Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Uh, barabara kabisa msikilizaji, kumekucha kwenye Express, mambo ni mazuri kweli kweli, ikiwa alasiri hii unasafiri vizuri hapo mjini. Uh, kutoka hapa Washington, tayari msikilizaji, nimekusha ja tele kama pichi la mchele baada ya muda kidogo takuepo hapa studio, lakini leo niko standby kupa vitu vizito vitu vikali vitu kutoka Washington na vitu kutoka kote duniani. Msikilizaji, ikiwa e tayari hapa ni saa tatu na nusu za asubuhi, kule Afrika Mashariki tisa na nusu, kumi na nusu, sio na Afrika ya Kati tisa na nusu. Siko penge yangu ndani ya nyumba, niko na mzee wa kazi. Naitwa BMJ Mridhi na asante Shomari, karibu. Maanake kuna wasikilizaji wachache nimeona kwenye mitandao wakisema hawajasikia no. sauti yako kwa takriban wiki mbili hivi. E, na unajua uko na mashabiki pia hataingawa <laughs> <Bila shaka. laughs> si msanii, labda nafikiri we ni msanii <laughs> <laughs> nasija kazi. Uh, safi kabisa msikilizaji, yeah. Sande Shomari tu kumkaribisha kwa studio nambari 15, tumejiandaa kwa mambo mbali mbali ikiwa ni pamoja na story ambayo inatokea Uganda ambayo inahusu vijana moja kwa moja ambapo eh, imeelezwa kwamba mamlaka inahusika na kuangalia jinsi pesa za serikali zinavyotumiwa. Imekosoa jinsi eh, pesa hizo zilitumiwa mwaka 2021 22 hasa kuhusu miradi ya serikali inayohusu eh, vijana na moja kwa moja utasikia mengi zaidi eh, hivi karibuni. Lakini pia Sunday u, u, u, kuna mambo unaangalia kuhusu sports bila shaka, bila shaka mambo ya sports sports mambo ya vijana na michezo. Bila shaka kule eh, tunafahamu ligi ya mpira kapu ya Bali imemalizika si muda mrefu eh, kule nchini Rwanda. Lakini basi kuna maendeleo mengine eh, ambapo kuna ligi nyingine hivi sasa inakuja michwano ya basketball global Germany inaitwa hii itakuwa kule Toronto, Canada. Lakini inawashirikisha hawa hawa vijana ambao wamecheza michuano ya ligi ya bal na likadhalika vyuo vikuu hapa Marekani, lakini pia ni vijana chini ya miaka ishirini. Mm -hmm. Na tatu, kwa hiyo kama unavyosema inawahusu moja kwa moja vijana wa kiume na wa kike. Tasikia mambo haya, safi kabisa. Naona tuende moja kwa moja kwa stori ya kwanza, lakini tuwakumbushe tu kwenye barazani twakuwa tukizungumzia e, maswala nyeti kweli kweli e, ambapo tunauliza swali je, ni muhimu unaona, kuna umuhimu wa mtu e, kuambiwa kwamba asifanye mambo fulani ama afanye mambo fulani, ndio apate unyumba <laughs> yote hayo utayapata kwa sababu <laughs> e, tumeshaweka pale kwenye Facebook, unaweza kuchangia. Tuanzie huko Uganda. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa fedha za serikali ya Uganda ya mwaka elfu mbili ishirini na moja ishirini na mbili imeibua mjadala mkali nchini humo baada ya kufichua kwamba zaidi ya shilingi bilioni tatu pesa za Uganda, hizo zime, zikutumika kama ilivyokusudiwa katika serikali za mitaa ishirini na tatu Yaani wanasema kule local governments mm. Kushindwa kwa maafisa wa serikali kuwajibika kwa fedha hizo kumeibua maswali, huku Wizara ya Fedha nayo ikiweka matumaini yote kwa Bunge eh, kwamba inasema ndio itahakikisha urejeshwaji wa pesa hizo eh. Inaelezwa kwamba takriban shilingi milioni 270 ya fedha hizo zilikusudiwa kutumika katika