Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tarehe ikiwa ni tatu mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Mambo yakiwa mazuri kabisa katika studio namba kumi na tano nikitumai popote ulipo wiekendi yako ilikuwa njema kabisa kama yetu ilivyo na hapa studio. Ni jina langu Harrison Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo. Ndani ya nusu saa hizi za matangazo ya VOA Express, tutaangalia swala ambalo linajitokeza na mjadala kuzuka juu ya nafasi ya mwalimu katika kumfanya mwanafunzi afanye vizuri au vibaya katika shule. Lakini vilevile tutaangalia masuala ya e, biashara ya samaki, masuala ya uvuvi kule nchini Kenya. Ni kweli kabisa. Na pia tutaangalia kama ilivyo ada kwenye VOA Express, baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii, muziki pia. Haimaliziki VOA Express bila muziki, baadhi ya mambo mengine mengi. Kwa hivyo nachokuomba tu wewe subiri na tusafiri pamoja ili tuangalie mengi tulionao kwenye VOA Express hivi leo. Idi, moja kwa moja nasikia kwamba mm -hmm. Uh, umeangazia swala hili la wanafunzi, wanafunzi hivi kuna nini? Sasa kuna swala moja ambalo lilitokea kama majuma mawili hivi kwamba kuna mwanafunzi mmoja wa shule ya Panda Hill ya Mbeya kule nchini Tanzania alitoweka shuleni, na waziri mkuu wa Tanzania Kasimu Majaliwa Majaliwa akatoa amri kwamba huyu mwanafunzi atafutwe na apatikane popote alipo. Binti huyu alipatikana, lakini baadaye mwishoni mwa juma hili naweza nikasema amefanyiwa mahojiano, akasema kwamba kilichomfanya atoroke shule ni manyanyaso ya mwalimu mmoja ambaye alimtaja, wa shule hiyo eh, ya Panda Panda Hill wa nidhamu, na uchunguzi sasa hivi unaendelea kufanyika Lakini sasa hapa leo tunaangalia kwa namna gani mwanafunzi eh, anaweza akaharibiwa eh, maisha yake ya kimasomo na waalimu ambao wanatakiwa ah, wawe ndio walinzi, eh, walinzi wake mm, katika hizo shule. Nimezungumza na Daktari Neema Mturo wa chuo kikuu cha Makumira kule Arusha nchini Tanzania. Na daktari, labda ungetueleza wewe, unaona hili uh, liko vipi? Kwa waalimu, e, je waalimu wanachangia vipi e, masuala haya kwa wanafunzi? Mwalimu ana uwezo wa kuchangia kwa kiasi kikubwa maendeleo mazuri ya mwanafunzi, pia ana uwezo wa kuchangia kwa kiasi kikubwa maendeleo mabaya ya mwanafunzi hususani sana kwa wanafunzi wa kike, wanapitia changamoto kubwa sana katika nchi uh, zetu hizi za Kiafrika, na wengi wao kwa kiasi kikubwa wamekuwa ni waoga, tofauti na wenzetu, wamefundishwa jinsi ya kujisimamia, jinsi ya kujieleza, lakini sasa mifumo ambayo tulikupo nayo toka enzi za mababu hiyo imekuja kuwaletea, mpaka hata watoto wetu huko mashuleni wanateseka sana, wameshindwa kuwa wawazi. Mtoto ananyanyasika, mtoto anateseka, na hii tabia ipo kwa walimu wengi sana wa shule katika katika zetu hizi ambapo na experience sana kwa East Africa. Hii shida ipo sana kwa walimu wa kiume kuwatesa watoto wa kike. Sasa uh, nini kinapaswa kufanyika, uh, daktari, ili hali hii kuondoa kuiondoa? Maanake walimu wenyewe ndio hao ambao wanatakiwa wawe walinzi nambari moja wa mwanafunzi anapokuwa shuleni watoto wanapofaulu kwenda huko bodi zile shule ambazo zina hawa watoto, siku ya kwanza ziwe zinawaita wazazi, zinajadiliana nao hizi shule, wao wanajadiliana na wazazi na wanafunzi, tena waweke wazi wavitichi ile tabia, kusema kuna maneno kama haya kwa mila zetu