kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwenye kumekucha afrika kutoka hapa washington dc karibu kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa julai 21 mwaka 2023 jina langu ni sandei shomari na mimi hapa ni Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Sauti ya Mwananchi huko kule Nakuru, Kenya, Mwenedu Redio Kenya, sasa Redio Bungoma, Kenya. Tanzania ni Dodoma FM kule Dodoma, Noru FM Iringa, KFM kule Songea, Hits FM kule Zanzibar na Voice of Africa Korogwe, Tanzania. Na kule nchini DRC tunasikika kupitia Redio Maniema namba 1 kule Kindu na redio rakome Bunagana, redio malaika Lubumbashi na redio dynamic pia kulekule Lubumbashi na nyinginezo nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Naam, katika matangazo ya kumekuu cha Afrika hivi leo, michuano ya kombe la dunia wanawake inaendelea huku mwakilishi wa Afrika Nigeria akitupa karata yake ya kwanza. Je, bara la Afrika lina nafasi gani kwa Afrika? Niwe mkweli, uh, binafsi simuoni sana Zambia, lakini south Africa, uh, namuona Moroko namuona kuna uwezekano wakawa motivated na mafanikio ya kaka zao, ambapo wakatamani kufanya vizuri. Katika taarifa nyingine, watu tisa wauawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati bomu lilipolipuka katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa DRC. Hizo basi vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Patrick Ndwimana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi alitoa mapendekezo kukabiliana na kile anachosema ni utaratibu unaoibuka wa ulimwengu uliogawanyika sana, ambao unadhihirishwa na ongezeko la mivutano ya kisiasa, mizozo na teknolojia zinazokuwa. Guterres ameziambia nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa vitisho vipya vya leo kwa amani vinaleta maombi mapya kwetu, amesema mapendekezo yake yaliyofafanuliwa katika maelezo mafupi ya sera inayoitwa Ajenda mpya ya amani yanatambua hali ya kuunganishwa kwa changamoto nyingi za kimataifa. Mizozo imekuwa tete, mibaya na migumu kusuluhisha, amesema. Ameongeza kuwa mwaka uliopita ulishuhudia idadi kubwa ya vifo vinavyohusishwa na mizozo katika kipindi cha miongo mitatu, amesema. Uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine umefanya kuwa vigumu kutatua changamoto nyingi za kimataifa. Ikiwa kila nchi itatekeleza wajibu wake chini ya mkataba wa Umoja Mataifa, haki ya kupata amani itahakikishwa, Guterres amesema. Ameongeza kuwa nchi zinapokiuka ahadi hizo zinaunda ulimwengu usiokuwa na amani kwa kila mtu. Tume ya uchaguzi nchini Liberia jana ilitangaza orodha ya awali ya wagombea kwenye uchaguzi wa bunge wa mwezi wa Oktoba huku kukiwa asilimia 15 pekee ya wagombea wanawake licha ya juhudi za kupata asilimia 30 ya viti maalum bungeni. 159 tu kati ya watu elfu moja wagombea katika baraza la seneti na baraza la wawakilishi ni wanawake, tume ya taifa ya uchaguzi NEC ilitangaza. Mwaka jana wabunge walipitisha mswada wa sheria unaovitaka vyama vya siasa kujumuisha si zaidi ya asilimia 70 na si chini ya asilimia 30 ya jinsia ya zote kwenye orodha ya wagombea wao, lakini Rais George Weah hakuusaini kuwa sheria. Mwezi Mei, vyama vya siasa ishirini na vitano kati ya 46 vilivyosajiliwa vilisaini makubaliano ya awali kwamba si chini ya asilimia 30 ya wagombea watakaowapendekeza watakuwa wanawake. wanawake watateseka tena na sauti zetu hazitasikika, alisema