Kumekucha Afrika ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika matangazo ya Kumekucha Afrika, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kwa mara nyingine tena ya VOA Swahili, ambayo unayapata kupitia washirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio TKFM ya Tanga, Tanzania, Sayari Redio Eldoret, Kenya, katika eneo la Afrika Mashariki, na vilevile 92.3 fm Manyara katika mkoa mzima wa Manyara, na pia katika mikoa ya Singida, Dodoma na Dodo baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha, pamoja pia na mitume redio 89.7 fm Kitale, Kenya. Ripoti tulizo nazo kufuatia mahakama ya juu Marekani kupinga mpango wa Rais Joe Biden wa kutoa msamaha kwa wanafunzi walio na mikopo katika vyuo nchini Marekani. Je, mchambuzi anasemaje? Inamaanisha kwanza ya kwamba hawa wanafunzi itabidi walipe madeni yao ya shule au mikopo ambayo walikuwa wamechukua kwenda shuleni, na ile riba ambayo pengine walikuwa wananuia kwamba hawatailipa, ni lazima wailipe kwa wakati huu, kwa sababu ya uamuzi huu. Na tukiwa tunaelekea maadhimisho ya kila mwaka ya Siku ya Kiswahili Kimataifa, wadau wa sekta ya Kiswahili huko Kenya wanaangazia umuhimu wa Kiswahili duniani. Waswahili wana mambo mazuri, kwa vyakula, kwa mavazi, hata kwa misemo na kwa mambo ya kujibizana. Kuna mambo ya vyakula, Waswahili wana mambo ya vyakula vingi vizuri, vizuri vinapikwa kwa nazi, vingine vina karangwa. Kwa ripoti hizi na nyinginezo, jumuika hivi sasa na matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili. Nampisha BMJ Muridhi kwa habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mapigano kati ya jeshi la Sudan na wanajeshi wa kikosi cha RSF yaliongezeka siku ya Jumapili wakati vita katika mji mkuu wa nchi hiyo na vilevile vile maeneo ya magharibi vikiingia wiki ya kumi na mbili bila dalili zozote za kumalizika kwa mgogoro huo kwa amani. Mashambulio ya anga na mizinga yalishuhudiwa na milio ya silaha ndogo ndogo ikisikika hasa katika mji wa Ondurman na pia katika mji mkuu Hatum, huku mgogoro huo ukizidisha mgogoro mwingine wa kibinadamu na kutishia kuathiri maslahi mengine ya kieneo. RSF ilisema ilidondosha ndege ya kivita ya jeshi na ndege zingine zisizo na rubani huko Bahri, katika taarifa ambazo uh, jeshi hilo alikudhibitisha mara moja. RSF imedhibiti kwa kiasi kikubwa ardhi ya mji mkuu na imeshutumiwa kwa uporaji na vilevile vile kuchukua nyumba za watu kwa lazima, wakati jeshi likilenga zaidi kufanya mashambulizi ya anga na kutumia mizinga. Rais wa Marekani Joe Biden ataondoka baada ya wiki moja hivi kwa ziara ya siku tano ya mataifa matatu barani Ulaya, ikulu ya Marekani ilisema Jumapili. Kituo chake kikuu kitakuwa ni mkutano wa kila mwaka wa NATO mjini Vilnius, Lithuania, ambapo viongozi wa nchi za magharibi wanapanga kujadili juhudi za hivi punde za kusaidia katika vita vya Ukraine ikipambana na Rusia. Biden kwanza ataelekea mjini London Jumapili ijayo katika safari itakayoanza Julai tisa hadi Julai kumi na tatu ambapo kwa siku mbili anapanga kukutana na Mfalme Charles na Waziri Mkuu Rishi Sunak katika kile Ikulu ya Marekani inasema ni juhudi za kuimarisha zaidi uhusiano wa karibu kati ya mataifa hayo mawili. Nchi wanachama wa NATO