za Kiafrika aataki kutamka mbele ya mtoto. Hapana, hawa watoto wana mambo makubwa kuliko tunavyofikiri. Hii mitandao iko waziwazi. Sasa wazazi wanaogopa kabisa kusema maswala ya kujamiiana mbele ya mtoto, wanaogopa. Lakini natakiwa pia shule ziwaite wazazi na Azi, ziwe zina tabia at least hata kwa mwaka hata kwa miaka minne atakiwa kuwa mtoto shuleni at least mara mbili mara tatu. Wazazi wajitahidi sana kuwalea hao katika misingi mzuri ya kujisimamia. Wakati mwingine watoto wamekuwa zishaushi, tuwaone hao watoto wa sekondari tukasema ni wadogo. Wakati mwingine hawa watoto wana mambo makubwa kuliko watu wao, kwa hiyo wazazi wajaribu pia kuwasaidia hao watoto wao. Nam, kama umesikia umemsikiliza daktari hii mm -hmm, uh, Neema Mturo akielezea namna ambavyo eh, mambo haya yanakwenda. Mjadala ni mkubwa kwelikweli, eh, na naamini popote pale ulipo tunaweza kuendeleza na ukachukua yale ambayo yamezungumzwa na daktari. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Uh, Davido akiwa na young John, Davido alifanya uh, tamasha lake mwishoni mwa juma hapo Washington DC, katika uwanja ule ukumbi wa Capital One Arena. E, unaambiwa mambo yalikuwa matamu kwelikweli, haswa kabisa <tipos> yang Jon Davido anasema dada yote ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unajua hidi, uh, kumekuwa na muda mrefu wavuvi wakilalamika kwamba samaki kutoka nje wanaharibu soko. Hata samaki wanasemekana kutoka hata China jamaa, wana na mayai pia <laughs> yani, anaingia nchini ila, ila hali kuna kuku na pia kuna samaki, hmm. Sasa basi uh, mwenyekiti wa chama cha wavuvi nchini Kenya, uh, chama chenyewe kinajulikana kama Safe Fish Association, anajulikana kama Joseph Odongo. Anasema kwamba ingawa wavuvi wamefurahia hatua ya hivi karibuni tu kutoka kwa serikali ya kutoza ushuru kwa samaki wanaoagizwa kutoka nje kama njia ya kulinda wavuvi wa ndani, bado anashauri serikali kuchukua hatua za ziada ili kuboresha mazingira ya wavuvi nchini na hivyo kubuni nafasi zaidi za kazi kwa vijana. Basi amezungumza na mwenzetu BMJ Muridhi na kwanza anaeleza anavyoiona sekta ya uvuvi sasa hivi. Uvuvi wa samaki umedidimia sana, kwa sababu samaki wametoweka kutokana na mbinu mbaya ambao wavuvi wanatumia, na upande wa ufugaji wa samaki ni asilimia sifuri moja ambao wanafuga samaki kupitia katika zile tunaita fish cage. Na kuna zile samaki ambazo zinafugwa kupitia katika zile fish pond lakini hapa Kenya ni watu wachache sana. Na hizo samaki ambazo zinafugwa kupitia mbinu ya fish cage na fish pond huwa hazikui zikashinda hata kilo kilo moja; uweze ukapata kiurahisi samaki ya kilo moja ambayo imefugwa. Sasa kwa upande wa ushauri, unaweza kutoa ushauri wa aina gani kwa hao wavuvi ambao unasema labda wengine ndio hawatumii mbinu zifaazo? Bado tunahimiza serikali ipatie wavuvi ambao wanavua baharini. Kilichoko ni kupatia hawa wavuvi zile grants ili wanunue nyavu ambazo watatumia kushika samaki. Na unajua samaki ambayo anaruhusiwa kushikwa ni samaki e, e, samaki ambaye anafika sentimita hamsini ama kilo moja, ikienda hiyo ndio samaki ambayo inaruhusiwa kuvuliwa. Sasa Joseph, kama unavyojua, kuna hatua ambazo zimechukuliwa hivi karibuni na serikali ya Kenya katika kile ambacho inaeleza kwamba ni kujaribu kuweka mazingira wezeshi kwa wavuvi, kwamba sasa wanatoza ama watakuwa wakitoza ushuru kwa