Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Waziri wa fedha wa zamani wa Msumbiji amekana makosa ya uhalifu katika madai ya kushiriki njama ya kulaghai serikali ya Marekani kiasi cha dola bilioni mbili kupitia mikopo kwa kampuni tatu zinazomilikiwa na serikali. Manuel Chang amekaa na mashtaka yao katika mahakama ya Marekani mbele ya jaji Nicholas Griffiths uko kitongoji cha Brooklyn mjini New York. Chang aliletwa Marekani Jumatano wiki hii kutoka Afrika Kusini, ambako ameta alikamatwa mwezi Disemba 2018 kuhusiana na makosa ya kula njama ya ulakai wa kuhamisha pesa kupitia soko la hisa na biashara haramu ya fedha. Jaji amekataa ombi la Chang kutaka kuachiliwa kwa dhamana akikubaliana na waendesha mashtaka kwamba anaweza kutoroka Marekani au kwenda ubalozi wa Msumbiji ulioko Manhattan. Mpango wa kuratibu upya namna Zambia itakavyolipa madeni yake huenda ukasaidia nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuokoa kiasi cha dola bilioni saba nukta sita tano ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na sita. Hayo ni kulingana na ripoti ya shirika la kimataifa la fedha duniani IMF iliyotolewa baada ya kuidhinisha mkopo wa dola bilioni moja nukta tatu. Kiwango hicho cha pesa cha chini kilinganishwa na dola bilioni nane nukta nne ambazo shirika la IMF lilikuwa limesema kwamba Zambia ilihitaji, lakini kikapingwa na nchi zinazodai nchi hiyo ikiwemo China na mashariki, na mashirika mengine ya kimataifa ya kutoa mikopo. Deni la Zambia lilifikia dola bilioni 20.9, mwaka wa 2022. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mwendesha mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Karim Khan amesema kwamba ofisi yake inachunguza ripoti kwamba miili ya watu 87 ilipatikana katika kaburi la pamoja katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Karim Khan ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mahakama ya ICC ina mamlaka ya kuchunguza uhalifu uliofanywa Darfur na kwamba inachunguza vurugu zilizotokea huko tangu mapigano yalipoanza Aprili 15 kati ya jeshi la Sudan na kikosi chenye silaha cha RSF. Kumekuwepo na ripoti kadhaa za vurugu dhidi ya raia hasa katika mji wa Algeneina huko Darfur magharibi. Umoja wa Mataifa umesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba kikosi cha jeshi la dharura la RSF na makundi ya wa wanamgambo wanahusika na kaburi la pamoja ambalo limegunduliwa huko. Karim Khan amesema kwamba hatua zinastahili kuchukuliwa dhidi ya wahusika na wala, wala sio kuongea tu na kutoa kibali cha wahusika kukamatwa. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini imetoa maamuzi kuwa kuachiliwa mapema kwa rais wa zamani wa taifa hilo Jacob Zuma kutoka gerezani kwa madai kwamba alikuwa anakumbana na matatizo ya kiafya ni hatua iliyotekelezwa kinyume cha sheria. Zuma aliachiliwa kutoka gerezani mwaka wa 2021 chini ya wiki nane baada ya kuhukumiwa kifungo cha miezi 15 gerezani kwa kukiuka amri ya mahakama. Hukumu dhidi ya Zuma ilitolewa baada yake kukataa kutoa ushahidi katika kesi dhidi ya ufisadi uliotokea wakati alipokuwa ofisini. Ombi la kutaka kuachiliwa huru