Kumekucha Afrika. Ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 11 Julai mwaka 2023. Jina langu ni Patrick Nduimana, mimi ni mkamiti kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM ya Mwanza Tanzania, TKFM ya Tanga Tanzania, Redio Racom Bunagana, Redio Muungano Ocha DRC, sasa redio Bungoma, sauti ya mwananchi Nakuru Kenya, UBC redio Uganda, kati ya nyinginezo. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Katika ripoti zetu leo, rais wa Iran Ibrahim Rais leo anaanza ziara katika nchi tatu za Afrika, Kenya, Uganda na Zimbabwe. Kulikoni? E, mataifa haya yote matatu Uganda, Kenya na Zimbabwe yanajaribu kuja karibu na Iran kwa sababu ya uh, masuala diplomasia hiyo ya kiuchumi. Katika taarifa nyingine, jeshi la Sudan limezusia mazungumzo ya amani yaliyoandaliwa na nchi wanachama wa IGAD katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Mamia ya wahamiaji walioachwa wakiwa wamekwama katika mazingira magumu katika mpaka wa Tunisia na Libya baada ya kukimbia ghasia, waliondolewa siku ya Jumatatu, shirika lisilo la kiserikali limeeleza, lakini hofu imebakia kwa darzeni wengine waliolazimishwa kuelekea Algeria. Mivutano ya ubaguzi wa rangi ilizuka katika ghasia dhidi ya wahamiaji kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara katika mji wa bandari wa Sfax nchini Tunisia wiki huku mamia wakikimbia au kusukumwa katika maeneo yasiyo salama kwenye mpaka wa kusini mwa jangwa la Sahara, wahamiaji wote mia tano hadi mia saba waliokuwa kwenye mpaka wa Libya wamehamishiwa kwingineko, Salsabel Chiladi wa shirika la Human Rights Watch HRW mjini Tunis ameliambia shirika la habari la AFP. Lakini watu wengine wengi waliofukuzwa karibu na mpaka wa Algeria wanahatarisha maisha yao ikiwa hawataokolewa mara moja, alieleza. HRW inakadiria idadi ya watu hao kuwa mia na hamsini hadi mia mbili. Rais wa Mauritania siku ya Jumatatu aliisihi Mali kujiunga tena na kikosi cha Afrika Magharibi kinachopambana dhidi ya wanajihadi na kundi la kikanda linalojulikana kama J tano Sahel, ambalo lilijiondoa mwaka jana. Mali ilitangaza uamuzi wa wake Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ikishutumu kupoteza uhuru na kujiimarisha ndani ya kikundi cha kikanda mwaka elfu mbili na ishirini na mmoja Chad ilikusudia kukabidhi urais wa G5 kwa Mali, lakini haikufanya hivyo, hatua ambayo Bamako ilitafsiri kama uingiliaji kati wa Ufaransa. Na tumai uondokaji huu utakuwa wa muda mfupi, rais Mohamed Al Sheikh El Ghazouni alisema katika hotuba katika mji mkuu wa Nokchot. Alisema uamuzi wa utawala wa kijeshi Ufaransa kuondoa vikosi vyake vya mwisho kutoka Mali vilivyopelekwa chini ya kikosi chake cha kupambana na jihadi cha Barkhane pamoja na mgogoro wa Sudan ni matukio ya kusikitisha. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameteuliwa kuongoza jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Tinubu amesema atajikita kwenye vita dhidi ya ukosefu wa usalama na ugaidi unaozidi kuongezeka katika eneo la Afrika Magharibi na kuhamasisha demokrasia miongoni mwa nchi wanachama baada ya mfululizo wa mapinduzi ya kijeshi. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti ifuatayo. Mapambano ya madaraka kati ya mkuu wa jeshi la Sudan, Abdul Fatah al Burhan, na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo, kamanda wa kikosi cha dharura RSF, yaligeuka vita katikati kati ya mwezi April, na tangu wakati huo yameua maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. Jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, IGAD, jana Jumatatu iliwaalika mahasimu hao kwenye mkutano katika mji mkuu wa Ethiopia, huku mapigano yakizidi kupamba moto kote nchini Sudan. Si Burhan wala Dagalo, hakuna aliyehudhuria mazungumzo hayo mjini Adis Ababa, ingawa kikosi cha RSF kilituma mwakilishi wake kwenye mkutano wa nchi nne ulioongozwa na Kenya, Sudan Kusini, Jibuti na Ethiopia. Tangu Aprili 15 takriban watu elfu tatu wameuawa katika machafuko hayo, kulingana shirika na shirika lisilo la kiserikali linalofuatilia migogoro ACLED, lakini idadi ya vifo inaaminika kuwa kubwa zaidi, kwani bado ni vigumu kufika kwenye maeneo mengi ya nchi ni ripoti ya Patrick Ndwimana akielezea kuhusu serikali ya Sudan ambayo ilikataa kushiriki katika mkutano wa kikanda kwenye lengo la kumaliza miezi mitatu ya mapigano ya kikatili nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema Jumatatu kwamba rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekubali kutuma itifaki ya Sweden kujiunga na NATO kwa bunge la Uturuki haraka iwezekanavyo na kusaidia kuhakikisha kuwa bunge hilo linaidhinisha. Stoltenberg alitoa tangazo hilo baada ya mazungumzo na Erdogan na waziri mkuu wa Sweden ulf Kristersson katika mkesha wa mkutano wa NATO nchini Lithuania. Hatua ya Sweden kujiunga na NATO imekuwa ikikabiliwa na pingamizi kutoka Uturuki tangu mwaka jana. Hii ni siku ya kihistoria kwa sababu tuna dhamira ya wazi ya Uturuki kuwasilisha nyaraka za kuridhia kwa bunge kuu la taifa na kufanya kazi pia na bunge ili kuhakikisha linaridhia, Stoltenberg aliwaambia waandishi wa habari. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema NATO lazima ithibitishe wanachama wa Ukrain wakati wa mkutano wa siku mbili wa NATO huko Vilnius, Lithuania, siku ya Jumanne na Jumatano. Ukweli wa usalama hapa kwenye eneo la mashariki la NATO unaitegemea Ukrain, Zelenski alisema katika hotuba yake ya video wakati wa usiku. Tulipoomba kujiunga na NATO, tulikuwa wazi, Ukraine tayari iko katika muungano, silaha zetu ni silaha za muungano, maadili yetu ni yale ambayo muungano unaamini. Vilnius lazima ithibitishe yote haya, alieleza. Wanachama wanato, wa NATO wameendelea kugawanyika siku ya Jumatatu juu ya uwezekano wa Ukraine kuwa mwanachama katika muungano wa kijeshi, kati ya wale wa Ulaya Mashariki na katika njia moja kwa moja ya uchokozi wa Russia ikiunga mkono kuivamia Ukraine, na wale kama vile l Marekani na Ujerumani wakihofia kuwa wanachama wa NATO kwa Ukraine kabla ya kumalizika kwa vita kutaiingiza muungano mzima katika mzozo dhidi ya Russia na uwezekano wa kuchochea vita vya kimataifa. Hata hivyo, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema amewasilisha mpango maalum ambao ulijumuisha kuondolewa kwa mahitaji muhimu ya kuingia kwa Ukraine katika mpango huo, mpango wa utekelezaji wa wanachama, orodha ya malengo ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi ambayo mataifa mengine ya Ulaya ya mashariki yalipaswa kukidhi kabla ya kujiunga na muungano huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanasikika pia moja kwa moja kupitia redio shirika RTGL redio kule Kirumba, DRC. Habari kuu leo inatupeleka kule mashariki mwa Congo. Wajumbe kutoka Bunge la Afrika