Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC na kwa mkuu wa msikilizaji popote unapotusikiliza, mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi jina langu ni Harrison Kamau ni kukaribisha kwenye matangazo yetu hivi leo, ikiwa ni Jumaa tarehe 21 mwezi ni wa Julai mwaka wa 2023 ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi andamana nasi hadi mwisho. E, katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki hii. Leo tukiangazia gharama ya maisha na athari zake kwa usalama na utulivu wa kisiasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Je, wachambuzi wanasemaje? E, ni kilio kikubwa kwa Afrika licha ya rasilimali nyingi zilizopo, lakini bado kuna watu wanaishi chini ya dola moja. Sasa hiyo ni hatari, kama hana uwezo wa kupata milo mitatu kwa siku, maanake ni kwamba huyo mtu hana nguvu ya kuweza kufanya uzalishaji. Na katika taarifa nyingine za kimataifa ni kwamba wanamanaji katika taifa au mataifa yenye idadi kubwa ya Waislamu waeleza ghadhabu yao kutokana na kile wanachokiita kitendo cha kudhalilishwa kwa kitabu kitakatifu cha Korani ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya. Na kabla hatujaanza mjadala majadiliano yetu ya, ya live talk, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi amesema kwamba kuna hitaji kuwa na tathmini pana kwenye marekebisho ya operesheni za kulinda amani katika shirika hilo la kimataifa kutokana na upungufu ulioshuhudiwa. Wakati akiwasilisha sera ya karibuni zaidi iliyopewa jina la New Agenda for Peace, Guterres amesifu jukumu la walinda amani kwamba limeokoa mamilioni ya maisha, kando na kuhakikisha kuheshimiwa kwa sitisho la mapigano. Hata hivyo kiongozi huyo ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa Ureno amesema kwamba mizozo ya sasa imekuwa migumu na yenye changamoto nyingi kutatua. Guterres ameongeza kusema kwamba malengo yaliyopo hayawezi kufikiwa bila kuwa na tathmini pana kwenye operesheni ya siku zijazo ya Umoja wa Mataifa, kwa nia ya kutumia mbinu zinazoweza kutegemewa na kutumika kwa urahisi pamoja na mikakati ya kuondoka wakati ukifika, bila kutaja jina la taifa lolote. Matamshi yake yamekuja wiki chache tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kumaliza ujumbe wake wa kulinda amani nchini Mali wa MINUSMA. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba kundi la mwisho la mamluki wa Wagner, ambao ni wafungwa walioachiliwa na wanaotumikia serikali, litasitishwa huduma zake hivi karibuni kwenye ripoti ya kiintelijensia ki ya kila siku kutoka wizara hiyo inayohusu uvamizi wa Urusi nchini Ukraine, wizara hiyo imesema kwamba wafungwa kadhaa waliosamehewa wataendelea kuhudumu kama mawakala kwenye kundi la Wagner na kwamba Urusi sasa hivi inadhibiti mfumo wa kuwatumia wafungwa hao. Kundi la Wagner mwezi uliopita lilifanya jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wa Rais Vladimir Putin kusitishwa kwa programu ya kutumia wafungwa kutoka kundi hilo kutafikisha kikomo mojawapo ya vipindi hatari zaidi katika historia kije ya kijeshi nchini Rusia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema kwamba hadi mamluki elfu ishirini wameuawa ndani ya miezi michache iliyopita. Mkuu wa idara ya CIA William Burns amesema Alhamisi kwenye kikao cha taifa cha usalama cha Aspen hapa Marekani kwamba huenda Putin anavuta muda tu kabla ya kulipiza kisasi dhidi ya kiongozi wa Wagner Yevgeny Prigozhin kutokana na jaribio hilo la mapinduzi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mataifa kadhaa ya Kiislamu mapema leo yameelezea kugadhabishwa na kuharibiwa kwa kitabu kitakatifu cha Kurani nchini Sweden, wakati baadhi wakipanga kuandamana barabarani baada ya sala ya Ijumaa Nchini Iran, Iraq na Lebanon, waandamanaji walijipanga baada ya polisi wa Sweden kuruhusu maandamano Alhamisi, ambapo raia Mkristo kutoka Iran anaishi mjini Stockholm kurusha na kuharibu Quran nje ya ubalozi wa Iraq nchini humo. Saa kadhaa baada ya tukio hilo, waandamanaji mjini Baghdad waliingia kwenye ubalozi wa Sweden na kuwasha moto ili kuonyesha ghadhabu yao kufuatia vitisho kutoka kwa mtu huyo kwamba angechoma Quran. Waziri mkuu wa Iraq Shia Al Sudani ameamuru kufurushwa kwa balozi wa Sweden kutoka nchini humo pamoja na kuitwa nyumbani kwa mjumbe wa ubalozi wa Iraq aliyeko Sweden. Kando na hatua hizo, waandamanaji mjini Baghdad wamepanga kuendelea na maandamano hivi leo ili kueleza ghadhabu yao. Poromoko la ardhi kutokana na mvua za masika magharibi mwa India katika jimbo la Marsa limeua watu kumi huku wengine kadhaa wakihofiwa kufunikwa na vifusi, kulingana na ripoti ya Alhamisi kutoka kwa maafisa wa kieneo. Naibu wa kiongozi wa mawaziri wa jimbo hilo Devendra Fadnavis amesema kwamba timu ya wa waokozi sitini pamoja na wataalamu wakutembea imetumwa kwenye sehemu hiyo ili kuokoa watu waliokwama kwenye poromoko hilo Jumatano usiku. Hali ngumu ya hewa imetatiza juhudi za uokozi, wakati mamlaka zikituma timu za wahudumu wa afya ili kusaidia watu waliojeruhiwa. Afisa kutoka jimbo hilo ameambia shirika la habari la Press Trust of India kwamba watu 75 wameokolewa lakini kuna wengine wengi wanaohofiwa kukwama. Poromoko hilo liligonga kijiji kilichoko kwenye wilaya ya Rigad na kufunika nyumba kumi na saba kati ya hamsini zilizopo. Idadi ya hali ya hewa, idara ya hali ya hewa imeweka jimbo la Maratsa kwenye hali ya tahadhari baada ya kushuhudiwa mvua nyingi wiki hii. Mvua za masika zimeathiri maisha ya wingi jimboni humo, ukiwemo mji mkuu wa Mumbai, ambako mamlaka Alhamisi ziliamuru kufungwa kwa shule kutokana na hali hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. India na Sri Lanka wameimarisha ushirikiano wa