Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Ni siku nyingine ambapo tunakutana hapa, kama unasikia hapa studio nambari 15 kukuletea mpango huu wa VOA Express, ikiwa ni siku ya Jumanne. E, nimejaa ja hapa kabisa kabisa, ingawa siko peke yangu, lakini mimi jina langu ni BMJ Mridhi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya nusu saa, tukiangazia masuala mengi tu yanayo eh, kugusa wewe msikilizaji wetu popote pale ulipo na kuangazia nini e, dunia inaeleza ama tahabari mbalimbali za kidunia zinazoendelea hivi sasa. Kwa hio, tunakukaribisha mi na mwenzangu hapa BMJ Murithi ili kukupa e, yale ya msingi ambayo tumekuandalia kwa siku ya leo. Safi kabisa, tutakuwa na mambo kuhusu kupambana na rushwa barani Afrika kama e, ambavyo inaelezwa kwamba kule barani Afrika vijana wameathiriwa kwa kiasi kikubwa na hali ya mambo ya rushwa eh. Vile vile utasikia jinsi ambavyo wachambuzi wanaeleza kwamba vijana wanaathirika vipi hasa eneo la ukanda huo wa Afrika Mashariki. Hebu eh, tumsikie huyo, hatua zikichukuliwa kwa wale wenye kukiuka eh, taratibu, basi eh, inayotoa matumaini makubwa kwa kundi kubwa la vijana ambao ni zaidi ya asilimia sitini e, katika nchi zetu hizi, ni nguvu kazi muhimu Hayo atakujia hivi karibuni kabisa, lakini pia usisahau, tutakuwa na vitu tunavyofanya kila siku. Tutakuwa na kile kikao chetu, tunaangalia maswala ya barazani, na vilevile tutakuwa na ngoma, tutakuwa na mengi. Idi Ligongo, lakini nafikiri tuanzie hapo hapo katika mm -hmm. masuala ya rushwa linaelezwa mm -hmm. kwamba katika siku ya kupambana na rushwa barani Afrika na maadhimisho ya miaka ishirini ya kupitishwa kwa mkataba wa Umoja wa Afrika wa kuzuia na kupambana na rushwa maarufu AUCPCC, shirika la kutetea haki za binadamu la Transparency International linatoa wito kwa viongozi wa Umoja wa Afrika kuzingatia ahadi zao za kupambana na rushwa na pia kuchukua hatua za makusudi katika kukomesha rushwa katika maeneo yao kupitia barua ambayo imetua saini na matawi yote eh, eh, yaliyoko Afrika barani Afrika. Eh, shirika hilo limeeleza haja ya kuongeza kasi ya mikakati ya kushughulikia ipasavyo mtiririko wa fedha haramu kwa mfano, na vilevile kuhakikisha utoaji wa huduma za kimsingi eh, bila kukuwa na rushwa eh, kwa raia wa Afrika na pia kuridhia utekelezaji kamili wa mkataba huo. Majid Mjengwa ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na siasa akitokea kule e, mjini Dar es Salaam, Tanzania. Karibu Majid Mjengwa. A, kwanza kabisa tueleze hali ya rushwa ikoje kwa ujumla wake, hasa hapo katika ukanda wa Afrika Mashariki ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka uliopita? Asante sana e, rushwa, ufisadi ni moja ya changamoto kubwa e, kwa maendeleo ya, ya nchi yoyote ile na sisi Afrika ni moja ya, ya shida kubwa, na unapozungumzia uh, ajenda za kisiasa eh, imeshawahi kuangaliwa kwamba kilicho juu kama kero kwa wananchi wengi ni rushwa na ufisadi. Na mwandishi mahiri wa Afrika Wole Soyinka aliwahi kusema kwamba mmomonyoko wa kimaadili nayo pia ni rushwa. Kwa hiyo e, inachangiwa na ukosefu wa maadili kwa viongozi wa katika nchi zetu hizi wasiozingatia maadili ya uongozi, e, na rushwa inatawaliwa zaidi na ubinafsi majiribjengwa mara kwa mara tunasikia vijana ndio wanaoathiriwa sana, hususani linapokuja suala la kutafuta ajira wakati, eh, labda viwango vya Uh, ufisadi ama ulaji rushwa vinaongezeka, hii ina athiri vipi mchango wao katika maendeleo ya nchi? Ni swali zuri, kwa sababu moja ya kero