Mashariki wamewasili nchini DRC kwa ziara ya siku nne. Lengo kuu la ziara yao ni kusikiliza maoni ya wananchi kuhusu suala la usalama eneo la mashariki na kuhusu kundi la waasi wa M23. Oster Malivika ana ripoti zaidi tunapokuwa hapa tunapata ile taarifa halisi kutoka kwa wananchi. Enjinia Esra John Chiweresa ni mbunge kutoka bunge la wananchi wa Tanzania na mmoja wa viongozi wa kamati la kiusalama kutoka bunge la Afrika Mashariki ambaye kwa sasa anaongoza ujumbe wa wabunge kutoka mataifa kumi na mbili yote inayounda Umoja wa Afrika Mashariki kwao. Niko hapa na wajumbe wa kamati ya Peace and security kuangalia hali ya usalama katika eneo hili la Goma. Kwa hiyo tuko hapa tutakutana na makundi mbali mbali, kueleza kwa nini tuko hapa. Tunataka kujua hali ya usalama, tunataka kujua maoni ya watu, alafu kutoka hapo tupate jambo ambalo kama bunge la maziwa makuu tunaweza shauri viongozi wa nchi zetu hizi wanapokaa kuangalia usalama hasa katika eneo hili la Mashariki ya Kongo, tuweze kudumisha amani, wananchi wenzetu wa ukanda huu wa maziwa makuu waweze kuwa na amani, hasa katika eneo hili la Kivu Chieresa Jone amesema lengo kubwa ni kusikiliza wananchi wa Kivu Kaskazini wanataka nini ifanyike kuhusu amani na usalama mashariki mwa Kongo, hasa Kivu Kaskazini. maeneo yote haya ya nchi kumi na mbili tutakuwa tunashirikiana kwa ajili ya kuona tunapata mahojiano yale ile tuweze kuona nini. Tunaita fact finding mission kwamba tunapokuja huku kwa ground, tunakutana na watu ambao wako hapa na wanaweza wakatueleza hali halisi, kuliko wale wawili watatu wanakuja kwa vikao. Tukikutana huku wanaleta taarifa, lakini tunapokuwa hapa tunapata ile taarifa halisi kutoka kwa wananchi kuhusiana na ziara ya wabunge hao, nimezungumza naye Sangara bin Kartumwa, mlemavu mmoja wa vijana wa Lucha ambaye amekuwa akiandamana kila mara mjini Gomba kuomba amani na usalama. Wasikuje mturisme katika jamhuri ya Kongo, ila waje wakie malalamiko ambayo sisi wote tutakwenda kuambia na waweze kuleta solusio kwayo, kwa maana ukusikia bila kusema, ukusikia bila kubadilisha mambo siyo ya lazima. tuna amini kwamba kukuja kwako ni kwa sababu wanapenda Wakongomani, ni kwa sababu wanawaza usiwiko nayosuruhisha fulani ambao wanaweza kutuletea wakimbizi kutoka Rwanda na Burundi wanaopatikana Goma, Kivu kaskazini na Kivu kusini, wakiomba kupelekwa sehemu nyingine kwa ajili ya usalama. Akisema mmoja wa wakimbizi hao kutoka Rwanda ambaye amehifadhi jina lake, yani, Kivu kaskazini haina amani. Yaani wakongomani wa wenyewe wana usalama, wanakimbia kila siku. Hata sisi hatuna chakula, hatuna msaada yoyote yani eh, kutonge sensi na jina 24, hatuna msaada yoyote na ndio hivyo, tunaomba tupelekwe fasi nyingine. Utafahamu kwamba bunge la Afrika Mashariki kwa sasa linasimamiwa na Kenya, ikiwa na makamo yake kutoka Zambia, ambao ndiyo waongoza maswala ya amani na usalama katika kanda. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Hii ni Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya ripoti hiyo ya Oster Malivika kutoka kule Goma, namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi akusomea habari zaidi za dunia. Usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa eneo linaloshikiliwa na waasi huko kaskazini magharibi mwa Siria kutokea nchi jirani ya Uturuki kama kuna uhakika wa kupata ruhusa ili kuendelea kutoka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, lakini swali linaloibuka ni kwa muda gani uidhinishaji wa hivi sasa wa baraza hilo kwa usambazaji wa misaada kupitia njia ya Bab al Awa unatarajiwa kuisha muda wake Jumatatu, lakini baraza hilo lina maazimio mawili ya kuongeza muda kabla ya kupiga kura. Azimio la Rusia litaendelea kutoa misaada kwa miezi sita, na azimio la Brazil na Uswisi litaungwa mkono na wanachama wengi wa baraza hilo pamoja na katibu mkuu Antonio Guterres litaidhinisha kuongezwa kwa muda wa miezi kumi na miwili. Upigaji kura huo ulikuwa umepangwa kufanyika Jumatatu asubuhi, lakini uliakhirishwa. Mzozo muda mrefu wa wenyewe kwa wenyewe nchini Myanmar, mivutano katika South China Sea na wasiwasi juu ya kuongezeka kwa silaha katika eneo hilo yanatarajiwa kutawala ajenda wakati wanadiplomasia wa juu wa Asia kusini mashariki watakapokutana kwa mazungumzo wiki hii nchini Indonesia. Uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine na ushindani kati ya Marekani na China pia yatajadiliwa, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Lavrov na waziri wa mambo ya nje wa China Qin Gang wanashiriki katika mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi za kusini mashariki mwa Asia wanaokutana katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Cho Sohu hatahudhuria mkutano wa kikanda wa ASEAN, mkutano wa kila mwaka wa usalama afisa wa wizara ya mambo ya nje ya indonesia sidharto suriodiporo ameuambia mkutano wa waandishi wa habari siku ya jumatatu bila kufafanua zaidi pia haijulikani ni nani kati ya watu muhimu katika migogoro ya dunia yenye kuangaziwa zaidi watakutana kando ya mikutano ya mawaziri wa kikundi hicho tunarudi hapa studio na tunaangazia ziara ya rais wa iran katika nchi tatu za afrika kuanzia leo jumanne rais wa iran ibrahim rais leo jumanne anaanza ziara katika nchi tatu za afrika akianzia nchini kenya ni ziara ya kwanza ya rais wa iran barani afrika baada ya miaka kumi na moja kulingana na david monda mchambuzi wa siasa na diplomasia kima ya kimataifa ziara ya rais huyo nchini kenya Uganda na Zimbabwe inatoa fursa kwa nchi hizo, lakini inatoa pia changamoto. Na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini Rais Ibrahim amechagua kufanya ziara katika nchi hizo tatu. Vile ninavyoona ni kwamba amechagua mataifa haya matatu kwa misingi fulani fulani. Wacha nianze na Zimbabwe. Umuhimu wa Zimbabwe na uh, Iran Uh, zimekuwa na historia ya karibu, hususan wakati ule wa vuguvugu za wa kujitafutia uhuru uh, chini ya uongozi uh, wa kimbari wa Ian Smith. Lakini pia uh, nchi za hivi karibuni, Zimbabwe imekuwa ikitengwa vile Urusi imekuwa ikitengwa, vile uh, Iran pia imekuwa ikitengwa. Upande wa Uganda tena, uhusiano wa Iran na Uganda tena ni wa karibu na Uganda kama Kenya imekuwa na ule mwelekeo wa kuwa rafiki wa mataifa ya magharibi, lakini pia kutoogopa kwa njia fulani kuwa rafiki wa uh, mataifa ambayo yametengwa kama Iran. Ukiangazia Kenya pia, Kenya inajaribu kuonyesha kwamba haiegemei upande wowote, haitapendelea upande wa Marekani, lakini pia uh, haitatenga uh, Iran, ya kwamba Iran ni dola kubwa, dola kuu kule mashariki ya kati. Lakini kumalizia kiujumla, ni kwamba eh, mataifa haya yote matatu, Uganda, Kenya na Zimbabwe pia yanajaribu kuja karibu na Iran kwa sababu ya uh, masuala diplomasia hiyo ya kiuchumi uh, Iran