Kumekucha Afrika, hivi sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika na Mkamiti Kibayasi. Mimi hapa ni BMJ Mridhi. Matangazo ya Kumekucha Afrika, VOA Swahili unayapata kupitia washirika wetu wa redio ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha. Utakupata pia katika Mitume Redio 89.7 Kitale, Kenya, pamoja pia na mtandao wetu wa VOA swahili.com Ripoti tulizokuandalia wakati huu. Rais wa Senegal Mac Sall ametangaza kwamba hatawania tena muhula wa tatu madarakani, jambo lililopelekea kugonga vichwa vya habari ulimwenguni. Na hapa, mchambuzi wa siasa za kimataifa anaelezea. Bila shaka atahakikisha kwamba kura zitakazopigwa baada ya yeye kuondoka ama wakati yeye akiwa anaondoka zitakuwa zenye haki. Na katika ripoti nyingine, mjadala mkali unaendelea nchini Tanzania juu ya serikali nchi hiyo kuingia mkataba na kampuni ya DP World ya Dubai katika uendeshaji bandari ya Tanzania. Baadhi ya wanasheria wanasemaje? Tuko mahakamani hapa, hatupingi uwekezaji. Tuko mahakamani hapa, hatupingi jitihada za serikali katika uwekezaji. Tuko mahakamani hapa, tunapinga vifungu hatarishi vilivyopo kwenye mkataba huu ambao umesainiwa na serikali na kupitishwa na Bunge. Kwa ripoti hizi na nyinginezo, jumuika nasi hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili hapa Washington. Nampisha BMJ Mridhi na habari muhimu za dunia. Rais wa Ukraini Volodomir Zelenski amesema ya nchi yake ni muhimu mno kwa NATO, akiitaja kama mlinzi muhimu wa usalama wa Ulaya dhidi ya uwezekano wa uvamizi wa Rusia. Ni dhahiri kwamba Ulaya inaweza tu kulindwa kutokana na uchokozi wowote ikiwa Ukraini itakuwa mwanachama wa NATO. Ndio maana lazima tuafiki uhakika wa usalama kuhusu mustakabali wetu katika muungano huo, Zelenski alisema katika ujumbe wake wa usiku wa kuamkia Jumanne. Rais huyo alisema hayo wakati viongozi wa NATO wakijiandaa kwa mkutano wao mkuu wa siku mbili mjini Vilnius, Lithuania, kuanzia Julai kumi na moja hadi Julai kumi na mbili ambao unafanyika katika kipindi muhimu kwa NATO na usalama wa Ulaya, mzozo wa Kiev na msukosuko wa kisiasa huko Moscow. Ukraine iliomba rasmi kujiunga na NATO mwaka jana lakini nchi zote wanachama sasa zimekubaliana kwamba nchi hiyo haitojiunga na muungano huo kabla ya vita kumalizika. Wakati wa mkutano na wanahabari Jumatatu mjini Brussels, Ubelgiji, afisa mkuu wa kijeshi wa NATO admirali Robo Boa alikiri kwamba njia ya ushindi ya Ukraine itakuwa ni ngumu na ndefu. Mamlaka ya mapato ya serikali ya Nigeria imesema Jumatatu kwamba inashirikiana na chama cha wafanyakazi kukusanya kodi ya ongezeko la thamani VAT kutoka kwa mamilioni ya wafanyabiashara wasio rasmi, sehemu ya msukumo wa kupanua wigo wa kodi wa serikali ya Rais Bola Tinubu. Nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika imeanza kutekeleza ajenda yake kubwa zaidi ya mageuzi katika miongo kadhaa ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwa ruzuku ya petroli iliyokuwa maarufu miongoni mwa wananchi, na vikwazo vya biashara ya fedha za kigeni katika juhudi za Tinubu za kujaribu kuimarisha uchumi ambao ulidorora kwa kiasi kikubwa. Nigeria ina mojawapo ya viwango vya chini zaidi vya ukusanyaji wa kodi duniani, ikikusanya asilimia Uh, kumi nukta nane ya pato la taifa kulingana na huduma ya serikali kuu ya mapato ya ndani ya nchi FIRS. Ni asilimia 47 pekee ya ufadhili wa bajeti ya mwaka huu