, hichi ambacho kinachoendelea sasa katika bara la Afrika nafikiri kinaonyesha kina wazi kwamba nchi hizi, hizi za magharibi ambazo zina, zinaonekana kwamba zinaweza zika pinga e, ushirikiano wa wakoloni wao wa zamani, kwa sababu kama nilivyosema, dunia e, sasa hivi ni kuwa kuna kuna ushawishi baina ya pande hizo mbili, na mrashia mda mingi amekuwa akisaidia pia maeneo haya ya ya ya ya, ya Afrika kanda moja na nyingine, hasa kuingiza vikundi hivyo vya hivyo vya, hivyo vya mamluki. Lakini mimi ninachoweza kusema tu kwamba inaweza ikawa na athari kubwa hasa katika bara la Afrika kama vikundi hivyo vitagoma kuweza ku- kuachia au kuweza kujisalimisha kama alivyosema Putin kwamba wajisalimishe na wajiunge katika jeshi hilo la la Rasia. Nadhani hii inaweza ikawa na mtanzuko mkubwa hasa katika kitu kinachoitwa us, ulindaji wa usalama na mafunzo hasa katika bara la Afrika kwa sababu ukitizama eh, vikosi hivi viko maeneo mengi katika bara la Afrika na msukusuku huu maana yake utaasi hata kile kilikuwa kinachoonekana hasa katika masuala ya usalama katika barola kwao. Mimi nachojaribu kukiona ni kwamba eh, mtikisiko upo na mda mwingine unaweza kuona hata wana wenyewe nadhani wamesukushwa na hichi ambacho kimekuwa kikiendelea kiki, lakini katika mjadala huu pia tusisahau vita inaendelea Ukrain, ina mchango mkubwa pia kwa hichi tunachokiona, hasa wahasi hawa kutaka kupindua serikali ya Putin, ingawa ziko sababu ambazo zinaonyeshwa kwamba eh, kiongozi huyo watu eh, na alisema kwamba maandamano aliyoyafanya ni kutokana na msimamo wake wa kile ambacho serikali ya Rasia ilikuwa inakifanya au inakifanya kule eh, Ukrain. Lakini mimi inajaribu kuona kwamba mapambano yaliyopo hasa katika ulimwengu ni mapambano ya ya kiuchumi, na e, wapinzani wa, wa, wa au Putin anaoita maadui wa Urusi hawawezi kulala siku zote, lazima watatafuta mbinu za kuweza kubomoa nchi hiyo nchi hiyo ya Urusi. Kwa hiyo lazima tujue kwamba kuna mapambano ya kitabaka yanaendelea, e, na hasa masuala mazima ya mifumo ya uchumi iliyopo na baina ya nchi kubwa e, hasa za magharibi katika azima yake ya kuweza ku kutaka kuipunguza nguvu Rasia eh, hasa katika kile kinachoendelea katika nchi ya Ukraini. uh, uh, Profesa Monda, sijui uh, uh, Wagna waliasi waliasi uh, dhidi ya serikali ya, ya, ya Rasia. Kwa sekonda chache, unadhani kwamba wanaweza pia kuwa na uh, iwapo mikataba yao haitakubaliwa, wanaweza pia kufanya uasi huko Afrika? Kwa sekonda chache tu kabla ya kufunga kipindi cha uh, uh, uh, sehemu ya kwanza. E, nafikiria wanaweza kuzua bala maanake hawa ni mamluki. Ee, kama kuna vurugu kati yao na serikali ya Urusi, wanaweza kuzua bala maanake wao wanataka... Profesa, nikuombe uendele, profesa, nikuombe kuombe. Sawa, shukran. Sa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Livetalk. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili, tutaendelea kujadili na washirika wetu kuhusu ushawishi wa kundi hili la mamluki wa Russia huko barani Afrika. Msikilizaji, tukutane pia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com kwenye sehemu ya pili ya live talk. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk hii leo tukimulika oh, wasi wa kundi la mamluki ya Rusia Wagner dhidi ya serikali ya Rusia wiki iliopita, unaweza vipi kuwa na athari kwa bara la Afrika ambapo kundi hili lina maelfu ya wapiganaji kulingana na, na wachambuzi. Na mpaka sasa haijawa wazi ikiwa kiongozi wa kundi hili Yevgeny Prigozhin ambaye alilazimika kuhamia Belarus ataendelea kusimamia jeshi hilo la kibinafsi na kuirusi kuendelea kusimamia mkataba wa usalama kati ya nchi za Afrika kama vile kule Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mali. Sasa basi kuweza kuyazungumza haya, tunao wachambuzi ambao tulikuwa nao sehemu ya kwanza, Richard Tuta, mtaalam wa usalama wa Afrika Mashariki na ya Kati, hali kadhalika Profesa Nasoro Kitunda wa diplomasia akiwa e, ni kule e, chuo kikuu cha Dar es Salaam e, na vilevile Profesa David Monda kutoka hapa New York. Sasa moja kwa moja nikije kwako. E, profesa Nasor Kitunda, pengine kwa sasa kile ambacho tunaona e, katika taarifa ambazo tunaziangalia inaonekana kama vile e, kiongozi huyu wa kundi la Wagner ndiye amehusika kwa namna moja ama nyingine kwa mujibu wa Marekani katika swala zima linaloendelea huko Mali, kutoa taarifa za kuondoa wale wanajeshi kule wa hatimaye kufikia mpango wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kuondoka na wale wa Wagner kuendelea na kazi zao kule. Kwa hiyo pengine kitu ambacho nakiona hapa kwa huyu kiongozi wa kundi hili, nafasi yake inavyoonekana, au pengine kile ambacho kundi hili sasa linaendelea kufanya kazi huko nchi za Mali na kwingineko, e, tutegemee nini kwa uchambuzi wako? Na kile ambacho nafikiri kinaendelea kuonekana hivi sasa, hasa baada haya masuala ya Mali, nafikiri tutegemee mpasuko kwa sababu Uh, kama hakuna maelewano, na hii inaweza ukatolea mfano wa kile kinachoendelea hasa katika eh, nchi ya Sudani, kwa sababu pia eh, kulikuwa na jeshi ambalo eh, ni jeshi la, la la pembeni la ilikuwa la Rais Omar al-Bashir, na ndicho ambacho unaweza ukachukua muktadha huo wa Sudani ukauweka katika muktadha wa Rasia wa, wa, wa kwa sababu kama kuna maelewano na watagoma kuweza ku-, eh, kujikasimisha kwa kwa serikali ya Rasia nasikili, inaweza ikaleta mgogoro mkubwa, hasa wa kidiplomasia baina ya Rasia yenyewe pamoja na nchi hizo za Kiafrika. Lakini inaweza pia, kama alivyosema, inaweza ikaibua hata masuala ya uwasi, hasa katika nchi hizo, kwa sababu sote tunajua majeshi haya yanaenda na mwongozo na mikataba ambayo inasainiwa kwa niaba ya kuweza ku, ku, kufanya kile ambacho kimewaleta hasa katika nchi hizo. Sasa kama watagoma kutoka, ingawa eh, nilikuwa napitia eh, taarifa ya ikulu ya Kremlin inaonyesha kwamba kiongozi huyu alikubali kuenda uhamishoni eh, nchini Belarus, na kwa kukubali kwamba anaweza aka hakuwa na nia hiyo ya kumpindua Putin, lakini alikuwa na lengo la kuleta msimamo eh, wake juu ya kile kinachoendelea katika nchi. Lakini mimi naweza kukionyesha tu kwamba tusipuuze sana eh, hoja ya Putin juu ya ushiriki wa nchi nyingine ambao ye alizitaja na kusumu kama sehemu ya hiki kinachoendelea. Tukitizama so, tu haiba ya kiongozi huyo ya wazina kama, kama mtu nafikiri tunaweza tusione hasa kitahariki cha hiki kinachoendelea kwa sababu sote tunajua vita ya Ukraini ina mpasuko mkubwa, imegawa dunia hasa katika pande hizo mbili, na wale wote ambao wanapambana kusaidia Ukraini wanataka