The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Kitambulisho tosha kwamba wakati umejaa wa umewadia ule wa kupiga gumzo, wa kuzungumzia zungumzia yanayoendelea kote ulimwenguni ndani ya dakika 30 tu, alasiri tuhalasiri, masuala yanaenda nywee hapa Marekani watu wapo likizo, kule kwingine watu wanamaliza shughuli zao. Lakini hata Marekani ukiwa likizo lazima uende uchape kazi, hasa kwa waandishi wa habari. Sisi hatuna likizo sini, kama vile wauguzi, ni kama madaktari. Marekani ni kweli leo wanasherekea uhuru wa miaka mm. uh, mia mbili na arobaini na ngapi pale, arobaini na saba nafikiri mm. kwa hiyo ni likizo, wanakwenda mbalimbali nje ya makazi yao kidogo tutaangalia kuhusu siku yenyewe ya leo lakini vilevile vile kuhusu habari za kule nyumbani Kenya, mm, Uganda. Kuna mjadala ambao amefanyika bungeni, wanasema ubora wa elimu umeshuka huko. Tutaangalia ni kwa nini wanasema wabunge kwamba ubora wa elimu umeshuka. Mm, walimu hataki kufunza ama wanafunzi hataki kufunzwa? Kuna changamoto nyingi lukuki huko Kenya, Jirani na Uganda pia, hayo maswala ya elimu, nao wanasema sikilizeni, kila mtu lazima apate elimu ya juu bila kuzingatia alipo. Si lazima usafiri uende mjini kupata elimu ya juu, keti nyumbani, tutafute namna elimu inaweza ikakufikia kutumia mtandao wa sasa, wanataka kuiga Marekani. Sasa haya kwenye barazani, vile vile tutakuwa na swali tuliuliza, je, unadhani matatizo ya usalama barabarani Tanzania ameshughulikiwa hata kuruhusu usafiri wa mabasi usiku. Lakini vilevile ens mm. kuna mambo ya kama huna kazi hey, wanasema kwamba usianze tu kutafutatafuta kazi kwanza, ekeza ndani ya ubongo, ndani ya akili, pate elimu. Ni ushauri. Kazi unayotaka kufanya ikuwe kazi unayopenda. Kazi ni kazi, usidharau kazi. Kama unapenda kuchuna viazi, kama unapenda kupanda miti, hiyo ni kazi pia. Kuhusu hiyo kazi umesikia, e, usiingie tu kazi yoyote, sababu umepata wo, unaenda kufanya, utakuja kuangukiwa na mashine bwana, jielimishe e. kuna, kuna watu walikuwa napewa kompyuta nasema, andika kwenye kompyuta, hajawahi mm. kutumia kompyuta, na amesema pale ni expert wa IT kabisa, ana akiingia pale mahali logarithms na nini anazigonga sana. Kwanza tangulia elimisha akili, alafu ndio waanze kuchapa ile kazi sasa, kaka, naambiwa kwamba Marekani nayo pia ilikuwa na, na mkoloni ndio. Na kustaajabisha kwa wengi, sio watashanga, <laughs> kuliendaje? walikuwa na mkoloni anaitwaje? Mwingereza huyo. <laughs> e, eh, alienda kila mahala, kila mahali. Yani tuseme um, Burundi ni Belgiji, sio ndio. Rwanda ni Mfaransa, Mbeleji vile vile Belgiji. mm -hmm. na Congo ni Mbeleji, Mbeleji. mm -hmm. Mfaransa yuko nchi za Afrika ya kati na Afrika magharibi. Sasa pale Uganda, Tanzania, Uingereza. Kenya, Uingereza. Mm. Sasa iko katika kundi moja na... Na Marekani. Na Marekani. Uh... Ha, sasa ndio leo sasa ni kuadhimisha uhuru Julai. Utakuja kuuliza sababu ni Julai Julai ilikuwa ni Julai kama tarehe kama hii ya leo, ndio walipata uhuru. Sasa mwanangu akaniuliza eh, sasa leo nimeambiwa kesho watu wanaenda likizo, ilikuwa jana. Sasa nikamwambia