Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Julai 20, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Ngoma ya Amani kule Baraka Fizi DRC, Redio Malaika Lubumbashi, Nur FM Iringa Tanzania, Sasa Redio Bungoma Kenya, Sayare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi bila kusahau UBC radio kule Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni na katika habari zetu za hivi leo, rais wa Russia Vladimir Putin hatahudhuria mkutano wa BRICS huko Afrika ya kusini mwezi ujao. Je, changamoto ni zipi? Hakutaka kuipa kuitia South Africa kwenye mitihani ya kushurutishwa kwenda katika baraza kula la kisalama la Umoja wa Mataifa kujibu ni kwa nini hawakuweza kumtia mbaroni wakati alipokuwa anahudhuria mkutano wa BRICS. Katika taarifa nyingine, watu wawili wauawa katika maandamano ya upinzani nchini Kenya. Basi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa ta itakazoandalia tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mwenzangu Patrick Nduimana. Watu wawili waliuawa Jumatano nchini Kenya kufuatia maandamano ya kuipinga serikali, afisa mmoja wa hospitali amesema, huku wizara ya mambo ya ndani ikitangaza kukamatwa kwa zaidi ya watu mia tatu kuhusiana na maandamano hayo. Kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga aliandaa duru kadhaa za maandamano tangu mwezi Machi dhidi ya serikali, hali inayotia hofu jumuiya ya kimataifa, ambayo imejiunga na wito wa suluhu la kisiasa baada ya maandamano ya awali kusababisha vifo vya zaidi ya watu kumi. Mapambano kati ya polisi na waandamanaji yalisababisha vifo vya watu wawili katika ngome ya upinzani mjini Kisumu, alisema George Rey, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya Jaramogi Oginga Odinga. Kuna miili miwili iliyorekodiwa katika chumba cha kuhifadhi maiti ikiwa na majeraha ya risasi, ameliambia shirika la habari la FP kwa njia ya simu na kuongeza kuwa watu kumi na wanne wamelazwa hospitali. Muungano wa Odinga wa Azimio uliapa kufanya maandamano kwa siku tatu mfululizo wiki hii, na Jumatano jioni uliwataka Wakenya kujitokeza na kushiriki katika maandamano makubwa leo Alhamisi, licha ya maandamano ya Jumatano mjini Nairobi na katika miji mingine kuonekana yalidhibitiwa kuliko yale ya awali na kukiwa ripoti chache kuhusu maafa kutokana na mapambano. Waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki alisema maafisa wamerekodi visa vingi vya uharibifu na uporaji. Zaidi ya watu mia tatu walikamatwa nchini kote na watashtakiwa kwa makosa tofauti ya uhalifu, ikiwemo uporaji, uharibifu wa mali, uchomaji moto, wizi kwa kutumia nguvu, kushambulia maafisa wa usalama, alisema akindiki. Mlinzi wa mwanasiasa wa upinzani aliyepatikana ameuawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa watu kadhaa wanaohojiwa na wachunguzi wa ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Kinchasa ilisema jana Jumatano. Mwili wa Sherubin Okende mwenye umri wa miaka 61 aliyekuwa waziri wa zamani, aliyekuwa waziri wa usafiri ulipatikana ukiwa amepigwa risasi nyingi ndani ya gari lake tarehe 13 Julai kwenye barabara mjini Kinchasa baada ya kutoweka wakati akielekea kwenye mahakama ya katiba. Mwendesha mashtaka mkuu Firmin Vonde aliuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba mlinzi wa Okende ambaye alikamatwa siku hiyo hiyo tangu wakati huo alitoa kauli nyingi zinazotofautiana. Dereva wa Okende pamoja na watu wengine wanahojiwa pia. Mvonde alisema vipimo vya kuchunguza maiti havijafanywa, akiongeza kwamba wataalamu wa Kongo na wa kigeni wanafanya kazi pamoja ili kuhakikisha matokeo ni sahihi. Sababu ya kifo chake haijathibitishwa pia. Okende alikuwa mwanachama wa chama cha Mois Katumbi, kiongozi wa upinzani ambaye anatarajiwa kugombea kwenye uchaguzi wa rais katika taifa hilo la Afrika ya kati mwezi Disemba mwaka huu. Viongozi wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wamethibitisha kwamba demokrasia italindwa na fedha za kupambana na ugaidi na ukosefu wa usalama zitapatikana ili eneo hilo lipate maendeleo ya msingi. Wamethibitisha hayo katika mkutano uliofanyika mjini Abuja, Nigeria, kukagua hali ya usalama katika eneo la Afrika Magharibi. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ametuandalia ripoti ifuatayo. Ukosefu wa usalama katika nchi za Afrika Magharibi na jinsi ya kukabiliana na hali hiyo ndio suala kuu ambalo lilijadiliwa na viongozi hao ambao wasiwasi wao mkubwa umekuwa jinsi ya kufikia maendeleo endelevu katika ukanda huo, lengo likiwa ni kuhamasisha wawekezaji wa kigeni. Akihutubia katika mkutano huo, Rais wa tume ya ECOWAS Umar Toure aliwaambia waandishi wa habari kwamba viongozi hao walichukua uamuzi wa kuwashirikisha tena viongozi wa Mali, Gini Bisao na Burkina Faso, nchi ambazo zilikuwa na mapinduzi ya kijeshi ili kuhakikisha urejeshwaji wa demokrasia kwa haraka kulingana na mapendekezo ya ECOWAS. Teorea anasema itategemea zaidi matumizi ya wanajeshi wake kukabiliana na magaidi na kutumia fedha kutoka ndani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rasia imeonya kuwa kuanzia leo Alhamisi, meli zozote ambazo zinasafiri kuelekea bandari za Ukraine za bahari ya Black Sea zitachukuliwa kama zimebeba shehena za kijeshi baada ya Ukraine kusema kwamba inaunda njia mpya ya meli kujiharibu na kuendelea na mauzo ya nafaka yake. Hatua ya nchi hizo mbili Jumatano zinajiri siku chache baada ya Russia kujiondoa kwenye makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki ambayo aliruhusu usafirishaji salama wa nafaka ya Ukraine kutoka Black Sea kwa mwaka mmoja uliopita na kubatilisha hatua zinazohakikisha kuna usafirishaji salama. Ukraine ilieleza wazi kuwa inataka kujaribu na kuendelea na usafirishaji wa nafaka yake katika bahari ya Black Sea na kuliambia shirika la Umoja Mataifa la usafiri wa meli, shirika la kimataifa la usafiri wa baharini IMO, kwamba imeamua kuanzisha kwa muda njia ya baharini iliyopendekezwa, lakini wizara ya ulinzi ya Russia baadaye ilisema kwamba itachukulia meli zote zinazosafiri kwenda Ukraine kwamba zitakuwa zimebeba mizigo ya kijeshi na nchi kunakotoka meli hizo zitachukuliwa kama pande husika katika mzozo wa Ukraine. Video iliyotolewa Jumatano inaonekana kumwonyesha mkuu wa kundi la mamluki wa Rusia, Yevgeny Prigozhin, kwa mara ya kwanza tangu alipoongoza uasi wa muda mfupi mwezi uliopita. Anaonekana akiwaambia wanajeshi wake kwamba watakaa kwa muda fulani Belarus kupewa mafunzo ya kijeshi kabla