kwa sababu za kiafya lilikubaliwa na idara ya magereza. Ombi hilo liliwasilishwa na Arthur Fraser mwenye uhusiano wa karibu sana na rais huyo wa zamani. Haijabainika iwapo Zuma ataamriwa kurudi gerezani kufuatia uamuzi huo na wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba tangazo la hivi karibuni la Rusia kwamba manowari inayotumia nguvu za nyuklia haitatumika wakati wa maadhimisho ya siku ya kijeshi ya la majini la nchi hiyo huenda inatokana na na kufanyiwa ukarabati na wasiwasi uliopo. Maadhimisho hayo yatafanyika katika St Petersburg Julai 30. Na wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema hayo katika ripoti yake ya kila siku kuhusu vita vya Rusia nchini Ukraine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napomkaribisha mwenzangu Sandey Shomari akiwa tayari kabisa kukuletea kwa undani. Kila laheri, Sandey Shomari. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi kingine cha Kwa Undani, ambao leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunaungana na waandishi wenzetu katika eneo la Afrika ya Mashariki, katika meza ya waandishi wa habari ambao leo tutajadili masuala mbalimbali yaliyojiri na kugonga vichwa huko Afrika ya Mashariki kuweza kuzungumza yale yaliyojiri, basi tutakuwa nao hapa studio, mwandishi na mtangazaji na meneja wa Global Radio kutoka kule nchini Tanzania, uh, Richard Ngaila. Hali kadhalika tutakuwa naye mwanahabari na mwanzilishi wa kituo cha mtandao cha kazi njema news John Kabego, hali kadhalika mwandishi wa Citizen Radio nchini Kenya Joseph Njane. Basi kuweza kumzote haya, utakuwa nami Sunday Shomari nam msikilizaji, basi hii leo ukiamulika haya tunaangalia huko, e, tukiangalia yale yaliyojiri na kutanda katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki. Huko nchini Kenya tumeshuhudia ziara ya rais wa Iran, raisi na rais William Ruto wakikutana na kusaini makubaliano mbalimbali mbali mbali nchini humo. Hali kadhalika waandamanaji wakati wa kipinga yale maandamano yaliongozwa na Raila Odinga, uh, kupinga maamuzi ya serikali. Lakini wakati huo huo kule nchini Tanzania yameshuhudiwa mengi uh, kwa upande huo uh, sakata la bandari nchini humo na mkataba wa DP World unaendelea kurindima. Hali kadhalika shirika la ndege la ATCL limesema kwamba pamoja na ushindani na kupata ndege mpya lakini bado linakabiliana na changamoto ya gharama na kutopata faida kule nchini Uganda, ziara ya rais wa Iran ambaye alikutana na rais wa Uganda Yoweri Museveni na kuzungumzia eh, masuala ya mapenzi ya jinsia moja, akishutumu nchi za magharibi na kumpongeza rais Yoweri Museveni, lakini vilevile na madai kadhaa kutoka rais Museveni kutokana na kundi eh, la ADF akisema kwamba nasaidiwa na rais Joseph Kabila. Basi moja kwa moja eh, tuanze nawe eh, Richard Ngaila, meneja wa kituo cha redio cha Global Radio wa shirika wetu kule nchini Tanzania, na moja kwa moja mtandao wa Global Publishers. Karibu sana Richard Ngaila, e eh, tueleze eh, kwa upande wako. Asante. <laughs> Karibu sana Richard, tueleze eh, <laughs> kule Tanzania. <laughs> bila shaka eh. Haya, Richard e, najua ni mengi yamekuwa