Julai 11 mwaka 2023 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa 12 na nusu jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na Redio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile vile unaweza kutupata kupitia mtandao VOA swahili.com <mulia> Msikilizaji, ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na kwamba rais wa Tanzania amesema kwamba wanasiasa wanastahili kujitathmini sana kuhusiana na vita dhidi ya rushwa, akisisitiza kwamba tatizo la rushwa ni kubwa sana na linaendelea kuongezeka kwa, kwa kiasi kikubwa. Wanasiasa tunahusika kwenye jambo hili. Je, kila mmoja wetu kwa nafasi yake amefanya vya kutosha kutimiza wajibu wake wa kuzuia na kupambana na rushwa? nchini Kenya, mahakama imeondoa hukumu ya maisha gerezani kwa misingi kwamba katiba ya nchi hiyo imepiga marufuku hukumu hiyo. Mahakimu watakuwa tuna fursa ya kutoa uh, adhabu mbadala, ila tu siyo hiyo ya maisha, na sio kusema kwamba mahakimu sasa hawana fursa ya kweza kutoa uh, adhabu ambazo ni nzito. BMJ Muridhi anasoma habari za dunia kabla ya kusikiliza ripoti hizo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Amnesty International limesema Jumanne kwamba mataifa ya Afrika magharibi na kati ni lazima yafanye juhudi za ziada kupambana na ufisadi na kuacha kuwatesa watetezi wa haki za binadamu waliofichua au kushutumu tabia hiyo katika e ripoti iliyozinduliwa kwa ajili ya siku ya kupambana na ufisadi barani ya afrika shirika hilo lilishutumu kukamatwa kunyanyaswa kuwekwa kizuizini kutozwa faini kubwa na hata kuuawa kwa watetezi wa haki za binadamu wanaopambana na ufisadi katika nchi kumi na tisa za afrika magharibi na kati katika siku hiyo ya kupambana na rushwa barani Afrika na maadhimisho ya miaka ishirini ya kupitishwa kwa mkataba wa Umoja wa Afrika wa kuzuia kupambana na rushwa AUCPCC Transparency International inatoa wito kwa viongozi wa Umoja wa Afrika ama nchi wanachama kuzingatia ahadi zao za kupambana na rushwa na kuchukua hatua za makusudi kukome, kukomesha rushwa katika eneo hilo kupitia barua iliyotiwa saini na matawi yake yote barani Afrika. Transparency International imeelezea haja ya kuongeza kasi ya mikakati ya kushughulikia ipasavyo mtiririko wa fedha haramu. Kuharak, kuhakikisha utoaji wa huduma za kimsingi bila kutoa rushwa kwa raia wa Afrika na kuridhia utekelezaji kamili wa mkataba huo. Kwingineko, Katibu Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema Jumanne kwamba ana imani kabisa kwamba Uturuki itaridhia Sweden kujiunga na muungano huo wa kujihami, na kwamba viongozi wa nchi wanachama wa NATO wanaoshiriki katika mkutano wa kilele wa siku mbili katika mji mkuu wa Lithuania watatuma ujumbe mkali na chanya kuhusu nia ya Ukraini kujiunga. Stoltenberg alisema mkutano wa NATO mjini Vilnius tayari ulikuwa wa kihistoria hata kabla haujaanza, baada ya mazungumzo na rais wa Uturuki Recep E kupata mafanikio katika mzozo ulodumu kwa miezi kadhaa, ambapo Erdogan alishutumu Stockholm kwa kutofanya vya kutosha kukabiliana na kitengo cha chama cha kisiasa ambacho serikali ya Uturuki inakiona kuwa chenye msimamo mkali. Erdogan aliahidi kwamba ataunga mkono uidhinishaji wa azima ya Sweden katika bunge la Uturuki huku Hungary, mwanachama mwingine wa NETO ambaye bado hajaidhinisha mchakato