zikiongozwa na Marekani zimetuma mabilioni ya dola za kugharamia ununuzi wa silaha nchini Ukraine, lakini mashambulizi ya anga ya Russia yameendelea kusababisha vifo vya dazani za raia wa Ukraine, hata ingawa majeshi ya Kyiv yameharibu mamia ya makombora ya Russia. Yale ambayo yametua yameonekana kuharibu kuua watu na kuharibu majengo yao ya makazi. Baada ya mkutano wa kilele wa NATO, Biden ataelekea Helsinki, katika mji wa Finland, ambao ni mji mkuu wa Finland kuadhimisha hatua ya hivi karibuni ya nchi hiyo kujiunga na muungano huo wa kijeshi ulioundwa baada ya vita vya pili vya dunia, na kukutana na viongozi wa mataifa ya ukanda wa Nordic na mahakama ya rufaa nchini Iran imemhukumu kifungo miaka mitano mwanaharakati maarufu na mwandishi wa habari Golrog Irai, ambaye amekuwa akizuiliwa tangu kukamatwa kwake mwanzoni mwa maandamano yaliyofuatia kifo cha mwanamke aliyeshutumiwa kukiuka kanuni kali za mavazi ya wanawake. Wafuasi wake wamesema Jumapili. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Irai alikataa kushiriki katika kusikilizwa kwa kesi yake kwenye mahakama ya rufaa akishutumiwa kushiriki katika mikusanyiko haramu na kukiuka usalama wa taifa, akisema hakutambua uhalali wa mahakama hiyo. Makundi ya haki za binadamu yanaeleza alikamatwa Septemba mwaka jana katika msako wa polisi akiwa nyumbani kwake, mwanzoni mwa vurugu za maandamano yaliyochochewa na kifo cha Mahsa Amini ambaye alikuwa amezuiliwa kwa madai ya kukiuka sheria kali za mavazi kwa wanawake golrokh irahi ambaye alikuwa katika gereza la evin kwa siku 280 alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela na mahakama ya teheran kulingana na akaunti ya twitter iliyopewa kwa jina lake linaloonyeshwa na wafuasi wake mahakama ya mwanzo ilimhukumu kifungo cha miaka saba mwezi april Anajulikana kwa kampeni zake juu ya masuala kadhaa ikiwa ni pamoja na hukumu za kupigwa mawe na hali ya jela. Irai ni mke wa mwanaharakati Arash Sadeg ambaye pia alikamatwa wakati wa harakati za maandamano, lakini sasa ameachiliwa. Baadhi ya wanaharakati waliokamatwa wakati wa ukandamizaji wa Iran dhidi ya vuguvugu -vugu la maandamano wameachiliwa huru katika miezi michache iliyopita, wakati maandamano hayo yakizidi kuongezeka lakini wapiga kampeni maarufu wanawake bado wako gerezani ikiwa ni pamoja na mshindi wa tuzo Nargis Mohamed, mwanaharakati wa haki za ajira Sabida Golian, pamoja na waendesha kampeni za mazingira Niloufar Bayan na Sabida Keshan. Wakati wao waandishi wawili wanawake ambao walifanya mengi kufichua kesi ya Amini, Niloufar Hamedi na Elahe Mohamed, ambao pia wanashikiliwa tangu Septemba wanashikiliwa mjini Teheran kwa mashtaka ya usalama wa taifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington. Maafisa wa Baltimore, jimbo la Maryland hapa Marekani, wanaendelea kuwatafuta washukiwa wa shambulizi lilotokea mapema Jumapili wakati wa sherehe zilizofanyika katika mtaa mmoja mjini humo. Polisi walisema kwamba takriban watu wawili waliuawa na wengine na 28 kujeruhiwa baada ya kupigwa risasi wakati wa sherehe hiyo kwenye mtaa wa kusini mwa mji huo wa Brooklyn Homes. Ripoti za polisi zilisema kwamba watu watatu miongoni mwao walijeruhiwa na wapo katika hali