ndiyo, ni likizo. kwa nini? Nikamwambia independence ya nini. Najua mtoto akiwa anakuwa anakuwa na maswali mengi, sasa unaanza kumwelezea basi. Marekani inasherekea miaka mia mbili arobaini na saba ya uhuru wake kutoka kwa Mwingereza, lakini ha, nafikiri haikuwa na mavugano mengi sana, kulikuwa matatizo, kulikuwa matatizo. Uh, na kulikuwa na historia kwa nini uh, Uingereza walikuja hapa mm. Sababu walikuwa na matatizo ya kupata nafasi ya kufanya kilimo na nini, kupata wafanyakazi mm. wa kufanya sekta ya kilimo ndio wakaingia hapa, sababu nchi ilikuwa ni kama vile iko wazi, aina lolote ile. karibu kwa mwalimu wa historia. Hiyo ah, mm. ni machache ambayo <laughs> nimeweza ku <laughs> Aya, basi tuingie katika masuala ya elimu Uganda. Patrick Uganda, ni kwamba kuna mjadala ambao unafanyika bungeni, ni kwamba uh, wabunge wa kamati uh, inayohusika na masuala ya elimu wamewaitisha maafisa uh, ni kamati inayohusika na masuala ya ya elimu ndio na mambo mengine ya, ya umma wa, wame, wametoa hoja zao kuhusu kushuka au kudorora kwa ubora wa elimu nchini humo na basi wakawaitisha maafisa wa wizara ya elimu ili kujieleza, kujua kwa nini e, ubora wa elimu umeshuka. Na wabunge hao wanasema imedhirika kwamba wanafunzi wanaohitimu masomo yao katika vyuo vikuu au shule za sekondari, wanapokwenda kutafuta ajira, wakienda kwenye mahojiano, wanashindwa kujieleza yeah. wanashindwa kujieleza walichosomea au wak... <laughs> kwa nini anatafuta ajira hii? Hebu jieleze ulichosomea <laughs> ulifanya nini? Basi eh, moja kwa moja kusema, uh, tujue kweli kwamba suala hili lipo. We, lazima tuwaulize wahusika. Mwalimu huyu ni Kisitu Samuel eh, huyu ni mwalimu katika shule la upili la St Max College na Magoma, ni karibu na mji wa Kampala, pia ni mmoja wa viongozi wa waalimu wa Kiswahili kule Uganda. Basi nikamuuliza, je, unakubaliana kweli na hoja hii ya waalimu na nini ya wabunge, kumradhi na labda nini inachangia zaidi e, e, ubora wa elimu kushuka huko Uganda? Kuna jinsi walimu wanavyo wanajinsi wan, wanavyolipwa wanavyolipwa. Mishahara ya walimu inatofautiana katika kila kiwango, hilo lazima tukubali, tofauti lazima iwepo, lakini swara hilo linakuwa tata sana ikiwa walimu wa kiwango sawa wanapewa mishahara iliyo tofauti. Kwa mfano, tunao tuna walimu wa, wa, wa sayansi, walimu wa masomo ya sayansi, namna wanavyolipwa ni tofauti sana na jinsi uh, walimu wa masomo ya arts wanavyolipwa. Kwa mfano, tuna, tuna, tuna walimu wa sekondari walimu, lakini, walimu wase, wa sayansi wanapewa milioni nne lakini mwalimu wa masomo ya ati anapewa uh, kitu kama uh, laki saba na, na, na, na, na elfu kama themanini hivi. Kisitu Sambo anasema tofauti ya mishahara kati ya walimu, kuna wale ambao wanapewa donge nono na wengine wanapewa uh pesa ndogo sana, mshahara mdogo sana. Sasa wanaingia darasani wamechoka, wengine hawataki kufunza, wengine kufunza wanamaliza muda vipi. Kwa kujibu hoja hizo za wabunge, huyu anaitwa uh, Keti Lamaro, huyu ni katibu wa kudumu kwenye wizara ya elimu huko Uganda. Amekiri kwamba kweli kuna ubora wa elimu kudorora nchini