Rasia iweze kuanguka. Kuandaa hata hiki kilitokea, kilikuwa ni, ni faraja kubwa na furaha kubwa, hasa kwa maadui na mahasimu wa nchi hiyo ya Rasia. kwa hiyo ni muhimu kukitizama hasa katika mfaza huo, kwa sababu eh, kama nilivyosema, eh, majeshi haya yaliyopo katika bara la Afrika yana malengo yake, hayapo tu kutoka hewani. Na malengo hayo kama nilivyosema ni kuleta ushawishi wa baina ya, ya, ya, ya nchi za Kiafrika, lakini yapo masuala makubwa ya, ya biashara, masuala kiuchumi ambayo yapo huku, lakini kikubwa pia masuala hayo ya ulinzi na usalama baina ya hizo nchi kwa sababu tuliona hapa hata mwelekeo wa vita ya Ukrain ilipelekea pia katika baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa namna ya kura zinavyopigwa, e, na watu nani anaunga nani anaunga mkono nani anakataa. Sasa haya yote yana matokeo kwa hiki ambacho tunachokiona, hasa mataifa makubwa kuleta majeshi katika bara la Afrika. Mimi nachokisema tu kwamba eh, kwa WADMA kuweza kukataa, inaweza kukawa na mtafaruku mkubwa hasa katika nchi hizo za Kiafrika, lakini kukiwa na mpasuko mkubwa kama nilivyosema, wa Rasia namna ilivyokuwa inajenga diplomasia yake, kwa sababu kama nilivyosema lengo pia tusuhizi kubwa ikatafuta ushawishi wa kidiplomasia ambayo, kama Rasia itashindwa, mwanake wahasimu wao maadili wao watakuwa wamefanikiwa kuvunja diplomasia ya Rasia hasa katika bara hili la Afrika richard tute tunaona kwamba ripoti zinasema kwamba hawa uh, wagner uh, wapo uh, afrika tangu mwaka 2018 wao wanasema kwamba walikuwa wanapeleka uh, wale wakufunzi wa masuala ya kijeshi hususan huko jamhuri ya afrika ya kati sudan uh, pia lakini huko libya na nchi hizi ambazo zimewaalika hawa wapiganaji wa wagner uh, ni kwa sababu zilikuwa zinakumbwa na matatizo ya usalama mfano um, huko uh, Afrika Magharibi, Mali, huko Niger, wanakabiliwa na uwasi wa hawa wanamgambo wa Kiislamu. Wewe unavyoona, uh, tangu hawa Wagna wamejihusisha katika kuzisaidia hizo nchi ambazo zinakumbwa na matatizo ya usalama mdogo, hasa uwasi wa wanamgambo wa Kiislamu, hasa huko Afrika Magharibi, kuna chochote ambacho kimebadilika au hawa jamaa Uh, wamejihusisha zaidi na kuweza kujinufaisha katika masuala haya ya kufanya biashara kama vile uh, uchimbaji wa madini au kadhalika. Ah, nafikiri tunastahili kujiuliza kwamba kama wako pale kupambana na changamoto za usalama wa kitaifa hizo nchi ambazo umezitaja, ama wako pale kupambana na changamoto wa usalama wa watu wachache, viongozi wa pale, marais wa nchi hiyo kwa sababu inavyoonekana ni kwamba hawako pale kwa sababu ya kulinda ama kuimarisha usalama wa nchi hizo ambazo zimetajwa, bali inaonekana inaashiriwa, ni kama wako pale tu kwa mwe, kwa kwa kwanufaisha kwa, kwa e, viongozi wa ile nchi na ndio sababu utakuta kwamba e, unajua kwamba miaka ya tisini katika nchi nyingi za Afrika kulikuwa kwamba na mageuzi ya kijeshi katika nchi nyingi za Afrika, na ndiposa utakuta kwamba viongozi wengi wa nchi za Kiafrika waliweza kugawanya vikundi mbalimbali za kijeshi vile ambavyo tunaita na njia ya kizungu paramilitary units. Unakuta kwamba walikuwa na kikundi cha kukilinda rais, vikundi vinginevyo, lakini utakuta kwamba kwa hivi sasa unakuta Uh, majukumu ya kuwalinda viongozi wa hizo nchi za