kuimarisha miradi ambayo ingetoa nafasi za ajira kwa vijana, ikiwa ni pamoja na uh, watetezi wa haki sasa wakisema kwamba uh, wanalalamikia uh, hatua wa hiyo uh, kwa sababu ama yale yaliyofanyika kwa sababu uh, waliotakiwa wa, wa, walio, wa kuwajibishwa bado hawajawajibishwa. Hebu sasa tuzungumze na mchambuzi wa siasa za Uganda ambaye pia ni mtetezi wa haki na ameshafanya kazi katika serikali ya nchi hiyo siku za mbeleni, Francis Babu. e, Babu, tukiangazia zaidi suala hili la fedha zinazotakiwa kutumika kuimarisha miradi ya shirikisho uh, za kitaifa za spoti hasa, hebu e, tupe taswira yako kuhusu hali hiyo uh, hasa shirikisho za spoti hapo nchini Uganda. Uchafu wenye uko kwenye watu wa michezo federation za michezo Uganda, ni miaka ni, ni, ni ya mingi. Yaani kila mwaka auditor general anasema kwamba ni, ni federation za michezo mbalimbali hazitumii hela namna njia nzuri, pesa zinapotea na hawawezi kutoa explanation nzuri, pesa zimeenda wapi? Hiyo hiyo hiyo imetembea kutoka oh, kutoka mimi niko kwenye serikali ilikuwa hivo, na sasa kinachoelezwa ni kwamba hasa kwa sababu uh, maswala ya spoti yanawahusu vijana moja kwa moja, eh, vijana wanalalamika kwamba wakati fedha kama hizi hazijulikani zimetumiwa vipi au zimetumiwa kwa njia ambayo siyo ya wazi, basi wao wanapoteza matumaini ya kutekeleza yale walitaka kuyafanya katika siku zao za usoni. Sijui kwa nini hawasemi ni ukweli watu wenye wame- viongozi kwenye federation za michezo wengi wamefanya vitu mbalimbali kama kujenga mashule, wengine wamefanya business kubwa kubwa, lakini hakuna watu wanawafata. Wangekuwa wanawafata jamaa kutoka Olympic committees zile za nini za mchezo wa nchi nzima, federation za mchezo mbalimbali, wangekuwa wanatafuta wao wakubwa Pesa wamefanya vitu gani kutoka watoke kwenye nini zile committees zile zinatembeza nini federation za michezo sasa nani uh, wizara ya fedha inasema kwamba matumaini yatakuwa ni kwa, kwa bunge uh, kujaribu ku, kupata hela zilizopotea uh, katika mwaka huo je unadhani bunge litaweza kusaidia au uh, itakuwa hivyo alafu iwe mwaka ujao uh, maswali wow. ni yale yale Watu wenye wanashika watu wenye wanapoteza pesa sio bunge. Bunge itakuambia kwamba pesa zilipotea, na bunge inapata information ile kutoka kwa auditor general wa serikali. Auditor general wanawambia pesa fulani, mwaka fulani zimepotea, bunge ikitafuta, ikiona kwamba zilipotea ukweli, wanawapa serikali, ndio wanaweza kushika watu au ndio wanaweza kufuatilia kujua hizi pesa zimeenda. Shukran sana, Francis Babu, kuzungumza nasi asante. Safi kabisa, Francis Babu hapo akiwa mjini Kampala, Uganda. Tutaendelea kufuatilia hilo kwa sababu nasikia. Asante Shomari, hizo hela ni nyingi kweli. Kama ni kweli kwamba zimepotea, lazima zifuatwe, zijulikane zinakwenda wapi hasa, a, hiyo miradi ya vijana. Bila shaka, basi moja kwa moja hiyo inasindikizwa na mwanamuziki mashuhuri kutoka kule nchini Nigeria, Davido. Huyu alikuwa hapa mjini Washington DC kitu chake na kiri chake aye hicho kinasindikiza habari yetu hiyo moja kwa moja. Basi msikilizaji, tuelekee hadi katika michuano ya ligi ya mpira wa kikapu, ambayo hii ni michuano maalum itakayofanyika kule nchini Canada. Michuano hii basi ya Canada