Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Habari za hivi punde zinasema kwamba CCM Zanzibar imemfuta wanachama kanda wake Balozi Ali Karume na kumtaka arejeshe kadi ya chama hicho. Kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi la Tanzania, hatua hiyo imefikiwa zikiwa zimepita siku 23 tangu Balozi Karume alipopewa barua ya onyo Juni 15, kabla ya juzi kuibuka tena akisisitiza kauli zake kwamba hakuna demokrasia ndani ya CCM. Kabla ya hatua hiyo Karume alihojiwa na kamati ya maadili ya CCM tawi la Mwera na akahojiwa na kamati ya maadili ya CCM jimbo la Tunguu na vilevile akahojiwa na kamati ya maadili ya CCM wilaya ya kati na kupewa barua ya onyo akiwekwa chini ya uangalizi wa miezi mitatu. Akitangaza uamuzi wa kikao hicho, katibu mwenyekiti wa CCM mkoa kusini Ugunja, Ali Timamu Haji, amesema amefikiwa baada ya kumjadili na kupokea mapendekezo kutoka vikao vya chini kuhusu mwenendo na tabia ya mwanachama huyo. Tumepokea mapendekezo kutoka vikao mbalimbali vya chini na tumevipitia na sisi kama chama mkoa, kwa mujibu wa katiba ya CCM ya mwaka wa 1977 toleo la mwaka 2022, ibara ya 88 sehemu ya 4, halmashauri kuu ya CCM mkoa itatupa nguvu hiyo, amesema. Amesema ibara ndogo ya 14 sehemu ya 14 na inaelekeza kuwa kumwachisha au kumfukuza wanachama mwanachama yoyote endapo atathibitika kuwa na tabia na mwenendo wake vinavyomwondolea sifa ya wanachama. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen akiwa mjini Beijing China amesema kwamba ni lazima mataifa hayo mawili, Marekani na China, yenye uchumi mkubwa sana duniani yashirikiane katika kukabiliana na tishio la ongezeko la hali ya joto ulimwenguni. Hayo ameyasema wakati alipokutana na maafisa wa ngazi ya juu serikalini pamoja na wataalam wa hali ya hewa. Pia amesema kama mataifa yote mawili yanaongoza katika utoaji wa gesi chafu na pia wawekezaji wakubwa kwenye nishati safi tuna jukumu la pamoja la kuongoza harakati hizo. Yelen amesema kwamba fedha za kukabiliana na, kukabilia na mabadiliko ya hali ya hewa ni lazima zielekezwe kwenye utaasisi husika kama ile ya Umoja wa Mataifa ya Green Climate ambayo inalenga kubadili namna ulimwengu unavyokabiliana na tatizo hilo. Hapo Ijumaa Yelen alifanya mazungumzo ya kina na waziri mkuu wa China, Li Qiang, mjini Beijing. Taarifa kutoka wizara ya fedha ya Marekani imesema kwamba walizungumzia ushindani wa kiuchumi wenye heshima utakaonufaisha uchumi zote mbili wafanyakazi wa Marekani pamoja na biashara zake. Kwa kile ambacho kinaonekana kama dalili ya kuimarika kwa mahusiano kati ya India na Taiwan, Taipei wiki hii imetangaza nia ya yake ya kuongeza uwepo wake nchini humo kwa kufungua ofisi ya mwakilishi mjini Mumbai, ingawa India, India imekuwa na uhusiano mdogo wa kisiasa na Taiwan biashara kati ya mataifa yote mawili imekuwa ikiongezeka katika miaka ya karibuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya India Arindam Bagchi Alhamisi amesema kwamba mpango wa Taiwan wa kufungua kituo cha Mumbai unahitaji kutazamwa kwa mwonekano wa sera ya India ya kuimarisha ushirikiano na Taiwan kwenye nyanja za biashara, utalii, utamaduni, elimu pamoja na utangamano wa moja kwa moja miongoni mwa mo watu na bidhaa. Wachambuzi wanasema kwamba hatua ya Taiwan inakuja wakati mataifa yote mawili yakishuhudia kushuka kwa ushirikiano wao na China. