Ujambo msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaendelea kuangazia ziara ya rais wa Iran, Ibrahim Raisi, ambapo ametembelea taifa la Uganda na baadaye anaelekea taifa la Zimbabwe, ikiwa ni ziara adhimu na adimu kabisa ya kiongozi huyo wa taifa hilo la Iran kwa mataifa ya bara la Afrika, ambapo yale ambayo yamejitokeza ni masuala ya uhusiano wa kibiashara, lakini vilevile vile kukemea juu ya masuala ya kijamii. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tutaangalia kuelekea uchaguzi mkuu wa taifa la sudan kusini. Je, taifa hilo liko tayari na mazingira yako vipi kuelekea katika uchaguzi mkuu huo? Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni idi Ligongo nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Uganda, ambapo rais wa Iran ibrahim raisi Siku ya Jumatano alianzisha shutuma dhidi ya mwenendo wa mataifa ya magharibi kuhusu ushoga wakati wa ziara yake nchini Uganda, ambayo imepitisha baadhi ya sheria kali sana dhidi ya ushoga duniani. Rais akiwa katika ziara ya kuimarisha uhusiano ambayo pia ni ya kwanza ya kiongozi wa Iran barani Afrika katika kipindi cha miaka kumi na mmoja alikemea mataifa ya magharibi akiwa katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na rais Yoweri Museveni baada ya mazungumzo na kiongozi huyo mkongwe wa Uganda alieleza kwamba nchi za magharibi leo zimejaribu kuhamasisha wazo la ushoga na kwa kuhamasisha ushoga wanajaribu kumaliza kizazi cha binadam, Rais Raisi, Raisi alitangaza. Kwa upande wa Rais Museveni, yeye alitia saini muswada huo kuwa sheria Mei 29 na kusababisha hasira miongoni mwa makundi ya haki za binadam, Umoja wa Mataifa na wanaharakati wa LGBTQ pamoja na mataifa ya magharibi. Sheria hiyo mpya inafanya ushoga uliozidi kuwa kosa la jinai huku adhabu kwa mahusiano ya jinsia moja ya kukabiliana ni hadi kifungo cha maisha jela. Kwa kile ambacho kimejitokeza vilevile ni makubaliano ya kibiashara, kiuchumi na kijamii baina ya mataifa hayo mawili ambapo taifa la Iran lenyewe linaendelea kutoa uzoefu wa namna ya kushughulikia E, biashara ya mafuta Uganda. Tayari imeshagundua mafuta na iko katika mkakati wa kusafirisha mafuta ghafi kupitia lile bomba ambalo wameingia na ushirikiano na taifa la Tanzania, lakini wakati huo huo Uganda ikiwa na nia ya kuchakata mafuta yake hapo hapo Uganda. Pamoja na hayo Uganda vilevile vile imeahidi kuendeleza ushirikiano wa kibiashara hasa katika mazao ya kilimo kama vile kahawa, kokoa, pamoja na mazao kama vile ndizi. Pamoja na hayo yote, e, tuanze kumsikiliza naibu Waziri wa mambo ya nje wa Uganda, Okelo Orium, ambaye amezungumza na mwenzangu Kennesi Bure, na kwanza akaanza kuuliza swali ambalo wengi wanalo kwamba kwa nini rais huyo wa Iran e, amechagua Uganda kama moja ya mataifa atakayoyatembelea? Je, ni kwa sababu ya misimamo yake katika masuala ya kijamii au ni dhana pana ya Iran yenyewe kujiongeza, e, katika kutafuta ushirikiano zaidi na mataifa mengine ya Afrika, hasa ikizingatiwa kwamba ina vikwazo vingi kutoka kwa mataifa ya Magharibi? Iran ilikuwa rafiki zetu tangu zamani Iran ilikuwa na embassi yao sasa Uganda karibu miaka arobaini. Kwa miaka arobaini tumefanya vitu nyingi na marais ya Iran yote