Kutoka studio 15. hii ni VOA Express. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, tunapokukaribisha katika matangazo ya VOA Express ambapo hii leo tunaangalia masuala muhimu ya kwa nini vijana ambao wanamaliza vyuo vikuu imekuwa ngumu kwao kujiajiri na si tu e, kutegemea zile ajira rasmi lakini vilevile tutakuwa na mwenzangu hapa Kennesi Bwire. Kennesi Bwire, mm. Nini kingine ambacho leo tunacho ndani ya VOA Express? Sudani Kusini, mm -hmm. Baada ya kupata uhuru, inajitayarisha kwa uchaguzi wa kwanza kabisa, miaka zinafikiri Elfu mbili na kumi na moja, hadi sasa ni ngapi? Mwanzoni mwa elfu mbili na kumi na moja mpaka sasa tunazungumzia miaka kumi na miwili, wanajaribu kuona kama wao pia wanaweza kupiga kura mm -hmm. Kama, la, sijui kama wanajua lakini walikuwa wanafanya hivyo wakati wakiwa pamoja na Sudan, sio ndio? Tasubiri kuona huu uchaguzi utakuwa wa, wa namna gani? E, je vijana wao wanachukuliaje kusikia mm. Rais Salva Kiir kutangaza kuwania E, urahisi katika uchaguzi huo na unajua ndio wengi mm-hmm. Asilimia sabini ya watu wote Sudani kusini vijana, kulingana na takwimu ambazo nimesomasoma kwenye mtandao kwamba asilimia sabini wapo chini ya umri wa miaka thelathini. Ni nchi changa sana, naam. Ni hiyo ina akisi zile takwimu za vijana wa bara zima la Afrika ambao wanazungumzwa kuwa juu ya asilimia 60, yani vijana wote wa Afrika mm. kati ya rika hilo ambalo umelitaja, mm. ni vijana asilimia 60 ya watu e, wa bara la Afrika. Lakini leo tutaangazia masuala ya teknolojia, hali kadhalika muziki, kama ilivyo ada ya matangazo ya Vio Express. Sasa Bwire, mm. kuna swali hili ambalo, uh, wanazuoni wengi ama wadau wa masuala ya kibenki ya ujasiriamali na kadhalika wanajiuliza. Tafiti mbalimbali mm. mbali zinaonyesha kwamba vijana wengi wa eneo la Afrika mashariki na Afrika kiujumla wanaomaliza vyuo vya elimu ya juu, wachache sana ambao ndio wanaingia katika ile dhana ya kujiajiri, iwe kwenye ujasiriamali, kufanya biashara, kujiingiza kwenye kilimo, au kuanzisha kampuni zao ndogo ndogo na masuala mengine ya teknolojia, lakini walio wengi wanaelekea kwenye kazi zile ambazo wanasema ni ndogo ndogo we kama vile hata kuendesha bodaboda, kufanya biashara zile za kushika nguo barabarani, utakachokutana nacho pata ule kabisa, kazi ambazo zilitarajiwa pengine uzifanywe na watu ambao hawana elimu kubwa. Wanauliza kulikoni, tatizo ni nini? hmm. Sasa kutaka kujua haya mambo mengi hapa, tunaye mtaalamu wa masuala ya ujasiriamali na uchumi kwa ujumla eh, Gabriel Mongonda. Gabriel, sasa tueleze, tatizo hapa ni nini linalojionyesha hili Makuzi ya uh, vijana imekuwa ni tatizo sana, kwa sababu vijana wengi wanakuwa kwenye mazingira ambayo wazazi wao wengi wanakuwa ni wafanyakazi kazi ideas, mari. Kwa hiyo idea za ujasiriamali kidogo kwao zinakuwa ni ngumu sana. Namba mbili, taarifa, ukawa una uwezo wa kuchakata taarifa zinazopita kwenye mikono yako au kichwani kwako, tofauti kati ya vijana wenye fedha na ambao hawana au ambao wanajishughulisha kwenye mambo ambayo yanatija zaidi kwa watu wengi, kwa maana ya kufungua viwanda, kufanya biashara kubwa wale ambao wanaona kama maisha ni magumu sana, tofauti yao kubwa ni taarifa walizo nazo. Kwa hiyo hayo mambo tu ndo yanachangia sana sana, eidha kijana awe tajiri au