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky katika hotuba yake leo asubuhi amewashukuru wanajeshi wake, ikiwa siku mia tano tangu Russia ilipovamia Ukraine. Kwa wanajeshi wetu, maafisa wa ujasusi, walinzi wa kitaifa, walinzi wa mipaka, maafisa wa usalama, polisi wa kitaifa, maafisa wengine wote, pamoja na watu wetu, ninawashukuru na asantesini sana kwa kuwa wale wote wanaopigania Ukraine, amesema. Kwa hakika tutashinda. Rais huyo alitoa hotuba yake akiwa ya kwenye kisiwa cha Snake ambacho kilishambuliwa na Russia katika siku za kwanza za uvamizi. Wanajeshi wake waliokuwa wakilinda bahari ya Black Sea walikaidi amri ya kujisalimisha kutoka kwa wanajeshi wa Russia. Russia hata hivyo, ilichukua udhibiti wa kisiwa hicho ambacho baadaye kilikombolewa tena na vikosi vya Ukraine. Marekani Ijumaa, imetangaza kwamba itatoa silaha za mba mbalimbali mbali, kwa Ukraine wakati kiongozi wa NATO akisema kwamba watazungumzia kuhusu uwezekano wa Ukraine kujiunga na muungano huo. Hayo yatajadiliwa kwenye mkutano na wanachama unaofanyika wiki hii nchini Lithuania. Mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia maswala ya nyuklia leo anakutana na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini pamoja na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa usalama wa nyuklia ikiwa sehemu ya kutuliza hofu kutokana na mpango wa Japan wa kumwaga baharini maji yaliyosafishwa kutokana na miale hatari ya nyuklia wakati wa mkasa wa tsunami kwenye kituo kimoja cha nyuklia cha Fukushima 2011. Kiongozi wa idara ya kimataifa ya nishati ya Atomic IAEA, Rafael Grossi amewasili Korea Kusini Ijumaa baada ya kukamilisha ziara yake Japan ambapo idara yake iliidhinisha mpango wa kumwaga kwa maji hayo baharini. Vyombo vya habari vya Korea Kusini vimesema kwamba Grossi alikaribishwa na waandamanaji muda mfupi baada ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa Gimpo mjini Seoul. Wakati akizungumza na shirika la habari la Yonhap mapema leo mjini Seoul, Grossi amesema kwamba hakuna mtaalam hata mmoja wa idara yake aliyepinga ripoti hiyo ya Fukushima. Chama kikuu cha upinzani cha Zimbabwe mapema leo kimekwenda mahakamani kupinga uamuzi wa polisi wa kupiga marufuku mkutano ya kisiasa iliyopangwa kabla ya uchaguzi mkuu unaofuatiliwa kwa kina kufanyika mwezi ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, chama cha Citizens Coalition for Change kimeambiwa kwamba hakiwezi kufanya mkutano Jumapili kwenye mji wa kaskazini wa Harare wa Bindura. Polisi wamedai kuwa mji huo hauna miundombinu ya kutosha kama vile barabara, miongoni mwa mingine, kuruhusu mkutano huo kufanyika. Chama hicho kimedai kwamba hatua hiyo ni mfano mwingine wa namna utawala wa rais Emerson Mnangagwa unavyokandamiza upinzani kabla ya uchaguzi wa Agasti 23. Taifa hilo la kusini mwa Afrika lina historia ya kasia na mivutano baada ya uchaguzi, ikiwemo miaka mitano iliyopita pale Mnangagwa aliposhinda kwa kura chache, baada ya kumwondoa madarakani kupitia mapinduzi rais wa muda mrefu Robert Mugabe. <mulia> Maswali na majibu. Jambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum, katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, ni kishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu zinazotufikia kupitia barua pepe na Facebook ya VOA Swahili. Bwire, Naona kuna wasikilizaji wengi walioandika hii leo, tena kuna maswali moto moto, tusipoteze wakati. Nani anayebahatika? Asante Shakuru, unajua siku zinakwenda pia haraka eh, tupo Julai alafu siku chache tu utakuja kusikia tupo Agosti. Anayebahatika hii leo ni wewe Mako Embasi wa Kagongo wa Kahama. Unasema unataka kujua ipi ilikuwa ni mahakama ya kwanza ya kisheria, ilianza mwaka gani na ilikuwa wapi? hiyo ni nadhani ilianza enzi za zamani kweli, Abdu Shakur. Mambo ya mahakama haya sio swala zuri kabisa, katika kuchunguza kwenye ukurasa wa vitu vya kale na vya leo, The New World Encyclopedia, ni kwamba mahakama ya kale kabisa ilikuwa kule Ulaya ya makabila ya Ulaya, ya nchi za Ulaya iliyokuwepo kati ya Austria hii leo na Italia. Unajua, katika enzi hiyo kulikuwa himaya moja kubwa na kadhalika, na hatuingilii swala hilo, na hiyo ilikuwa katika mwaka wa elfu tatu mia tatu hamsini hadi elfu tatu mia moja arobaini kabla ya kuzaliwa Kristo. Inasemekana mahakama ya watu wa makabila ya Ulaya ndio ilikuwa ya kwanza ikifuatiwa na mahakama ya makabila ya Afrika iliyosimamiwa na watu wa kabila la Kush waliokuwa wanaishi mahala iliyopo Sudan hii leo katika eneo la Wanubi. Ilikuwa ni mwaka elfu mbili kabla ya kuzaliwa Kristo. Hapo tena kukaa kuwepo na mahakama ya aina fulani ya kufata sheria huko Misri, Babilon ambayo ni Iraki hii leo, na hatimaye Ugiriki na katika mji wa Roma huko Italy. Halafu katika karne ya kumi na tano ndipo inasemekana kuanza mahakama yenye kutoa misingi ya mahakama hii leo, iliyoanzishwa katika himaya ya Warumi na kutumiwa na ufalme wa Ufaransa, ambayo inajulikana kama civil law na inafuatiliwa hivi leo na nchi zinazozungumza Kifaransa. Halafu kuna common law ambayo inatumika katika nchi zinazozungumza Kiingereza. Kwa hivyo unakuta kwamba mahakama ilianza kale kale kabla ya kuzaliwa Kristo, na hapo tena ikaja polepole. Kwa hivyo ni vigumu kusema ni mahakama moja au aina moja ya mfumo ulioanzishwa wakati fulani. Sasa tunapiga hodi, wewe Wile, rais wa amani wa Chato, Tanzania, tunaomba utukaribishe. Na unauliza ni kwa nini mataifa Afrika ya Afrika yanaogopa kukemea vita vinavyoendelea. Hujasema vita gani, lakini vita halisi vinavyoendelea Afrika ni nchini Sudan na duniani ni Ukraine. Sasa chaguo ni lako, Abdu Shakur Abud. vita gani hivi ambavyo mataifa ya Afrika yameogopa kukemea? Unajua, msikilizaji huenda akawa anamaanisha vita vyote viwili ambavyo ndivyo vikubwa vinavyoendelea kwa wakati huu, kwa bahati mbaya, Kennes, vya Sudan na Ukraine. Maana kwa kweli nimeangalia na kupekua, hakuna taarifa ya pamoja ya viongozi wa Afrika kuhusu vita vya Sudan, isipokuwa Umoja wa Afrika umewataka viongozi wa kijeshi wanaopigana kufanya mazungumzo na kuacha vita. Hakuna taarifa inayolaani moja kwa moja vita hivyo, lakini juhudi zinafanyika, hasa unakuta viongozi wa IGAD wamemchagua rais wa Kenya William Ruto kuongoza juhudi hizo, upande mmoja wa Sudan ukasema hatumtaki na kadhalika, hatujui imefikia wapi. Kwa upande wa vita vya Ukraine nako nchi zimegawika na hii, kwa kweli wachambuzi wanasema