Hey, kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa tarehe 14 mwezi wa Julai mwaka wa 2023, na nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa ni bmj mrithi, tumejaajaa hapa tukisubiri pia kuingia katika hali ya weekend, lakini tayari kabisa kukujuza yanayoendelea kutoka maeneo mbalimbali duniani kote, na vilevile vile vipindi vyetu vya kawaida, au vipengele vyetu vya kawaida tutakuwa navyo hapa kwenye show ya leo kama huu basi. Leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, kuna jicho letu ambalo litakuwa linamulika mambo fulani. Vilevile kuna mambo ya burudani tunapoelekea mwishoni mwa wiki, vilevile kunayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Na kando na hayo, tunaangalia mambo ya vijana kuwa na ujuzi. Je, elimu eh, peke yake inatosha, au vilevile vile wanahitaji ujuzi katika maisha? Safi kabisa. Basi tega sikio, msikilizaji, tuandamane kwa takriban dakika ishirini na nane sasa hivi e, ili tujue ni vipi tunakwenda. Kwanza kabisa tunakwenda kule nchini Tanzania uh, kuhusiana na World Youth Skills Day, wanasema ujuzi kwa vijana. Ni kweli kabisa, kama ulivyosema mwenzangu BMJ, ni kwamba dunia kesho, Julai 15, yani, inaadhimisha siku ya ujuzi au ustadi kwa vijana, ambapo kauli mbiu ni kuwapa ustadi au ujuzi walimu wakufunzi na vijana kwa mstakabali wa kuleta mabadiliko na kuangazia jukumu muhimu ambalo walimu wakufunzi na waelimishaji wengine uh, wanahitajika kuwa nalo ili wawape vijana. Na sasa ili kuelewa na kufahamu vizuri namna vijana wanavyoangalia siku hii ya kimataifa, ninaye Gloria Anderson ambaye yeye mwenyewe ni mmoja wa wale waliochaguliwa kwenye uh, Yali na pia mkurugenzi na mwanzilishi wa shirika la TED, Tanzania Enlightenment Development Innovations, na mhitimu wa Yali pia na kwanza anataka kujua kutoka kwako, Gla Anderson, ukiwa kule Daressalam, siku hii ya kimataifa wewe kama kijana unaichukuliaje, uh, ukiwa huko Tanzania? asante sana ninacho kiona na kwa uzoefu mdogo ambao nimeupata ni, ni kwamba vijana wengi wanashindwa kuweza kupata au kutumia juzi mbalimbali, hasa zile ambazo zinahitajika katika karne hii ya ishirini na moja kuweza kufanikiwa katika vile wanavyovitaka, kwa sababu hawakuwekewa mazingira ya kupata huo ujuzi. Unajua, ujuzi ni kitu ambacho mtu anakuwa amefundishwa au kipo ndani yake, kwamba unajua ile inakuwa employability. Sasa shida yetu vijana, hasa waafrika wengi, ni kwamba hatuja katika ukuaji wetu, katika kusoma kwetu, hatujatengenezwa katika kuwa na zile na ujuzi mbalimbali ambao unatufanya tuweze kuwa praktiko, au watu wa matendo zaidi katika kuzifanyia kazi ndoto zetu. Na Gloria, sijui pengine unaona kama vijana wakiwezeshwa waweze kupata ujuzi, labda pengine itakuwa kwamba tatizo la ukosefu wa ajira litakuwa limepunguka, kwa sababu wengi wanaweza kujituma kivyao tu bila kusubiri uh, ajira. Yaani kweli tatizo la ajira kwa vijana linachangiwa lina kwa asilimia kubwa na vijana kutokuwa na ujuzi wa kufanya kazi. Kuna ile kwamba kijana anajua nini na kuna ile kijana anaweza kufanya nini. Sasa tumeshatoka katika phase ambayo kuna umuhimu sana wewe kuwa unajua kitu fulani. Sasa hivi tupo katika phase ambayo kuna umuhimu mkubwa sana wa wewe kufanikiwa kwa sababu unaweza kitu fulani. Kwa mfano, unaweza kuwa umesoma biashara, masomo ya biashara, kwa hiyo unajua vizuri masomo ya commerce na bookkeeping, lakini hauwezi kuyaapply au kuyaweka katika matendo. Kwa