samaki zinazotoka nje, hususan kutoka China. Hilo mnalionaje? Hilo ni swali nzuri, na tunalikumbatia sana, kwa sababu hizo samaki ambazo tulikuwa tunaletewa si samaki e, nzuri kwa afya ya binadamu. Hiyo ni ya kwanza. Hizo samaki ambazo zilikuwa zikiletwa ni samaki ambazo zilikuwa zinaharibu bei ya samaki zetu hapa Kenya ya mwisho tu nitaweza kusema ya kwamba wavuvi kusema kweli hapa wanateseka sana. Hata katika nchi ya Kenya wavuvi ni masikini kabisa. Kuna pesa ambazo zimetolewa na hii inaitwa African Investment Green Bank bilioni kumi na nne point nine million kusaidia wavuvi kufikia sasa hatujawahi kuona hizo pesa mvuvi zikimsaidia sasa ni miaka miwili ambayo imepita tunaomba tu waangalie kwa hizo pesa wachukue bilioni tatu wanunue zile standard gears ambazo zitagawiwa wavuvi wote hapa kenya katika beaches zote mia tano na tano ikiwa watafanya hivyo kila mwaka kila mwaka hii idara ama hii sekta ya uvuvi itakuwa ikiajiri vijana elfu mia moja Safi sana. Uh, kweli natumai kwamba serikali labda itasikia kilio cha wavuvi hao. Huyu akiwa ni Joseph Odongo ambaye ni mwenyekiti wa wavuvi nchini Kenya kwenye shirika la Sea Fish Association akizungumza na, na VOA kutoka huko Busia magharibi mwa Kenya. Basi ni VOA Express na ambapo sasa tunaenda kuangalia habari za kimataifa. Saudi Arabia na Rasia, wauzaji wakubwa wa mafuta duniani, Jumatatu zimetangaza kupunguza zaidi uzalishaji wa mafuta na kusababisha bei ya bidhaa hiyo kupanda huku kukiwa na wasiwasi wa kudorora kwa uchumi wa dunia na uwezekano wa benki kuu ya Marekani kuongeza kiwango cha riba. Saudi Arabia imesema itapunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni moja kwa siku kwa kipindi cha mwezi mmoja mwingine ukiwemo mwezi wa Agosti, ikiongeza kuwa hatua ya kupunguza uzalishaji wa mafuta itaendelea baada ya Agosti. Muda mfupi baada ya tangazo hilo Saudi Arabia, naibu, wazu, naibu waziri mkuu wa Russia Alexander Novak amesema Moscow itapunguza mauzo ya nje ya mafuta yake kwa mapipa laki tano kwa mwezi wa Agosti. Maafisa wa afya wa Palestina wamesema wanajeshi wa, wana wa Israeli wamewaua watu wanne mapema leo katika shambulizi kwenye eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi. Jeshi la Israeli limesema liliendesha shambulio hilo katika kambi ya wakimbizi ya Jenin na kushambulia kile alichokiita kituo cha uongozi wa pamoja wa wanamgambo. Jeshi la Israeli limetumia pia ndege zisizo na rubani katika mashambulizi hayo. Msemaji wa jeshi, Kanali Richard H, amesema wanajeshi wa Israeli walikamata silaha na risasi. Wizara ya Afya ya Palestina imesema watu 27 wamejeruhiwa wakati wa shambulizi hilo. Iran iliwanyonga watu 354 katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu wa 2022, shirika la kutetea haki za binadamu limesema Jumatatu, na kuongeza kuwa kasi ya kuwanyonga watu imeongezeka zaidi kuliko mwaka 2022. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameishutumu Teherani kutumia zaidi adhabu ya kifo kueneza hofu katika jamii, kutokana na vuguvugu na maandamano yaliyozuka Septemba mwaka jana, kufuatia kifo cha Mahsa Amini ambaye alikuwa amekamatwa kwa madai ya kukiuka sheria kali ya mavazi kwa wanawake. Shirika la Iran la kutetea haki za binadamu lenye makao yake Norwei limesema idadi hiyo ya watu 354 walionyongwa kwa miezi sita ya kwanza hadi tarehe 30 Juni iliyoongezeka kwa asilimia 36 ikilinganishwa na kipindi hicho cha mwaka 2022 ambapo watu 261 walinyongwa. Ukraine Jumatatu imesema vikosi vyake vimechukua tena kilomita 37 mraba eneo la mashariki na kusini mwa taifa wiki iliyopita. Naibu wariz, waziri wa ulinzi Hana Malia amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba wanajeshi wa Ukraine wanasonga mbele katika eneo la Bahmut mashariki mwa nchi, huku Rusia ikifanya mashambulizi katika maeneo ya Leman, Advika na Marinka. Maria amesema mapigano makali yanaendelea katika maeneo hayo. mazito hidi, unamsikia huyo <laughs> kijana huyu Brown Mauzo anasema in love. Yani vitu uh -huh. vizuri sana vyapangiliwa na mpangilio. Unaona kama unarudi unaanza kurejea mpangilio wa zamani. Mziki siku hizi nasikia unapangwa vizuri, taratibu mm -hmm. kitu kizito na kitu ambacho kinateleza kweli kweli vizuri, kama nah. ilivyo sasa tuelekee katika uh, swala zima la barazani, ambapo tuliangazia, je, tatizo la kukoseshwa kwa makazi Afrika e, swala hilo ama tatizo hilo litatatuliwa kwa njia gani? E, maoni ni mengi kwelikweli. Hapa nikianza naye eh, Muhamed Charo anasema anatokea pwani ya Kenya. Uh, yeye anaweka bayana kwamba viongozi wa Afrika waache ubepari na ukoloni mambo leo. Mtu akiingia madarakani hataki kutoka kabisa. Utawala wa kimabavu na kukosa utu ndiyo chanzo cha kukosesha makazi watu. E, kufurushwa na kunyakuliwa kwa mashamba e, ya watu pia ndiyo njia inayochangia hali hiyo. Akim Jona anasema tukipata viongozi ambao sio wahuni wala rushwa wanaojipenda, ambao uongozi sio njia ya kujitarisha, bali a, kutajirisha wananchi wote pamoja na yeye. Hapo wanyonge wata, watafanya nini? Nafikiri watapata ardhi ama a, mambo ambayo wanastahili kuwapata. Huyu hapa ni Godi Charles anasema tatizo la Afrika ni rushwa na uroho wa madaraka, kukos, kukomeshwa ni mipaka Eh, vilevile anaweka bayana kwamba tujitahidi kuhakikisha kwamba swala hili linarekebishwa. Isaac Makanda anasema viongozi wa Afrika wanafaa wakae chini watatue swala hili inavyostahili. Salumu Juma anasema kwamba yeye eh, anachokiona cha kwanza kabisa eh, ni namna ambavyo uh, matendo ambayo hayatakiwi yanaweza kusababisha matatizo kuna pa Wakalunga Wakalunga kule DRC anasema hapo, kusema ukweli, marais wa Afrika wanapashwa ama wanapaswa kutumikia raia na waza kila mwafrika hata kuwa na kazi zuri, lakini kama marais wana lengo lao uh, la kuboresha maisha ya wananchi, basi mambo yatakuwa ni sawa. Huyu hapa ni Zubus Bana Nkenge eh, anasema Afrika sisi vijana hatuna future. E, mazuri juu ya kukosa makazi sasa. Nchi yangu DRC, e, iko e, hali mbaya vilevile vile pia. Anasema nchi nyingine za Afrika lazima watu watafute mazingira mazuri ili e, wasikimbie na kukwenda kutafuta makazi. Tutamalizia naye Donald Johnson, anasema yuko kule Kigogo fresh Dar es Salaam Tanzania, anasema tatizo hili linaweza kutatuliwa na watu wa ardhi kupanga mipango miji kabla wananchi hawajaanzisha makazi. Tatizo hili linaweza kutatuliwa kwa njia hii. Basi nawashukuru wote walioshiriki kwenye swala la barazani kupitia ukurasa wetu wa Facebook, ambapo tunakaribisha mziki wa leo akiwa Harmonize wakishirikiana na Mario, wanasema naogopa Shanga inapendwa ila sura bado inakosa nuru, yaani najona sipo huru, napagawa. Siku zinavyozidi kwenda, najona kabisa takufuru, mana naishi kakunguru, kutwa kuzificha