mahututi. Meya wa Baltimore Brandon Scott ameviambia vyombo vya habari kwamba tukio hilo linaangazia umuhimu wa kushughulikia tatizo la umiliki wa bunduki na sio mjini humo peke yake bali nchini kote. Kaimu mkuu wa polisi wa Baltimore Richard Wole amesema kuwa watu ishirini miongoni mwa waliojeruhiwa waliweza kutembea wenyewe hadi hospitalini. Na katika hotuba yake Mayor Scott alisema hawatopumzika hadi wapate walofanya ukatili huo. Na Israeli itanunua ndege 25 za F-35 kutoka Marekani, wizara ya ulinzi ya nchi hiyo ilitangaza Jumapili, katika makubaliano ambayo yataongeza idadi ya ndege za kivita za jeshi la Israeli kwa asilimia 50. F35 ndiyo ndege ya kivita ya hali ya juu zaidi duniani, na Israeli ndiyo nchi pekee katika Mashariki ya Kati inayozimiliki. Ununuzi huo wa dola bilioni tatu ambao unaongeza ndege za F35 za Israeli kutoka 50 hadi 75 unatarajiwa kukamilishwa hapo miezi ijayo, wizara hiyo ilisema. Ilisema mpango huo utafadhiliwa kupitia msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Israeli na kwamba mtengenezaji wa ndege hiyo Lockheed Martin na mtengenezaji wa injini yake Pratt & Whitney wamejitolea kuhusisha makampuni ya Israeli katika mchakato wa uzalishaji wa vyombo hivyo. Na mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO alichaguliwa tena Jumaapili kwa muhula wa pili E, kuendelea kuongoza shirika hilo. Utasikia habari hizi katika matangazo yetu yajayo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba mahakama ya juu ya Marekani mwishoni mwa wiki imefanya uamuzi wa kupinga mpango wa utawala wa Rais Joe Biden wa kutoa msamaha kwa wanafunzi wenye mikopo katika vyuo ambao wataalam wanasema ungenufaisha takriban wanafunzi milioni 43 kote Marekani. Kufuatia hatua hiyo basi, mwenzetu Harrison Kamau amezungumza na Profesa David Moore monda kutoka chuo kikuu cha New York hapa nchini Marekani, akianza kwa kumuuliza hatua hiyo ina maana gani kwa wanafunzi waliokuwa na matarajio makubwa kuhusu mpango wa Biden. Inamaanisha kwanza ya kwamba hawa wanafunzi itabidi walipe madeni yao ya shule au mikopo ambayo walikuwa wamechukua kwenda shuleni, na ile riba ambayo pengine walikuwa wananuia kwamba hawatailipa, ni lazima wailipe kwa wakati huu kwa sababu ya uamuzi huu. Wa baada ya wa uamuzi wa mahakama, Rais Joe Biden akiwa na waziri wa elimu alisema kwamba mambo yote hayajaharibika na kwamba wana mpango mwingine ambao utahakikisha hilo linatendeka. Sasa je, mahakama imeshaamua, ni mpango mwingine upi sasa utawala wa Biden unafikiri unao katika kusamehea madeni ya wanafunzi wana? Ikihalisia mahakama kuu imepiga kalamu mfumo huu wa kujaribu kupunguza deni wa Biden, kwa sababu wanasema kwamba rais Ali zidi madaraka yake, ya kwamba mpango kama huu lazima upitie kwa bunge, yaani wale wawakilishi wa wananchi, yani Congress. Kwa hivyo kwa wakati huu, serikali kuu ni serikali imara na ina madaraka mengi, hata kama Biden hawezi, hawezi ku, mahakama imesema ya kwamba hawezi kuondoa mikopo hii kwa njia aliyoitumia kuna njia nyingine tu, pengine mahaka, pengine serikali kuu inaweza kutoa e, msaada kwa majimbo au e, itoe msaada kwa shule e, fulani fulani kwenye majimbo au pia pengine ipunguze kiwango cha riba eh, kwa e, mikopo kama