We don't talk anymore. We don't, we don't talk. Kumekucha Afrika hii hey, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni Kumekucha Afrika. Msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Julai 17, mwaka 2023 Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Ngoma ya Amani Baraka Fizi DRC, Redio Malaika Lubumbashi, Nuru FM Iringa, Sasa Redio Bungoma Kenya, Sare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Na katika habari zetu hivi leo tunauliza, je, ikiwa atajitokeza mgombea wa chama cha tatu katika uchaguzi wa Marekani, hii itakuwa na maana gani? Huwa ina inazua balaa kwa uchaguzi mkuu, manake tu huwa kina- wakati mwingine kinaondoa wafuasi wengine, pengine upande wa wanademokrat ama upande wa wanarepublican. Na katika taarifa nyingine, watu kumi na moja wauawa katika shambulizi la waasi kaskazini mashariki mwa DRC. Hizo ni baadhi tu ya vidokezo vitakuangalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia, zikisoma hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Kundi la waasi limeua watu 11 kaskazini mashariki mwa Congo, afisa wa eneo hilo alisema Jumapili. Izaki Bira, naibu mkuu wa mtaa wa Bwito katika mkoa wa Kivu Kaskazini amesema watu hao waliuawa na waasi wa M23. Miili ya raia 11, ilipatikana Jumapili asubuhi, iliachwa kwenye safu mbili kwenye, kwenye nyasi. Waasi wa M23 walikuwa wanadhibiti eneo hilo tangu siku ya Jumanne kabla ya kuondoka, kulingana na kundi la utafiti la Sahel Intelligence lenye makao yake ya mjini Paris lakini kundi hilo la M23 halikupatikana mara moja ili kutoa maelezo juu ya madai hayo. M23 ni moja kati ya makundi 120 yenye silaha yanayopigana mashariki mwa Kongo, mengi kati ya hayo yakipigania umiliki wa ardhi na udhibiti wa migodi ya madini yenye thamani, huku makundi mengine yakijaribu kulinda jamii zao dhidi ya makundi hasimu yenye silaha. M23 alipodhibiti eneo la Bwito wiki iliyopita ilisababisha mamia ya watu kuhama makazi yao na kukimbilia katika jamii jirani na kuongeza kile ambacho Umoja wa Mataifa unakadiria ni watu milioni tano na nusu wakimbizi wa ndani kutokana na machafuko. Mashambulizi ya anga yameutikisa mji wa Khartum Jumapili, huku mapigano ya kipamba moto katika mkoa wa magharibi mwa Sudani wa Darfur, mashahidi wamesema, wakati vita vya miezi mitatu kati ya jeshi na kundi hasimu la wanamgambo vikiendelea bila kuonyesha ishara ya kukoma. Upande wa mashariki na kaskazini magharibi mwa mji mkuu ndege za kivita zililenga ngome za kikosi cha dharura cha RSF ambacho kilijibu kwa kutumia silaha za kupambana na ndege, mashahidi wameliambia shirika la habari la AFP. Kundi la kitongoji cha eneo hilo limesema watu watano waliuawa na wengine 17 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea Umbada, kaskazini magharibi mwa Khartum, lakini idadi waliofariki huenda ikaongezeka, kwa sababu majeruhi zaidi walitolewa kutoka kwenye vifusi. Ndege zisizo na rubani za kikosi cha RSF zililenga hospitali kubwa ya kijeshi kulingana na mashahidi. Shambulio kama hilo siku ya Jumamosi kwenye hospitali hiyo liliua watu watano na kujeruhi wengine ishirini na wawili, jeshi lilisema. Vita kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Burhan na makamu wake wa zamani kamanda wa RSF Mohamed Hamdan Dagalo vimeua watu elfu tatu kulingana na shirika, shirika lisilo la kiserikali linalofuatilia migogoro Aklet lakini idadi ya waliouawa katika vita hivyo inaaminika kuwa kubwa zaidi, na watu wengine milioni tatu ni wakimbizi wa ndani au walivuka mipaka na kukimbilia katika nchi jirani, kulingana na shirika la kimataifa la uhamiaji. Mamia kadhaa ya