Uganda. Sababu ni ipi? Anasema bajeti ya sekta ya elimu bado iko ndogo sana katika bajeti ya serikali ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili, elfu mbili ishirini na tatu, elfu mbili ishirini na nne, trilioni hamsini na mbili bajeti ya Uganda mm. mwaka huu wa fedha, sekta ya elimu ilipewa tu shilingi bilioni mia sita oh. sawa na asilimia nane tu. Kwa hiyo anasema tunafanya na uwezo ambao tunapewa. Basi Samuel, je yeah. bajeti ikiongezwa kwenye sekta ya elimu mambo haya yatabadilika? Nakubaliana na swala hilo kwamba bajeti inayoelekezwa kwenye upande wa elimu ikipandishwa, tutapapo tutapata walimu ambao wanajikita sana katika masuala ya elimu, bila ya kutazama namna namna nyingine ama kazi zingine ambazo zitawasaidia kujimudu kimaisha, kwa sababu tunao walimu wengi ambao wamejiunga na, na, na, na, na tasnia ya, bo, ya bodaboda pikipiki wanaendesha wanaendesha pikipiki ili waweze kufidia, waweze kupata mapato zaidi yatakayowawezesha kujikimu kimaisha. Tunao walimu wengi ambao wamejikita wa, wa, wa kwenye kilimo. Unakuta kwamba badala ya kuwa shuleni, yuko kishambani. Ndiyo hmm. mambo yenyewe hayo, sababu mshahara ni mdogo, inabidi aende kwenye kufanya bodaboda, wengine wanajihusisha na kilimo. Unajua, mbona nimebidi nime niheme kidogo, yananihusu. Tuingie Kenya katika hayo hayo elimu. Nayo Kenya wanasema kwamba wanataka kufungua chuo maalum, wanataka kujenga chuo kikuu maalum kwa ajili ya kutoa elimu ya juu bila mwanafunzi kuwa darasani. Yaani ukiwa mashambani, kijiji chenu kule tuseme kipo Kenya kwa mfano unaweza kupata ile elimu, ili mradi wewe una internet, una simu ama laptop. Mwalimu atakuja online, mnaonana kwa video, anakufunza anakupa mtihani kwenye video, kuhakikisha kwamba ufanyi uchakarachakara -chakara pale, alafu wewe utapata shahada na shahada yako itakuwa ya kiwango tu, sawa bora. Ni masomo sana ya arts, yani yale ya nadharia, si yale ambayo inahitaji uwe katika la, katika maabara kufanya vitu practical kushikashika mifupa, kuona vile utaunganisha sindano, utamdunga mtu, hapana. Lakini zimetokea hoja ambazo zimeingia hadi katika Bunge, wanasema kwamba hapana, mbona tujenge kitu kingine wakati vyo vipo? Situanze tu kutekeleza namna ilivyo, tunahitaji hii kitu kwa haraka. Nimezungumza na Hamisi Babusa, mhadhiri katika chuo cha Kenyatta, pale ambapo wanataka kujenga chuo hiki na kumuuliza, je, hili linajadiliwa vipi, linazungumziwa vipi, linachukuliwa vipi? Hamis, tayari hivi vio vyote hivi, ukiangalia vio vile vipo, chuo cha Kinyatta, chuo kile kikuu cha Nairobi tayari vina zina shahada ama masomo ya kusoma online tayari hasa serikali iingilie tu ihakikishe ya ya kwamba imetoa ime, ime udhamini wa wao wanafunzi, na tayari wajiinge moja kwa moja pale kusoma, kwa sababu tayari wale wana wana hiyo mpangilio, wana hiyo yani, eh? Tayari washajijenga wanajua namna ya kusomesha kala ya kuanzisha chuo kipya. Tayari unaona kuna uhaba wa hela nchini. Tayari hivi vyo serikali ni kama inashindwa kuvisimamia imara. Sasa badala ya kuongeza tena shida nyingine, kuweka chuo kingine, basi