Toka Studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, hujakosea, ni matangazo ya VOA Express hapa Washington DC. Ni saa tatu na nusu asubuhi. Studio niko na mwenzangu hapa hili Ligongo, mimi naitwa Patrick Ndwimana. Washington DC kuna joto kwelikweli. Ligongo, ni joto kwelikweli, unaweza ukafikiri kwamba huko maeneo labda ya Mombasa, Tanga au Dar es Salaam au kule Zanzibar hivi sasa, manake hili joto lina fananishwa na watu wa mwambao lile jitolao ambao wanalipata. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express popote pale unapotusikiliza, tukiwa bado tunaendelea na ile e, raharaha ya kuadhimisha uhuru wa Marekani. E, tunakukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, tukiwaletea mambo mengi tu, tukiangazia masuala ya elimu, masuala ya burudani, lakini vilevile masuala ya kijamii Nam, kwenye masuala ya kijamii bila shaka, kwenye kipengele cha barazani ni kwamba tuliuliza swali, je, kama mama kupata cheti. Kabla ya mama kupata cheti cha kuzaliwa mtoto, ni sahihi alazimishwe kumtaja baba wa mtoto? Majibu ametolewa hapa, kuna mm -hmm. maoni mseto kuhusu uh, <laughs> mada yenyewe uh, basi kuhusu mada, basi elimu kama alivyosema mwenzangu hapa Idi Ligongo, tuanzie huko nchini Uganda, ni kwamba serikali ya nchi hiyo imesema kwamba katika mwaka huu wa masomo eh, wale wanafunzi wa chuo kikuu ambao walikuwa wanapewa mikopo, basi mwaka huu hakuna pesa. Na taarifa hiyo ilitolewa na bodi ambayo ilikuwa inapokea pesa hizo na kuwapa wanafunzi. Kisa na maana ni kwamba, uh, serikali nasema au bodi yenyewe nasema kwamba haikupewa pesa za kutosha ili kuendelea kuwapa mikopo wanafunzi wanaotaka kuendelea na masomo yao katika vyuo vikuu vya huko Uganda. Basi kutokana na hali hiyo, nimemtafuta muhadhiri wa Kiswahili katika chuo kikuu cha Makerere. Huyu anaitwa Masereka Levi na kwanza nilitaka kujua je, mfumo wenyewe wa kutoa mikopo ulikuwa unafanya kazi vipi, na ni wanafunzi gani walikuwa wananufaika na mfumo wenyewe? Hivi ndivyo anavyosema. Kimsingi, waliokuwa wakifaidika ni wale ambao wanasoma masomo ya sayansi, kwa sababu serikali ilikuwa ina mpango wa kuendeleza, mpaka sasa kwamba wale ambao wanasoma masomo ya sayansi na hawana uwezo wa kujifadhili wanawapa mkopo. Hao ndio walikuwa wakifaidika, lakini mm-hmm. pia wawe wamepita vizuri, ili kutekeleza vile vigezo vya kupewa huo mkopo na vigezo vyenyewe ni vipi? Na kwa nini serikali imechagua tu wapewe wanafunzi wanaosomea masomo ya sayansi? Ni uamuzi ambao uliibua mjadala mkubwa, lakini wao e, hasa hasa rais alikuwa na mpaka sasa anadai kwamba ikiwa nchi za Kiafrika zitaendelea, wanahitaji kuwezesha wanasayansi ambao watasaidia katika uendelezaji wa nchi, kwamba inahitaji sayansi, utaalamu wa sayansi kuliko utaalamu wa masomo ya insia humanities. Haya, basi, umesikia Ligongo, ni kwamba wanafunzi ambao walikuwa wananufaika na mpango huo ni wale ambao wanasomea masomo ya sayansi. Wengine mm -hmm. walikuwa hawapewi mkopa, lakini zaidi wanasema uh, ni wale wanafunzi ambao walikuwa hawana uwezo wa kujilipia uh, ada za