wapiganaji wa kundi la Wagna wamewasili Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kusimamia kura ya maoni ya tarehe 30 Julai, kampuni moja ya ulinzi ya kibinafsi ilisema jana Jumapili. Sandei Shomari anayo taarifa kamili. Taifa hilo lililo matatani, ambapo wapiganaji wa Wagner tayari wanaisaidia serikali kupambana na waasi litapiga kura ya maoni juu ya kubadilisha katiba ambayo huenda ikamwezesha Rais Faustin Achange Twadera kugombea muhula wa tatu. Tayari ndege nyingine imekwisha wasili Bangui na wakufunzi ili kufanya kazi huko Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati, kilisema chama cha maafisa cha Union for International Security OUIS katika mtandao wa Telegram. Mzunguko ambao tayari kushapangwa unaendelea. Mamia kadhaa ya wapiganaji kutoka kampuni ya Wagner wanajiunga na kikosi hicho kinachofanya kazi jamhuri ya Afrika ya Kati, ilisema taarifa hiyo. Wakufunzi wa Rusia wataendelea kusaidia wanajeshi huko Afrika ya Kati kuhakikisha usalama katika kura ya maoni ijayo inayotarajiwa kufanyika Julai 30. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha ya Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunisia na umoja wa Ulaya Jumapili walisaini makubaliano ya wa ushirikiano wa kimkakati ambayo yanajumuisha kupambana na wasafirishaji wa binadamu na kuimarisha usalama kwenye mipaka, wakati kuna ongezeko kubwa la boti za uhamiaji zinazosafiri kutokea taifa hilo la Afrika kaskazini kuelekea Ulaya. Makubaliano hayo yanafuatia wiki kadhaa za mazungumzo na umoja wa Ulaya ambao uliahidi msaada mkubwa kwa Tunisia wa yuro bilioni moja kusaidia kufufua uchumi wa Tunisia unaodorora kuokoa fedha za serikali na kukabiliana na mzozo wa wahamiaji. Fedha nyingi kati ya hizo zitatumiwa kufanya mageuzi ya kiuchumi. Makubaliano hayo yana mikataba ya kusitisha, ya kusitisha biashara ya usafirishaji haramu wa watu na wasafirishaji wa binadamu, kuimarisha usalama wa mipaka na kuboresha uandikishaji wa watu wanaoingia na kutoka, hatua zote muhimu za kuimarisha juhudi za kukomesha uhamiaji usio wa kawaida, waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte alisema kwenye Twitter. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alisema jumuiya hiyo itatoa yuro milioni mia moja kwa Tunisia kusaidia kupambana na uhamiaji haramu. Makubaliano hayo yanaimarisha uthabiti wa uchumi, biashara na uwekezaji, matumizi ya nishati ya kijani, na uhamiaji halali maelfu ya uhamiaji haramu kutoka nchi za Afrika waliingia kwa wingi katika mji wa Sfax katika miezi ya karibuni wakitaka kuelekea Ulaya kwa kutumia boti za wasafirishaji haramu wa binadamu na kusababisha mzozo wa wahamiaji ambao haujawahi kushuhudiwa nchini nchini Tunisia. Walinzi wa mpakani nchini Libya wamewaokoa wahamiaji kadhaa waliokuwa wameachwa jangwani na maafisa wa Tunisia bila maji na chakula na idadi yao inaongezeka. Afisa mmoja amesema Jumapili mamia ya wahamiaji kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara walipelekwa kwa nguvu kwenye jangwa na maeneo ya hatari yanayopakana na Libya na Algeria baada ya mzozo wa ubaguzi wa rangi mapema mwezi Julai huko Sfax, mji wa pili kwa ukubwa nchini Tunisia. Timu ya waandishi wa habari wa FP kwenye mpaka kati ya Libya na Tunisia iliwaona wahamiaji ambao wameonekana wamechoka na kukosa maji mwilini wakiwa wamekaa au wamelala kwenye mchanga na wakitumia vichaka kujaribu kujikinga na joto kali la kiangazi lilozidi nyuzi joto 40. Kundi hilo lilikuwa katika eneo lisilokaliwa na watu karibu na al Asa, mji ulio karibu na mpaka kati ya Tunisia na Libya, kwenye umbali wa kilomita 150 magharibi mwa mji wa Tripoli. Mohamed abu Senana, afisa wa kitengo cha ulinzi wa mpaka, ameiambia FP kwamba idadi ya wa wahamiaji inaongezeka kila siku, na, na waliwaokoa wahamiaji 50 hadi 70. Ameongeza kuwa waliwapa huduma za matibabu, msaada wa dharura ikizingatiwa safari waliofanya kupitia jangwani na kwenye kituo cha mapokezi waandishi wa habari wa AFP wameona kundi la wanawake na watoto wakiwemo watoto wachanga wakiwa wamelala kwenye magodoro na wakinywa maziwa ya mgando. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo badapo uzitowa juu huko ni kwamba tume huru ya uchaguzi nchini humo imeongezea muda zaidi wa siku saba wagombea uchaguzi wa ubungi wa taifa nchini humo kuwasilisha fomu zao za kugombea, tume hiyo ikiongeza siku saba zaidi, yaani hadi tarehe ishirini na tatu. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Katika tangazo la tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilioandikwa naye mkuu wa tume hiyo Denikadi Makazadi, tume ya uchaguzi imewaongezea muda zaidi wa bunge kuwasilisha fomu zao, hasa wale wanaochelewa kujeza fomu mapema, wengi wao wakigombea ubunge wa taifa. Marie Grace Joelle ni mmoja wa akina mama waliofika kwenye tume huru ya uchaguzi katika mji wa Goma kuwasilisha majina za wagombea wao. Tuko hapa kwenye tume huru ya uchaguzi wakizarauniwa hawakuwa anapewa fasi nafasi ya ku, ya kusema haki zao, nafasi ya kupigana juu ya haki zao. Sasa tunaona kama wanaume ndio huko natumika, lakini hawatumike gisisie. Tulikuwa tunapenda watumiki, na ndio maana tunasema ko tusaidiane, njio ya kuangalia gisi gani ya kusimamisha tena mwanamke mkongomani na kuangalia tena gisi ya kupiganisha ili haki zetu ziheshimike zaidi. Wagombea wakiwa wengi mjini Goma na sehemu nyingine, japokuwa kwa ubunge mjini nafasi ni ndogo. Kama muji wa Goma ukihitaji wabunge bunge ine pekee Reka Mahunga ni mgombea mjini Goma. Mpasha habari, nakuambia ya kwamba inji iko katika matope, halafu inabidi mpate watu suja wa vijana ambao wamepitia hiyo mateso, wapate kugomboa katika inji katika matope ambayo me ambayo inji imeangukia ndani. Ndiyo maana na mimi najitoa kugombea hiyo kiti ya wanabumbi ili nami Nini? Kwa nini watu wameonekana kuwa wengi kutaka kugombea? Kakule Tamwasi Javier naye anagombea kiti cha ubunge wa taifa mjini Goma. Ni wajibu wetu. Una, unajua kazi yetu ni kutetea, na kama hauwezi kutetea huko mbunge huko mbunge kabisa, na kama sisi tunashindwa kutetea, watutoshe wakati tutakapofika huko. Hiyo ndio mimi naweza kuambia populasion, lakini najua kama inaomba tunatetea raia, e, raia yetu na raia akaona kama hatustahili watutoshe watie wengine. Wakati huo huo, watu kumi na mmoja wameuawa kwa risasi katika kijiji cha Bukombo eneo la Bwito wilayani Ruchuru Kivu Kaskazini na kundi ambalo hadi sasa haijajulikana. Wakazi wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa wa MONUSCO pamoja na AC yaani wanajeshi kutoka nchi za Afrika Mashariki kufanya uchunguzi kwa haraka kuhusu mauaji hayo ya kinyama, waliouawa wengi wakiwa ni vijana, waliouawa katika eneo linalokuwa chini ya uongozi wa waasi wa M23. Oser Malivika kumekucha Afrika Goma. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe, Nelson Chamisa, ameahidi kukuza uchumi na kukomesha ufisadi. Alisema hayo alipokuwa akizindua kampeni ya chama chake Jumapili kwa ajili ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 23 Agosti. Chamisa ambaye anaongoza chama cha upinzani cha Citizens Coalition for Change, CCC, anagombea dhidi ya rais Emerson Mnangagwa mwenye umri wa miaka 80, ambaye anaongoza chama tawala cha ZANUPF tangu mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani Robert Mugabe mwaka 2017. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 45, mwanasheria na mchungaji, alianzisha kampeni yake ya kwa kila mtu katika mji wa Gweru, umbali wa kilomita 300 mashariki mwa mji mkuu wa Harare, akiahidi kushughulikia mizozo ya kiuchumi siyokoma nchini humo. Chamisa alilalamikia ukosefu wa maendeleo nchini, akisema kuna machache ya kujivunia baada ya miaka 43 ya demokrasia. Tunachoshuhudia ni umaskini, ukosefu wa ajira na mamilioni ya watu kwenda nje ya nchi, Chamisa aliwaambia maelfu ya wafuasi waliokusanyika katika uwanja wa michezo wa mji wa Gweru. Chamisa aliahidi kukabiliana na ufisadi uliokithiri na matumizi mabaya ya rasilimali za nchi yanayofanywa na wasomi wanaotawala, akiongeza kuwa nchi hiyo yenye utajiri wa madini inapaswa kuwanufaisha watu wote. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen Jumapili amesema kuongeza msaada kwa Ukraine inayokumbwa na vita ndiyo njia moja bora ya kusaidia uchumi wa dunia pamoja na kukuza uchumi wa nchi zinazojiimarisha na kukabiliana na tatizo sugu la madeni. Yellen pia alisema pembeni ya mkutano wa mawaziri wa fedha wa nchi za G20 nchini India atakanusha ukosoaji kuwa kuna malumbano kati ya misaada kwa Ukraine na mataifa yanayoendelea. Kukomesha vita hivi kwanza kabisa ni jambo la kimaadili, aliwaambia waandishi wa habari mjini Gandhinagar. Lakini ni jambo bora zaidi tunaweza kufanya kwa uchumi wa dunia, aliongeza. Yellen pia alisisitiza juhudi za kukabiliana na tatizo sugu la madeni linayoyakabili inayo, mataifa yenye uchumi mdogo, mageuzi ya benki na makubaliano ya ushuru wa kimataifa, na akaonya kuwa ni mapema kuzungumzia juu ya kuondoa ushuru kwa China. Assalamna, naendelea kupata matangazo hayo basi, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na baada ya habari hizo za dunia turejee katika siasa za hapa Marekani, ambapo tunamulika uh, uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. senato Mdemokrat um, Joe Manchin wa West Virginia amesisitiza kwamba safari yake katika jimbo la New Hampshire akiwa na kundi linalojiandaa kugombea urais kwa chama cha tatu au mgombea huru haina uhusiano wowote na changamoto ya kumkabili rais Joe Biden. Hata hivyo, wademokrat wanazidi kuonyesha wasiwasi kuhusu swala hilo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Marekani, profesa David Monda kutoka New York, na kwanza kutaka kujua mgombea huru au watatu anamaanisha nini katika uchaguzi mkuu wa Marekani kwa mwaka 2024 maana yake hasa ni kusema ya kwamba Joe Manchin anatisha, anatisha chama chake cha Wanademokrat kusema ya kwamba atakuwa mgombea kwa tikiti huru au tikiti cha chama uh, kingine. Na hiyo ina maana ya kwamba kidesturi, uh, desturi na utamaduni wa uh, kisiasa hapa ni kwamba fahali sana sana huwa ni wawili, sio kusema hakuna wengine ambao wanagombea urais lakini Kidesturi ni chama cha Republican na chama cha Democrat. Na pia kihistoria tunajua kama kuna mgombea huyu watatu anayetokea pengine na wafuasi wa upande wa Republican, vile ilikuwa Ross Perot uh, mwaka elfu moja tisa mia tisini na mbili. Alafu ikawa tena Ralph Nader upande wa na Democrat kugombea tikiti cha chama uh, cha kijani Eh, huwa ina, inazua balaa kwa uchaguzi mkuu manake chama hichi eh, cha tatu huwa kina, wakati mwingine, kinaondoa wafuasi wengine pengine upande wa wanademokrat ama upande wa wanarepublican. Kwa hivyo inachangia sana eh, kwa kuamua nani ataweza kushinda uchaguzi uh, wa, wa urais lakini inaonekana mwaka huu kana kwamba hicho hilo ni jambo ambalo linawatia zaidi wasiwasi wanademokrat kuliko wa