Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrik Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Vyombo vya usalama vya Russia vilipitia kipindi cha mkanganyiko na mashauriano kufuatia uasi wa kundi la Wagner mwezi uliopita, wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumapili katika taarifa yake ya kila siku ya ujasusi kuhusu uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Hata hivyo, mpango wa muda wa mustakbali wa kikundi cha mamluki unajiweka vizuri kulingana na ripoti iliyochapishwa kwenye Twitter. Wakati huo, baadhi ya makundi ya habari ya mitandao kijamii, ya kijamii yanayohusishwa na Wagner yalianzisha tena matangazo yao yakiangazia shughuli za Wagner barani Afrika, wizara hiyo imesema. Matangazo ya hivi karibuni kutoka kwa maafisa wa Russia yanaonyesha kuwa Russia iko tayari kukubali ya Wagner ya kudumisha uwepo wake mkubwa katika bara hilo. Rais William Ruto wa Kenya leo ameungana na viongozi wengine wa Afrika katika mkutano wa tano wa uratibu wa katikati ya mwaka fifth MYCM wa Umoja wa Afrika, Jumuiya za Kiuchumi za Kikanda taratibu za kikanda. Kulingana na taarifa katika vyanzo mbalimbali, ikiwemo gazeti la The Star la Kenya, mkutano huo umeitishwa chini ya kauli mbiu ya AU ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kuharakisha utekelezaji wa eneo huru la biashara barani Afrika. Marais kumi wa Afrika waliwasili nchini humo Jumamosi usiku, akiwemo mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni Rais wa Komoro, Azali Asumani. Wengine ni Ali bon Bongo wa Gabon, Abdul Fatah wa Misri, Mak Sal wa Senegal, Ismail Omar Gule wa Jibuti na Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria. Mjumbe wa Marekani kuhusu masuala ya hali ya hewa John Kerry aliwasili nchini China leo Jumapili, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti kwanza, tena mazungumzo yaliyokwama kati ya nchi hizo mbili kubwa duniani zinazotumia gesi zinazochafua mazingira. Kwanzia Jumatatu, China na Marekani zitakuwa na majadiliano ya kina juu ya masuala ya hali ya hewa. Kituo cha televisheni cha serikali CCTV kilisema wakati ke... Keri alipowasili mjini Beijing. Ziara ya Keri nchini China, ambako atakutana na mwenzake Yi Zenghu, inafuatia wiki kadhaa za rekodi ya joto kali, ambapo wanasayansi wanasema joto hilo linazidishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Mazungumzo ya hali ya hewa ya pande mbili yaliyokwama mwaka jana baada ya Nancy Pelosi, aliyekuwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, alipoitembelea Taiwan inayojitawala na kuikasirisha Beijing ambayo inaona kisiwa hicho kama ni eneo lake. Waziri mkuu wa Iraq amefanya mazungumzo na rais wa Siria Bashar al Assad mjini Damascus wakati wa ziara yake ya kwanza ya aina yake katika taifa hilo lililokumbwa na vita tangu kuanza kwa vita vya vi miaka kumi na miwili. Iraq na Siria zimekuwa na uhusiano wa karibu kwa miaka kadhaa, hata baada ya nchi nyingi za Kiarabu waondoa mabalozi wao mjini Damascus na wanachama wa Siria kusimamishwa katika Jumuia ya Mataifa ya Kiarabu yenye nchi wanachama 22 kutokana na ukandamizaji wake dhidi ya waandamanaji mwaka 2011. Asad alimpokea Mohamed shia al Sudani ambaye alikuwa akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika makazi ya rais mjini Damascus. Walijadili uhusiano wa pamoja na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili jirani miongoni mwa masuala mengine, kulingana na ofisi ya rais wa Syria. Ofisi ya al Sudani imesema katika taarifa yake kwamba mazungumzo yalihusu njia za kupanua ushirikiano katika nyanja za biashara, uchumi, usafirishaji, utalii namna kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na ushirikiano wa kupambana na ugaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliruhusiwa kutoka hospitali siku ya Jumapili baada ya kuwekewa kifaa maalum cha kufuatilia mapigo ya moyo. Taarifa ya hospitali ilisema vipimo vyote vya afya ya waziri mkuu vilikuwa vya kawaida, ikiwa ni pamoja na vipimo vya moyo wake. Kifaa hicho cha ufuatiliaji mapigo ya moyo kimewekwa, hospitali hiyo ilisema, ili kuiruhusu timu ya afya ya Netanyahu kuendelea kufuatilia afya yake mara kwa mara. