Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu sana msikilizaji wa VOA Express, leo ni fahari yetu sisi sote. Najua Afrika Mashariki tunatumia lugha mbalimbali. Burundi mnazungumza Kirundi, Kifaransa sio? kabisa ukienda. Okay, Rwanda unazungumza Kifaransa, Kinyarwanda, mm -hmm. Kiingereza na Kifaransa, Kifaransa. Jamhuri, mm -hmm. ya Kidemokrasia ya Kongo wanazungumza Kifaransa na lugha za ki nyumbani Lingala, Lingala, Kiluba, mm -hmm. uh, Kifuliro, Kibembe, nyingi sana ukienda nyingi sana. Okay, Uganda wanazungumza Kiganda, Kiingereza sana Mm -hmm. Ukienda Jamhuri uh, ya Sudani Kusini wanazungumza Kiingereza sana. Ukienda Kenya wanazungumza Kiingereza, Kiswahili na lugha zingine zimejaajaa mle. Ukienda Tanzania wanazungumza Kiswahili zaidi. Lakini lugha moja inatuunganisha sisi sote sote, kama, kama Waswahili, Kiswahili na leo ni siku ya ya Kiswahili. Kiswahili. duniani. Lakini mbona imechukua muda mrefu sana, licha ya kwamba Kiswahili kinazungumzwa Afrika Mashariki. Tuna wizara ambazo zinashughulika na lugha na utamaduni, sisi wenyewe hatukutangaza kwamba Kiswahili lugha yetu kama jumuiya tuzungumze Kiswahili, tulisubiri UNESCO tukasubiri UN ndio wakatutangazia siku ya Kiswahili. Lakini si mbaya yote, ni utaratibu ni utaratibu. Yote tisa kumi ni kwamba mwenyeji njoo ama mgeni njoo basi Kenneth... o mwenyeji apone ama mfalme huwa hatambuliwi nyumbani. Naitwa Kenneth Bwii. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana, nakukoroga hapa. Mimi sio uji. Haya, katika Express leo, kama alivyosema Kenneth hapa, leo ni Kiswahili mwanzo mpaka mwisho. Tutaongea na mwandishi wa habari ambaye amejitolea huko Kenya kufunza Kiswahili kupitia uh, redio au kupitia matangazo, kupitia taaluma yake ya waandishi wa habari, lakini vilevile tutakuwa na mtunga mashairi mm, mswahili mswa mswa mwenyewe anafahamu Kiswahili atatupatia naye Dondo dondo za kutuelezea mbona Kiswahili kinabadilika badilika na vile vile maneno ambayo yanatumiwa hizi, na tupe uhondo uh, uh, wa Kiswahili mashairi, kupitia mashairi. Lakini mm, vile vile tutaelekea kule DRC, tutaongea vile vile na mwandishi wa habari, na yeye vile atatuambia hali ya Kiswahili kweje, mm, nchini DRC, wakati kama ulivyosema, mm, inafahamika kwamba nchini DRC Kiswahili ambacho kinatumiwa mm. Uh, hakieleweki zaidi. Mi nakipenda sana, hata mimi njoo kuya hapa <laughs> hapa sana. Nitamipika we eh? ha? Nitamipika ndio, nita... nini nitakutandika. oh. Unataka <laughs> <laughs> kuniweka kwenye sufuria <laughs> unipike. Haya, msikilizaji, uh, kuna mwandishi wa habari anafahamika sana nchini Kenya anaitwa Hasan Ali. Hasan Ali ni mwalimu hewani, anapotangaza au kufunza Kiswahili anaweka vitunguu, anaweka nyanya, unajua anachozungumzia, yaani anaongeza utamu. Nimetaka kujua kinachompendeza zaidi aendeleze ladha ya Kiswahili hewani mwenyewe. Eh, umetaja vitunguu. Nami nitaongeza bizari bangu, nafikiri, aa, iniri, kwa sababu nafikiri kama wanavyosema wenyewe tangu hapo wazee wetu kwamba ni, ni, ni tamu Nya, hata lambu, naamu, e, na hata lambwa linaamwa tunazungumzia, tunazungumzia, na nafikiri Kiswahili ukikionea fahari e, ukawa unakitumia kwa raha zako, sio kwa kulazimisha, alafu unakifanyia kazi na kinakulipa, nafikiri ni msukumu ambao utaona