eh, inajumuisha timu za ligi ya mpira kapu za bal hali kadhalika timu nyingine inayoshiriki ni upande wa wanawake na wanaume. Timu hizi zimeandaliwa eh, makhususi kabisa kwa michuano hiyo inayofanyika huko Ganada. Inaitwa Global Gem, inafanyika Toronto, Canada. Ni michuano ya kimataifa ya mpira kapu na kitakayofanyika kwenye kituo cha Matami Athletic kuanzia hii leo Jumatano Julai kumi na mbili hadi Jumapili Julai kumi na sita, michuano hii ya jam itajumuisha timu hizo za wanawake na wanaume na nyingine nne kuonyeshwa huko nchini Kanada kote kwa televisheni. Timu za wanawake zitajumuisha timu kutoka Afrika ambazo zimeshiriki michuano ya bal kuna vijana kutoka Sudani Kusini, kutoka kule ya laghli ya Egypt, kutoka dwans ya Senegal, na upande wa Marekani wako vijana kutoka chuo kikuu cha Louisville na timu ya taifa ya chini ya miaka 23 ya Puerto Rico. Upande wa wanaume, hii ni mchuano ambayo inawajumuisha wale tu walio umri wa chini ya miaka 23. Hali kadhalika, kuna wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Ujerumani, nao pia watashiriki na chuo kikuu cha Kentaki wachezaji hawa basi wakishirikiana, ni ushirikiano wa BAL na shirikisho la FIBA la mpira wa kikapu barani Afrika. Nimezungumza mchambuzi wa michezo nchini Tanzania, Saleh Ali almaarufu Jembe, kutaka kujua umuhimu wa michuano kama hii, hasa inapofanyika kwa vijana. Ha, mimi na ipokea hii michuano kwa kwa ukubwa wa kiwango cha juu sana, kwa sababu ninajua unapotengeneza vijana ndo unatengeneza kesho bora ya mchezo husika. Kwa maana ya kwamba, mfano unapozungumzia vijana wa under 23 maanake unazungumzia tayari ni wale ambao wakitoka wanakwenda kwenye senior, unazungumzia ubora wa vijana ambao sasa wanakwenda kuzalisha vipaji ambavyo unaweza ukasema tayari kwa ajili ya kutengeneza wachezaji wakubwa na ni jambo zuri kwa sababu unaona nchi nyingi za Afrika ambazo zimetoa wachezaji kama Senegali, Egypt, nimeona hata South Sudani, pia wanakwenda kufaidika, kwa sababu hawa watoto watapata uzoefu, kwa sababu watakutana na challenges ambazo zitawafanya kukua zaidi na kujiimarisha zaidi. Na baada ya pale hawa watakwenda kuwa na faida mbili. Faida ya kwanza ni kwa wao wenyewe kutengeneza ajira bora, kwa sababu lazima watapata timu kubwa zikiwepo za Ulaya na kuingineko duniani, ambako kuna maslahi mazuri, lakini baadaye wanarudi kuwa faida kwa timu zao za taifa, ambazo watasaidia kwenye timu za vijana, lakini baadae watakuwa faida kwa wakati huo kwenye timu za wakubwa. Na pengine wewe ungependa kuona nini kwa upande wa taasisi za nchi Tanzania na Afrika ya mashariki kwa jumla katika mpango wa vijana? Mi nachopenda kukiona ni uwekezaji kutoka kuanzia kwenye clubs, lakini wadhamini, na baadaye hata hiyo timu ya taifa, kwa sababu unajua kwenye hizi timu eh, kidogo swala la vijana wanaliona kama swala nzito hivi. Unajua, ukija hapa nyumbani, mfano kwenye Simba na Yanga, inaposhinda Simba au inaposhinda Yanga, viongozi wanapata sifa kubwa sana, wanaona wanachama wanafurahi, lakini kwenye timu za vijana inakuwa sio hivyo. Kwa hiyo hawaweki nguvu huku kwenye vijana, jambo ambalo linafanya eh, kama vile unakata ile barabara ya makuzi kutoka chini kukuja juu. Kwa kama wakiamua kushikilia, alafu