awe maskini, au wajishughulishe na shughuli zenye tija kwa watu wengi pamoja na yeye kuajili vijana wenzake na watu wengine wengi na familia na watu wengine, au kubaki labda awe tu na bodaboda, anafanya shughuli ndogo ndogo kabisa za chini kabisa. Lakini Gabriel, kuna suala lingine ambalo watu wanalizungumza mara nyingi, limekuwa linajitokeza sana kwamba suala la mitaji limekuwa ni gumu. E, masharti yamekuwa ni magumu kwelikweli. Je, hili nalo unaliona ni moja kati ya yale ambayo yanachangia ama kuna dhana nyingine iliyopo nyuma ya hili? Na mnikweli, ni kweli wanavyoongea ni uhalisia. Mikopo ni changamoto, lakini e, leo hii ukataka, ukataka kutafuta funds ambazo zinahitaji tu maandiko, si fedha, zinahitaji maandiko tu alafu upate fedha za kufanya yale mambo ambayo unahisi wewe yanafaa, hizo taarifa zipo kwenye public domain, ukiingia google utapata taarifa za mifuko ya uwekezaji inayotafuta watu wenye mawazo mazuri ya kuweza kuwekeza, mengi tu yaani, unakuta hiyo mifuko ni mingi sana, inawapa taarifa za vijana ambao wako kwenye tasnia ya teknolojia, wanaotengeneza hizi app na mambo mengine mengine, wana access ya hizo funds, lakini unakuta ni wachache sana. Shida ni kwamba vijana ndo kama nilivyokwambia, eidha hawana taarifa. Tatizo la mitaji liko almost dunia nzima, nalitambua hilo sana, na si kwamba kwamba zitakuja kutatulika kabisa, kwa sababu wenye fedha wanataka fedha zao ndio salama. Huyu basi ni Gabriel Mwangonda e, akizungumza hayo masuala ambayo kwa nini vijana ambao wamemaliza vyuo vikuu hawaonekani moja kwa moja wakienda katika masuala ya ujasiri ya mali, lakini wanaonekana wanaenda kwenye kazi zile ndogo ndogo kabisa, huku wakiendelea kusubiri e, kupata ajira rasmi. <laughs> <Aya. laughs> anamshirikisha Otile Brown, nafikiri sio hapo basi ni <laughs> Nadia Mukami huyo anakwambia kolo, ngoma tamu kabisa <laughs> lakini, unajua, mi naimba wakati wanaimba, wakinyamaza pia maneno yananitoka. mm -hmm. Sio kama wewe <laughs> Ajua, unafahamu hizi beti zote. Haya, tuende mbele sasa. Tunaelekea kwenye swala zima la siasa, siasa. Siasa nchini Sudani Kusini, Kusini. Nchi changa sana mwana jumuia Afrika Mashariki, sio ndi anajaribu kuona mara ya kwanza kama naye pia anaweza kaandaa uchaguzi tukamuweka meza... eh, miz... kwenye mizani ana uwezo gani? Sasa wakati Sudani Kusini inajiandaa kwa uchaguzi mwaka ujao elfu mbili ishirini na nne, Salva Salvakiri alitembelea katika jimbo la wao magharibi, ma maga, bagaza ni kusini mwa Sudani huko, mojawapo ya majimbo kumi ya Sudan Kusini. Na alipofika kule ameidhinishwa na SPLM kwamba yeye ndiye atakuwa mgombea wa, wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huo ujao, lakini idi, kuna shida mm-hmm. Mary Ajit, mwandishi wa habari Sudan Kusini, Juba, anasema hiyo shida iko wapi? mm hawa -hmm. Mapatis hawajakubaliwa kufanya kampen zao, hiyo ndio shida juu watu wana wanasema sasa, kama ni pati moja ndio wameconfirm, wale wengine, hizo pati zingine kama za uh, deputy president Uh, watafanya nini? So kwa uh, rais na watu wapatiao ame uh, confirm elections ni 2024. Pia peace agreement, peace agreement inastate election itakuwa December 2024, lakini kuhusu uh, uh, preparations za elections hata bado watu hawajishika mzuri, wananchi bado wana wanahitaji