shule. Basi nilimuuliza pia a, a, Masereka Levi, je, hatua hii ya kutotoa mikopo itakuwa na athari zipi na pengine anapendekeza nini? Kwa sababu lengo hasa la kuwafadhili ni kuwawezesha kwa nia ya kuendeleza nchi kisayansi. Sasa kisa, wanaposema kwamba wameshindwa kuwahudumia na kuwapa mkopo hapo sasa, nashindwa kuelewa. Lakini kwa upande wa wanafunzi, naona kwamba kwa sababu wengi wao waliokuwa wakifadhiliwa ni wale ambao hawana ule uwezo wa kujilipia, kwa hivyo watashindwa kujiendeleza kimasomo. mm -hmm. Serikali ingeliangalia tena, ilifikirie na kuhakikisha kwamba wanafadhiliwa, la sivyo malengo yao yatakuwa hayajatekeleza au hata kuyafikia. Masereka Levi, mhadhiri wa Kiswahili katika chuo kikuu cha Makere kule Kampala, Uganda. Tupumzike na ngoma hii Mbona kutoka kwake Davidi Lutalon kulekule Kampala, nchi ya matoke. Haya basi, mambo matamu kabisa ya ngoma hiyo eh, kutoka kule nchini Uganda. Tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express. Habari nyingine ambayo inaendanaendana na mambo ya elimu kiujumla, ni kwamba rais wa Kenya Dkta William Ruto amefanya ziara rasmi kule eh, nchini Komoro, ama unaeza kusema visiwa vya Komoro na mambo mengi sana yamezungumzwa ya ushirikiano baina ya mataifa hayo mawili, baina ya Komoro pamoja na Kenya. Lakini kubwa ambalo limeguswa, ambalo limewafanya vijana wengi labda watafakari, ni suala la rais wa Kenya kutangaza kwamba watatoa ufadhili wa kimasomo kwa wanafunzi takriban mia moja wa Komoro. Lakini vilevile vile, akaweka bayana kwamba wanafunzi ambao watakuwa wanakwenda kusoma katika vyuo vikuu vya nchini Kenya watalipa ada sawa wa na Kenya, na ile wanaolipa wa Kenya. Mm -hmm. na hili swali ama hili jambo limekuwa ni tatizo kwa wanafunzi wengi sana, na wengine wanazungumza kwamba inakuwaje bara la Afrika wanaweka vikwazo kama hivi Eh, kwamba wewe ukitoka labda unatoka Rwanda, unataka kwenda kusoma Burkina Faso. Burkina Faso anakuambia kwamba wewe itabidi ulipe ada ya mwanafunzi wa kimataifa, na wakati hapo hapo pengine kuna mwanafunzi ametokea labda Marekani au ametokea Ufaransa, Japan, naye analipishwa pesa hiyo hiyo, wakati wewe ni Mwaafrika uko huko ndani ya taifa la Kiafrika. Mm-hmm, sasa watu wanauliza, je, kuna haja ya kufanya hivi au kuna haja ya kubadilisha hili na kuweka kwamba Waafrika wote vyuo vyote, vyote vilipo vili duniani walipishe ada, walipishe sawa, ada sawa. Lakini kwanza nikataka kujua kwa nini hili swala linawekwa kwamba mwanafunzi wa taifa hili alipishwe ada tofauti na mwanafunzi, mwanafunzi, mwanafunzi, mwanafunzi ambaye anatokea katika hilo taifa. Nimezungumza na Mwalimu Castro David. Mwalimu Castro, kwanza kwa nini kunawekwa haya maswala ya mwanafunzi wa kimataifa, mwanafunzi wa ndani na ada zinalipwa tofauti? mimi nadhani ni kwa sababu tu ya ya ule ugeni. Kwa kuwa wewe ni mgeni, na ili ionekane kwamba mgeni napija ni maa mgeni njoo mwenyeji apone, na ndio maana wanakuwa ni gharama za juu kidogo, ili kuonyesha tofauti na yule mzawa, ili kulinda hata hata vie vyenyewe pia. Lakini sasa uh, huoni kwamba kuna