Kiafrika utakuta kwamba sasa hayapewi vikosi uh, vya dola vya hiyo nchi. Unakuta kwamba majukumu haya sasa, unaona kwamba yanachukuliwa kwa kiasi fulani na hiki na hiki kikundi cha mamluki cha wagu, na haya ndiyo yale mambo ambayo yataendelea kuchangia kudorora kwa demokrasia katika nchi za Afrika, kwa sababu sasa nao viongozi watakuwa na nguvu kupita kiasi, kwa sababu wanajua kwamba hata kama vitatokea pingamizi fulani, basi wagma wagna itakuwa pale kuwasaidia, na utakuta kwamba sasa wengi wao watachukua mfumo wa kisiasa wa Urusi na kwamba wataondokea mfumo wa kisiasa wa Amerika na nchi zingine za Magharibi. Watasema kwamba aha, sasa sisi tumeondokea mfumo wa kisiasa wa demokrasia, kwa sababu sasa tuko hapa, na yule ambaye ako tayari kutusaidia kwamba tukijaribu kutolewa mamlakani basi tuko na Wadna hapa, atatusaidia kuendeleza sera zetu na sisi pia. Wakati ambapo Wadna inatusaidia kuendeleza sera zetu, na sisi pia tutamlipa. Na ni jia gani ambayo tutatumia kumlipa? tuko na madini hapa, tuko na dhahabu hapa, tuko na petroli hapa. Ndio unakuta kwamba ndio shida iliyoko kule Libya, ndio shida iliyoko. Na kwa hivi sasa unakuta kwamba kuna tuhuma kwamba huenda ikawa pia hiki kikundi cha Wadna pia kimeingia kule Congo na unakuta kwamba takribani kwa hivi sasa inasemekana, duru zisizo za kuaminika inasemekana kwamba huenda oh, ikawa kwamba katika nchi zote za afrika kwamba wagna iko na takriban wanajeshi karibu elfu thalathini. Hawa sio watu wachache, hawa ni wengi ambao wanaweza kaadhiri mfumo wa kidemokrasia katika Afrika, mfumo wa kiuchumi na mfumo wa eh, kidiplomasia katika Afrika. Uh, no, naam. Uh, uh, Profesa Monda, umesikia anavyosema uh, uh, Richard Tute uh, hawa wana maelfu ya mamluki katika nchi tofauti za Afrika. uh, kuna wale wanasema ni kati ya elfu kumi na elfu thelathini na kama nilivyosema uh, wa, uh, waliofanya ripoti ya uchunguzi wanasema lengo kuu la hawa mamluki ni kutengeneza pesa. Je, hizi serikali ambazo zimewaalika zime wa, zime kuwasaidia zimewaitisha zime kweli kabisa hakika ku, kuweza kupata usalama uh, uthabiti, utulivu na hivyo kuendelea na maendeleo? Itakuwaje hawa jamaa kama uh, wamekuja kutengeneza pesa? Itafikia kweli siku moja serikali ziseme muondoke, wafunguke macho, waseme hamkuja kutusaidia, lakini mmekuja kutengeneza pesa, au wataendelea kushirikiana nao kwa maslahi yao, viongozi peke yao, sio maslahi ya taifa kwa ujumla? Mimi nadhani ya kwamba maslahi za hawa marais uh, kwa mfano uh, jamhuri ya kati na na kule Mali maslahi yao uh, yakiingiliana na maslahi ya Urusi na hawa mamluki Wagner, na basi ushirikiano huu utaendelea kwa wakati huu. Tunajua kwa haya mataifa mawili uh, kwa mfano Mali na kar na Afrika ya kati ya kwamba uhusiano wao na, na Ufaransa umesambaratika kwa kiwango kikubwa. Kwa hivyo eh, mataifa haya yatategemea zaidi hawa mamluki nafikiria, ushirikiano kati ya hawa mamluki na na, na mataifa haya yataendelea hasi pia, lazima nisisikize na yanayoendelea kule Urusi kwa sababu kwa wakati huu haijulikani Prigojin yuko wapi, inasemekana yuko Belarus, lakini kuna habari zingine za kutatanisha. La pili hapo pia, tukiangazia yanayoendelea uh, Urusi na kuangazia yatakayoendelea kwa Afrika ni kwamba huyu jenerali