mbawa, nizikiangwa papatupapatu si lazima nikutaje ifancodokinanipa mawazo nikikuposti biashara matangazo kukuchunga beleza wenye mipunga. Aya, basi ngoma kali kabisa ni Harmonize akiwa na Mario anakuambia na ogopa. Kitu kimetulia kweli kweli, hapo vijana wawili wakishindana namna ya kughani mashairi matamu kabisa. Kama wanajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express ya Sauti ya Amerika, ikikutangazia kutoka Washington DC. Kweli hakika, kama ulivyosema Idi, na hali ya maisha na gharama ya maisha imeendelea kupanda na kuadhiri hasa wazazi ambao wana wanafunzi wanaokwenda shuleni. Lakini sasa, ni hatua zipi labda wazazi wanahitaji kuchukua, ili kukabiliana na hali ilivyo na mabadiliko ya hali ya maisha, hasa sasa hivi wakati wa wanafunzi wanaporejea baada ya likizo ya katikati ya muhula? Basi hapa kuna Ejeni Mudhuni ambaye ni mzazi na anashauri wazazi wenzake, labda ni njia zipi za gharama wakati unapomshughulikia yule mtoto mwanafunzi, hebu tusikie ushauri wake. Mimi natoa ushauri kwa wazazi nakati hizi ngumu za kiuchumi, na uh, washauri kama ni karo ya shule, kama wanapeleka wanafunzi shule ambazo zina gharama kubwa, wanaweza kuwahamisha wapeleke shule ambazo, ambazo, ambazo wataweza kulipa. Ningependa um, pia washauri Um, wasikwe wasi wagumu kwa watoto wao. Wasababu, kweka, botu, hiyo, chenjiya, wa, wa, kwa sababu pia wasikuata botu hiyo chenji ya kiuchumi, waweze kuwaelewa wakiitisha vitu ambavyo wawezi kuwapea, wawaambia hawataweza na wasiwakaseikie na wawaeleze ile ambavyo mambo yako ndo waweze kuelewa. Kia limependa kwa, kwa shauri kwamba wakati wanafunzi wako wakati wa nikizo wanaweza kuwafundisha wao wenyewe badala ya ku, kuwaajiri watu wengine wawafunze ili kukata hiyo gharama ya kufunza ku, wanafunzi jiin ide ile pesi inazosaidia kukabiliana na hali uchumi naye nimependa pia kuwaambia wazazi ambao wana, wanaona kuwa ni ekesi kutumia basi kwa kupeleka watoto shuleni, wao wenyewe wanaweza tumia mbinu zao kuwapeleka shuleni hili kukata hiyo gharama. Kwa mfano, wanaweza tembea na wao hadi shuleni, wanaweza tafuta mbinu nyingine ambayo haitumii hai pesa nyingi. Imekenda pia kuwashauri wanafunzi ambao wako shule za bweni um, wakati wanapofanya shopping ya kwenda shuleni, wanaweza kupunguza gharama, wasinunue vitu ambavyo hawahitaji wakwe pita wa na budget vitu watakavyotumia, na wanunulie vitu ambavyo ni muhimu wa Safi sana, asante sana Jin Mudhoni, na ushauri huo kwa wazazi wenzako namna ya kuweza kukabiliana na mabadiliko ya gharama ya maisha, hasa ikizingatiwa kwamba wanafunzi wanahitaji hela nyingi kununua mahitaji ya bidhaa wanazohitaji wakati wakiwa shuleni. Basi VOA Express tunaelekea sasa kwenye baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Naridi, ukiniruhusu mara moja tu nitasema taarifa ambayo imeingia sasa hivi mm taarifa yenyewe ni kutoka kwenye mahakama ya Kenya mahakama hmm kuu na imesema hivi vyeo vya manaibu mawaziri ndio wanaitwa CAS nchini hmm Kenya kwamba ni kinyume cha katiba. Sasa haijulikani itakuwaje kwa sababu utawala tayari ulikuwa umeteua na kuidhinisha manaibu waziri zaidi ya hamsini ambao sasa inasemekana kikatiba vyo hivyo haviko sasa. Sijui, itakuwaje hizo ni hmm taarifa za sasa hivi ni taarifa ambayo imetoka kwenye, lakini kuna swali mahakama, moja tu naam, ambalo najiuliza sio tu kwa