ya kupelekwa barani Afrika. Karibuni. Nafurahi kuwa salimu nyote, karibuni kwenye ardhi ya Belarus, video ilimoonyesha akisema. Tulipigana kwa heshma, tumeitendea mengi Rusia, aliongeza. Uasi wa Prigozin ambaye ambao ulikuwa tishio kubwa zaidi kwa utawala wa miaka ishirini na mitatu wa Rais Vladimir Putin ulielezewa na kiongozi huyo wa mamluki kuwa ulilenga kuwaondoa viongozi wakuu wa jeshi la Rusia ambao waliwashutumu kuwa wazembe. Ukosoaji wa Prigozin juu ya uendeshaji wa mapigano nchini Ukraine ulirudiwa katika video hiyo mpya ambayo uhalisi wake haukuweza kuthibitishwa mara moja. Kinachoendelea kwenye uwanja wa mapigano leo ni aibu ambayo hatupaswi kuhusishwa nayo, alisema, akiongeza kuwa wanajeshi wa Wagner wanaweza kurejea Ukraine katika siku zijazo. <muchosu> Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Nam tukielekea huko Malawi ni kwamba vituo vya mafuta katika mji mkuu wa kiuchumi wa Malawi, Blantyre, vina uhaba mpya wa mafuta nchini humo wiki hii. Misururu mirefu ya madereva wanasubiri kwa sasa kwa saa kadhaa, wakati mwingine usiku kucha, kwa matumaini ya kujaza mafuta magari yao huku gharama za usafiri wa umma zimeongezeka maradufu. Mdhibiti wa nishati nchini Malawi anasema nchi hiyo imemaliza akiba yake ya mafuta hasa kutokana na ukosefu wa fedha za kigeni lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre, Malawi, na Sunday Shomari anayesoma ripoti kamili. Tatizo hilo lilidhihirika wazi siku ya Jumapili wakati madereva wa magari walipoanza kuangaika kutafuta petroli, ingawa dizeli bado ilikuwa inapatikana. Sasa bidhaa zote mbili zimekwisha mistari mirefu, baadhi ya umbali wa kilomita nzima kutoka kituo cha mafuta, imekuwa jambo la kawaida na kupelekea uvumi mwingi kutoka kwa madereva kama Labani Chirwa. Kangati mafuta, akufuna kukweza, ndi anduena. Anasema inaonekana kuna mipango ya kupandisha bei ya mafuta, hivyo baadhi ya vituo vya kujaza mafuta kwa makusudi vinahifadhi mafuta hayo ili kupata faida kubwa kutokana na hifadhi ya zamani. Lakini serikali imeupinga uvumi huo. Hii ni mara ya kwanza tangu mwezi Machi hali ya usambazaji wa mafuta kufikia viwango vya hatari. Uhaba wa mafuta umewalazimu waendeshaji wa magari ya uchukuzi wa umma kupandisha gharama karibu mara mbili ya nauli zao. Hata hivyo, waendeshaji hao wanasema licha ya kupanda kwa nauli hawapati faida yoyote kwa sababu wanatumia siku moja au mbili kupanga foleni ya mafuta bila kufanya biashara yoyote. Kalisto Kambani anamiliki biashara ya mabasi madogo mjini Blantyeuzamiamadalmaini. Anasema watu wengi hapa wanategemea mabasi madogo. Kwa hiyo ni tatizo hili limetuathiri sana, kwa sababu hata familia zetu zinaishi kwa sababu ya biashara hii, na uhaba wa mafuta ni pigo kubwa kwetu. Imekuwa ikikabiliwa na uhaba wa mafuta wa mara kwa mara tangu mwezi Agosti mwaka jana, kwa kiasi kikubwa kutokana na kwamba nchi hiyo haina fedha za kigeni za kutosha. Benki Kuu ya Malawi ilisema mwezi Juni kwamba akiba ya serikali ya fedha za kigeni haitoshi kudumu hata kwa mwezi mmoja. Henri Kachaje ni afisa mkuu mtendaji wa mamlaka, aliwaambia waandishi wa habari kwamba Malawi haiwezi kuendana na kupanda kwa bei za kimataifa kwa bidhaa za petroli. Kachaji amesema