inatokana na masilahi mbalimbali ya mataifa hayo. Kwa upande wa Afrika, mataifa hayo ni vigumu kuwa na msimamo wa pamoja. Mfano mmoja, rais wa Afrika ya Kusini Cyril Ramaphosa aliongoza juhudi za kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo viongozi wa Ukraine na Russia, kwa sababu rasmi imechukua msimamo wa kutopendelea upande wote. Lakini wakati huo inafahamika Russia ni mshirika mkubwa wa Afrika Kusini, na hata nchi hizo hivi karibuni zilifanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi. Marekani vilevile vile ikalani. Sasa vipi viongozi wa Ukraine watakuwa na imani na nchi kama hiyo? Halafu kuna mataifa yenye uhusiano mzuri na nchi hizo mbili, na hivyo inakuwa shida kwa nchi hizo kulemea Russia au kulemea upande wa Ukraine na kulaani uvamizi huo. Utakuta Uturuki inajikuta katika hali kama hiyo na hivyo unapata hali ilivyo, hakuna tangazo la pamoja sawa na Sudan, viongozi hao wa kijeshi wamekuwa kwa miaka mingi wakiwa wanashirikiana na, kila mmoja amekuwa mshirika wa mataifa mbalimbali, maanake walikuwa na vikosi mbalimbali mbali. Kwa hivyo yule anaendesha jeshi na yule anaendesha kikosi cha dharura. Kwa hivyo kila mmoja alikuwa anapata uhusiano na nchi nyingine au mahala anapata ushirikiano wake. Kwa hivyo kama nilivyozungumzia, mfano jumuia IGAD zimekubaliana, lakini wameshindwa kuwa na usuluhisho wa pamoja, kwa sababu Jenerali Abdul Fatah Burhan anamkataa Ruto na anasema kwamba anawapatia hifadhi viongozi wa kikosi cha simu. Kwa hivyo unakuta kwamba ndio maana vita vinaendelea, nchi zinashindwa kuwa na msimamo mmoja kuweza kulaani kwa pamoja vita kama hivyo. elea kusikiliza maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa zamuni yako Salim Amar, unasema kwamba raia wengi wa nchi za kiafrika huwa wanajaribu kuvuka bahari ya Mediterania na wengi hupoteza maisha kwa ajili ya kwenda Ulaya. Sasa swali lako unauliza nini kinachosababisha hali hiyo kutokea? Abdu Shakuru, hii kwa hakika ni hali ya kusikitisha kuona kila mwaka kuna boti zimezama, watu wamekufa, na hiyo ni vile vyombo vinavyojulikana. Uh, kufikiria wale wanaopoteza maisha yao, na haijulikani nini tatizo. Ni matukio ya kusikitisha sana Kens, kwa hakika, na jibu fupi ni kwamba hali hiyo ya watu kukimbia huko kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora zaidi, jawabu ni hilo. Wengi wanakimbia vita na ghasia katika nchi zao, hali ya hewa, yani kutokana na ukame, lakini pia hali duni ya maisha, hasa vijana ambao hawana tena matumaini katika nchi zao, kupata kazi, kupata nafasi ya kuendeleza maisha yao. Hakuna matumaini mambo yatabadilika, na kadhalika. Ingawa pia wanakwenda huko Ulaya, wanabaki katika maisha magumu, wanaishi katika makambi, wanahangaika, ubaguzi kama kadhalika. Tunaona Tunisia, wahamiaji wanapigana na wazawa kabla hata wajaenda Ulaya, kwa hivyo inaleta mvutano mkubwa sana na yote hii, kila mtu anapigania maisha yake. Kwa hakika madhila yanawafika watu hao ni makubwa, lakini la kushangaza ni kwamba kila siku watu wanakimbia kila moja akisema huenda atabahatika kuliko yule mwingine hajali ajali itakofika, hajali kama atapata nafasi, lakini roho imekaa pale binadamu. Kwa hakika ana nguvu na pia inaonyesha ustahimilivu wa binadamu kukabiliana