huo ambao ni lazima upitishwe kwa kauli moja akitarajiwa kufuata mkondo huo. Rais wa Iran Ibrahim Raisi, ambaye alitarajiwa kuanza ziara nchini Kenya siku ya Jumanne, kwa sasa ataanza ziara hiyo siku moja baadaye, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilisema, baada ya rais huyo kushindwa kushiriki katika hafla na waandishi wa habari ziara hiyo ya nadra kwa Kenya, Uganda na Zimbabwe inaashiria juhudi za hivi karibuni za kidiplomasia za jamhuri hiyo ya kiislamu za kusukuma muungano mpya na kupunguza kutengwa kwake kimataifa. Ziara hiyo ya siku tatu itakuwa ya kwanza kwa rais wa Irani barani Afrika katika kipindi cha miaka kumi na mmoja. Rais Raisi, Raisi awali alitarajiwa kuwa pamoja na rais wa Kenya William Ruto katika mkutano na waandishi wa habari, lakini hakuna hata mmoja kati yao aliyejitokeza. Na wapiga kura nchini Madagaskar watashiriki wa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu kumchagua rais, ambapo rais wa sasa Andry Rajoelina anagombea muhula mwingine madarakani. Waziri Mkuu Christian Ntsay amesema kwamba duru ya kwanza ya uchaguzi itafanyika Novemba 9 na duru ya pili kufanyika Disemba 20 endapo mshindi hatokuwa amepatikana moja kwa moja. Kennes Bwire anaisoma ripoti kamili. Tarehe ya uchaguzi iliahirishwa na tume huru ya uchaguzi na sasa utafanyika wakati Madagaskar inakabiliwa na hali ya sintofahamu ya kisiasa kuhusiana na madai ya kwamba rais Rajolina ana uraia wa nchi mbili. Rais Rajolina, ambaye alishinda uchaguzi wa Desemba mwaka 2018 uliokumbwa na madai ya wizi wa kura, alizaliwa Ansirabe, mji ulio katikati mwa Madagaskar, lakini anaripotiwa kupata uraia wa Ufaransa kwa njia ya siri mwaka 2014. Kulingana na sheria za Madagaskar, mzaliwa wa nchi hiyo akipata uraia wa nchi nyingine anapoteza uraia wa Madagaskar moja kwa moja na hawezi kugombea nafasi yoyote katika uchaguzi lakini chama chake Rajolina cha TGV kimepinga namna sheria hiyo inavyotafsiriwa, kikisema kwamba hoja ya kwamba ana uraia pacha haiwezi kumzuia kugombea urais. Rajolina mwenye umri wa miaka 49 ambaye alikuwa mea wa Antananarivo aliingia madarakani mwaka 2009 kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Makaravalomanana. Alirudi madarakani baada ya kumshinda mshindano wake mkubwa wa kisiasa Marc Ravalomanana katika uchaguzi wa raundi mbili mwaka elfu mbili kumi na nane. Wanasiasa wa upinzani wanamshutumu kwa utawala wa kimabavu na kukandamiza upinzani wake katika nchi hiyo ambayo ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani. Sauti yake Kenneth Bwire. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu wenye silaha wameua takribani watu 40 kwa siku moja katika jimbo la Darfur nchini Sudan, huku mwaikaji wa damu unaochochewa kikabila ukiongezeka sambamba na vita kati ya makundi hasimu ya kijeshi, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema Jumanne katika jiji la, la, la El Geneina la Darfur magharibi. Watu kadhaa mashuhuri wameuawa katika siku za karibuni na watu wa kujitolea wanatatizika kuzika miili ambayo imeonekana imezagaa mitaani. Chama cha wanasheria wa Darfur ambacho kinafuatilia mzozo huo kilisema katika taarifa hasia na watu waliokimbia makazi yao huko Darfur zimeongezeka kwa kasi huku vikosi vya jeshi la serikali na vile vya RSF vikiendelea