uh, Sergey uh, uh, Surovikin ambaye alikuwa karibu na Prigojin ametiwa mbaroni. Kwa hivyo hiyo inaashiria kwamba pengine Putin amemtia huyu jenerali uh, Serge uh, Sorovkin um, baroni. Pengine atafuatilia na kumpiga kalamu Prigozhin na kumweka jenerali mwingine kuongoza Vagna. Vitu hivyo vyote ambavyo vinafanyika kule Urusi vitaathiri mkono wa wa Vagna, tuseme kule Afri, jamhuri ya Afrika ya kati na pia uh, kwenye taifa la Mali. Alafu kumalizia lazima nisema ya kwamba jambo hili la hawa mamluki na maslahi za Urusi pia haziwezi kuangaziwa tu kwa mataifa haya mawili yani Mali na Afrika ya Kati, maanake Urusi inataka kueneza ushawishi wake kwa zile koloni ambazo zilikuwa za kiafrika kote Sahel, kutoka uh, Guine hadi upande uh, huo mwingine wa, wa Chad hadi mpaka Sudan yani mkono wa Urusi uenee zaidi kule Afrika. Kwa hivyo nafikiria hawa mamluki wataendelea, lakini hatuwezi kuangazia mamluki na mkono wao kwa mataifa haya ya kia Kiafrika hasi na kuangalia vile vuguvugu eh, na chekachenga za kisiasa ambazo zinaendelea kule Urusi kwa wakati huu. Asante sana Profesa Monda. Basi uh, kabla ya kuendelea pia na maswali mengine basi tutizame wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook, wanasema nini? Naam, kwenye Facebook namwona huyu uh, Bulu Mweta Murianki anasema ni dhahiri kwamba kundi hili linachangia pakubwa uchumi wa Rusia. Kuna uwezekano lita hifadhiwa na uongozi wake kubadilishwa au kudhibitiwa na serikali. Haya, niko naye Ndovya Kasiki iko Butembo kule Kivu Kaskazini, anasema: huku kwa kweli, labda sijaelewa swala hili lakini anaonyesha kwamba bado ikizungumkuti kwa huyu bwana wa kukimbilia Belarus na kawa salama. Mayala Luchagula akusema yuko wapi? Anasema kwanza huyu kiongozi wa kundi hili punde atauawa. Huwezi kukimbilia Belarus, nchi rafiki yake na Putin, halafu ukawa salama hapa. Kuna kitu. Haya, mawazi yake pawa Kalunga. Haya, anasema kwamba hivi sasa, ikiwa kiongozi amekimbia, wafuasi wake hawatakuwa na nguvu. Kilichopo ni kundi hilo, pengine litasalimu amri kwa Putin, ingawa hali yakujiona kuwa hivyo mpaka sahizi. Patrick, mm -hmm. uh, Gideon Kaunda, yeye anasema kundi hilo, uongozi wake naona serikali ikichukua uskani ikikuliendesha kwa amani ni muhimu sana kwa taifa la Rusia. Haya, huyu ni Eliani Kareni Fils Arn Aren akiwa uh, Nyarugusu kule Tanzania, anasema lazima Rusia itachukua mkondo kwa huyu kamanda wa juu. Uh, tumalizie na huyu uh, Simon, Simon Francis wakasema Geita, anasema kiongozi wa kundi hilo akiwa amekimbia kwa sasa, wafuasi wake hawatakuwa na nguvu. Kilichopo kundi hilo ni kusalimu amri kwa Putin. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Eh, ni rudi kwake eh, Profesa Nassor Kitunda, Marekani eh, imezionya baadhi ya nchi ambazo zina makubaliano oh, na hili kundi la Wagner zikiwa nchi za Afrika hasa zaidi nchi za Afrika, wewe unavyoona baada ya hiki kitendo ambacho kimetokea kule Rusia na hasa uh, mataifa mengi ya magharibi hasa nchi wanachama wa NATO kusema kwamba ni jambo lisilokubalika kuona kwamba uh, Rusia wao wanasema kwamba Rusia anatumia mamluki, yani jeshi la binafsi katika operesheni zake, ikiwa ni Ukraine lakini vilevile vile kuendelea na ushawishi wake katika nchi za Afrika. Unadhani hivi sasa Marekani