yakijiri hapo nchini Tanzania e, Richard, hebu tuambie kidogo, tukianza na swala hili la mkataba wa DP World. Tumeona mengi yakizungumzwa, mijadala mbalimbali ikirindima kwa pande zote mbili, kwa wale wanaounga mkono mjadala, uh, mkataba huu na wale wasiounga mkono, hali iko vipi? Tumeona mpaka waziri amezungumza huko nchini leo. Asante. Um, kinachoendelea kwa hapa Tanzania sasa, sakata la bandari unaweza ukaliona kama imekuwa ajenda ya kisiasa uh, tokea ambapo imeanza, ambapo uh, ilikuwa inazungumzwa kwamba ni IGA kwa maana Intergovernmental Agreement, ambapo haikuwa na shaka kabisa kwa sababu Uh, inaelezwa kuwa ni makubaliano ambapo uh, serikali ya Dubai na Tanzania wanaingia makubaliano juu ya masuala mbalimbali ya kimaendeleo. Ukija kwenye msingi huo, basi hauoni shida, lakini ilipofikia suala la uh, DPW pamoja uh, na bandari za Tanzania pamoja uh, na TPA kwa maana ya mkataba huo, basi kidogo ndo imeleta shida. Na shida hiyo imekuja vipi? Shida hiyo imekuja pale ambapo mamlaka zimeshindwa kutafsiri ama kujibu maswali ya wananchi au maswali ya wale ambao wanaitwa wapotoshaji, ambapo wao wametaka tafsiri ya DP World: wanakuja kukaa hapa kwa muda gani, na mkataba unasemaje kuhusiana na mashirikiano na DP World? Na wengine wamekuwa na shaka zaidi ya kwamba pengine labda Uh, bandari imeuzwa, labda mkataba ni wa miaka mia moja na kadhalika, lakini hawakujibiwa specifically, na kilichokuwa kinatokea uh, majibu yanatoka kuelezea kuhusiana na tija za uwekezaji kwa hiyo pale ambapo uh, wadau mbalimbali wamekuwa wakihoji juu ya utata wa mkataba uh, bado hawajapata majibu pengine, na hasa ambacho kimekuwa kikizungumzwa ni kuhusiana na tija ya uwekezaji. Na ukija kwenye tija ya uwekezaji hauwezi kupinga uwekezaji. Sasa watu wasiwasi wao ni kuhusiana na mkataba. Asante uh, sana kwa kwa Richard Ngaila. Nashukuru sana hilo, kwa kweli ndilo ambalo kama unavyosema ndio shida naloendelea kujadiliwa na tutaendelea kuona jinsi eh, hali itakavyoendelea huko. Lakini kule nchini Uganda pia eh, kumekuwa na maelezo na ziara imefanyika eh, ya kutoka kwa rais wa Iran akitembelea nchi hiyo na kutana na Rais Museveni. Rais wa Iran na Museveni wamekutana na kuzungumza mengi, lakini ni ukaribishe mwandishi wetu John Kabego, mwandishi wa kujitegemea kule nchini Uganda na mwanzilishi wa kituo cha mtandao wa kazi njema. Tueleze hali ilivyo hapo Uganda, haswa ukizingatia suala hili la ziara hii ya rais wa Iran na yale yatokanayo. Asante sana mtangazaji. Ziara hii ya rais wa Iran bwana ilikuwa ni ziara ambayo iliwaa wengi, kwani alikuwa ni muhimu sana rais wa Iran kufika huko Uganda na akazungumzia masuala ambayo kila mtu angependa kusikia. Unazungumzia nini hasa? Alizungumzia swala la mafuta, kwani rais huyo wa Iran akasema kwamba serikali ya Iran iko tayari kushirikiana na serikali ya Uganda kujenga miradi hiyo muhimu sana na kuendeleza mafuta, hasa mradi wa bomba la mafuta la Afrika Mashariki ist afrika cud patia nyani icop, na pia kushirikiana serikali ya Uganda katika ujenzi wa kiwanda chenye mafuta ca umo nchini, sehemu ambayo imeatuakutia wengi, kwa sababu