hiyo hata mtu akikupa Uh, let's say shilingi laki tano akakwambia uanze biashara, huwezi, kwa sababu huna ujuzi wa kibiashara, lakini unajua commerce na bookkeeping. Mhm, mm. Sasa BMJ, sijui kama, asanti sana Gloria, sijui kama kuna kitu umeelewa hapo BMJ. Tuseme umesomea somo la biashara, mm -hmm. Hilo umesomea kabisa kwenye vitabu, eh, ndio lina maana kwamba utafaulu kwenye biashara? Sio kila wakati. Basi ndio hayo mambo tunazungumzia, mambo mawili, kuna ujuzi mm. na kuwa na ile elimu au uelewa wa kitu. Sasa wanasema vijana wanachohitaji mm. kando na kusomea mm. taaluma fulani, pia wawe na ujuzi wa kuitumia katika maisha ndiyo sana, ya kila siku asante ndiyo wawe wako package kabisa, yani wako kabisa kabisa naam. Na tunawatakia vijana wakati mwema wanaposherehekea hapo, hapo Jumamosi siku ya ujuzi kwa vijana. Mwanamuziki Nandi uh, wakishirikiana na Sauti Sol hawa uh, wanakuletea kiza kinene hapa, tusikilize kidogo <mulisi> za kinene hapo. Msikilizaji, unasikia vitu vimepangwa hapo. Tungekuwa na muda tungecheza huo mziki kwa muda zaidi, lakini kwa sababu tuna mengi ya kukuujuza basi twende moja kwa moja mpaka nchini Uganda. Gazeti la Daily Monitor linaripoti kwamba zaidi ya malori mia tano, siyo mia tano, elfu tano ya kubeba mizigo yamekwama katika pande zote za mpaka wa Malaba na Busia kufuatia mgomo wa siku mbili wa vyama vya madereva nchini Kenya, mpaka wa Kenya na Uganda, kama unavyojua msikilizaji, katika miji ya Malaba na Busia huwa ni wenye shughuli nyingi na hutegemewa na wafanyabiashara wengi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na kwingineko kwa sababu mizigo mingi hupitia pale. Sasa madereva hao wa magari ya biashara nchini Kenya waligoma jumaatano wakipinga sera ya serikali ya kuwataka madereva eh, kupata mafunzo upya na kulipa ada ya lazima kwa mamlaka ya kitaifa ya usafiri na usalama maarufu NTSA. Lakini hapo jana waziri wa uchukuzi alitangaza kwamba serikali imebatilisha uamuzi huo kwa muda. Danson Murithi ni mmoja wa wafanyakazi wa makampuni ya huduma za usafiri nchini Kenya. Danson, kwanza kabisa tuambie hali ikoje baada ya haya ambayo tunayasikia sasa hivi hapo Kenya, wenye mpango wa maandamano ya watu wa matatu na marori ilikuwa imepangwa, watu wa serikali walisema kwanza waongee, wasikizane. Kwa hivyo walisikiza kidogo, wakasema kwanza waende wakae chini waongee, waona mahali kuna shida. Watu nao wa matatu wakasema kama watakubaliana, mgomo itaendelea, but for the moment hatuna ukweli ni lini. Na kati ya maswala ambayo yalikuwa yanaibua utata, ni yapi ambayo yalikuwa na utata mkubwa zaidi? Najua mambo ya kuambiwa kwamba lazima warudi wafanyiwe, wafanye uh, mafunzo uh, zaidi na pia walipie. Hilo ndilo lilikuwa tatizo kubwa, kwa hasa madereva, hasa mambo ya madereva. Kuna kitu ingine ilikuwa anasema lazima walete mashini ingine, sijui ya kuweka hapa kwa dashboard kompyuta, waate na mambo ya gavana. Sasa shisho walikuwa anauliza mnatoa governor mtuletee kitu ingine? Governor ndio inasaidia kila kitu amwezi ama mwachalisha na mambo ya gavana atimlete kitu ingine. That is a scam where by mtu mmoja anataka kubenefiti na hiyo kitu. Haya basi, ni maoni yako Danson Muridhi, asante sana ukiwa hapo Nairobi. Lakini sasa tuungane na Nicholas Mbugua, mmoja wa viongozi wa vyama vya wamiliki wa malori ya mizigo nchini Kenya. Ee, Nicholas inasikia we ni mmoja wa watu ambao mnajitayarisha kukutana na waziri