ambao unatokana na mapato, asilimia 53 it, ita, itagharamiwa na mikopo kutoka sehemu mbalimbali na Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litafanya mkutano wa kwanza kuwahi kufanyika juu ya vitisho vya akili bandia kwa amani na usalama wa kimataifa ulioandaliwa na Uingereza, ambayo inaona uwezekano mkubwa, lakini pia hatari kubwa juu ya matumizi ya AI, kwa mfano, katika silaha zenye uwezo wa kushambulia bila kudhibitiwa na binadamu au katika udhibiti wa silaha za nyuklia. Mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Balozi wa Uingereza Barbara Woodward alitangaza Jumatatu mkutano wa Julai 18 kama siku muhimu ya urais wake wa baraza hilo mwezi huu. Itajumuisha maelezo mafupi na wataalam wa kimataifa wa l na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye mwezi uliopita alisema tahadhari kuhusu aina za juu zaidi za l kuwa za sauti kubwa kutoka kwa watengenezaji wake. Wanasayansi hawa na wataalamu wametoa wito wa ulimwengu kuchukua hatua, wakitangaza l kuwa tishio kwa binadamu sawa na hatari ya vita vya nyuklia, alisema mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa. Guterres alitangaza mipango ya kuteua bodi ya ushauri kuhusu ujasusi bandia mwezi Septemba ili kuandaa hatua ambazo Umoja wa Mataifa unaweza kuchukua. Pia alisema ataridhia kuundwa kwa shirika jipya la Umoja wa Mataifa juu ya l na kupendekeza kama mfano wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic ambalo linategemea ujuzi na lina mamlaka ya udhibiti. Woodward alisema Uingereza inataka kuhamasisha mtazamo wa kimataifa wa kusimamia fursa zote kubwa na hatari ambazo akili bandia inashikilia kwa sisi sote, akisisitiza kuwa hili litachukua juhudi za kimataifa. Sauti yake mkamiti kibayasi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Uturuki ameashiria kwa mara nyingine kwamba nchi yake haiko tayari kuidhinisha wanachama wa Sweden katika muungano wa kijeshi wa NATO. Akizungumza baada ya mkutano wa baraza la mawaziri Jumatatu, rais Recep Tayyip Erdogan alisema ilibidi kufanya bidii zaidi nchi hiyo kufanya bidii zaidi ili kukidhi vigezo vya kujiunga na NATO. Uturuki inaishutumu nchi hiyo kwa kutochukua hatua zinazo hatua kali dhidi ya makundi ambayo Ankara inayachukulia kuwa tishio la usalama. NATO inataka kuidhinisha wanachama wa Sweden wakati uongozi, viongozi wa mkutano huo wa Neto watakapokusanyika watakapoungana nchini Lithuania wiki ijayo. Uturuki na Hungary ndizo nchi pekee ambazo bado hazijaidhinisha wanachama wa Sweden. Edoan pia alisistiza tena shutuma zake Eh, kuhusu maandamano yaliyopelekea kuchomwa kwa Koran yaliyofanyika nchini Sweden wiki iliyopita, akielezea hatua hiyo kama uhalifu wa chuki dhidi ya Uislamu. Na mfalme wa Zulu mkuu wa ufalme wa kitamaduni wenye ushawishi mkubwa zaidi nchini Afrika Kusini amesema Jumatatu kwamba yuko salama na akakanusha uvumi kuwa alikuwa amepewa sumu. Misuzulu ukaze thelathini aliliambia shirika la habari la AFP katika mahojiano ya simu kutoka nchi jirani ya Eswatini ambako anafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu kwamba hali yake ya afya ni shwari. Kazwelithini maarufu kama Zulu mwenye umri wa miaka 48 alichukua usukani mwaka jana baada ya kifo cha babake Goodwill Zwelithini baada ya mzozo mkali kuhusu urithi wa kifalme. Mwishoni mwa wiki, waziri mkuu wa Zulu mwenye ushawishi mkubwa, mwanamfalme Mongosutu Butelezi, alisema kwamba mfalme huyo amelazwa hospitalini nchini Eswatini baada ya kuugua. Butelezi alisema kwamba kulikuwa na tuhuma kuwa alipewa sumu baada ya kifo kisichotarajiwa cha mmoja wa washauri wake wa karibu. Mfalme Kazwe lithini alikanusha ripoti za kulazwa hospitalini wakati alipozungumza na AFP. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu ni kwamba rais wa Senegal Macky Sall ametangaza Jumatatu kwamba hatagombea muhula watatu katika uchaguzi wa mwaka ujao wa 2024 na hivyo kumaliza miaka kadhaa ya sintofahamu kuhusu mustakabali wake wa kisiasa, ambao umepelekea kuchochea maandamano ya upinzani mwezi uliopita nchini mwake. Nimezungumza na mchambuzi siasa za kimataifa Amini Widau kutoka Canada. Na kwanza ni kamulizi ujumbe huu unabadilisha vipi taswira ya siasa za Senegal? Kile alicho alichokifanya ni kuleta utulivu katika nchi ile, kwa sababu katika historia ya ya hapo awali nyuma, tangu utawala wa rais aliyemtangulia kulikuwa na ghasia nyingi sana, mwisho wa kipindi cha Abdoulaye Wade kwa sababu ya hamu yake yeye kutaka kuendeleza utawala wake. Kabla Wade kulikuwa na Diouf, alafu kulikuwa na Leopold Senghor, ambao hawa ni viongozi waliotawala kidemokrasia na wakaondoka wakati wao walipofika. Ili tishio la Sall Macky kujaribu kutaka ama, kulikuwa na hamu ama pengine fikra za kutaka kuendelea, ilikuwa ni mwendelezo wa historia mbaya ya kisiasa ambayo kwamba imewachwa na yule aliyemtangulia, yani Abdulahi Wade, kwa hiyo kukataa yeye kuendelea na tamu ya tatu ama kipindi cha tatu cha utawala katika uongozi wake, kutaleta utulivu katika sehemu moja ya ama katika nchi ambayo ni moja ya nchi ambayo zilizo utulivu sana katika sehemu yenye shida nyingi ile ya Afrika Magharibi. Lakini uh, tumeshuhudia Senegal ikiingia katika ghasia, maandamano na watu kupoteza maisha tangu pale Macky Sall aliposema kwamba anataka kubadilisha katiba na kuendelea kuwa muhula watatu. Kwa nini unadhani ameamua hivi sasa na si wakati huo kuweka mambo yake yote sawa kwamba sita wania tena katika muhula watatu ili kukuza demokrasia ya nchi inayoipenda? Nafikiri ameangalia mazingira ya sasa ya ya kiuchumi kilimwenguni alivo, na moja kati ya jambo aliolisema alioli, alioli kuwa ni sababu ya yeye kutoendelea na utawala wake ni kwamba hakupendelea kushiriki kubomoa yale ambayo kwamba alichangia kuyatengeneza katika Senegal. Kwa hiyo alimeona ali tayari hali ya nchi ilikuwa sivyo kama vile alivyokuwa akitegemea, na kwamba alijua ya, ya kwamba utawala wake ama hamu yake yeye kutaka kuendelea na utawala pengine ingezidisha maafa mengi zaidi kuliko yale ambayo kwamba yametokea katika kipindi hiki cha nyuma. Kwa muda mrefu mpinzani wake Osman Sonko amekuwa akimtaka um, asiwanie tena uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Unadhani kwa mtazamo wako hivi sasa Sonko ana nafasi zaidi ya kuweza kuwania kinyang'anyiro? Pale hali itakapomruhusu pengine, lakini kwa sasa hali kama unavyosema, itakapomruhusu itaka kwa sababu yeye tayari ashahukumiwa katika mahakama ya ya Senegal na kutokana na hukumu ile ambayo ya miaka miwili aliyopewa, ikibidi, yeye ya, ya, aekwe ndani jela, hata pata nafasi ya kuweza kusimama. Kwa hiyo kwa sasa, kwa uhakika, hatujui ni nani ambayo kwamba aweza akachukua hatamu za hata uongozi lakini kwa vile Salim uh, lengo lake kubwa ni kujisafisha na aonekane ni mwanademokrasia bila shaka atahakikisha kwamba kura zitakazopigwa baada ya yeye kuondoka ama wakati yeye akiwa anaondoka zitakuwa zenye haki. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau akizungumza na Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika, pia msikilizaji, tunapatikana kupitia redio shirika ikiwemo Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar. Narejea tena kwake BMJ Muridhi kwa habari zaidi za dunia. Rais Vladimir Putin atashiriki wiki hii katika mkutano wake wa kwanza wa mataifa mengi tangu uwasi kushuhudiwa nchini Russia, ikiwa sehemu ya mkusanyiko nadra wa mataifa ambapo nchi yake bado inaendelea kupata uungwaji mkono. Viongozi watakutana kwa njia ya mtandao Jumanne kwa kongamano kuu la Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai, kikundi cha kiusalama kilichoanzishwa na Rusia na China ili kukabiliana na ushirikiano wa magharibi kutoka Asia mashariki hadi bahari Hindi. Hafla ya mwaka huu inaandaliwa na India ambayo ilijiunga na muungano huo hapo mwaka elfu mbili kumi na saba, ikielezwa kama mojawapo ya hatua za hivi punde zaidi za waziri mkuu Narendra Modi kuonyesha umahiri wa nchi yake kimataifa. Iran inatarajiwa kujiunga rasmi na kundi hilo leo Jumanne. Belarusi pia inanuia kuwa mwanachama katika siku za baadaye. Kundi hilo hadi sasa linaangazia kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi, kupambana na ugaidi na biashara za dawa za kulevya, na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na hali ya Afghanistan baada ya Taliban kuchukua hatamu hapo mwaka elfu mbili ishirini na moja na iran imewanyonga watu wasiopungua mia tatu hamsini na wane katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu shirika moja la kutetea haki za binadamu lilisema jumaatatu na kuongeza kuwa kasi ya kuwanyonga watu hao ilikuwa kubwa zaidi kuliko mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili mashirika ya kutetea haki za binadamu yameishutumu teheran kwa kuongezeka utoaji wa adhabu ya kifo kueneza hofu katika jamii kutokana na vuguvugu la maandamano lililozuka Septemba mwaka jana kutokana na kifo cha Masa Amin ambaye alikuwa amekamatwa kwa madai <coughs> kundadhi ya kukiuka sheria kali za mavazi kwa wanawake shirika la haki za binadamu la Iran lenye makao yake makuu nchini Norway lilisema idadi hiyo ya watu 354 kwa miezi sita ya kwanza hadi Juni 30 mwaka huu ilikuwa asilimia 30, ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2022 ambapo watu 261 waliuawa. Nam, tunaposonga mbele zaidi na ripoti, tunaelekea huko nchini Tanzania. Baadhi ya mawakili huko Tanzania wamefungua kesi ya kikatiba ya kuhoji uhalali wa mkataba wa uwekezaji na uendeshaji wa bandari kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya DP World ya Dubai, ambapo kesi hiyo imeanza kusikilizwa katika mahakama kuu kanda ya Mbeya, huku mawakili hao wakisisitiza kuwa hawapingi uwekezaji, bali wanapinga baadhi ya vifungu katika mkataba huo. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa Amri Ramadhan na ripoti ifuatayo. Ni takribani siku ishirini na tatu tangu bunge lipitishwa makubaliano kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Dubai kuhusu ushirikiano kwenye masuala ya bandari kupitia kampuni ya DP World, ambapo jana Jumatatu, mawakili na wanasheria mkoani Mbeya walifungua kesi kupinga mkataba huo. Mmoja wa wanasheria hao, Alfonso Lusako, amesema lengo la kufungua kesi hiyo siyo kupinga uwekezaji wala jitihada za serikali za kukuza kuendeleza bandari, bali wanapinga baadhi ya vifungu katika mkataba huo ambavyo vinaonekana kuwa hatarishi kwa usalama wa nchi na uhuru, kwa vile mkataba hautoi ruhusi ya Tanzania kujitoa katika makubaliano hayo. Tuko mahakamani hapa, hatupingi uwekezaji. Tuko mahakamani hapa, hatupingi jitihada za serikali katika uwekezaji. Tuko mahakamani hapa, tunapinga vifungu hatarishi vilivyopo kwenye mkataba huu ambao umesainiwa na serikali na kupitishwa na Bunge. Sasa mkataba huu ni batili, inahatarisha uhuru wa taifa letu. Aidha, miongoni mwa vipengele vinavyopingwa na wanasheria hao ni pamoja na kipengele cha ishirini na tatu ambacho kinaelezea kuwa serikali husika katika mkataba hazitokuwa na haki ya kuvunja mkataba, kujitoa, kuahirisha au kusitisha mkataba katika mazingira yoyote, suala ambalo linaendelea kuzua hofu na kuibua mjadala miongoni mwa wananchi na wasomi, hali iliyopelekea wakili Emanueli Chengula toka mahakamani hapo, wakati akizungumza na waandishi wa habari kuitaka mahakama kupitia shauri hilo na kutolea ufafanuzi juu ya ukomo wa mkataba huo. Tumeshapitia mikataba mbalimbali ya hii nchi ambayo imeingia na Uingereza ingia na Italia ina ukomo wa muda. Unakuta umeingia miaka kumi, miaka kumi na tano. Kwa nini huu hauna ukomo wa muda? Kwa hiyo tunataka tuone mahakama inatafsiri vipi na inazungumza nini juu ya uhalali wa huu mkataba ambao umeingiwa na serikali kwa lengo la kuendesha bandari zote. Hata hivyo, kumeendelea kuwa na sintofahamu juu ya kilichosainiwa na serikali kuwa ni mkataba au ni makubaliano ya awali, jambo linalowafanya mawakili hao kuhoji kama bunge lina haki ya kuidhinisha makubaliano kati ya serikali mbili kama anavyosema wakili Bonifasi Mwabukusi kutoka Mbeya. Uongo na propaganda imekuwa ikienezwa na serikali kwamba eti sio mkataba, ni makubaliano. Tunawauliza, kuanzia lini bunge inaruhusiwa kuridhia makubaliano? Kwa kusoma ibara ya 63 ya katiba yetu, wapi bunge linaruhusiwa kujadili na kuridhia maridhiano kwa mara ya kwanza? Kesi hiyo namba 5 mkwaju 2023 ilifunguliwa Juni 26 mwaka huu na kusikilizwa leo Jumatatu na kupangiwa kuanza kwa mfululizo kuanzia Julai ishirini mwaka huu ambapo kesi hiyo imewahusisha mwanasheria mkuu wa serikali, waziri wa ujenzi na uchukuzi, katibu mkuu wa wizara ya ujenzi na uchukuzi na katibu wa bunge. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Na tukielekea huko Arusha, ni kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amezitaka nchi za SADC kuongeza nguvu katika kukabiliana na tatizo la upungufu wa chakula unaoendelea kuzikabili nchi hizo, kama anavyoeleza mwandishi wetu Asraji Mvungi kutoka Arusha, Tanzania chakula na tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana ni miongoni mwa changamoto kubwa zinazozikabili nchi nyingi duniani zikiwemo za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Sadek. Akifungua mkutano wa 53 wa jukwaa la mabunge ya nchi za SADC unaofanyika Arusha, ambao ajenda kubwa ni changamoto hiyo, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema tayari Tanzania imeanza kampeni za kukabiliana na tatizo hilo kwa kuandaa programu maalum za kuwawezesha vijana kutumia teknolojia za kisasa kushiriki katika kilimo ambapo wamekuwa wakitengewa maeneo ya kilimo na pia kupewa mitaji. Wakati jitihada hizo