wadhamini wale vijana wasome online kupitia hivyo vyuo ambavyo tayari viko na vina mkakati ya kusomesha wanafunzi online. Mtandao ni mzuri, kila kitu kipo, hasa shida, shida itakuwa kwa huyo mwanafunzi ambaye yuko kule mashambani. Lakini sasa serikali ikimpa udhamini ndo nikataja neno udhamini, serikali ikimdhamini ya kwamba aweze kununua e, eh, mjazo wa simu, apate zile bandoli, aweze kuingia mtandaoni kusoma, basi utakuwa hana shida na vifaa hivyo vya kusomea, kama ni simu ile rununu ile nzuri ama laptop ama tableti ya kusomea sana. Ningesema kwa nini ni laptop? Kwa sababu ya kuweka, kuhifadhi pia matini na makala ambayo atakuwa anapewa na wahadhiri. Patrick, wanasema faida zipo kwamba hutatumia nauli kwenda darasani, hutachukua muda mwingi, hutakuwa na kulipa gharama nyingi kama za male, male, ma, ma, malazi, sio malazi. Ndio, na chakula na nini, upo nyumbani labda utapata muda pia kufanya shughuli zako za nyumbani, kufuga kuku hivi, kwenda shambani, ulivyosema mwalimu aende shambani, lakini anasoma. Na wanasema faida ni zaidi ya hapo. Unajua, bado kuna ile itikadi ya kwamba ukiingia chuoni uende usome ukutagusane na wenzako, ulale kwenye mabweni. Hata hiyo itikadi bado haijatoka akilini, na unajua teknolojia ni mambo mapya hayo. Utakuta wale wanafunzi ambao wanasoma online, online ni wachache, wale ambao wanasoma uh, kwa mtindo wa zamani darasani ndio wengi. Kwa so, hivyo bado kuamini ya kwamba kusoma online mpaka wamalize, bado hiyo itikadi ya kusoma hizi macho kwa macho chuoni kila siku bado haijaondoka. Nchi kama Marekani tayari wako kwenye hatua za mbele kabisa katika maendeleo, huku kidogo bado tuko nyuma, bado eh, tunaenda danadana polepole. Sasa ulimwengu unaelekea, usipobadilika na mabadiliko, basi mabadiliko yatakubadilisha. Mabadiliko yanasukuma kila kitu. Hapa Marekani watu wanasoma sana kutumia laptop zao tu, nafanya kazi vizuri Leo naona tumeangazia elimu sana, lakini hilo la kusema kwamba unaajiriwa hujui la kufanya inatisha, inatisha kabisa. Basi tuende kwenye habari za dunia. Uh, Muungano wa NATO Jumanne umetangaza kwamba Katibu Mkuu Jens Stoltenberg atabaki, uh, kuwa mkuu wa muungano huo kwa mwaka mwingine na kuongeza muda ambao ulipaswa kumalizika mwishoni mwa Septemba. Uamuzi huo unatazamiwa kupitishwa rasmi wakati viongozi wa NATO watakapokutana kwa ajili ya mkutano wa wiki ijayo huko Vilnius, Lithuania. Shirika la Umoja wa Mataifa la uangalizi wa nyuklia limetoa idhini kwa mpango wa Japan wa kutoa maelfu ya galoni za maji machafu yenye mionzi kutoka kwenye mabaki ya kinu cha nyuklia cha Fukushima kwenye baharini. Mkuu wa Shirika la Kimataifa la Nishati Atomiki Rafael Grossi alimkabidhi Waziri Mkuu Fumio Kishida mapitio ya mwisho ya shirika hilo kuhusu mpango wa serikali Jumanne, muda mfupi baada ya kuwasili Tokyo. Uh, waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen Jumatatu alikutana balozi wa China nchini Marekani Ji Fank kabla ya safari yake baadaye wiki hii kwenda China kama sehemu ya juhudi za utawala wa Rais Joe Biden kushughulikia uhusiano uliodorora kati