e, Kipchumba Murkomen, waziri wa uchukuzi hapo Kenya. Ee, nini ambacho mnakizungumza? Unajua, kuna makosa, kuna madereva wako na makosa wako naye, sababu hawangojei sisi, wapaye tuko mene, sehemu, kuota. Kuna watu wengine wanajiongoza huko kwa boda, sisi ndio tuko katika ministry na ndio tunaendelea na ile mai, ilikuwaje tukafika hapo mpaka inaelezwa malori zaidi ya laki elfu tatu upande ya Kenya na mia kadhaa upande wa Uganda. Ilikuwaje tukafika hapo ya? Sababu magari ilikuwa hakuna magari, siku mbili hakukuwa na kazi. Na unajua pia ilikuja ikashikana pamoja na hii ya uh, laira. Unaona sasa kere, siku mbili omu sije, tangu juzi jana na leo, hakuna magari. Safi kabisa. Ni Nicholas Mbugwa huyo akizungumza uh, nasi kutoka huko Nairobi akisubiri kukutana na waziri wa uchukuzi wa Kenya Kipchumba Murkomen, kuzungumza Murkomen kuzungumza mambo hayo. Basi, naona ni wakati mwafaka tuangalie habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Indonesia Rento Marsudi amemkaribisha waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken katika mkutano wa nchi wanachama wa, wa nchi zilizo Asia kusini mashariki unaoendelea Jakarta. Blinken amezungumzia kuhusu umuhimu wa ushirikiano kati ya Marekani na muungano wa mataifa hayo, yaani ASEAN. Marsudi amesema kwamba ana matumaini kwamba mkutano huo na Blinken utasaidia kuimarisha ushirikiano kati ya Marekani na ASEAN katika maswala ya usalama na utulivu katika eneo hilo. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za ASEAN ambazo ni Brunei, Cambodia, Indonesia, Laos, Malaysia Myanma, Ufilipino, Singapore, Thailand na Vietnam wamekuwa Jakarta kwa wiki moja sasa. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Karim Khan amesema kwamba ofisi yake inachunguza ripoti kwamba mili ya watu 87 ilipatikana katika kaburi la pamoja katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Khan ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mahakama ya ICC ina mamlaka ya kuchunguza uhalifu uliofanywa huko Darfur na kwamba inachunguza vurugu zilizotokea tangu mapigano yalipoanza Aprili 15 kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha jeshi la dharura cha RSF. Mahakama ya Katiba nchini Afrika Kusini imetoa uamuzi kuwa kuachiliwa mapema kwa rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma kutoka gerezani kwa madai kwamba alikuwa anakumbana na matatizo ya kiafya ni hatua iliyotekelezwa kinyume cha sheria. Zuma aliachiliwa kutoka gerezani 2021 chini ya wiki 8 baada ya kuhukumiwa kifungo cha miezi 15 gerezani kwa kukiuka amri ya ya mahakama. Hukumu dhidi ya Zuma ilitolewa baada yake kukataa kutoa ushahidi katika kesi dhidi ya ufisadi uliotokea wakati alipokuwa ofisini. Ombi la, kukutana, la kutaka kuachiliwa huru kwa sababu za kiafya lilikabiliwa ama lilikubaliwa na idara ya magereza. Ombi hilo liliwasilishwa na Arthur Fraser mwenye uhusiano wa karibu sana na rais huyo wa zamani. Na wanachama wa vyama vya waandishi na waigizaji hapa Marekani wanafanya mgomo leo Ijumaa kwa kuingia mitaani baada ya viongozi wao kupiga kura ya kauli moja, kwa kauli moja na kukubaliana kugoma kutokana na malipo na kupinga matumizi ya intelijensia bandia AI kufanya kazi zao, miongoni mwa kero nyingine. Wanachama wa miungano hiyo walifanya maandamano nje ya jengo la Netflix mjini Los Angeles, Cali, uh, Los Angeles, na kuwasifia viongozi wao walioitisha mgomo huo. Mgomo huo ni wa kwanza kwa