za vijana wengi ni hayo ya kukutwa na changamoto za kudaiwa rushwa hata wanapoomba kazi. Sasa eh, mifumo ya utawala bora inapoimarishwa, maadili ya viongozi yanapokuwa yako juu, eh, inawapa nafasi ya vijana kuwa na matumaini ya kesho yao, eh, kwamba wanaposoma sasa wanapokuwa vioni wataomba kazi kama wengine na wao wanaweza kufikiriwa, e, lakini nchi e, nyingi za hata za Afrika Mashariki e, hiyo imekuwa ni moja ya changamoto. Kwa hiyo swali lako e, la muhimu maana, kwa maana ya kwamba mifumo ikiimarishwa e, na hatua zikichukuliwa kwa wale wenye kukiuka e, taratibu basi, e, inatoa matumaini makubwa kwa kundi kubwa la vijana ambao ni zaidi ya asilimia sitini, e, katika nchi zetu hizi. Ni nguvu kazi muhimu. Shukran sana Majid Mjengwa, ndo muda tuliokuwa nao. Lakini unajua hili maswala ya ufisadi, rushwa na nini ni maswala mapana kweli. Eh, nafikiri tukipata muda tunaweza kulizungumzia hilo kwa kina, lakini ndivyo hivyo, msikilizaji. Maadhimisho ya siku ya kupambana na rushwa yanaendelea, siku ambayo imetengwa na Umoja wa Afrika, eh, ili kuangazia suala hilo yeah. Eh, wacha niwe yeah kwa <laughs> <laughs> <laughs> wako we katapila eh, yani kwamba ni mimi niwe nafagiafagia kila kitu kama kuna eh, makongoro mawe mazito miamba eh, miti magugu, mimi nitakuwa na safisha kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja sasa E, tunaelekea kuangalia hili swala ambapo vijana wengi wa Kenya waliokatishwa tamaa kutokana na ukosefu wa ajira wamekuwa wakitafuta kwa wingi hati za kusafiria ili kwenda katika nchi za kigeni hasa katika nchi za Kiarabu kutafuta maisha bora. Kulingana na ripoti ya uchunguzi ya gazeti la Nation, Mohamed Said ni mkazi wa mtaa wa Changwemwe e, na, na kudhibitisha eh, kuwa anasubiri kupata paspoti ili kusafiri kwenda nje ya nchi kwa ajili ya kujipatia ajira. Mimi Minu, hata hivi tunavoongea, nimetumatuma mamesji mi nimetengeza paspot, hata likuwa natafuta safari, hata vile nimeona misikoli yako nimejua manake, nimetumatuma maninio kila pahali, nimeona kama labda ni hiyo ishu ya kusafiri, manake sina wajua, sahi kusafiri ni laki na elfu sitini, na hiyo pesa mimi siwezi kurahisi. Sasa mi natafuta zile za frizi kwa hiyo list ya kusafiri kutafuta safari nje, vijana sahii ni wingi, vijana ni wingi na wingi ni majobles. Manke ukiangalia kazi sahii, kupata kazi labda lazima uwe na mtu mbele, unaita god father. Sasa sisi ambao hatuna watu mbele, ndio tunazidi kuumia. Hatuna mbinu yani hakuna mbinu, hakuna unaweza fanya. Maanake kivyangu mimi, mimi nafanya kazi tuseme, nafanya kazi zote, ukinitia mjengo nafanya, dereva wa tuktuk, sengine naingia na boda. Yani tunatapatapa vijana, hatuna mwelekeo na hatuna mwele njia, sasa tunatapatapa. Ukiangalia okay, wengine sasa wanaishilia masikani na mtu ana hasilia mia mbili kuanzia asubuhi mpaka jioni sababu ile mia mbili yake asilia mia mbili anaenda kaa maskani, anachonga yani. Hiyo ndo imetufikisha, ni vijana wengi ni umepotea na hiyo ukosefu wa kazi, na mtu anakuwa na stress nyingi, ajua anafanya nini, anaona afadhali achukue mwogoka achonge, ama wengine mi na marafiki zangu wengi wameingilia ulevi sababu hiyo stress, mtu hujui unafanya, hujui unaenda vipi. Sasa hata hivi tunavyoingia, mi natafuta safari ne unataka kuelekea wapi? Mimi maze, pale pale imefikia, nchi yoyote ni- nipate kazi nzuri, yaani hata kama ni ngumu vipi. Sababu gani? Nataka mimi kizazi changu, watoto wangu, sitaki wakule maisha magumu venye mimi nimepitia. Vijana wengi