zikiendelea nchini Tanzania watu wanaokadiriwa kufikia zaidi ya milioni mia tatu katika nchi za SADAK wanadaiwa kutokuwa na uhakika wa chakula, tatizo ambalo kwa kiasi kikubwa linadaiwa kuchangiwa na mabadiliko ya tabia ya nchi. The sector to grow by 10% from the present 3.6%. Kwa mujibu wa rais wa jukwaa la mabunge ya nchi za SADAK, Rogers Mansen, jitihada za kuhamasisha nchi wanachama wa jumuiya hiyo kukabiliana na changamoto hiyo zinaendelea. Hata hivyo, wakati rais huyo wa jukwaa la bunge la SADAK akipongeza Tanzania kwa hatua zinazochukuliwa katika kukabiliana na tatizo hilo waziri wa kilimo wa tanzania naye anaelezea hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa programu hiyo programu ya bbt ni ya miaka minane ni programu ambayo ina aim vijana milioni 1.5 kwa hiyo tumeanza mwaka wa kwanza ndio tumeanza na sasa hivi tunachukua ardhi tunafungua mashamba na mmeona hivi karibuni kama nchi tumepata fedha kutoka african development bank zaidi ya bilioni mia mbili na kidogo ambazo zinaenda kwenye sekta ya kilimo na specifically kwenye programu ya BBT ambazo zitatumika kwa ajili ya kujenga miundombinu ya umwagiliaji kusafisha mashamba, na siku ya mwisho kuwapatia mashamba, kuwapatia mashamba. Bado kuna idadi kubwa ya vijana wanaoonyesha nia ya kujiajiri kwenye kilimo ambao bado hawajafikiwa, japo jitihada za kuwafikia zinaendelea, vijana ambao tayari wanalima vijijini kwetu kwenye wilaya zetu na mikoa yetu lakini wana mapungufu ya kupata vitendea kazi kwa ajili ya shughuli zao za kilimo. Umesikia kwenye budget kwanzia, na mtaona matangazo yanatangazwa ya hivi karibuni, tunaanza programu ya Borehole for farmer, kisima kwa ajili ya wakulima. Kwa hiyo tutaanza kuwachimbia visima wakulima walioko site, kwa sababu sio kila kijana hayuko shambani. Yupo mwingine yuko shambani, ana ardhi analima, lakini ana tatizo la mtaji, ana tatizo la vitendea kazi. Wabunge hao wa nchi za SADC wanatarajiwa kujadili changamoto hizo kwa muda wa siku saba na kutoka na mapendekezo yanayotarajiwa kusaidia kupunguza tatizo hilo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asri Raji Mvungi. Shukrani sana Asraji Mvungi kwa ripoti kutoka huko Arusha, Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika, nikikukumbusha tu ni kwamba tunapatikana kupitia Sayari Redio huko Eldoret, Kenya. Vilevile vile tunapatikana kupitia TKFM ya Tanga, Tanzania, na vilevile vile Mitume Redio 89.7 FM Kitale kule Kenya, na bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahili.com. Sasa ka tayari kupata muktasar wa habari kutoka kwake BMJ Mridhi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litafanya mkutano wake wa kwa kwanza kuwahi kufanyika juu ya vitisho vya akili bandia kwa amani na usalama wa kimataifa unaoandaliwa na Uingereza, ambayo inaona uwezekano mkubwa, lakini pia hatari kubwa juu ya matumizi ya AI, kwa mfano katika silaha zenye uwezo wa kushambulia bila kudhibitiwa na binadamu au katika udhibiti wa silaha za nyuklia. Rais wa Uturuki ameashiria kwa mara nyingine kwamba nchi yake haiko tayari kuidhinisha wanachama wa Sweden katika muungano wa kijeshi wa NATO. Mfalme wa Zulu mkuu wa ufalme wa kitamaduni wenye ushawishi, mwenye ushawishi mkubwa nchini Afrika Kusini alisema Jumatatu alikuwa salama na akakanusha uvumi kwamba alikuwa amepewa sumu. Misuzulu kwa Zelidhini aliliambia shirika la habari la