mbalimbali wameishi wame kuja, kuja Uganda, okay. A, a, a, moja tu ja kuja Uganda, yote ingine kuja Uganda. Sasa Rais Museveni anasema kwamba kwa huo urafiki wenu wa muda mrefu unaosema, Iran imemshawishi kwamba ajenge kiwanda cha kusafisha mafuta. Je, ataachana na kujenga bomba la mafuta, mkataba ambao mmekuwa nayo na Tanzania, ama sasa ni kiwanda mtajenga? Mm -hmm. Hii option ya kwanza tumepatia kampuni ya Amerika, wanaita GEC konsotium ambayo ya kampuni ya wamekuja Uganda tumewapatia uh, first options kujenga hii nini refinery. Tuliwambia tunawapatia miaka mbili, ambayo itaishi tarehe thelathini wa Juni, ambayo imepita. Tumewagoja hiyo kampuni waanze kujenga hii refinery miaka mbili, hawajafanya chochote. Kwa hivyo sasa hivi kama watu wa irani wanakuja kutusaidia kujenga hii refinery yetu tunapokea tu. Wataanza kuwasaidia kuanzia lini? Kitu ambayo tumesikilizana ati mie miezi wa nane tutakuwa na kitu wanaita joint permanent commission wa, technical official wa Uganda wataenda huko Iran, aa, na watakutana wongozi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa Iran, halafu tunaanza mazunguzo kwa jinsi hiyo refinery inaweza kujengwa Uganda. Waziri, tunajua kwamba Iran inakabiliwa na vikwazo vikubwa vya kiuchumi ambavyo iliwekewa na Marekani kuhusiana na swala la kuunga mkono makundi ya wanamgambo na wapiganaji kama Hezbollah ambao wamekuwa wanasumbua sana Mashariki ya Kati, pamoja na vikwazo vingine kuhusiana na maswala ya mpango wake wa nyuklia. Iran itasaidiaje Uganda kupambana na ugaidi wakati yeye yenyewe inatuhumiwa kusaidia wa magaidi? Uganda ni nchi ambayo imepata uhuru yake 1962. Leo Uganda ni nchi ambayo imekomaa. Sisi tuna uwezi ya kutengeneza marafiki zetu na tuna uwezi na, na, ya kutengeneza adui yetu. Kama Amerika ina shida na Iran, hiyo ni shida ya Amerika, sio shida yetu, unasikia. Kwa hiyo sisi hatuna shida na Iran, hawa ni marafiki yetu. Na, na, marafiki yetu ambayo sisi tumejitengeneza wenyewe na adui yetu sizo wainojipata. Mtu hana umra huja kusema kwa Uganda ati huyu akuwe rafiki yako huyu akuwe nini, uh, adui yako? Hakuna, sisi ajachagua marafiki zetu na anachukua nini adui yetu. Kwa hivyo hizi mambo wanasema ya Amerika ni ya ya Amerika yuko si yetu. Ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Uganda Okello Oryem ambaye amezungumza na mwenzangu Kenneth Bwire juu ya ziara ya raisi wa Iran Ibrahim Rahimi. Kutokana na hayo yote nimezungumza na Majidi Mjengwa ambaye nilitaka kujua, je, yeye anaona ziara hii iko vipi, hasa hasa ukizingatia kwamba eh, Iran ni taifa ambalo kama vile limetengwa na jumuiya ya kimataifa, hasa mataifa ya magharibi, vilevile ina vikwazo vingi kwelikweli. Uganda ni moja kati ya taifa ambalo jumuiya ya kimataifa inaiangalia toka ilipopitisha sheria kali ya kukabiliana na watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja, lakini al ili hali Zimbabwe vilevile vile ni taifa ambalo limekuwa katika hali ya kutengwa kwa miaka mingi chini ya utawala wa Rais Robert Mugabe. Sasa hivi kuna rais mpya Emmerson Mnangagwa. Je, hali iko vipi? Ziara hii inakwenda kufungua E, taifa la Zimbabwe pamoja na Uganda, au inaenda kuendelea kugubika zaidi yale ambayo yamekuwepo