watengenezaji wa filamu na vipindi vya televisheni nchini Marekani tangu mwaka wa 1980. unajulikana kama Diana wimbo mpya kiasi, wiki mbili zilimepita nilikuwa mmoja wa watu walioona mara ya kwanza Kamau, kwa sababu nilikuwa nafuatilia sana. Nilipoona huyu Bruce Melody wanashirikiana na Bahati, nikasema hapa patatoka kitu. Lakini ni wimbo ni mzuri, lakini umeibua utata wa aina fulani. Kwanza kabisa, kuna watu wanasema kwamba wali, lakini hayo ni ni maoni ya watu tu, wanasema ati kwenye maanake ulipata views nyingi sana kwa siku yake ya kwanza, wakaanza kusema kwamba wamenunua zile views, sijui kutokule kwa Facebook kwa YouTube. Eh, lakini kwa mpangilio nasikia uko safi, ni kwa kweli. Unajua uh, kilicho muhimu katika sanaa kwanza ni jina, baada ya jina vitu vinajiendesha vyenyewe. Bila shaka. Haya basi, hayo kando, tuingie kwenye jicho letu ambao leo nikiwa Ijumaa. uh, Lucy, Patrick, eh, kabisa, anasema kwamba amezungumza na Scholastika Mwaseba, mhitimu wa shahada ya ualimu aliyejiajiri katika biashara ya genge la nyanya ili kujikwamua kiuchumi na kuondokana na changamoto za ukosefu wa ajira. Sasa hebu tusikie kwanza basi yeye amekabiliana vipi na ukosefu wa ajira hata baada ya kupata elimu. Skola, tunatamani kujua ni kwa nini uliamua kuweka vyeti pembeni ikiwa wewe ni msomi wa shahada ya ualimu na kuamua kufungua biashara yako hii ya genge ambayo wasomi wengi wanaitazama kama ni kazi ya watu ambao labda hawajasoma zimekuwa ni adimu sasa hivi, nikaamua kujikita na ujasiriamali kwa ajili ya kupata matumizi ya kila siku, kisha kutuma maombi sehemu mbalimbali, naambiwa subiria utaitwa, subiria utaitwa. Sasa siwezi tu kukaa nyumbani, nikaamua ni nijishughulishe walau na ujasiriamali mdogo mdogo. Tokea nikipata ajira leo, ujasiriamali bado nitaendelea kufanya, kwa sababu ni kazi ambayo naipenda na ni kitu ambacho. Wasomi wenzako wanapokuona hapa gengeni huwa wanakuchukuliaje? na je hiyo wewe haikusumbui na unawaambiaje? Nafika nanishangaa wewe ni msomi alafu nakaa kuuza nyanya. Kwa nini watakwenda ofisini? Sioni shida, hata kama mtu akinibeza, naendelea kupambana na kazi yangu kwa sababu inaniongezea kipato na naona manufaa pia kwa baadaye. Natamani wachukue mfano wangu, kwa sababu hakuna haja ya kukaa nyumbani kubweteka kusubiri ajira, bali wajishughulishe. Ni faida gani ambazo wewe unajivunia mpaka sasa kutokana na biashara yako hii? Tayari kazi nimeweza kununua shamba ekari moja ambayo itanisaidia katika uwekezaji wangu. Ndoto yangu kubwa ambayo naenda kuifanya kwenye hilo shamba ni kuwekeza kwenye kilimo cha pamba. Hapa nakutana na kijana mwingine ambaye anaitwa Fanueli Mwambe. ana maoni gani kwa baadhi ya wahitimu ambao wao wanawaza tu kuajiriwa na sio kujiajiri? Wengi wamekuwa na mtizamo wa ajira tu, akiajiriwa msomi anaona ndo maisha ameanza. Watumishi wengi sana wamekuwa wakijikita kwenye mapato ya mshahara tu ndio maana unakuta ni mtumishi, lakini maisha ni magumu kweli kweli, na wengine wamekuwa na madeni ambayo hayawezi hata kuyalipa. Kwa kuwa nchi na wasomi wengi kwa sasa, nchi haiwezi kuajiri wasomi wote kwa mkupuo, wafanye maswala ya ujasiriamali bila kuangalia kwamba elimu aliyoisoma ina hadhi ya kipato gani. Haya, unasikia pale kabisa kwamba elimu uliyopata isijalishe ni hadhi gani, lakini jitume tu, maanake Jitum. Maisha ni magumu kule nje. Safi kabisa, na ni kama ulivyosema katika stori yako ile tena Kusabiyo. ya mwanzo