raha sana tena sana na na inakuwa ni mazingira, yani tangu umezaliwa mpaka ukubwani unakizungumza Kiswahili, eh, unakiona kama kivuli chako. Nafikiri na watu wanakipokea vizuri, wanafurahia unavyokitumia Kiswahili. Nafikiri huo ndio msukumo mkubwa sana unaonifanya mimi kukienzi Kiswahili na fahari sana nikikitumia hewani. Ndugu, umekatalia hewani kufunza Kiswahili, mbona unajitwika jukumu la mwalimu unaposhika okay, microphone ama kipaza sauti? Lugha ndio hiyo inakudondoka kila mara, utamu wake ndio unakusukuma ama lipi ninakusukuma uwe mwalimu hewani? miaka mingi yes, kokote ninakotembea yani nakutana na, na watu wa matabaka mbalimbali, si viwanjani si makiwandani, wananiambia Hasani bwana ulinifanya nikakipenda Kiswahili kwa namna ulivyonifunza redioni, katika vyombo vya habari kama magazeti, makala yako. Sasa hivi mimi ni mwalimu ama mimi ni mfanyikazi fulani, mhandisi, lakini ulinifanya nikakikita Kiswahili changu kioni. Wallahi, nafurahi sana tena sana. Watu wengi, baadhi hata wa wamekuwa wazee, nikikutana nao wananiambia niliwafunza redioni. Kwa hiyo, hii inanipa nguvu. Wengine wanasema hawakuwa wanakipenda Kiswahili, lakini mtizamo wao ukabadilika, ukawa chanya kutokana na mafunzo yangu redioni, kwa hiyo kauli kama vile nafikiri mimi ni, ni zawadi tosha kutoka kwa wasikilizaji wangu. Unapowafunza wanakwambia, Kiswahili kinabadilika. Ukienda pwani, wanaongea Kiswahili labda, kina ladha yake ya haja tamu zaidi. Ukienda Tanzania, chimbuko lake, wanakisifia. Ukiingia Nairobi, unasikia Kiswahili kimegeuka, kinavaa rangi. Ukienda Kisumu, Kiswahili kinafifia. Ukiingia Uganda, basi ndio hapo unateleza zaidi, ukiingia Burundi, Rwanda unakwambia tuanze kujifunza. Kongo wana lafudhi na lahaja za kwao, tunapata soni kuzungumza Kiswahili kimoja ama kinabadilikabadilika, twende nacho hivyo. A, ni changamoto, changamoto ambazo zimekuwepo na tangu hapo. Kwa mfano mimi nitasema njoo, lakini Kikongo nikisema njoo kwa maana ya kuja hapa nilipo, huko kwao Kongo inakuwa ni kinyume. E, ni kama ukiambia mtu kwa heri anaona na unamwambia karibu anaweza nikasema ni changamoto ambazo zimekuwepo na tunashindana nazo. Na, na umezungumzia hilo suala la ule ubabe Kenya na Tanzania, nani ni nani e. Zilizaliwa Tanzania, kikakulia Kenya, kikafikia Uganda. Hali inabadilika sana, angalia Uganda wameanzisha mchakato wa kukuza lugha Kiswahili kupitia masomo, na wengi wa walimu wametoka Kenya wamekwenda huko, sawa na Rwanda, sawa na Congo. Hii inakuonyesha kwamba miaka mitano ama kumi ijayo hii kauli itakuwa imebadilika sana tena sana. Waliokuwa na kidharau Kiswahili kwa mfano jiji la Nairobi, kiseme wakikiona kama sheng ndio lugha inaonyesha ustaarabu, Kiingereza ndio lugha inaonyesha ustaarabu sasa hivi wanabadilisha mtizamo wao kutokana na kwa namna Kiswahili kinavyolipa. Kiswahili lugha ya taifa, Kiswahili lugha rasmi, leo hii kote duniani inaidhinishwa siku ya Kiswahili kwao. Nafikiri taratibu taratibu utafika, mtizamo unabadilika. Hata nimemwona wakati anazungumza, nimemwona hapa Patrick anatabasamu anavyozungumza. Bila shaka, kuna kuna kuna mvuto fulani. Huyu amefanya kazi kubwa sana, ametoa mchango mkubwa sana. Asante sana, siongezei, tupumzike kidogo. Kiswahili kitukuzwe, lugha ya taifa, lakini ni