wakawekeza, na wadau wakajitokeza kuingiza fedha zao kwa vijana, mimi naamini kwa maana ya talent, eh, kwa Afrika Mashariki ukianzia Tanzania hapa ziko za kutosha sana. Kwa hiyo watu waanze kuwekeza sasa kwa vijana. Siku moja na sisi tutafikia Canada, uh, na na na kwenye michuano kama hii ambayo inafanyika Canada kwa maana ya ukuzaji na uendelezaji wa vipaji vya vijana wetu ambao mimi naamini wapo wengi sana. Bila shaka Sade Ali au Jembe, kutoka Global Publishers, shukrani sana na kuzungumza uh, na VOA Express moja kwa moja pale uh, BMJ, hii ni fursa kubwa sana unajua, kuna vijana ambao walikuwa wanacheza kwenye michezo ile ya Bale Afrika lakini mm -hmm, lakini wako na umri mdogo lakini wako na umri mdogo kwenye timu timu kubwa kama timu za Al Ahly kama timu ya dwain ya Senegal. Hawa vijana sasa wanapata haa, walau nafasi kushiriki kwenye michuano mingine ya kuwawezesha kuonekana duniani, na wakishindanishwa na vijana wengine wakali wanaocheza ligi ya hapa mpira hapa wa kikapu kwenye vyuo vikuu vya hapa Marekani na Puerto Rico kama ulivyoona, na si tu wavulana, wavulana na wasichana. Kwa nafikiri ni fursa nzuri kuendeleza mpira wa kikapu, kabisa kabisa kabisa. Sande, basi tuende kwa habari za dunia. Viongozi wa NATO wamekutana Jumatano na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski katika mji mkuu wa Lithuania wakati wakifungua mkutano wa kilele ambao umejumuisha msisitizo wa kuiunga mkono Ukraini katika mapambano yake dhidi ya uvamizi wa Rusia na mjadala wa mstakabali wa Ukraini ndani ya, ya muungano huo. Zelenski alisema katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na katibu mkuu wa NATO Yens Stoltenberg kwamba anaelewa kuwa baadhi ya wa washirika hawataki kufikiria Ukraini kujiunga na muungano huo wakati huu kutokana na hofu ya vita vya dunia na kwamba ni wazi Ukraini haiwezi kujiunga wakati huu kwa sababu ya mzozo wa Rasia unaoendelea. Rais wa Iran Ibrahim Raisi leo ameanza ziara katika mataifa matatu ya Afrika akianzia nchini Kenya ambako anatafuta kupanua ushirikiano wa kiuchumi wa Iran licha ya kuwa na athari za vikwazo vya Marekani. Maafisa wa Iran na Kenya wametia saini makubaliano ya kufanyia kazi katika maeneo matano ikiwemo teknolojia, uhamasishwaji wa uwekezaji uvi na bidhaa za mifugo. Kwa kuongezea Kenya, safari ya rais itamfikisha pia Uganda na Zimbabwe, lakiwa rais wa kwanza wa Iran kutembelea Afrika kwa zaidi ya mwongo mmoja. Na tume ya uchaguzi ya Thailand inasema kwamba mbunge wa upinzani Peter Lamjaroneneret, mgombea mkuu wa waziri mkuu anastahili ku enguliwa kwa sababu alikiuka sheria za uchaguzi. Kesi hiyo imepelekwa katika mahakama ya katiba ya Thailand wa uamuzi wa mwisho. Katika taarifa yake iliyotolewa Jumatano, siku moja kabla ya Pita kutarajiwa kugombea ubunge kwa nafasi ya waziri mkuu, tume hiyo ilisema kuwa ushahidi wa kiongozi huyo wa chama cha Move Forward anayemiliki hisa katika kampuni ya vyombo vya habari ukiukaji kwamba ambao utamzuia kugombea wadhifa huo. Uamuzi huo unafanyika ikiwa karibu miezi miwili baada ya chama cha Move Forward kuondoa ushindi wake katika uchaguzi wa bunge. Na mamlaka nchini Pakistan zimesema hii leo shambulizi la waasi katika kambi ya jeshi kwenye jimbo