kwamba imeanza kutoa onyo kwa nchi ambazo zimewakaribisha hawa Wagner Inaweza kubadili msimamo na hawa wakaona kwamba eh, muda umewadia kuvunja makubaliano na mamluki hawa wa Russia. Nafikiri na-, na, na ina, inawezekana hivyo eh, kwa sababu mwanzoni eh, walikuwa wanaona kundi hilo ni kama tishio hasa kwa kwa ustawi wao katika bara ya Afrika. Kwa hiyo kinachoendelea sasa, wanaweza wakavunja hayo makubaliano nau eh, waruhusu huenda wakataa waka na kufanya shughuli zao kama sehemu si ya kupinga eneo e, hilo ambalo hao watu wa wagna wameweza kushikilia, kwa sababu hichi e, kinachendelea sasa ni sana kusema e, siku zote furaha ya vita e, vya panzi siku zote ni furaha ya kunguru. kwa so, hiyo nafikiri e, Marekani na washirika wengine ambao wanataka Rasia iweze kuangika, wao wanaona hii ni fursa ya kuweza kupunguza zaidi ushawishi wa Rasia hata katika nchi hizi za viaa za, za Afrika na hili nadhani wanaweza wakalisimamia kwa kushikilia kidete kuhakisha kwamba jambo hilo linafanikiwa kwa sababu ukitizama katika eh, nadharia pana eh, marekani yamekuwa akitokea sana juu eh, ana, ana, ana, ana ya kuhakikisha ku, Ukraine ana anapata fursa nzuri ya kuweza kukuhakikisha kwamba vita hiyo anaimaliza ana vizuri. Na sasa hili kinachotokea hasa ndani eh, ya Russia yenyewe, mgogoro huu unasukuma zaidi kufanya nchi hizi ambazo kama nimesema ni maadui wa Russia kuweza kutafuta mbinu zaidi ya kuweza ku- kuua uhusiano ambao umejengwa eh, kwa muda mrefu hasa ni kiarakia pamoja na, na mataifa ambayo yapo katika katika bara la Afrika. Kwao mimi inachotizama kama ni, ni, ni vita kubwa ambayo kama hakutokuwa na mwafaka baina ya ya, ya ya mamuki hao na pamoja na ukuu wa kemi inaweza ukawa na vita kubwa, kwa sababu kunaweza ikaleta mtafaruku wa ku, kubomoa kama nilivyosema diplomasia ya Rusia yenyewe katika bara la Afrika, lakini pia hata nchi za Afrika yenyewe lazima zikae kile, kwa sababu hatujui makubaliano ma, ma, ma, ma, ma, ma, gani. Sasa ajenda zipi zitasukuma kundi hili la mamluki la Wagner? Kwa sababu mwanzo tuka tunajua kuu ya kemi ndio ilikuwa inasukuma nini ajenda za kikundi hiki katika bara la Afrika nami ni malengo lakini. Sasa kama tumekuwa na hali hii, maanake tunaweza tukaona uh, ajenda mpya. Sasa ajenda mpya hizo ni zipi? Zitakuwa zina manufaa kwa nani? Zitamnufaisha nani? Kwa hiyo hapo nadhani ni kizungumkuti ambacho kinaweza ikatokea hasa katika mwelekeo eh, huu ambao unaendelea ya Wagna na rashi ya eneo ya, ya, ya Naam, Richard Tuter, wewe uh, unadhani sasa, Russia baada ya kukabiliwa na uasi wa hawa uh, mamluki wa Wagner kama anavyosema uh, Profesa Nassor, itabadili ajenda yake eh, kuelekea uhusiano na nchi za Afrika kuelekea kukua, kuendelea kuwa na ushawishi katika nchi za Afrika, itabadili ajenda yake? Itaendelea ku, kuwatumia hawa uh, mamluki itakuwaje? Na hasa eh, baada ya serikali ya Russia au wizara ya ulinzi ya Russia kutishia kwamba itawapokonya silaha hawa mamluki itakuwaje? Mustakabali wa hawa Wagner katika nchi za Afrika, weo unauona vipi? Na, nafikiria kwamba uh, hizi nchi ambazo zilikuwa zinatumaini sana kwamba zikapewa zika ulinzi na Russia zikapewa uli, kupitia kwa kwa hiki kikundi cha, cha mamluki cha Wagna, o, Wagna. Hizi ndio nchi ambazo