na hali ngumu bila kuwa na hofu. Unapokuwa huna njia nyingine katika maisha yako, unajua kuna hatari, lakini unasema nakwenda kujaribu bahati yangu hii inatokana pia na ukosefu wa maendeleo katika nchi za Afrika, Amerika Kusini. Tunaona wanavuka anaingia kupitia Mexico na baadhi ya nchi za Asia. Kwa hivyo hali hii itakuwa inaendelea mpaka pale panapatikana mabadiliko katika nchi hizo za Afrika, Latin America kama wanavyosema na Asia, watu waweze kubaki nyumbani. Viongozi wa Ulaya wamejaribu kutafuta suluhisho, lakini changamoto kubwa ni kwamba nchi za kiafrika zinashindwa kuleta mabadiliko kwenye utawala wao kulingana na chambuzi na hapo inatokea hali hii ya watu kukimbia kutafuta maisha bora kwengineko. Lakini hapa lazima tusitize kwamba binadamu toka karne, binadamu ilipoanza daima amekuwa akihama. Tunajua watu wamekuwa akihama kutoka eneo moja kwenda jingine. Hii inatokea katika enzi yetu, tunaona ndo kuwa kuna maajabu, lakini hii wataalamu wanasema imekuwa ikiendelea kwa karne nyingi. Tumeona watu kutoka Uingereza walihamia Marekani kutafuta maisha bora walipokuwa na matatizo kule Ulaya, katika miaka mia mbili zaidi zilizopita. Kwa hivyo, sio swala geni, lakini ni tatizo la kusikitisha. Na hivi sasa, zamu ni yako Meri Ndege kutoka Ushirika, Mbogwe, Geita, Tanzania. Ninafurahi kuona mwanamke akishiriki kwenye kipindi hiki cha maswali na majibu, ni nadra sana. Abdu Shakur, basi katilie mkazo hili swali lake. Kwanza ni hongera kwa VOA Swahili kwa matangazo yenu ya moja kwa moja. Mungu awabariki sana. Na unataka swali lako lijibiwe ni kwa hawa viongozi ambao wanakiuka maadili ya dhamana walizopewa kuwaongoza wananchi wao, na wao ndo wanakuwa chanzo cha migogoro. Unauliza, je, serikali inachukua hatua gani kwa hawa viongozi? Serikali ipi? Sasa hebu tuambie, Abdu Shakur, hapa kama umelielewa swali lake Meri Ndege. Hilo sasa ni swala jingine gumu sugu, kwani viongozi hao hao ndio serikali yenyewe. Hakuna hatua za dhati zinachukuliwa kwa sehemu kubwa na serikali za Afrika kukabiliana na ukiukaji huo wote. Kulingana na wataalamu wa masuala ya kisiasa, wanasema viongozi wanapoingia madarakani, wanasema watapambana na tatizo kubwa la rushwa, kuleta mabadiliko, kuleta maendeleo, lakini baadaye wanakumbana na vizingiti chungu nzima halafu, wanakutana na uchu wa madaraka. Unajua raha wanaopata pale, wanasahau kwamba wananchi ndo waliwapigia kura na kuwaweka pale. Halafu wataalamu wa kisiasa wanasema serikali nyingi zikiingia madarakani zinakutana na mfumo wafanya wa wafanyakazi wa serikali ambao umejikita vilevile vile katika ulaji rushwa na inakuwa vigumu kupambana. Ukitaka kumshtaki huyu unakuta yule ni jamaa yako, yule ni rafiki yako, amekupa pesa nini. Wanakumbwa na vizingiti na hivyo inahitaji wanasema, viongozi wenye imani ya dhati kuleta mabadiliko, wazalendo. Kama wengine wanasema, mfano wa Magufuli wa Tanzania, hakuogopa alipigania mabadiliko. Rais wa sasa wa Zambia Hichilema vile vilevile anapambana na ulaji rushwa kiasi anavyoweza. Kunahitajika viongozi kama hao kuleta mabadiliko. Wengine watamtaja Paul Kagame wa Rwanda wakisema ameweza kuleta mabadiliko, lakini amewabana na kufanya unyanyasaji kwa wananchi bila kuwapatia uhuru wa kujieleza. Kwa hivyo