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu alilazwa katika kituo cha matibabu cha Sheba mjini Ramat Gan siku ya Jumamosi kwa sababu ya upungufu wa maji mwilini. Baadaye Jumamosi, waziri mkuu alitoa taarifa ya video kutoka hospitali akisema anajisikia vizuri sana. Aliwasihi watu kutumia muda mchache katika jua na kunywa maji kwa wingi. Netanyahu alikuwa kwenye mapumziko katika bahari ya Galilii mahala ambako joto lilifikia thelathini na nane Celsius au mia moja nukta nne Fahrenheit. Makundi ya upinzani yenye silaha mjini Miarma nchini Miarma yanaiomba serikali ya, ya Marekani msaada wa zaidi ya dola nusu bilioni kwa ajili ya misaada ya kibinadamu na isiyo na madhara ili kuwasaidia kuondoa utawala wa kijeshi wa nchi hiyo, ikiwemo fedha kwa ajili ya ndege zisizotumia rubani, vifaru na vifaa vya rada. Ikitumia jina lingine la Miarma, bunge la Marekani lilipitisha Bama unification kupitia rigorous military accountability act au bama ya mwezi Disemba kama sehemu ya bajeti kubwa ya ulinzi kwa mwaka wa fedha wa 2023 ambayo inaishia Septemba. Sheria hiyo inairuhusu serikali ya Marekani kuyasaidia makundi yenye silaha kuupinga utawala wa kijeshi kwa msaada usio na madhara, lakini haukutenga fedha zozote. Baadhi ya makundi hayo sasa yanaliomba bunge litenge dola milioni mia tano ishirini na tano kwa miarma kwa mwaka ujao wa fedha ikiwa ni pamoja na dola milioni mia mbili kwa ajili ya misaada isiyo na madhara. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa saba nukta mbili kwa kipimo cha Rikta lilipiga eneo la rasi ya Alaska mapema Jumapili, kulingana na utafiti wa kijiografia wa Marekani, wenye kina cha kilomita kumi na tano nukta mbili. Mwisho wa habari za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Kwa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki, na anayetufungulia kipindi kwa siku ya leo si mwingine, yeye anajiita mkonge wa salamu Afrika mashariki na kati, Fikiri Dario Gakala wa Ngokolo, Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwanza kabisa kwa dada Alimasi, salamu ziende kwa Tabu Juma, mama Muhaha Hochi, Kibindankoi Jumanne, Baheza Kuruthum Juma, Kusindi Mahindo, Deus Masunga Buhungukila, Filbert Jonathan Kianshambi, pokeni salamu. Nyote nyie mmesalimiwa na Fikiri Dario Gakala kutoka Ngokolo, Shinyanga nchini Tanzania. na kuita wewe Filfred Tambwe wewe salamu zako nazisoma, ziende kwa amina Mlacha kipara original ngusa, mleba rutahi wa salum busisi, mashaka subi, mkonole majali wa bususu, mchana john mchana. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Ni kutoka kwake Wilfredi Tambwe, hajasema anatokea wapi na kamata kadi yako wewe, unaitwa si mwingine, umeandika ni Juma Ndunga, unapatikana kule Dar es Salaam. Salamu zako nazisoma ziende kwa mama Hawa, Kachiki Julius, Gama Kasore, Ruhindukira Kabanzi Jean, Mohamed Kachulu, Amina Mlacha, Nico Raus, Godfrey Kayago, Jose Mocha, Zungu Boy, Richard Kambale, Emmanuel Mtonyo, nyote mmesalimiwa na Juma Dunga. Baada ya kusoma kadi hizi za Juma Dunga, sasa nakuita wewe, unaitwa Ngusa Mleba. Salamu zako ziende kwa Mkankule wa Mkankule, Ndoto Kushanga, Machenji Lupembe, Mbuga Pita, Bucheyeki umesalimiwa pia Fitina Paulo Abubakar Ngeresi pamoja na wasikilizaji wote wanaosikiliza kipindi cha salamu na muziki hivi sasa, wapokee salamu bila kumsahau Letisia Shilogile. Nyote mesalimiwa na Ngusa Mleba, yeye anasema anapatikana kule Igunga, Tabora, nchini Tanzania. Namwona mwanamuziki Mwana Mboso yupo tayari kabisa kutupa burudani ya muziki katika kile kibao chake sitaki mimi wewe mimi nitakufana wewe ni mimi, wewe, mimi, nitakufana wewe. Baraka za Mungu na malaika nimefanya mina wetu Joane sina shaka, maana imeandikwa ndege waruka wa, wafanane sisi kila muadhi Nam, ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya kipindi cha Salamu na Muziki kutoka studio namba 15 za VOA Swahili, hapa mjini Washington DC. Hivi