inazalisha uh, mafuta ghafi kwa wingi na mataifa haya kwa hali ilivyo wakati huu, hali ya uchumi ya kidunia ni mbaya. Na ulitoa maoni, naona kwenye mtandao na blog ya Citizen Kenya, ukieleza kwamba ziara ya uh, rais Ibrahim uh, Kenya ina fursa lakini vile vile na changamoto. Hebu uh, fafanua hapo, lazima iwe na changamoto. na nikifafanua nikusema ya kwamba Ukiangazia mataifa haya yote matatu, hayataki kuonekana au kuegemea karibu sana na Iran kwa sababu huenda yakakosolewa yaka au yakakasirisha madola makuu ambayo eh, yanaekeza sana kwa taifa, mataifa haya uh, matatu, Uganda, Kenya na Zimbabwe. Madola makuu kama uh, Marekani, kama Uingereza, uh, kama Ujerumani. Kwa hivyo, uh, lazima u... Kuna ile hatari ya kutenga haya madola ma makubwa na pia kuwekewa vikwazo vya kiuchumi. Kwa sababu kwa mfano, Marekani imeweka vikwazo vya kiuchumi kwa Iran na imesema ya kwamba makampuni yake hayatawekeza Iran. Kwa hivyo, si madola ya Afrika yakienda karibu na Iran, tuseme kwa mfano Kenya, kuna ile hatari ya kusema, pengine makampuni ya Marekani hayatawekeza Kenya kwa sababu ushirikiano wa karibu na kwa hivyo kuna ile hatari. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York hapa Marekani. Msikilizaji wetu, nikukumbushe pia kwamba matangazo haya ya Kumekucha Afrika unaweza pia kuyapata kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Sunrise kule Arusha, Tanzania, Radio Dodoma FM kule Dodoma, Mbeya Highlands FM kule Mbeya, Tanzania, Nuru FM kule Iringa, Tanzania na tukielekea huko DRC, tunapatikana kupitia Redio Malaika kule Lubumbashi, Redio Soleil kule Butembo, Redio RFM kule Kisangani, Redio Semuliki Beni, Redio Jambo Isiro na Redio Tumaini kule Kipese, DRC, bila kusahau pia Redio Ngoma ya Amani kule Baraka Fizi. Na kule Kenya tunapatikana kupitia Redio Mitume vilevile vile kupitia Redio Lulu FM Malindi. Mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa ECOWAS uliofanyika nchini Guinea Bisao ulikuwa hafla ya kwanza ya Bola Tinubu na viongozi wenzake katika eneo hilo tangu awe rais wa Nigeria mwezi Mei. Viongozi hao wa Afrika Magharibi walimchagua Tinubu kama mwenyekiti wa ECOWAS kwa mwaka ujao. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, tunaelekea huko nchini Nigeria, ambapo rais wa nchi hiyo Bola Tinubu ameteuliwa kuongoza Jumuiya ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Rais Tinubu amesema atajikita hasa katika vita dhidi ya ukosefu wa usalama na ugaidi unaozidi kuongezeka katika eneo la Afrika Mashariki na vilevile vile kuhamasisha demokrasia miongoni mwa nchi wanachama, baada ya mfululizo wa mapinduzi ya kijeshi. Ripoti hii imeandaliwa na Timoth Obiezo kutoka Abuja na Patrick Ndwimana anaielezea kwa kina. Mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa ECOAS uliofanyika nchini Guinea ya Bissao ulikuwa hafla ya kwanza ya Bola Tinubu na viongozi wenzake katika eneo hilo tangu awe rais wa Nigeria mwezi Mei. Viongozi hao wa Afrika Magharibi walimchagua Tinubu kama mwenyekiti wa ECOWAS kwa mwaka ujao, akichukua nafasi ya Umaro Sisoko Embalo wa Guinea Bisau. Seneta Irgbu, mwanzilishi wa jarida la usalama The Global Sentinel, anasema uteuzi wa Tinubu haukushangaza. Ni hatua nzuri kwa sababu ya nafasi okay. na jukumu la Nigeria katika kanda hiyo. Kuhusu mchango wa kifedha, Nigeria inachangia zaidi ya asilimia sitini ya mzigo wa kifedha kwa