Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 14 mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen nchini Kenya, vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tutakuletea mjadala wetu wa kila Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tutajadili pamoja na wageni wetu hapa studio, namna uwasilishwaji wa mada kuhusu sakata la kampuni ya DP World ya Dubai na serikali ya Tanzania. Je, wananchi wanaeleweshwa ama wanachanganywa zaidi kuhusu sakata hilo. Kabla ya mjadala huo, tutakuwa na habari za dunia ambapo miongoni mwa habari utakazosikia ni kwamba aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji amefikishwa mahakamani hapa Marekani kwa makosa ya ulaghai na utakatishaji wa fedha. Tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya leo, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji wetu vilevile kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika nambari ya simu ambayo umetuandikia ili kukupigia uweze kushiriki. Lakini kwanza kabisa, kabla ya kuelekea huko, tunaanza na habari za dunia. Msomaji wetu ni Kennesi Bwire. Aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji amekana makosa ya uhalifu katika madai ya kushiriki njama ya kuilaghai serikali ya Marekani kiasi cha dola bilioni mbili kupitia mikopo kwa kampuni tatu zinazomilikiwa na serikali. Manuel Chang amekana mashtaka hayo katika mahakama ya Marekani mbele ya jaji Nicholas Grafis huko Brooklyn, New York. Chang aliletwa Marekani Jumatatu wiki hii kutoka Afrika Kusini, ambako alikamatwa mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane kuhusiana na makosa ya kula njama za ulagai na kuhamisha pesa kupitia soko la hisa na biashara haramu ya fedha. Jaji amekataa ombi la Chang kutaka kuachiliwa kwa dhamana akikubaliana na waendesha mashtaka kwamba anaweza kutoroka Marekani au kwenda katika ubalozi wa Msumbiji ulio Manhattan. Mpango wa kupanga upya namna Zambia itakavyolipa madeni yake huenda ukaisaidia nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuokoa kiasi cha dola bilioni 7.65 ifikapo mwaka 2026. Hayo ni kulingana na ripoti ya shirika la kimataifa la fedha duniani IMF iliyotolewa baada ya kuidhinisha mkopo wa dola bilioni 1.3. Kiwango hicho cha pesa ni cha chini ikilinganishwa na dola bilioni 8.4 ambazo shirika la IMF lilikuwa limesema kwamba Zambia ilihitaji, lakini kikapingwa na nchi zinazoidai nchi hiyo, ikiwemo China na mashirika mengine ya kimataifa ya kutoa mikopo. Deni la Zambia lilifikia dola bilioni 20.9 mwaka 2022. mwendesha mkuu wa mahakama Mwendesha mkuu wa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, Karim Khan amesema kwamba ofisi yake inachunguza ripoti kwamba miili ya watu 87 ilipatikana katika kaburi la pamoja katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Karim Khan ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mahakama ya ICC ina mamlaka ya kuchunguza uhalifu uliofanywa Darfur na kwamba inachunguza vurugu zilizotokea huko tangu mapigano yalipoanza Aprili 15 kati ya jeshi la Sudani na kikosi cha jeshi la dharura RSF. Umekuwepo na ripoti kadhaa za vurugu dhidi ya raia hasa katika mji wa El Geneina, Darfur Magharibi. Umoja wa Mataifa umesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba kikosi cha jeshi la dharura RSF na makundi ya wanamgambo wanahusika na kaburi la pamoja ambalo limegunduliwa huko. Karim Khan amesema kwamba hatua zinastahili kuchukuliwa dhidi ya wa wahusika, na wala sio kuongea tu, wala kutoa kibali cha wahusika kukamatwa, lakini kuhakikisha kwamba haki inapatikana na kujenga imani kwa watu wa Darfur kwamba maisha yao ni muhimu. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini imetoa maamuzi kuwa kuachiliwa mapema kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kutoka gerezani kwa madai kwamba alikuwa anakumbana na matatizo ya kiafya ni hatua iliyotekelezwa kinyume cha sheria. Zuma aliachiliwa kutoka gerezani mwaka elfu mbili na ishirini na moja chini ya wiki nane baada ya kuhukumiwa kifungo cha miezi kumi na tano gerezani kwa kukiuka amri ya mahakama. Hukumu dhidi ya Zuma ilitolewa baada yake kukataa kutoa ushahidi katika kesi dhidi yake ya ufisadi uliotokea wakati alipokuwa ofisini. Ombi la kutaka kuachiliwa huru kwa sababu za kiafya lilikubaliwa na idara ya magereza. Ombi hilo liliwasilishwa na Arthur Fresa mwenye uhusiano wa karibu sana na rais huyo wa zamani. Haijabainika iwapo Zuma ataamriwa kurudi gerezani kufuatia uamuzi huo. Zaidi ya watu mia tatu walifariki katika maandamano yaliyotokea baada ya Zuma kukamatwa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOM. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo Ijumaa kwamba tangazo la hivi karibuni la Rusia kwamba manowari inayotumia nguvu za nyuklia haitatumika wakati wa maadhimisho ya siku ya jeshi la majini la nchi hiyo huenda inatokana na kufanyiwa ukarabati na wasiwasi uliopo nchini humo. Maadhimisho hayo yatakayofanyika St Petersburg Julai 30. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema hayo katika ripoti yake ya kila siku kuhusu vita vya Rusia nchini Ukraine. Hata hivyo, wizara hiyo vilevile vile imesema kwamba kuna uwezekano kwamba wasiwasi kuhusu usalama wa ndani ya Rasha tangu kundi la mamluki wa Wagna lilipojaribu kufanya mapinduzi umechangia katika kuchukuliwa kwa uamuzi huo. Ofisi ya rais wa Ukraine imesema Alhamisi kwamba mashambulizi ya Rasia yameua raia watatu wa Ukraine na kujeruhi wengine 38. Serikali ya Ukraine imesema kwamba wanajeshi wa Rasia wamelenga miji 13 na vijiji kadhaa vilivyo chini ya udhibiti wa Rasia katika mkoa wa mashariki wa Donetsk kwa kutumia makombora na mizinga mizito. Watu 21 wamejeruhiwa Zaporisia kutokana na mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani huku mfumo wa ulinzi wa Ukraine ukiangusha ndege hizo ambazo zilitengenezwa nchini Iran na zilikuwa zimelenga Kiev. India inatarajiwa kutuma chombo cha utafiti kwenye mwezi leo Ijumaa. Iwapo chombo hicho kitafanikiwa, itakuwa mara ya nne kwa India kufanya hivyo baada ya Marekani, Umoja wa Sovieti na China itachukua muda wa mwezi mmoja kwa chombo hicho kwa jina Chandrayaan ambacho kimegharimu dola milioni 75 kufika sehemu ya kusini mwa mwezi. Chombo hicho kitafika Agosti. Sehemu ya mwezi ambacho chombo hicho kinakwenda imewavutia wanasayansi kwa sababu wanaamini kwamba sehemu hiyo ina maji. Na kamati ya usuluhishi ya tume ya uchaguzi nchini Guatemala imesema kwamba itaheshimu amri ya muda ya mahakama na kwa hivyo haiwezi kuheshimu amri ya kupiga marufuku chama cha kisiasa cha mgombea wa urais katika duru ya pili Bernardo Arevalo. Bernardo Arevalo na Sandra Torres wamepangiwa kumenyana katika duru ya pili ya uchaguzi mkuu wa urais mnamo Agosti 20 katika nchi hiyo inayokabiliwa na viwango vya juu vya umaskini, ufisadi na makundi ya uhalifu. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa Guatemala ilikuwa imetoa amri Jumatano kutaka Revalo kupigwa marufuku, kamati ya usuluhishi ya tume ya uchaguzi kuvunjwa na matokeo yanayotaka duru ya pili ya uchaguzi kuidhinishwa. Nam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani live Talk, ambapo huwa tunajadili masuala mbalimbali. Hii leo katika matangazo haya e, tutakuwa tunajadili E, namna uwasilishwaji wa mada kuhusu sakata la kampuni ya DP World kutoka Dubai, Falme za Kiarabu ambayo inaelezwa kuingia katika makubaliano na serikali ya Tanzania kwa ajili ya kuendesha bandari e, za Tanzania. Je, wananchi wanaeleweshwa ama wanachanganywa zaidi kuhusu sakata hilo? Basi nakukaribisha hii leo na uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ambapo pamoja na kuwa na wageni wetu vilevile wewe msikilizaji wetu tutakushirikisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook na nambari ya simu ambayo umetuandikia, tutakupigia ili tusikie mchango wetu katika mjadala wetu siku hii ya leo. Tunaye ana henga ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu kutoka nchini Tanzania. E, hali kadhalika tunaye vilevile Neville Mena ambaye ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya jukwaa la wahariri nchini Tanzania, na vilevile tunaye mchambuzi mwanahabari vilevile Majidi Mjengwa e, ili kufahamu kile ambacho kinaendelea pamoja na hayo yote tulijaribu kwelikweli kutafuta upande wa serikali eh, hasa kupitia msemaji mkuu wa serikali Bwana Gerson Msigwa, lakini hatukuweza kufanikiwa. Hata tulipojaribu kuwasiliana na maafisa wa wizara ya uchukuzi na kupata pengine watu kutoka idara ya sheria ili kuwa nasi hi leo, hali imekuwa ngumu kwelikweli, eh, kuwapata lakini kile ambacho tunachoendelea tunaamini kabisa tutakuwa na mjadala mzuri maanake tuna, tunaye hapa Ana Henga ambaye vilevile e, ni mwanasheria anaweza kutueleza kile ambacho anakiona, e, kutokana na mjadala huu wa uwekezaji katika bandari e, hapo Tanzania. Mimi naitwa Idi Ligongo, sintokuwa peke yangu, niko na mwenzangu Kenes Bwire. Moja kwa moja tuanze na Ana Henga. Kilichopo mpaka sasa hivi, kwa kile ambacho mmeshasikiliza pande zote, kwa wale ambao wanaunga mkono shauri hili, lakini vilevile wale ambao wanapinga shauri hili, ni swala la kisheria sana. Kwa sisi ambao hatuna uweledi wa maswala ya sheria, bado kama vile tupo katika kizunguzungu kuweza kuelewa uh, undani wenyewe na mambo mengi yanaelezwa. Wapo wale ambao wanazungumza kwamba watu baadhi wanaotetea ni kwa ajili ya kupata faida za kisiasa, lakini vile vile wale wanaopinga tunaelezwa kuna wengine wana sababu zilizo nyuma yake. Lakini je, tukibaki katika misingi ya sheria ya kile kilichoandikwa, tuko wapi? Tuanzie hapa, huu ni mkataba au makubaliano? Na je, unadhani wananchi wana haki ya kusema kwamba wanachanganywa kutokana na, na hoja ambazo zinatoka pande zote mbili? Anahenga. Asante sana, nashukuru sana kwa, kwa kutuita kwa ajili ya hili swala. E, ni kweli kabisa kwamba wananchi wanachanganywa. E, wanachanganywa kwa sababu kuna watu wanaibuka. Huyu anasema, mwanasheria wa serikali anasema hiki sio sio sio mkataba, ni makubaliano. Ukisikiliza rekodi za bunge wakati spika an, an, an, anamaliza hiyo hoja, alisema ni mkataba wengine wanasema sio mkataba, ni makubaliano. Lakini mimi ni mwanasheria, mkataba ni makubaliano e, maana ya mkataba ni makubaliano, ni makubaliano e, ni makubaliano pande mbili na kadhalika, ina ina maana yake kwa urefu, lakini ni makubaliano. Kwa hiyo mwingine anasema mkataba ni makubaliano, mwingine anasema sio mkataba. Kwa hiyo kwa mtu wa kawaida ambaye sio mwanasheria, wanamchanganya sana, wanamchanganya kwa sababu ya kutumia hayo maneno na kusema hii hii inapita tu makubaliano tu, basi baadaye tutakuja kuingia sasa mikataba midogo midogo. Ni kweli, lakini ikishaitwa mkataba na ikishaingia kitu kinaitwa eh, kinaitwa una nia ya kuingia katika katika mahusiano ya kisheria, kama umeshataja kwenye, kwenye makubaliano hayo, umetaja kwamba tukishindwana, tutakwenda wapi, tayari huo ni mkataba kwa sababu kwenye mkataba imesema tukishindwana watakwenda South Africa kwa ajili ya kwa ajili ya usuluhishi na vitu kama hivyo, na kesi itasikilizwa tayari, huo ni mkataba. Kwa hiyo mkataba huwa una ni makubaliano ambayo yana vigezo vyake, lakini huu umeweza kukidhi vigezo vilivyo vingi. Lakini pia kuna mkanganyiko, kwa sababu unakuta eh, watu ambao wanajitolea kufafanua, wengi wanakuwa wanasumbuliwa, mara nimeitwa mahakamani, mara mara ametishwa, kwa hiyo kuna vitisho pia. Hiyo kwa kwa kwa kwa kwa wananchi wanaweza kuwa na wasiwasi ah, kwa nini sasa watu wanatishwa ambao wanahoji kuhusu mkataba huu? Kwa kuna nini, kuna nini ndani yake? Kuna changamoto gani? Kwa hiyo eh, changamoto ni kubwa. Mimi mawazo yangu ningekuwa, e, e, wa, watu waeleweshe vizuri. E, kama hawaeleweshi basi wacha wajadiliane mpaka wafikie muafaka alafu baadaye hapo zingine za kisheria zifuate. Kwa hiyo so, kwa kweli kuna mchanganyiko, sio hata wananchi wa kawaida, hata wasomi wameshachanganyikiwa sasa hivi kwa sababu nilikuwa ya kwenye mkutano mmoja leo asubuhi, mambo yalikuwa yanajadiliwa pale ni tofauti na watu. Yaani, alikuwa anajadiliwa kwa ugumu sana. Eh, wanataji hizo iga sijuhda na vitu kama hivyo ambapo mwananchi wa kawaida haelewi vitu kama hivyo, lakini haelewi pia e, masuala ya, ya, ya utaratibu wa kisheria wa kuingia hizo hizo iga hiyo mikataba e, kati ya nchi na nchi au mikataba ile midogo midogo ambayo inaingiwa baadaye baada ya mkataba mkuu. Kwa hiyo ni vitu ambavyo kwa kweli hata ukiwa msomi ambaye sio wa sheria au, au sio, sio msomi wa masuala ya siasa unaweza ukashindwa kujua. E, wako kuchanganya zaidi na kitu kingine pia E, na kingine pia nimalizia hapo kwamba e, wakati mkataba unakuja, lugha ilikuwa inatumika nyepesi. Kwa mfano walikuwa wanasema kwamba mkataba hauna mwisho, mkataba e, labda tunauza nchi yetu na vitu kama hivyo. Ilikuwa ni maneno mepesi ambayo mwananchi yote angeweza kuyaelewa. Kwa hiyo kwa ufafanuzi wake unatakiwa ufafanuzi wa tunauza nchi au hatuuzi, e, tunamuuzia Dubai au hatuuzii, tunamuuzia eh, bandari au hatumuuzii. Yani ingekuwa kwenye lugha hiyo hiyo nyepesi, kwa sababu inapokuwa ngumu ni jinsi ambavyo wananchi wanachanganyikiwa na jinsi ambavyo wanakuwa wasi wasi na wasiwasi na mkataba huo. Kwa hiyo kuna changamoto hiyo kubwa sana ambayo ipo kwa sasa hivi. Asante Ana. Uh, Neville Mena mhariri, uh, umeandika hizi habari, umejisikia, umekaribiana na hawa watu wote, upande wa serikali, upande wa upinzani na wale ambao wapo pembezoni kama mawakili. Kama