lugha ya Afrika bila shaka. Moja kwa moja kwenye laini ya simu tunaye eh, Alamin Somo kutoka kule Kenya. Huyu ni mtunzi wa mashairi. Karibu Alamin. Naam, ndugu yangu, vipi? Mwazima afya huko, tuko buheri. Salam salimini sisi <laughs> eh, eh, sisi <laughs> si mimi la muhimu huku, tunapo, tunasema mapokezi ya murua kwa watu wenye imani wapenda kujisumbua ili tuwe furahani, jaza atawapa mulio leo na kesho peponi. Mungu atawabariki kwa kuweza kuitukuza siku kama hini, kwa kuweza kututafuta. Kihakika ni furaha kubwa isiyokuwa na kifani, langu kubwa mimi ni kuombea Mungu. Kihakika hii pia moja ni njia mojawapo ya kuitukuza. hii ni lugha adhimu, lugha tamu, lugha ambayo kwa ukifuatilizia yani, ina ladha yake ya kivyake, pindi mtu anapo zungumza jamani, Mungu awabariki kwa hilo. Naam, nawasikiliza. Eh, tamu kweli, yaani ulivyosema <laughs> ni nikaona Nduwima na hapa karibu aniambie achane na Kirundi asizungumze Kifaransa tena. Mmhm, unajua jamani, hii ni lugha ya Kiswahili. Mmhm, ni lugha ama lugha lugha ya Kiswahili ana alamin ka wake naam, ni lugha lugha a unatumika lugha lugha hmm. lugha sio lugha, kwa sababu lugha ya Kiswahili imetanganyikana na Kiarabu. Kwa hivyo ili uitamke vizuri maneno yote, ni lazima ujue alfabeti za Kiarabu ambazo ni ile alif, ba, ta, sa, jim, ha. Yoyote mwenye kujua hizi alfabeti, basi ataweza kutamka ku, ku, kwa makini kwenye za kwenye saa ataweza kuzijua hizi tofauti. Kwa hivyo uarabu unasaidia pakubwa sana mm. especially kwenye zile alfabetical hmm. zake kwenye masuala ya kutamka, kwa hivyo kisawasawa kwenye hiyo ki ah. na ni lundoshe ibaki lugha, na unanielewa ndugu yangu Jim ji hey, hata hizi niliweka kujitungia lugha ya mapenzi shairi hey, la mapenzi ambapo nilikuwa nasema alif, angalia vyema ninayokuambia. e hey, mwadhama, haki naumia, ufanye huruma, weze nirudia. De balao waje wananifuata wao nitaje kwa kila nukta na ustofuja, na, na mstofuja kwa atakutafuta pete tegemeo langu tuwetupa moya kwenye wangu, no, nyonda, say, moyo wangu unoniachie nyonda nitewengu kwa kunipotea pesa kiliza moyo zinaniumiza zatia kilio kila nikiwaza, lakini tegemeo nimelipotea kupoteza jim jana, niliota tumelala sote, nikakutafuta kwa mivungu yote. Pendo hili tata, sijampenda yoyote he itania mja kwa mja mwenzake, ndio yangu tija, na ikubaliki basi ifanya kuja na swaha hushike. Hili ni moja wa shairi ambalo ni la mapenzi la mapenzi kwa, kwa alfabeti za Kiarabu. Kila alfabeti nimeitungia shairi lake. Kuna pia shairi moja, ndugu yangu, ndugu zangu, mm ambalo linatambulika kama Zindukane. Ni moja wa shahidi nilipokuwa Tanzania, kule wakati nasomea uwanahabari katika chuo cha uwanahabari kule. Basi hili shahidi lilipendwa sana, hata lilishinda semaje, zindukane <laughs> sasa hivi li, linasema li, li nimekaa siku nyingi na kasha langu la moyo eh, liliojaa mambo mingi, naona ni wapelewe inavyobadili rangi dunia, hali iliyo, maswali haya yanatoa tuweze kujiuliza, jinsi ilivyomwaliwa mwomba wetu mweza yapate kufikiriwa, ili chikochekojiza, hebu itazame mbingu aliyoiumba mwenye sifa miaka tangu na tangu, ume, umewahi kuona ufa? Kwa hivyo wewe, eh, mwenzangu, tusifanya ya kashifa, haijawahi chakaa, yani hii ni mbingu, hii ni mbingu haijawahi chakaa wala hainams ingi wala pia kusikia, leo