unakuta hali ni mchanganyiko na ni vigumu sana kuweza kupata mabadiliko, kuweza kuwalazimisha wale waliotoa ahadi kwa wananchi kuleta mabadiliko au kutekeleza ahadi zao. Muda unakwenda mbio sana katika studio zetu za 15 hapa Washington DC. Sasa ninachukua barua pepe kutoka kwa Tumaini Kajamba Vitali kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Kivu Kusini, hususan Bukavu. Nimependa kujua sababu kubwa iliyosababisha Titani kupotea, yaani kuzama katika bahari ya Atlantic. Pia tumeambiwa eneo hilo ni hatari. Sasa ni hatari kwa namna gani, au mambo gani, kwa nini? wataalam waliamua kwenda huko baada ya miaka zaidi ya mia moja na kumi. Huyu anazungumzia kuzama kwa chombo cha Titan mwezi uliopita kilichozama, lakini vilevile anataka kujua mbona ile Titanic yenyewe ilizama, na kwa nini sehemu ambayo hiyo meli ya Titanic ilizema inasemekana kuwa hatari zaidi. Abdu Shakur Abud, jibu swala hilo kwanza, maana tumaini ana swala jingine hapa Kennes, nafikiri Tumaini anazungumzia chombo kilicholipuka chini ya bahari kati ya Marekani na Canada katika bahari ya Atlantic, mahala panapopatikana meli mashuhuri ya utalii Titanic chini ya bahari. Kampuni ya Ocean Gate inayomiliki chombo hicho cha kwenda chini ya bahari Titan ilitangaza wiki hii kwamba inasitisha safari zake kuelekea meli ya Titanic baada ya vifo vya watu watano, akiwemo mkurugenzi mkuu Stockton Rush. Sasa hatuwezi kusema chombo kilizama, kwani kilisafiri hadi huko chini ya bahari karibu maili mbili chini na kutokana na shinikizo la chini ya bahari yani, pressure, tunaweza kusema kilibanwa na kulipuka. Kilichukua saa moja dakika 45 kusafiri hapo Juni 18 mwaka 2023. Mimi ninasema Kenneth, muda hauturuhusu. Asante kwa maswali yenu motomoto. Samahani hatukuweza kujibu yote. mimi na kutakieni wikendi njema. Abdu Shakur Abud, kwa sababu namwona BMJ Muridhi yuko nje ya studio yetu kumi na tano tayari kukuleteni Viji Mambo. Kwa herini, msikilizaji. Right, ukisikia okay, kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko maajabu, sarakasi na vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Viji mambo hii leo inaanzia hapa Marekani ambapo Marekani mmoja Branford uh, wizo, jina lake hilo, mwenye umri wa miaka thelathini na minane, wa mji wa Poti Lusi jimbo la Florida amefanya maajabu wiki hii. Kwa mujibu wa polisi wa kaunti itwayo Martin, Branford ambaye msikilizaji, alikuwa anajiburudisha katika baa moja katika mji huo, aliiba gari la wenyewe ili kutafuta gari lake mwenyewe ambalo alisema lilikuwa limepotea. Maajabu. Polisi kwa wamesema kwamba baada ya vinywaji kadhaa katika baa hiyo, bwana huyo alitafuta gari lake asilipate, na ndio akaamua kwamba angeiba la mwingine ili kulitafuta lake. Lakini msikilizaji, historia haikuishia hapo. Mtu huyo amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba kwa namna fulani aliishia kwenye njia ya treni kando na hifadhi ya mto uitwao Indian. Hapo ndipo Wedzo anadai kwamba gari alilokuwa ameliiba lilisimama ghafla na kwenye reli, huku nayo treni ikija kwa kasi. Bahati nzuri, msikilizaji, sekunde chache kabla ya treni hiyo kuligonga na kuliharibu gari hilo, Wizo alifanikiwa kufungua mlango na kutoroka mbio, huku akiliacha gari hilo kwenye reli. Ndani ya sekunde