Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. ya makundi ya mamuluki barani Afrika. Je, sheria zipo zinazosimamia makundi haya? Yanaweza kuwajibishwa? kuna hatari iliyopo kwa amani na utulivu, au ni tishio kwa amani duniani? Tutaangazia pia gharama ya elimu nchini Kenya, kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha na mfumuko wa bei ya vyakula. Mimi ni Kenesi Bwire, nikiwa hapa Washington DC. Katika nchi nyingi kote duniani, wapo katika nchi za Afrika. Wameripotiwa kuwepo Afrika ya Kati ama Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan, Libya, Mali, Chad, Msumbiji au Mozambique na Zimbabwe. Pia shughuli za mamluki zimeripotiwa katika nchi kama Nigeria, Ukrain, Yemen, Siria, Iraq, Afghanistan na kwingineko. Katika baadhi ya hizi nchi wamepewa uwezo hata nchi ya Marekani. Kundi la usalama la Uingereza G4S linajulikana zaidi katika kutoa usalama na kulinda kampuni kadhaa kote Afrika. Kundi hili sasa lipo katika zaidi ya nchi 125 kote duniani kwa ajili ya usalama hasa kutoa usalama kwa benki na kusafirisha pesa. Bunduki za kukodi hawa mamuluki wanalinda hata mashirika ya kimataifa na shughuli zao, hata shughuli za baharini. Mashirika yasiyo ya kiserikali kama World Vision, pamoja na mashirika mengine kama Save the Children, yamekuwa yakitafuta haya ama hizi kampuni za kibinafsi ambazo zinatoa usalama kusaidia shughuli zake katika sehemu ambazo mashirika haya yanahisi kwamba hamna usalama. Limetokea tukio wiki hii, msikilizaji, ambapo kundi la Wagner limeripotiwa kuwa na njama ya kutaka kupindua utawala wa Vladimir Putin wa Russia. Jaribio ambalo baadaye limetulia na kuripotiwa ndani ya Rasha kwamba mazungumzo yanafanyika kuweza kulimaliza kundi hili la Wagna. Kwa kuzingatia hayo namwalika Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kimataifa pamoja na diplomasia katika chuo cha City New York hapa Marekani. Profesa Monda, bunduki za kukodi mamuluki kwa namna yoyote yaliyotokea Rasia ni tukio ambalo linastahili kuwatia wasiwasi viongozi, hasa wa Afrika. Lazima iwatie wasiwasi e, na sio tu viongozi wa Afrika, viongozi wa Urusi na viongozi uh, wa mataifa ambayo yana misingi ya kidemokrasia kwa mfano hapa Marekani. Uh, na vile ulitaja G4S uh, kule Uingereza uh, mamluki wanaweza kuwa na madhara kwa mataifa yanayoendelea, kwa sababu hao sio jeshi rasmi. Kwa hivyo mabaya wanayoyafanya, safisha safisha za kikabila zinapotokea, ni vigumu kuelewa ni nani atakayewajibika na ni nani atakayefunguliwa kesi? Pia kwa mataifa mengi ya Afrika kumekuwa na hawa mamluki ambao Uh, wanatumia madaraka au nguvu zao za kijeshi kupindua serikali nyingi uh, kule Afrika. Uh, tunamkumbuka uh, sana yule nguli uh, mamluki nguli Bob Denard ambaye alihusika sana uh, kule Angola, akahusika tena kule uh, Afrika Kusini, Mozambique na hata akapindua serikali ya Ushelisheli kwa hivyo wana madhara sio tu kwa mataifa yanayoendelea kule Afrika, lakini pia e, mataifa haya ambayo kama Marekani na Uingereza ambayo yana misingi ya kidemokrasia, kwa sababu ni vigumu e, mamluki hawa kuwajibika, kwa sababu a, hawako kwa mfumo rasmi kama jeshi la kitaifa. Wameripotiwa kuvuruga mchakato wa kuleta utulivu nchini Libya tangu kuanguka kwa utawala wa Muammar Gaddafi. Wamuluki hawa tutawahusisha pia na kundi la RSF nchini Sudan ambalo liliundwa wakati wa Omar al Bashir. Wameripotiwa kuvuruga au kulinda mani mali na sehemu zingine za Sahel. Je, hizi bunduki za kukodi, hawa walinzi wa kukodi, haya mashirika ya kukodi ni tishio kiasi gani? Ni tishio