hii ambayo inatoa kwa wanafunzi na Profesa, kwa upande wa siasa hili lina maana gani kisiasa, ikizingatiwa kwamba joto la kisiasa limeanza kupanda Marekani kwa upande wa Democrats na Republican? Uamuzi huo wa mahakama una maana gani kisiasa? kisiasa upande wa nademokrat wao watatumia nafsi hii kusema ya kwamba uh, raisi amejaribu uh, kwa njia yake kwa hamu na gamu kujaribu kupunguza mzigo wa wale wenye pato la chini na wale wadhaifu yaani, eh, wanafunzi ambao hawana pato la juu. Na wakisiasa, wat, wataitumia kusema ya kwamba hata ingawa rais amekuwa na nia nzuri kusaidia wanyonge, eh, wanademokrati watasema ya kwamba mahakama kuu eh, imekuwa na msimamo batili. Upande wa wanarepublica watasema ya kwamba mahakama kuu iko sawa kwa sababu eh, rais amejaribu huzidisha madaraka yake ya kikatiba. Ni profesa David Monda kutoka chuo cha New York hapa nchini Marekani, akizungumza na kumekuu cha Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tunarejea tena kwake BMJ Muridhi wa habari zaidi za dunia kuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO alichaguliwa tena Jumapili kwa muhula wa pili kuendelea kuongoza shirika hilo Ku Du Yong. Yalikuwa mgombea pekee wa nafasi hiyo ya mkurugenzi mkuu wa FAO na alipata kura 168 kati ya 182 zilizopigwa katika kura zi iliyofanyika mjini Roma, Italia. Kuu waziri wa zamani wa serikali ya China ambaye aliteuliwa kwa wadhifa huo na Beijing hata hudumu kwa mhula mpya wa miaka minne kuanzia tarehe mosi mwezi Agosti. Uteuzi wake unaonekana kama sehemu ya msukumu wa Beijing kupata raia zaidi wa China katika nafasi za juu katika mashirika ya kimataifa. Na waziri mkuu wa mambo waziri kunradhi wa mambo ya nje wa Iran amesema nchi yake haitamtuma balozi mpya nchini Sweden, kama ishara ya kupinga kitendo cha kuchomwa moto kwa Quran nje ya msikiti mmoja mjini Stockholm. Mwanamume mmoja alirarua na kuchoma Quran nje ya msikiti mkuu wa Stockholm Jumatano wiki jana, wakati wa sikukuu ya Kiislamu ya Id al-Adha. Polisi wa Sweden walifungulia mashtaka ya uchochezi dhidi ya kabila au taifa, mtu aliyechoma kitabu hicho kitakatifu. Katika mahojiano na gazeti moja, mshukiwa huyo alijitambulisha kama mkimbizi kutoka Iraq. Wizara ya mambo ya nje uh, ya, ya Iran iliamua kwamba ili wizara ya mambo ya nje ya Iran ilimuita kaimu ubalozi wake wa Sweden Alhamisi na kulaani kitendo hicho. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington. Jengo la ghorofa sita liliporomoka wakati likiwa linajengwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Ivory Costa bian mwishoni mwa wiki na kuwaua wafanyakazi wasiopungua saba. Katika eneo hilo wafanyakazi wa zimamoto katika eneo la tukio walisema Jumamosi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili takriban saa sita mchana kwa saa za huko wafanyakazi walisikia sauti za mpasuko na mara moja jengo lilianza kubomoka, alisema mlinzi na mjenzi katika eneo hilo. Jordin Yoro, ambaye alijeruhiwa kwa kuangukiwa na vifusi, anasema, haraka sana tulianza kukimbia na ndani ya muda mfupi jengo hilo lilianguka. Ilikuwa takriban saa sita mchana tuliposikia sauti ya mpasuko na jengo likaanguka. Hapo ndipo kwa haraka tulianza kukimbia. Kulikuwa na wafanyakazi katika duka hilo