kuondoka katika nchi zao ni ni nguvu kazi ambayo inakuwa imepotea katika nchi mm. Wewe una unapendekeza kufanyike nini hasa vijana waweze kupata mm. na nafasi za kufanya kazi katika nchi zao na hasa ili swala la la kupambana na rushwa, unaona kufanyike nini unavyoona wewe? Mi navyoona ni hao waheshimiwa wetu hao, ni wawe karibu na sisi, wanaweza fanya wanaweza fa, kutubunia kazi hasa. Mimi suluhisho atanaona hii usafiri mi nikiangalia kivi yangu naona afadhali ni safiri kuliko nizidi kuangaika hapa Kenya. Haya ndivyo hivyo, Idi Ligongo, unasikia? mm -hmm. mambo hayo e, wa vijana wengi wanataka kusafiri, maanake mambo yamekuwa magumu kwelikweli, tamaa wameshakata. Kwa hiyo matumaini hayapo tena, ili kusema kwamba sasa tusubiri labda mambo yatakuwa mazuri, tubadilike. Inakatisha tamaa, naamini ni changamoto hiyo, ama kile ambacho serikali zetu zinapewa changamoto na vijana. Safi. Msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express ya kumbuka. Baadaye kidogo utasikia masala ya swali la leo na vilevile barazani, lakini kwa sasa tuangalie yaliyojiri katika jukwaa la um, um, tuseme habari za dunia. Naam, naam. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International lilisema Jumanne kwamba mataifa ya Afrika magharibi na kati lazima yafanye juhudi za ziada kupambana na ufisadi na kuacha kuwatesa watetezi wa haki za binadamu wanaofichua na kushutumu tabia hiyo. Katika ripoti iliyozinduliwa kwa ajili ya sikukuu ya kupambana na ufisadi barani Afrika, shirika hilo lilishutumu kukamatwa, kunyanyaswa, kuwekwa kizuizini, kutozwa faini kubwa na hata kuuawa kwa watetezi wa haki za binadamu wanaopambana na ufisadi katika nchi 19 za Afrika magharibi na kati. E, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema Jumanne kwamba ana imani kabisa kwamba Uturuki itaridhia Sweden kujiunga na muungano huo wa kujihami na kwamba viongozi wa nchi wanachama wa NATO wanaoshiriki katika mkutano wa kilele wa siku mbili katika mji mkuu wa Lithuania watatuma ujumbe mkali na chanya kuhusu nia ya Ukraini kujiunga pia na muungano huo. Stotenberg alisema mkutano wa NATO mjini Vilnius tayari ulikuwa wa kihistoria hata kabla haujaanza, baada ya mazungumzo na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kupata mafanikio katika mzozo udumu kwa miezi kadhaa ambapo Erdoan alishutumu Stockholm kwa kutofanya vya kutosha kukabiliana na kitengo cha chama cha kisiasa ambacho serikali ya Uturuki inakiona kuwa chenye msimamo mkali. Maandamano yalizuka tena katika miji mbalimbali nchini Israel Jumanne, saa chache baada ya bunge kupitisha kifungu muhimu cha mpango wa serikali wa kufanya mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo wapinzani wanasema unatishia demokrasia. Serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu ilieleza hatua hiyo yenye utata licha ya maandamano makubwa tangu kupendekezwa kwa mageuzi hayo mwezi Januari. Waandamanaji walifunga barabara katika maeneo mbalimbali nchini humo na kukusanyika katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion karibu na Tel Aviv, huko polisi wakiripoti kukamatwa kwa watu arobaini na wawili kote nchini kufikia saa tano asubuhi saa za huko. Na bingwa wa mara mbili wa mbio za mita 800 za Olimpiki Caster Semenya Jumanne ameshinda kesi katika mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu alikowasilisha rufaa akidai haki zake zimekiukwa, katika suala la kuwataka wanawake walio na viwango vya juu vya homoni za kiume maarufu