information. Si hiyo tu kwamba ni kiri ame, ameidhinisha na kutangazwa, na mchakato mzima haueleweki, lakini pia vyama vingine vya kisiasa havijasajiliwa, hamna ofisi ya kusajili hivi vyama vya kisiasa mm. Sasa sasata <laughs> nacheka navyoniangalia Idi Ligongo ile huwezi ona hizo ishara lakini Uh, mchakato wenyewe wa katiba pia ambao wameambiwa na jumuia ya kimataifa kwamba, kwamba lazima uwepo katiba ni kama haupo. Mary mm -hmm. Anaendelea kueleza Registration ya parties hata haijifanywa bado. Uh, kuna issue ya permanent election, uh, permanent constitution making process. Bado haijimaliziwa, so sasa watu wengi wanasema kati vile rais ameanza ni mapema, agengojea kwanza hizo a zenye zinafaa kuo zisaidie watu kwenda elections na registration za parti ifanye kwanza, halafu wanawezaenda. Sasa kama SPLM, SPLM kuna SPLM in government, kuna SPLM in opposition, kuna SPLM former detainees, SPLM yani party Yeah, iko na branches nyingi saa hii haya. Nasikia hicho chama hicho cha Salva Kiir ambayo umeongeza Sudan Kusini tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja ilipoundwa mm. kina matawi mengine tofauti. Kuna mm. ile SPLM serikali, SPLM opposition, SPLM iko kwa kambi, SPLM ingine iko kule mm -hmm. mambo ni changamoto kwelikweli, unasema mm. hakuna mpangilio mm hebu -hmm. vijana wanasemaje hukohuko wa vijana wanasema hata hawaoni kama hii itakuwa elections. Kama elections itakuwa, uh, wana uh, wanalalamika kama itakuwa free and fair elections tu, wanasema ati elections kama itakuja, si itaanza nani? uh, watu kurudishwa kwa kambi. Watu wengi bado wako kwa, kwa refugee camps wengine wako kwa IDP camps, eh, wengi wako Kenya, Uganda na hawa wote wanafaa ku participate kwa elections, lakini paka saa hii hawajepata ni hawajepanga hizo mambo ya kuduu repatriation za watu wenye wako nje, wenye wako kwa kambi. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mchakato wa kutengeneza katiba ya Sudani Kusini ili ambao waliambiwa warejeshe maelewano ya ile amani dumu Sudani Kusini upo nyuma kwa muda wa miezi kumi lakini tarajiwa kwamba Salva Kiir hata kuwa peke yake ana jamaa ambaye siku zote anamfuata anakokwenda, anaitwa Dkt. Riek Machar. Haya, tuende basi moja kwa moja kwenye habari za dunia. tume ya kutafuta ukweli iliyopewa mamlaka na Umoja wa Mataifa Jumatano imewataka viongozi wa Iran kusitisha kuwanyonga watu waliohukumiwa kifo kwa kushiriki katika maandamano ya kuipinga serikali ambayo yalitikisa nchi mwaka jana. Kifo cha Mahsa Amini mwenye umri wa miaka 22, mwezi Septemba mwaka wa 2022 akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili kilichochea wimbi la maandamano makubwa kote Iran na kuashiria changamoto kubwa kwa viongozi wake wa kidini katika kipindi cha miongo kadhaa. Russia imesema kwamba bado haijachukua uamuzi wa mwisho kuhusu kuongeza muda wa makubaliano ya kusafirisha nafaka kutoka bandari ya Black Sea ambayo muda wake unatarajiwa kumalizika tarehe 17 Julai. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amewambia waandishi wa habari kwamba hakuna uamuzi rasmi uliotangazwa bado kuhusu kuongeza muda wa makubaliano hayo ambayo yanaruhusu usafirishaji salama wa nafaka kutoka Ukraine. Russia imesema mara kwa mara kuwa haioni sababu za kuongeza muda wa makubaliano hayo baada ya Julai kumi na saba kwa sababu ya vikwazo vya mauzo yake ya nafaka na mbolea. Kwingineko, mahakama ya Myanmar leo Jumatano ilisikiliza kesi ya rufaa ya aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Aung San Suu Kyi kupinga kupatikana na hatia, chanzo kinachofahamu kesi hiyo kimesema huku akitaka kupunguziwa kifungo chake cha miaka thelathini na mitatu jela. Mshindi huyo wa tuzo ya amani Nobel mwenye umri wa miaka sabini na minane alipatikana na hatia ya makosa kuanzia ya uchochezi na udanganyifu katika uchaguzi hadi rushwa, tangu jeshi lilipomkamata wakati wa mapinduzi ya mwezi Februari 2021 dhidi ya serikali yake iliyochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia. na washambuliaji wasiojulikana walioua wiki hii maafisa wakuu watatu wa polisi katika jimbo lenye mzozo la Ethiopia na Amhara, kulingana na maafisa wa wilaya. Amhara imekuwa jimbo lenye machafuko tangu hatua yenye utata iliyochukuliwa na serikali kuu mapema mwaka huu kuvunja jeshi la jimbo na kuliunganisha katika jeshi la taifa au polisi wa jimbo. A basi mambo hayo, Fali Ipupa, Diamond Platinumz akiwa na e, flavor kutoka kule nchini Nigeria. Huu ni mchanganyiko wa nchi tatu: Nigeria, e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania. e, wanakuambia bena, kibao kikali kweli kweli. Kama unajua kusakata mambo ya ndombolo, ndombolo ya solo e, lazima ukijue hiki kibao. Moja kwa moja tunaelekea mbele ndani ya matangazo ya VOA Express, na hivi sasa tunaelekea katika barazani. E, barazani tuliangazia ama e, tulikuuliza wewe, kipi bora kula hotelini mm, au nyumbani? Unajua kuna watu wanapenda kula hotelini kwa sababu mm, e, kazi imekuwa kazi, inakuwa haipo ya kupika, o unafika una toila yako unapata mm, msosi unakula unasonga mbele na kuna wengine kuna wengine wanaona mm, mimi nataka nikatengeneze chakula ninachokiona natengeneza mwenyewe, maanake wengine wanasema bwana, vyakula vya hotelini sijui wanavyoandaa vipi. Kuna uwezekano wengine kula hotelini hotelini kwa sababu mm, wanahisi tu wakule hotelini wasi <laughs> unajua <na> <laughs> Ehe, wale tu hotelini kwamba <laughs> hadhi yao iwe juu. Na kuna wengine wanaona siwezi mm, mm, kula hotelini, kipato changu si mm. eh, kizuri. Sasa kuna watu wengi tu Eh, kama uan... kuna wengine wanakula tu uh, hotelini vitamu vi, vi zaidi kuliko nyumbani. Na wengine wanakuambia hoteli hiyo wanazungumza hoteli ya namna gani? Ah. E, kuna zile hoteli kabisa hoteli za kubwa zile za kifahari ama hoteli za kawaida tu hizi ikijumuisha mama ntilie. Kwa hiyo mchanganyiko, michenga, ni mkubwa kuli kweli. Sasa tunaanza kuangazia wale ambao wametuandikia. Huyu hapa ni Mwanebatu Etabo. Anasema inategemea na majukumu ya kila mtu na anapenda kula chakula cha nyumbani huyu. Uh, hapa ni Seneta Robert Mwenda anasema bwana bora bua kula hotelini, lakini uwe na familia yako na pesa ya kutosha. Huyu eh, hapa anaitwa Kali Lutumba, Leonard Lutumba eh, anasema isiwe tu na sumu yote ni bora, kwani kama uko kazini hautakula cha nyumbani. E, Keisi Ahura anasema anapatikana kule Kampala Uganda, anasema vyote ni sawa, ila nyumbani zaidi hotelini, kwa sababu kuna anasa tele, na huku nyumbani chakula kinakwepo mikononi mwa mke wangu kushuhudia mm. upendo na mm. hamu e, BKC, e, ali, ali, ali, ali, anasema