siku, siku ya ujuzi aha, kwa vijana. Asanti sana Lucy Patrick kwa jicho, ambapo mziki wa leo Lava Lava anasema tajiri sijakupata, akili karuka wazimu, takuraje bata Hey, hey, hey, mm, lavalava nasema tajiri, nasikia kwamba mwaga noti hela pale. Oh, ni mwaga. Noti zinamwagwa eh? Yes. Ah. hela zinamwagika bwana imechanganyika bwana akachanganyikiwa nini, kina mwagwa nasikia, ni tajiri, ni utajiri mm safi kabisa msikilizaji ndivyo mambo yalivyo hapa voa express idhaa ya kiswahili ya sauti amerika e, tunakwenda sasa moja kwa moja mpaka kule mombasani tunaambiwa kwamba wana mombasa wanatarajia burudani jipya kutoka kwa kundi la Spider Gang na kibao chao cha kaveve kazoze <laughs> kama unajua kaveve kazoze, sio ya sana. Yule ni kibao ambacho kinaelezwa kwamba kimetikisa mitandao ya kijamii na lahaja mpya ya Sheng inayotumika jijini Nairobi na kwingineko. Na sasa tumpishe mwenzetu Collins, Liberty Adede akiwa katika studio zetu za Mombasa kwa uhondo zaidi, ikiwemo habari za michuano ya raga. Kwa chipukizi kutafuta tiketi ya kushiriki katika World Cup. Karibu mwenzetu. Asante wenzangu. Timu nane za mchezo wa raga ya vijana wasiozidi umri wa miaka 20 zinakutana wikendi hii jijini Nairobi kuzindua kombe la dunia kwa chipukizi hao kushindaniwa mwaka 2024. Mechi hizo pia zinatumika kujikatia tiketi ya kushiriki fainali hizo kuandaliwa nchini Afrika Kusini. Mashindano hayo yanarejelewa baada ya kuahirishwa kwa miaka minne kutokana na janga la korona. Timu kuchuana ni pamoja na wenyeji Kenya, Marekani, Uruguay, Samoa, China, Uhispania ya na Uskochi ambao wanashiriki kiwango hicho kwa mara ya kwanza kabisa. Michuano hiyo ni hapo kesho Jumamosi. Mabingwa watetezi wa kombe hilo ni Japan. Wapenzi wa riadha wanatarajia burudani zaidi usiku wa Jumapili katika awamu nyingine ya misururu ya riadha za kimataifa za Diamond League kufanyika huko Kamila Skolimowska, Poland. Hapa wanariadha wengi wanaendelea kuzoa medali na fedha huku wakijiandaa kwa ajili ya mashindano ya dunia kuandaliwa mwezi Agosti mwaka 2023. Miongoni mwa wale watakaozitimka hiyo Jumapili ni Akani Simbine wa Afrika Kusini katika mita 100 ambapo watapambana na Brasi Williams Marvin wa Marekani na Johann Blake wa Jamaika. Meri Mura wa Kenya atakimbia mbio za mita 800 huku mbio za mita 3000 kuruka maji na viunzi zikitarajiwa kuibua ushindani mkali baina ya Wakenya, wa Ethiopia na mshikilizi wa taji la mbio hizo kwa sasa Sofian El Bakali wa Moroko. Kwingineko ni kwamba makundi ya mechi za kufuzu kushiriki michuano ya Kombe la Dunia mwaka 2026 imezinduliwa. Gumzo kubwa miongoni mwa wapenzi wa soka ni jinsi mataifa ya Afrika Mashariki yalivyogawanywa katika makundi hayo. Kenya iko kwenye kundi fa pamoja na Ivory Coast, Gabon, Gambia, Burundi na Ushelisheli. Tanzania imejipata kundi A pamoja na Morocco, Congo Brazzaville, Nigeria, Eritrea na Zambia. Uganda iko kundi moja na Algeria, Guinea, Msumbiji, Botswana na Somalia. Rwanda imetiwa katika kundi cha A ikiwa na Nigeria, Afrika Kusini, Benin, Zimbabwe na Lesotho, huku DR Congo ikijipata kundi ba, ikijumuika na bingwa wa Afrika Senegal, Mauritania, Togo, Sudan na Sudan Kusini. Nani atafuzu kuiwakilisha Afrika Mashariki? Tukamilisha na burudani ambapo nchini Kenya kuna kibao kwa jina Rieng ni genje kutoka kwa kundi la vijana chipukizi Spider Gang hata mbele ya kirindi Sitambui wewe maunenge mamiwa maembe na marenge ni mawaru. Kibao hiki kimetrend