testosterone kupunguza viwango hivyo kwa kutumia dawa. Semenya, raia wa Afrika Kusini mwenye umri wa miaka thelathini na mbili, ambaye ameorodheshwa kama tofauti katika ukuaji wa kijinsia amekataa kutumia dawa za kupunguza homoni hizo kama ilivyoamrishwa na shirikisho la kimataifa la riadha World Athletics. Anasema my sugar my love, Nadia Mukami hapo. Uh, kwa mbali unamsikia pia Otile Brown, lakini unajua hii ligongo, huyu Nadia Mukami Eh, mahusiano yake sana sana tuliyajua na mwanamziki mwingine ajulikana kama Aruboy mm -hmm. Eh, sasa sijui imekuwa kuaje, sasa mashuga malavu na Otile Brown, lakini sisemi kitu mm -hmm. Eh, wao ndi wanajua jinsi wanavyo eh, na walivyo na mahusiano, lakini ni wimbo aujatoka hata haujamaliza wiki mbili wimbo huu mm -hmm. Eh, na unaendelea kupata kasi kweli kweli hasa pale kwenye eh, mitandao mbalimbali eh, mbali. E, mashabiki wengi sana wakiupenda waki wimbo huu my sugar. My sugar unatufikisha pahali ambapo huwa tunakutana pamoja kijiweni hapa katika barazani, ambapo tunakuuliza je, una wasiwasi kuhusiana na ongezeko la watu nchini mwako? Labda Idi, waambie wasikilizaji ni kwa nini tunauliza swali hili leo. Ni siku ambayo kuna maadhimisho gani? Leo ni siku ya maadhimisho ya ongezeko ama idadi ya watu, na kama bara la Afrika e, E, linaelezwa kwamba idadi ya watu wanaongezeka kweli kweli hasa e, kwa kusini mwa jangwa la Sahara, na asilimia zaidi ya sitini wanakuambia ni vijana walio kati na ya umri wa miaka kumi na nane hapo e, mpaka kwenye 35 kwenda mpaka na arobaini na ni hao ambao wanaleta changamoto kubwa ya masuala ya ajira, na kama ulivyomsikia yule kijana kutoka Kenya anakuambia kwamba nafasi za ajira zimekuwa finyu mno na maisha yamekuwa magumu kwa vijana mm -hmm. Na wanaona bora wakimbilia mataifa mengine kupata kazi, na tunaona hata hili tatizo linaendelea kutokea katika vijana wengi sana ambao wanaenda mataifa ya Afrika Kaskazini wakipanda boti kutaka kuvuka bahari ya Mediterania ni kwa ajili ya kutafuta maisha bora mm -hmm, kule katika nchi za Ulaya. Kwa hivyo sio kama you know, zamani walikuwa wanasema kwamba idadi ya watu ikiongezeka inakuwa ni rahisi pia kufanya kazi uh, mkiwa wengi sasa ni kwamba watu wamekuwa ni wengi zaidi mpaka wanatakiwa wapunguzwe. Na sio hilo tu, hata kwenye masuala mengine, kwa mfano kama eh, ukiangalia zile rasilimali za asilia kama maji, uoto wa asili na kadhalika, kwa sababu ya ongezeko la wa, wa, watu inabidi watu wapatiwe wa makazi Wapo wanaenda kupatiwa makazi maeneo mengine ambayo zamani yalikuwa ni mashamba, maeneo mengine ambayo alikuwa ni kwa ajili ya misitu ambayo ilikuwa inaleta hewa safi, inaleta mvua eh, na vitu kama hivyo, mm -hmm. Kwa hiyo baadaye hapo, kama juhudi za maksudi hazitofanyika, tutajikuta tu watu wanaenda kupigana vita ya maji tu, na dalili zimeshaanza kuonekana, kuna migogoro mingi sana kuhusiana na mambo ya maji. Ukiangalia hata kwenye bara la Afrika, Ethiopia, Misri e, zimekuwa katika mvutano mkubwa sana juu ya matumizi ya maji ya mto Nile mm, rasilimali nazo zinaendelea kupungua katika hasa maeneo hayo, na najua kuna kwingine ambako wanasema ukizaa mtoto wanakulipa hela, kwa sababu wanataka watu, lakini sio barani Afrika. Barani Afrika basi tuangalie wanavyosema kwenye mitandao ya kijamii. Namwona huyu Tali anasema katika kujibu swali hilo tulilouliza, je, una wasiwasi kuhusiana na ongezeko la watu nchini mwako? Yeye anasema Sina wasiwasi wowote mimi kibinafsi. Hapa kwetu Kenya, tukiwa