Nora Neville, afisa wa miradi katika shirika lisilo la kiserikali la wanawake la Liberia. amesema wamerudi nyuma. Takriban watu tisa waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati bomu lilipolipuka katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Kongo. Afisa wa eneo hilo alisema jana Alhamisi. Sandei Shomari anaisoma taarifa kamili. Bomu hilo lilipuka katika eneo la mashariki la Rushuru siku ya Jumatano jioni, kwa mujibu wa Isaac Kibira, naibu gavana wa jimbo hilo. Mpiganaji mmoja wa kujihami wa eneo hilo ambaye ni sehemu ya wanamgambo wa kulinda jamii alikuwa akijaribu kutambua kitu kilichokuwa chini ardhini wakati kilipolipuka kati kati ya kijiji na kumuua papo hapo yeye na raia wanane waliokuwa karibu. Haikufahamika mara moja ni nani alitega bomu hilo, ingawa maafisa walisema lilipatikana katika eneo ambalo waasi waliokuwa na silaha walifanya mashambulizi hivi karibuni. Huduma ya kwanza ya dharura ilitolewa na washirika. Vikosi vya kikanda vya Jumuiya ya Afrika Mashariki vilipelekwa katika eneo hilo, Alisema Kibira. Maafisa wa afya wa eneo hilo walisema walilaza majeruhi kwenye zahanati kwa matibabu. Mapigano mashariki mwa Kongo yamepamba moto kwa miongo kadhaa, huku zaidi ya makundi 120 yakipigania mamlaka, ardhi na rasilimali muhimu za madini, huku wengine wakijaribu kulinda jamii zao, lakini yaliongezeka mwishoni mwa mwaka 2021 wakati kundi la waasi la M23 ambalo kwa kiasi kikubwa lilikuwa limetulia kwa takriban mwongo mmoja lilipoibuka tena na kuanza kuteka maeneo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya alfajiri kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya Malawi Alhamisi ilimpata na hatia raia wa China anayeshtakiwa kwa ubaguzi wa rangi na kuwanyanyasa watoto kuhusiana na msururu wa video za mtandaoni na kumwamuru aondoke nchini humo. Jaji katika mji mkuu wa Lilongwe alimhukumu Luke mwenye umri wa miaka 27 kifungo cha miezi kumi na miwili jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwaruhusu watoto kushiriki katika burudani na kuwafanyia dhuluma kwa misingi ya ubaguzi wa rangi. Mwendesha mashtaka Masauko cha Mkalala amesema Lu ambaye alikamatwa mwaka jana alipewa siku saba kuondoka Malawi akiwa tayari ametumikia kifungo chake gerezani. Lu anadaiwa kuwa rekodi watoto wakiimba nyimbo za ubaguzi wa rangi katika lugha ya Kichina ambazo hawakuzielewa, kisha akaziuza video hizo kwenye mitandao ya kijamii ya China. Katika video moja, mtoto mdogo mwenye umri wa miaka tisa alisikika akisema mimi ni mnyama asiye na akili timamu. Iraq jana imemfukuza balozi wa Sweden kupinga kitendo kilichopangwa cha kuichoma Quran mjini Stockholm ambacho kilisababisha maelfu ya waandamanaji kushambulia na kuchoma moto ubalozi wa Sweden mjini Bagdad. Taarifa ya serikali ya Iraq imesema Bagdad ilimuita balozi wake mdogo nchini Sweden, na shirika la habari la serikali ya Iraq limeripoti kwamba Iraq ilisitisha kibali cha kufanya kazi kwenye ardhi yake kwa kampuni ya Sweden ya Ericsson. Waandamanaji wanaopinga Uislamu, mmoja wao ni mhamiaji wa Iraq aliyehamia Sweden amba alichoma Quran nje ya msikiti wa Stockholm mwezi Juni. Walikuwa waliwasilisha maombi na kupewa ruhusa na polisi wa Sweden kuchoma Quran nje ya ubalozi wa Iraq jana Alhamisi. Katika tukio hilo, waandamanaji walipiga teke na kuharibu kwa kiasi fulani kitabu ambacho walisema