sana mitandaoni. Wasanii wametumia lahaja mpya ya Sheng ambayo imetambaa sana jijini Nairobi. Sasa kundi hili la Spider Gang, akiwemo kiongozi wao Ngesh kwa jina lingine Kaveve Kazoze, wanatua mjini Mombasa leo usiku, kabla ya shoo yao kubwa hapo kesho katika Club Volume. Hii itakuwa kivutio kikubwa katika anga za burudani wikendi hii, huku msanii wa bongo Lavalava lava, pia akitarajiwa kuongeza chachu kwenye show hiyo. Lavalava amealikwa kutumbuiza kwenye harusi moja, kisha baadaye atafululiza na kusababisha mambo hapo Club Volume pamoja na kundi hilo la Spider Gang. Wenzangu, huo ndio mpango mzima wa wikendi hii, lakini kabla niondoke, mnadhani nani atawakilisha Afrika Mashariki kutoka kwenye hayo makundi? Safi sana safi sana hapo Collins. Uh, Liberty Adede <laughs> E, lakini unajua Adede, sisi hapa hatupendi kufanya utabiri huo kwa sababu tukikosea wengine watasema tulikuwa tunapendelea. Tuache ama tuache vipi? Kama utuache wao kwe, kwe, kweli kabisa wa, kweli kabisa, kabisa. <laughs> <laughs> <laughs> Acha ka, <laughs> tu mambo yakiwa kaveve safi kazoze tu, acha kaveve kazoze tu. Huyo msichana by the way anaitwa Wangeshi majo, mm -hmm. manake Uh, uh, nene, jina lake la ki, kishenyi hicho anajulikana uh, kama Ngesh na vilevile na, na vile, eh, kuna, eh, kuna mwenzetu hapa anasema hakuna hata neno moja ameshika hapo katika kaveve kazoze. Tutamchezea wimbo wote mzima tukitoka hapa studio, mwenzetu Aida Isa. Lakini kwa sasa tuangalie swali la leo. Uh, au tuangalie nini kinachovuma kwanza, alafu tuangalie swali la leo kinachovuma mitandaoni. Uh, msikilizaji, uh, story ambayo mnaijua una, wiki nzima hii tangu kufanyike maandamano huko nchini Kenya, vuta ni kuvuta iliyopo kati ya Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Nilikuwa natazama hapa kwenye mitandao uh, kiongozi huyu wa upinzani pia akihutubia wanasema amehutubia taifa, hatujajua amezungumza nini, lakini uh, ra, uh, Rais Ruto amesema anamwonya Raila Odinga kwamba yale maandamano ambayo wamesema sasa yatafanyika siku tatu e, hataruhusu na amesema jaribu uone. E, ni mambo ambayo yanazungumzwa sana kwenye mitandao kama au kwa hakika. Na tunapoendelea au kukaribia kukamilisha, tunazungumza kesho ikiwa siku ya kimataifa ya ujuzi kwa vijana. Tunauliza basi, je, ni ujuzi upi au stadi upi, kama ilivyoandikwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambao vijana wamekosa ili kufanikiwa maishani haya? Tausi Mnubi anasema ako kule Dar es Salaam, Tanzania. Sababu hasa mimi naona ni kuto, kutumikia maarifa kutotumia maarifa zaidi katika jambo shughuli, yaani kujiongeza, wanataka waongezwe na pia wavivu kujifunza uh, mambo mapya. Mwinja Chams Mbilimbili anasema uh, yuko kule DRC, anasema tatizo ni kwamba vijana ingawa wamesoma lakini wamekosa kazi. Sharti ya kupata kazi ni kwamba huenda hawana ama hawapati uzoefu kani anavyozungumza mambo ya experience hava. Kwa hivyo labda pengine wanakosa ujuzi kutokana na uzoefu huo. Safi kabisa, tuwashukuru nyote ambao mmechangia kwa njia moja au nyingine. Muda umetupa kizogo, kisogo. Tukushukuru tuku Zakaria Nyerere, Alaini Bahane na vile vile Kale Lutumba na wengineo ambao mmechangia. Ni hayo tu, msikilizaji, tuliokuwa nayo katika VOA Express. Matangazo yamesimamiwa na Mary Mgawe hapa studio, limeshirikiana na Harrison Kamau, upande wa pili kama mlivyosikia, tuko naye mwenzetu Aida Issa. Tunakuacha na kibao hiki hmm. <ición>