kupigana katika mji mkuu Khartoum na maeneo mengine ya Sudani, katika mapambano ya kutafuta madaraka yaliyoanza katikati mwa mwezi Aprili. Maandamano yalizuka tena katika miji mbalimbali nchini Israeli leo Jumanne, saa chache tu baada ya bunge kupitisha kifungu muhimu cha mpango wa serikali wa kufanya mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo wapinzani wanasema unatishia demokrasia. Serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu iliendeleza hatua hiyo yenye utata licha ya maandamano makubwa tangu kupendekezwa kwa mageuzi mwezi Januari. Waandamanaji walifunga barabara katika maeneo kadhaa kote nchini na kukusanyika katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion katika mji wa Tel Aviv, huku polisi wakiripoti kukamatwa kwa watu 42 kote wa kote nchini kufikia saa tano asubuhi saa za huko. Na bingwa wa mara mbili wa mbio za mita 800 za Olimpiki Kasta Semenya leo ameshinda kesi katika mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu alikowasilisha rufaa akidai kwamba haki zake zimekiukwa, katika suala ambalo ni la kuwataka wanawake walio na viwango vya juu vya homoni E maarufu kama testosterone kupunguza kiwango hicho kwa kutumia dawa. Semenya raia wa Afrika Kusini mwenye umri wa miaka thelathini na miwili ambaye ameorodheshwa kama tofauti katika ukuaji wa kijinsia amekataa kutumia dawa za kupunguza homoni hizo kama ilivyoamurishwa na shirikisho la kimataifa la riadha World Athletics ikiwa anataka kushiriki katika mbio za umbali aliyouchagua. Semenya alishindwa katika rufaa yake ya kwanza na mahakama ya usuluhishi wa michezo na mahakama ya rufaa ya Uswizi ilithibitisha uamuzi wa, wa mahakama ya juu ya michezo na aliwasilisha kesi dhidi ya Uswizi, e, kama sehemu ya mapambano ya kisheria ya muda mrefu. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi, mimi ni Kenneth Bwire. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika kote Afrika mashariki na kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa na UFM redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Tunasikika vilevile kupitia sehemu mbalimbali duniani kupitia VOA Swahili idadi ya watu duniani imefikia bilioni 8 na umoja wa mataifa unakadiria kwamba idadi hiyo inaweza kuongezeka na kufikia watu bilioni tisa nukta saba ifikapo mwaka elfu mbili hamsini idadi ya watu wa china inapungua huku ya india ikiongezeka wakati idadi ya watu kenya ikiwa imeongezeka juu kidogo ya milioni 53 abdu shakur abud anaripoti kamili Diana Dakitari, anayeuza chips kando ya barabara katika kitongoji cha Kawangware mjini Nairobi, ni miongoni mwa Wakenya wenye wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu nchini mwake. Mama huyu mwenye umri wa miaka 24 akiwa na mtoto mmoja analaumu ongezeko la watu kwa kusababisha upungufu wa bidhaa muhimu. Akizungumza na shirika la habari la AP, Dakitari anasema kutokana na hali hiyo hivi sasa nchi haiwezi kualisha wananchi wake. Because of the increase of the people in the world, Kwa sababu ya kuongezeka watu duniani imekuwa vigumu sana kwetu sisi kupata chakula. Ndio maana tunategemea ufadhili ili tupate hicho chakula. Jackson Chekweko ni mkurugenzi mtendaji wa kitengo cha afya ya uzazi nchini Uganda RHU ambaye ni mwanachama wa chama cha idadi ya watu kanda ya Afrika