wengi, tamaduni zetu zitaendelea kama kwetu nyumbani, maeneo ya mkoa wa magharibi kule Vihiga, sisi Watiriki hucheza uchi <laughs> wakati wa jandoni naipenda tamaduni yetu. Sijui aya anahusiana nini, lakini ndivyo hivyo anavyosema. Tali Josefu Njau anasema yuko Chaduru, Dodoma, Tanzania, anasema si hofii chochote kwa sababu ongezeko la idadi kubwa ya watu ndiyo kuimarika kwa uchumi wa taifa. Marekani wanashindwa ku, uh, kuzaa alafu wanakabiliwa, wanataka kuchochea vita na kuwachukua watu kwenye nchi zenye vita. Huyo ni amida mwangaza anasema hivyo, sijui anamaanisha Marekani e, wameshindwa wa kuzaa, sijui ametoka wapi tafiti hiyo. Haya, <laughs> <laughs> twende kwa mbosu sasa. E, anakuambia sitaki ngoma hiyo kutoka hapa Basi anaitwa Maro Mbosso ama Mbosso eh, kutoka katika ile lebo ya Wasafi eh, akikwambia, "sitaki", anakwambia hataki kushauriwa eh, mambo matamu kabisa. Sasa BMJ Naam. kumbuka kombe la dunia la wanawake linakaribia kuanza. Aha. eh, eh mwaka jana Desemba tulikuwa na kombe la dunia la wanaume eh, tukaona kule mambo yalikuwa yanafanyika nchini Qatar mwishowe Lionel Messi akawafunga midomo wale ambao walikuwa wakimkosoa kwamba pamoja na umahiri wake, lakini hawezi kuwa mchezaji bora wa muda wote bila kuwa na kombe la dunia. mm -hmm. Akiwa na umri wa miaka 35 akaandikisha hivyo. Sasa Marekani inaelekea katika machi michuano hiyo ikiwa na lengo moja kuweka historia ya kuwa taifa la kwanza kuchukua ubingwa wa dunia wa mashindano ya FIFA kwa mara ya tatu mfululizo. Lakini kwa Afrika zipo timu nne ikiwa ni nyingi zaidi kuliko wakati wowote ule ambao zikielekea katika mataifa ya Australia na New Zealand kwa ajili ya kombe hilo la dunia. Kutakuwa na timu nyingi za Kiafrika katika kombe la dunia la FIFA la mwaka huu kuliko hapo awali, lakini kuendelea zaidi na hatua ya makundi bado ni changamoto kwa timu hizo, kulingana na eh, Dani Jordan, rais wa chama cha soka Afrika Kusini, yeye eh, ameweka bayana kwamba bara hilo linakabiliwa na pengo kubwa ambalo bado litachukua kizazi kimoja au viwili vijavyo kufikia vyema. Hata hivyo, timu nne zitakuwa na matumaini ya kuleta misukosuko ya kutatiza mpangilio uliowekwa wakati wa mashindano yatakapoanza hapo Julai 20, wiki ijayo tu. Afrika Kusini yenyewe ilishinda katika kombe la mataifa ya afrika ambayo hutumika kama tukio la bara la afrika kufuzu kwa kombe la dunia lakini banyana banyana wamepangwa katika kundi gumu la G, eh, ikihusisha timu za Sweden ambayo imeshinda mara moja tu eh, na kutinga katika hatua ya makundi. Afrika Kusini eh, wamewahi kushiriki kombe la dunia mara moja hapo awali nchini Ufaransa mwaka 2019, na kupoteza mechi zote. Nigeria, kwa upande mwingine, timu hii ya Afrika yenyewe imekuwa ikishiriki katika kila kombe la dunia toka eh, kuanza kwake mwaka 1999 na, na, na ilifanikiwa kufikia robo fainali mwaka huo eh, na inasalia kuwa na kiwango bora zaidi kuwahi kufikiwa na timu yoyote ile ya Afrika eh, katika uh, mlolongo huo. Timu nyingine ambayo inatarajiwa kufanya vizuri ni Zambia, ambayo Zambia yenyewe iko katika kundi B eh, imepangwa na wenyeji Australia, mabingwa wa Olympic Canada, na Ireland Zambia. Wakati huo ndio timu iliyoorodheshwa katika kiwango cha chini kabisa katika kundi hilo, lakini tukiangalia hao Copper Queens wenyewe walikuwa bora katika kombe la mataifa ya Afrika. Pamoja na yote, hawajajaribiwa jaj... hawa dhidi ya wapinzani wa juu ama timu zenye kiwango cha juu, na kuna uwezekano watapata tabu sana katika kundi