sababu mahakama imebatilisha vyo hivyo, inakuwaje uwe umeshaoma na umeshuhudia wa bunge, mtu anachaguliwa anakaa mhula wake nusu ama hata zaidi ya nusu, mahakama kisha inasema kwamba kulikuwa na udanganyifu kwenye uchaguzi, kwa hivyo yeye hakufaa kuwa mbunge. Swali ni hili: ni sawa, anaondoka na kunafanyika uchaguzi mwingine. Swali langu linabaki hivi, mshahara aliyoupata kwa miaka hiyo mitatu au minne, na faida zote zile hizo, nazo huenda vipi? Hilo tu ni swali, na sijui kama una jibu hilo. Inabidi tumtafute mtaalam, mtaalamu wa mambo ya sheria, sheria atueleze kwamba vipi pesa yetu, imekwenda wapi? Aha. ambayo maanake we ulikuwa unafanya kazi ambayo haukustahili mwanzoni, mwanzoni uh, kabisa mwanzoni, sasa kabisa, je inakuwaje? Tusubiri kuona shughuli ya popevu. Inabidi tuliulize hilo swali, maanake pengine e, tunaweza tukakusanyiwa pesa na zikarejeshwa kwa ajili ya miradi mingine ya maendeleo. Naam, sasa kingine ambacho naweza nikasema kina uh, vuma kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii e, bado ule mjadala wa bandari kule nchini Tanzania ambapo e, wanazuoni mbalimbali mbali wanaendelea e, kushukia wakitoa E, ile hali ya kusema kwamba e, pengine huo mkataba vingine vizuri wengine wakieleza kwamba mkataba uko sawa. Sasa kinachochekesha zaidi ni mabishani kwamba wale ambao ambao wana e, utetea huu uh, mkataba si watu ambao wanaonekana labda ni wataalam sana mambo ya kisheria. mm -hmm. Lakini wale wanasheria wanaupinga, ndio au wale watu wengine ambao ni wanasiasa wakubwa wa zamani wenye nguvu wa Tanzania ndio wanaonekana kufanya E, mapingamizi mbalimbali mbali, kwa kutoa hoja mbalimbali mbali. Mm-hmm. Kwa hiyo shughuli ni pevu kwelikweli, hili swala tusubiri tuona litaishia wapi. Aha, swala lingine ambalo linatia fora ni Kiswahili na Kiswahili siku yake ya kimataifa ni Ijumaa. Mm-hmm. Lakini sasa hapa Uganda ambao unajua kwa hakika katika mataifa ya Afrika Mashariki, Uganda katika siku za nyuma haijazingatia sana Kiswahili, mm. Imekuwa ni Kiingereza na lugha za Kiganda, Luganda na lugha zingine no. Lakini sasa wamekumbatia Kiswahili kweli kweli, mm. Mwaka huu sherehe au maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kiswahili yatafanyikia Kampala mm -hmm. Na waziri muhusika amesema kwamba wanafurahi Kiswahili kinapokuja kuadhimishwa ama siku ya kimataifa kuadhimishiwa Uganda, maanake wanaendelea kuhamasisha umuhimu wa Kiswahili tangu Umoja wa Mataifa miaka miwili kutangaza Kiswahili kama lugha ambayo inaongoza ya Afrika mm -hmm. baada ya Kiingereza Afrika mm -hmm. lugha ni Kiswahili mm -hmm. kuanzia Afrika kusini hadi Misri. Mm. Sasa Uganda, kitu kinachoridhisha sasa na kufurahisha ni kwamba wameanza kukikumbatia Kiswahili, na hivi karibuni, labda Waganda ndio watakuwa sasa wameshaondoka kwenye Kiganda <laughs> au Luganda na kuingia kwenye Kiswahili, sijui mambo yatakuwaje, tusubiri tuone hayo mambo yatakwenda vipi. Basi eh, ni VOA Express, kama ndio unajiunga na sisi muda huu vilevile. Eh, tungependa kusema kwamba eh, tunakimbia shukrani za dhati kwako wewe msikilizaji, kuwa nasi kutoka mwanzo wa matangazo haya. Hapa studio mwenzangu alikuwa ni Harrison Kamau, mimi jina langu ni Idi Ligongo, mwelekezi wetu ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni Mary Mgawe kutoka Washington DC. Shukrani kwa kuwa nasi. <coughs>