ya nchi hizo mbili. Majadiliano ya wazi na yenye tija yaliunga mkono juhudi zinazoendelea za kudumisha njia za wazi za mawasiliano na kusimamia kwa uwajibikaji uhusiano wa nchi hizo mbili, Marekani na China Wizara ya fedha ya Marekani ilisema katika taarifa yake. Na wanajeshi wa Israel wamefanya msako zaidi Jumanne katika kambi ya wakimbizi ya ukingo wa magharibi, huku idadi ya waliofariki kutokana na uvamizi wao ulioanza Jumatatu ikiongezeka hadi watu kumi. Jeshi la Israel limesema limewashikilia watu 120 wanaoshukiwa kuwa na silaha na kukamata silaha na vilipuzi anapitia shit napitia mambo kibao, naonesha furaha tu kwenye mitandao. Nachukia message nachukia salamu zao, ndo maana wakinipa mkono nachukua naondoka nao na mda. Unatafuta kazi hadi kutafuta kazi ndo inakuwa kazi yako, kipindi wazazi baraka zao zote umelekeza kwako, na dunia imechange mwelekeo wake, dunia imebadilika mwelekeo Yeah? Mm. Anaweza anakwambia, anaweza kuwa eh. Hey. Najua naweza kuwa naandika andika, na na nashambulia sana Manchester United, watu wakicheka wanafikiri <laughs> ni raha kwamba unatabasama huko, sawa, lakini wengine wanasema hey, I'm not fine, mm, wana, wengine wanasema kuishi maisha fake kwenye mitandao, sio ndio? Hiyo kupitia Radio Manyema nambari, ah ndio nambari moja kule DRC pamoja na mwenedo FM Voi Kenya ile pwani kule tunasikika, ni VOA Express. Tutaandike mkeka, sio kabisa. Tuende na kipengele cha barazani barazani. Tuliuliza, je, unadhani matatizo ya usalama barabarani Tanzania yameshughulikiwa hata kuruhusu usafiri wa mabasi usiku? Namwona huyu Joseph Njau, yeye ni kutoka Dodoma Chaduru, anasema kwa safari za usiku kwa Tanzania bado sana, kwa sababu za alfajiri tu zimekuwa changamoto, je za usiku si ndio, makondakta watakabidhiwa kuyaendesha usiku huo, kwa sababu hakuna askari wa usalama barabarani, na kingine ni kuhusu usalama wa abiria na mali zao. Mm, kasema hoja huenda maafisa wa polisi wawepo mchana, lakini usiku wawe wachache. Sasa so, usalama usiku hana uhakika, hana uhakika. Makondakta ndio wataendesha basi. <laughs> <laughs> sio madereva, hapana. Saenda Mabula huyu kila mara anasema yupo safarini. Sasa yeye anasema anatokea Bariadi Simbiu, Tanzania. Anasema hayo matatizo ya usalama barabarani yameshughulikiwa, hasa kwa upande wa barabara ni nzuri, ila ni usafiri wa masafa marefu, hapa kuna tatizo. Huyu Filipo Memba yeye anasema yuko Dar es Salaam. Anasema matatizo ya usalama barabarani hayashughulikiwa kabisa, maana hakuna kitu kilichowekwa kitamfanya abiria anayesafiri usiku ajisikia amani. Matrafik ndiyo vyanzo vya matatizo, wamekuwa marafiki na madereva. Pia kuna sehemu nyingi hakuna alama za barabarani, kwa dereva mgeni inaleta shida. Filipo anaposema kwamba maafisa wa trafiki wamekuwa marafiki na madereva, anasema sema hapa, Mohamed Charo, rushwa tu ndio inatembea. Boniface Steven Baba Sarapia, yeye ni kutoka Katoro, Geita, Tanzania, anasema, binafsi naweza kusema bado sana na yanahitaji kushughulikiwa ili kuwezesha kuwepo kwa safari za usiku. David naye anasema hawangekimbia haraka sana