mdhibiti wa nishati anashirikiana na wa wauzaji mafuta ili kupunguza uhaba huo. Kachaji amesema kama yote yatafanyika kulingana na mipango, hifadhi ya kimkakati ya mafuta nchini Malawi itarejeshwa tena mwishoni wa mwezi Agosti. Alisema uhaba wa mafuta uliopo ni wa muda na anakadhiria kuwa utasuluhishwa ndani ya siku tatu. tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa Namibia Jumatano wameidhinisha sheria inayoharamisha ndoa za jinsia moja na kuwaadhibu wanaounga mkono ndoa hizo katika kile wakosoaji wamesema ni shambulio la kinyume cha katiba dhidi ya jamii ya LGBTQ. Mswada huo unataka kubatilisha uamuzi wa mahakama ya juu ambao uliruhusu uhalali wa baadhi ya ndoa zilizofanyika nje ya nchi. Sheria hiyo ilipitishwa na bunge bila upinzani wowote. Muungano wa familia ni kati ya mwanaume na mwanamke, na hilo lazima liheshimiwe, mzee Filipe, mbunge wa chama tawala cha SWAPO, aliliambia bunge. Sheria hiyo inafafanua upya ndoa kama muungano kati ya watu wa jinsia tofauti, inasisitiza kuwa ndoa za jinsia moja zilizofanyika nje ya nchi hazitambuliwi nchini Malawi, nchini Namibia. Kumradi, Rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi amemsamehe mtafiti wa haki za binadam Patrick Zaki siku moja baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mashtaka ya kusambaza habari za uongo. Zaki amekuwa akisoma nchini Italy kabla ya kukamatwa wakati wa ziara yake nyumbani mwaka 2020 kutokana na makala ya uchunguzi aliyoufanya kuhusu hali ngumu ya maisha ya Wakristo nchini Misri. Atarejea reje Itali leo Alhamisi, waziri mkuu wa Itali Giorgia Meloni amesema katika taarifa ambapo alimshukuru Sisi kwa kitendo hicho muhimu sana. Msamaha wa Sisi ambao uliripotiwa na shirika la habari la serikali na kuthibitishwa na mawakili unamhusu pia Mohamed el Baker, mwanasheria ambaye alikuwa wakili wa mwanaharakati maarufu al-abdel fata ambaye alikamatwa mwaka 2019 wakati akihudhuria mahojiano ya mteja wake. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, basi, baada ya kupata habari za dunia, sasa tu tena kwenye ripoti za waandishi wetu, ambako tukielekea huko Zimbabwe, chama kikuu cha upinzani nchini humo Citizen za kutoka nyumba hadi nyumba kabla ya uchaguzi wa mwezi ujao, kikisema polisi wanakataa maombi yake ya kufanya mikutano ya hadhara. Polisi nao kwa upande wao wanakiri kukataa kuidhinisha mikutano kadhaa ya upinzani lakini wanasema pia wanakataa maombi ya kuandamana kutoka kwenye chama tawala. Naye mwandishi wetu Columbus Mavunga aliyepo Harare anayo taarifa kamili inasoma hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Wanachama wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe, Citizens Coalition for Change au CCC, wanampigia debe kiongozi wao Nelson Chamisa kutoka kwa nyumba moja hadi nyingine katika kitongoji kimoja mjini Harare, wanamwambia mpiga kura atapiwa mashamba ni wapi kituo chake cha kupigia kura kitakuwa siku ya uchaguzi hapo Agosti ishirini na tatu. Naye anasema mkutano wao ulikuwa muhimu. I didn't know my polling station. Sikujua kituo changu cha kupigia kura simo, walinionyesha na ilikuwa muhimu sana. Sasa najua jinsi ya kuangalia kituo changu cha kupigia kura inaweza pia kumwonyesha mtu jinsi ya