sasa basi, nakamata kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa ni mama Sofia Bugalama ukiwa Mwanza, Tanzania. Sofia Bugalama, salamu zako unazisoma ziende kwa si mwingine, huyu umesema anaitwa familia Maluta wakiwa kijiji cha Cheyo Isolo, Magu, Mwanza. Wapokee salamu. Salamu ziende kwa familia ya SOS Maluta wakiwa Maligisu kuimba. Salamu ziende kwa watuma salamu wote wa Tanzania, DRC Congo, Uganda na Rwanda. Pia wapokee salamu nyote nyinyi, mmesalimiwa na mama Sofia Bugalama akiwa Mwanza huko nchini Tanzania. Na kuita hivi sasa, wewe si mwingine, unaitwa Nyanda Mayala. Habari za hapo ulipo Nyanda Mayala? bila shaka upo salama, afya njema, unaendelea kuburudika na matangazo ya VOA Swahili. Shukrani sana, Nyanda Mayala. Salamu zako nazisoma, ziende kwa Sai Bog Makule, Husein Bahame bote. Salamu ziende kwa Magembe Joseph Buloto. Salamu ziende kwa Kasore Ruhundukira, Christopher Mlekela. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Nyanda Mayala kutoka kwake Nyanda Mayala na kamata kadi yako wewe, Rose Malima. Unasema salamu ziende kwa Lenga Chapati, Eliminata Daniel. Salamu ziende kwa Maige Mbona Ntemisemi. Salamu ziende kwa Mtu Pesa Mwanambuke. Salamu zimeenda kwa Timoth jamaika na Benjamin Mpoka, pokeni salamu popote pale mlipo. Na kamata kadi yako wewe, Grace Simon Seni, ujasema unapatikana wapi, ila salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa wasikilizaji wa kipindi hiki cha salamu na muziki cha VOA Swahili. Pia unasema salamu ziende kwa Maregesi popote pale alipo. Salamu pia anasema ziende kwa bog sai popote pale alipo, anasema vioo ipo wazi kwa ajili yetu sote. Goligota Magabe Mkono, wewe unapatikana kule Geita unit Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwanza kabisa kwa Victor B Mselabuye, Kingo Bedi, Zenobi Baraka, Maganga, Mzee Joseph Sindano, James tano Thomas Mayunga, Mwana Rolesia, Muhammed Kachuru, pokeni salamu nyote, nyinyi mmesalimiwa na Goligota Magabe Mkono. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa ni wakati pia wa kusoma salamu zingine ambazo zinatoka kwa Jafet Isdori. Yeye yeah, Jafet Isdori anataka salamu zake ziende kwa mwalimu Stephen James Katia, mwalimu Kasolo Cleofas, Juventus Joas Ntalima, Simon Shauri, baba Ombeni. Salamu ziende kwa Festo Nzelani pamoja na watangazaji wote wa VOA Swahili. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu hapa VOA Swahili nasema shukrani sana Jafet Isdori kwa kutukumbuka hapa studio, hali kadhalika kwa wale pia uliowasalimia. Haya basi, tupate tena burudani ya muziki kibao aye kutoka kwake Davido. Ni Davido aye, na kibao aye akitoweka namna hiyo. Kwa msikilizaji ambaye ndio unajiunga nami hivi sasa, upo nami mkamiti Kibayasi katika studio namba 15 za VOA Swahili katika kipindi cha salamu na muziki. Basi na kuita wewe kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, hujasema unapatikana wapi, Sidia Fuguru, lakini salamu zako unasema ziende kwa Devota Daniel Elias Musa Mjengi Rutahi wa Busisi Amina Mlacha Abubakar Fikiri, Frenki Shayo, nyote pokeeni salamu siku ya leo, bila kumsahau Shilogile wa Shilogile. Waliyowasalimia nyote nyinyi ni huyu kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, kutoka katika kadi ya Sidia Fuguru na hamia sasa kwake. Huyu si mwingine, anaitwa Jojiagwa Mapema Ndula, katika mabano ni Jojiagwa. Salamu zako unasema ziende kwa masunga Deus, salamu ziende kwa bebi masanja Deus, salamu ziende kwa malkia kundi Deus, salamu ziende kwa bi asha shaban Ali. Mapema ndula joji yagwa Puki, salamu salamu ziende kwa nasoro Maziku, wote hawa wanapatikana kule Tabora. Salamu ziende kwa Um, bususu vilevile, umemsalimia Magesa. Aliyowasalimia ni siku ya leo anaitwa Joji Yago, katika mabano ni Mapema Ndula. Ametuma salamu ndani ya VOA, salamu na muziki. Hivi sasa, basi nasoma salamu zako, wewe si mwingine, unaitwa Fojei Mwa Mloka. Salamu zako nasema ziende kwa Tina Matelula. Salamu ziende kwa Tunza Godfrey Mwakapenda. Salamu ziende kwa Rutahiwa Busisi. Salamu ziende kwa Charles