kiuchumi baada ya kutia saini mikataba kadhaa kwenye sekta ya nishati, biashara na miradi ya kimitandao, kufuatia mazungumzo kati ya waziri mkuu wa India Narendra Modi na rais wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe mjini New Delhi mapema leo. Wekremesige alikuwa katika ziara yake ya kwanza nchini India tangu achukue madaraka mwaka mmoja uliopita baada ya mgogoro wa uchumi uliokumba taifa lake na kupelekea kujiuzulu kwa mtangulizi wake. Kiongozi huo wa amezuru India wakati mataifa yote mawili yakijitahidi kufufua ushirikiano ulioathiriwa na ushawishi wa China, hasa kwenye taifa lake ambalo ni kisiwa kilichoko baharini kusini mwa India. Kabla ya kuporomoka kwa uchumi wa Sri Lanka, ilikuwa imewekeza, China ilikuwa imewekeza mabilioni ya dola kwenye miradi ya miundo mbinu ambayo ilizua hofu za kiusalama kwa India. Ushirikiano kati ya Colombo na New Delhi, hata hivyo, ulifungua ukurasa mpya baada ya India kutoa msaada wa dola bilioni nne za kusaidia taifa hilo lililotatizika kiuchumi. Wahebrania wa Israeli wenye asili ya Kiafrika wanaoishi Jerusalem waliingia nchini humo kutoka Marekani kwenye miaka ya sitini, lakini sasa baadhi yao wanakabiliwa na tishio la kufurushwa kutoka nchini humo. Wahebrania weusi, kama wanavyojulikana kwa kawaida, hawachukuliwi kuwa Wayahudi, ingawa wanadai kuwa na historia ya taifa hilo. Kwa miongo kadhaa wamekuwa wakiingia Israeli, baadhi wakipewa haki ya kuwa raia au vibali vya wakazi wa kudumu. Hata hivyo, mia moja thelathini miongoni mwa hawana stakabadhi na wameamrishwa kuondoka na serikali ya Israeli. Takriban waibrania weusi elfu tatu wanaishi kwenye miji iliyopo kusini mwa Israeli, kitovu chao kikiwa ni mji wa Village of Peace, ambao una majengo mafupi na uliozungukwa na mimea na bustani. Jaji mmoja wa Hong Kong amesema mapema leo kwamba atafanya uamuzi wiki hii ijayo kuhusiana na wimbo uliokuwa maarufu mjini humo wakati wa maandamano ya 2019 ya kupinga serikali. Serikali inataka wimbo huo wa kuunga mkono demokrasia uondolewe kwenye internet na usitumiwe kamwe. Wimbo huo kwa jina Glory Hong Kong, kwa bahati mbaya, uliwahi kuchezwa kwenye hafla za michezo ya kimataifa badala ya wimbo wa taifa wa China wa March of Volunteers. Wakosoaji wameonya kwamba kuzuiliwa kwa wimbo huo ni mfano mwingine wa kuminywa kwa uhuru ndani ya Hong Kong, ambao ilikuwa koloni la Uingereza. Hong Kong ilirejeshwa kwenye utawala wa China 1997 na tangu wakati huo China imekuwa ikipokonya uhuru wake, wakati Beijing ikifanya marekebisho ya kisiasa pamoja na kuweka sheria kali za usalama wa taifa. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc habari za dunia zimesomwa na mwenzangu harrison kamau ambaye tutaendelea kuwa naye hapa katika matangazo ambayo yanaendelea e, katika live talk hii leo kama nilivyokudokezea ni kwamba tutagusia tutakuwa tukizungumza sio kugusia, kuzungumza, eh, kuhusu hali ya kupanda kwa harama ya maisha katika ukanda wa Afrika mashariki na Kati, tukiangalia athari zake za kisiasa na vilevile vile, eh, kiusalama. Serikali kadhaa za Afrika mashariki na Kati zinakabiliwa na kibarua kigumu cha kubuni sera na ambazo ni za kukabiliana na ongezeko la mfumuko wa bei ambao unaendelea kushuhudiwa katika kanda hiyo unaochochewa hususani na kupanda kwa bei ya vyakula na vilevile vile nishati. Gharama ya maisha katika kanda nzima imeongezeka kwa kasi katika miezi ya hivi karibuni, huku kiwango cha wastani cha mfumuko wa bei katika kanda hiyo kikikadiriwa kuwa karibu asilimia tisa kwa ujumla, huku baadhi ya wachumi au uchumi wa kanda hiyo ukikabiliwa na mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia kumi ya jumla ya pato la taifa. Takwimu ambazo zimetolewa hivi karibuni na Baraza la Uchumi wa Afrika la Umoja wa Mataifa, UNECA, zinaonyesha, kati ya Septemba mwaka jana na vilevile mwezi uliopita katika mwaka huu, mfumuko wa bei umeongezeka kwa karibu mara mbili na viwango vya kabla ya janga la korona katika nchi kama Rwanda kwa mfano, e, nchini Kenya kama ilivyo katika baadhi ya nchi kwenye eneo hilo hali yake inachangiwa, hali mbaya inachangiwa na kuondolewa kwa ruzuku ya chakula na mafuta ambayo serikali ya Kenya ilitaja kuwa si endelevu, na hali ambazo si tofauti sana na hizo zimeendelea kushuhudiwa katika mataifa mengine ya Afrika Mashariki na Kati, yakiwemo DRC na Burundi. Na kule Tanzania pia kumekuwa na malalamiko ya hapa na pale kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha. Ni mengi ambayo yameendelea, na ndio tutakuwa tukizungumza kuyahusu hivi leo, ambapo naambiwa kwamba tayari wageni wetu wako kwenye laini za simu. Tuko naye Amina Abdalla, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na pia siasa kutoka Kenya. Tuko naye Walter Nguma, huyu ni mchambuzi wa siasa na vilevile vile uchumi akitokea Tanzania, na pia anazungumza kuhusu uchumi wa eneo zima na tuko naye Esther Otim, huyu ni mwandishi wa habari na vilevile vile mchambuzi wa maswala ya kijamii kutoka nchini Uganda. Nafikiri uh, nianze ni labda moja kwa moja eh, nikimkaribisha mwenzangu Harrison Kamau. Eh, tuanze labda, Kamau, tuanzie Kenya au tuanzie wapi? Ah, ni vyema kuanza popote pale kwa sababu tutazunguza mataifa yote, lakini labda pia umesahau kumguza George Msamali ambaye ni mchambuzi pia wa maswala ya kijamii na kiusalama kutoka nchini Kenya. Na sasa basi, ukinipa fursa ntaanza naye George. Msamali hajajiunga nasi, lakini baadaye kidogo atajiunga nasi. Basi turuke tuingie nchini Uganda, sawa. Lakini sawa aanzia popote pale, kama ambapo nimtaka, nimkaribishe karibu sana kwenye Live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza kabisa, ili tuwe kwenye ukurasa mmoja, hali