ECOWAS. Itasaidia kuimarisha msimamo wa kanda hiyo, na Nigeria imekuwa na jukumu kubwa so... katika kurejesha amani na utulivu katika eneo hilo. Hata hivyo, Irogbu anasema uteuzi wa Tinubu kama kiongozi wa ECOWAS haukuwa kwa wakati mwafaka, kwani wapinzani wa kisiasa wa rais huyo mpya bado wanapinga ushindi wake mahakamani. Watu walitarajia wasubiri kumalizika kwa kesi ya uchaguzi katika mahakama ya uchaguzi. Kisheria yeye ni rais ameapishwa, lakini uhalali wake wa ushindi bado unapingwa. Hayo ndio mambo yanayosababisha usalama kuyumba na sababu ya kutoridhika kwa watu tunajua Jeshi la Guinea lilimwondoa madarakani rais Alfa Conde mwezi Septemba mwaka 2021 mwaka mmoja baada ya wapinzani kupinga kuchaguliwa kwake kwa muhula mwingine. Mali na Burkina Faso zilishuhudia pia mapinduzi ya kijeshi katika miaka mitatu iliyopita. Katika hotuba yake siku ya Jumapili, Tinubu aliahidi kulipa kipaumbele suala la uthabiti wa kidemokrasia akisema, hatutakubali tena mapinduzi baada ya mapinduzi barani Afrika. Tinubu alisema tishio la amani na usalama katika eneo hilo limefikia kiwango cha kutisha na kutoa wito wa hatua za pamoja kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo. Nam ni kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Marekani, Washington DC. Ni kukumbushe pia kwamba leo tarehe 11 Julai ni siku ya kupambana na rushwa barani Afrika. Basi utapata ripoti mbalimbali vilevile kuanzia saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati na saa kumi na nusu alasiri utajiunga na wenzetu katika matangazo ya VOA Express, ambayo unaweza pia kuyapata kupitia mtandao wetu wa www.voa.com, na kwenye swali la leo utapata maoni yako wewe msikilizaji, ambapo tuliuliza: je, wakati afrika ikiadhimisha siku ya kupambana na rushwa, hali ikoje katika eneo lako? Basi maoni yako yatasomwa na wenzetu muda mfupi ujao, kuanzia saa 9:30 alasiri Afrika Mashariki na saa 10:30 alasiri saa tisa na nusu Afrika ya kati kumradhi, na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Kuanzia muda huo utapata matangazo ya VOA Express na wenzetu. Basi, kabla ya kuendelea na ripoti nyingine, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari za dunia. Mamia ya wahamiaji walioachwa wakiwa wamekwama katika mazingira magumu katika mpaka wa Tunisia na Libya baada ya kukimbia ghasia waliondolewa siku ya Jumatatu, shirika lisilo la kiserikali limesema. Lakini hofu imebakia kwa darazeni wengine waliolazimishwa kuelekea Algeria. Rais wa Mauritania siku ya Jumatatu alihisi nchi ya Mali kujiunga tena na kikosi cha Afrika magharibi kinachopambana dhidi ya wanajihadi na kundi la kikanda linalojulikana kama G5 Sahel ambalo lilijiondoa hapo mwaka jana. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema siku ya Jumatatu rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekubali kutuma itifaki ya Sweden kujiunga na NATO kwa bunge la Uturuki haraka iwezekanavyo na kusaidia kuhakikisha kuwa bunge hilo linaidhinisha. Rais wa Ukraine Zelenski amesema NATO lazima ithibitishe wanachama wa Ukraine wakati wa mkutano wa siku mbili wa NATO huko Vilnius, Lithuania, siku ya Jumanne na Jumatano. Ukweli wa usalama hapa kwenye eneo la mashariki la NATO unaitegemea Ukraine, Zelenski alisema katika hotuba yake ya video wakati wa usiku. Usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa eneo linaloshikiliwa