republican, na pengine ni kwa nini itategemea it, it, it, it, ni nani ataamua. Unajua haya ni matamshi tu, wakati mwingine ni porojo za kisiasa, lakini kama ni Joe Manchin, eh, twajua ya kwamba yeye ni mjumbe eh, wa mrengo wa wastani, ingawa huwa anapiga kura na wanademokrat kwa hivyo kuna wanademokrat wengi eh. kura za maoni zinaonyesha kwamba wengi wao hawangependa Joe Biden awanie urais kwa tikiti cha wanademokrat. Wana, wanahisia kwamba eh, yeye ni mzee zaidi, umri wake, eh, na pia eh, hali ya uchumi ni kama ina yumba yumba, ni kama hajajiingiza sana vilivyo kwa masuala ya ya kindani na ya kimataifa, kwa, kwa hivyo hawangependa tena Joe Biden eh, awanie. Kwa hivyo kama kuna mwanasiasa um, ambaye anatokea to, mrengo huu wa wa uh, mrengo huu wa, wa kushoto eh, eh, yani upande wa wanademokrat, pengine atapata wafuasi wale ambao wengi ambao hawampendi Biden, na changamoto iliyopo ni kwamba wale wafuasi ambao watampigia Joe Manchin kwa mfano ambao tuseme ni wanademokrat wa mrengo wa kushoto zaidi, wasipompatia Biden kura, basi ni kama wanasaidia upande ule mwingine wa mrengo wa kulia, yani wanarepublican. Ni Professor David Monda, mchambuzi wa siasa, akizungumza nasi kutoka katika jiji la New York. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, wanasayansi wa hali ya hewa wanasema wiki za karibuni zimekuwa na joto zaidi ulimwenguni na huenda ndizo zenye joto la juu zaidi katika miaka laki moja iliyopita. Baadhi ya sehemu hivi sasa zimeingia chini ya maji na nyingine kwenye joto kali, lakini kwa watalii wa fukwe za bahari, athari za mabadiliko ya hali ya hewa zinatishia uwepo wao na mtindo wa maisha yao. Sandey Shomari anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika. Arash, moto mkali utekeleza misitu na nyumba kwenye kisiwa cha Uhispania cha La Palma, huku upepo wakichochea moto huo. Mamlaka za huko zinasema zaidi ya watu elfu nne wamehamishwa, huku Ulaya ikabiliwa na wimbi la joto. Takriban watu elfu sitini na moja huenda wamefariki dunia kwa joto kali barani humo msimu uliopita wa kiangazi, kulingana na makadirio ya hivi karibuni yaliyochapishwa kwenye jarida la Nature. Katika mji mkuu wa India, mvua kubwa ilizamisha barabara chini ya maji. New Deli ipo katika msimu wake wa kawaida wa monsoon, lakini imeshuhudia mvua isiyo ya kawaida karibu mara kumi ya inavyotarajiwa kwa wakati huu wa mwaka. Kaskazini mashariki mwa Marekani, mvua kubwa zilisoma barabara na watu kulazimika kuhama na kuzuia ndege kuruka. Dhuruba hizo zilipiga sehemu za New York, New England na Connecticut huko baadhi ya maeneo yakiripoti mvua zaidi ya sentimita kumi. Ni kutokana na hali hii kwamba tunaingia chini ya maji kwenye ufuo wa Florida, ambapo wanasayansi wanasema hali ya joto kali inapelekea uharibifu kwenye miamba ya matumbawe na mfumo mzima wa ekolojia wa baharini land. Mbali na kuwa na hali ya joto ya juu sana aridhini pia tuna joto la juu sana la bahari, na kwa hivyo baadhi ya tovuti za ufuatiliaji wa muda mrefu hapa Miami zinaanza kuonyesha dalili za upaukaji wa mapema wa matumbawe. Kwa hivyo zinaanza kupauka na kupoteza matumbawe yao rangi zao za mwani, na hatimaye tunatarajia zitapauka kabisa. Mamlaka ya kitaifa ya bahari na anga au NOAA inaelezea upakuaji wa matumbawe kama matumbawe yakiondoa mwani wake kutokana na mambo mengine kama vile mabadiliko ya joto la maji. NOAA inasema mwaka 2025 Marekani ilipoteza nusu ya miamba ya Karibian katika mwaka mmoja kutokana na kupauka, lakini wanasayansi wanaofanya kazi katika mradi wa kurejesha miamba hiyo wanasema wanaona dalili za matumaini katika sehemu isiyotarajiwa, kando