Ana ametafsiri hili ama amelichukulia hili kama mkataba, iwe ni makubaliano ama mkataba, unapo utazama mkataba wenyewe wa makubaliano yenyewe, kurasa 38, haizungumzii zaidi kila ambacho serikali imekubaliana na uh, hii kampuni ya DP World ya Dubai, lakini kwa juujuu inazungumzia bandari ya Dar es Salaam, ibara ya tano nafasi ya, ya, ya kwanza inazungumzia kuhusu makubaliano mengine ambayo serikali inaweza ingia na DP World baada ya kukubaliana hili la mwanzo. Nini cha kufanya na watashirikiana na wapi, maswala gani ambayo yanaibua utata zaidi ambayo hayapo kwenye huu mkataba lakini yanazungumziwa. Uh, niseme jambo moja kwanza. Makubaliano hayo, aa, ni kati ya serikali ya Tanzania na serikali na, na, na serikali ya Dubai, kama serikali ya Dubai ipo, kwa sababu hilo nalo pia ni tata. Kwa hiyo kumekuwa kuna watu wanasema Dubai ni sehemu ya Jumuia Falme za Kiarabu, kwa hiyo haina mamlaka ya kuingia mkataba, lakini hilo sio hoja leo, ya leo ya msingi ni kwamba serikali ya Tanzania na serikali ya Dubai. Na tukija kwenye utekelezaji sasa ndio utakuta kwamba kuna bandari e, mamlaka wasimamizi wa, wa bandari katika serikali ya Tanzania na bandari na DP World sasa kule Dubai. Kwa hiyo ule mkataba sio kati ya serikali na DP World, bali ni kati ya serikali na serikali, watekelezaji ndio hao ambao wame, wamepewa mamlaka, kwa maana katika hizo nchi husika. Sasa leo tulikuwa tuna tuliitwa na serikali, kwa maana tuliitishwa mkutano wa Wizara ya wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ambako uh, waziri wa waziri waziri mwenye dhamana hiyo Profesa Mbarawa alikuja na wataalamu wake uh, ikiwa ni pamoja na yule kiongozi wa timu ya majadiliano uh, walijaribu kuweka kupitia baadhi ya vipengele ambavyo viko katika ule mkataba, na wahariri na waandishi wa habari walijaribu kuuliza ule utata ambao umekuwa ukihanikizwa na wanasheria wa bobezi na kiwepo chama cha wanasheria wa Tanganyika TLS, pamoja na profesa nguli wa sheria, profesa Issa Shivji. um, serikali kwa namna moja inakiri kwamba imepata mawazo kuhusiana na hili jambo e, kwamba kuna vipengele vina mkanganyiko, kuna mambo hayako sawa, lakini jambo lililonipa mimi wasiwasi ni moja tu, kwamba wanasema kuna kifungu cha ishirini na tatu katika ule mkataba kinaruhusu mabadiliko ya kufanywa, lakini hawawezi kufanya sasa mpaka pale watakapoanza kutekeleza ili waone wapi panapovuja, ndipo waje kutekeleza, waje kufanya marekebisho. Kwa hiyo niseme tu katika mkutano um, wa leo, pamoja na kwamba ulikuwa unalenga kupunguza uh, utata wa baadhi ya mambo, lakini kwa sisi ambao si wanasheria, waandishi wa habari tu na watu wengine ambao ni wa kawaida utakuwa umeongezeka umeongeza mkanganyiko, kwamba kwa nini serikali hata pale ambapo imeshaonywa, imeshaelekezwa, imeshaonyeshwa kwamba mahali fulani pana shimo, isipite bado inang'ang'ania kuendelea kwamba itekeleze hivyo hivyo, ili baadaye iweze kuona jinsi gani inaweza kurekebisha pale itakapoona kwamba kuna matatizo. Hilo la kwanza. Jambo la pili ni hili ulilouliza kwamba mambo gani hayamo ama sasa mambo gani hayamo ni, ni swali gumu kwa mtu kama mimi kwa sababu eh, waliokuwa wanapanga kujadiliana hizi serikali mbili, kama hayamo pengine walikubaliana asiwemo. Lakini mi niseme jambo la msingi, kuna maswali yanaulizwa mathalan, chama cha wa Watanganyika kimezungumzia ukakasi wa kifungu cha pili kwamba kile kifungu kilivyo kilivyowekwa kilivyo, kilivyo, kilivyo, kilivyo, kilivyo, kilivyo hakisomeki vizuri pasipo kuunganisha na vipengele vingine, kifungu cha nne na kifungu cha tano, na ikasema kinaweza kikatumiwa vibaya na kika, kina mitazamo tofauti kwamba serikali ya Tanzania inaweza ikaona kwamba kilivyokaa ni vizuri, lakini ikatoa mtazamo mwingine, kwa upande wa Dubai wanaweza kaona waka wakakisoma kwa staili yao pia, mwishowe wakaona kwamba nao kinawajengea kina msingi fulani ambao wao wanapata uhalali. Sasa jambo kama hili, kama hili ambalo limeelezwa na wanasheria nguri kama chama cha wanasheria wa Tanganyika ambacho kiliunda timu ya wataalamu wakakaa wakapitia ule mkataba ni kitu ambacho um, na serikali inaona kwamba haina haja ya kufanya marekebisho sasa mpaka hapo atakapoona mahali panapovuja ni jambo ambalo linaleta ukakasi. Jambo jingine limeulizwa swali la msingi kwamba kulikuwa kuna uharaka gani wa mkataba ule kukimbizwa haraka kupitishwa bungeni kwa kasi ile kiasi ambacho hata ule mkutano wa, wa, wa wadau au mkutano wa wananchi wanaitaga public hearing haukupewa nafasi inayostahili. Badala yake watu waliitwa Jumatatu, Jumanne waifike mbele ya kamati, Alhamisi, mkuta, bungeni, na ya kamati Jumatano Alhamisi mkataba umepelekwa bungeni na umepitishwa. Majibu yalikuwa ni marefu ambayo hayakutusaidia sana lakini ambayo yana jena yanapeleka lawama yanajaribu yana, yana, yana, yana yana kushusha lawama kwa, kwa pande zinazohusika. Tuliambiwa mkataba huu umejadiliwa muda mrefu, umefika Tanzania umejadiliwa serikalini kwa makatibu wakuu, baraza la mawaziri, afisa wengine wa serikali, ukakubalika kabla kusaini, kabla haujasainiwa na baada ya hapo ukapelekwa bungeni tangu Februari, kwa maana ya kupelekwa bungeni tangu Februari mwaka huu sasa kwa hiyo wanasema sio kwamba wameshtukiza, bali ulikuwa kwenye mchakato. Lakini ukichunguza wanaona kwamba hata ule utayari, ule utayari, yani kwamba serikali ilikuwa tayari mkataba uonekane, ama bunge lilikuwa tayari mkat... naam, utayari huo mpaka uo mkataba ulipovuja ukaonekana kwenye mitandao ya kijamii, ndio naona serikali na bunge wanatoka. Kwa hiyo niseme kuna mashaka makubwa sana kwa jinsi ambavyo jambo hili lipelekwa. Hata kama jambo lenyewe la uwekezaji ni jema, lakini maudhui yaliyoko kwenye mkataba na mambo yaliyoibuliwa bado yanaweka msingi kwamba kulikuwa kuna tatizo ambalo lilisababisha mambo yaende kama alivyokuwa. Naam, asante sana kwa uh, Neville Meena eh, kuuliza hayo yote ini... kuna msikilizaji kwenye line ya simu, labda kwenye line ya simu, msikilizaji wetu karibu hapa. E, utueleze ni nani ambaye unapiga simu, na mchango wako uko vipi? Na je, wewe unaeleweshwa ama unachanganywa zaidi na hili swala? Karibu msikilizaji. E, bila shaka mimi ni Josfat Ayora kutoka Taribo, Kenya Eh, mwenye nimefikiza huu eh, mkataba sana vile umefika katika nchi hiyo ya Tanzania, naona hapa kisingiti kikubwa ama tatizo kubwa mwananchi ambaye ndio mwenye nchi, kulingana na penye naelewa, hacha chua chochote chenye kinaendelea pale na mara mingi unapata viongozi wengi wanapofanya eh, shughuli yoyote yenye nahusu nchi, unapata huyu mwana nchi ambaye ndio mwenye inchi huwa anawekwa kando. Angalia leo hii, kama ni sida itakuja kifedha, huyu mwana nchi ndi atatoswa zile pesa. Kama ni sida yenye imetokea pengine katika sehemu zingine, huyu mwana nchi ndi ataumia ata, ata. Je, ni wakati gani huu utakuwa mwafaka huyu mwana nchi kitu chochote kinapofanyika ama mkataba huu, tuanzie mwananchi huyu kutoka chini, tumweleweze, tumwambie hii itakuwa ni APCD, itakuwa inaleta kitu fulani, ili wakati itakapofika kama ni huko bungeni iwe huyu mtu mwenye ametuma bungeni awe aanawakiliza kweli yule mwananchi kamili. Ndio swala langu, naona hapa iko tatizo katika nchi. Ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Asante uh, sana bwana uh, Josephat, na tunashukuru kwa kupiga simu kutoka huko uh, Taribo, uh, Kenya. Majidi Mjengwa, labda tuje kwako maanake tunaona muda unakimbia kwelikweli. Majidi Mjengwa, wewe kwako nini ambacho unakiona kwenye swala hili? Maanake uh, bado yapo mazingira mengi sana ambayo yanafanya hali iwe kama ya ukakasi fulani hivi, eh, kwa wale ambao wanatoa hoja ya kupinga na wale ambao wanatoa hoja ya kukubaliana na uh, shauri hili, majidi. Asante sana eh, idi Ligongo. Eh, kwanza kabisa kwa umri wangu eh, nimeshuhudia nchi hii ikiingia mikataba mingi, ambayo sijapata kuona mkataba kama huu ukijadiliwa hivi kwa uwazi eh, na watu kutoa maoni yao eh, tulikuwa tunaambiwa tu mkataba hii imesainiwa kumi na sita mikataba mitatu eh, kwa maana ya kwa kwamba serikali na watu eh, wenye kupitia hayo ya mikataba ya mwanasheria mkuu na wengineo wataalam. E, mimi si mwanasheria, kwa hiyo tuna imani. Mara nyingi tumekuwa na imani na watu ambao watendaji katika maeneo hayo wakifanya hayo, lakini hili sasa limekuwa mara ya kwanza, ni jambo limewekwa wazi, lakini kwa mtazamo wangu mimi e, naona e, linahitaji tunaweza e, ukasema kwamba mwerevu mmoja e, anaweza akawaelimisha watu elfu moja lakini wakati huo mwerevu mmoja anaweza pia akawapotosha watu elfu moja. Natoa mfano wa moja kwa moja, e, miaka ile ya tisini na nne wakati ikielekea uchaguzi wa vyama vingi, kulikuwa na mtu akiitwa Christopher Mtikira. E, niliwahi kumshuhudia akihutubia, ilikuwa tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu, kwa maana siasa iliingizwa, kulikuwa na ajenda ya ufisadi na nchi kuuzwa. Yanarudiwa e, tena haya, tunafika e, mahala tunaambiwa bandari yetu inauzwa, e, na mambo kama hayo ambayo ni, Rotolik, ni kauli ambazo zinaamsha jazba, zinaamsha hali ya kwamba watu kutokuiamini serikali na katika hili unamwona eh, kiongozi ambaye anaaminika ay, kwa maana ya wazifa wake wa kuwa ni padri zamani, anaongea juu ya kitu ambacho sivyo vya kweli, na kwa hiyo unajiuliza ni wakati gani mtu mwongo anasema ukweli. Ni pale pale ambapo anaposema kwamba ameongopa ndipo ambapo amesema ukweli, na baada ya hapo hawezi akasema ukweli. Unasema kwamba Tanzania miaka arobaini iliyopita ilikuwa sawa na Norway. Unawaambia watu wa, wa Tanzania mamilioni, tanzania mwaka miaka arobaini iliyopita ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa themani na tatu. Norway tayari ilikuwa na shirika la NORAD, Norway tayari ilikuwa ikitoa misaada kwa Tanzania. Hatukuwa sawa. Lakini kwa, kwa maana hiyo nasema kwamba hili la bandari limechanganywa kwa kiasi kikubwa sana na siasa za siasa za uchaguzi ambao unakuja hivi karibuni. Tunazungumzia katiba katika wakati wa, wa, wa, wa bandari tunazungumzia masuala ya mikutano ya hadhara ambayo pengine itachukua watu elfu kumi au watu laki tano e, vitu ambavyo si vya usahihi kwa hiyo unaona kabisa e, wananchi wanachanganywa kwa sababu wanaiona pia siasa inaingizwa na tunaona hili e, wakati wa elfu mbili na kumi na tano e, Dr. Slaa yeye alilalamika wakati ule gea imebadilishwa e, angani ilikuwa na maana ukawa na ajenda za ukawa zilipotea safari hii pengine e, kama mwanasiasa Dr. Slaa anaiona ajenda katika hili la bandari kwa bandari, imechanganywa na ajenda za kisiasa, na hili ndio tatizo kubwa kwa jicho la kichambuzi, kwamba tunawachanganya wananchi no. Bandari inahusu biashara, inahusu no. uchumi. Kwa no. maana hiyo, basi kuna haja ya kuangalia zaidi kiuchumi pia, na wataalamu wakawekwa nafasi, kuliko wanasiasa ambao wanaiona kwamba ni karata ya kisiasa kuelekea elfu mbili na ishirini na tano na, na, na, na wanasema kwamba hii uh, yule mwenye jina baya E, mwenye jina baya ametekwa, amenyongwa, am, am, kwamba give dog them and kill him. Tunaona hapa anayetafutwa ni rais wa jamhuri kwamba ni mbaya, alafu chama mm, nacho ni kibaya, na maana hiyo ni ajenda ya kisiasa mjengo, shikilia hapo kidogo, naambiwa kuna msikilizaji kwenye line, muda hauturuhusu hau, idi, tumalize nafasi ya kwanza, lakini mm, nilikuwa mm -hmm, nazungumzia sehemu ya pili aliyozungumzia mena, uh, ile article 2 ya huu mkataba inazungumzia namna ambavyo E, serikali ya Tanzania inaweza shirikiana na Dubai katika kujenga e, kuimarisha na kushirikiana na katika masuala ya bandari ya Tanzania, lakini vilevile vile, huu mkataba unasema huwezi tekelezwa kabla hakuna yale e, sheria za Tanzania ambao zinaruhusu mazingira yale kutekelezwa no. Nafikiri ndio sababu kwanza wamesema twende bungeni tujadili, tuweke sheria, turuhusu utekelezaji wake, na bungeni kuna wawakilishi wa raia tutakuwa tunajadili hayo katika sehemu ya pili. Nam, basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk, ambapo muda si mrefu tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili. Kwa wasikilizaji wetu ambao mnatusikiliza kwa njia ya redio, tunasema shukran kwa kuwa nasi na alamsik. <muchas> Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Live Talk ambapo hii leo kama tulivyowaeleza hapo awali tunajadili eh, namna uwasilishwaji wa mada kuhusu sakata la kampuni ya DP World kutoka kule Dubai, Falme za Kiarabu eh, pamoja na serikali ya Tanzania juu ya uwekezaji katika bandari. Je, wananchi wanaeleweshwa ama wanachanganywa zaidi kuhusu sakata hili na je, nini kipo nyuma ya haya uh, wakati tunaelekea katika eh, muda huu wa mapumziko eh, mwenzetu Majini Mjengo alikuwa anazungumza na akatoa hoja zake kwa jicho la kichambuzi, lakini pia mimi nina baadhi ya maswali mawili matatu juu ya hilo. Tutarejea tena lakini hivi sasa tumrejee ana Henga ambaye ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. Sasa uh, Ana, kile ambacho tunakiona hapa, mijadala ni mingi kwelikweli. Na wewe sasa kama mwanasheria e, kuna hii hali ambayo baadhi ya watu wanaamini pengine swala hili linakuwa la kisiasa zaidi, lakini wapo ambao wanaamini swala hili linaanza kuwa la kiharakati na wale ambao wanaamini kwamba suala hili linaanza kuwa la kizalendo zaidi. Na ni ngumu kumjua nani anafanya siasa, nani anafanya e, harakati, halikadhalika nani anafanya jambo la kizalendo sasa. Je, wewe kwa jicho la, la, la kisheria wewe kama mwanasheria kutoka kituo hiki cha sheria na haki za binadamu unaona kweli lipo maanake, kama