sababu kama alivyofanya uh, rais wa Kenya William Ruto pengine viongozi wote wa Afrika nao wakatekeleza suala hili, yaani wanafunzi wakawa wanalipa eh, ada ile ile sawa na mwanafunzi ambaye anatoka katika taifa husika ya nadhani ni, ni ni sawa kwa kuwa elimu ni huduma, na sioni kama kuna haja ya kumlipisha mtu mgeni kwenye nchi yako, kwa kuwa yeye ni mgeni, basi mtoze hela kubwa, kwa kuwa elimu ni ile inayopata wakwako, na huyo mgeni, elimu ni ile inayopata. Nadhani kwanza hii itasaidia eh, wanafunzi wengi kuhamasikia kusema vio vingine, ili kuona utofauti na pale nyumbani wengi kusema, sababu hizo ada kubwa, naona wanabakia hapa nyumbani. Lakini nadhani kwa kuwa ni ada, kama itakuwa inasawasawa na iwe mzawa na inakuja mgeni, pia ni kitu kizuri, na nadhani kihamasishwe ili kiweze kifaiki Afrika nzima. Asante ah, sana mwalimu Castro David kwa kuweka bayana. Anasema ni vyema ikafanyika pengine Afrika nzima, na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen yuko Beijing kwa ziara muhimu ambako atakutana na maafisa wa China ikiwa sehemu ya kupunguza mvutano kati ya mataifa hayo mawili. Maafisa wa wizara ya fedha wamesema kabla ya ziara hiyo kwamba miongoni mwa maswala atakayoangazia ni pamoja na kuimarisha uchumi wa kimataifa pamoja na kuhoji uungaji mkono wa China kwa Rusia katika uvamizi wa Ukraine. Hata hivyo, Yellen hatarajiwi kukutana na rais wa China Xi Jinping. Rais wa Belarusi Alexander Lukashenko amedai kwamba kiongozi wa kundi la mamluki la Wagner Yevgen Prigozin, ambaye aliongoza jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wa rais Vladimir Putin, yupo nchini Rusia na wale sio Belarus. Tangazo la Lukashenko limezua maswali zaidi kuhusu makubaliano kati ya Putin na Prigozin. madai ya Lushenko hata hivyo hayajabainishwa iwapo ni ya kweli. Hakuna habari za kina kuhusu makubaliano kati ya Putin na kiongozi huyo wa kundi la Wagner yanayoripotiwa kusimamiwa na taifa la Belarus. mapenzi mara matamu mara machungu mara harama. Huyo <laughs> ni Mboso huyo, Bwana Mboso ana Diamond Platinums, basi wanafanya mambo kulikweli, basi yeah, moja kwa moja barazani. Tuliulizaje kabla ya mama kupata cheti cha kuzaliwa mwanawe, ni sawa kulazimishwa kumtaja baba wa mtoto? Mm -hmm. Maoni ni mseto kweli, maoni ni mseto kwelikweli. <laughs> maanake <laughs> watu Ah, haya ngoja twende tu ya somi, lakini tu waangalifu kidogo, maana yake <laughs> eh, huu ujumbe mwingine mimi naanza naye huyu hapa, Sosten BM anasema anaona ni vizuri sana mtu ajue anachoking'ang'ania, mtu haji kujitambua vizuri juu ya wanadada wengi kuelekea vijana mzigo isiyo kuwa wao, na husu si vizuri iwapo mtu atalea mtoto mwenye si wake pasipokujua kujua, alafu miaka ya mbele ndio atambue hilo. Huyu anaitwa Tali anasema hapana, sababu kila mtu ana uhuru wake. Mbona sasa mtaje? Itakuwa si vyema kabisa mm -hmm. Zabos Banankenge anasema kwamba kwani wanawake siku hizi wanatusumbua sana. Utakuta analea mtoto sio wako, miaka mingi unamsomesha na unamtunza vizuri, ukidhani ni wakwako, alafu ifike mwisho unaambiwa huyu mtoto