mradi kama ule wa icop ni mradi ambao amekuwa tatanishi zaidi, yako kipingwa na na wanaharakati wa mazingira, akisema utachakuwa mazingira na wale wanaopinga hii mafuta ya chefuzu hadi kadhalika, rais huyu alizungumzia suala la mapenzi ya jinsia moja ya homosexuality, akasema kwamba nchi ya magharibi inataka kutokomeza kizazi cha mwanadamu, inataka kutokomeza mwanadamu kwa kusajiza hiyo homosexuality, yani namba ambayo yamezungumzia na rais Museveni ya kuonyesha kwamba wanataka kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, si maendeleo na mambo mengine vilevile. Bila shaka inaonekana uh, hii imekuwa ziara ya kwanza kwa muda mrefu sana kwa rais wa nchi uh, kutoka Iran kutembelea Afrika ya Mashariki. Hii ni katika kuboresha uh, Iran kubadilisha na kuboresha uhusiano wake hasa baada ya kutengwa kwa muda mrefu uh, wanajaribu kuimarisha mahusiano na maeneo hayo ya Afrika. Lakini basi, nimpe nafasi pia uh, mwandishi wetu kutoka nchini Kenya mwandishi wa Radio Citizen pia hawa ni washirika wetu Joseph Unjane. Hebu tuambie Joseph eh, hapo nchini Kenya mengi sana yametokea, lakini pia uanze labda kugusia na hii ziara ya rais wa Iran. Najua kuna mengi ambayo yalizungumzwa na kusainiwa kati yake na rais Ruto nchini Kenya, karibu. Naam, asante asante sana, uh, Shamari ukiwa kule Washington, na bila shaka ulivyosema, ni kwamba uh, kuna mengi ambayo yamefanyika juma hili, uh, kando na maandamano, ni kwamba ulivyosema, ni kwamba ziara ya rais rais wa Iran imepokelewa kwa hisia tofauti, kwa sababu mwanzo kabisa kumbuka kwamba kulikuwa na taarifa awali kwamba angefika nchini Kenya siku moja kabla, lakini baadaye ripoti ikatumwa kutoka ikulu na ikabadilishwa e, baadaye na wizara ya mashauri ya nchi za kigeni na kusema kwamba angekuwa akiwasili nchini Kenya siku ya Jumatano asubuhi. Lakini katika ziara hiyo kuna mengi walioafikiana kati ya Iran na Kenya, ukikumbuka kwamba mwisho kabisa rais wa Iran kuzuru Kenya ilikuwa zaidi ya miaka kumi na moja iliyopita na ni kwamba kando na mazungumzo ya kuimarisha uhusiano kati ya mataifa haya mawili, kuna mikataba mbalimbali mbali ambayo iliweza kutiwa saini kati ya mataifa haya ya Kenya na Iran katika ziara hiyo. Na tukamsikia rais mwenyewe, rais wa Iran akisema, uh, kwamba mazungumzo na rais uh, William Ruto uh, wa Kenya yameonyesha azma kamili ya nchi zote mbili ya kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kibiashara, kisiasa na vilevile utamaduni kwa hivyo ni suala ambalo lilisubiriwa kwa hamu na gamu, ikizingatiwa kwamba ziara hii ilijiri wakati nchi nyingi hasa za uh, magharibi zimekuwa uh, ni kana kwamba ni mvutano wa kuweza kumezea mate nchi hizi za Afrika uh, kuweza kuonyesha Je, ni nani anafaa ama anastahili kuvutwa? Kumbuka kwamba vilevile vile taifa la Urusi limekuwa likijaribu kukita mizizi katika bara hili la Afrika. Aa, shabaha hasa ikiwa ni vita vinavyoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Na umemwona vilevile waziri wa mashauri ya nchi za kigeni akija hapa nchini Kenya na mataifa mengine barani Afrika katika kule kuimarisha uhusiano kati, lakini kuu ni yaliyotiwa