inatiwa rangi, yafaa kuzingatia haya mambo kwa wingi liangazavyo hakika jua likatufaidi. Ah, unaliona kutoka na wewe kurudi, Alamin. Naam, muda ungeturuhusu tungeendelea na mashairi, lakini naendelea na mimi nitaje. Ushairi mmenipiga shoti katika mwili, kwa sababu ni fani yangu na naipenda. Sasa ukiwa unataka mimi nianze kubobokwa siku nzima, unigushie katika hiyo fani ya ushairi. Acha tukuage, shukrani sana Alamin, sana shukrani sana Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky leo Ijumaa jumaa, amesisitiza wito wake wa silaha za masafa marefu kufanya operesheni za mashambulizi na kujihami dhidi ya vikosi vya Russia vilivyoivamia nchi yake. Akizungumza Ijumaa katika ziara yake ya Jamhuri ya Czech, Zelensky amesema Ukraine inazungumzia mifumo ya silaha za masafa marefu na washirika wengi ikiwa ni pamoja na Marekani. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen ameanza ziara ya siku nne nchini China leo Ijumaa kwa kutoa wito wa mageuzi ya soko katika uchumi wa pili kwa ukubwa duniani na kuonya kwamba Marekani na washirika wake watapigana dhidi ya kile alichokiita kama mazoea yasiyo ya haki za kibinadamu. Akizungumza Ijumaa mjini Beijing kwenye baraza la biashara la Marekani, waziri huyo wa fedha wa Marekani alisema Marekani haitafuti mgawanyo wa jumla wa uchumi na kikosi cha walinzi wa mapinduzi Alhamisi kilikamata meli ya mafuta katika huba ya Uajemi ambayo inadaiwa kuwa na mafuta ya magendo. Shirika la habari la Iran la Fars limesema Ijumaa meli iliyokuwa imebeba tani mia tisa za mafuta ya magendo na wafanyakazi kumi na wawili ilikamatwa na kikosi cha wanamaji cha walinzi wa mapinduzi chini ya amri ya mahakama. Msikilizaji, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na sehemu zingine, tunasikika kupitia radio Manyema namba ah, namba namba, moja, namba mm -hmm. Numero A. Na alafu Mwenedu FM kule Voi, Kenya. Hai, basi hivi tunaelekea Uvira. Uvira uh, ni pale mji ambao ulio karibu na Bujumbura. ni kujua Kiswahili, hali ya Kiswahili huko mashariki mwa DRC au nchini DRC kwa ujumla. Basi tumeungana naye Thompson Unji, huyu ni mwandishi wa habari wa redio inaitwa Lomessage du Peuple pale Uvira. Basi nimeanza kwa kumuuliza hali ya Kiswahili ikoeje leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki ya kati, a, a, a, a, eneo la mashariki ambapo ndipo kuna wengi wanaozungumza Kiswahili? hali ya Kiswahili kwa sasa, Kiswahili kinazidi kukua, kinazidi kukua, tofauti na miaka ya tisamia tisini iliyopita kusema tangu mwaka wa elfu mbili elfu mbili na moja hadi mwaka huu Kiswahili kimezidi kupanda, nikimaanisha kwamba miaka iliyopita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Kiswahili kilikuwa chini sana, kilikuwa Kiswahili ambacho hakieleweki katika sehemu zingine. Nitakupatia mfano kusema, hebu nisajie kitu fulani, nisogezee hiyo bakuli hapa. Kuna kila eneo kama hapa mashariki ilikuwa na Kiswahili chake, mfano kaleni wanakuwa ya hapa ukisema apaukisema hapa maeneo ya Kivu Kusini inamaanisha kwamba huko kwenye beskeli unaendesha beskeli. Lakini kwa sasa ukifika Karemi, ukifika hapa Kivu Kusini, ukifika mkoa wa Manyema, Kivu Kaskazini, hata Ituri, Kiswahili kimekuwa kimoja. Na kwa sasa uh, tunatoka hapa Uvira kupitia bandari ya uh, Kalundu, tunajirekeza