IPPF. Anasema kiwango cha juu cha uzazi barani Afrika ndio sababu ya kuongezeka idadi ya watu barani humo. Recently, We were 800 million population. Hivi karibuni Afrika ilikuwa na watu milioni 800, na hivi sasa huenda ikaongezeka na kufikia bilioni moja. Lakini kilicho cha kipekee kwa Afrika ni kwamba wakati idadi ya watu inapungua katika kanda nyingine, Afrika inashuhudia ongezeko la haraka na inaweza kuleta maendeleo ya haraka ya kiuchumi lakini Michael Herman, mshauri wa uchumi katika shirika la Umoja Mataifa la watu UNPF, hakubaliani na hoja hiyo moja kwa moja akisema ukuaji mkubwa wa watu unaweza kudhuru sana huduma za msingi na miundombinu. Anasema ongezeko kubwa la watu litaweza kusababisha changamoto kubwa katika upande wa kutoa huduma za elimu, afya, makazi, chakula, maji, pamoja na kupunguka kwa usalama. Wataalamu wanasema kwa mfano, India ambayo huenda ikawa na idadi kubwa ya watu duniani karibu ya kuipita China haijashuhudia maendeleo makubwa ya kiuchumi kama taifa hilo. Umoja wa Mataifa anasema India ndiyo nchi yenye idadi kubwa ya vijana duniani, lakini kuna kiwango kubwa kabisa cha ukosefu wa ajira na asilimia 80 ya wafanyakazi wa India wangale wanafanya kazi za kibarua na zisizo rasmi. Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema vita dhidi ya rushwa katika bara la Afrika vitaendelea kuwa vigumu iwapo viongozi serikalini na wanasiasa kwa jumla hawatakuwa na nia dhati ya kupambana na rushwa. Samia ametaka kila mtu kujitathmini, akisisitiza kwamba licha ya nchi za Afrika ma Mashariki na Afrika kwa jumla kusaini mikataba ya kupambana na rushwa tatizo bado ni kubwa sana. Mwandishi wetu wa Tanzania, Siraji Mvungi, anaripoti kamili. Rais Samia ameyasema hayo wakati anahitimisha maadhimisho ya kupinga rushwa Afrika yanayofanyika Arusha, Tanzania, yakishirikisha wadau mbalimbali wa kupambana na tatizo hilo la rushwa, ambalo linatajwa kuwa miongoni mwa vikwazo vya maendeleo katika bara hilo. Kwa mujibu wa Rais Samia, pamoja na nchi za Afrika kusaini mikataba ya kupambana na rushwa, bado tatizo ni kubwa na tafiti zinaonyesha kwamba tatizo hilo pia linaelekezwa kwa wanasiasa, kwa sababu kama ilivyosemwa katika mikutano, kwa kiasi kikubwa wanasiasa tunahusika kwenye jambo hili. Je, kila mmoja wetu kwa nafasi yake amefanya vya kutosha kutimiza wajibu wake wa kuzuia na kupambana na rushwa? Hilo ni suala ambalo kila mmoja wetu anapaswa kujiulizwa. Je, niko kwenye mstari sawa Sikaribishi hili jambo kwa kila mmoja wetu akijiuliza, ili jambo linaweza kwenda kukoma hapo mbele. Kufuatia changamoto hiyo, Rais Samia akatoa ushauri kwa viongozi wa nchi za Afrika juu ya namna ya kudhibiti tatizo hilo. Niwaombe sana viongozi wa Afrika wenzangu wote, tuimarishe ushirikiano katika kukabiliana na rushwa. Natamani sana kuona maadhimisho ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu yanaleta hamasa na msukumo au msukumo mpya katika mapambano dhidi ya rushwa. Wala rushwa wanapaswa kufahamu kuwa nchi zetu si vichaka vya kuficha fedha zilizotokana na rushwa au kufuga wala rushwa. Tunataka dunia nzima ifahamu kuwa Afrika si salama kwa wala rushwa. Na hilo lionekane kwa vitendo kupitia hatua tunazozichukua dhidi ya wala rushwa na si mikutano, makongamano na maneno peke yake. Baadhi ya wadau wakiwemo