si wako e, kwa kweli nitampelekea baba yake, inauma sana. Haya, huyu anaitwa Masud Makanile, baba Fahadi, anasema kutoka Tabora, Tanzania. Hapana, hapo sio sawa, kwani mtoto anaweza kuandikwa hata jina la mjomba wake. Asembo Silva anasema kwa kweli kwetu Afrika eh, uaminifu ndani ya ndoa ni wachache sana eh, unaweza kukuta mwanamke akashiriki tendo la ndoa kwa miezi eh, na wanaume tofauti tofauti, ukijikuta wajui aliyempatia ujauzito Kwangu mimi anasema DNA ni tatizo kwa Afrika. Haya, Ochen George anasema lazima ataje baba ya mtoto. Hii tabia ya kutoroka na mbegu ya watu wataacha hey. <laughs> Josefu Njau anasema kwamba yuko kule Chaduru, Dodoma e, nchini Tanzania. Kwa upande wake, anasema haoni sababu ama haoni umuhimu wa kipimo hicho, kwa sababu kinaongeza idadi ya watoto wa mitaani. E, Ndovya Kasiki yeye ni kutoka Butembo Kivu kaskazini e, mashariki mwa Kongo, anasema hiyo sio halali kabisa kutaja jina la baba wa mtoto wake, kwani hakuna mtoto bila baba. Kama siku moja mtoto huyo atakoma na atakuwa na nia ya kugombea kwenye ubunge au rais, kweli kweli anaweza kupata shida kama jina la baba yake litafutwa halafu linakosekana. Basi tujue jinsi, baba yeye ndiyo anabeba uraia wa mtoto. Timothy Ngaia kutoka Kitale, Kenya, serikali nchini Uganda haijafanya vibaya kusitisha mfumo huo wa DNA, japo huwa inafikia pahali ambapo inalazimu mtu kufikia katika kiwango cha ja kufanya vipimo hivyo vya DNA. Sidhani kama serikali ya Uganda imesitisha isipokuwa wanaangalia je, kuna haja ya kufanya udhibiti fulani tunakwenda kwa burudani ya muziki. Muziki wa leo, mm. Tunaongana na hii Bienda na wimbo wake inauma kutengana nawe, imenibadilisha sana. Haya basi, msikilizaji, ni Bien, eh, wa kundi lile la Saudi Soul, lakini sasa hivi kila mtu anaanza kufanya ngoma ya kwake kivyakivyake. Eh, hii unasikiliza VOA Express kutoka hapa jiji eh, kuu la Marekani Washington DC, na leo kama ilivyo kawaida siku ya Alhamisi tunaelekea kuangazia maswala ya burudani, maswala ya burudani eh, ambapo baadhi ya watu mashuhuri na wabunifu wa mitindo wako nchini Ufaransa kwa ajili ya wiki ya mitindo ya mavazi e, jijini Paris inayofanyika licha ya mji huo kukumbwa na vurugu na maandamano wiki hii. Wiki ya mitindo ya tamasha hilo kubwa huleta pamoja mchanganyiko wa fasheni na urembo. Mkamiti Kibayasi anaangalia kile ambacho kinatarajiwa kutokea na kitakajojitokeza katika onyesho hili kubwa kabisa la mavazi. Mkamiti, karibu. Wiki ya mitindo ya mavazi ya kotua imefana sana mjini Paris licha ya vurugu pamoja na maandamano yaliyoikumba Ufaransa wiki hii. Wana mitindo kutoka maeneo mbali mbali duniani wameonyesha ubunifu wao, huku pia wapenzi wa mitindo wakifurahia kile wanachokiona kwenye maonyesho ya makampuni pamoja na wabunifu tofauti tofauti. Katika onyesho lake la msimu huu mbunifu wa Dior ninamzungumzia Maria Grazia Chiuri alijikita katika mitindo ambayo mara nyingi huhusishwa na mtindo wa haute couture na kuonyesha safu ya nguo nyembamba na kofia zenye rangi tofauti zikiwa zina mwonekano wa mbali na rangi za dhahabu na