Kigoma, tunajirekeza Bujumbura, watu wanakwenda hapo Butare, Gisenyi, Kigali. uh, ni Kiswahili kinazidi kusonga mbele hata Wakongo wazee kwenye vijiji vidogo eh, vidogo, kwa sasa Kiswahili kinazidi kuimarika na idadi ya watu nazidi kuongezeka. Hata mashuleni walimu wameanza kuambiwa namna gani wanaweza kuwa nafundisha watoto katika lugha ya Kiswahili, wapate kuelewa elimu wanayopewa. Siku chache zilizopita, serikali iliwahi hata kuchapisha vitabu vidogo, vidogo vidogo katika lugha ya Kiswahili. Bila shaka eh, Thompson Unji, eh, nyie kama wanahabari au vyombo vya habari mmechangia vipi kukuza Kiswahili hapo DRC? sisi kama vile waandishi wa habari na vyombo vya habari mashariki ya hapa mwa Jamhuri si ya Kidemokrasia ya Congo. Uh, kuna changamoto, kuna changamoto kwanza iliyopo ya lugha ya kiofisi inayozungumziwa hapa kwetu ambayo ni lugha ya Kifaransa. Hivyo uh, kuna kwepo vipindi kadha wa kadha ambavyo vinakuwa vya Kifaransa, ila kwa sasa tujitahidi kwa katika taarifa zetu za habari kuna kwepo taarifa ya habari ya Kiswahili kipaumbele, na vipindi vingi vinakuwa ni vya Kiswahili. Kunakuwepo vipindi vya wananchi kuchangia maoni yao kutoka katika lugha ya Kiswahili. Mfano, redio yetu ile Mesajeli Pepe inakuwa na kipindi kinaitwa Amka Tujenge. Ni kipindi ambacho kinapatia fursa msikilizaji kupiga simu, kutoa kero, kuleta kitu ambacho wanaona kwamba kinaweza kikachangia kwa maendeleo ya nchi, ni katika lugha ya Kiswahili. Na anapoongea kiswahili ambacho hakieleweki na wengine, mwandishi wa habari anajaribu kumsaidia ku kumwelekeza neno, tamko, msemo halali unaotakiwa kuzungumza. Watu wengine wapate kuelewa alichotaka kuhungi, kitu gani. Hey. Thompson unji huyu ni mwandishi wa habari wa redio Le Message du Peuple pale mji wa Uvira, jimbo la Kivu Kusini. Haya, moja kwa moja tumsikilize Rahab, anatuletea jicho. Karibu kwenye jicho letu, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na leo jicho limeangaza swala la mafunzo yanayotolewa kabla ya wanandoa kuingia kwenye ndoa yenyewe, lakini baadhi wanasema yanajikita zaidi kwenye jinsia ya kike. Huku upande wa pili vipi, athari ni zipi? Ambatana nami hapa utasikia yote hayo na ushauri utakaotolewa wasichana. Ah, wenzetu wanakalishwa, wanaeleweshwa, lakini sisi haitokee. Uh, okay. hivyo sijui kwa ajili gani, kwa sababu mtoto wa kike au mama akiolewa inatakiwa ale familia, atunze mume na familia kwa ujumla na jamii inayomzunguka kwao. Kwa, kwa hivyo mtoto wa kike anaandaliwa vizuri kwa ajili ya ulezi mzuri wa familia yake na ulezi wa ndoa yake na watoto. Wa kiume wanahitaji mafunzo, lakini inazidi tunazidiana, watoto wa kike ndo anapewa mafunzo ya kutosha kuliko watoto wa kiume. Nafikiri zaidi sisi watoto wa kike tunapata mafunzo zaidi, kwa sababu baada ya kuwa na mume au kuolewa, nasi tunakuwa tuna watoto wetu. Kwa hiyo muda mwingi tunashinda na watoto, muda mwingi mtoto wa kiume anashinda kazini. Lakini dunia ya leo wote tunahangaika. Naweza nikasema kwamba tamaduni ya Kiafrika tumeona kama kama wanaume ni watu ambao tuna Tunajiweza yani kwamba sisi ni kila kitu, kitu ambacho kimekuwa kikiharibu pia, kwa sababu unakuta upande mmoja umepata, labda tuzungumzie, labda wasichana, msichana anapotaka kuolewa, kuna kitchen party