lililo kusini magharibi mwa Baluchistan lenye machafuko limeua takriban wanajeshi wanne na, wa na kujeruhi vibaya wengine watano. Kitengo cha habari cha jeshi kimesema magaidi watatu walijaribu kuingia katika jengo kwenye jimbo, jimbo la kaskazini kwenye wilaya ya Zob mapema asubuhi, lakini wanajeshi waliwaingilia katika mabadilishano makali ya ufyatuaji risasi. Magaidi walidhibitiwa katika eneo dogo, taarifa hiyo imesema ikiongeza kuwa, kujibu mashambulizi, waasi watatu waliokuwa na silaha nzito waliwawa sante sana, sana msikilizaji, mambo ya mwambao, mambo ya pwani hayo, msikilizaji. Kwa wale vijana wa zamani kama BMJ anakumbuka sana vitu hivi. Vijana hawo ni Wasafari Sound ambao walitamba kweli kweli na hichi kili chao ha, mama le ya mtoto hii eh, inaitwa miondoko ya chakacha hii, sio mchezo Aida Issa anasema anaipenda sana miondoko hii. Vilevile mzalishaji wetu hapa studio anapenda kweli kweli miondoko ya chakacha. Sijui wewe BMJ kama unaipenda ama. Safi nili, nili kwa hivi siku karibu, za karibuni sijafuatilia sana lakini zamani kuwa tunapenda. mm -hmm, kabisa. Nafikiri kati ya nyimbo zilizokuwa zina zimepangwa zikapangika ni hizi chakacha mm -hmm. kwa sababu um, wewe Sande huwezi kujua, maanake kazaliwa juzi tu wa muziki. BMJ, safi kabisa basi. Tuangalie maswala ya barazani, tukuwa tumegusia kidogo, lakini Sande hebu tueleze nini tunachokizungumza kuhusu barazani, maswala ya barazani. BMJ, ni mazito sana haya maswala, inabidi kweli tuwape nafasi wasikilizaji wetu watueleze kwa kina yale ambayo tumeyauliza. Maana hii ni suala ambalo BMJ nafikiri hata wewe uh, ulikuwa ukiangalia kwenye mitandao na kwenye vyombo vya habari, yaligonga kusema kwamba wanandoa wanapata tabu, hasa upande mmoja wa wanandoa, wanaume wamekuwa kilalamika kidogo. Sasa tukauliza kuna umuhimu kwa wanandoa kuwekeana masharti ili kushiriki tendo la unyumba? Maana wengine walidai kwamba mpaka wanarushwa kichurachura ili wafikie huko, sasaje? Mambo ambayo yamegonga pia vichwa vya habari naona gazeti la Mwananchi kule Tanzania ilikuwa na stori, bonge la stori kuhusu suala hilo, hilo. Mm-hmm. Nasikia tuna msikilizaji lakini kwanza atuambie eh, yeye anaona vipi kuhusu oh, swali hili ama ah, mada hii tunayoizungumzia. Karibu eh, jina lako na pahali ulipo, alafu atoa mchango wako. Asante sana kwa majina anaitwa Bernard Samike kwa sasa lipo kwenye wilaya ya Misungwi mkoa wa Mwanza. Aa, moja kwa moja kabisa naweza nikathibitisha kwamba ninalipanda jukwaa al barazani leo ni juu ya uh, kitu ambacho tunakizungumzia leo, na kwangu mimi muhimu ambacho nilichokionelea hakuna umuhimu wowote wa kuwekeana masharti zaidi ya kuelewana kwa wanandoa wote na vitu ambavyo uh, vinazungumzwa kwa hapa na pale kwangu mimi ninavyoona ni vya kawaida kwa kila jamii na kila uh, familia za watu wenye ndoa zao, lakini kwangu mimi naona uh, kitu hiko cha kuwekeana masharti kwenye ndoa sio kizuri sana na si muhimu sana kwa kiasi chake. Safi kabisa, safi labda. Kabla hatuja kuacha, uendelee uh, na shughuli zako. Uh, hao ambao inaelezwa kwamba saa zingine eh, mtu anaambiwa ni lazima, eh, nafikiri umeshalizungumza hilo. Kwa kweli eh, tuangalie Sunday, eh, wale wanaoambiwa ni, ni lazima kwa mfano upike