kwanza zitakuwa na hofu kwa sababu hapo nyuma hizi nchi zilikuwa zinaamini kwamba hakuna yoyote ambaye anaweza tishia Uh, anaweza tishia uongozi wa Urusi, anaweza tishia Urusi kiusalama na one, itaonekana kwamba kwa hivi sasa utakuta kwamba hizi nchi kwanza kabisa zimekuwa na hofu, na hofu ni kwamba kwamba kama kikundi cha, ke, cha, cha mamluki kama Wagner kinaweza kuwa na fikra ya kuweza kuigeuza kui serikali ya Urusi, basi inaonekana kwamba kuna kile ambacho hatukijui ambacho kikundi cha Wagma kinakielewa kuhusu usalama wa nchi ya Urusi. Kwa hivyo hizi nchi huenda ikawa kwamba wakati ambapo zitapatwa na huo uoga na kutofahamu kuto, kuto kwamba uh, je uh, Wagna bado iko na nguvu iko na uwezo na iko na nia ya ku, ya kuzidi kuwapea ulinzi, yenda ikawa kwamba wataondoka na kuanza kutafuta nchi zingine ambazo wataziamini zaidi. Kwa hivyo ita, ita, ita, kwa kiasi fulani, kwa kiasi fulani itachangia kuwepo ama kutokuwepo na uhusiano wa kikaribu na nchi za Urusi za kibiashara, kiuchumi na na pia kidimo, kidiplomasia. Kwa sababu uhusiano huu umeweza kuwepo katika hizo siku zote kutokana na kujua kwamba uh, Urusi itawapewa ulinzi, na sasa huu ulinzi una shauku, na wakati ambapo kuna shauku, huenda ikawa kwamba hizi nchi ambazo zilitajwa hapo awali kama Mali, sasa huenda ikawa hata Mali labda itaangazia na ikaweza pia kubadilisha eh, kwamba kutoka kwa hicho kikundi cha kijeshi cha umoja wa kimataifa kwa sababu kwa hivi sasa najua kwamba Mali eh, Chad eh, Mozambique, Afrika ya Kati eh, Libya na hata pia labda Congo kwa kiasi fulani. Sasa kwa hivi sasa nina shauku kwa sababu hakuna anayejua kitakachotokea kutokea kutokana na na na, na lili jaribio ambalo lilifanywa lilifanywa na kikundi cha cha, cha, cha cha mamluki cha Wagna. Sawa basi. Sawa. Kabla ya, ya kuendelea tunaambia, kuna msikilizaji ambaye anataka kutoa maoni kwenye laini ya simu, alafu utaendelea. Sunday, bila shaka. Kwa jina naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, napatikana Nyikonga, Lulembela, nchini Tanzania. Mii nadhani kama kwamba haya mamluki ambayo yanaingia kule Rasia kwa ajili kama kwamba kuangamiza yo nchi mimi sidhani kama kwamba watabidi kufanikiwa, maana ukiangalia pale kuna mtu ambaye anayesimamia kile kikundi, na yule mtu mpaka sasa hivi hayupo, ndipokuwa wafuasi wale wale mpaka sasa hivi bado wapo. Sidhani kama kwamba yule msimamizi mkuu kwenye kile kikundi cha waasi, na mpaka sasa hivi hayupo, haipo, sidhani kama kwamba watakuwa na nguvu, nguvu yao haipo. Labda kama kwamba inabidi, yale inabidi kama kama kama kwa wa wale mamluki inabidi wasimamia tu kikamilifu ili kusudi kama kwamba watakomezee kabisa kabisa, sio kama kwamba waje kutokomeza katika kuingilia kwenye nchi ile waiteketeze. Japokuwa angekuwepo ile mfuasi mkuu anayesimamia wale mamluki, najua kama kwamba pale wangefanikiwa, lakini kwa sasa hivi sidhani kama kwamba watafanikiwa. Asante sana uh, um, Mpelwa kutoka huko nchini Tanzania, lakini kirudi kwako Profesa David Monda, mda ndio hivi unakimbia kimbia, tunakamlisha kamlisha lakini, kwanza kabisa tuangalie pengine sasa kinachofuata huku mbele baada ya haya kutokea, na tuliyaona yayotokea Mali wanasema hii ni moja ya operesheni zilizokuwa na athari kubwa