ambayo inafanyika, lakini mwanaume unakuta tu yupo nyumbani. Kwa mwanamke anapata mafunzo, mwanaume yeye hapati mafunzo. Sasa kuna ndoa ya watu wawili, mmoja amepata mafunzo na mmoja hajapata mafunzo, ndoa hiyo ipo katika mazingira gani? Tayari unaona hapo kuna tofauti ya watu wawili, kwamba mwanamke atakuwa anajua nini ambacho ameingia katika ndoa, lakini mwanaume ume ajapata mafunzo ambayo yanamwezesha kutambua kitu gani ambacho anapaswa kukifanya katika ndoa. Sasa mimi nafikiri umefika wakati sasa, uh, wanaume pia nao wapate mafunzo katika ndoa kwa sababu tumeshuhudia, uh, asilimia kubwa ukiangalia kati ya wasichana na wanaume, ukifanya tafiti, asilimia kubwa ambao wanaanzisha chanzo cha migogoro ni ni wanaume. Kwa wanaume, wanasema kuna ile bachelor's party. Sidhani, si kama wanaume wa kweli tunakuwa serious kwa maana ya unakaa chini, yale mafunzo ambayo upande wa pili wanapata wengi wanakuwa hawapati. Naweza nikasema ni kwa sababu ya kuto kujua, mnamtekea kila la heri mwenzenu, lakini kumbe pale yeye alitakiwa apate mafunzo kwamba bwana, kwenye ndoa kuna moja mbili tatu. Shukrani nyote mlioshiriki, jicho letu kwa leo ndio limetia nukta. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Umeeleza kwa ufasaha sana, twende Mombasa. Mombasa tunaungana naye Josfat Kioko kwenye laini ya simu, yuko tayari. Josfat, sport na burudani leo. Aa, kabisa kabisa pate tuima na nawapata kabisa, juma nzuri sasa kwenda viwanjani na mengi ya burudani haya. Basi tupe yale ambayo umeandaa kwa sport na burudani leo. Asante. Kesho Jumamosi ni siku kubwa sana kwa wanariadha wa Kenya kwa sababu mbio za dunia zitanukia mwezi Agosti, kuelekea katika mji wa Budapest, Hungary na hivi kesho ndio siku ya mwisho ya chama cha riadha nchini Kenya kuwateua wale watakowakilisha. Hivi tukizungumza, wanariadha wapatao mia mbili walialikwa na chama cha riadha kuanzia leo Ijumaa na kesho kushindana ili kupata zile nafasi. Mbio za kitaifa za Kenya zinaitwa national trials na wakati zikifanyika huwa ushindani ni mkubwa sana hapa Kenya. Tuna desturi ya kusema main championship ya dunia ama ya olimpiki, kwa sababu wengi huchujwa na wote ni bora. Mwanariadha kama vile Fernando Manyala katika mbio za mita mia moja tayari ameshinda na anafuraji kwenda kutoa taji la dunia Hungary huko Budapest, kama vile alivyofanya katika mbio za jumuia ya madola Birmingham. Sasa kesho itakuwa kikosi kamili kinateuliwa, na rais wa chama hicho cha riadha Jack Tway amesema kabla ya kualika kushiriki mbio za leo na kesho, wamehakikisha ni wasafi katika vipimo vya uh, eh, zile dawa za kutitimua misuli, ili kusitokee maneno mabaya katika mbio za ulimwengu. Aya, ili tamasha la Mr and Miss Tranquility nakuandaje? Haya, ni mambo yale ulipenda sana sanabwila ukiwa shule. Mm, na hii mm, mamia wa vijana mm, nao wamesema Mr and Miss ni mm, si muhimu sana kwa sababu mm, eh, ni njia moja ya kueneza utalii hapa Kenya, na Wizara ya utalii pamoja na serikali ya kaunti ya Nairobi, inaongozwa na waziri na gavana wazir, na, na kijana Sakaja amesema lazima wandae hii, na imeitwa na wadhamini wakubwa, ni Global Peace Foundation, kwa sababu vijana wa sehemu mbalimbali nchini wametumia njia hii ili kujiepusha migogoro na kutumiwa na wanasiasa. Mashindano haya