Mjeshi. Salamu ziende kwa Charles Jumanne. Salamu ziende kwa Njile Oswago na Pasco Lucas, popote pale alipo, pokeeni salamu ndani ya kipindi kizuri kabisa cha Salamu na Muziki na VOA Swahili. Nakuita sasa wewe Mabere Malale, Mabele Marare, unasema salamu zako ziende kwa si mwingine, anaitwa Nazaret Mwakipambe Sali Bonzali Sali, popote pale alipo. Salamu ziende kwa James tano popote pale alipo, pamoja na wasikilizaji wote wa VOA Swahili katika kipindi cha salamu na muziki. Wapokee salamu, kama kinavyojieleza ni salamu na muziki. Basi sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Otile Brown akishirikiana na Nadia Mukami wanakuambia maishuga kwako, oh, ni mimi siyo, ni wala sisiki kabisa. Unakwenda mbio kweli kweli, basi sina budi kusoma hizi kadi nilizo nazo hapa mkononi, ambazo zinatoka kwa Florence Medad. Salamu zake anasema ziende kwa Namala Joas, Franki Shayo, salamu ziende kwa Banzi Jean, salamu ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Eva Mroso, salamu ziende kwa Edinari Nyamweru, Mama Lamsei pamoja na Sali Bunzali Sali Ok, ni salamu siku ya leo ni kutoka kwa Florence Medad, ajasema anapatikana katika pande zipi. Salamu hivi sasa nazisoma ni za Mage Mbise. Mage Mbise anataka salamu nizisome zimfikie Pasco Lucas Jacob Alei, salamu ziende kwa James Mzalendo Sayenda Magesha, salamu ziende kwa Vasco Mwakyusa na Godfrey Kayago, nyote mmesalimiwa na Mage Mbise na kuita hivi sasa wewe unaitwa Asha Shaban Ali, salamu zako ziende kwa B Nkamba, kanisa Ndula. Salamu unasema ziende pia kwa Sayenda, salamu ziende kwa James tano, salamu ziende kwa Masunga Busisi. Aliyosalimia ni Asha Shaban Ali. Hivi sasa basi nasoma kadi yako wewe, si mwingine, unajiita ni Eric Victus Masawe. Habari za hapo ulipo Eric Victus Masawi, na salamu zako basi nazisoma hivi sasa, ziende kwa bibi yako Sanane Matiko Wankanga akiwa Riamisanga Butiama, bila kuwasahau wazazi wako baba yako mzee Alberto Mseti na mama yako Mosi Lucas, wote wakiwa hapo kijijini Riamisanga Butiama. Salamu pia ziende kwa Tina Matelula, salamu ziende kwa Elias Shiguta Wakatoro. Salamu unasema ziende kwa Miraji Mwanakibinda, pia umemsalimia Frederick Kalimba. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Eric Victus Masawi ajasema anapatikana pande zipi. Salamu na muziki haina budi kukamilisha muda wake. Hivi sasa ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kuwa nami na kuacha na kibao hiki Too easy. kutoka kwake Bien akusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya VOA kitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa wa. Na hivi sasa ninakusomea habari. Upinzani nchini Senegal tandaowetua Sonko aliongoza maandamano ya ya amani wakipinga masufuria na makopo, baada ya mamlaka nchini humo kuzuia mkutano wake yaa wa wks thibitisha kuwa atagombea katika uchaguzi wa rais wa mwaka ujao. Vyombo vya usalama vya Rusia vilipitia kipindi cha mkanganyiko na mashauriano kufuatia uasi wa kundi la Wagner mwezi uliopita, wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumapili katika taarifa yake ya kila siku ya ujasusi kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Rais William Ruto wa Kenya leo ameungana na viongozi wengine wa Afrika katika mkutano wa tano wa uratibu wa katikati ya mwaka wa Umoja wa Afrika, jumuiya ya kiuchumi za kikanda, taratibu za kikanda. Mjumbe wa Marekani kuhusu masuala ya hali ya hewa John Kerry aliwasili nchini China leo Jumapili, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti kuanzisha tena mazungumzo yaliyokwama kati ya nchi hizo mbili kubwa duniani zinazotumia gesi zinazochafua mazingira. Waziri mkuu wa Iraq amefanya mazungumzo na rais wa Siria Bashar al Assad mjini Damascus, wakati wa ziara yake ya kwanza ya aina yake katika taifa hilo lililokumbwa na vita tangu kuanza kwa vita vya miaka kumi na miwili. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliruhusiwa kutoka hospitali hii leo baada ya kuwekiwa kifaa maalum cha kufuatilia mapigo ya moyo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.