ya gharama ya maisha inalalamikiwa Uganda, ama labda tunazungumzia jambo ambalo labda watu wa Uganda hawana tatizo? Hali ya maisha ikoje nchini Uganda? Asante Kamao. Asante sana, nashukuru kwa nafasi hii. Wote tunalia kilio kimoja, Afrika Mashariki na dunia na nzima kwa ujumla. Nafikiri wote tunalia kilio kimoja, vyakula vimepanda bei, maisha ni ma ni kwa sana. Aha. Basi asante sana Esther Utimu, hubaki kwenye laini ya simu na japo, nasikia, nasikia kama kidogo matatizo, kumekuwa na matatizo ya mawasiliano lakini tumeshapata kwamba hali ya maisha bado ni ngumu nchini Uganda. Uganda na je Tanzania, mambo yako vipi, Amina Abdalla? Amina yuko Mombasa. Uh, mimi ni Mkenya. Sawa sawa, karibu samani. Nchini Kenya, hali ikoje? Imekuwa magumu zaidi, nafikiria tangu uh, tupate rais uh, mpya, mambo pia yamezidi kubadilika zaidi, gharama ya maisha imekuwa juu sana. Nafikiria mumepata mume hiyo kwamba kwa sasa watu wako katika maandamano ya kupinga ya, eh, kwamba gharama iko juu zaidi, kwa hivyo tumeshindwa hata kuji, kuji, unaweza kusema kuji kiendeleza katika nchi yetu, kwa sababu zile gharama zimekuwa juu sana, mpaka maisha yameanza kutushinda. Safi kabisa, Amina Abdalla, na tunajua tutazungumza mengi kwa sababu Kenya ni moja ya nchi ambazo zinaangaziwa sana sasa, sio tu hapo Afrika Mashariki, lakini kurunzi linaelekea huko kutoka maeneo mbalimbali kote duniani kwa sababu ya yale ambayo yanaendelea hapo. Tutazungumza mengi zaidi, lakini kwanza nimkaribishe Walter Ngoma, nguma kutoka kule nchini Tanzania mchumi na vile, vile eh, ni ana, anazungumza masuala ya uchumi na vilevile siasa eh, za kieneo eh, alikuwa ameuliza mwenzangu Harrison Kamau hali ilivyo nchini Tanzania. Hata kabla hatujaangalia kwa eneo hilo pana, hebu eh, tueleze kwa kifupi, unaweza kusemaje kuhusu hali ya gharama ya maisha hapo Tanzania. Uh, asante sana uh, kwanza niseme kwamba gharama au hali ya maisha kwa Tanzania pia nayo imeongezeka, kama tunavyofahamu kwamba suala la ongezeko la gharama ya maisha liko sehemu kubwa duniani. Kwa hiyo uh, hata hapa Tanzania kuna, kuna kuna ongezeko hilo limeona gharama za maisha, kwa sababu ukiangalia hivi sasa eh, tunazungumza kwamba kwa mfano eh, kwa mfumuko wa bei eh, umeongezeka mpaka kufikia asilimia tano na hapo awali mfumuko wa bei ulikuwa umepanda, ulikuwepo ni asilimia tatu nukta tatu. Kwa hiyo katika mantiki ya namna hiyo unaweza kuona kwamba gharama za maisha eh, zimeendelea kuongezeka, lakini vile vile gharama za maisha zimeendelea kuongezeka kutokana na kwamba unaweza kuona kwamba hata thamani ya pesa yetu imeendelea kushuka kutokana na kwamba eh, kumekwepo na eh, ukosefu wa dola nchini, na hasa ukizingatia kwamba zaidi ya asilimia sitini au mpaka asilimia sabini eh, ya bidhaa zinazotumika nchini Tanzania nyingi zinaagizwa kutoka ughaibuni. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba hiyo yote pia imeendelea kupelekea mfumuko wa bei kuendelea kupaa katika nchi ya Tanzania. Kwa hiyo ni mambo ambayo ukiweza kuyaoanisha kwa ujumla wake, unaweza kuona kwamba eh, hali ya maisha eh, kwa watu bado sio njema, na hasa ukizingatia pia kuna kundi kubwa la vijana wengi ambao wamemaliza elimu ya vyuo vikuu na hawana ajira eh, kwa hiyo kuna kundi kubwa ambalo bado ni tegemezi. Kwa hiyo gharama za yes, maisha E, zimekuwa ni kubwa sana, na kuna maeneo mengine hata hivi sasa serikali imeamua kupeleka chakula kwa ajili ya kuweza kuona kwamba e, e, bei, kwa kwa kwa e, bei ya chakula haikwendi juu. Kuna maeneo kama Katavi huko na maeneo mengine ambapo serikali iliamua kupeleka chakula kwa ajili ya angalau kuweza kusaidia bei ya chakula isiweze kuendelea kupaa kwenda juu zaidi. Kwa hiyo gharama ya maisha kwa hapa imekuwa lakini, e, kidogo ukiangalia kitakwimu unaweza ukaona kwamba angalau ya Tanzania ukilinganisha na mataifa mengine ya Afrika ya Mashariki kwa ujumla wake, ukilinganisha na Kenya, ukilinganisha na Congo, ukilinganisha na Uganda na wapi, ambapo ukiangalia zote hizo unaweza kuona pengine, kwa mfano, mfumuko wa bei umekuwa kufikia zaidi ya asilimia tisa. Kwa hiyo maana yake kwamba gharama e, ukali wa maisha unakuwa ni mkubwa sana e, katika nchi hizo ukilinganisha na Tanzania kitakwimu Este hotim, eh, hapo najua umezungumza kidogo kuhusu hali ilivyo Uganda, lakini eh, serikali kuna chochote ambacho inasema ina hatua ambazo inachukua yenyewe katika ku, kujaribu kuimarisha hali ilivyo hasa katika miji eh, ambapo kumeshuhudiwa tu hali mbaya ya mfumuko wa bei. Asante sana ndugu mtangazaji. Kwa Uganda na serikali yetu bado hakuna tamko rasmi, lakini tumekuwa tukipewa taarifa na tahadhari kwamba tuwe na kiasi katika matumizi ya baadhi ya bidhaa ambavyo sana sana ni upande wa chakula, ambapo asilimia kubwa, kwa asilimia kubwa vyakula vimepanda bei, hasa nafaka, na ukija kwenye zao la ngano, kwa sababu sehemu kubwa tulikuwa tuki tukisafirisha tukiingiza nchini kutoka nchi nyingine. Kwa hiyo kuna mitafaruku ambayo imetokea huko nchi ambazo ilikuwa zikisaidia, kwa hiyo uingizaji wa bidhaa ambazo tulikuwa tukizitegemea kutoka nje umepungua. Kwa hiyo zile bidhaa ambazo ziko katika store unakuta zinapanda bei, kwa sababu unajua, siku zote mtu anapofanya biashara, hiyo ndo nafasi ya kupandisha bei. Kwa hiyo serikali imekuwa na tahadhari kwamba muwe na tahadhari ya vyakula. Hali imekuwa hivi hata kwa vyakula vinavyozalishwa ndani ya nchi hapa hapa, umekuta mambo ya ya nini, hali ya hewa mm -hmm. Una, utakuta uzal, uzalishaji umepungua pia. Kwa hiyo wanasema hali ya hewa imebadilika, uzalishaji wa baadhi ya, ma, ya mazao shambani pia na wenyewe uzalishaji na wenyewe umepungua mbolea kwa sababu kama ni kilimo, maanake