C ambapo watamenyana na Uhispania, Japan na timu ya Costa Rica. Lakini Morocco mm -hmm. E, ikiwa timu ya kwanza kutoka Afrika Kaskazini, lakini vilevile wanasema kwenye ukanda wa, ya, wa mataifa ya Kiarabu imeingia kwa mara ya kwanza, na ikumbukwe wa hao walikuwa wenyeji wa kombe la mataifa Afrika e, wakapata nafasi ya kuingia katika kombe hili la dunia yenyewe imeleta mabadiliko sana kwa soka la wanawake, hasa kwa mnye mataifa. Unajua, kwenye mataifa ya Kiarabu kidogo jamii eh, ama tamaduni zinafanya wanawake wasiwe karibu sana na maswala ya michezo mm -hmm. na hivi ukimalizia nikuulize mm -hmm. kati ya so unafuatilia sana spoti, kati ya soka ya wanaume mm -hmm. yani World Cup mm -hmm. eh, wanaume na wanawake, eh, katika bara la Afrika, ni ipi ambayo unaweza kusema wao Afrika wanafanya vizuri zaidi? Afrika mpaka hivi sasa kwa kuangalia takwimu bado utaona wanaume wanafanya vizuri, na hii rekodi imewekwa mwaka jana kwenye kombe la dunia lililopita na timu ya Morocco, ambayo imekuwa timu ya kwanza eh, kutoka Afrika kuingia hatua ya nusu fainali. Timu zilizowahi kuingia hatua ya robo fainali zipo, kwa mfano eh, Senegal amewahi kuingia robo fainali, lakini timu ya kwanza kabisa ilikuwa ni Cameroon, eh, enzizo wakiwa na mtu anaitwa Roger Miller. <laughs> Safi kabisa nah. Safi kabisa, ndivyo mambo yalivyo. Thursday, siku ya Alhamisi wiki ijayo, tutakuwa tumeweka macho yote kwenye runinga kuona ufunguzi tarehe ishirini kama ulivyosema nah. E, kufunguliwa rasmi ama kuzinduliwa rasmi kwa hizi e, mechi za makombe um, la, la dunia. Uh, upande wa wanawake ndivyo hivyo, wa msikilizaji, mambo yalivyo hapa VOA Express. Naona tumesalia dakika mbili hivi, e, nafikiri tuki, tuangalie sasa swali la leo. Tumeuliza, wakati Afrika inaadhimisha siku ya kupambana na rushwa, hali ikoje katika eneo lako? Na naona wamejibu kwa wingi kweli kweli kwenye mtandao wa Facebook. E, Washington job of war anasema mpaka sasa rushwa Imewe, imeweka ame, ameweka mshindani wake chini kumi eh, sufuri eh, rushwa ah, ametangazwa bingwa mara sitini hapa nchini sijui ako <laughs> nchi gani, lakini huo bwana eh, lakini ndivyo hivyo. Uh, sijui wengine wanasemaje uh, kile ambacho uh, kinaelezwa vilevile. Huyu hapa ni Mudi Katali Chelsea, anakwambia anakuambia wasoko kuu Tanzania eh, binafsi anasema swala la rushwa kwa Afrika haliwezi E, kuisha kamwe. Steve e, a, MRM anasema kwamba cha ajabu la rushwa ndio wako mstari wa mbele kupambana na rushwa. Ni kweli kabisa hili e, anazozungumza. Hata leo Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ameweka bayana kwamba ripoti nyingi zinawelekeza wanasiasa na wanasiasa ndio watunga sera watunga sheria, ndio wao wanapaswa kukabiliana na rushwa lakini Kile kinacho, wow, uh, kinacho, uh, nyoshia vidole ni wao. Safi kabisa. Rushwa imekuwa lazima kwa sehemu za huduma za jamii, usipotoa inakuwa kwamba huwezi kupata huduma hizo. Anasema Dickson Kiboma, hakusema yuko wapi, lakini ndivyo hali ilivyo katika eneo lake na tukimalizia na tuwashukuru wote ambao pia wame eh, kwa njia moja au nyingine wamechangia: David Mungusi, eh, Mungishawe Lauriani na Baraka Joseph Salumu, na vilevile vile huyu kutoka eh, kule Burundi, Oscar Oscar. Nyote tunawashukuru, endeleeni kuchangia katika ukurasa wetu wa Facebook. Ni hayo tu tuliokuwa nayo katika VOA Express. Mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Issa, hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawatakiani Wakati mwema siku iliyosalia.