fedha. Onyesho hili basi lilifungua siku ya kwanza ya wiki ya haute couture mjini Paris, likiwavutia umma wa watu, wapiga picha na watu mashuhuri kwenye lango la jumba la makumbusho la Hoda. Mkurugenzi wa ubunifu wa kampuni ya Chanel, huyu si mwingine anaitwa Virginie Viard alichagua eneo la ukingo wa kulia wa mto Sen kwa ajili ya onyesho lake hili, mazingira ambayo yaliongeza upepo kwa wanamitindo wake maridadi. Wanamitindo walitembea pembeni ya mawe yaliyopambwa karibu na mto, wakionyesha suti za kuvutia zilizorembeshwa kwa michoro ya maua ya majira ya vuli, huku watalii pia wakiwa kwenye boti za kitalii wakitazama onyesho hili. Mwanamitindo Stephani Roland alitoa heshima maalum kwa mwimbaji mashuhuri wa opera Maria Callas aliyezaliwa miaka mia moja iliyopita. Kwa mitindo yake alitengeneza mandhari ya jioni ya mwaka 1958 na wakati dunia nzima ilipojitokeza kuangalia tamasha la mitindo, huku akishirikiana na muitaliano maarufu soprano Roland anasema kwamba ulikuwa ni usiku wa kuvutia zaidi na wa kifahari kuwahi kutokea. is Maria Callas msukumo ni Maria Callas, ni kumbukumbu mia ya miaka mia moja ya kuzaliwa kwake na ni ngumu kumwakilisha Maria Callas, ni wajibu kwa hiyo nilitaka sana kutizama tabia yake, nguvu zake, uke na usikivu. Ilibidi apigane sana, kwa hivyo ilibidi awe na nguvu. Mwana mitindo Giambattista Valli alionyesha makao makuu ya ofisi yake mjini Paris, ikiwa ni hatua chache tu kutoka ukumbi maarufu wa opera na bale wa opera na Garnier. Vali alitumia ofisi zake kuonyesha mitindo yake mipya ya majira ya baridi mwaka 2023-2024 Alisema kwamba mkusanyiko wa mitindo yake ya majira ya baridi umekuwa njia ya kuangalia shughuli zake siku za nyuma. Kwa nini alianza kufanya kazi hii? Kwa nini aliichagua Paris? na nini maana ya kotua about... Maua na bustani ni kitu ninachopenda sana, lakini katika mitindo hii ilikuwa zaidi kuhusu rangi nyeusi na nyeupe. Karibu michoro yote ni rangi nyeusi na nyeupe au picha hizi ambazo ni nyeusi na nyeupe. Kwa hivyo nilipenda wazo hili na ilikuwa karibu nisahau kuhusu rangi. Ninapenda wazo hili. Fumikichi Kobayashi, VOA, Washington. Haya basi, ni mkamiti Kibayasi huyo eh, akitueleza mambo ya fashion eh, fashion kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Takuambia mtu anakuambia fashion kule, fashion kule nchi ya wasaper. Unawajua wale wasaper, saper wanafanya mashindano ya mavazi eh. wale jamaa wakitaka wa ku, kuwapatia zaidi, baada ya kufanya mbwembwe zao zile, mwambie sasa, tuende nyumbani kwako tukapige <laughs> So niliwahi kuona uh, ripoti moja sijui, nasema nasema documentary mm. Jamaa amekaa kwenye katika nyumba ambayo ukiiona yenyewe me... <laughs> nyumba ya ajabu ajabu. <laughs> lakini kila pesa ambayo anaipata, uh, nguo na viatu na kofia anaweza akatumia hata dola elfu mbili elfu tatu kununua nguo mm. lakini tizama, mahali anapoishi unajiuliza <laughs> maswali vipi? Lakini ndio hivyo tena utamaduni kila mtu anafanya kile anacho anaona kwamba ni sawa kwake, na kipaumbele kila mtu cha kwake kiko tofauti na mwingine. Na unajua