kuna uletaji ule wa mbolea nao umekuwa kidogo, na yenyewe uingizaji wa mbolea umeshuka, ama kama zinaingia basi zinakuwa katika ushuru mkubwa, na unakuta madukani na inabidi nao zipande bei. Kwa hiyo unakuta hivyo vitu vyote vinachangia vyote, katika masoko unakuta vitu vilivyoko masokoni vimepanda gharama sana, na ambavyo vilikuwa vikipatikana kwa wingi viko kwa uchache sana. Kwa hiyo ni tahadhari tu, mpaka sasa tunazidi kupewa tahadhari na kupewa taarifa kwamba hizi bidhaa zitakuwa katika Mm -hmm. Kiwango cha chini, naam. Mm -hmm. Esther, uh, Kamau hapa sasa uh, kule nchini Uganda naona kwamba katika mataifa mengine labda kama Kenya, watu wanaonyesha ghadhabu yao kwa kutokea labda barabarani, baadhi yao kulalamikia hali ngumu ya maisha, huenda ikawa mm -hmm, katika mataifa mengine njia ni tofauti ya kueleza kadhabu au labda ugumu wa maisha. Je, nchini Uganda, wewe kama mkazi na mtu ambaye anafahamu mambo ya kijamii, ni tofauti ipi katika maisha ya kawaida unaoiona kabisa na inaashiria kwamba kweli hali ya maisha imekuwa ngumu hata ukiangalia mwenyewe? Um, kwa, kwa, kwa, kwa hapa Uganda mara nyingi umekuwa na watu wakilalamika sana juu ya tozo eh, ushuru ume, umepanda sana ushuru ume, unakatwa kila mahala kwa hiyo mwananchi yoyote anayegusa sehemu yoyote lazima ushuru unam, unambonyeza chini. Kwa hiyo, ushuru watu wengi, kwa hiyo ushuru umekuwa kilio cha watu wengi, wakiona kwamba ushuru ukipungua, basi hata bidhaa walizonazo at least zitakuwa katika ile bei ambayo watu wameizoea. Ukienda madukani hata ukinunua, mtu anakwambia ushuru mkubwa tunakata. Ushuru ushuru umeongezeka mara dufu, ambayo unapelekea kila bidhaa kupanda juu. Kwa hiyo kilio cha watu hapa ni ushuru kwanza. Wanasema wanaweza kuboresha bei, wananchi wana, wana, wana, wana wakaweza, lakini ushuru umekuwa kila kona na umepandisha mara dufu. Unakuta mtu anauza kitu cha kawaida, lakini ushuru unaolipa ni kuliko hata al alichotarajia katika hiyo biashara. Naam, inasikika kama mambo ambayo yanawagusa wananchi Uganda, Tanzania, DRC, eh, Burundi, eh, yote ni kama ni sawa kama hu eh, eh, moja kwa moja basi. Kabla sijamleta George Musamali ambaye atazungumza kidogo kuhusu athari zilizopo kwa kupanda kwa bei na gharama ya maisha, athari za kiusalama eh, nikulete tena Amina Abdalla ama nikukaribishe. E, utueleze hapo Kenya kwa sababu kuna mengi tu tumeona watu wanakwenda kwenye e, barabara, kuna watu inaelezwa kwamba wameuawa, na kati ya mambo yanayoelezwa kwamba wanapinga ni kupanda kwa harama ya maisha. Je, hili limekuwaje kutuanzia hapo ulipo Mombasa na labda utupie jicho katika miji mingine ikiwepo mji mkuu wa Nairobi uh. Kwa kusema kweli Kenya tumeathirika vibaya sana na kupanda kwa ushuru uh, unajua sisi tume, tumesikia uchungu zaidi kwa sababu tulibadilisha tukaweka rais ambaye alituahidi sisi. Kwanza ni ahadi ile tuliyopewa na yule rais ambao aliyoingia katika mamlaka alizungumza na akaweka ahadi, chini ya miezi mitatu chakula kitakuwa kimeshuka na baadhi ya, ma, ya maisha yatakuwa ame msha sana. Kwa hivyo sisi kama Wakenya tuliweka hiyo imani mbele na tukamwamini na tukahakikisha kwamba watu wamepiga kura kwa wingi kwa rais, ambayo watu walitarajia ya kwamba yeye amesema atahakikisha yule mtu wa chini ameweza ku, kujiwezesha katika maisha. Kwa hivyo tulivumilia na tukaweka rais kwa haraka, lakini kitu cha ajabu ni kwamba yule rais alipoingia, sisi matarajio yake aliyabadilisha kabisa kitu cha kwanza ali, aliweza kusaini ile bili ya mambo ya finance, so kila kitu kikaweza kupanda kwa mara moja, na kinyume na yale ile ahadi yake. Kwa hivyo yule mwananchi wa chini hapa Kenya maisha yamemshinda, yamemshinda kwa sababu kwanza watu hawana makazi. Wa vijana watu wengi ambao wamesoma wako mabarabarani hawana makazi. Ukiangalia amepandisha hata shule za government zile ambazo unatarajia upeleke mtoto aweze kusaidika asome, pia kuna gharama ambazo sasa itakugharimu zaidi. Kwa hivyo kwetu sisi sahizi kama Wakenya, maisha ya maskini yamezidi kuwa maskini so watu wachache Kenya kwa sasa ndo wanaweza kusema labda wanaishi maisha mazuri, lakini pasenteji kubwa sana ya wakenya maisha yamewashinda kabisa. mm -hmm. Ndipo adhabu na uchungu umetuingia mpaka kwenda barabarani kupeleka kilio chetu, na hata hicho kilio chetu tumepeleka mpaka dakika hii ya sasa, lakini bado hatujapata mwelekeo na hii sasa inaonyesha kwamba Kenya inaelekea mahali ambako siko. Ikiwa hatutoweza kusaidika kwa haraka na kutoa gharama ya maisha, basi sijui Kenya itakuwa inaelekea wapi. Na ni vizuri tutaje kwamba hiyo sheria ambayo ameizungumzia tayari imepelekwa mahakamani na bado uamuzi wake haujatolewa, lakini ndivyo hali ilivyo nchini Kenya. Nasikia kwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, taja jina lako na pahali ulipo, kisha changia mada ya leo. Asante sana VOA kwa e, majina ni David Olelesere, inatoka sehemu za Sikawa ar kwenye kaunti ya Narok. Kwa ukweli gharama ya maisha hapa nchini Kenya imepanda zaidi, lakini wale ambao mimi ninaweza sema imesababisha gharama ya maisha kupanda ni vikundi viwili, ni vikundi zinazoongoza upande wa upinzani na upande wa serikali, kwa sababu unapoona Eh, kwanza wakati eh, eh, Uhuru alipoingia mamlakani, kuna maandamano iliendelea mpaka eh, waziri aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga alipoungana na yeye katika uongozi wa handshake, hakuongea lolote kuhusu gharama ya maisha ambayo inakabili wananchi. Hivyo hivyo naye wakati sasa huyu rais mpya ilipoingia unakuta ya kwamba maandamano ina, inaanzishwa na gharama ya maisha iko juu. Sasa suluhisho ni, ni, ni ipi kati ya kuandamana na gharama ya maisha iko juu eh? Kwa