ya kupoteza askari wengi wa Umoja wa Mataifa mia themanini na saba katika kipindi cha miaka kumi kule nchini Mali. Hii ni eneo tete, jeshi ndio linashika nchi sasa. Imefika nafasi Umoja wa Mataifa wamelazimika wenyewe kusitisha operesheni, kwa sababu jeshi alitaki kushirikiana nao na kuwapa nafasi Wagner Group, kwamba sasa Wagner mnaweza mkaendelea kufanya kazi hapa nchini Mali. Pengine swala hili unavyoliona, Profesa David Mwonda? sehemu kama hii ambayo ina utete wa usalama Afrika ya Magharibi, kuna ECOWAS kule Afrika ya Magharibi, pengine nafasi yao hivi sasa itakuwa wanaangalia kitu gani baada ya kuona sasa hawa kundi la Wagner ndio limebaki pale eh, likiwa inakubalika na kuaminika na zaidi ya wanajeshi elfu moja mle ndani na eneo zima hili la Afrika ya Magharibi, pengine hali na itakuwa vipi na kati pia. No. Mm -hmm. ya pia nam huko Jamhuri ya Afrika ya Kati huko. Asante kwa swali hilo. Eh, wahenga walisema kwamba mtoto wa paka hanguki chali. Kwa hivyo nafikiria hawa viongozi wa Mali pale umeashiria no, wana mipango yao tu mbadala. Nafikiria kuamba, eh, kwa katibu, ya kwamba Wagner wamewaingiza kwa wakati huu. Vikosi vya Umoja wa Mataifa yametoka, vikosi vya Ufaransa vimetoka, lakini suala ni hili au swali, swali nyeti ni hili hata kama mpangilio wa serikali ya Mali itakuwa au ina mipangilio mbadala, na hawa mamluki, mamluki elfu ishirini au mamluki elfu hamsini hawawezi kuthibiti hali ya usalama kule Mali. Maanake zile eneo za kaskazini kwa Watuareg ni eneo kubwa sana. Eh, ukubwa wa Mali ni kama karibu ukubwa wa jimbo la Texas hapa Marekani. Ni taifa kubwa kwa hivyo kutegemea hawa mamluki au kutegemea usimamizi wa, wa usalama wa, wa, wa taifa kwa mamluki au kwa mataifa ya nje ni, ni ni dosari kubwa sana kwa viongozi wa, wa kule Mali. Kwa hivyo nafikiria hali hii eh, ya udhaifu wa usalama nafikiria utaendelea Mali basi, na pia tukiechunguza ya kwamba serikali ya Mali sio serikali ya kidemokrasia, ni serikali ya kijeshi na ya kimabavu. Kwa hivyo wataendelea kutegemea hawa mamluki lakini, laki sifikiria kwamba itazima ule udhaifu au upotovu wa, wa hali ya usalama kule kaskazini mwa, mwa, mwa Mali. Lazima wa, wa Mali Waafrika wenyewe waamue ya kwamba kule ndani Mali waimarishe misingi ya uh, serikali bora misingi ya kidemokrasia na utawala bora na wasisisitize zaidi wanajeshi au mamluki kutoka nje au uh, kueneza sera zao za kiserikali kwa njia za kijeshi na za kimabavu. Kwa sekonda chache, Profesa Nassor, wewe unadhani vipi itakuwa, hizi uh, nchi zilizowakaribisha hawa watapata shauku kama alivyosema, watapata na wasiwasi kama alivyosema Richard Tuta? Kwa sekonda chache, anafikiri Eh, bado mkuti na nafikiri tuangalie itakuwaje, kwa sababu kama nilivyosema, mpasuko huu uleai katika maeneo mengi. Kwa mi nafikiri tusubiri, na hii itategemea pia na ijiada za haraka za ikuu, bila shaka bila shaka. Profesa, ni kushukuru sana profesa Nasor, ni kushukuru pia richard Tuta, ni kushukuru nawe profesa Monda. Kufikia hapa tunakamilisha mjadala wetu kwa leo. Patrick ndwima na sandey Shomari mwelekezi wetu vilevile. Uh, msimamizi wa matangazo alikuwa abdul shakur Abud. Kwa pamoja na wasikilizaji wetu tunawashukuru, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.