kwamba alipika vyema kabisa chakula. Umesema iko wapi huyu? Anasema iko Kampala Uganda, unashtuka hilo. Keisi Ahura ana nataka kwanza apigiwe magoti, mm -hmm. Chakula kikiwasilishwa magoti anakwenda chini, alafu anamwomba hey, mume wangu naomba kanawe mikono. Mwingine anasema ai, mm -hmm. Huyu ni Isaac Musunguzi anasema chakula cha nyumbani kina ladha ya kipekee sana eh, huyu ni Isaac kutoka wilaya ya Kayunga nchini mm -hmm. Uganda. Unaona huyo Anthony Mithika anasema <laughs> yupo Kenya, anasema hapa Kenya ukipika ukipata jirani amepika, mm. takuwa ni bahati, maana maisha magumu <laughs> maisha magumu kulikwe inabidi na, akipata ake hamsini, mm. ha, hotelini <laughs> kupika binafsi we bwide unasemaje? lakini kwenye hili kula nyumbani, kula nyumbani ndo unapendelea. Simuharibii nyumbani mtu ba biashara, hapana mm. lakini kula hotelini kama mazingira yanabidi ule hotelini. Kula nyumbani, chukua muda wako, hata kama ni saa zima, hakuna mtu atakuuliza mbona usiharakishe uondoke. Mimi bwana, wakati mwingine napendelea hotelini. Tena naweza nikaamua hotelini, mm. hoteli hii nikaenda kupiga wali maharage, hoteli nyingine tena nikajaribu wali maharage yao iko vipi? maanaksikumojahu wa... ah. tofauti kwa sababu <laughs> unajua nyumbani unakuta mapishi ni yale yale. yeah. Kwahiyo ukienda hotelini unapata ladha tofauti kidogo. mm. Hey, unatafuta vya wachina hey, vya Japani kabisa hey, ujue wa Komoros wanakulaje, uendo <laughs> ukule pilipili ya Nigeria yeah, hey. Yani ufanye sampo sampo tu utalii wa chakula. Basi tusonge mbele ndani ya muziki hapa, tunakwenda kwake Harmonize hmm. bado ngoma ya muda kidogo lakini bado inatamba tamu Haya basi, msikilizaji, tunazidi kusonga mbele katika matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja tunaelekea kwenye masuala ya teknolojia. Kennesi Bwire ameandika BMJ Mridhi na kuandaa kwamba Rais Joe Biden ametoa kiasi cha dola bilioni 44 kwa ajili ya kusaidia familia milioni 8.5 kufanya biashara na pamoja na kuimarisha maswala ya huduma za intaneti nyumbani na katika biashara zao. Hii, huu ni mpango widi ambao unatarajiwa kwamba mafanikio yake yataanza kuonekana pakubwa mwaka elfu mbili thelathini. BMJ, kwa Wamarekani wengi ufikiaji wa mtandao wa kasi ya juu wa intaneti ni kitu wanachochukulia kawaida, lakini kwa mamilioni ya raia katika jamii za vijijini na ambazo hazifikiwi na huduma mbalimbali mbali. Intaneti ya kasi imesalia kuwa ndoto tu. Rais wa Marekani Joe Biden hivi karibuni alitangaza uwekezaji wa zaidi ya dola bilioni 40 katika juhudi za kuhakikisha kwamba kila mtu nchini Marekani anapata mtandao wa kutegemewa wa kasi ya juu ifikapo mwaka wa elfu mbili ni uwekezaji mkubwa zaidi katika mtandao wa intanet yenye kasi zaidi kuwahi kushuhudiwa, kwa sababu ili uchumi wa leo kuweza kumfaidi kila mtu, ufikiaji wa mtandao ni muhimu kama ilivyokuwa kwa umeme, maji au huduma nyingine za kimsingi. Mpango huo wa kuwaunganisha wa Marekani kwa harama nafuu uitwao Affordable Connectivity Program, kwa kifupi ACP, uliozinduliwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja tayari hutoa zaidi ya dola 30 kwa mwezi kwa familia zinazostahiki, au hadi dola 75 kwa mwezi kwa kaya zenye uhitaji ili kulipia gharama za mtandao. Pia hutoa punguzo la mara moja la