kuangalia kituo chake cha kupigia kura. How to check the. Wanachama wa CCC wanasema walianza kwenda nyumba hadi nyumba baada ya polisi kukataa kuidhinisha mikutano yao mingi. Mmoja wa wanakampeni ni Denford Ngaziore ambaye anatafuta kuchaguliwa tena kama diwani wa jiji la Harare. Unahitaji kupata idhini kutoka kwa polisi ikiwa una umri wa zaidi ya miaka 15 na kwa sasa tunafanya hivi. Sisi ni watu kumi na wanne na tunawashirikisha wapiga kura katika vikundi vya watu watatu watatu, watatu wakiingia kila mtaa, nyumba kwa nyumba, mtu kwa mtu. Kwa hivyo ina matokeo bora sana kuliko mkutano wa hadhara. Anasema mkakati huo mpya kwa hakika unaleta matokeo bora kuliko mikutano inayohitaji kibali cha polisi, jambo ambalo wanachama wa chama hicho wanasema ni vigumu kulifanya. Polisi wanakanusha tuhuma za kuzuia mikutano ya CCC. Wanasema chama hicho kimetuma maombi ya mikutano 347 tangu mwezi Januari na chini ya 50 imekataliwa kwa sababu za usalama au sababu zingine. Polisi wanasema chama tawala Zanu PF kimeomba kibali cha kufanya takribani mikutano 1400 na zaidi ya 85 imekataliwa wakati chama cha upinzani kikijaribu mkakati mpya wa kampeni ya kwa nyumba hali nyingi, polisi wanavitaka vyama vya kisiasa kusema ukweli na kueleza kwamba hilo litafanya watu kuwa na imani na mchakato wa uchaguzi kama inavyostahili. bmj Muridhi Sauti ya Amerika. Mzee wa kazi eea, ai, msikilizaji ni Kofi Antoine hicho e, wa kazi nasikia akisema uh, ni kama maake mtu ambaye ni tajiri, ni kama mfalme mfalme wa pesa lakini mm, na huwa yeye mwenyewe anajiita, ni wimbo huu unaitwa Selfie, ulivuma sana mwaka 2016. Basi unajua matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza e moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi ripoti zetu, rais wa Russia Vladimir Putin hatahudhuria mkutano wa BRICS kule Afrika ya Kusini mwezi ujao. Katika taarifa, msemaji wa rais wa Afrika ya Kusini Vincent Mangwenya alieleza kuwa Rais Syril Ramafosa amesema kwamba kutokana na makubaliano ya pande zote, Rais Vladimir Putin hatahudhuria kikao hicho. Sasa basi, nimezungumza na mchambuzi wa siasa Amin Mwidao kutoka Canada, na kwanza kata kujua changamoto zipi katika pande hizi mbili katika suala hili. Nafikiri kuna masuala mawili, kuna suala la kwanza ni la kumhusu yeye mwenyewe, uh, rais Putin na la pili ni la, la, la serikali ya South Africa kama tunavyojua kwamba South Africa ni mmoja ya mwanachama wa ile shirika la la kimataifa la koti kuu ya ya, ya ya ya Criminal Court yani ICC. Kwa hiyo walikuwa wanalazimika kulingana na wanachama wao, ikiwa kuna mtu yoyote ambaye ameekewa mashtaka na haja afika katika koti, kwamba wao akiingia katika sehemu yao ama nchi yao, lazima wamkamate. Kwa hiyo hilo lingekuwa ni changamoto kubwa sana ya kidiplomasia South Africa kuwa na mgeni ambaye kwamba amekuja kuhudhuria mkutano wa kimataifa, wakashurutishwa na sheria za kimataifa kumkamata. Hilo swala la kwanza. Swala la pili ni kwamba Rais Putin kwa sasa nyumbani, nafikiri kuna changamoto nyingi za za kisiasa, kuna lile jaribio la Wagner Group lilojaribu kum- kumshtua katika usalama wake ama ama kuendelea na utawala wake, na vile vile ana vita vinavyoendelea na na Ukraine lakini vile vile hakutaka