alivyogusia Maji Mjengwa, kwa mfano amemtaja Dkt Wilbor Sla hapo, eh, ni mmoja kati ya wengi sana ambao wanatoa mijadala wanatoa, uh, hoja juu ya kupinga, mmojawapo akiwa ni profesa ambaye, eh, anaheshimika sana Profesa Isa Shivji. Nini ambacho unakiona? Mimi kwa kweli, kuna msemo wa Kiswahili unasema ukivukwa chutama kivuko chitama, kwa maana kwamba ukiona kuna kitu umefanya kosa e, kama kuna kosa lilifanyika kwenye mkataba, ni vizuri tu serikali au uh, wahusika wangeweza tu kuangalia na kurekebisha na kuona jinsi gani tunajitoa kwenye hii ndoa ambayo tayari inaonekana itakuwa na ugomvi hapo baadaye. Kwa hiyo nikijibu swali lako hili, swala linaweza ikawa la kisiasa, linaweza ikawa la kiuchumi, linaweza pia la kiharakati ni sala pia la haki za binadamu, lina tabia zote, yani lina lina aina zote za hivyo vitu nilivyovitaja, na sio mbaya likiwa la kisiasa, sio mbaya likiwa la kiuchumi, sio mbaya likiwa la kiharakati na kadhalika, kwa sababu unapoongelea tayari nchi mbili, Tanzania na hiyo na hiyo ufalme wa Dubai. Dubai sio sio nchi kama sovereign, sio nchi ambayo ina ina mamlaka kama ilivyo Tanzania, lakini ni ufalme mmoja wapo nchi ya United Arab Emirates. ina ina falme kadhaa kama sita saba, na Dubai ni mojawapo ya mfalme na mfalme wake. Kwa hiyo kwao, wanaweza ku, kwa katiba yao wanaweza kuingia mikataba. Kwa hiyo unapoongelea serikali ya Tanzania na serikali nyingine, hii suala la kisiasa, lakini unapoongelea maendeleo kwamba wananchi mtapata faida, ni suala la kiuchumi, lakini tunapohoji tunapohoji tayari no? li sala harakati unaona. Kwa hiyo hili suala lina- lina tabia zote, na ndiyo maana limegusa maslahi ya wananchi wote wamesimama ku, kama alivyosema kaka yangu Mjengo, wamesimama wananchi wote kuhakikisha kwamba wa-a-wa- wapate wa, wa uelewa ni kitu gani kinachoendelea, kwa sababu kila mtu linamgusa, kila mtu linamgusa, kwa kweli kila kila mtu anaona utata na linamgusa kwa hiyo eh, mi wanasiasa wa kijadili naona sawa, wakijadiliana na uchumi naona sawa, wanasheria wakijadiliana naona ni sawa, kijadia, naona ili na muhimu tu, hebu aangalie wew eh, serikali iangalie. Yes. Um, sababu wewe ni mwanasheria, ibara ya ishirini na moja ya makubaliano haya yanazungumzia kuhusu sheria ambayo italinda makubaliano haya. Inasema sheria makubaliano haya yatalindwa kwa jumla, yatalindwa na sheria za Uingereza, lakini kila kifungu katika makubaliano hayo kwa ujumla yanalindwa na sheria za Tanzania. Sasa mkataba wenyewe kifungu kimoja baada ya kingine unalindwa na sheria za Tanzania, sio sheria za Dubai. Mbona iwepo wasiwasi kuhusu utekelezaji wake kama mchakato utapitia bungeni, sheria za bunge la Tanzania liunde sheria kuulinda na kulinda watu wa Tanzania chini ya sheria za Tanzania? Endapo hii kampuni inafanya makosa, sheria za Tanzania zitatumika. Wasiwasi unatokea wapi? Wasiwasi ni kwamba, labda niseme tu sheria ilivyo na utaratibu ulivyo huu mkataba umesha sainiwa bungeni, lakini ili utekelezaji ufanyike kwa mujibu wa sheria inatakiwa zitungwe sheria nyingine, inaitwa ratification, kutungiwa sheria nyingine ndogo, uh, ya ndani ya nchi ambao kwa ajili ya utekelezaji kwa, kwa ile mikataba midogo midogo ambayo itakuwa inaendelea. Lakini sasa changamoto ni kwamba hiyo mikataba midogo ambayo inaitwa host agreement hiyo, uh, hata sisi wa, wa, wananchi hatutaiona kwa sababu haiendi bungeni tena. Unaona changamoto yake yani, haiendi haitakuwa hay, na public hearing au watu kusikiliza kusikilizwa na kutoa maoni yetu tena. Lakini changamoto nyingine ni kwamba kama mkataba mama una changamoto, je, hiyo mikataba midogo midogo itakuwaje? Kama mkataba mama una shida, je, hiyo mikataba mingine itakuwa changamoto? Kwa hiyo hiyo ndio changamoto na mashaka ambao Watanzania wengi wanayo, na ibara ya ishirini na mbili inasema subsequent amendment, au au mabadiliko baadaye E, kwamba baadaye naweza kufanya mabadiliko ya hiyo ya huo mkataba, lakini mabadiliko hayawezi haya kufanyika mpaka mwe tayari mmeshaingia makubaliano mpaka tayari mmesha mmeshaweka hiyo, bahati mbaya eh, maneno eh, ya kiingereza ya sheria mingi ya Kiingereza, lakini la, lazima ume mmesha ingia makubaliano tayari, alafu ndo mfanye amendment. Yani, yani mmesha ingia kwenye mahusiano na mkijua yatavunjika, alafu ndo mwazi sasa kufanya process za kuyavunja. Kwa hiyo kuna changamoto kubwa sana mtangazaji eh, wangu kwamba kuna shida kuna shida katika huu mkataba ndio maana ka, kaanza na, na mithali ya ukivuka chutama, kwamba kama kuna makosa yalifanyika, kwa nini unakuwa bishi? Kama wanasheria wote Tanganyika wao sasa wamesema, kituo cha sheria na haki za binadamu tumesema, wanahabari wamesema, ma, manguli kina Profesa Shivji wamesema. Kwa nini ionekane kwamba watu wote hao wana makosa ila wale walioenda kusaidisha mkataba tu Dubai au waliofanya mkataba bungeni ndio dhu, wako halali? Kwa hiyo mimi ningependa yajadiliwe na mambo yarekebishwe kama kuna makosa yalifanyika. Sisi ni binadamu, unaweza kuwa walikosea kwa hiyo wasilinde yale makosa waliokuwa ameyafanya. Hakuna binadamu ambaye akosei. Neville man atuje kwako. Uh, leo nyinyi mmeandaa uh, huu mkutano ama naweza nikasema uh, kama vile semina fulani E, baina yenu na wizara ya ujenzi na uchukuzi ya Tanzania, ili kuweza kufafanua e, yale ambayo yapo kwa upande wa serikali e, imezungumza na wahariri wa, wa vyombo mbalimbali vya habari. Naweza nikataka kujua kile ambacho sasa, uh, unachokiona kwa sababu kwa mazingira yaliyopo E, tumegusia watu mbalimbali mbali, wanatoa hoja zao, wanatoa mada zao, wana sheria, wana siasa, wana harakati na, na, na, na kadhalika. Je, mkutano wa leo umetosha kuweza kumfanya mwananchi e, akapata uelewa kutokana na yale ambayo itakuwa yanaandikwa, kutangazwa e, na kusambazwa na nyinyi wanahabari ambao mlikuwepo hasa wahariri? Ah, niseme tu kwamba kwanza, jambo kama tulivyoonyesha ni kwamba tayari lina lina pande nyingi na nikiri kwamba vyombo vya habari vya Tanzania vilikuwa vimegawanyika katika hili jambo, si kwa kukaa mahali wakakubaliana kwamba tugawanyike, lakini ukiangalia uandishi, utangazaji na, na na uchambuzi, kila watu walikuwa tegemea pale ambapo wanaona kwamba wameshawishiwa na wakashawishika. Kwa hiyo ule weledi wa kiwango cha kufanya uchambuzi ambao ungeweza kusaidia jamii eh, ama wananchi kufanya uamuzi sahihi ama kuelewa ulikuwa umepotea, na sababu ni nyingi. Kwa sababu eh, zamani vyombo vya habari vilikuwa vinamilikiwa umiliki wa vyombo vya habari ulikuwa aina fulani, lakini kwa sasa hivi pamoja kuwepo kwa mitandao ya kijamii, vyombo vya habari vya vyombo vya vya vya online na mambo kama hayo, kunasababisha kwamba mtu mmoja, watu wawili ama kikundi cha watu kinaweza kikamiliki chombo