kubwa. Eh, tukichukua kwa mfano hawa uh, mamluki wa kutoka Urusi eh, kikundi cha Wagner Group uh, wow, wao wametumiwa eh, kuweza eh, kuvuruga demokrasia kwa njia fulani, kwa sababu tunajua eh, mataifa mengi ambayo eh, mamluki hawa wanayashikilia Uh, yameingia madarakani kwa njia za kijeshi kama kule Mali, uh, kama kule Chad ambapo uh, mifumo ya kidemokrasia, ya kidemokrasia imezoroteka. Kwa hivyo uh, wana hiyo hatari ya kuvuruga amani, ya kuvuru, kuvuruga demokrasia pia, hawawajibiki hawawajib, hawawajibiki kwa misingi za kisheria na za kidemokrasia mara nyingi vile umetaja, kwa mfano kule Sudan, mamluki wa Wagner Group wamejihusisha na hiki kikundi cha RSF, cha kinachoongozwa na Hemedti na wamehusishwa na kupora ile mali au dhahabu ya kutoka Sudan na kuielekeza kupitia Umoja wa Falme za Kiemirati. Halafu uh, baadaye dhahabu eh, eh, eh, hiyo au rasilimali hiyo ikajipata kule, kule Moscow. Pia lazima nisisitize ya kwamba maamluki hawa pia wanapendwa kutumiwa na serikali tofauti tofauti, kama Wagner Group, kwa sababu michafuko inapotokea, kukiwa na ukiukwaji wa haki za kibinadamu, basi hakuna serikali ambayo inaweza moja kwa moja itashutumiwa na kwa njia nyingine serikali kama ya Urusi inaweza kutumia hawa mamluki kuweza kueneza masilahi zake za kikanda, kama vile tunaona vile Wagner Group inatumiwa kueneza sera na maslahi za Urusi kote Sahel, kutoka Gini hadi Chad uh, hadi hata kule Sudan uh, na ina ushawishi mkubwa, inazorotesha hali ya amani, inakiuka uh, haki za kibinadamu, na pia mamluki hawa hawaajibiki kwa serikali yoyote. Inavyoonekana ni kwamba karibu kila nchi yenye nguvu duniani ina makundi ina mashirika haya ya kutoa usalama. Marekani kuna kampuni nyingi sana za kiusalama humu ndani, lakini iliyotajwa zaidi ambayo imeandikwa zaidi ni Blackwater ambayo hii ilishiriki pakubwa katika vita vya vi Iraq na Afghanistan. Wagner imetajwa Russia, Uingereza tumetaja hiyo kampuni ya usalama ya G4S, iko kila mahali karibu. Theluthi eh, tatu ya shughuli zote za kijeshi nchini Iraq zilisimamiwa na G4S. Nani atakayemwajibisha mwingine? Nani atakayemnyoshea mwingine kidole? Kutaka makundi haya yadhibitiwe, itabidi eh, jamii ya kitaifa iamue na mataifa haya madola makubwa yaje pamoja, eh, yaweke mikakati au mifumo ya kimataifa ili kudhibiti uh, vikundi hivi vya mamluki hakuna taifa mmoja ambalo peke yake inaweza kuwadhibiti ana kwa ana, kwa sababu mara nyingi hawa mamluki wako kwa mataifa ambayo yanaendelea. uh, wapo kwenye mazingira ya vita, wanahabari hawako pale kunukuu maafa au ukiukwaji wa haki za kibinadamu uh, zinazoendelea. Kwa hivyo kuwajibisha ni vigumu kwa sababu kuna mwingiliano wa karibu wa serikali na vikundi hivi vya mamluki. Uliangazia hiki kikundi cha Blackwater ambalo lilitumiwa na Marekani kule Iraq, kilikuwa na uhusiano mkubwa na hii kampuni kubwa ya mafuta ya Halliburton ambayo ilikuwa na uhusiano na wa karibu na naibu rais Dick Cheney enzi za utawala wa George Bush. Kwa hivyo ni vigumu sana kuwawajibisha hawa mamluki, da yao sio mbaya kila wakati. Ukiangazia kwa mfano G4S, eh, kikundi hiki ni mara tatu ya jeshi nzima ya, ya Uingereza. Kwa hivyo kuna mazingira mengine ambapo Eh, kwa maslahi ya kimataifa Uingereza pengine haingependa vijana na wasichana wake waende kumwaga damu eh, kwa, kwa mazingira ambayo yana hatari kubwa. Kwa hivyo mamluki hawa wanaweza kutumiwa ili kukiwa na maafa, isileti chuki au kudorora kwa imani ya umma kwa serikali. E, jeshi wakati mwingine haitoshelezi, hai ya kwamba tunahitaji wanajeshi zaidi na