kuitia South Africa kwenye mitihani ya kushurutishwa kwenda katika baraza kuu la usalama la Umoja wa Mataifa kujibu ni kwa nini hawakuweza kumtia mbaroni wakati alipokuwa anahudhuria mkutano wa BRICS. Na kuendelea mbele, basi nafasi ya rais wa Afrika Kusini katika mkutano huu ambao unakwenda kufanyika bila kuwapa Putin, na pengine kama tunaofahamu kwamba atakwenda waziri wa mambo ya nje, lakini pia Putin kwa namna moja ama nyingine atashiriki mkutano huu, labda ushiriki wake unauona utakuwa vipi, na una athari ipi atakavyokuwa anashiriki. Wajua, kutokana na maendeleo ya ya, ya teknolojia mitandao siku hizi imekuwa ni, ni njia moja muhimu sana inayotumika katika mawasiliano na katika mikutano ya kimataifa na kikazini pia, haswa baada hili janga la la COVID kumi na tisa. Kwa hiyo rais Putin kama ilivyotangazwa, atashiriki katika mkutano huu akitumia video conference. Kwa hiyo atakuwa, wale walioko mkutanoni watamwona na yeye mwenyewe atawaona walioko mkutanoni, na yale yanayozungumzwa atayasikia, na anayozungumza watayasikia. Kwa hiyo nafikiri ni, ni mabadiliko tu ya njia za za za, za, za mawasiliano, lakini sidhani kwamba kuna kikubwa zaidi atakachokikosa, kwa sababu kama unavyoashiria kwamba waziri wake wa mambo ya nchi za nje atakuwa pale akinini aki, aki akiattend mkutano ule, yeye mwenyewe binafsi ni I amin mean, Mwidao, mchambuzi wa siasa akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Canada. Tutaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC, bila kusahau Julai ishirini hii leo, kombe la dunia la soka la wanawake ndio linaanza e, na tunafahamu kwamba New Zealand watafungua Norway uh, saa tisa za hapa Washington, Australia na Ireland saa kumi na mbili za hapa Washington, lakini kesho wawakilishi wa Afrika, Nigeria, wataingia uwanjani kupepatana na Canada. Hii itakuwa ni saa nne na nusu hapa Washington, lakini saa kumi na moja na nusu zijuni kule, saa za afrika mashariki. Kazi kwa wanawake, soka la wanawake, kila la heri katika michuano hiyo, bara la Afrika. Basi moja kwa moja namwana mwenzangu uh, Patrick Duman yuko tayari kabisa kwa muktasari wa habari. Watu wawili waliuawa Jumatano nchini Kenya kufuatia maandamano ya kuipinga serikali, afisa mmoja wa hospitali amesema, huku wizara ya mambo ya ndani ikitangaza kukamatwa kwa zaidi ya watu mia tatu kuhusiana na, ma na, ma na, ma na maandamano hayo. Mlinzi wa mwanasiasa wa upinzani aliyepatikana ameuawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa watu kadhaa wanaohojiwa na wachunguzi. Ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Kinshasa ilisema Jumatano mwili wa Shereme Okende mwenye umri wa miaka 61 aliyekuwa waziri wa usafiri ulipatikana ukiwa umepigwa risasi nyingi ndani ya gari lake tarehe 13 Julai kwenye barabara mjini Kinshasa baada ya kutoweka wakati akielekea kwenye mahakama ya katiba. Russia imeonya kuwa kuanzia leo Alhamisi, meli zozote ambazo zinasafiri kuelekea bandari za Ukraine za bahari ya Black Sea zitachukuliwa kama zimebeba shehena za kijeshi baada ya Ukraine kusema kwamba inaunda njia mpya ya meli kujaribu na kuendelea na mauzo ya nafaka yake. Video iliyotolewa Jumatano inaonekana kumwonyesha mkuu wa kundi la mamluki wa Rusia