kunakuwanga mashindano ya wale watu ambao wanamwona nani kavaa mavazi ambayo yanapendeza zaidi au yale ambayo yana bei kali, wanafanya mashindano wale lesape. <laughs> Sasa moja kwa moja tuelekee katika yale yana ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii, na la kwanza ambalo naanza nalo E, ni kuhusiana na mchezo ambao unafanyika kule nchini Malawi, e, baina ya Yanga na timu ya Bullets ya Malawi, ikiwa e, ni maadhimisho ya uhuru wa Malawi na timu ya Yanga ya Tanzania imekwenda huko, nimetumia tukio hilo kutambulisha jezi zake mpya kwa msimu ujao wa 2023, 2023, 2024. Kwa hiyo watu walichovutiwa zaidi ni wale ambao walitumika kama kuonyesha hizo jezi Nye watu wanakuambia kwamba zimefanya waonekane wanavutia kweli kweli eh, kwa hiyo ndio mambo yanayoendelea hivi sasa. Haya, vile vile kwenye eh, masuala ya mitandao ya kijamii ni kwamba kampuni ya Meta ambayo inamiliki Facebook, Instagram na WhatsApp imezindua mtandao wake mpya uitwao Threads mapema wiki hii ikipokea watumiaji zaidi ya milioni tano waliojisajili saa nne tu baada ya kuzinduliwa, na mpaka sasa hivi kuna watumiaji milioni kumi kwa mujibu wa maelezo ya mkurugenzi mtendaji au mkurugenzi mkuu CEO wa Meta ambaye ni Mark Zuckerberg. Zuckerberg amekubaliana na wazo la kwamba app hiyo mpya itakuwa mpinzani namba moja wa mtandao wa Elon, Elon Musk wa Twitter, huku wazo hilo likiwafanya wakurugenzi wakuu wa, Zohilu, wa, wa kuwa, makampuni haya wa makubwa ya teknolojia Elon na Mark kusema itakuwa pambano la ngumi. <laughs> Naikumbuke kwamba sijui itakuwaje maanake Twitter eh, kuanzia juma lililopita wamekuwa na utaratibu kidogo wa kuwazuia watu eh, kuwa na idadi ama kiwango fulani cha watu ambacho wanaweza kuona eh, kwa watu wengine katika mtandao wa Twitter. Sasa hapa ni kama vile ushindani umeingia hapa kabisa, ushindani mkubwa kati ya Facebook au Meta na Twitter kwa mm, sababu uh, alianza app hiyo ilianza na uh, watumiaji milioni tano mm -hmm. lakini baada ya saa nne tu mm, kuzinduliwa kapata watumiaji milioni kumi. Vipi, ushajiandikisha wewe? ah, nitabidi nikacheki mambo ya huko. Utakwenda utakwenda kwa thread, kwa Twitter, uh, kwa fred au twitter Twitter upo, upo tayari. Eh. Upo tayari Instagram kule kote ya koja huko, utakwenda. Ah, kule kote nipo, tafuta tu sasa. Idi Ligongo utampata pale. Sasa tuliuze swali kwamba kufuatia marufuku uh, kufuatia marufuku nchini Uganda eh, kujua DNA kujua uhalisi wa mtoto, je, kuna haja ya kudhibiti vipimo? E, hili ndio swali letu tuliuliza, na kile ambacho watu wamekijibu. Huyu hapa ni Simon Mashimba anasema e, haina haja ya kudhibiti, wakati Jeremia Ndosi anasema kwamba wajiandae kujenga vituo vya kulelea watoto wa mitaani. E, anasema kwani huo mtafaruku wenyewe unasemaje? Huyo ni Mbaga Amos. E, tunawacha na kitu hiko chake Mboso na Diamond E mapenzi kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Patrick Ndwimana, Isams, mamizo, na mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo Meri wa Mugawe. Shukrani kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express.