AFP kwamba katika mahojiano ya simu kwamba, kutoka nchi jirani ya Eswatini kwamba aa, alikuwa anafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu na kwamba hali yake ya afya ni shwari. Mamlaka ya mapato ya serikali ya Nigeria ilisema Jumatatu inashirikiana na chama cha wafanyabiashara kukusanya kodi ya ongezeko la thamani VAT kutoka kwa mamilioni ya wafanyabiashara wasio rasmi, sehemu ya msukumo wa kupanua wigo wa kodi wa serikali ya Rais Bola Tinubu. Iran imewanyonga watu wasiopungua 354 katika e miezi sita ya kwanza ya mwaka huu shirika moja la kutetea haki za binadamu lilisema Jumaa tatu na kuongeza kwamba kasi ya kuwanyonga watu ilikuwa kubwa zaidi kuliko mwaka wa 2022. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika VOA hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji Dadi Balawi nimeshirikiana na BMJ Mridhi mimi ni Mkamiti Kibayasi ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema yenye utulivu na furaha, popote pale ulipo. Kwa nchini Marekani ninawatakia happy independence day. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Leo hii wa Marekani wanasherehekea mwaka wa 247 tangu kujipatia uhuru wao Julai 4 mwaka wa 1776, Baraza la Continental Congress ambalo wakati huo lilikuwa likiongoza serikali 13 za majimbo hapa Marekani liliidhinisha maneno ya mwisho ya kutangaza uhuru wa Marekani. Kufuatia hatua hiyo, majimbo hayo kumi na tatu yalitangaza uhuru wao kutoka kwa wakoloni wa Uingereza. Wa uamuzi wa kujiondoa kwenye mikono ya Uingereza ulifikiwa miaka mingi, ukiashiria namna majimbo hayo yalivyokuwa yamechoshwa na utawala wa Uingereza. Yalichukua mpango wa muda mrefu wa Uingereza wa kuyawekea sheria kali pamoja na kuyalipisha kodi za juu, ikiwa kama njia ya kulipa madeni makubwa ya ufalme wa Uingereza. Kutangazwa kwa uhuru Kulifuatia miaka mingi ya jaribio kutoka kwa wakazi kujinasua kutoka mikononi mwa wakoloni. Vita vya mapinduzi vya Marekani vilikuwa vimeanza mwaka mmoja awali hapo Aprili 1775 vita hivyo vilimalizika 1782 kwa ushindi wa wakazi, wakati taifa hilo jipya likiwa huru kujitengenezea njia yake, kutengeneza bidhaa za viwandani pamoja na kuuza bidhaa kwenye mataifa ya nje. Kuanzia hapo uchumi wa Marekani ulianza kukua kwa haraka, na kufikia mwanzoni mwa karne mpya, taifa hilo lilianza kupata sifa kama ardhi yenye kutoa nafasi kwa watu kuanza maisha mapya na kupata utajiri bila kuwa chini ya yeyote. Marekani inaendelea kusonga mbele kila wakati. Hilo ndilo neno muhimu kwenye maisha ya taifa letu: maendeleo, kusonga mbele, kubuniwa kwa nafasi pamoja na kutimizwa kwa ahadi. Hiyo ndio hadithi ya Marekani, alisema Rais Joe Biden hata hivyo kila siku tunakumbushwa kwamba hakuna uhakikisho wa demokrasia yetu, hakuna kilichohakikishwa kuhusu maisha yetu. Ni lazima tupiganie, tulinde na tupate, kwa kupigia upatu mabadiliko na kuongeza wito wa Marekani wa kusonga mbele bila kuogopa, ameongeza Biden. Hilo linatukumbusha kilichotuleta pamoja muda mrefu uliopita. Kinachotuunganisha hadi sasa ni kile tunachojitahidi kupata. Ni sisi ndio watu, Sio neno tupu hapa Marekani. Sisi watu tunafanya kila tuwezalo kuhakikisha wazo la Marekani, pamoja na njia ya uhuru na haki na usawa, linalindwa dhidi ya migawanyiko ya nyakati zetu na badala yake liachwe ling'aye kama mwanga wa jua unaoangazia ulimwengu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.