kwa kipindi kirefu? Majid, asante sana. Idi Ligongo: e, tunaiona ziara hii ya rais wa Iran Ibrahim Rais e, ikiwa na ya kimkakati zaidi. Ni rais aliyekwenda katika nchi tatu walizochagua, e, kwa maana ya Uganda, a, Kenya na Zimbabwe, e, nchi ambazo kuna yenye kufanana eh, na Iran katika ile hali ya kuzungumzia ku kwenye ile la mapenzi ya jinsia moja. Eh, ni nchi zote hizo zimekuwa na viongozi wenye kupingana uh, na hayo kwa binara kwa namna moja nyingine lakini pia kuna hoja ya rasilimali kwa maana mafuta. Uganda inaona kwamba Iran na uzoefu wake inaweza ikaisaidia Uganda kwenye kufanikisha tunatengeneza mafuta ambayo yangeweza kuchakatwa katika, katika Uganda. Majini mjengo, tunaona kwamba Iran ni nchi ambayo imetengwa vilivyo na ina vikwazo vingi kwelikweli vya kibiashara. Sasa haya ambayo yamegusiwa ni mambo ambayo yanaweza kufanikishwa au yanaweza kufanyika katika mazingira yaliyopo na katika kutengwa huku kwa Iran, Iran inaangalia fursa eh, kwa mataifa ambayo ya eh, Afrika, kwa mfano ya Uganda na mengineyo. Eh, Afrika imekuwa ni, ni, ni bara ambalo linakimbiliwa sasa na mataifa ya magharibi, eh, kwa maana ya rasilimali zake na namna ya kuweza kupata soko za bidhaa zao. Kwa hiyo eh, Iran inaiona Uganda na, na nchi nyingine za kiafrika kwamba ni ni fursa kwa wao. Katika kutengwa kwao, Iran inaweza kuwa rafiki mpya kiwa kimkakati, na wakati huo unaongeza jopo lile la na hofu ya nchi za magharibi kuipoteza afrika na baadhi ya nchi za afrika. Pale inapozibana zaidi Iran katika kwa kutengwa kwake, umeona fursa ya kuona nchi za kiafrika ambazo nazo zinaanza kutengwa kwa yale ambayo tunaona, kwa mfano Uganda imegusia yenyewe iko tayari kupeleka mazao ya kilimo kama vile kahawa, kokoa, ndizi ambazo kwa kweli zinalimwa kwa wingi sana Uganda. Huoni kwamba yapo mataifa haya makubwa yanaweza yakaweka mazingira yakawa magumu kwa biashara hii isifanyike baina ya Iran na Uganda, lakini hata na mataifa mengine ya Kiafrika. Ni ngumu eh, kwa sababu kishachakata mafuta eh, soko la mafuta linaweza likapatikana na, eh, na Iran inaweza nafasi yana makampuni ya meli pia inaweza inawezana nafasi ya ku, kuhozi au kuwa na sehemu kubwa ya ya kuendesha biashara kama hizo. Jambo eh, hili linaleta hofu pia kwa nchi za magharibi, kwa maana ya kwamba pale ambapo wanaweka vikwazo, wanaweka ugumu na mataifa yenye kuingia kusaidia nchi za kiafrika katika hilo. Kwa hiyo unaiona Urusi, unaiona Iran ikiingia katika Afrika, mahala ambapo e, nchi za Afrika zinapata tabu na nchi za magharibi, na wakati huo nchi za magharibi zinaofia e, nchi hizo kama Iran a vikwazo, nchi kama Urusi zinapata ushawishi mkubwa kwa nchi za Kiafrika. Ni bara lenye rasilimali nyingi, e, kwa hiyo tunaona msuguano huo, na Afrika inapofikia ina hatua ya kubanwa hizo inasema tunaweza kuelekea China mashariki zaidi China eh, tunaweza tukaelekea Iran eh, badala ya kutegemea Ulaya Magharibi. Kwa mfano huu wa, wa, wa Totali ya Ufaransa kugomea kuendelea au kukua kwenye kesi ambayo inaweza ikachelewesha mradi huo wa dola bilioni nne na zaidi, Uganda inaichagua Iran eh, eh, ambayo ina uzoefu kwenye sekta hiyo. Asante ah, sana Majid Mjengwa kwa kueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaelekea kule Sudan Kusini. Miaka kumi na mbili ya uhuru wa taifa hilo imekuwa tofauti kabisa na matarajio ya watu wengi. Mapigano ya tangu uhuru yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni ya wengine kuishi kama wakimbizi katika mataifa mbalimbali ya nchi jirani na yale yaliyo mbali eh, kuanzia Ulaya Amerika eh, na kwingineko. Sudan sasa ina mpango wa kuandaa uchaguzi mkuu wa kwanza Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne baada ya Rais Salva Kiir kuwepo madarakani kwa zaidi ya miaka kumi na mbili eh, toka alipokuwepo madarakani. Kwa undani hii leo mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia utayari wa taifa hilo e, dogo kabisa duniani na nini ambacho kinaweza kujitokeza katika uchaguzi huu wa kwanza tangu lijitwalie uhuru. Na je, Rais Salva Kiir yuko katika mazingira ya kuwafanya watu wa Sudan Kusini waingie katika uchaguzi uliosalama na wenye utulivu? Sudan Kusini imeadhimisha miaka kumi na mbili ya uhuru wake. Lakini sherehe hazijakuwa kubwa kama ilivyotarajiwa kwa nchi iliyoadhimisha kumbukumbu ya uhuru. Na baada ya miaka mingi ya vita, watu wa Sudani Kusini bado wanasubiri siku ambayo watajipanga tena foleni. Tangu ifanyike kura ya maoni ya kihistoria ya mwaka 2011 kuwachagua viongozi wao, Sudani Kusini imeshindwa katika majaribio ya awali, ikilaumiwa kwa ukosefu wa usalama, ukosefu wa fedha na changamoto nyinginezo na jaribio la hivi punde zaidi limepangwa kufanyika Disemba 2024, shughuli ambayo Rais salva Kir ameahidi kwamba itafanyika. Tumejitolea kutekeleza mkataba wa amani na uchaguzi utafanyika mwaka 2024, Rais Kir alisema Jumatatu baada ya chama chake cha Sudan Peoples Liberation Movement SPLM kumuidhinisha kugombea urais. Rais Kir amekuwa rais pekee wa nchi hiyo tangu ilipopata uhuru lakini hajawahi kuchaguliwa kwenye kura tangu mwaka 2017. Sudani kusini haijaweza kusherekea uhuru hadharani kutokana na matatizo ya kiuchumi. Je, nchi itakuwa na uwezo kufanya wa kufanya uchaguzi wa kuaminika katika muda wa miezi 17? pia kuna suala la hali ya utekelezwaji wa mkataba wa amani wa mwaka 2018 ambao ulisaidia kuleta pamoja muungano wa rais Kir na wapinzani wa zamani. Na makundi yenye silaha akiwemo makamu wake wa kwanza wa rais Riek Machar. Martin Oloni, wakili na mchambuzi wa siasa nchini Kenya. Nafikiri hali ya Sudan ya Kusini ni hali ya kutatanisha kutatanisha, kwa sababu tangu wapate uhuru uh, baada ya kujipigania na wawe na katiba yao ya kwanza, hawajawahi kufanya uchaguzi wala hawajawahi kuwa na serikali tulivu, serikali ambayo inaweza kusitiri maeneo hayo. Waliendelea na vita vya wenyewe kwa wenyewe, na hata serikali ikawa inaundwa, ikivunjika, inaundwa, ikivunjika, na mahasimu hao wawili wakiweza kupambana na upande huu. Hawajapata nafasi nzuri tu ya kuhakikisha kwamba taifa hili linapata ustawi, linapata utulivu na linaangazia maswala ya uwajibikaji na maendeleo. Tatizo la Sudani ni, wan, ni wanasiasa wake na viongozi wake. Kumbuka ya kwamba katiba haina ubaya, ni watu ndio wana ubaya, kwa sababu unaweza kuwa na katiba mbaya na watu wakawa wazuri wakaendesha nchi vizuri wakawa na maadili wakawa na itikadi timamu na wakasimamia nchi kwa njia ya mwafaka, na