mamluki hawa wanaweza kuhusishwa kwa njia tena ya kuleta usalama, ili kwa mfano e, misaada ya kibinadamu iweze kupitishwa, ili kuokoa raia pengine ambao wametekwa nyara kwa sehemu fulani au nyingine. Baadhi ya haya makundi ya mamluki yameripotiwa kusajili wahalifu, watu ambao wamehukumiwa gerezani kwa makosa makubwa, makosa mbalimbali, na wengi wao hawajapokea mafunzo ya kubadili mtindo wao, fikira zao, namna ya kuheshimu sheria ambazo walivunja tayari, ndipo wakajipata katika haya magereza. Kwa kumnukuu rais wa Rwanda Paul Kagame alisema kwamba kwa mabano, ukiona nchi imeanza kutafuta mamluki ujue hiyo nchi ipo hatarini na karibu inasambaratika. Alikuwa anazungumza a, madai kwamba kulikuwa na mamluki mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, madai ambayo hayajathibitishwa kufikia leo na vyombo huru wala e, sauti ya Amerika haikuthibitisha hilo. Inafika nafasi gani serikali iache kutegemea wanajeshi ilivyofanya Mali kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa kuwaondoa wanajeshi wake na kusema tuwape mamluki hawa watu ambao wana bunduki za kukodisha, watusaidia kiusalama. Serikali inakuwa imeshindwa nguvu ama inaelekea kuanguka? Nafikiria eh, wakitumia mamluki ni kusema ya kwamba serikali imeshindwa nguvu. Eh, kwa mfano eh, kwa mazingira ya kule Sahel eh, kule Mali eh, zi, mataifa mengi kule yalikuwa uh, enzi za nyuma zilikuwa uh, zimedhibitiwa au zimeshikiliwa na Ufaransa. Uh, kwa karne hii Ufaransa imeanza kuangazia zaidi umoja uh, wa Ulaya na sarafu ya ya kanda hiyo CFA eh, ni kama ime, imeendelea kusambaratika kwa kiasi fulani. Kwa hivyo kiuchumi, tutapata kwamba mataifa mengi eh, yanabanwa kwa kwa misingi ya kiuchumi yamebanwa kwa sababu eh, mataifa ambayo yalikuwa yameyasimamia E, kimabavu enzi za ukoloni zimeondoka, kwa mfano Ufaransa kule Mali. Kwa hivyo mamluki hawa, kwa sababu wana mafunzo rasmi, wana mafunzo makali ya kijasusi na ya kijeshi, pengine wakati huo serikali inaona ya kwamba ni afadhali pengine watumie au wawalipe hawa mamluki kwa sababu kujaribu kujenga jeshi la kitaifa itachukua muda na ukichukua mfano wa kule Mali, wale wa Tuareg eh, walikuwa wanaleta hatari sana eh, hata ya kupindua eh, serikali ya Mali. Uliangazia kule nyuma ya kwamba ile nidhamu ya hawa mamluki, na ni kweli kabisa, wengi wao wana kesi eh, chungu nzima. Uh, wamefanya uhalifu wa wengine wao wakafungwa gerezani. Uh, Yevgeni Prigozhin, kwa wakati, kwa mfano, huyu mkuu wa Wagner Group uh, alikuwa uh, alikuwa gerezani kwa muda kwa uhalifu. Uh, yule mamluki sugu Bob Denard pia alikuwa amefungwa na alikuwa ameshutumiwa kwa njia nyingi tu. Uh, hata kule Ufaransa alikuwa ameshtakiwa. Tabia za hawa mamluki mara nyingi eh, ni wanajeshi ambao eh, wamekuwa na nidhamu potovu, na wakati mwingine wakiajiriwa kwa sababu se, se, sababu moja au nyingine serikali inaona ya kwamba lazima iwaajiri eh, kwa sababu pengine ni rahisi kuwaajiri kuliko kujaribu kujenga taifa lao. Basi inaleta hiyo hatari, kwa sababu nidhamu yao wakati mwingine haupo, na pia wana mwingiliano zao za kibinafsi, wakati mwingine hawatilii maanani eh, sheria za kimataifa, na pia ile nidhamu ya jeshi ya kawaida. Haipo kwa hawa mamluki. Ni makundi ambayo mara nyingi yanafanya biashara na serikali. Blackwater, G4S, Wagner na hayo mengine yanafanya kazi na serikali. Hakuna anayejua wanapata kiasi gani cha pesa, lakini serikali zinazomiliki makundi haya bila shaka ni serikali zilizo na pesa. Mtu atadania kwamba kama ni serikali zilizo na pesa ndio zinamiliki Wagner ya