chache treni hiyo iligonga gari hilo, msikilizaji, na kuliingiza kwenye nyumba iliyokuwa karibu, wenyewe wakiwa wamelala. Kwa bahati nzuri pia wenye nyumba hawakujeruhiwa, ingawa sauti ya mlipuko wa gari lisilokuwa na dereva ambalo liligonga ubavu wa nyumba yao ilikuwa ya kutetemesha. Tukirudi kwa Wizo, ni kwamba alikuwa hajamaliza vituko vyake, msikilizaji. Polisi wamesema kwamba aliendelea hadi kwenye duka la kuuza matunda lililokuwa karibu, ambapo aliharibu biashara hiyo kisha akajaribu kuiba forklift iliyokuwa karibu. Mwisho we wizo alisema aliona ni vyema kusimamisha gari la polisi msikilizaji, ili kuwaeleza maafisa kwamba alikuwa akitafuta gari lake. Bahati mbaya kwake hakujua kwamba maafisa hao msikilizaji, walikuwa katika doria ya kumtafuta yeye. help me, help me. Bradford Witso alikamatwa na kushtakiwa kwa wizi na uhalifu mwingine. Polisi wanasema kwamba watamfungulia mashtaka ya ziada wiki ijayo, ingawa hawakusema ni yapi. Tukitoka kwa watu waibao gari la wenyewe ili kutafuta gari lao wenyewe, twende mpaka Kamerun. Paka mmoja katika nchi hiyo wa amewashangaza wanakijiji baada ya kujifungua vijipaka 28 kwa wakati mmoja. Hayo yametokea katika mji wa Meva Moboto, kaskazini mwa nchi hiyo, ambako wanavijiji wameonekana wakipanga foleni wakitoka vijiji mbalimbali mbali, ili kushuhudia kile wanachokiita maajabu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, kwa mujibu wa mashahidi. Kwa kawaida, msikilizaji, paka kwa wakati mmoja huzaa mtoto mmoja hadi kumi, na wakiongezeka sana wanafika kumi na wawili namna hii. Maafisa wa utawala katika eneo hilo wamesema watawatuma maafisa wa afya ya wanyama ili kumfanyia utafiti paka huyo mwenye umri wa takriban miaka miwili na kubaini iwapo tukio hilo litakuwa ni la mara moja tu au huenda akaendelea na uzazi wa paka wengi katika maisha yake ya baadaye. Msikilizaji, umri wa wastani wa paka ni, ni takriban miaka kumi na mitano, na kwa hayo kuhusu paka wazao watoto zaidi ya ishirini na nane. Ona muda wangu hapa studio, nanaambia ning'atuke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama kawaida, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba paka akiondoka, panya utawala, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. oh, Asanti sana BMJ na vilevile Abdu Shakuru kwa mambo mazuri kabisa ambayo umetuletea leo, mambo ya vijimambo majibu na maswali yote yakifanyikia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kumbuka kwamba majukwaa yetu yote mambo yanapatikana kupitia www voaswahilicom na kwenye majukwaa mengine yetu yote yawe ni facebook instagram na kule kwenye twitter tunakuwa tuna mambo yote ambayo ungependa kuyaona kumbuka vipindi vya televisheni pia vinapatikana kupitia kwenye ukurasa wetu wa facebook na vile vile kwenye mtandao niliyoutaja hapo awali Jina langu Harizon Kamau, na hapa ndipo tunakamilisha vipindi vyetu hivi leo, ama matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Juma Mosi, tarehe ni tarehe nane, mwezi ukiwa ni wa Julai, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano ambapo kwa kweli, popote ulipo, natumai kwamba wikendi yako inaendelea vizuri kabisa, kama yangu ilivyo hapa Washington DC na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.