pia unaweza kuwa na katiba nzuri na ukakosa watu viongozi ambao wanaweza kuisimamia katiba hiyo na nchi ikatokomea. Sio kwamba sio ukosefu wa katiba, ni ukosefu wa uongozi mwafaka, mwongozi, uongozi unaowajibika, ndio shida ya sudani ya kusini. Na kwa sababu hiyo huwezi kusema hawawezi kufanya uchaguzi, wanaweza kufanya uchaguzi, lakini maandalizi ya uchaguzi yepo, uh, usimamizi wa uchaguzi huo utakuwa wa uh, uh, uhuru na haki na hayo ni maneno ambayo yapo kwenye katiba, lakini katika utendaji kazi utaona yanakiukwa. Ukimwangalia Salva Kiir ni kiongozi wa kibinafsi, ukimwangalia Riek machari ni kiongozi wa kibinafsi. Wao hawana maslahi ya taifa lao uh, katika nyoyo zao, wao wana maslahi yao ya kibinafsi. Wana vu, wa, wa, wanavuta na kuvuta na kupigania upande wa waku, kutafuta uongozi na sio kwa sababu wanataka kuwapa wananchi ubora, lakini wanataka wenyewe kujifurahisha. Mara nyingi laana ya nchi za Kiafrika ni upatikanaji wa rasilimali, mafuta, iwe ni madini kama vile DRC na kwingineko, na mafuta kule Nigeria. Unaona ya kwamba rasilimali hii haitumiki kuinua nchi, inatumika kuwatajirisha watu binafsi, na katika hali hiyo nchi inakuwa ndio inapoteza na wananchi wanajipata kwenye, kwenye vita ambavyo havina maana. Kwa hivyo utaona ya kwamba kuwa na mafuta pale Sudani ya Kusini hakujakuwa baraka, imekuwa jambo la laana na ndiyo sasa chanzo hasa cha kutafuta uongozi kwa njia yeyote ile hivi kwamba waweze kujinufaisha wenyewe. Itabidi labda Umoja wa Mataifa ama umoja wa Afrika ama katika njia nyingine nchi zingine tu za kigeni ziweze kuwasaidia ama Umoja wa Afrika Mashariki. Lakini pia itategemea wakienda kuwasaidia wataegea upande gani? Watakuwa wanatafuta usawa ama pia wataenda kuhakikisha kwamba wanampendelea, kwa mfano, kwa sababu viongozi wa wenzao kama Wasalvakiri wanaweza kumpendelea na jambo kama hilo litafaa uh, wananchi wa Sudani ya kusini. Ili Sudani kusini fanye uchaguzi unaoaminika inahitaji kukamilisha mageuzi ya sekta ya usalama kuwapa makazi mapya zaidi ya wakimbizi milioni mbili katika nchi jirani na kutunga katiba ya kudumu pia. Ili Sudani kusini kuandaa uchaguzi huru na wa kuaminika mnamo Disemba 2024, kuunganishwa na kutumwa tena kwa vikosi lazima kukamilishwe ili kutoa usalama unaohusiana na uchaguzi taasisi zinazohusika na maandalizi ya uchaguzi kama vile baraza la vyama vya siasa na tume ya taifa ya uchaguzi lazima ziundwe upya. Sharti la tatu ni kukamilisha katiba inayozingatia watu ili kuongoza uendeshaji wa uchaguzi, kufanya mageuzi ya mahakama ili kuongeza uwezo wa uhuru wa taasisi za mahakama kushughulikia mizozo inayohusiana na uchaguzi na uboreshaji wa nafasi ya jumla ya kisiasa na kiraia ambamo chaguzi za vyama vingi hufanyika. Nchi ya Sudani Kusini pia inahitaji angalau dola milioni 50 kwa tume ya kitaifa ya uchaguzi nek kuendesha uchaguzi mkuu kulingana na utafiti mpya uliotolewa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, Juni 21. Hali ya usalama nchini Sudani Kusini ilishuka mwaka 2022 ikilinganishwa na mwaka 2021, huku zaidi ya nusu wa Wasudani Kusini wakieleza wasiwasi wao kuhusu usalama wao. Ningesema labda tu tuangalie Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa yaweze kuchangia usimamizi wa uchaguzi kwa njia ya mwafaka, lakini ukiambia mababe hawa wa kisiasa hapa Afrika Mashariki ama Umoja wa Afrika, tutaona tu yale ambayo tumeyazoea. Wao wanapendelea viongozi wenzao walio kwenye mamlaka na sio kwa sababu wanataka maslahi ya nchi, lakini hawataki kuburuga uhusiano wao. Kwa hivyo wanakaa kando, na hata mabaya yakifanyika, hawana njia ya kulaumu mambo hayo. Kuna vita, kuna ukabila, kuna kutokuwa na nafasi ya kumiliki nchi nzima kwa sababu ya vita vya hapa na pale. Kwa hivyo, wananchi wa kawaida hawatapewa nafasi ama hawatapata nafasi ya kuweza kusaidiwa kufundishwa hali ya civic education, yaani mambo ambayo yanaweza kuwafunza jinsi ya naja ya haki zao zinaweza kutekeleza. Na bila ya hayo, bila shaka, tunachokiona pale ni kwamba wengi hawataelewa cha kufanya, na inabidi ya kwamba labda wakati wa kura ikifika, watapotoshwa watakosa na- watakosa mwelekeo na wakikosa mwelekeo basi hawawezi kupiga kura kwa njia ya mwafaka. Tumwangalia Salva Kiir, angeniuliza mimi nafasi, amemaliza miaka yake kumi na amechukua mamlaka tangu Sudani ipate uhuru, hajaipa Sudani amani. Angelikuwa mtu mzuri, angesema kwamba anataka kuandaa uchaguzi ambayo kwayo utaleta uongozi bora, na yeye angatuke astaafu na aseme ya kwamba anataka kuiacha Sudani kwa amani, lakini hataki hayo, na kwa hivyo inasema sio sio sio kwamba ana, ana haja ya kuajirika ni haja ya ubinafsi tu. Vita vilizuka Sudan Kusini Desemba elfu mbili na kumi na tatu, miaka miwili baada ya nchi hiyo kupata uhuru wake kutoka kwa Sudan. Mgogoro huo ulichochewa na mapigano ndani ya chama tawala cha Sudan People's Liberation Movement, SPLM, kufuatia uamuzi wa Kir wa kumtimua Machari kama makamu wa rais. Vita vilivyozuka vilipiganwa kwa kiasi kikubwa kwa misingi ya kikabila. Kiir anatoka katika kabila kubwa zaidi la Sudan Kusini, Dinka, huku Machar akitoka kwa la pili kwa ukubwa la Nuer. Raia wa pande zote mbili walilengwa kwa misingi ya kikabila, kulingana na makundi ya kutetea haki za binadamu. Tume ya Umoja wa Mataifa ilisema mwaka elfu mbili na kumi na sita kwamba mauaji ya kikabila yalikuwa yanafanyika vita hivyo viliondoa matumaini yaliyoambatana na uhuru wa sudan kusini mwaka elfu mbili na kumi na moja kufuatia zaidi ya miongo miwili ya mapambano ya silaha dhidi ya serikali ya khartoum kaskazini mwa nchi hiyo kwa makadirio ya mwaka elfu mbili na kumi na nane miaka mitano iliyopita ya vita ilisababisha takriban vifo laki nne kufuatia matokeo ya moja kwa moja ya migogoro au kwa njia isiyo ya moja kwa moja kama ugonjwa au kupunguza ufikiaji wa huduma za afya Tangu wakati huo, mapigano ya kawaida yameendelea kuua na kuhamisha makwao idadi kubwa ya raia. Agosti mwaka jana, serikali ilichelewesha uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka 2022 kwa miaka miwili. Wakati huo huo, ghasia kati ya wanamgambo wadogo wa kikabila zimepamba moto mara kwa mara katika maeneo mbalimbali ya nchi, mara nyingi zikichochewa na migogoro kuhusu maeneo ya malisho, maji na rasilimali nyingine. Asante, uh, sana Jason Nyakundi kwa haya yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami. A ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.