ni Quran, lakini waliondoka eneo hilo baada ya saa moja bila kukichoma moto. Waziri wa mambo ya nje wa Sweden Tobias Billstrom amesema wafanyakazi kwenye ubalozi wa Sweden mjini Baghdad wako salama, lakini maafisa wa Iraq walishindwa kutekeleza wajibu wao wa kuulinda ubalozi. Waendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Nam, habari kuu katika matangazo haya yanatupeleka kule Kenya, ambapo mapambano kati ya waandamanaji wanaopinga mpango wa kodi wa serikali wanaoongozwa na upinzani nchini Kenya na polisi mwezi huu yamesababisha vifo vya watu wengi, akiwemo bondia mashuhuri aliyepigwa risasi mapema mwezi huu jijini Nairobi. Wadau wa ndondi nchini Kenya waliandaa pambano la maonyesho ya kumwenzi Rafael Shigali mwenye umri wa miaka 35 ambaye alikuwa bingwa wa uzani wa bamtam katika mji mkuu Nairobi. Francis Ontomwa anaripoti kutoka Nairobi na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Shangwe na furaha zilisikika wakati mabondia wa Kenya katika mtaa wa Island jijini Nairobi waliposhuka ulingoni, lakini maumivu ya kihisia na hasira yalikuwapo. Mchezo huo wa maonyesho ulifanyika kwa heshima ya bondia Rafael Shigali, kocha Rafael Shigali ambaye vyombo vya habari vya Kenya vyaripoti aliuawa kwa kupigwa risasi na polisi wakati wa maandamano ya kupinga kodi Januari ya Julai kumi na mbili kwenye mtaa aliyokulia eneo liitwalo Jeriko. Na shirikisho la ndondi la nchini humo wanachangisha fedha kumzika Shigali, ambaye alikuwa bingwa wa uzani wa bentam wait mjini Nairobi. Moses Shilisia ni kocha wa ndondi wa Nairobi, anasema Rafael alikuwa mtu mzuri na mwenye kupendwa na kila mtu akiwa ni... ameolewa na Shigali kwa miaka kumi na tatu Judi Wanjiku amebaki peke yake watoto kuwatunza watoto wao watatu. Anasema mume wake hakushiriki katika maandamano, lakini alikuwa akitembea tu nyumbani na kufanya shughuli zake. Shigali alisifiwa na wengi kwa kusaidia kutangaza ndondi katika jamii yake. Wanjiku anasema anataka zaidi ya medali zake kumkumbuka. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema takriban watu 18 wameuawa wa mwezi huu katika maandamano na polisi wakati wa maandamano hayo yaliongozwa na upinzani kupinga kupanda kwa gharama ya maisha na kupandishwa kodi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanayolaumu polisi wa Kenya kwa kuwa wepesi kutumia risasi za moto wakati wa maandamano, na wametaka uchunguzi ufanyike haraka kuhusu vifo hivyo. Msemaji wa polisi wa Kenya alikataa kuzungumzia mauaji hayo, ikiwa ni pamoja na yashigali isipokuwa kwa kusema kuwa tu swala hilo bado linachunguzwa lakini pamoja na mashtaka machache ya polisi wa Kenya, uwezekano ni mdogo kwa mjane wa Shigali kuona haki inatendeka, kwa vile serikali na upinzani kufikia sasa hawataki kurudi nyuma. Watoto Wanjiku wa Wanjiku wana uwezekano wa kuwa sio wa mwisho kuashwa bila baba. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wadukuzi wenye uhusiano na China waliingia kwenye akaunti ya barua pepe ya balozi wa Marekani huko China, Nicholas Burns, katika operesheni ya ujasusi ambayo inaaminika iliathiri angalau mamia ya maelfu ya barua pepe za serikali ya Marekani. Gazeti la Wall Street Journal limeripoti jana Alhamisi. Daniel Kritenbrink, naibu waziri wa Marekani anayehusika na eneo la Asia Mashariki, alidukuliwa pia katika operesheni hiyo kabambe ya ujasusi iliyofichuliwa mapema