yatakuwa yanawatuza katika mitindo, mavazi na hata urembo zaidi. Shukran sana Josphat Kioko, na siku kuu njema ya Kiswahili hapo Mombasa. Mombasa hapo Mombasa ndio walinisafishia Kiswahili, nawashukuru Kioko mlinisafishia Kiswahili, nilichokuja nacho sio nilichoondoka nacho. Najua Patrick. Uh, naambiwa kwamba bado tunaye Alamin somo. um, mashairi yake naona umeyapenda, Alamin. Huyu jamaa wangu huyu Patrick, karibu no. aache uh, microphone hey, aenda asimame kando, yaani ladha yake eh, ile <laughs> hamu yake ya Kiswahili uliyompa leo hajawahi kuisikia. Sasa Alamin, unajua no. Kiingereza hakina no. Siku yake Kiarabu hamna, hamna lugha nyingine yenye siku no. yake isipokuwa Kiswahili no. Lakini kwenye no. mitandao tumekwenda, tukaandika, tukataka kujua maoni ya wasikilizaji wetu kwamba mbona hii lugha yetu hii tunayoipenda sana eh? inaendelea kubadilika badilika, hebu sikia wamesemaje kabla tukuje kwako. Douglas Ray anasema kama mwalimu wa Kiswahili, ninapenda kujifahamisha na hayo mabadiliko kila yatokea. Ya hapo Kiswahili ni lugha inayokuwa kwa kasi sana na kuenea kwa kasi katika nchi mbalimbali duniani. mm huyu -hmm. goligot magabe anasema ni kutoka kule Geita, Tanzania, na jifunza matamshi ya arufafeti mm -hmm. Huyo Joseph uhum. Kila jila ni kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania, nasema binafsi naona Kiswahili kimekuwa kwa kasi sana, neno Kiswahili na maana nyingi sana kwa hiyo bado tunaendelea kujifunza zaidi. Sasa Lamin, mbona Kiswahili kinabadilika badilika, badilika, lugha yetu tamu mbona haina msimamo? E, ni kiukweli hivyo navyozungumza hmm. na hata huku Mombasa tunapoishi tayari kuna lahaja, maana Kiswahili chote ni Kiswahili lakini kuna kitu kinachoitwa lahaja. Kila mtu iko na lahaja yake katika hizi mwambao za pwani, katika hizi fuo za pwani. Mfano kama hapa Mombasa tunatumia Kimvita. Ukifika Lamu utapata kuna Kiamu, Kisiu, Kipate. Unaona, kama takupa mfano, ukifika maeneo ya Changamwe kule kuna Kikilindini ambapo neno lile lile neno lile lile litakuwa linatumika kwa maana tofauti tofauti, lakini kwa yule mtu ambaye ni lahaja yake yoielewa. Mfano kama hapa sisi Kimvita tunatumia taa, Kimvita ukuta. Kikilindini kwenye taa yatumia paa, yeye atasema ukupa. Ukija kwenye kwa kwa kwa Walamu, Walamu kwenye taa yatumia cha ta, atasema ukucha. Natumai mwanipata, na unavyozungumza tukija kwenye ninio eh, bila shaka kama sisi huku Mombasa Kivivita tunatumia mm. tu. Tukija kwenye Kipemba kule anatumia mm. Mimi tunasema sitaki mkate mkavu mkate na sitaki mkate mkavu nataka mkate na yai mm. lakini <laughs> Kipemba tunasema sitaki mkate mkavu nataka mkate mm na yai. Kwenye m unatumia m, na yote hicho ni Kiswahili. Ukija Kiamu uwe wakwapi, yani wewe ni wawapi? Sasa hii yote ni lahaja ya Kiswahili, itategemeana pale ulipo. Sasa mimi asa, lansingi, asa, asa la msingi na la muhimu ambalo tulizingatie ni kwamba akiwa yuko katika ile maeneo ya lahaja, Alamin la Alamin. Alamin. Aa, Alamin, kila jambo limekuwa tamu zaidi, lakini muda umetukata, umetuambia, umetupa kisogo. Tutaendelea kukutafuta, hata tuna kipindi kingine kinakuja tunaangazia Kiswahili. Patrick, funganisha virago haya basi. Jioni njema kwa wasikilizaji wote na sikukuu njema ya Kiswahili kwa waswahili wote.