watendaji wa taasisi zinazopambana na rushwa wakaelezea walivyojipanga kuhakikisha vita dhidi ya rushwa vinakuwa na tija, eneo ambalo kwa sasa ndiyo kipaumbele katika utekelezaji wa mkataba wa Umoja wa Afrika, mbinu na namna bora za kurejesha na kutaifisha mali za watuhumiwa zilizopatikana kwa njia ya rushwa au mazalia yake. Vilevile vile tulipata wasaa wa kujadili umuhimu na uzoefu wa mhimili wa mahakama katika masuala ya kupambana na rushwa Afrika, wakati tatizo hilo la rushwa likitajwa kuwa kubwa katika asilimia kubwa ya nchi za Afrika. Nchi ya Singapore na Hong Kong zimetajwa kufanikiwa kwa kiasi kikubwa kudhibiti tatizo la rushwa ambapo baadhi ya wa washiriki wamependekeza nchi zingine za Afrika kuiga mfano huo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asraji Mvungi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Majaji watatu wa mahakama ya rufaa nchini Kenya wameamuru kuwa kifungo cha maisha jela ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo na kuweka kigezo kipya cha kupendekeza mashtaka dhidi ya wahalifu na wale waliopatikana na hatia ya unajisi. Majaji wametengua hukumu ya maisha dhidi ya mwanaume mmoja na badala yake kumhukumu kifungo cha miaka 40 jela. Kennedy Wandera anaripoti. kamili Mkangi mtaalamu wa sheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la wataalamu kutengeneza katiba ya sasa, anaeleza kuwa hatua hiyo ya majaji Jeiinyamoya na Jorj Dunga kuharamisha kifungo cha maisha kwenye jela inaweka vigezo vipya vya kupendekeza mashtaka dhiri ya wa wahalifu waliopatikana na hatia ya unajisi na manyanyaso mengine ya kingono. Mahakimu tuna fursa ya kutoa uh, adabu mbadala ila siyo hiyo ya maisha na uh, endapo kuna adhabu ambazo zimo, ama, ama offenses ambazo zimetungwa kwamba hukumu ni hiyo eh, ama adhabu ni kifungu cha milele, basi kuanzia jana hivyo vifungu hadi wakati ule pengine utakuwa na rufaa na sasa mahakama ya upeo iweze kutaja mbadala, ambapo sioni kwa sababu mwongozo wao umetumika kutoa hii, hii kauli. Aidha, Bwana Mkangi anaeleza kuwa maamuzi hayo ya mahakama ya rufaa kwenye kesi hiyo inayomhusu mwanamume mmoja aliyekutwa na hatia ya kumnajisi mtoto mdogo wa umri wa miaka minne inaendana na makusudio ya sheria ya kurekebisha tabia na vilevile utekelezaji wa adhabu ya kizuizi ikiwa e, ni athari ya matendo ya mfungwa. Kwa hivyo mahakama kuanzia sasa, pengine sasa, na haswa ukiangazia kama hiyo life imprisonment ilikuwa e, endapo huu unyanyasaji wa kingono umetende, umetendewa mtoto wa umri mdogo sana ndiposa adhabu pia ilikuwa ni ni nzito ama kali e, lakini sio kusema kwamba mahakimu sasa hawana fursa ya kuweza kutoa. Adhabu ambazo ni nzito kwa sababu pengine mfungwa anaweza kuhukumiwa kifungo cha kifungo pengine miaka hamsini. Majaji Nyamweya, Lesiit na Odunga Jumatatu katika mahakama ya rufaa mjini Malindi wamekariri kuwa si haki kwa Kenya kuharamisha hukumu ya kifo na kisha kuamuru mtu kusalia gerezani hadi afariki akitumikia muda wa kifungo. Ila wanapendekeza gereza kumzuia tu mtu kumrekebisha tabia kama, kama njia ya kushtumu au kulipiza kisasi kwa kosa alilotenda la lakini si kubakia humo hadi afariki. Ila tu tofauti itakuwa kwamba ukipatiwa kifungo cha namna hiyo ama cha sampuli hii e, hapo siku za usoni endapo utakuwa umerekebisha tabia