Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia Kiswahili, ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nayekusomea habari za dunia, jina langu Harrison Kamau. Labda pengine tu nikueleze kwamba kipindi kinachofuata ni cha salamu na muziki ikiwa Jumapili. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen amesema leo kwamba mazungumzo ya saa kumi kati yake na maafisa wa China wakati wa ziara yake katika siku za karibuni yalikuwa yenye tija na kwamba anaondoka China huku uhusiano kati ya mataifa yote mawili yenye nguvu ya kiuchumi duniani ukiwa katika msimamo mzuri. Wakati akizungumza akiwa kwenye ubalozi wa Marekani mjini Beijing, Yelen amesema kwamba Marekani na China hawakubaliani katika maswala muhimu kama kile alichokiita ukosefu wa usawa wa kibiashara pamoja na hatua kali dhidi ya biashara za Marekani zinazofanya shughuli zao nchini China. Yellen amesema kwamba yeye na rais Joe Biden wanaamini kwamba dunia ni kubwa, na ina ni ya kutosha kwa mataifa yote mawili kushamiri. Marekani na China ni mataifa mawili yenye uchumi mkubwa zaidi ulimwenguni. Ziara ya Yellen imekuja muda mfupi baada ya ile ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken nchini humo mwezi uliopita, huku ukiwa na uwezekano wa kikao kati ya Biden na mwenzake wa China Xi Jinping hapo Septemba wakati wa mkutano wa mataifa ya G20 mjini New Delhi, India. Kamandi ya kijeshi ya Marekani imesema leo kwamba shambulizi la anga la Marekani limemuua kiongozi wa kundi la Islamic State mashariki mwa Siria. Taarifa kutoka kwa kamandi hiyo kwa jina SENTCOM imesema kwamba Usama Al Muhajir aliuawa kwenye shambulizi la Ijumaa. Kamanda wa SENTCOM Generali Michael Eric Kurira Amesema kwamba tumeweka bayana kwamba tutaendelea na azma yetu ya kushinda ISIS kote kwenye eneo hilo, akiongeza kwamba kundi hilo limeendelea kuwa tishio, sio tu kieneo, lakini pia kwenye sehemu nyinginezo. Taarifa imeongeza kusema kwamba operesheni dhidi ya ISIS kwa ushirikiano na vikosi nchini Iraq na Siria itaendelea kufanikisha kushindwa kwa kundi hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ametangaza kuchagua makadinali wapya 21 wakiwemo viongozi wa kidini kutoka Jerusalem na Hong Kong, sehemu ambako Wakatoliki ni wachache. Papa Francis alitangaza uteuzi wake hivi leo mbele ya umati kwenye eneo la St Peters mjini Vatican akisema kwamba hafla ya kuisimika rasmi itafanyika Septemba 30. Miongoni mwa walioteuliwa ni viongozi kadhaa ambao wanashikilia nyadhifa za juu huko Vatican kama vile askofu mkuu kutoka Argentina, Victor Manuel Fernandez ambaye hivi karibuni aliteuliwa na papa kuongoza ofisi ili kuhakikisha sheria za kidini zinafuatwa. Makardinali wengine ni pamoja na askofu Stephen Sauyancho kutoka Hong Kong pamoja na afisa wa ngazi ya juu wa Vatican kutoka eneo la mashariki ya kati, Monsignor Pierbattista Pizzaballa, kiongozi wa kidini kutoka Jerusalem. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo kwamba vyombo vya habari vya serikali ya Rusia havikuwa na habari kuhusu uasi wa mwezi uliopita ambao ulitangazwa na kundi la Wagner Kwenye ripoti ya kijasusi ya kila siku wizara hiyo imesema kuhusu uvamizi wa Russia nchini Ukraine kwamba vyombo hivyo vilishtushwa na habari za uasi na vilikuwa havijajitayarisha. Baada ya jaribio hilo kuzimwa, taarifa zimeongeza kusema kwamba vyombo hivyo vilianza kutoa taarifa za kupinga vyombo vingine vya habari kwamba vikosi vya serikali havikufanya lolote katika kukabiliana na mamluki wa Wagner. Ripoti hiyo imeongeza kwamba vyombo hivyo vilianza kumpongeza rais wa Rusia Vladimir Putin kwamba alizima jaribio la uasi bila ya umwagikaji wa damu na vikijaidi kuliunganisha taifa nyuma ya kiongozi huyo ambaye tangu uasi huo ulipotokea amekuwa akijitokeza hadharani mara nyingi kama njia ya kuonyesha umaarufu wake. Wakati huo huo, imeripotiwa kwamba takriban raia wanane wameuawa huku wengine kumi na tatu wakijeruhiwa kutokana na shambulizi la Rusia la Jumamosi kwenye mji wa Ukraine wa Lyman katika mkoa wa mashariki wa Donetsk. Zikiwa zimebaki wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Uhispania, chama cha kiconservative cha Peoples Party yan PP kinaonekana kuwa mbele ya kile kinachotawala cha Social Workers ingawa bado kinahitaji msaada wa chama cha mrengo wa kulia cha Vox ili kuunda serikali, kulingana na ukusanyaji maoni uliochapishwa leo na gazeti mmoja nchini humo. Maoni yaliyokusanywa na gazeti la Ipsos Fola Vanguardia kati ya Julai 3 na 6 yalihusisha kuwahoji watu elfu mbili na kuonyesha watu chama cha upinzani cha PP kikiwa na asilimia 35 ya kura, huku chama cha Soe kikiwa na asilimia 28. Chama cha mrengo wa kushoto cha Sumar, kulingana na maoni hayo, kina asilimia 13, kikiwa mbele ya Vox ambacho kina asilimia 12.6. Kuelekea kwenye uchaguzi wa Julai 23, utabiri wa matokeo ya kura unaonyesha kwamba chama cha PP huenda kikapata kati ya viti 138 hadi 147 kwenye baraza kuu la bunge lenye wabunge 350 wakati soi kikipata kati ya 102 na 112, na ikiwa matokeo ya uchaguzi yataendelea kulingana na ukusanyaji maoni, ina maana kwamba muungano wa pipi na Vox utakuwa na hadi viti 180 bungeni ambavyo vinatosha kuunda serikali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Ujerumani wamesema kwamba takriban maafisa ishirini na wawili wamejeruhiwa huku darzeni ya watu wakikamatwa Jumamosi kwenye ghasia zilizotokea kwenye sherehe za kitamaduni za Eritrea katika mji wa magharibi wa Gesen. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, polisi wamesema kwamba chupa zilirushwa pamoja na mabomu ya moshi wakati kundi linalompinga kiongozi wa Eritrea likijaribu kuingia kwa nguvu kwenye sherehe hizo. Takriban maafisa wa usalama elfu moja wakiwa na magari yenye mabomba ya maji pamoja na helikopta walipelekwa mjini humo ambako takriban kilomita hamsini kaskazini mwa Frankfurt. Msemaji wa polisi Christopher Pav aliomba umma kujiepusha kuingia katikati ya mji huo wakati operesheni hii ikiendelea. Mamlaka ya miji ilikuwa, ilikuwa ikiunga marufuku ilikuwa kwenye marufuku ya sherehe hizo kufuatia kasi ya kama hizo mwaka jana, lakini mahakama ilipinga amri hiyo. Sherehe hizo ziliandaliwa na kundi linaloaminika kuunga mkono kiongozi wa Eritrea Asias Afewoke. Okay. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandey Shomari. Katika matangazo yetu ya leo utakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Jambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, na matarajio yangu ni kwamba umeshinda salama salimin. Hewani ni kile kipindi ukipendacho cha salamu na muziki, msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Kabla ya kukusomea ujumbe uliotuma kwa ndugu jamaa na marafiki, tupate kwanza kibao hiki cha muziki. Leo nimekuwa simulizi kwa mpenzi wako pani na ngawe zaidi ya nisikitisha, eti nimekuwa chuma cha kafuro ipo juu ya mawe jikoni kwangu kaingia mdudu gani? Mara kwenye kikombe, mara sahani, ona katibu wa maji kisimani oh. Aliyebahatika kufungua kipindi cha leo ni Andrew Daniel Mkombe. Huyu ni mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikie dada zake Joyce Daniel, Ana Daniel, Nema Daniel, mama mzazi Regina Petro na baba mdogo Samuel Mahudi. Juma Makamba, mzee wa Salasala, Dar es Salaam, Tanzania, salamu zake ziende kwa Hadija Nyoni, Matikiti Mohamed, Enok Kagine Mtigumwe, Boniface Salumu, Nyoha na wasikizaji wote wa VOA. Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, full respect, habari za wakati, ndugu mtangazaji. Jambo, salamu kwa Jennifer Kimaro, mama yake mzazi Grasina Romani, profesa akiwa Kingachi, na Asteria Romani, Annette Roman Bea Kimaro akiwa Mombasa, Kenya, Rosaline N. Echion Idimijeto Junior Priskus Anaeli Sambaya Innocent Judika Kileo Matrona Agipit Kimario Agipit Puka Hamisi Mangati Nyonyo Nyausi Hussein Machui Amina Mlacha Precious Johnson Judith Tarimo Judith Shayo Shayo Ana Romani Saina Mabula Magesha pamoja na, na watangazaji wote wa ni VOA Kiswahili nashukuru kwa niaba yao. Ujumbe tukipata, salamu rudisha salamu. Ha! Ha! Ha! Ha! Romani mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, full respect. Habari za wakati, ndugu mtangazaji, sijambo. Salamu kwa Jennifer Kimaro, mama yake mzazi Gracina Romani, Profesa akiwa Kingachi na Asteria Romani, Anet Roman, Bea Kimaro akiwa Mombasa, Kenya, Rosalin n Echion, Idi Migeto Junior, Priscus Anaeli Sambaya, Innocent Judika Kileo, Matrona Agipit, Kimario, Agipit Puka, Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi Nyo, Huseni Machui, Amina Mlacha, Precious Johnson, Judith Tarimo, Judith Shayoshayo -shayo. Ana Romani, Sainda Mabula Magesha pamoja na watangazaji wote wa VOA Kiswahili. Nashukuru kwa niaba yao. Ujumbe ukipata salamu, rudisha salamu. Rais Musa Kais wa Dar es Salam, Tanzania, anasema salamu zake za Jumapili ni kwa rafiki zake wafuatao: Hamisi Nyumba, Gayoni, Rashid Salum, Nyoha, Hadija Nyoni, Yohana Nyenza, Jangala Bugumba, Bonifas Steven, Baba Serapia, Juma Dunga, Benjamin Puka na Mala, Joas Junior, Paskalin Lukas Chambi, Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Hamisi Mangati, Nyonyo Mnyausi, raisi wa Machip, Tanzania. Yusufu Heka, Kasim Bakari, Doto Mahona, Kulwa Mahona, Ngalama Maluta na Simon Shauri. Baba Ombeni, ujumbe usiharakie, usilo lijua. Mbaga Karimu wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anatuma salamu kwa Donald Jobson, Juventis Joasin Talima wa Igoma, Mwanza, Tanzania. Richard Kambale, Edward Freedom, Masuka Masuka, Nyenge, Muhalagani Mabuka, Erik Yanga, Paulo Pita Tendwa na Maria Bura, ukipata salamu rudisha salamu. Daudi Nkuba Shagembe Wakadoto, Maswa, Tanzania, anasema salamu zake leo kwa Mukui