ndio uweze ku, eh, kushiriki eh, mambo hayo ya u, u, unyumba kama unavyosema eh, ni lazima eh, ufanye tizi pale nyumbani ndio uruhusiwe. Eh, unaona wale wanaofanya hivyo wanafaa kufanywa nini? Aa, kwa watu ambao wanafanyiwa vitendo kama hivyo, ina maana ni unyanyasaji wa kijinsia kwa maana hiyo ni kitu tu ambacho cha wanandoa hawa ambao wanafanyiwa vitendo hivyo pasi lazima, na wao hawajapenda kile kitendo, wanapaswa tu kuenda kwenye uh, uh, sheria ambazo zinaweza zikawalinda wao pamoja na mahala ambapo wanaishi, lakini wakikaa tu kimya, ina maana unyanyasaji kwao utakuwa ni mgumu na uh, si vizuri sana manake kwenye Naam, jamii ya sasa tunatakiwa tu tuwe kwenye kigezo aina moja na tuende kwenye usawa wa jinsia moja. Safi kabisa, sandi Shomari. Tusome kidogo anavyosema. Shukran sana msikilizaji kwa mchango wako. Haya, twende basi kwenye Facebook moja kwa moja. Ninayo huyu binamrais kutoka Dar es Salaam, anasema, masharti ya nini? Lakini sababu zinaweza kuzuia tendo hili ni maradhi, yatamfanya mtu awe mgonjwa au vipi? Lakini kwa nini umwekee mtu masharti? Huyu uh, Varadiana Mgiga anasema shida ama swala ya ndoa, watu wameshirikisha hali Freemason na kuweka mikataba haya. Hatari hii. Michael Myombe anasema wa Morogoro, Tanzania, hakuna masharti hakuna umuhimu. Shukrani sana Shirima Shirima, asante sana Emmanuel Kailasi na uh, Thomas Owino na Mlonda Yamlu Wasango, hatutapata nafasi kusoma yenu na wengine wote ambao mmechangia, asanteni sana. Endelea kuangalia pale kwenye Facebook. Unaweza pia kuendelea kuchangia pale kwa sababu, ni mazungumzo yanayoendelea bila shaka. Wachangie basi, express bila muziki, ujasukuma gurudumu. Msikilizaji huyu anaitwa Zuchu na guru chake, mwambieni salamu zamani kako anasema mwambieni mwambieni. Uchu huyo msikilizaji, safi kabisa. Wimbo ambao umekuwepo takriban mwaka mmoja sasa na bado naona unaendelea kupata umaarufu. Nafikiri nyimbo zote tunacheza hapa Express zinakuwa na umaarufu mkubwa eh, kwa sababu kwenye Facebook, kwenye YouTube ambao ndio pahali pa kwanza wasikilizaji wana land kabla ya kwenda kwa Spotify na sijui na wapi. E, tayari uh, wimbo huu ulipowekwa mwaka uliopita mpaka sasa uko na takriban watazamaji elfu, amini uh, mean, milioni kumi na sita, sio mchezo, sio mchezo yani wale wamebonyeza na kusikiliza, kusikiliza na kuangalia na kuangalia, ha, ha. Zuchu basi huko juu, Zuchu vitu vyako vinatamba kweli kweli. Msikilizaji, ni ya mambo hayo kwenye View Express msikilizaji, eh, ukiungana nasi mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli. Lakini basi BMJ, hebu tuangalie katika masuala ya teknolojia ambayo haya, wewe ndio umejiri na kuyakalia vizuri, ukiyafuatilia wanazungumzia huu mtandao mpya wa kijamii wa Threads. Huu umezusha mambo kwelikweli tangu ulivyotoka. E, unamilikiwa na kampuni ya Meta. Umeendelea kupata umaarufu na kasi yake imeonekana siyo ya kawaida. Na mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Mark Zuckerberg anasema kwamba zaidi ya watu milioni moja wameshajiunga na huu mtandao katika muda mfupi. BMJ, sasa Ukiangalia nao upande mwingine, watu wa Twitter wameanza kulalamika kwamba jamani, eh, mbona kama tunaibiwa, lakini <laughs> basi, BMT <laughs> kwa wale ambao