ya maeneo ya maji ambapo meli kubwa za kusafiri hujipanga. Dr. Michael Studivan ni mwanasayansi msaidizi katika chuo kikuu cha Miami. Tuko ndani kabisa ya bandari hivi sasa, na kwa ujumla kuna machafuko makubwa. Maji ya moto hukaa hapa kwa muda mrefu, kwa hivyo sio kile tunachofikiria kuwa makazi ya kawaida ya miamba ya matumbawe. Lakini kando ya ufuo huu ulioimarishwa kuna mawe makubwa, tuna matumbawe ambayo yametulia na yanastawi. Haya ni baadhi ya matumbawe yenye afya zaidi ambayo nimewahi kuona kutoka Miami na yanakuwa makubwa sana na yanaonekana kuwa na afya. Wanasayansi wanasema mbinu hii mpya ya kuzalisha na kupandikiza matumbawe yenye afya inaweza kuwa njia ya kusaidia kuwepo kwao kabla ya kuyaingiza tena baharini. Katika makala ya jamii na maendeleo hii leo, tuko nchini Tanzania, ambako tunaangazia wajasiriamali wa usafirishaji katika kituo cha mabasi cha Magufuli wanalamikia serikali ya nchi kuwacha hiyo kwa kushindwa kusema ukweli kufuatia mabasi ya ndani na nje ya nchi kuacha kutumia stendi hiyo kwa kupakia na kushusha abiria, hayo inayofanya biashara kuwa ngumu, serikali nayo inakosa mapato, huku wakivitupia lawama vyombo vya habari kwa kushindwa kutoa taarifa pale wanapopatiwa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, anayo taarifa kamili. Uwepo wa vituo vya mabasi ambavyo vinafanya shughuli sawa na stendi ya Magufuli iliyopo Mbezi umekosolewa na wajasiriamali wa usafirishaji katika kituo hicho. Wajasiriamali hao wanasema mabasi mengi hayashushi wala kupakia abiria katika kituo hicho, na hii imekuwa ni sababu ya wao kuanguka kiuchumi. Hali hii imesababishwa na serikali kwa kushindwa kutoa maamuzi, kama anavyosema Martin Sango, dereva wa taksi katika kituo cha mabu. Magufuli. Sisi kama wafanyabiashara wa usafirishaji tunaweza kusema kwamba wafanyabiashara wakuu wa mabasi si wabaya. Wabaya ni nyiye viongozi ambao mnatuongoza, hamtaki kusema kweli. Viongozi, tunaomba mtoe kauli moja kwamba kituo cha mabasi Dar es Salaam ni Magufuli Bus Terminus. Sango ameongezea kuwa kitendo hicho cha mabasi kutotumia kituo hicho huku wao wakilipa ushuru kwa mwaka mzima kinawafanya waingie hasara na wanapoamua kupeleka changamoto zao kwa kupitia vyombo vya habari malalamiko hayo hayaripotiwi, hali inayowafanya wahisi labda kuna juhudi za makusudi kuripoti habari zinazowahusu. Baadhi ya wafanyabiashara wamezuia hata vyombo vya habari kutoa taarifa zetu, kwa hiyo wanakuja kama kutusani. Wangekuwa wanakuja kutuhoji, tunaziona kwenye magazeti, ingekuwa ni bora zaidi, lakini wanatuhoji, hatuoni taarifa zozote. Hii ni mara ya pili baada ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili wajasiria mali hao kufikisha malalamiko yao kwa aliyekuwa waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa Innocent Bashungwa. Na waziri huyo akamwagiza mkuu wa mkoa Dar es Salaam kwa wakati huo, Amos Makala, kukutana na wadau na wamiliki wa mabasi ili kuweka utaratibu mzuri. Baada ya hapo waliweza kukubaliana mabasi kushusha na kupakia abiria katika kituo hicho na hali ya biashara iliweza kubadilika. Hata hivyo, mabasi hayo yalifanya kazi kwa muda wa siku tatu na kisha wakarudi ya utaratibu ule ule. Ambao Sospeter Maiko, katibu wa wajasiriamali kituoni hapo, amesema kwa sasa hali imezidi kuwa ngumu kwa vile mabasi yanaondoka na pesa zao. Tulipata kama siku tatu, mabasi yalivyoishia hapa, walipata pesa, haijawahi onekana. Mwendo kasi hakusimama alikuwa anafika, anapakia, anaondoka. Wafanyabiashara tulikuwa tunauza, haijawahi onekana hapa. Sasa hivi msiba ni mmoja tu, ni mabasi yanaondoka na pesa zetu. Kituo hicho