hivyo mimi ningesema hawa watu hawa viongozi wawili ndio wakiongea wanaweza fanya gharama ya wananchi kushuka chini kwa sababu maandamano hawezi kufanya hali mm. ya gharama kushuka chini ila inaongeza gharama ya wananchi kwenda juu. alafu ya pili, mambo ya ufisadi Naam. Ufisadi unajua -e, wakati nchi za nje wanapotoa pesa alafu ikose kufanya kazi yale ambayo ilikuwa ikilengwa, basi ikienda kwa mfuko ya wenyewe Naam. bila shaka tunajua maendeleo inakwama, kwa hivyo bila shaka maisha ya gharama inapanda, na pia hali yani, eh, ya tabia nchi, yaani hali ya hewa. Asante. inasababisha kwa sababu eh, mvua saa zingine huwa inapotea, eh, mimea pia wakati wanapanda bila shaka ya, i, i, bila, bila mvua kunyesha, bila shaka vyakula pia inapungua. Asante sana, asante sana msikilizaji. Uh, bila shaka hayo uh, ambayo umeyazungumza yametokea wazi kabisa, yanasikika, lakini muda wetu hapa studio naona unakatika katika sehemu ya kwanza, hususani wale ambao mnatusikiliza kwa njia ya redio. E, tuko karibu kuwaaga, lakini wale ambao mtajiunga katika sehemu ya pili e, wengi kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, tutaendelea na mjadala huu. Tuko nao Amina Abdallah, Walter Nguma, Esther Otim na George Musamali atajiunga nasi baadaye katika mjadala huu kutoka hapa Washington. Kwa sasa wale mnaotuacha E, tunawatakieni usiku mwema. Mimi ni BMJ Murithi, niko na mwenzangu Harrison Kamau na upande wa pili tuko naye Aida Isa. Tukutane katika sehemu ya pili ya Live Talk. sana, karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, Washington DC, ambapo katika sehemu ya kwanza tumekuwa na wageni wetu ambao ni uh, Amina Abdala akiwa uh, nchini Kenya, Walter Nguma akiwa kule upande wa Tanzania, Estel Team akiwa upande wa Uganda, na vilevile tunapoendelea na uhakika kwamba tutampata Bwana George Msamali ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama na kijamii nchini Kenya, lakini tulipomalizia pale, ilikuwa kwamba kuna mmoja wa wasikilizaji wetu aliyekuwa wa akizungumzia hali ya maisha na ugumu wake nchini Kenya, uh, kidogo pia akilaumu mirengo yote ya kisiasa akisema uh, kwamba mwananchi wa kawaida ndiye anayeumia, lakini nchi ambayo pia tulikuwa hatujazungumzia sana na tunaendelea kuizungumzia sasa. Ninataka kumpa Walter Nguma nafasi hii. Tueleze. Nchini Tanzania uh, mwanzoni wakati wa kufungua kipindi mlisema pia maisha ni magumu, lakini kama wiki hii tu nimemwona rais wa Tanzania Samia Suluhu akisema kwamba wawekezaji wameanza kukimbia Tanzania kutokana na kwamba mataifa mengi jirani, yakitoa mfano wa Kenya, mambo ni kama hayaendi vizuri, kwa hivyo wanakimbilia Tanzania, akisema kwamba kuna utulivu na hali salama ya uwekezaji, basi Mm -hmm. Japo maisha yanaendelea kuwa magumu, wewe unaweza ukasema mazingira ya koje ya kiuchumi nchini Tanzania sasa hivi na na, Harison, kabla hata hujamkaribisha nataka nirekebisha hapo kidogo tu kwamba ah, yale Rais Samia alizungumza, e, hayakuwa anatoka kwake, yeye alikuwa ana mnukuu mmoja wa maafisa wake katika mahojiano. Lati, Naam, nitaka hapo kwanza eh, turekebishe tu, tu, tu, tu tusije tukamnukuu rais ambapo si yeye mwenyewe alizungumza. Sawasawa kabisa Naam. Sasa basi uh, asanti sana mwenzangu BMG. Basi uh, Bwana Walter Nguma, hali ikoje ya kiuchumi na mazingira koji ya koje ya uwekezaji nchini Tanzania licha ya kwamba mambo yanaendelea kuwa magumu? Uh, ni ukweli kabisa kama ulivyosema, ni kwamba ni mazingira, ukiangalia ni kwamba uchumi unaonekana kwa kiasi fulani kwamba unaendelea kuimarika siku hadi siku, ukilinganisha na ilivyokuwa awali, kwa sababu ukiangalia takwimu za mwaka juzi eh, zinaonyesha na mwaka jana zinaonyesha kwamba uchumi ulikuwa kwa asilimia, ulikuwa umeshuka kutoka ile asilimia saba nukta sifuri mpaka kufika asilimia nne nukta tano lakini vilevile ukapanda ukafika mpaka kwenye asilimia nne nukta saba Lakini hivi sasa tunazungumzia uchumi wa Tanzania ambao unakuwa kwa asilimia tano. Kwa hiyo kuna progress au kuna maendeleo ambayo yanaonekana kwa kiasi fulani, lakini ukija ukiangalia katika upande wa uwekezaji ni kwamba ni kweli eh, kwa Tanzania hivi sasa ukiangalia kwenye masuala ya uwekezaji ni kwamba uwekezaji umeendelea kuongezeka. Wawekezaji wengi wameendelea kuja Tanzania na kuja kuwekeza. Ni kweli tuna wawekezaji ambao walikuwa wamewekeza sehemu kama Kenya wamewekeza sehemu kama kule Afrika ya kusini na hivi sasa wamekuja na kuanza kuwekeza hapa Tanzania. Na yote hiyo ni kutokana na kwamba eh, mazingira yale ya kiuwekezaji mazingira yale ya ufanyaji wa kibiashara yanaonekana kwa Tanzania kuwa tulivu, ukilinganisha na maeneo mengine katika nchi za Afrika ya Mashariki. Lakini vilevile, eh, ukija kuangalia ni kwamba kuna jambo moja ambalo lipo Tanzania, na ndio maana unaona kwamba maisha ya watu bado yanaendelea kuwa magumu, ni kwa sababu sisi tumefocus zaidi kwenye uchumi wa vitu kuliko uchumi wa watu, kwamba unakuta kwamba e, tuna pesa nyingi zinakwenda kwenye kujenga mabarabara, kujenga e, miundombinu, mambo mbalimbali ya kijamii, lakini ile kujenga uchumi wa mtu mmoja mmoja, ile kuweza kuwa na kipato cha kuweza kujikimu maisha yake ya kila siku hapo ndiko ambako kuna mtihani mkubwa kwa hapa Tanzania, na ndiyo maana utakuta kwamba bado kuna kundi kubwa eh, la watu wakilalamika, wa ni kutokana na kwamba eh, ule uchumi, namna ya kutengeneza uchumi wa mtu mmoja mmoja, eh, hapo bado kidogo serikali haijaweka sera na mipango mizuri ya kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani ya kuweza kuoanisha E, suala la uwekezaji kuongezeka ndani ya nchi e, suala la miradi mbalimbali katika nchi kutekelezeka na vilevile kuweza kuanisha moja kwa moja na uchumi wa mtu mmoja mmoja ndani ya taifa la Tanzania. Hapo ndiko mtihani ambapo, e, serikali ya Mama Samia Suluhu Hassan inabidi kujipanga sana katika kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani, e, mambo mbalimbali ya kiuchumi yanayotekelezeka ndani ya nchi ya Tanzania yanaweza kuendana sawia na maisha ya watu wa Tanzania lakini vile vile eh, hali inaendelea kuwa ngumu kwa sababu ukiangalia bado kuna kundi kubwa la vijana wa Tanzania. Kwa mfano ukiangalia kwa Tanzania kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka tunafika mwaka elfu mbili na ishirini Tanzania ilikuwa haiajiri kabisa, serikali ilikuwa haiajiri, ajira zilikuwepo hamna. Kwa hiyo vijana wengi ambao walikuwa wamemaliza kipindi hicho chote, bado wengi wao walikuwa hawajaingia kwenye soko la ajira. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba bado Eh, kundi hilo pamoja na kwamba ajira zimeendelea kutoka, lakini ajira hizo bado zimeendelea kuwa chache ukilinganisha na uhitaji wa ajira ambao unahitajika. Kwa hiyo eh, unaweza kuona kwamba ndio maana unakuta kwamba kuna malalamiko mengi eh, ya watu kwamba hali ya maisha imeendelea kuwa ngumu siku hadi siku. Kwa hiyo na ukija kuangalia kwa, ni kwamba mipango mingi hivi sasa imeelekezwa sana kwenye upande wa wawekezaji wa, sio mbaya, lakini ni vizuri pia E, tusimfikirie sana mgeni kiasi cha kumsahau huyu mzawa, e, ili kuweza kuona kwamba endapo huyo mgeni hatakuja E, au kama huyu mgeni hata kuja na hayo matunda tunayoyafikiria basi, mm -hmm. huyu msawa asikose chakula asikose mahali pa kulala asikose kipato cha kuweza kumsaidia yeye kuweza kujikimu kimaisha, au maisha yake ya kila siku. Shukran sana Walter Nguma, naomba usiondoke hapo kwa sababu nitakuleta, uh, dakika chache tu zijazo, uzungumzie eneo zima hilo. Hatutaki kukaa tu Kenya na Tanzania na Uganda, lakini pia kumbuka, kuna Burundi, kuna DRC kuna nchi gani nyingine pale? E, nchi hizo zote pia zina mambo ambayo, e, sio tofauti sana na yanayoshughuliwa katika nchi hizo za Kenya na Tanzania na kwingineko. Ni kwamba kwa tu kama ambavyo nilisema awali, e, Kenya imekuwa ikigonga vichwa vya habari kwa sababu ya uh, mgomo uh, au tuseme uh, maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea. Sasa tumlete George Musamali atazungumza Uh, kuhusu uh, usalama na kuongezeka kwa gharama ya maisha hizi uh, haya mambo mawili yana uwiano wa aina gani? Atazungumza kwa kifupi, karibu George Musamari. Kwa kweli kupanda kwa gharama kuna athari kubwa, maanake tuangazie Misri, kupanda kwa gharama kulisababisha kuondolewa kwake Husen Mbarak. Hali kadhalika tuende katika taifa la Tunisia, hali kama hiyo hiyo tu ilishuhudiwa, kupanda kwa gharama kwa maisha na hapa karibu kule Sudan. Manake Sudan, tatizo la Sudan, mapinduzi yake ya Albashir yalitokana na kupanda kwa bei ya kwa mkate. Manake akina mama ndio walianzisha maandamano wakisema kwamba hatuwezi kununua mkate kwa bei kama hii, na ikawa kwamba wananchi wakaingia barabarani na kukatokea na yale mapinduzi baidi ambayo tuliyashuhudia pale. Kwa hivyo kupanda kwa gharama wa maisha kuna athari kubwa, na kwa mfano Kenya maandamano hapo haya yale yalikuwa amehitishwa na upinzani hapo awali hayakukuwako na nguvu kama ambayo tunaziona hivi sasa. Maanake hivi sasa siasa zimechanganywa na kupanda kwa gharama ya maisha, na hali unaiona vile ilivyo. Na kwamba pia tuangazie historia, tusizungumzia Afrika peke yake. Mwaka alfu alf moja mia saba na themanini na tisa kule Ufaransa kulitokea na ile tunaita the French Revolution na sababu yake ilikuwa ko tu hii hii ambayo tunaizungumzia sasa, mwaka elfu mbili ishirini na tatu, kupanda kwa gharama ya maisha. Kwa hivyo kupanda kwa gharama ya maisha kwa taifa lolote kuna athari kubwa kwa usalama wa taifa, manake wananchi sasa wanapata nafasi ya kutoka nje na kujielekea na kujizungumzia na, na kusema ya kwamba wameshindwa kukimu maisha kwa sababu ya ushuru ambao unatozwa na serikali. Na hii ndio jambo ambalo tunalishuhudia hivi sasa Kenya, kwamba wananchi wamejitokeza pembe zote za taifa wakisema kwamba gharama ya maisha imepanda na wameshindwa kujikimu kimaisha, na kwa hivyo serikali ni lazima ikubali kurudisha gharama ya maisha chini, ama la sivyo, basi watazidi kuandamana mpaka wakati serikali itakapotimiza masafa yao. Shukran sana, uh, uh, George Musamali, nafikiri amejieleza vilivyo. Harrison Kamau, hata sitaongeza chochote kweli kabisa, na sasa kulingana na alivyotaja na kukawa kuna mambo ya kimataifa pale ningetaka ni kuenda kwake Esther Otim. Kwa kawaida Uganda ni nchi inayojulikana kwamba inazalisha chakula kwa wingi. Kwa hivyo, utatueleza kama kuna shida ya chakula au labda ni shida ya kununua bidhaa nyingine, kwa sababu kwa kawaida tunajua Uganda haina shida sana au tatizo la chakula. Lakini hata hivyo, baada ya vita vya Ukraine kuzuka tumekuja kuona kwamba kuna upungufu wa nafaka na kuna ule mkataba ambao China uh, Russia sasa hivi imeukataa wakati huu sasa. Kwa hivyo kuna tatizo na kuna tarajiwa kwamba kutakuwa na upungufu wa nafaka hasa ngano na mambo mengine kama yale. Lakini yes, tahibu tuanzie kwa chakula. Bei ya chakula ni cha kwamba gharama imeenda juu, na Uganda ni nchi yenye mvua nyingi. Upande wa chakula bado mambo yameenda juu au ni bidhaa nyingine tu kando na chakula? Asante, Bwana Kamau. Um, kwa upande wa chakula Si siwezi kuwa spesifiki kwamba ni chakula hichi ambacho kimepanda bei. Kama unavyoona hali ya Afrika Mashariki sasa hivi vitu vimepanda bei, kwa hiyo kwa ujumla, kila mahali kuna asilimia yake ambayo imeongezeka. Hata, hata, hata katika vitu vidogo vidogo vya masokoni, unakuta bei imeongezeka kwa sababu hali ya