e, kila mtu akitizama mienendo yako imebadilika, utakuwa na fursa ya kuweza kuyomba idara ikusikize upya, pengine ili adhabu yako kama hukumu yako iweze kupunguzwa. Majaji hao walikuwa wakiamua kesi hiyo ya rufaa ya mfungwa wa Julius Kishao aliyeshitakiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kupatikana makosa ya kumnajisi msichana wa miaka minne mnamo Januari mwaka elfu mbili na kumi na tatu katika kijiji cha Arabuko katika wilaya ya Malindi, jimbo la Kilifi, pwani ya Kenya. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu mahakama ya juu iliamuru kuwa hukumu ya kifo ya lazima nchini Kenya ni haramu, hata mtu anapopatikana na kosa la jinai kama vile uhai ni mauaji au wizi wa kutumia nguvu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya na kuangalia jiko maalum ambalo linapunguza matumizi ya kuni na mkaa ambalo linaelezewa kuwa ni nishati safi. Huku athari za ongezeko la joto duniani zikienea sehemu mbalimbali za dunia, nchi zinajipanga kuimarisha ushirikiano wao, ili kukabiliana na kile kilichojulikana sasa kama dharura ya hali ya hewa. Ni kwa sababu hii, wanawake katika kaunti ya Nyeri nchini Kenya wanashirikiana na mashirika ya mazingira kwa kutengeneza majiko ya kisasa na yaliyoboreshwa ili kupunguza uchafuzi wa hewa, kuhifadhi mazingira, kuondoa uchafuzi wa jikoni na kupunguza magonjwa yanayohusiana na kuvuta moshi. Mwandishi wetu wa Nairobi anatuarifu zaidi katika makala hii. Kwa miaka mingi, Wilros Mwangi alikuwa akitumia jiko ya kitamaduni ya mawe tatu huku akitumia kuni kwa ajili ya mapishi ya familia yake lakini aliishi maisha yenye dhiki kwani utumizi wa kuni ndani ya nyumba uliweka familia yake katika hatari zaidi hasa ya kiafya na hasa afya ya mama mzazi. Mzigo wa kiafya unaojumuisha magonjwa ya moyo na vilevile vile shida ya kupumua. Shinda ilikuwa ni ya masho kifua, unaona. Sasa hiyo moshi ilikuwa mingi kwa sababu unaweka kuni pande zote tatu. Sasa moshi ni mingi, hakuna hakuna hewa safi. Ina, yani ukiingia kwa hiyo jiko ni, ni moshi tu, hakuna kitu. Unaona, familia ya Welro sasa imewekeza kwa jiko ya kisasa ili kuokoa nishati. Matumizi ya jiko ya kisasa yamesaidia kupunguza matumizi ya kuni na makaa katika eneo hili, vilevile inaokoa muda wa wanawake unaohitajika kukusanya kuni, kwani matumizi ya jiko ya kisasa yamesaidia pakubwa katika kupunguza ukataji miti na uharibifu wa msitu. Jiko ya mawe tatu tulikuwa tunaweka zile kuni kubwa kubwa zenye ni zito, kwa hivyo hata ukienda kwa kwa msitu una inakubidi ukate ile ile mti mkubwa ile kuni unaona ni, ni mkubwa. Lakini sasa una sasa hata hakuna ile kukata miti una unakata tu zile matawi za za juu, hizo ndizo una, unaweka kwa jiko, lakini sio kukata ile mti eti unakata Sehemu yote. Chini ya mradi huu majiko ya kupikia yaliyoboreshwa yatachoma kuni kwa ufanisi zaidi na hivyo kupunguza utoaji wa gesi joto na vilevile, kutoa nafasi bora kwa wanawake kuboresha maisha yao. Mradi huu umepewa jina Hongera, lina maana kupongeza jamii kwa kuchukua hatua nzuri ya kuboresha maisha yao na mazingira. Wamama na wanawake wa eneo hii wamekuwa wakitumia mawe tatu kwa sababu ya mapishi yao, maana ni wamama wa kijijini lakini kwa saa hizi vile mradi wa akili na Hongera umekuja, wamepata lile jiko ambalo ni, ni improved ambayo inatumia kuni kidogo, inatumia masaa machache kupika, haina moshi na ikikiwa ni kidogo sana. So, hii haina madhara ukilinganisha na ile mawe tatu walikuwa wanatumia. Kwa hivyo, kwa sababu walikuwa wanaenda kutafuta kuni zao kwenye kichaka, sasa muda mwingi wanao wakukaa na watoto wao wakufanya kazi yao ya shambani, kwa hivyo ina, inasaidia yao ya kila siku. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano Kenya iliahidi kupunguza utoaji wake wa kaboni kwa asilimia 30 chini ya viwango vya kawaida vya biashara. Na ni kwa sababu hii wanawake nchini Kenya wameshirikiana na kampuni ya Uholanzi ya the Dutch Green Business kupata jiko iliyoboreshwa kama njia ya kuhifadhi mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. We have done a study with Kenyan University and can reach... Tumefanya utafiti na chuo kikuu cha Kenya na tumefikia upungufu wa moshi kwa asilimia 90. Hii ni faida ya kiafya, na tumezungumza na wanawake wa eneo hilo na wote wanafurahia ubunifu huu mpya. Sehemu ya pili ni jamii, iliyopata faida ya majiko ya kisasa watapata miche ya miti na ya matunda, na lengo la mradi mzima ni kusambaza majiko safi elfu 150 katika maeneo haya na kuweka miti ya matunda milioni tatu kusaidia familia kutoka kwa mtazamo wa lishe na uchumi. Kulingana na utafiti kadhaa wa serikali, asilimia tisini ya watu wanaoishi vijijini hutumia kuni kupikia na kupasha joto na hivyo kusababisha uzalishaji mkubwa wa hewa kuliko wenzao wa mjini. Huba Abdi, VOA Nairobi. Asante Huba Abdi. Msikilizaji takapotumia saa tatu kamili usiku huu utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Ligongo anaangazia swala la rusha kote barani Afrika ambalo rais wa Tanzania anasema linaendelea kuongezeka na kutaka wanasiasa kuwajibika akisema wanahusika vilevile. Vile, ataangazia swala la Sweden kujiunga na muungano wa NATO. Namkaribisha BMJ Muridhi kukusomea muhutasari wa habari. Kwa muktasari ni kwamba watu wenye silaha wameua takriban watu 40 kwa siku moja katika jimbo la Darfur nchini Sudan, huku umwaikaji wa damu unaochochewa kikabila ukaongezeka sambamba na vita kati ya makundi hasimu ya kijeshi, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limesema leo Jumanne. Bingwa wa mara mbili wa mbio za mita 800 za Olympic Caster Semenya leo ameshinda kesi katika mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu alikowasilisha rufaa akidai kwamba haki zake zimekiukwa katika suala la kuwataka wanawake walio na viwango vya juu vya homoni za kiume maarufu testosteron kupunguza viwango hivyo kwa kutumia dawa maandamano yalizuka tena katika miji mbalimbali nchini Israeli leo Jumanne, saa chache baada ya bunge kupitisha kifungu muhimu cha mpango wa serikali wa kufanya mageuzi katika mfumo wa mahakama ambacho wapinzani wanasema kinatishia demokrasia. Na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema Jumanne kwamba ana imani kabisa kwamba Uturuki itaridhia Sweden kujiunga na muungano huo wa kujihami na kwamba viongozi wa nchi wanachama wa NATO wanaoshiriki katika mkutano wa kilele wa siku mbili mjini nchini Lithuania watatuma ujumbe kuitaka Ukraine kujiunga nao pia. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Jina langu ni Kennes Bwire. Asante sana msikilizaji, kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.