Yevgeny Prigozhin kwa mara ya kwanza tangu alipoongoza uasi wa muda mfupi mwezi uliopita. Anaonekana akiwaambia wanajeshi wake kwamba watakaa kwa muda fulani Belarus kupewa mafunzo ya kijeshi kabla ya kupelekwa barani Afrika. Wabunge wa Namibia jana wameidhinisha sheria inayoharamisha ndoa za jinsia moja na kuwaadhibu wanaunga mkono ndoa hizo katika kile wakosoaji wamesema ni shambulio la kinyume cha katiba dhidi ya jamii ya LGBTQ. Na rais, na rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi amemsamehe mtafiti wa haki za binadamu Patrick Zaki siku moja baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mashtaka ya kusambaza habari za uongo. Basi kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni mimi Sandey Shomari, nimeshirikiana mwenzangu Patrick Ndwima na upande wa pili Dadi Balawe. Wote tunawambieni siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. Zaidi ya taifa lolote lile, China inashinikiza pamoja na kujaribu kudhibiti raia wake pamoja na makundi ya walio wachache uhamishoni, kulingana na shirika lisilo la kiserikali la Freedom House ambalo huhamasisha maswala ya demokrasia, uhuru wa kisiasa na haki za binadamu, ukandamizaji wa China dhidi ya raia waliopo nje ya nchi ni matokeo ya tafsiri pana yaani nani anayefaa kudhibitiwa akiwa uhamishoni na chama cha kikomunisti cha China. Hapo Julai tatu, polisi wa Hong Kong walitoa hati ya kukamatwa kwa wanaharakati wanane wa kutetea demokrasia na ambao sasa hivi wanaishi Marekani, Australia, Uingereza na Kanada, wakituhumiwa kwa hatia kadhaa muhimu chini ya sheria kandamizi za Hong Kong zilizowekwa na Sheria ya Usalama wa Taifa miongoni mwao ni wabunge wa zamani waliotetea demokrasia, Nathan Law, Ted Hui, Dennis Kwok, wakili Kevin Yam na wanaharakati Fin Lau, Ana Kwok, Elma Yuen na Christopher Mong. Hati hizo zinamtuhumu kila mmoja wao kwa makosa kadhaa ya kiusalama kama vile jaribio la mapinduzi, kushirikiana na mataifa ya kigeni, shughuli za kigaidi, uchochezi wa kujitenga pamoja na kutoa shinikizo kwa mataifa ya magharibi kuwekea vikwazo maafisa wa Hong Kong. Hati hizo zinatoa zawadi ya hadi dola milioni moja za Hong Kong, ambazo ni sawa na dola 1128 za Kimarekani kwa yeyote atakayetoa taarifa zitakazopelekea kukamatwa kwao. Marekani ina laani idara ya polisi ya Hong Kong kwa kutangaza kitita cha fedha kwa taarifa zitakazopelekea kukamatwa kwa wanaharakati hao wanane wa demokrasia ambao hawaishi tena Hong Kong, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Matthew Miller, kupitia taarifa iliyoandikwa. Ameongeza kusema, utekelezaji wa sheria nje ya nchi kupitia sheria kali za usalama wa taifa zilizowekwa na Beijing ni mwenendo hatari unaotishia haki za binadamu na uhuru wa msingi wa watu kote duniani. Tunaomba serikali ya Hong Kong iondoe mara moja zawadi hiyo, iheshimu mataifa ya kigeni utaifa wao, pamoja na utekelezaji wa kimataifa wa sheria ya usalama wa kitaifa iliyowekwa na Beijing, ameongeza msemaji Mathews. Tutaendelea kupinga juhudi kandamizi za Jamhuri ya Watu wa China ambazo zina hujumu haki za binadamu. Tunaunga mkono haki za watu binafsi kujieleza kwa njia huru na kukusanyika kwa amani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>