uchumi inapanda na inaendelea kupanda. Kwa hiyo tunaangalia Uganda, tunazalisha vyakula vizuri na inajulikana na tunavyo kwa kweli tunavyo, lakini sasa unakuja una kama hizi wiki, wiki mbili hizi ambazo kumekuwa na mtafaruku huko Kenya na haya maandamano yanayoendelea, kuna wale ambao wanapakia chakula kupeleka nchi za jirani. Kwa hiyo hukiwa na hali kama hiyo mas, ina afeti ina, ina, ina, ina pia masoko inakuwa inaingilia pia katika upande wa biashara. Kwa hiyo wale watu ambao unajua kama ni zao la chakula, labda tufanye mfano ni ndizi, matoke haya kwa hiyo kama ni usafirishaji wa matoke ambayo tayari ameshapangwa kwenye roli aba nini hivi, ni vitu ambavyo kidogo havina havichukui muda mrefu bila kuharibika. Unakuta kama ni usafirishaji unakuwa na kipingamizi mahali wanapopeleka, kama ni sehemu husika yenye sahivi wako katika harakati hizo za kuandamana na na vitu vinginevyo. Hilo soko likiharibika, akisema labda baada ya siku tatu, tuangalie baada ya siku tatu, maanake huyo mtu kashaharibikiwa hiyo bidhaa alikuwa anataka kusafirisha. Kwa hiyo una- unakuta hata huu um, mkanganyiko unaoendelea hapa, nchi za jirani kuna wafanyabiashara ambao walikuwa wakisafirisha vyakula ambavyo vinapatikana Uganda tayari imesha athiri kwa namna moja ama nyingine, na pia hiyo inaleta hasara. Kwa hiyo itabidi auzie ndani ya nchi ama atoke nje ya nchi, lakini sio kule ambapo alikuwa anahitaji kupeleka, ambapo angepata ile faida ama kile ambacho alikuwa ametarajia. Asante sana, Amina Abdallah hapo Kenya. Uh, kama ambavyo amemuuliza mwenzangu Kamau uh, uh, team kuhusu Uh, ule mkataba makubaliano yaliyokuwa yametiwa saini kati ya, ya Russia na vilevile Ukraine ambayo alisimamiwa na Uturuki pamoja na Umoja wa Mataifa kupitisha uh, chakula kwa usalama kwa njia salama kutoka uh, katika bahari ama kupitia bahari ya Black Sea. Kabla ya mkataba huo tulishuhudia hali ngumu sana ya maisha, na baada ya kusainiwa kwa mkataba huo chakula kikaanza eh, kupita na ikawa ni afueni kidogo kwa wale ambao walikuwa wanakipata. Sijui kama hapo Kenya eh, mmeanza kushuhudia athari za kusitishwa kwa makubaliano hayo au bado? naweza kusema athari ziko katika nchi yetu, kwa sababu kwanza kitu kinaitwa chakula eh, sisi tumeumia sana, kwa sababu kwanza kwanza, nikirudi nyuma ni kwamba unaona kama vitunguu uh, Kenya tulikuwa tukinunua mia sita na hamsini, leo hii tunanunua shilingi elfu mbili kwa muda mfupi sana sasa unaweza kuona tu hiyo tofauti ya kutoka mia sita na hamsini mpaka shilingi elfu mbili hiyo kuna elfu juu zaidi kwa hivyo sisi tunapolalamikia kwamba tunaumia tunazungumzia jambo ambalo liko wazi kama uh, kulikuwa na mkataba ama hakukuwa na mkataba, mimi naeleza yule maskini pale chini alivyofika mwisho katika maisha yake. Uh, kitu ambacho kinatusikitisha mpaka sasa, uh, mapesa ma, ma tunazopokea kama mishahara yetu, yule wa chini ambaye kwa siku labda maskini anapata mia tatu, maanake hali huku imekuwa ngumu ya kwamba pia makazi hakuna mia tatu, ile unga peke yake hatuwezi kununua wa kilo mbili umeenda zaidi ya mia mbili sasa. Huyu mtu ambaye hata unga wa sima wa ugali umemshinda, hata mboga hajui atatoa wapi, na kila kukicha ni kwamba hakuna mtu anayefikiria yule mwananchi pale chini. Kwa kwa Kenya kwa sasa kuna shida kubwa sana. Mimi naweza kusema hata upande wa uwekezaji ama ni tutakimbiwa na watu wengi wafanye biashara kwa sababu kila kitu hapa huwezi nunua hivi sasa. Ukiangalia mafuta hapa imepanda vibaya sana kushinda Uganda. Sasa afadhali hata uchukue gari yako, enda ukanywe mpakani, uje hapa na mafuta, yanapitia hapa kwetu mara nyingi akienda huko. Kwa hivyo nafikiria mtu anaweza kuangalia Kenya, sasa tunaelekea tuna uh, mambo amba, mahali ambako sio vizuri tena, sasa sisi tu. Naam. Naam, samahani kwa kukatiza, kwa sababu nataka tumpe nafasi pia mmoja wa wasikilizaji ambaye amepiga simu, lakini nataka niku nikueleze tu uh, uh, kwamba hali ilivyo nchini Kenya uh, tunaona iko juu, hali iko juu, lakini kuna pia na wachambuzi wanasema kwamba hali hiyo uh, sio Kenya tu, kwamba iko katika mahali pengine pia. Labda tutalizungumza hilo uh, baadaye kidogo. Kwa sasa tumkaribishe msikilizaji. Karibu na taja jina lako na pahali ulipo, halafu changia mada ya leo. Kawaida kabisa. Hapa ni sauti ya waziri wa shida mpango gafa salibumzari, niko Shinyanga hapa nchini Tanzania. E, tunapozungumzia swala la kupanda kwa gharama za maisha Eh, hususani, tunapofuatilia vyombo vya habari vikitangaza mfano, tunaona maandamano wananchi wa taifa la Kenya wakiandamana, lakini hujue wazi kwamba kuna mataifa mengine ambayo tuseme kwamba tu yanautii kwa kuangalia tu kwamba serikali yake inawajali vipi wananchi wake. Kwa mfano mimi hapa niko Tanzania, Tanzania kama Tanzania, najua wazi kwamba Tanzania unaweza ukachukulia kwamba ni taifa sasa ambalo ambalo tunasema kwamba wananchi wake wana maisha ya chini sana. Kwa mfano unapokuja kuangalia un, ninapotembea mjini naanza kwa kuangalia mtu anakuja anaomba msaada ez, kwamba na bakuli anaomba msaada sasa kama mimi ni kiongozi, lazima niangalie kwamba huyu mtu kwanza anaidhalilisha nchi, kwa sababu mtu kuona anatembeza kibakuli, ina maana ni kama vile kwamba anaidhalilisha nchi. Nitaanzia pale kumwangalia sasa yule, alafu baadaye napiga hesabu kuangalia, je mm -hmm. taifa langu lina, lina usanii upi katika kumjali mwananchi wa chini? Nikitokapo ndio naenda kuangalia mishahara ya walimu walimu unaweza ukakuta kwamba labda wanalalamika, lakini hawapati sauti kwa ajili ya kupelekea serikali ili iweze kuangalia, manake huwa yeah. Tunapiga hesabu, unajipigia hesabu. Kwa mfano kama mimi ni Bunzali niko hapa Kashishi, na piga hesabu