cha habari, na hapo wakija kutangaza, watatangaza taarifa na habari ambazo wanaamini kwa mlengo wao ndivyo watu watakavyoamini. Sasa leo kumekuwa na ufafanuzi pengine niseme tofauti, kwa sababu alipokuja uh, profesa Mbarawa pamoja na watendaji wake pamoja na yule ndugu Hamza Johari ambaye alikuwa anaongoza timu ya majadiliano ya Tanzania, walau wametupeleka kwenye mkataba wenyewe na kujadili baadhi ya vipengele. Baadhi nasema kwa sababu muda haukutosha baadhi ya vipengele ndani ya mkataba, tofauti na awali ambapo taarifa nyingi zilikuwa zinatolewa zilikuwa zinatolewa kwamba watu wanapinga uwekezaji ama watu hawataki wa uwekezaji, na vikawa na mitazamo kama ambavyo wamesema ya kisiasa, e, ndani chama ya Chama cha Mapinduzi ki ya kisiasa ndani ya serikali ya kisiasa nje ya Chama cha Mapinduzi ki kinachoongoza nchi pamoja na vyama vya upinzani kwamba keti ya kisiasa ilitumika hapo, ni jambo la kuanda, lakini e, kila mtu alipokuwa anavutia upande wake, maana yake ni kwamba hata vyombo vya habari navyo na vilijikuta katika mtanziko na na, na wa namna hiyo, hatukuwa na jicho la kuangalia hili jambo kwa mtizamo wa nchi na maslahi ya nchi na na vitu kama hivyo. Sasa leo ni suala la kuangalia sasa, kwa sababu tujue kabisa kwamba leo mchana pia Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA kupitia kwa mwenyekiti wake, pia walikutana na waandishi wa habari, wakatoa taarifa nyingine. Sasa Mena, haya mambo yote haya Mena. Haya, haya mambo yote haya. Naam, pole kwa kukatiza, kuna msikilizaji kwa line ya simu anataka kuchangia, huenda anataka kukuuliza swali ama kuongezea unayoyasema. Naomba umsikilize tu kwa dakika moja. Karibu msikilizaji wetu, popote unapopiga simu, karibu. Naam, asante karibu nzali, karibu nzali Shinyanga, Tanzania hapa. Mimi nadhani naena anachokizungumza kiko sahihi, lakini sasa mimi nilikuwa nataka nimuulize swali kwamba je, kama bunge lilikaa na likapitisha, na wakati bunge ndio linamhimili wa wa kuonyesha njia kwamba hapa bunge likikaa, nadhani kama ni mwananchi atakuwa na nukuu kwamba bunge limepitisha sheria hii, je kwa jinsi yeye alivyoona kwamba bunge limepitisha, kutakuwa na upinduzi gani ambapo kama mimi Salibunzali nipige sauti kwa ajili ya kulalamikia kwamba ule mkataba umekuja vibaya? Mena, hebu naomba unifafanulie pale. Samahani. Lakini haya Mena, umemsikia Salibunzali. Ongezea kwa maelezo ambayo ulikuwa unatupa, Mena wametumwa na wananchi kwenda kufanya hiyo kazi waliyoifanya. Uamuzi unaofanywa na bunge bado unaweza ukakosolewa, bado unaweza ukapingwa, na bado unaweza ukaboreshwa, na kwa shinikizo la wananchi, bado bunge linaweza likarudi mezani likafanya uamuzi tofauti, kwa sababu kama fursa kama fursa za za za kupitia ule mkataba zipo, kama ambavyo eh, ambavyo wanasheria wale wametuambia katika mkutano ule. Maanake ni kwamba kuna fursa ya weza kufanya marekebisho pale ambapo e, kunaonekana kwamba kuna kasoro. Kwa hiyo niseme tu kwamba mjadala unaoendelea sio mjadala ambao unaweza ukaishia hewani, lakini turejee tu hata kwa serikali yenyewe Mheshimiwa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa mara tatu hadharani akiwa Arusha, akiwa Dodoma na akiwa Mtwara siku chache ilizopita alisema hivi, serikali iko tayari kusikiliza maoni ya wananchi na kuyafanyia kazi. Wananchi ni pamoja na wanasheria, ni pamoja na vyombo vya habari, ni pamoja na mtu kama huyo aliyepiga simu kutoka Shinyanga. Kwa hiyo maana yake nini? Kwamba kama serikali inasema hivyo, ndio kile alichosema advocate eh, mwe, nani, mwanasheria wetu wakili ana henga kwamba kuchutama kwamba sasa tulikosea mahali. Kwa maoni haya, tunaona kuna shida moja mbili tatu, warudi mezani, waangalie makosa yaliyotokea, warekebishe. Na naomba niweke jambo moja sahihi, ni kwamba hakuna mtu anayepinga uwekezaji. Uwekezaji tumekuwa nao katika nyanja nyingi katika nchi yetu na umefanya vizuri katika baadhi ya maeneo, lakini uwekezaji wa namna gani? Mkataba unasemaje? Hili ndio jambo ambalo watu wengi tunalihoji, tunaliuliza kama kuna mahali, kuna mahali, kuna kuna kosa limefanyika kuna mahali watu wameteleza wanasheria wetu hawakukaa vizuri si jambo ambalo tunapaswa kulipuuza. Na kwenye mkutano wa leo e, mratibu mmojawapo Afsal Kibanda alisema hivi nitakuwa wa mwisho kupuuza maoni ya mtu mwanasheria nguri kama Profesa Issa Shivji au maoni ya wanataaluma kama wachama cha wanasheria wa Tanganyika Yes, ambao waliteua timu ya wataalamu wabobezi wakasoma ule mkataba na kutoa maoni yao. Katika mazingira hayo, tunapaswa kukaa chini kama taifa, kuona kama kuna mahali pa kurekebisha, tufanye marekebisho, tusonge mbele, uwekezaji uendelee katika mazingira ambayo yatakuwa yameridhisha taifa na wananchi wake. <coughs> Hidi, nafikiri hapa swala kubwa ni kama unaposikia kutoka kila upande, kila mtu anataka kuwekeza, anataka uwekezaji ulio bora. Kila mtu amezungumzia kwamba bandari ya Dar es Salaam inatekeleza kazi kiwango cha chini. Ukiang, ukisoma katika mkataba wenyewe wenyewe nafikiri ukurasa wa thelathini na tano unazungumzia kazi ambazo zitafanywa na DP World na inataja pia TPA. TPA ni mamlaka ya bandari Tanzania, kwamba ile DP World kila itakachokuwa inafanya inahusishwa TPA. Eh, kwa mfano, kujenga kuimarisha, kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa Tanzania na mambo mengine ikiwemo teknolojia ya ICT eh, huduma za kisasa. Haya yote yanalenga kupunguza eh, ule muda ambao meli zinachukua kabla ya kuingia bandarini, kupakua na kuondoka, pamoja na kuweka bandari ya Tanzania kwenye ushindani wa hali ya juu katika Afrika Mashariki na ikilinganishwa alivyosema waziri wa uchukuzi, ikilinganishwa na bandari kama Afrika Kusini. Lakini tumsikilize Majid. Majid, tatizo kubwa Lea hapa ni gani ambalo limezua mjadala mkubwa kiasi hiki? kuwekeza ama sasa imekuwa ni fursa, kila mtu amesema, kila mwamba ngoma avutie upande wake, walio serikalini tuvute upande wetu, walio upinzani wamepata silaha sasa ya kuibana serikali. Umeiweka vizuri, ili la kwamba chanzo hasa ni nini. Umezungumzia ushindani, umezungumzia hali ya ushindani katika eneo hilo la biashara ya, ya ya ya bandari e, Tanzania katika hili e, tukumbuke kwamba ufanisi ulikuwa chini, tunajua hilo e, tuna ushindani, kuna bandari ya Mombasa inashindana na bandari ya Dar es Salaam. E, kwenye, kwenye takwimu za container port performance index, CPPI, inaonyesha kabisa elfu mbili na ishirini na mbili Tanzania kwa mara ya kwanza baada ya kuongeza jitihada e, tumefikia nafasi ya mia mbili na mia tatu na kumi na mbili kuizidi Kenya ambayo Kata Mombasa ambayo ilikuwa ni mia tatu thelathini na sita kati ya bandari mia tatu arobaini na nane zilizofanyiwa e, utafiti. Katika hilo sasa tumepiga hatua, lakini