cha kisasa kwa gharama ya shilingi bilioni 50.9 na kuzinduliwa Februari 2021 na aliyekuwa rais wa awamu ya tano hayati John Magufuli. Kituo hicho kina uwezo wa kuhudumia mabasi 3456 abiria laki 224, na kina uwezo wa kuegesha magari madogo zaidi ya 280, mabasi 1000 ndani ya siku moja. Licha ya ukubwa huo, bado wajasiriamali wanatoa malalamiko yao kuhusu kutokupata faida katika biashara ndani ya kituo hicho, na kumtaka mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam akutane nao wamwelezee kwa urefu changamoto wanazokumbana nazo, hasa wanawake kituoni hapo, kama anavyosema Zainabu Mturi. Mimi nilikuwa naomba mkuu wa mkoa tusimamie kwa, ili magari yarudi ndani. Babasi yetu yanaondoka bule, tunakosa riski. Huku tuna ofisi huko juu, tunalipia hela nyingi sana ofisi zetu, lakini biashara iende. Mkoa mkoa, tunaomba panga siku uongee na kinamama, kama kinamama kina mama tuna changamoto nyingi sana baba, ndani ya stendi ya mkoa. Serikali ya Tanzania imefanya ukarabati wa baadhi ya vituo vya mabasi katika mikoa mbalimbali, wakiwa na lengo ya kuboresha miundombinu ya vituo hivyo na kufanya biashara katika vituo hivyo kuwa bora zaidi na kuinua uchumi kwa wananchi wake. Hata hivyo, baadhi ya vituo vimekuwa vikionekana kuwa mbali na makazi ya watu na wakitumia gharama kubwa na nauli, kwa hali hiyo hiyo inayowafanya wamiliki wa basi kufungua vituo vidogo kwa lengo la kuwasaidia abiria, suala ambalo linapingwa na wajasiria mali wa jiji la kibiashara Dar es Salaam na kumlazimu mkuu wa mkoa Albert Chalamila kukiri kupokea barua za malalamiko. Hivyo ametaka kupatiwa muda wa kulifuatilia na atakapojiridhisha atarudi kwa wajasiria mali na kulitolea maamuzi. Sijui zile stendi ni za kina nani, lakini mnipe muda nijiridhishe, kwa sababu unaweza ukakuta ile stendi imeandikwa Si, lakini kumbe ni Achalamila. Mniache nikajiridhisha kidogo. Wakati mkuu huyo akiahidi kulifuatilia mjasiria mali otika Hava ameendelea kuhoji ni kipi kinachopelekea wafanyabiashara hao kulikimbia eneo hilo ambalo kwa sasa mwonekano wake ni bora kuliko huko ambako wamefungua vituo vyingine. Amri Ramadhani, sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Habari kundi la waasi limeua watu 11 kaskazini mashariki mwa Congo. Afisa wa eneo hilo amesema Jumapili. Isaki Bira, naibu mkuu wa mtaa wa Bwito katika mkoa wa Kivu Kaskazini, amesema watu hao waliuawa wa na waasi wa M 23. Mashambulizi ya anga yameutikisa mji wa Khartum Jumapili, huku mapigano ya kipamba moto katika mkoa wa magharibi mwa sudan wa darfur mashahidi wamesema wakati vita vya miezi mitatu kati ya jeshi na kundi hasimu la wanamgambo vikiendelea bila kuonyesha ishara ya kukoma. na mamia kadhaa ya wapiganaji wa kundi la wagner wamewasili jamhuri ya afrika ya kati ili kusimamia kura ya maoni ya julai 30 kampuni moja ya ya ulinzi ya kibinafsi ilisema jumapili tunisia na umoja wa ulaya jumapili walisaini makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati ambayo anajumuisha kupambana na wasafirishaji wa binadamu na kuimarisha usalama kwenye mipaka, wakati kuna ongezeko kubwa la boti za uhamiaji zinazosafiri kutokea taifa hilo la Afrika Kaskazini kuelekea Ulaya. Walinzi wa mpakani nchini Libya wamewaokoa wahamiaji kadhaa waliokuwa wameacha jangwani na maafisa wa tunisia bila maji na chakula na idadi yao inaongezeka afisa mmoja amesema jumapili basi kufika hapo tunafika mwisho matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote jina langu ni sandey shomani meshikana na patrick ndrima na upande wa pili dadi balawe matigani wote usiku mwema kutoka jiji kuu la marekani washington dc