Russia, UK, ama zinatafuta huduma ya haya makundi Blackwater na mingineo kufanya kazi katika nchi zenye uhalifu sugu kama Iraq, Afghanistan, Siria, Ukraine, Yemen na kwingineko, basi hela nyingi zinaingia. Sheria zinazosimamia utendakazi wao hazijulikani ulivyogusia ni kwamba haijulikani nani anaweza kuwajibisha wapiganaji wake endapo anatenda uhalifu katika mfumo wa sheria za kimataifa inajulikana. Kama ni jeshi rasmi litaajibishwa namna gani? Hali baadaye ya makundi haya ni ipi? Yataendelea ku kuongezea au kuongezeka kwa umaarufu? Na e, nasema hivyo kwa sababu e, mataifa mengi yanayoendelea kwa mfano kule Afrika eh, eh, miundu mbino yao ya kijeshi ya ya miundumbino ya kiusalama miundu mbino ya kiuchumi bado ni dhaifu. Kwa hivyo ni rahisi sana kwa haya madola makubwa eh, badala ya kuleta wanajeshi wao eh, kutumia hawa mamluki. Kulikuwa na ripoti kwamba baadhi ya wale ambao walipokea mafunzo nchini Russia walihusika katika mapinduzi ya Burkina Faso. Haiwezi ikatokea siku moja ukasikia hawa mamluki wametumika kutekeleza mapinduzi katika hizo nchi wanakokwenda. Bob Denard alifanya mapinduzi kule Comoros pia eh, ilileta hali ya hatari sana. Yeye ndie alikuwa akishikilia jeshi la Ian Smith uh, kule Rodesia, alikuwa anahusishwa na hilo serikali kaburu la Afrika Kusini. Kwa hivyo vile wamefanya mapinduzi kwenye mataifa mengi, nafikiria itaendelea kuwa hivyo, kwa sababu haya madola makuu yanaweza kugeuza serikali bila ya jeshi zao rasmi kuingilia kati. Kwa hivyo uh, mapinduzi yasipofanikiwa itakuwa rahisi, kwa mfano kwa Marekani au Ufaransa au Urusi kusema sisi hatukuhusishwa, au ni mamluki, au ni vijana ambao wanafanya kazi yao ya kibinafsi. Lakini ikifaulu, basi haya madola makuu yatakuwa yanaeleza ule ushawishi wao na nafsi zao kwa haya mataifa yanayoendelea kama mali kama kule siria na vile tunaona tuliona kule iraq enzi uh, za utawala wa george bush ni profesa david monda mhadhiri na mchambuzi wa maswala ya diplomasia siasa na uhusiano wa kimataifa nashukuru profesa nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani sehemu ya pili ni muda usiokuwa mrefu hii ni sauti amerika voa Sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kennes Bwire. Shule nchini Kenya zimeripoti ugumu wa kuendesha shughuli za masomo haswa katika shule za upili kutokana na kupanda kwa gharama ya vyakula na ukosefu wa fedha. Collins Adede na Mina Chombo wameandaa ripoti ifuatayo kutoka studio zetu za Mombasa. Asante sana wenzetu. Kama ulivyogusia, kweli shule nyingi nchini Kenya zimelazimika kufungwa kwa likizo ya nusu muhula kwa kipindi kirefu ikilinganishwa na ratiba iliyotolewa na serikali. Walimu wakuu wanasema fedha wanazopokea kushughulikia wanafunzi shuleni au kuendesha shule hazitoshi, hawawezi kukidhi mahitaji, chakula kimepanda bei. VOA imepata fursa ya kukutana na walimu ambao wanashiriki kongamano la 46 la kila mwaka, na hapa ni walimu wakuu wa shule za sekondari. Kucheleweshwa kwa fedha za shule ya upili zimetuathiri sana sisi kama walimu wakuu Pesa zile zina matumizi mengi sana, tukianzia upande wa lab equipment, mambo mengine ni kama vile vitabu vya kuandikia wanafunzi na mengineyo. Ukija upande wa operation, kuna mishahara ya wafanyikazi. Kwa hivyo kama miezi miwili hn hai kapitesheni haijafika katika mashule, huwa ni changamoto kubwa sana, kwa sababu hatujui tunakwama, hatujui tufanye nini. Lakini wakati mwingine pia inakuja na inakuja in quarters kidogo sana eh, kiasi cha kwamba hujui pia ujipange vipi kama mwalimu mkuu. Kwa hivyo hizo