bado Djibouti ni ya ishirini na nne inafanya vizuri zaidi. Sasa kuna nchi ya Rwanda, kuna nchi ya DRC Congo, kuna nchi ya Sudani Kusini, hayo yote ni masoko. Mozambiki, tuna Malawi no, tuna, tuna na nyinginezo, ni ushindani. Tanzania leo ina bajeti ya trilioni arobaini na nne nukta tatu tisa ambazo asilimia sabini nukta saba inatokana na mapato ya ndani yanaotokana na makusanyo ya kodi na yasio ya kikodi ikiwemo bandari ambayo inatoa asilimia karibu thelathini. Lazima tuingie kwenye ushindani katika hili. Ukiingiza siasa hatuwezi kufika popote pale. E, unazungumzia DP World. kuna mikataba atafanya na TPA e, iko wazi. Dada yangu Anahenga amezungumzia kiufundi zaidi, kisheria E, lakini sasa wanasiasa wanapoingia, wanasema uchanwe kabisa, hatutaki kuona. Sasa hao ndio ambao wanatumia retoriki au maneno ambayo wananchi wanawachanganya, kwa sababu hakuna nia mbaya katika hili, isipokuwa kama kuna mawazo ambayo ni tofauti yafanyiwe kazi, lakini nia ni njema. Tuko nyuma. Tungeweza kupata trilioni zaidi ya kumi kati ya trilioni mbili zinazopatikana kila mwezi, maana yake na kwamba ile nakisi ya, ya, ya, ya trilioni Uh, asilimia sabini nukta saba ya bajeti yetu ambayo atokea ndani ingeweza kufidhiwa, Tanzania ingekuwa nyingine kabisa, lakini wasiwasi wangu ni pale ambapo watu wa aina ya Mtikila, Tundu Lissu na wengineo wa kuiona hii sasa si bandari, bali sio hoja ya bandari, bali ni ajenda ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tano tunarudi kule kule kwa Mtikila elfu moja mia tisa na tisini na nne pale aliposema nchi inauzwa, ndege inaruka juu ikiwa ya njano inabeba dhahabu za Tanzania, kuna magabacholi sasa hivi tunazungumzia mwarabu. Yote hayo yana sura pia ya ubaguzi. Lazima tuwe makini, kwa maana ya kwa kwamba mwisho wa siku e, tunaweza tukaongeza chuki katika katika nyakati. Ni dunia ya ushindani, tuangalie yale ya kiushindani ya kiufundi ambayo tunaweza e, tukayafanya tukawa na mikataba iliyo bora, lakini, lakini jambo jema uongeza mapato ya nchi yetu. Majidi, kabla mwenzangu, idi Ligongo hajaingia unaposoma mkataba wote ni kama unaiweka Tanzania katika nafasi ambayo moja kwa moja ikihisi kwamba kuna jambo haliendi sawa, haiwezi kujiondoa kiasi kwamba hata kama mkataba unasema sheria za Tanzania zitatumika endapo kuna tatizo, kwanza eh, Tanzania inastahili kutoa malalamishi yake ndani ya siku thelathini. Kampuni ya DP World inapohisi kwamba hapa malalamishi yaliyotolewa hatuwezi ah, kubaliana nayo sheria hizo tena hazisemi kwamba Tanzania itatumia sheria zake kutoa usuluhishi. Inawatuma afrika kusini, mwende Johannesburg mkazungumze, na kule msipokubaliana kule Johannesburg itafutwe mbinu nyingine. Yaani inaiweka Tanzania katika, ni kama imefungwa pingu miguu yote, mikono yote imefungwa. Lazima ukianza kutekeleza mkataba huu, huondoki. Kwa nini? imeelezwa na waziri mkuu, imeelezwa na wataalamu wetu. Sisi ni raia ambao tunaamini kabisa kwamba si kweli kwamba bandari imeuzwa. Tumeambiwa hivyo na tuna imani na serikali yetu kwamba bandari haijauzwa. E, si kweli kwamba hakuna ukomo. E, mengine ni ya kisheria ni ya kiufundi e, ni biashara bila shaka. Katika hayo yanayosemwa kwamba yanaenda kufanyiwa kazi, pengine ni pamoja na hayo, lakini nia hasa ya kwamba tunahitaji kuongeza mapato, tunahitaji ufanisi, tunahitaji kuingia kwenye ushindani, kupambana na bandari kama ya Mombasa, Beira na, na, na, na Port Elizabeth na, na, na, na, na bandari za kusini. Tunadhamina kufanya hivyo wahilo tuweze kuweza ku kuhung ongeza mapato yetu pale ambapo tunaweza kuwa na ufanisi mkubwa e, ni ushindani e, na hivyo basi, kama kuna vipengele ambavyo ambao natakiwa fanyiwa marekebisho vitafanyiwa marekebisho, lakini hii nia thabiti ambayo imezamiliwa ime isifanywe kuwa kwamba ni zihaka, na badala yake hata lugha ya, ya serikali kuvuliwa nguo bado ni retoriki kuzalilisha, kwa maana ya kwamba hakuna nia mbaye isipokuwa. Tuna, ni mara ya kwanza tangu mimi nizaliwe kuona mikataba inayowekwa katika uwazi hivi. Ni mikataba mingi imefanyika katika Tanzania bila wananchi kuweza kushiriki eh, kuona wapi ambapo wanaweza kuboreshwa zaidi tunazungumzia, lakini... hivyo badala ya kuzungumzia siasa zaidi na na, na siasa za, za, za, za uchaguzi ambazo tunaziona zinaelekea kwenye elfu mbili na ishirini na tano. Naam, Majidi inaona umeelekea zaidi kwenye kuangazia katika uh, jicho la masuala ya kisiasa zaidi, lakini ukiangalia watu ambao wamekuwa wakichambua na wa, wale ambao wamekuwa wakinyosha kidole wakisema kuna mapungufu katika mkataba huu ni zaidi ya wanasiasa, watu kama wakina Profesa Shivji e, kama alivyogusia kwa Nevil Mena e, chama cha mawakili Tanzania vilevile e, wana sheria mbalimbali ambao wamejitokeza Je, bado wewe huoni kwamba kuna zaidi ya kile ambacho unaweza kukizungumza? Swala la kisiasa ukutolea mfano labda mtu kama eh, marehemu Mtikila na wengine, huoni kwamba vilevile vile kuna swala la kitaalam zaidi ambalo lipo linapaswa kuangaliwa, na mara kadhaa wamekuwa wakiweka bayana kwamba hawana tatizo na swala la uwekezaji au hawana tatizo na swala la DP World tatizo lililopo ni baadhi ya vipengele ambavyo vipo ndani ya makubaliano ama huu mkataba. Huoni hivyo, Maji Mjengwa? Naona hivyo, kwa maana, ukizungumzia hivyo, unazungumzia kiufundi zaidi kwamba kiutaalamu au kwenye kisheria na maeneo yenye mapungufu, maana popote mikataba yote duniani haiwezi ikawa ya asilimia mia moja iko sahihi. Ah, hayo ni masuala ya kiufundi, lakini tunatoka, tukumbuke historia yetu, tunatoka kwenye siasa za ujamaa na kujitegemea. Tanzania ni nchi ambayo inasema protectionism iko hali ya juu sana. Kwa hiyo unaweza ka hiyo unaweza ukamsikiliza, eh, mwanasheria ambaye anatokea kwenye kada hiyo, eh, kwa maana ya kwa kwamba chochote kile ambacho kina sura ya pengine tunapoteza dani yetu, mtu anaamini kwamba tunarudi kwenye mabepali kuchukua kila kitu, lakini kwenye biashara anayewekeza lazima na yeye apate chochote katika hicho. Kwa hiyo hayo sasa ni mazungumzo ya kitaalam, e, wanahitaji wa, wa, watu wetu wataalam wa kujadili mikataba ili tuweze kupata zaidi, lakini yote anatakiwa yaonekane kuwa ni ya heri kwamba nchi imefunguka. Hatuwezi kuwa na nchi ambayo e, inatishia wawekezaji pale ambapo e, jambo kama hilo linaanza kwa lugha ya maandamano ya watu hamsini elfu mpaka watu laki tano. E, tuko kwenye ushindani. E, tukumbuke kuna, kuna Mombasa na bandari nyingine. E, tukianza hivyo kuingiza siasa kwa kila jambo huo ndo wasiwasi wangu, lakini mawazo ya kitaalam yafanyiwe kazi na e, yanaweza akafanyiwa kazi, lakini kubwa kabisa ni dhamira njema kwamba tunataka kuongeza mapato yetu, tunataka kutoka hapa tulipo kwenda kwenye hatua nyingine, kila mm. kiuchumi ndio