na waasi huko kaskazini magharibi mwa Siria kutokea nchi jirani ya Uturuki kuna uhakika wa kupata ruhusa ili kuendelea kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini swali linaloibuka ni kwa muda gani? Mwisho muktasar wa habari. Na matangazo ya Alfajiri kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Mkamiri Kibayasi. Kwa pamoja, tunawaageni ukiwatakia asubuhi njema. Basi mwendelee kuipata Uh, tahariri kuhusu maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kote ulimwenguni, vitendo vya watu wenye msimamo mkali vimeongezeka sana na zaidi wanalenga wanawake na haki za wanawake. Kulingana na idara ya wanawake ya Umoja wa Mataifa, magaidi hufanya kampeni za unyanyasaji wa kingono na kijinsia ndani ya jamii, wakiwatisha wenyeji na kuharibu muundo wa kijamii. Matokeo yake, wanawake mara nyingi huonekana kama waathiriwa tu wa ugaidi, lakini ukweli ni kwamba wao ni muhimu kwa kuzuia na kukabiliana na ghasia za itikadi kali. Wanawake na wasichana mara nyingi wako mstari wa mbele kuleta amani, kutoa misaada na kusaidia jamii, lakini wakati huo huo wanakabiliwa na hatari kubwa ya unyanyasaji, hasa unyanyasaji wa kijinsia mtandaoni na nje ya mtandao, alisema mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield. Hata hivyo, wanawake na wasichana mara kwa mara wanakuwa na uwakilishi mdogo katika kufanya maamuzi yanayolenga kuzuia ya migogoro, kujenga amani na usalama, na kukabiliana na ugaidi, alisema. Watu wenye itikadi kali wanazidi na kwa makusudi hushiriki katika unyanyasaji na ule wa mtandaoni, ambao unaweza kutangulia na kuendelea katika mazingira ya kimwili, na wanaweza kuwafuata wanawake majumbani mwao na jamii, kuwanyanyasia viongozi na kukandamiza harakati za kidemokrasia. Kwa hivyo ni muhimu kwamba mahitaji na uzoefu wa kipekee wa wanawake na wanaume uzingatiwe wakati wa kupanga vita dhidi ya itikadi kali, na hivyo inamaanisha kuwajumuisha wanawake katika juhudi za kukabiliana na ugaidi. Kuwaacha wanawake katika juhudi za kuzuia ugaidi kunapoteza michango yao kama njia za kupunguza itikadi kali, alisema balozi Thomas Greenfield. Hakika ni muhimu kuelewa jinsi mienendo ya kijinsia inavyoathiri na kuathiriwa na juhudi za kukabiliana na ugaidi, haswa wakati vikundi vya itikadi kali hutumia unyanyasaji wa kijinsia kama zana ya kuandikisha na mbinu ya kutishia jamii. Wanawake wanapoongeza mtazamo na uzoefu wao katika ngazi zote za kuzuia na kukabiliana na ugaidi, matokeo yake ni kampeni yenye ufanisi zaidi na endelevu zaidi wa kukabiliana na ugaidi. Kulinda haki za binadamu kunawezesha wanawake na wasichana wawe na ushiriki kamili, usawa na wa maana katika jamii nzima, na huongeza hali pana ya juhudi za kuzuia ugaidi na itikadi kali. Ni muhimu kushughulikia mahitaji ya wanawake na wasichana walioathiriwa na ugaidi, kuendeleza mbinu za kukabiliana na jinsia na ushiriki wa wanawake ndani ya michakato ya usalama na kukuza haki za binadamu na utawala wa sheria, alisema Balozi Thomas Greenfield. Marekani itaendelea kufanya kazi na mashirika ya kiraia Umoja wa Mataifa na nchi wanachama ili kukabiliana na ugaidi na itikadi kali za ukatili na kuzuia pamoja na kushughulikia unyanyasaji wa kijinsia kwa njia inayoheshimu haki za binadamu na kuunganisha usawa wa kijinsia kama suala mtambuka bila kukata tamaa. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.