mwezi huu na kampuni ya Microsoft, ripoti hiyo imesema ikiwanukuu watu wanaofahamu suala hilo. Ikiulizwa kuhusu udukuzi wa akaunti za barua pepe za, za wanadiplomasia hao wawili, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikataa kutoa maelezo yoyote na kusema uchunguzi kuhusu operesheni hiyo ya ujasusi bado unaendelea. Ubalozi wa China mjini Washington haukujibu mara moja ombi la kutoa maelezo kuhusu ripoti hiyo, lakini wizara ya mambo ya nje ya China hapo awali ilitaja tuhuma za awali kuwa ni habari za kupotosha. Waendesha mashtaka wa Rasia wameiomba wame mahakama kumhukumu kiongozi wa upinzani anayefungwa jela Aleksey Navalni kifungo cha miaka 20 jela kwa mashtaka kadhaa ya msimamo mkali. Mshirika wa Navalni Ivan Zidanov alisema Alhamisi kesi hiyo ambayo ilifanyika kwa faraha katika gereza ambako mpinzani huyo wa Kremlin anatumikia kifungo kingine cha muda mrefu inatarajiwa kumalizika kwa hukumu tarehe 4 Agosti. Zidanov alisema mashtaka mapya dhidi ya Navalni yanahusu utendaji kazi wa shirika lake la kupambana na ufisadi na maoni ya washirika wake wakuu. Mmoja wa wakosoaji wakubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin, Navalni alifichua ufisadi rasmi na kuandaa maandamano makubwa dhidi ya Kremlin. Anakanusha mashtaka yote dhidi yake akisema yamechochewa kisiasa. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi matangazo haya, tutarudi kwenye ripoti zetu, lakini kabla ya kurudi kwenye ripoti zetu, tutapata kibao cha muziki kutoka kwake. Kabla ya kupata kibao cha muziki, basi moja kwa moja tupate ripoti hii. Naambiwa hapa kwamba upo tayari, Patrick, una ripoti hapa anataka kutupa nam, ni kuhusu diplomasia kati ya Uturuki na Misri. Kurejeshwa kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Uturuki na Misri mapema mwezi Julai kunaongeza matumaini ya kumaliza mizozo huko Mashariki ya Kati na Afrika. Sade Shomari umeisoma ripoti ya mwandishi wetu Dorian Jones kutoka kule Istanbul. Uturuki na Misri zote zimehusika katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Ethiopia na Libya, na wachambuzi wanatumai kurejeshwa kwa hivi karibuni kwa uhusiano wa kamili wa kidiplomasia kati ya Kairo na Ankara kutasaidia kupunguza mvutano katika maeneo mashariki ya kati na in Afrika. Inaweza kuathiri Misri walau suala ambalo wanalo nchini Ethiopia, kwa sababu nchi zote mbili zinaunga mkono pande tofauti za mzozo. Kwa hivyo, kwa ujumla, nadhani hili ni jambo jema. Nadhani ni msaada kwa Libya pia, kwa sababu pande zote mbili zinaunga mkono vikundi tofauti nchini Libya. Nadhani mkwamo huu umeendelea kwa muda mrefu sana. Ni wakati kwa mamlaka zilizopo kutafuta njia ambayo kila mtu anaweza kukubaliana nalo. Mtaalamu wa usalama wa Libya, Aya Burweila, anaeleza zaidi kuhusu hilo. Uingiliaji wa kijeshi wa Uturuki katika kuunga mkono serikali ya makubaliano ya umoja wa kitaifa ya Libya dhidi ya vikosi vinavyounga mkono na Misri vya Jenerali Khalifa Haftar ulipelekea Uturuki na Misri kwenye ukingo wa mapambano ya moja kwa moja. Sasa Ankara inasema ushirikiano wa kiuchumi unatoa njia ya kusonga mbele. Mesut Kasin ni mshauri wa raisi katika chuo kikuu cha Yeditepe cha Istanbul. When the time, unapotazama it, nyakati za mvutano karibu uturuki na majeshi ya misri ya kutane ana kwa ana hapa. Hata hivyo, Uturuki na Misri kwanza kabisa zinaweza kuleta usalama wa nishati na biashara ya nishati. Pili, ikiwa wataungana pamoja nchini Libya itakuwa na manufaa kwa wote, Uturuki na Libya lakini kuwepo kwa jeshi la Uturuki nchini Libya bado ni kikwazo, huku Kairo ikitaka liondolewe. Utajiri mkubwa wa nishati nchini Libya unatoa msukumo mkubwa wa ushirikiano kati ya Uturuki na Misri. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan ametia saini mkataba wa mabilioni ya dola na Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, wote wakiwa washirika wa Misri. Wachambuzi wanasema mikataba kama hiyo itasaidia kuhakikisha mustakabali wa ukaribu mpya wa uturuki na misri pamoja na hayo pia kuondolewa kwa jeshi unalovuruga eneo hilo nam unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha ya afrika kutoka jiji kuu la marekani washington dc tupumzike kidogo na ngoma hii ya diamond akishirikiana na bwana flavo yule. Mr. flavo Aa, nai... ni time to party. bila shaka Um, uh, ni kitu hicho, msikilizaji. uh, Diamond Platinum huyo, uh, akishirikiana naye uh, Flavor wengi wanamuita huyu, ni Chinedu Okoli, hilo jina lake kamili kutoka kule Nigeria <laughs> Diamond, a uh, kijana wa Tanzania huyu ambaye anatamba kwelikweli. Basi baada ya kupata kibao hicho, uh, tuangalie kwenye masuala mengine. E, kama unavyojua so, wanawake hey. Kombe la dunia la wanawake linafanyika kule New Zealand na Australia, Australia. Na wakati huu wanapepetana no, Canada mm -hmm, na Nigeria, lakini kabla ya kutupilia jicho ki, kidogo kwenye TV ilikuwa ni sufuri kwa sufuri eh, mechi inaonekana ni kali kweli kweli, cha huku akiendi huku <laughs> <laughs> <laughs> kweli kwenye uwanja e, wa Melbourne Rectangle basi. Hapa nimezungumza na mchambuzi wa soka kutoka nchini Tanzania Richard Ngaile, na kwanza kutaka kujua je, wa nafasi gani vijana timu za Afrika kwenye mtanange huu? Timu za Afrika nafasi bado ipo kubwa sana, kwa sababu ukiangalia timu ambazo zimebahatika kuqualify uh, ni timu ambazo zinatoka kwenye ukanda ambao una talent kubwa sana Uh, natoka kwenye ukanda ambao kwenye suala la soka uh, unakuwa hauna doubt juu ya vipaji vyao kuanzia Nigeria. Unajua Nigeria hata ukiangalia timu ya wanaume wamekuwa wakifanya vizuri, unakumbuka toposkora wao sasa hivi kama uh, Victor Osimhen kwa upande wa timu ya taifa ambayo ni toposkora wa Napoli, ni kijana mdogo anafanya vizuri kuna vipaji vingi, kwa hiyo hata kwa wanawake wamekuwa ni watu ambao wakizalisha vipaji vikubwa sana, kwa hiyo kufika hapa sina shaka nao kabisa na pengine siku zinazokuja na wa Afrika wengine wanaingia uwanjani kufungua dimba. Dimba vijana wa kopa kwinzi wa Zambia pengine nao pengine mm. Una matumaini hii ni mara ya kwanza kabisa kwa timu ambayo kwenye ukanda karibu na kwetu, Afrika ya Mashariki, wanaingia kwenye hili kombe mm. Na vipi, unawapa hawa vijana y nafasi e, kwa upande wao Unajua, ukiitaja Zambia uh, kwa ukanda huu wa kwetu unataja nchi ambayo ina vipaji sana. Ukifuatilia uh, enzi na enzi tim, nchi ambayo ina vipaji sana na hata ukija Tanzania kwenye ligi kuu hapa kuna wachezaji lazima uwataje. Huwezi kuacha kumtaja Chama ambaye anatokea Zambia, huwezi uh, kumtaja uh, Rali Bwali ambayo aliwahi kupita Simba naye akaondoka. uh, ni wachezaji ambao wamekuwa na uwezo mkubwa sana, uwezo mzuri sana, so no doubt kuhusiana na talent lakini wasiwasi unakuja kwenye experience na exposure ya mashindano haya