kila mtu, kila mtu anataka, anataka dhamira njema, na kila mtu anataka mapato, lakini wanasema mapato haya yaje kwa njia ambayo haitatusuasua. Lakini Mina ana swala la kuongezea. Mina, tukupe muda mfupi tu, ndipo tusikilize wasikilizaji yeah, wetu wanasemaje. <laughs> Yeah, yeah. Ni, ni, mi, mi, mi, mi kwa sema kwamba eh, changamoto naiona ni kuwaza kwamba mi, mi, sisi atu, atu, amna hamna mtu anayekataa uwekezaji, hamna anayesema Tanzania hahitaji wawekezaji. Hoja iko ndani ya mkataba. Kwa nini kunakuwa kuna kigugumizi pale ambapo hata serikali leo wanasheria wamekiri kwamba wamepata maoni mazuri? Kuna maoni ambayo hatuwezi kuyatilia mashaka, ukiwa na taasisi kama TLS, ambayo kazi zake zinaonekana ni taasisi ya kikatiba na Rais wa taasisi ile aliunda timu ya, wa, ya, ya, ya, ya, ya wanasheria ndani ya taasisi yenyewe ambao ni weledi hawatilii mashaka na mtu yoyote. Taarifa ikawekwa wazi, ikachambua vizuri, ikaonyesha hapa pako hivi kimsingi ile ule uchambuzi uliofanya ulikuwa ni uchambuzi mzuri ambao pengine mimi ningewashauri wangeuweka hata kwa lugha ya Kiswahili, ungeweza kusaidia sana. Lakini kwa hi inapofika hapo katika kwamba hapa kuna kosa, hapa kuna changamoto, kwa nini watu wanakuwa ni wagumu kukubali na kuchukua hatua kwamba watatekeleza? Badala yake wanataka kusubiri mpaka waanze kutekeleza baadaye, alafu waone matatizo ya kuwapi, ndipo wafanye marekebisho. Mtu kama Profesa Shivji tunamfahamu si mwanasiasa ni si msomi, amefundisha watu wengi katika nchi pale chuo kikuu cha Dar es Salaam, na hata baada ya hapo ni mtu anayeshirika katika jamii katika kada ya wasomi. Anapotoa maoni yake kama yale tena hadharani mchana, kwa nini watu hawataki kuyasikiliza na kuyachukua na kufanya hivyo? Nimalizie kwa kusema hivi, leo jioni Mheshimiwa Rais alikuwa anaapisha wateule wake hapa Ikulu ya Dar es Salaam, akasema katika kuunda tume ya mipango tume ya mipango itafute wabobezi dunia nzima ambao wanaweza kutusaidia wazalendo wa nchi hii wakasaidia tukapanga vizuri kwa ajili ya kesho na kesho kutwa. Hivi ndani ya serikali kigumizi kinachotokea wapi sasa kukubali maoni ya Watanzania wazalendo walioko ndani na nje ya nchi wanayotoa maoni kuhusiana na mkataba? Mimi nadhani kwa ugumu huo wanazidi kutupa wasiwasi kwamba pengine kuna jambo limefichika. Wachukue maoni ya watu, waweke katika utekelezaji, warekebishe mkataba, mambo yaendelee, tupate faida hmm. kama nchi ambayo inahitaji kuendelea, kwa maana ya nchi kama hmm. nchi na watu wake naam. Mimi na pia nikufahamishe kwamba ibara ya ishirini na nne ya mkataba huo ama makubaliano hayo pia inazungumzia kuhusu lugha, na inasema kwamba lugha itakayotumika Kiingereza. Kwa hivyo sidhani kama inaruhusu utafsiri mkataba uweke katika Kiswahili. Naamini Neville <laughs> men uh, alikuwa anamaanisha maoni ya chama Uh, chama cha wanasheria ama unaweza ukasema mawakili nchini Tanzania TLS. Basi moja kwa moja, tuelekee katika kuangazia wale wasikilizaji wetu ambao wametuandikia eh, ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook eh, tukianza naye huyu hapa ni Bo, Boka Nyarasahi anasema, hakuna tunachoeleweshwa tunachoeleweshwa zaidi ya ubabe tuo Juma Makamba anaeleza kwamba yeye mzee wa Salasala anatupata viz, anatupata vizuri, Tanzania ingeachana na hili swala la DP World. Uh, Shabani Mbigiri wa Moshi Tanzania anasema tunachotaka ni ufafanuzi wa kisheria juu ya mkataba na DP World ili tuelewe tusichanganye vichwa na uh, mawakala wa mafisadi, tujue ukweli wa jambo hili. Kama kuna manufaa ya taifa turidhie mkataba, kama hakuna warudi mezani, warekebishe mkataba ili nasi tunufaike. Mpelu wa Sekela Nyanda anasema kwamba e, wananchi hawana uelewa wowote zaidi ya kuchanganywa. E, huyu hapa ni Mboje Samuel anasema hili swala limefikia pabaya sana. E, hawana sehemu ya kulikwepea, wananchi wameshalikataa, ila wao wamelikomalia kwa sababu wao ndio wanufaika wa familia zao, hivyo fedha hizo zitaenda zitaenda kutu, yeah, kutusumbua tu na ili viongozi wenyewe wa waendelee kukandamiza wanyonge. Masanje Deus anasema kwamba serikali haitoe elimu, ila serikali yenyewe inatoa lawama tupu. Basi tumebakiza kama dakika tatu hivi, tumalizie huu mjadala. Tuanze na Majidi Mjengwa. Kwenda mbele, nini ambacho kinatakiwa kifanyike ili swala hili eh, pande zote mbili ziwe na uelewa, hasa wananchi wenyewe wawe wana uelewa uh, wa kutosha wa kusema sawa, serikali sisi wananchi ambao tumewaajiri nyinyi viongozi, tumeridhia suala hili mwendele nalo au la. Maji Mjengwa, kwa ufupi sana, make muda umekimbia. Asante uh, uh, sana. Kwanza kabisa, eh, lazima tuwe kama hii ni nchi yetu, eh, Tanzania. Kwa maana hiyo, basi wanasiasa, katika wakati kama huu, tukielekea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa, uchaguzi mkuu wasipelekee zaidi kwenye kutanguliza ajenda za kisiasa. E, hili linaweza likawa la hatari zaidi na masuala ya ubaguzi, maswala ambayo yenye yasiokuwa ya na maslahi ya kwa nchi. Wataalam wapewe nafasi ya kutoa mawazo ya kitaalam. Na mikataba duniani imekuwa ikijadiliwa, ikifanyiwa marekebisho, hakuna jambo la jabu. Lakini kauli za nchi inauzwa, mkataba una ukomo, haya ndio yanayochanganya wananchi na, na, na kudhani kwamba viongozi wao kupoteza imani kwa viongozi wao, kitu ambacho ni upotoshaji eh, uliokuwa kuwa na maslahi kwa nchi unaweza ukawa na hatari katika katika mstakabali wa nchi yetu. Hayo ya kuangalia kauli za wanasiasa, viongozi wa dini na wengineo, pale ambapo wanaona kuna ukweli waseme ule ukweli, badala ya kupotosha. Eh, walio wengi ambao uh, Neville Mayna, kwa ufupi sana. Uh, na, na kwa kweli hawana uelewa. Mi nimesema, narejea kwamba yako maoni mengi yametolewa, serikali nao wana sheria eh, tumemwona ndugu Johari kiongozi eh, wa wa ile timu pamoja na katibu mkuu katibu, katibu mkuu wizara pamoja na makamu wake katika ile kamati naam. ametoa teles wametoa ma maoni naam, wasome wametoa maoni ya kisheria pale ambapo inawezekana wakarekebisha, warekebishe alafu mambo yaende pasipokuwa na malalamiko. Asante ah, sana, sana Neville Mena kwa kueleza hayo. Neville Mena ni muhariri eh, wa jarida la Fama, vile vile ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Majid Mjengwa ni mchambuzi mwanahabari, vilevile e, wa masuala ya kisiasa, lakini vilevile tulikuwa naye bi Anna e, Henga mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu, tukiangazia je, wananchi wanachanganywa au wanapewa uelewa juu ya sakata hili la DP World na serikali ya Tanzania katika swala zima la uwekezaji wa bandari. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Kennes Bwire kutoka Washington DC. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema, kama uko mashariki mwa Afrika. Shukran kwa kuwa nasi.