Shilinde, Gazungu Ngalama Maluta na Mala Joas Junior, sawa ya Nkuba Shagembe, Maria Bi Kamara, direkta Charles Jumanne, Emmanuel Charles MC Masai Yohana Nyeza kutoka Always Media timu Kimara, Dar es Salam, Tanzania anasema salamu zake anazipeperusha kwa Liengelienge, Eric Mbish, Maria mtoto Laki, Nyatulu Obi Gogo, Gogo Michael Paul Nonga, Habisi Nyumba Matikiti, Muhamed Maria Bura, Hadiya Nyoni Maige, Mbona Ntemisemi, mzee wa shikamo Malimau Ramadhani Shija, Shija Jose Mahola pamoja na Huseni balozi wa Ilemi, Mbeya, Tanzania. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, tupate ngoma nyingine safi kabisa. Na usoma ujumbe wake Moses Edward Mandela wa Power Family Group, Balanga Dalalu, Manyara, Tanzania, anasema salamu zake kwa Jonas Said, Mwaya Matikiti, Mohamed Padri Moshi, Dikson Waitu Waitu, Filipo Memba, Marco Sule Mpenda Amani, Mtandu wa Mtandu, Babu Alhaji Makumba, Onesimo na Bakari Hamisi Mnalaga Lienge Lienge kutoka Always Media Team Ifakaro Morogoro Tanzania, salamu zake ziende kwa Yohana Nyenza, Eric Mbish, Maria mtoto la Kinyatulu, Daudi Nyehama, DJ mwa Maria, Bi Kamara, Mohamed Geda, Maige Mbona, Ntemiseni, mzee wa shikamo Mapigano, Jakobo Ngwano wa Katanga Kakonko, pamoja na Emil James. Lamek Jarostafari mkushi baba Elvin kutoka Iringa Tanzania, anatumia jukwaa hili kuzifikisha salamu zake. Kwanza kwa mwanawe Elvin Lamek akiwa Kingamboni Mafinga, pili kwa mke wake akiwa Kingamboni Mafinga pia. Ziwaendee ndugu zake wafuatao: Lamek Msamba, mjuba, Aaron Kinyaga, Talikisio Mlegere, Obi Gogo, Gogo. Joseph Machupa Machupa, Ebenezer Venta Gaitan Ngibushi Simba Damu, Mariam Bikamara anatuma salamu za leo Jumapili kwa Maria Ezekiel, Emmanuel Mtinangi, Abubakar Ngeresi, Mohamed Mjengi, Joseph Sindano, Piri Makoti, Masha Wabuha, Josefat Ongwankwa, Rodi Rodrik, Abel Mtube, Sixbet Faustini, Moses Edward Mandela, Tobias Luzaria, ujumbe mtu, chake apendacho hakina hila machoni. Festo Kerlisoni Mliuka wa Ihegela, Tanzania, salamu zake kwa kwanza, Jimisoni Mhelela, Boaz Kalanje, Gloria Msombe, Abeli Msombe, Obi Gogo, na wa mwisho atakuwa ni Msabaa Mliuka akiwa hapa hapa Ihegela. Ali Mrangi Jigiri Mresa, mdau wasiyechuja wa Masange Kondoa, kwa sasa yupo Mabibo Dar es Salaam Tanzania. Anasema salamu zake za kwanza ni kwako mtangazaji wa zamu, nashukuru pia Mohamed Salim Ndinya Sijali Shomar Kipesa Kiarua, Hamisi Mrangi Kais Musa Kais Juma Dunga na Tikiti Mohamed Juventus Joas Mtalima, niite Ali Mrangi Jigiri Mresa. Doto Manyehe kutoka Wasakatonge Salamu Klabu Mpenda Chemba anatuma salamu zake kwa Balaka Basiwa, Doto Nyelele, Jackson Manyehe, Emmanuel Charles, MC Masai, Daudi Mdachi, Daudi Matikiti, Mohamed, bila kumsahau mama yake Lisuka Yohana. Ujumbe, usipende pesa bali penda kutafuta pesa. Jonas Saidi Mwaya wa Mlumbi, Mtewa Singida anapenda kutuma salamu zake kwanza kwa mama yake kipenzi akiwa hapo Mtewa, Singida. Salamu nyingine kwa Moses Edward Mandela, Paskalin Lukas Mchambi, Kulwa Mahona, Amina Mlacha, Kais Musa Kais, Precious Johnson, Bakari Saria, Biboy Abel Mwambungu, Mbaga Karim na Ocheng George kutoka kule Kakamega, Kenya. Ujumbe: Munguni mwema kila wakati. Unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka Sauti