saini mikataba iliyotiwa saini na vilevile ambayo itawezesha mengi kuweza kutekelezwa hapa nchini Kenya, na ulimsikia Rais William Ruto mwenyewe akisema kwamba ziara hiyo ni mwanzo mpya wa kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili, taifa la Kenya na taifa hilo la jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutafuta ungaji mkono na katika juhudi mbalimbali mbali, ambazo zitaimarisha uchumi, uhusiano wa masuala mbalimbali, lakini kuu kwa jicho la pembeni ni uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili. Sasa bila shaka bila shaka, na anasema hii leo basi ku ya Ijumaa amekamilisha ziara yake ya Afrika na kurudi nyumbani Iran, akizungumza kwamba tayari umekusha saini eh, mikataba ya ushirikiano ishirini na moja nyumbani kwa sababu wamekuwa katika ziara hizo, lakini uh, kwenye jicho la mwanahabari ama jicho la tatu wengi wamekuwa wakitazama ziara hii eh, kama vilevile vile. uh, kumbuka kwamba taifa hili la Iran limekuwa na uhusiano baridi na mataifa ya Magharibi, na hasa kwa mfano taifa la Marekani, na kwa hivyo Uh, imekuwa likimezea mate mataifa ambayo kiasi vilevile yamekuwa ni kana kwamba yana uhusiano baridi na mataifa hayo ya magharibi, na ndiyo maana wengine wanasema kwamba pengine kuvizia huku ilikuwa ziara ndiyo rasmi, lakini ulikuwa vilevile vile ni uh, mwamko mpya wa kuvizia uhusiano, kwa sababu utaangalia taifa kama vile Zimbabwe limekuwa na uhusiano baridi na mataifa ya magharibi vilevile. Uh, vile umekuwa ukiangalia vikwazo ambavyo vimekuwa vimewekewa taifa jirani la Uganda vilevile vile limekuwa na uhusiano huo huo ambao umekuwa ukitikisika kutokana na pengine uh, kule kupitishwa kwa sheria ya kuweza kuzuia uh, ule uhusiano wa watu wa jinsia moja, mapenzi ya jinsia moja uh, na ni kwamba haya yote yamekuwa akionekana ni kana kwamba ni kule kushtua. Uh, nchi za magharibi kuonyesha kwamba ndio uhusiano wenu nasi umekuwa baridi, lakini hata sisi vilevile tuna makali na tunaweza penya katika bara hili la Afrika na kuonyesha vilevile vile tuna ubabe na vilevile kuungwa mkono kwa juhudi zetu, uh, katika kufanikisha uchumi licha ya kwamba mmeweza kutuonyesha mgongo lakini siye, basi sisi basi, tuna uwezo vilevile wa kuweza kuwa na ushawishi katika bara hili la Afrika kupitia mataifa ambayo yameweza kulengwa bila shaka na ziara hiyo. Asante sana. Uh, Joseph nitarudi kwako uh, moja kwa moja nimpe nafasi hapa Richard Ngaila. Richard hapo mjini Dar es Salaam, Tanzania na nchi sehemu nyingine zote ambazo uh, mengi yamekuwa yakitokea. Pengine unaweza kutugusia kidogo kuhusu swala hili la shirika la ndege la Tanzania ilikizungumza kwamba uh, inaendelea kupambana katika ushindani wa soko la usafiri licha ya kwamba shirika hili inakabiliwa na hasara. Nini ambacho kinazungumzwa hapo Richard? Asante sande. Kwanza ni kurejeshe tu kwamba uh, shirika hili la ndege halimiliki ndege. Ndege ni uh, za wakala wa ndege za serikali. Kwa hiyo shirika hili likisema kwamba linajiendesha kwa hasara, actually unaweza ukakubaliana na hilo kwa sababu ni lazima lijenereti kipato ambacho watarejesha ama kulipa kwenye kwa