ambao walifanikiwa kukimbia. Kwa upande wangu, niliruka juu na kuanguka upande wa pili, nilipata jeraha kwenye maeneo ya tumbo langu pamoja na mkono. Tukio halikuchukua muda mrefu, ndani ya kiasi cha sekunde 45 jengo hilo lilianguka. Juhudi za uokoaji zimeendelea katika eneo hilo katika wilaya ya Livera Palmere mjini Abidjan tangu siku ya Jumamosi, huku wafanyakazi wa dharura wakipekua rundo kubwa la saruji pamoja na vifusi. Watu wengine tisa walijeruhiwa katika ajali hiyo, alisema Charles Polo, mkuu wa kitengo cha zimamoto katika eneo la tukio hilo le, Awali tuliwahamisha waathiriwa katika hospitali za Koki na Angre. Tangu Jumamosi, shughuli za utafutaji zimeendelea. Saa kumi na moja na dakika ishirini jioni siku ya Jumamosi, idadi ya watu waliojeruhiwa ilikuwa imefikia tisa waliojeruhiwa walipelekwa katika hospitali za Coki na Angre na wengine saba wamefariki hadi sasa. Asilimia 60 ya vifusi vimeshahamishwa na shughuli za utafutaji zinaendelea. Ajali kama hizo ni za mara kwa mara nchini Ivory Coast na kwingineko Afrika Magharibi, hasa katika msimu wa mvua, ni kutokana na utekelezaji duni wa kanuni za ujenzi na matumizi ya vifaa vya ujenzi vilivyo katika viwango vya chini. Mwaka wa 2022, serikali ya Ivory Coast ilisema itaongeza juhudi za kuimarisha utekelezaji wa taratibu za ujenzi ulio salama baada ya watu kumi na watatu kuuawa kufuatia kuanguka kwa majengo mawili mjini Abidjan katika kipindi cha wiki mbili cha mwezi Februari na mwezi Machi. Uh, kwingineko ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitembelea mji mkuu wa Haiti siku ya Jumamosi mosi, ambapo alisema misaada ya ya kimataifa haijakidhi mahitaji ya kibinadamu ya nchi hiyo maskini. mkamiti kibayasi ako hapa tena na taarifa hiyo. Ziara hiyo ililenga kuangazia mizozo inayoikabili nchi hiyo ya Caribbean wakati ikitabika kupambana na magenge ya ghasia ambayo kwa kiasi kikubwa yameuteka mji mkuu Porto Prince, na Guteresh alitoa wito wa mshikamano. Leo nilikutana na Wahaiti na nilihisi uchovu wa watu ambao wamekuwa wakikabiliwa na janga la migogoro na hali ya maisha isiyovumilika kwa muda mrefu sana. Nilisikiliza kilio chao cha kuomba msaada na wito wao wa usalama na kujitolea kwa jumuiya ya kimataifa kuwasaidia polisi wa kitaifa katika eneo la usalama. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa, miezi tisa iliyopita, alipendekeza kwamba nchi moja au zaidi zipeleke kikosi cha haraka cha kuchukua hatua ili kuzisaidia idara za usalama za Haiti. Hakuna jitihada kama hiyo ambayo tayari imepelekwa, kwani hakuna nchi iliyopiga hatua ya kuongoza katika hili. Baada ya kukutana na waziri mkuu Ariel Henry, Guterres alisisitiza juu ya haja ya jumuiya ya kimataifa na wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa msaada kwa polisi wa Haiti. Inatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuja kuwasaidia wale wenye uhitaji. Ni suala la mshikamano, lakini pia ni suala la haki ya maadili. Watu wa Haiti wana haki ya mshikamano huu, watu wa Haiti wanastahili mshikamano huu. Natoa wito kwa baraza la usalama kufanya uamuzi wenye tija, na yaomba mataifa hayo ambayo yana uwezo wa kutoa kikosi imara cha usalama kuacha kusita kufanya hivyo na kuwa tayari kufuata