makubwa. Unajua, hilo linakuja pia kuwa jambo jingine tena, pamoja nakua, uh, na kuwa inawezekana mkaa mna talent, unawaza kuhusiana na uzoefu uh, namna gani ambavyo unaweza ukakompiti na uh, mataifa mengine makubwa, ambapo wenyewe kwenye mashindano kama haya uh, sio swala swala ni wao uh, kufika nusu fainali na fainali ama kubeba kombe kwa hiyo kwa Zambia kuingia makundi kwao tayari ni mafanikio, ni ushindi. kwenda mbali zaidi kidogo nachelea kuthibitisha hilo, kwa sababu kuna timu nyingi sana majyanti. Unaweza ukaenda ukachungulia grupu H pale eee, unakutana na mtu kama Ujerumani na South Korea, Colombia na Morocco, halafu unategemea kati ya hao watu waje wapite mbele wakutane na Zambia. Unakutana pia, kuna kundi jile la Italia, Sweden, Argentina na South Africa pia utegemee hawa kuna majaji wapite hapa waja kukutana na Zambia. Kwa hiyo kwa Afrika niwe mkweli, uh, binafsi simuoni sana Zambia, lakini South Africa namuona uh, Moroko namuona na ukirejea na na Sunday Shomari, Moroko uh, kombe la dunia liliopita wamefanya vizuri sana. Nafikiri kwa mara ya kwanza timu kutoka Afrika uh, kufika hatua ya nusu fainali ya kombe la dunia uh, kwa maana timu ya wanaume ya Morocco sasa, na kina mama pia, kuna uwezekano wakawa motivated na mafanikio ya kaka zao, ambapo wakatamani kufanya vizuri. Ni Richard Ngaila, mchambuzi na mtangazaji kutoka washirika wetu Global Publishers, akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam. VOA mitaani katika vioi mitaani hii leo, Wakenya wengi waonyesha kugadhabishwa na maandamano yanayofanyika nchini kwao kupinga kupanda kwa gharama ya maisha. Wataja maandamano kuwa ya vurugu na si ya amani, na kuchochea uhalifu na hayana msaada wote katika kutatua hali ngumu ya uchumi nchini humo inayoshuhudiwa Mama Ke Glory, mkaaji wa Mombasa. Mambo ambayo yanafanyika si vizuri, uchumi umekuwa juu kabisa, hatujui sisi wa mama tatufanyaje. Watoto wataka kusoma, kula, hivyo wanavyofanya si vizuri, watuona vizuri sana tena, wewe rais. Nataka uchumi ushuke. Kwa majina, naitwa Gharib Khamis, mkaazi wa Mombasa. Shida yangu mimi ya haya maandamano, yanichanganya kitu Maandamano yambiwa ya amani ya tuangalia kwenye vyombo vya habari, haya maandamano ya amani vipi? Huyu mzee bwana, situkoroge akili, mzee Raila bwana, huyu mzee kwanza ni mtu wafuji, hutokea kitambo, na huyu wayo natutatiza, hatumwelewi mambo yake. Shida iliyoko ndani ya hii Kenya na mambo kupanda bei ni watu wakae chini wajadiliane, tutamsaidia vipi mwananchi wa chini? Kwa majina naitwa Jafar Mohamed Ali kutoka Mlaleo, na sema mimi naponda maandamano, nayapinga kabisa, sababu watu wanaandamana, uchumi ndio huo unazorota, mali zinaporwa, maduka yanavunjwa. Sasa inakuwa badala ya vitu vishuke, lazima vitapanda, sababu ikiwa tayari tunafanya uhalifu na maandamano halafu tuambiwa ni amani, lazima vitu vipande. Mimi nayapinga kabisa maandamano ya Raila, hayana msaada wowote wa wanaumia ni watoto wetu, wanaoleta shida ni watoto wetu. Sisi wa Kenya tutaijenga Kenya wenyewe, na kama hatutokuwa na akili ya kumtikiza huu mzee, maanake hiyo tuteza shere haswa. Watu wanaopigwa marisasi huku, wanaumizwa, wanaorusha mawe ni watoto wetu, wanaoshikwa saizi wako ndani ni watoto wetu. Raila na watoto wake iko kwake saizi, ametulia. Mimi siwezi msapoti huyu mzee hata siku moja, sababu nia na malengo yake sivyo vile Wakenya