wanaomiliki ndege hizo na unajua hii imekuja kuwa kubwa zaidi baada ya Uviko kumi na tisa kuingia, kwa sababu baada ya Uviko kumi na tisa kuingia, uh, ndege hizi zilikuwa hazifanye shughuli zake ah, ah, hasa za nje, lakini hata kwa ndani pia uh, kidogo safari zilipungua. Kwa hiyo na unategemea upate kipato kupitia usafirishaji, kwa maana ndege ziruke, zisafirishe abiria, zisafirishe mizigo, uweze kupata pesa ya kumlipa mwenye ndege, lakini pia kuwalipa wafanya kazi. Lakini uh, nakumbuka tokea uviko uh, kumi na tisa kuingia, shirika hili la ndege sikupata taarifa yoyote ya kwamba wamesimamisha wafanyakazi ama wamepunguza wafanyakazi. Kwa hiyo hiyo tu inatosha, ya kwamba kuwa uh, uthibitisho tosha kwamba wamejiendesha kwa hasara, kwa maana ya kwamba walipata wapi pesa za kuendelea kuoperate shirika. Lakini uh, mbali na hivyo pia nikumbuke kwamba pengine watu walitarajia labda serikali ingeweza kutoa ruzuku kwenye shirika hili lakini kwa Tanzania serikali haikufanya hivyo, tofauti na uh, makampuni mengine ya ndege huko duniani, ikiwepo e, nafikiri na Marekani pia, nakumbuka walifanya hivyo ili kuhakikisha mashirika yao yanaendelea kuopereti vizuri. Kwa hiyo kinachozungumzwa ni kwamba kwa, uh, kwa sasa hivi ukipita huko mitaani na nini, kwamba inawezekanaje kwamba shirika kuwa la serikali lakini kuwa linatumia ndege za wakala wa, ambao ni wakala pia wa serikali wanatamani pengine kuona kama ingekuwa ni shirika moja ATCL adili moja kwa moja na manunuzi ya ndege na kumiliki ndege, pengine ingeweza kupunguza baadhi ya gharama, kwa sababu gharama ambazo au hasara ambayo inatokana pia na shirika hili ni pamoja na kuwa na deni kwa sababu ndege sio za kwao. Kwa hiyo ni lazima waweze kuoperate, waweze kupata pesa ya kulipa kule ambako wamekodi ndege hizi, au wale ambao wanawapatia ndege hizi, ambao ni wakala wa ndege za serikali. Kwa hiyo, hiyo pia imekuwa ni changamoto kubwa sana kuangalia kwamba inawezekanaje uh, kama ndege ni za serikali, lakini kuwa kuna taasisi nyingi ambazo zinahusiana na ndege hizi hizi, ili hali inawezekana ikaongeza pia Uh, ugumu kwenye kuendesha lakini pia ikasababisha hasara kubwa kama hivyo, kwa sababu uh, lazima uwaze kwamba ATCL ndiyo ambaye anasimamia usafirishaji, lakini ATCL huyo huyo hamiliki ndege. Uh, sasa ATCL huyo huyo atawezaje kuweza uh, kumlipa wakala wa ndege za serikali ili hali safari hazifanyiki, uh, hasa kuanzia kipindi kile cha uviko kumi na tisa. Kwa hiyo kinachozungumzwa ni kwamba pengine hapa inaweza kaa ni sehemu mojawapo ya urasimu kidogo hapa katikati, kuweza kuwa na taasisi nyingi ambazo zote zinahusiana na hizi zi ndege. Kwa hiyo watu walitamani pengine kuona labda inakuwa taasisi moja. Uh, pengine zinaungana zinakuwa pamoja kuangalia namna gani bora zaidi zinaweza kufanya kazi kwa pamoja ili kuleta tija zaidi kwa Watanzania. Kingine kuhusiana ndege hizi, labda ni ndege mpya ya mizigo na yenyewe kidogo mm, uh, ilileta uh, habari za hapa na pale kwa maana ya watu kidogo uh, kuleta debate uh, kwa maana ya kwamba uh, ndege ya kwanza sijui ilikuwa ni Ethiopia ndege ya mizigo na nini, lakini