ya Amerika, kipindi ambacho kinasikika pia kupitia redio zetu shirika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tusikilize ngoma hii, na baadaye nitaendelea kupeperusha salamu zako. Sasa namwona Hadija Nyoni, Hadija Nyoni Yanga damu kutoka Kawe, Dar es Salamu. Salamu zake alazipeperusha kwa Juma Makamba, Sijali Shomari, Braza Sale, Kingisha Mizesefu, Swago Mjumbe, Doto Mudi, Katalai Chelsi, Kaisi Musa Kais, Salamu Nyoha Yohana Nyenza, Manisi Mangati, Mnyonyo Myausi, Dijei Vumi Lalata. Shukuru lak na Barongo anasema bila shaka salamu zake zitawafikia watu kama hawa. Kwanza, kwa ya baba yake mzazi akiwa Uvira, anaitwa na Barongo Lubiro. Pili, kwa dada zake wote wakiwa DRC Uvira. Tatu, kwa rafiki yake Fredi Lungwe, kwa baba yake mkwe anaitwa Dihonda. Tano, kwa waume wa dada zangu akiwemo Karama Bazile Kivunde Mashauri Cecil Mulimbo nema. Mungu awabariki nyote na wapenda sana, nikiwa Lubumbashi DRC. Sawa kabisa. Bonifas Steven, baba Serapia, kutoka Katoro Geita, Tanzania anasema salamu zake kwa Joshua, mjukuu wa Nila Kaisi, Musa Kais, Vincent JJ Kaji Kinge, Majuto Victor b, Mselabue, Fitina Paul wa Katoro Geita, watoto wake wapendwa, Serapia Bonifas, Lakness Bonifas Cleofas, Bonifas na Aidan Bonifas. Ujumbe anawapenda sana ni kutokea huko Katoro Geita Tanzania. Saenda Mabula Magesha kutoka Bariadi Simiu Tanzania anasema salamu zake ziwafikiwa wafatao: mke wake Grace Simon Seni, Rose Malima Lenga Chapati, Eliminata Daniel Maige, Mbona Ntemiseni, Benjamin Mpuka Timothi Jamaika, Mto Pesa, Mwanambuke, Christopher Mlekela, Makule, Hussen Magembe, Josefu Bluto, Mnyanda Mayala, Saibog, Juventus, Joas Mtalima na Mwanzalima Nkinda. Ujumbe Musimu wa Mahembe Mnyani Hakondi. Hmm, Mangala Asumani Josefu Mangala kutoka Misisi tarafani Fizi, DRC anawasalimia wafuatao Kambale wa Kambale akiwa Beni, Mwesa Selemani akiwa Kalemi, Omari Manga akiwa Misisi, pia watangazaji wote wa Redio Ebala na Redio Ngoma ya Amani wote pale pa Misisi. Diasi Jonius John Wankwenda Twera, salamu zake ni kwa Namala Joas, Joas John Miga Kingi, Majuto Maria Bura, Viktor Kahagua, ni mwani Kenneth na ujumbe tukumbukane naupokea ujumbe wake Tresor Jean-Claude Ndaisenga yani ni kutoka Bujumbura, Burundi. Anasema salamu kwa wapenzi wote wa VOA Swahili. Shukrani sana. Kipara Orijinal Heidom Getini ni kutoka Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake kwa mashabiki wote wa VOA pamoja na watangazaji wake. Nashukuru kwa niaba ya yao. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Nawashukuru nyote mlioshiriki katika kipindi cha leo. Namshukuru pia mwelekezi wetu Aida Isa. Ulikuwa nami Patrick Nduimana, na kuaga na kibao hiki cha muziki, nikikutakia pia usiku mwema. Kwa heri ya kuonana. atidwimana kwa salamu na muziki, popote ulipo. Natumai kwamba umefurahia mambo yalivyokuwa yakitokea kutoka hapa studio 15 Washington DC, nikiendelea kukutakia wakati mwema popote ulipo. Kumbuka kwamba vipindi vyetu vyote vinapatikana kupitia majukwaa yote yawe ni Facebook, Twitter, Instagram za VOA na mengine mengi pia vikiwemo vipindi vya televisheni. Basi hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamao. Mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.