kurejesha safari za usiku, tungekuwa kwanza na mjadala wa kitaifa, tujadili tukubaliane, kama kweli turejeshe safari za Jamani, jamaa nataka kila kitu mjadala, sio? Mjadala utakuwa mkubwa kuliko bandari. <laughs> Bashiru Hamza anasema kama wameshindwa kudhibiti mchana, usiku wataweza? Hmm. jibu hapana. Hmm. najua Patrick, katika nchi zetu za Afrika Mashariki safari za usiku kila mara zinakuwa na matatizo. Hata si usiku tu, inakapokaribia jioni kitu saa kumi na mbili ikielekea usiku ndio matatizo yanaanzia hapo. Unajua hii ajali ambayo imefanyika Kenya hivi majuzi pia imetokea jioni. Sijui watu wanakimbia wanakwenda. Na Tanzania ukiona ripoti uh, karibu kila siku kuna ajali ya barabarani uh, bado ni tatizo, changamoto kubwa. Basi, muziki wa leo, gaga masauti gaga na wimbo gaga Kuona kwa TV ungejua jinsi gani unaniacha hoi. uzuri wako yaani mia kwa mia umenicheka, Kenya boy, vipicha vyako IG venye vifilto napendeza kamjo, we nime crash gali, all day all day, najua we msiki dogo unajulikana kote, wanakutambua wengi, lakini kwako sikatitamba, nipenda pasi kidogo Patrick si mtu mzima anapofanya maamuzi, anafanya maamuzi yake namna anavyotaka ama. Uh, <laughs> hapo nakusudia nini? huu uh, wimbo jamaa anasema uh, sijui afanye nini. Usiondoke, usifanye bwana, mtolea masharti mtu mwingine anataka baki naye, lakini mtu mzima, utamshikilia umkalishe chini? Lazima akifanya maamuzi yake, lakini akiamua kuondoka, utafanya anu, anu, anu, lolote Yeah, ukitaka kufanya upuzi utashikwa wekwe ndani, hata upigane na yeye, sio haya. Lakini ni masauti anakwenda kwa jina gaga. Sasa um, katika ile habari ulikuwa unatwambia maswala ya Uganda, elimu kwamba watu wanaenda ajira wanapata matatizo ya kujieleza <laughs> kama kujieleza inakuwa ngumu, kazi yenyewe ndio utaifanya kaka e eh? Shida sasa. Mwenzetu Mkamiti Kibayasi naye ametuletea e, hapa sehemu ya kama una kazi, azungumzia hilo hilo, linakaribiana na hilo, kwamba kazi ni kazi. Pata kazi, lakini ujielimishe kuhusu ile kazi, kwanza uifahamu vizuri. Kwa mfano, siku moja nifunguliwe tu mlango wa studio, naambiwa he, microphone ndio hiyo, anza kutangaza. <laughs> Kutatokea matatizo. Nakumbuka nilikutana mtihani huo nilipoanza kazi hapa <laughs> Loren Mbulu kutoka jimbo la California, ambaye anatoa ushauri na anawambia vijana kama huna kazi. Pia ni ushauri kwamba wewe, kabla hujaanza kufikiria kutafuta kazi, ujisikie wewe ni mwandishi wa habari. Kama Patrick Nduimana kwanza, hata kama umesomea uandishi wa habari, jielimishe kwanza. Kuna zile basics ambazo hutazipata darasani. Kwa mfano unavyozungumza hivi, hakuna mwalimu ataniambia namna ya kuzungumza, ndio atanielekeza tu namna ya kuzungumza. Sasa jielimishe jielimishe ni ufanye ile kazi. Tumsikilize. Kwa majina anaitwa Lauren Mburu na nipo hapa California Marekani. Nina mawaidha kuhusu vijana wenye hawana kazi. Ninaweza waambia kuwa vijana wengi hawajakuwa na kazi. Kitu ya kwanza naweza sema ni ili kupata kazi lazima ujielimishe mwenyewe namna. Hawezi pata kazi kama haujui unachotaka kufanya. Kwa hivyo naweza waambia kuwa kuna