hii ni kwamba kwa Tanzania ilikuwa ndo ndege ya kwanza kabisa, uh, in fact ya Afrika, ndege ya mizigo ambayo ilitengenezwa specifically kwa ajili ya kubeba mizigo tofauti na hii ndege ya Ethiopia ambayo inatajwa, ambayo uh, ilianza elfu mbili na ishirini na mbili, ile ilikuwa ni ya abiria, ikabadilishwa uh, kuja kuwa ndege ya kubeba uh, mizigo. Kwenye hilo of course wanapongezwa kwa kununua ndege hiyo moja kwa moja ya mizigo, lakini bado uh, tunawaza ya kwamba ni namna gani watarejesha kiasi hicho cha pesa namna na gani wataendelea uh, kutoka kwenye kutengeneza kutengeneza hasara kuliko faida. Kwa hiyo hicho uh, ni kitu ambacho kinaendelea kusubiriwa na wengi sana, uh, kwa sababu tunajaribu kuangalia experience ya anga kushindana dhidi ya uh, makampuni mengine makubwa. Kwa hiyo hapo kidogo Uh, tunajaribu kusubiri kwa sababu kinachoangaliwa zaidi ni ufanisi. Watawezaje kufanya kazi kwa ufanisi ili kuridhisha wasafiri, kuridhisha wateja, kuridhisha wafanyabiashara, ili kuhakikisha wanaendelea kuaminika na kupata kipato bila shaka. Bila shaka utaendelea kufuatilia swala hilo. Asante sana Richard Ngaila, kutoka pale nchini Tanzania. Nigeukie basi kwako nchini Uganda e, pengine unaweza ukatuambia hapa e, upande huo hali ilivyo, John Kabego, hasa baada ya Rais Yoweri Museveni kumtaja kwa jina kabisa wazi wazi kiongozi wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Rais Joseph Kabila, kwa kuwasaidia waasi wapiganaji wa ADF, hasa akidai kwamba wakisaidiwa kupata madini kule katika eneo la Congo. Hilo Kabego, tueleze liko vipi, nini kinazungumzwa na yaliyozungumzwa na Rais Museveni yamepokelewa vipi? John Kabego, unanipata? Asante sana mtangazaji. Ziara hii ya rais wa Iran, Bwana Ibrahim Raisa, ilikuwa ni ziara ambayo iliwaita wengi, kwani alikuwa ni mengamuhi sana rais wa Iran kufika huku Uganda. Kabego, kama umenipata vizuri, nilikuwa nataka samani. Kabego, sijui kama wanipata vizuri, nitaka kujua kuhusu swala la Rais Yoweri Museveni kuzungumza swala la hawa waasi wa ADF nalu na hasa kusema kwamba wamesaidiwa e, na Rais Joseph Kabila. Unanipata hapo? Ntarudi kwako, e, naona sikupati vizuri hapa. Ntarudi kwako. E, basi nielekee moja kwa moja nchini Kenya, e, kwako Joseph Njane. Joseph Njane, tumeshuhudia kumekuwa na maandamano, kumekuwa na ghasia ambazo kwa kweli E, ni kusikitisha kwa sababu zimepelekea vifo, eh, vyewaku sita wiki lopita wanasema wameongezeka tena sasa hivi wamefikia jumla kumi na mbili wapoteza maisha haya na majeruhi, polisi wa Kenya wanasema zaidi ya kumi, yakiwa ni maandamano e, ya kupinga hali ya maisha nchini Kenya, yakiongozwa e, na kiongozi wa Azimio la Umoja. Pengine tuambie hali e, ilivyokuwa baada ya vurugu hizi e, tunasikia kwamba kuna baadhi wengine wamekshakamatwa na polisi, na Rais Ruto akisema kwamba atahakikisha kwamba haya hayaendelei. Pengine eh, tueleze zaidi kuhusu suala hili. Naam, asante sana Shomari. Vilevile ulivyosema, ni kwamba juma hili limekuwa na maandamano msururu, uh, wa pili wa maandamano ambayo yamekuwa akishuhudiwa nchini baada ya ule muungano wa azimio kuweza kuitisha maandamano