hadi dola 100 kwa ununuzi wa tarakilishi au aina nyingine za kompyuta. Utawala wa Biden unashirikiana na mashirika zaidi ya mia tatu ya kijamii kote nchini kusaidia kufikia lengo lake. Kim Kinan ni afisa mkuu wa sera katika taasisi ya maendeleo ya kidijitali, shirika lisilo la faida ambalo linasaidia kueneza habari. Alizungumza na Sauti ya Amerika kupitia Skype. Our goal... Lengo letu ni kuhakikisha kuwa watu wanaelewa sera hii, kuelewa kuwa inafanya kazi. Kuwapa watu fursa ya kutochagua kati ya chakula na mtandao wa mawasiliano ni jambo muhimu sana. Lakini licha ya yote hayo, bado kuna wasiwasi kwamba ACP inaweza kukosa ufadhili mwaka ujao, na badala ya kuruhusu hilo lifanyike, tunahitaji kuhakikisha kwamba tunawaambia watu wote, kila mahali, na hasa wawakilishi wetu katika kila kikao, kwamba hili ni jambo ambalo lazima lisonge mbele. Utawala wa Biden na makamu wake Kamala Harris unasema kwamba ufikiaji wa mtandao wa kasi ya juu siyo anasa, bali ni hitaji muhimu kwa raia ili kuweza kushiriki kikamilifu katika jamii ya leo. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, sauti ya Amerika, Washington. Hivi mimi nasubiri wakati ambapo internet ya hapa itafika pia katika nchi zetu za Afrika Mashariki, sio bando kuweka scratch card kila mara ikiisha, mm, tena unaanza, yani iwe ni wifi basi, gharama ni ni, ni gharama kweli. Huduma hizi ni gharama, lakini vilevile kuna hali ya kubadilisha mtazamo mm, kwamba hivi vitu ni vitu vya lazima kama unavyoona umeme, maji eh, na kadhalika. Unajua bado kuna ile hali kwamba internet ni kama vile anasa fulani. <laughs> yeah, watu wanaefikiria internet kama ni anasa fulani. umenikumbusha Kumbu... wakati Facebook ilipokuja mm. kuna wahubiri walikuwa makanisani, hata viongozi wakisema, msifa, msitumie Facebook ya zinatoka jehanamu, hizo ni mapepo hizo. Saa hizi ukienda <laughs> huko unapata wao ndio ndio <laughs> wanatumia wana kwa ajili ya wana... <laughs> kusambaza mahubiri. Haya ndio mambo yanavyokwenda hayo. Sasa tukiangazia yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. E, unajua huu ni msimu wa usajili mm. E, kwa vilabu vya soka karibu duniani kote, lakini hayo yakiendelea, mm. kombe la dunia la wanawake nalo lina taradad. E, linafanyaje? lina taradad. Yani, mm. lina taradad linakaribia karibia kuanza <coughs> e, kule nchini New Zealand e, ambapo mabingwa wa kihistoria Marekani nao wanataka kwenda kuweka ile historia ya kuwa mabingwa mara tatu. Sasa hoja zimekuwa zikitolewa e, kwamba je E, kutokana na hali halisi hii ilivyo, na wachezaji wa Marekani wamekuwa wakitaka e, kulipwa sawa na wanaume, ni wakati mwafaka wa kuonyesha kwamba wao ni wababe zaidi ili kuonyesha nguvu hiyo, au wapuuzie kombe hili? Kwa hiyo ni mjadala ambao unaendelea sana hapa, e, Marekani, lakini hali kadhalika E, vilabu duniani vinaendelea kufanya usajili, hmm, kuona nani anakwenda wapi na nani anaondoka katika vilabu mbalimbali. Kifupi, ulikuwa unaelezea kuna wanaume wanatembea na nywele za watoto wao Uganda kabisa. Kwa nini DNA imeleta mtafaruku huko? <laughs> E, na ni swala mwingine ambalo limevuma kwelikweli. Haya basi, naona muda unatukimbia kwelikweli Tukamilishe VOA Express. Mimi hapa jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi na tukutakie uh, jioni njema.