wanasikiliza hii kwa mara ya kwanza, yeah. Wale ambao hawajui nini hasa kinaendelea kuhusu huu mtandao, aha. Vipi tumefika hapa? Uh, the, kwa kifupi tu maana naona muda nao umekimbia sana na. E, ni kwamba kumekuwa na manunguniko hapa na pale kwamba mitandao ya kijamii hasa kama Twitter haiwapatii e, watu kile wanachotaka, na hivi karibuni kama unajua tumezungumza kuhusu Twitter hapa siku nyingi tu, baada ya kununuliwa na Elon Musk, akaanza kufanya mabadiliko e, mengi yake yamekuwa hayafurahishi watu kue wakaweka ile blue tiki na sasa akasema juzi tu wakasema kwamba wanataka kuhakikisha uh, uh, watu hawaoni uh, baadhi ya maudhui yaliyopo pale uh, kulingana na labda umelipa pesa ngapi na mambo kama hayo. Sasa inakuwa ni vigumu sana ku, uh, uh, kuendelea na Twitter. Sasa hawa uh, Zuckerberg na wenzake wakasema tufanye hivi, tuchukue huu mtandao. Na kama ulivyosema takriban watu milioni mia moja, uh, tangu juzi hatujui wameongezeka wangapi. Na inaelezwa kwamba ndio ina kuwa kwa kasi zaidi kwa upande wa umaarufu kwa sasa. Kwa sasa, kwa sasa, lakini sande kwa sababu uh, ya muda. Hebu ni tuzungumze na Halidi Saidi, huyu ni Kalifa Saidi kunradhi, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya teknolojia yuko kule Tanzania e, Halifa, karibu. Na ni kwa nini unadhani kwamba watu wengi sana wamejiunga na mtandao huu kwa siku chache tu? Watu wengi wameenda huko kwa sababu kuna hii imani, kuna huu mtazamo kwamba Twitter kwa ilipofikia sasa hivi ni ngumu sana kuendelea kuwepo. E, pengine miaka miwili, miaka mitatu takayokuja itakuwa haipo tena, kwa hiyo watu wanajiunga kwenye mitandao um, uh, tofauti tofauti ambayo inaonekana kuwa ni mbadala wa Twitter. Ukiachana na Threads tunakumbuka kwamba Uh, kabla hata ya Thread, ha, ha, haijaja, uh, baada tu ya Elon Musk kununua Twitter, watu wakawa wanajiunga na mtandao kama Mastodon, wengi wamejiunga na mtandao wa Mastodon, wa ma kuona sasa hivi watu wengi wanaenda kujiunga na mtandao wa Thread, kwa hiyo tutegemee kwamba mtandao wa Thread utakuwa na watu wengi zaidi kwa sababu wanahisi uh, hawaridhishwi na vitu vinavyoendelea pale Twitter. Safi kabisa, nilitaka nimuulize kama anadhani Threads kwa kweli itakuwa mbadala wa Twitter lakini muda ndo huo umekatika, umekatika. Tutayazungumza hayo eh, wakati mwingine, tuna mengi kabisa ya kuzungumza hasa kuhusu ukuaji wa mtandao huu lakini sante pia. E, ukumbuke kwamba huyu uh, Zuckerberg yeah, alikuwa anakosolewa sana mpaka sasa, amekuja amekuwa ni kama kipenzi cha wengi, lakini watu wamesahau e, kwamba na yeye pia alikuwa anakosolewa sana kwa sababu ya vitu ambavyo e, Meta na Facebook, Facebook kwa ujumla wamekuwa wakifanya wa naona tufunge sho, mda umekimbia sana basi, tufunge showo tukamilishe, lakini pia usaau uwezi kuacha kugusia kwamba Mark Zuckerberg na mwenzake Elon Musk wanategemea kufanya nini, kuwa na mpambano ambao unazungumzwa sana kwenye mitandao ya kijamii. Nani atashinda, itakuwaje? Na wote wanafanya mazoezi. Basi, kufikia hapo tunakamilisha Express kutoka Washington langu jijini, na Sunday Shomari upande wa pili, Aida Issa msimamizi Mary Mgawe, nikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Tunakuacha na mambo hayo ya safari. Sawa.