uamuzi wa baraza la usalama. Lakini kwa sasa bado haiwezekani kutabiriwa ni lini masharti haya mawili yatatimizwa. Henry ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na moja, siku chache baada ya kuwawa kwa Rais Juven Moise, ameahirisha uchaguzi mara kwa mara, akitaja kwanza tetemeko la ardhi la Agosti mwaka 2021 ambalo liliua zaidi ya watu elfu mbili na kisha vurugu za magenge. Aliahidi kuondoka madarakani ifikapo Februari 7 mwaka 2024. Mwezi Septemba mwaka jana magenge hayo ya ghasia yalizidisha hali ngumu ya kibinadamu kwa kuzuia kituo cha mafuta kwa wiki sita na kusimamisha shughuli nyingi za kiuchumi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo mwezi Oktoba liliwawekea vikwazo genge la watu wenye nguvu zaidi nchini Haiti ambalo linatuhumiwa kuongoza kizuizi cha kupinga kupunguzwa kwa ruzuku ya mafuta serikali. Kwa mara nyingine tena, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guteresh anatoa wito kwa baraza hilo kufanya maamuzi yenye matumaini kwa Wahaiti mkubwa kwa pendekezo la Guteresh la kuunda kikosi cha haraka cha kuchukua hatua huku nchi kadhaa zikionyesha nia ya kuchangia, hakuna aliyejitolea kuongoza kupelekwa kwa wanajeshi hao, wanadiplomasia wanaeleza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington. Katika jamii na maendeleo, wadau katika sekta ya utamaduni na turathi huko Kenya wanajiandaa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kiswahili kwa kuzingatia kutambuliwa na ukuaji wa lugha ya Kiswahili kimataifa. Maadhimisho haya basi yataangazia umuhimu wa lugha ya Kiswahili duniani kote, pamoja na kunadi na kufufua tamaduni za jamii ya Waswahili kwa lengo la kuzihifadhi. Mwandishi wetu kutoka Mombasa, Salma Muhamed anayoripoti kamili kuhusu maandalizi haya ya siku ya Kiswahili ikiwa ni Julai saba mwaka huu. Kuna vijana viwili yawengawenga minazi na minazi si minazi na minazi si minazi ni si wana wamananasi a jongea huko nami jongee huku. Hawa ni jamii ya Wajomvu, miongoni mwa jamii za Waswahili wa, wa pwani ya Afrika Mashariki. Jamii hii ya Waswahili ni moja kati ya lahaja tatu muhimu za pwani ya Afrika Mashariki, zikiwemo Kimvita inayozungumzwa Mombasa na maeneo mengine ya Kenya. Kuna lahaja ya Kiamu inayozungumzwa katika kisiwa cha Lamu na sehemu zinazopakana za pwani. Kuna lahaja ya Kiunguja inayozungumzwa Zanzibar na katika maeneo ya Tanzania Bara. Watafiti katika Kumbukumbu za Kitaifa Kenya, NMK, wanaonya kuwa lahaja hizi asilia za Kiswahili ni katika baadhi ya utamaduni wa Waswahili hili unaoendelea kufifia kwa kasi, na hivyo basi kuhitaji hatua za dharura kuchukuliwa ili kuzihifadhi. Aisha Fadhil ni afisa katika kitengo cha utafiti, kumbukumbu za kitaifa Kenya. Waswahili wana mambo mazuri kwa vyakula, kwa mavazi, hata kwa misemo na kwa mambo ya kujibizana, kuna mambo ya vyakula. Waswahili wana mambo ya vyakula vingi vizuri, vizuri vinapikwa kwa nazi, vingine vina karangwa. Yote haya ni katika maandalizi mazuri ya watu wa Kiswahili na zile tamaduni zao ambazo ziko na uh, uzito. Sasa katika warsha kama hizi, haya mambo mingi tutayaweka mbele mbele ili wajifunze na wao wayajue, wayaendeleze. Kwa mujibu wa historia ya eneo la Pwani, jamii hizi zimechangia sana katika