vitabu vya aina nyingi sana hii dunia, na una, kazi unayotaka kufanya iko na kitabu mtu ameandika, na mawaidha ya huyo mtu si duni. Soma vitabu za kazi unachotaka. E, soma vitabu za ujielimishe mwenyewe kuhusu kazi yeyote unachotaka ili uweze ku, kufanya hiyo kazi vizuri. Kitu ya pili ni kazi unayotaka kufanya ikuwe kazi unayopenda. Kazi ni kazi, usidharau kazi. Kama unapenda kuchuna viazi, kama unapenda ku kupanda miti, hiyo ni kazi pia. Jielimishe kuhusu hiyo kazi eh, na uhakikishe kuwa kila siku unapoenda kazini unafurahi. Ukienda kazini namna, hautaenda kazini kila asubuhi kama haupendi hiyo kazi. Kwa hivyo, ningesema utafute kitu unachopenda, kitu una unaweza fanya kila kila amka kila siku unafanya na unapenda. Mara ya pili, ujielimishe kuhusu hiyo kitu. Kuwa mbunifu. Watu wengi wanafanya kazi za aina zozote. Ukiwa mbunifu, uweze ku, ku, kuona namna unawezasaidia watu wanaofanya kazi pahali huko, hiyo ni kazi pia. Kazi nyingi ambazo zinaendelea kupatikana ni kazi hazikuwa. Kwa hivyo ukipata kazi yenye inawezasaidia watu na ujielimishe na ni kazi unacho, unayopenda mambo yatakuwa shwari sana. Mwalimu wangu alikuwa ananiambia kwamba Kiingereza, invest in yourself. Usisubiri mwalimu akuambie kila kitu. Baada ya mwalimu kukuelekeza, ni jukumu lako, inabidi na wewe una maarifa ujiongezee, usongee. Aida pale umwambie, hey, Aida, wewe ni mwelekezi hapa, najua kufanya hiki lakini niongezee ujanja hapa, ndio hii sauti iwe nzuri, nzuri zaidi. Hakuna mwalimu atakuambia hilo. Harakaharaka, hmm. Kama muda akituruhusu, kabla ya kuenda kwenye avumbayo mitandaoni swala, so leo Rwanda imepiga hatua gani baada ya ukombozi wa Julai 4, 1994? Namwona huyu anaitwa uh, Paskalina Lucas Chambi anasema tutarajie maana juu ya ukombozi wa Rwanda. Uh, huyu uh, anaitwa nani huyu, Kalinga Kasala, wamepiga hatua kubwa sana chini ya mwamba Kagame. Alafu huyu anaitwa nani huyu, uh, Elishar Kibet. Wanaheri kwa sasa upande wa amani nchini. Ni baadhi ya maoni tu ya wasikilizaji kwenye Facebook kuhusu swali la leo. Kuna wale pia ambao wanadai ha ndio wamepata ukombozi, lakini wanatajwa sana katika maswala ya Kongo, matatizo ya DRC wanasema wamesababisha matatizo huko DRC, kwamba <laughs> mm, mali za DRC zinapitia <laughs> huko wanapigana huko. Ni madai tu wasikilizaji <laughs> wetu ambao wameandika. Ingia pale kwa ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ukasome hayo maoni ya wenzako, nawe pia ukaandike ya kwako. Hapo ndipo unajua kujifahamisha zaidi kuhusu majirani wako, nchi zako, na pale ulipo mitandaoni. Kuna vuma nini pato? Hakika mitandaoni, kama unalo wewe, sijui mimi, sina lolote la mitandaoni ambalo naliona linavuma wakati huu uhamishoni uh, uh, wa wachezaji tu na nyinyi, sisikii Manchester United wakihamishwa. Mnasubiri kutwambia kuhusu Alex Ferguson. Tumalize so matangazo. <laughs> <Amazakunifukuda. tumalize> matangazo. <laughs> washukuru wasikilizaji wetu wote, msimamizi mere mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa Patrick na Kennes waikiwachia hey, wimbo huu wa jioni njema kwa leo. Asante.