hayo. Yalifanyika hapo siku ya Jumatano juma hili, ni hapo juzi tunapozungumza, na ni kwamba kufikia sasa zaidi ya watu kumi wamethibitishwa kuiaga dunia. Uh, japo taarifa ambayo ilikuwa imetolewa hapo awali na uh, shirika la Umoja wa Mataifa hasa kitengo kinachoshughulikia haki za binadam ilikuwa imedokeza kwamba watu zaidi ya ishirini wameaga dunia kutokana na maandamano hayo, na vilevile vile kumekuwa na majeruhi wengi uh, kando na maafisa wa polisi ambao vilevile vile waliweza ama walijeruhiwa uh, katika purukushani hiyo lakini kufikia sasa ni kwamba pande zote mbili bado zina misimamo mikali, kwa sababu upande wa serikali unasema kwamba maandamano hayataruhusiwa kutokana na athari ambazo ziliweza kushuhudiwa hapo juzi. Utakumbuka kwamba ni maandamano ambayo yamekuwa akiitishwa kushinikiza serikali kuangazia harama ya juu ya maisha, na muungano wa Azimio unashikilia kwamba maandamano yataendelea hadi pale serikali itakapo ridhia matakwa yao na ni kwamba wameahidi kwamba maandamano haya yatakuwa yakirejelewa siku ya Jumatano juma lijalo, na ni kwamba yatakuwa akifanyika siku tatu: Jumatano, Alhamis, uh, pamoja na Ijuma. Lakini Rais William Ruto mwenyewe vilevile leo amenukuliwa akisema kwamba, akionya kwamba kamwe hataweza kuruhusu maandamano kuendelea na kuapa kwamba yuko tayari kukabiliana na wale Uh, viongozi na vilevile watakaoshiriki maandamano yale hapo jana, akimtaja binafsi yule kinara wa Azimio Raila Odinga pamoja na rais mstaafu akidai uh, kwamba huenda wako nyuma ya maandamano ambayo yamekuwa akifanyika. Lakini kando na hayo, kumekuwa shinikizo za kuweza kudhibiti hali na kuweza uh, kulegeza kamba. Tumeona viongozi wa kidini hii leo wamekuwa na mkao na wanahabari wakiweza kuhimiza wale viongozi wawili kuzungumza kwa lugha moja, kusitisha ama kulegeza misimamo yao mikali. Upande wa Azimio ukihimizwa kuweza kusitisha maandamano, upande wa serikali ukihimizwa kulegeza kamba na kuridhia masilahi yale, ikiwemo kufutiliwa mbali kwa ule mswada wa fedha mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu ili uweze kuangazia yanayoshinikizwa, lakini mwisho wa siku kuna hasara ambayo bado inaendelea kukadiriwa. Hapo jana tulimwona waziri wa uchukuzi hapa nchini Kenya, Kipchumba Murkomen, akisema kwamba kuna uharibifu mkubwa hasa wa miundombinu, hasa barabara ambayo ni mpya kabisa, ya moja kwa moja wanaita Nairobi Expressway ambayo ilikuwa ni kana kwamba kitovu cha maandamano hayo hapo juzi, ambapo uharibifu wa zaidi ya shilingi milioni mia saba za hapa Kenya, na ni bila shaka kukadiria mengi zaidi sana. Na zaida sema kwamba nakushukuru sana muda wetu umekimbia. Ni wiradhi hapa, Joseph Njane kutoka Radio Citizen nchini Kenya. Washirika wetu hali kadhalika ni kushukuru sana meneja na mtangazaji wa Global Radio Richard Ngaila kushirikiana nasi na pia washirika wetu kutoka Tanzania na mwanahabari mwanzilishi wa kituo cha mtandaoni cha Kazi Njema News John Kabego kushirikiana nami. Jina langu ni Sunday Shomari kutoka Washington. Ngwote, niwote, umwema, kwa niaba ya wenzangu wote, na watakieni wote usiku mwema. Kwaherini kutoka hapa.