uundaji wa lupi lugha ya Kiswahili ambayo sasa ni miongoni mwa lugha kumi rasmi kimataifa. Katika jukumu la kukuza uswahili pwani ya Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla, jamii ya Waswahili pwani ya Kenya wakiongozwa na NMK wameungana kufanikisha maadhimisho ya sherehe zitakazoonyesha utajiri wa lugha na utamaduni wa Kiswahili kama sanaa za Waswahili, vyakula, ufundi, michoro ya hina, mashairi, mziki na fasihi. Mratibu wa taasisi ya mafunzo urithi wa Kiswahili NMK Khalid Kitito anasema tamasha hilo la kila mwaka litaadhimishwa kwa njia kubwa na litawaleta pamoja wazungumzaji na wakereketo wa Kiswahili. Mambo gani waswahili walikuwa wakikuza watoto wao wadogo? Kutakuwa kuna kina mama wakiwatolea hadithi wakiwahusisha na vitendawili na mashairi, na pia vilevile vile kuandika mashairi haya, kwa sababu lugha ni ya mama, wala lugha si ya baba mama ndiye ambaye anapitisha maadili moja kwa moja kutoka kwa jamii hadi kwa, kwa vijana. Kando na malengo endelezi ya kuboresha utamaduni wa Waswahili, wadau wana imani mpango huu utavutia jamii ya kimataifa kutalii na kusoma mila na desturi za Waswahili wa kanda ya Afrika Mashariki, na ndiposa kutangazwa siku ya lugha ya Kiswahili. Kwa upande mwingine Khalid anaelezea haja ya ushirikiano wa kikanda katika siku za usoni ili kuleta mafanikio zaidi ya lugha na utamaduni wa Waswahili. Mpaka sasa hatujazungumza na wao, kushirikiana na wao, kwa sababu sote twafanya kitu kimoja na malengo ni mamoja. Hatujatupana, hatupingani na twaungana mkono na twasaidiana. Huu si ushindani, bali ni kwamba sote tunataka kupeleka Kiswahili mbele, na huo ndio ushirikiano wetu, kwa sababu mila zetu na zao ni moja. Wao ni Waswahili, sisi ni Waswahili, lahaja ndio to, tofauti lakini sote ni wamoja. Mwaka huu sherehe hizo zimepangwa kufanyika siku tatu huku akilenga maadhimisho haya kufanyika siku saba za usoni kwa mwingiliano na tarehe anzilishi ya maadhimisho hiyo tarehe saba mwezi wa saba. Khalid anasema lugha hiyo ni nyenzo muhimu katika kufikia malengo ya maendeleo endelevu 2030 katika kanda ya Afrika Mashariki. Sherehe hii ilikuwa ni Kiswahili kwa amani na ufanisi. Kwa hivyo sisi tunasema kwamba mbali na amani ule ufanisi tunataka kuupa upaumbele, kwa sababu tutumie lugha ya lugha, Kiswahili na utamaduni kuweza kuwa, kuwa empower vijana katika maisha yao. Vijana wengi hawana ajira, tutatumia vipi utamaduni wetu kuwapatia ajira ya vijana? Malengo hayo ya maadhimisho ya siku ya Kiswahili yakionekana kwenda sambamba na bunge la uamuzi la Umoja wa Afrika na dhamira yake ya kuendeleza matumizi ya lugha ya Kiswahili kama mwanga wa amani inayohakiki Afrika yenye utambulisho thabiti wa kitamaduni, urithi wa pamoja na maadili ya pamoja. Salma Muhammad, VOA, Mombasa. Naam, msikilizaji, matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio namba 15 za VOA Swahili hapo Washington DC ndiyo yanakomea hapa kwa siku ya leo, tukutane tena hapo siku ya Jumanne katika matangazo mengine ya kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya nimeshirikiana na BMJ Muriithi, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo ni Dadi Balawe. Uwe na siku njema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.