ni changamoto, na wazazi hawajui hilo, lakini kwa sababu hatuna namna, tuna struggle hivyo hivyo, lakini tunaomba kama inawezekana serikali itazame sana upande wa elimu, hakikishe kwamba hizi shule wanazipatia hela mapema iwezekanavyo. Je, hili huenda likatatiza hata performance ya shule? Sasa ikiwa vifaa ambavyo vinatakikana shuleni hatuwezi kuvipata kwa wakati, kwa sababu baadhi ya hao suppliers they want to be paid immediately they supply. Wakitunyima hizo vifaa muhimu, obviously, wanatoto wanaathirika kwa sababu hawawezi kupata vile vifaa kwa wakati, na hiyo pia inaathiri majibu ya mwanafunzi. Hali ni mbaya zaidi katika shule za bweni kwa sababu mwanzo pesa zenyewe ni kidogo e, bei za vitu karibia vyote imepanda. Kwa hivyo afadhali hata kama ni kidogo zipatikane kwa wakati kuliko kuja kuchelewa. Kwa hivyo tunaomba serikali itusaidie zile pesa zipatikane kwa mapema. Sauti za walimu wakuu wa shule mbalimbali wakizungumzia hali ya kiuchumi wanayokumbana nao wanaposimamia shule mbalimbali. Malilio ya walimu wakuu yanalingana na, na ripoti iliyotolewa na jopo la elimu lilobuniwa na Rais William Ruto lililoongozwa na Profesa Raphael Munavu lisema kwamba uh, wizara ya elimu inafaa kuongeza mgao wa fedha kwa kuhakikisha kwamba hizo shule za upili zinapata fedha ya kutosha, kwani walimu wakuu wamekuwa wakilalamika mara kwa mara na pia walijumuika kati a kutengeneza ripoti hiyo. Jopo hilo lilisema kwamba kuna haja ya kuondolewa kwa shule za bweni, kwani shule hizo za bweni zimekuwa na gharama kuziendesha, na mbali tu na gharama, pia kuna swala la usalama. Walimu wakuwa wanaitaka serikali kuhakikisha wameongeza idadi ya walimu kuhusika katika madarasa hayo, kuhakikisha usalama wa wanafunzi, hasa kukiripotiwa matukio ya mashambulizi ya hapa na pale, wizi wa ng'ombe, mashambulizi ya kigaidi ambayo pia amelikumba taifa jirani Uganda. Kwa undani tumezungumza na mwenyekiti wa chama cha walimu wakuu wa shule za upili nchini Kenya, Indimuli Kahi. Shule zetu za upili ni kama kwa sasa zimebaki kujitayarisha kwa senior secondary. Maswali tunajiuliza ni matayarisho yapi ambao inatakana tufanye je? Tutachagua vipi vile vitengo ambavyo vimewekwa uh, kando kwa senior secondary. Zile pathways ni nini ambacho tutatakana kuzingatia kuchagua pathway hiyo? Tunaangalia pia ukosefu wa walimu. Tunafurahia kuwa serikali imekubali ikaajiri ika walimu elfu 35. Uh, katika mgao huu wa pesa wametenga pesa pia kuajiri walimu wengine wengi, lakini shida ambayo iko, tunaangazia sasa kitengo cha junior secondary, lakini jua kuwa secondary schools peke yake e, tulikuwa na shortfall ya karibu 1116 junior secondary inakuja pia na tatizo lake ambalo pia linataka waalimu wao e, pili usaidizi wa kitaalamu wa jinsi ya kuhifadhi vyakula na vile vile, e, upande wa health ya wanafunzi e, tungependa kuwa serikali ianze kufikiria sasa kuwaajiri wafanyikazi pengine clinical officers. Ni sauti yake mwenyekiti wa muungano wa walimu wakuu wa shule za sekondari nchini Kenya Endimuli Kahi. Waziri wa elimu Ezekiel Machogu amepuuzilia mbali kusema kwamba kumekuwa na changamoto za kifedha katika shule za sekondari, na kwamba tayari serikali imeidhinisha kutumwa kwa fedha katika shule hizo, na kusema kwamba huenda ikawa tu ni kucheleweshwa kutoka katika benki husika. Ripoti hiyo ya inakamilisha Kwa Undani mwelekezi amekuwa Aida Isa. Mimi naitwa Kennes Bwire, asante kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Uwe na usiku mtulivu. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.