tunavyofikiria. Hii maneno naona tutakaa chini tukijadiliana kila siku, hakuna hasara, na hakuna litakalokuwa hasara. Ndio itapata hali ya maisha inakwenda juu na kwenda juu. Hali ya maisha si Kenya tu, ni ulimwengu mzima kumebadilika. Haya mambo yako kitambo kama chakula bei iko juu kitambo, kabla ya Ruto. Kama ni mafuta yapanda kitambo, kabla ya Ruto. Hakuna kitu chenye manufaa. Wow, wow, ma likuwa na hiyo maandamano wanaofanya wao, wao wanafanya maandamano, walikuwa wako kwenye mamlaka. Vyakula vikipanda ungo mpanda kabla ya Ruto, mafuta mpanda kabla ya Ruto. Sahii tupelekesha na mbio kwa kazi jani watoto wetu waumie wafe barabarani, na hakuna malipo yoyote wala hakuna manufaa yoyote kwa hivyo, haya maandamano si tufurahii wala tuyataki. Kwa majina naitwa Islam Abud kutoka Mlaleo hapa Ashura. Mimi ninavyoona maoni yangu kuwa maandamano hayasaidii chochote kwa sababu hakuna faida, bali ni hasara tu tupu. Cha msingi nisi sisi ni kuomba Mungu serikali hii iliyoko, Mungu amjalie rais wetu William Ruto apambane, mambo yaende vizuri, ndio sawasawa. Lakini mambo kumfuata Raila sisi urongo, kwa sababu yeye ana maslahi yake, sisi maslahi yetu ni maisha yawe ya, ya, ni bora kabisa. Lakini ni maoni yangu mimi, Raila atusaidii chochote, nikidanganya, hana maendeleo yoyote. Naipongeza serikali iliyoshika kwa sababu taki maendeleo ni kuwa kama kuna kasoro fulani waikishe meeting wazungumze mambo yaishe, lakini mimi naona hakuna maendeleo ndani ya maandamano haya, manake si amani. Shukrani sana. Hayo ilikuwa ni marudio ya kipindi cha VOA Mitaani, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya Mwenzangu Patrick Ndwimana anakusomea muktasari wa habari. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Alhamisi alitoa mapendekezo kukabiliana na kile anachosema ni utaratibu unaoibuka wa ulimwengu uliogawanyika sana, ambao unadhihirishwa na ongezeko la mivutano ya kisiasa, mizozo na teknolojia zinazokuwa Guteres ameziambia nchi wanachama wa Umoja Mataifa, vitisho vipya vya leo kwa amani vinaleta maombi mapya kwetu. Tume ya uchaguzi nchini Liberia jana ilitangaza orodha ya awali ya wagombea kwenye uchaguzi wa bunge wa mwezi wa Oktoba huku kukiwa asilimia 15 pekee wagombea wanawake licha ya juhudi za kupata asilimia 30 ya viti maalum bungeni. Na takriban watu tisa waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati bomu lilipolipuka katika kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa DRC, afisa wa eneo hilo alisema jana Alhamisi. Mahakama ya Malawi jana ilimpata na hatia raia wa China anayeshtakiwa kwa ubaguzi wa rangi na kuwanyanyasa watoto kuhusiana na msururu wa video za mtandaoni na kumwamuru aondoke nchini humo. Iraq jana imemfukuza balozi wa Sweden kupinga kitendo kilichopangwa cha kuichoma Quran mjini Stockholm ambacho kilisababisha maelfu ya waandamanaji kushambulia na kuchoma moto ubalozi wa Sweden mjini Baghdad. Nam na kufikia hapo, nafika mwisho matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote wafanikisha matangazo haya, msimamizi wako ni mimi Sunday Shomari, mwelekezi Dadi Balawi, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana na wakumbusha leo usikose kipindi cha live talk ikiwa ni siku ya Ijumaa kwenye matangazo ya jioni. Basi kutoka jukuu la Marekani natakieni wote siku njema na wikendi njema, Ijumaa njema kutoka hapa Washington DC.