eza kwa familia yangu, kwamba ina watu sita. Kama ina watu sita mm, je, katika gharama za maisha na ya mudu kwa mstakbali upi? Kwa hiyo sasa pale e, serikali ingelikuwa na nafasi na, na, ya kuweza kufuatilia, nadhani mengi sana yangeibuka za, labda zaidi ya Kenya tunavyoona kwamba wanaandamana na. Mi nadhani kupanda kwa maisha kweli kupo na mataifa yetu tunashuhudia sisi wenyewe. Shukran sana sali bunzali, sali bunzali, huyu msikilizaji wa siku nyingi na mchangiaji wa Livetalk siku nyingi, miaka mingi eh, asante sana kwa mchango wako huo eh, kuhusu hali ya maisha kupanda kwa gharama ya maisha, ambayo ndiyo mada ya leo katika Livetalk katika eneo, kupanda kwa gharama ya maisha, eneo la Afrika Mashariki na Kati. Walter Nguma, nitaka tugusie pia nchi zingine hmm, kama Burundi na DRC ambazo kama unavyojua pia zinakabiliana na hali ngumu na na Swali, nilikuwa nataka nikuulize ni eh, kuhusu nchi ambazo tayari zilikuwa hali yake ya uchumi imefifia ama imedorora, hata kabla ya mambo kuhusu uh, uh, uh, ugonjwa wa korona na vile vile uh, vita hivi ambavyo vinatajwa sana kama vimechangia hali uh, kuwa mbaya zaidi, na, na sasa nchi hizo tayari uchumi wake uko chini, tuseme Burundi kwa mfano, vile vile DRC kwa sababu ya mambo yanayoendelea hasa mashariki mwa nchi hiyo uh, na, na maswala mengine tu ambayo yamefanya uh, hali iwe ngumu kwa maisha hata kabla ya mambo haya mengine kuja. Je, unazungumziaje suala hilo? Ah, kiukweli ni kwamba nikizungumzia kwa ujumla katika nchi za Afrika Mashariki, unajua inapofikia unazungumzia eh, ule, ule, ule ushirikiano wa kikanda, maanake ni kwamba tayari kuna cheini ambayo ipo ya ushirikiano hasa kwenye masuala ya kiusalama, eh, masuala ya kisiasa, eh, masuala ya kiuchumi na pia kwenye masuala ya kijamii. Kwa hiyo inapotokea kwamba katika ule umoja uh, uh, wa kikanda inatokea kwamba mataifa mawili matatu yanakuwa eh, katika hali ngumu ya kiuchumi, maana yake ni kwamba ukanda mzima unaweza ukaathirika kutokana na, na matokeo ya, ya namna hiyo. Sasa, ukija kuangalia, ukiangalia hivi sasa kwa mfano, kwenye, kwenye hali ngumu ya maisha katika nchi za Afrika ya Mashariki, unaweza ukaenda ukaangalia katika maeneo machache kwanza unaangalia katika mfumuko wa bei, lakini pili unakwenda katika masuala e, ya ajira. Unaangalia unemployment rate, e, unaangalia e, kiasi cha watu ambao hivi sasa hawako kwenye ajira, lakini vilevile vile unaweza ukaenda katika masuala mengine ya kijamii, kwenye masuala ya elimu na kadhalika. Sasa ukija kwa, lakini vilevile unaweza kuangalia katika GDP za mataifa haya yanayounda ya, ya Afrika ya Mashariki kwa ujumla wake unaweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo GDP zao zimeweza kushuka kwa kasi kubwa tokea ile kipindi cha COVID na katika katika kupanda zimeweza ku, zinapanda kwa kusuasua sana. Kwa hiyo ukija kuangalia kwa mfano eh, katika masuala haya ya mfumuko wa bei katika nchi za Afrika ya mashariki kama tulivyosema kwamba zimepanda kutoka asilimia tisa mpaka zinafikia kwenye asilimia kumi na mbili. Kwa hiyo wametoka kwenye tarakimu moja wamekwenda mpaka kwenye tarakimu mbili. Maana yake ni kwamba hapo hali si njema hata kidogo. Sasa ukija kuangalia kwa mfano kule Kongo, Kongo kule kuna ukiangalia nchi ambayo ni maskini, pamoja na kuwa na rasilimali nyingi, madini na kila kitu e, ni Kongo, bado inaonekana kwamba ni nchi maskini, japokuwa ni taifa ambalo lina idadi kubwa ya watu, lakini bado e, maisha ya watu ni ni, ni duni. E, hali ya upatikanaji wa ajira e, ni, ni, bado ni, ni, ni mbaya, masuala ya ajira kwa watu hakuna, elimu nayo imezorota kila kitu kimeweza kuzorota. Sasa ukija kuangalia zaidi ya watu milioni saba kule Congo hawana chakula. Ukienda huko Burundi, zaidi ya watu milioni m, --milioni tatu mpaka milioni nadhani milioni mbili mpaka milioni tatu hawana chakula eh, ukienda hata Kenya hapo zaidi ya watu milioni nne chakula hakuna. Ukienda Rwanda, ukija Tanzania unaambiwa zaidi ya watu milioni moja na lakini ukienda kwa nchi nyingine kama kama, eh, kama Rwanda yes Ka kama Uganda unaambiwa zaidi ya watu milioni milioni mbili kama kosei. Sasa ukija kuangalia yote hiyo ni kutokana na kwamba pia eh, katika ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki unapata picha ni kwa namna gani ambavyo sera zetu za kiuchumi hazioani, sera zetu za kiuchumi hazisomani. Sasa wakati mwingine unapata ukakasi wa kujiuliza hawa wakuu wanapokuwa wanakutana no, wanazungumza mm -hmm, kama masuala yanayohusu uchumi wa watu Eh, ma, ma, maswala yanayohusu uchumi wa kikanda hadiowani. Sasa unaweza ukapata wakati mgumu katika kuweza kufahamu ni kwa namna gani ambavyo ukanda wa Afrika ya Mashariki unaweza ukapiga hatua, lakini nenda kaangalie siasa. Siasa zimekuwa ni sababu kubwa sana ya, ma ya ugumu wa maisha katika nchi za Afrika ya Mashariki. Tunataka kuelekea kule ambako nchi za Afrika ya kati ziliko hivi sasa. Hii ni kutokana na kwamba eh, kumekuwa na siasa ambazo hazijali sana wananchi wake bali ni siasa ambazo zimejaa ubinafsi. Wakati mwingine, eh, kwa si kwa vijana wanasema ni siasa ambazo zimejaa ushikaji mwingi mm -hmm. katika maana ya kwamba eh, kiongozi anayekuwa madarakani anaangalia mtoto wa rafiki yake, mtoto wa ndugu yake mm -hmm. eh, anaangalia mtoto wa kiongozi aliyepita hata kama hana uwezo mm -hmm. wa kuweza kuongoza, hata kama hana uwezo wa kuweza kuleta mawazo mapya katika nchi, lakini anapewa nafasi anapewa eh, nafasi ya kushika nafasi kubwa kufahamu mm -hmm. Huyu mtu kutokuwa na uwezo kunaenda kugharimu watu mm -hmm. wengi. Asante sana. Asanti sana, okay. Asanti sana Bwana Nguma, singetaka kabisa kukukatiza kwa sababu kweli unatoa maneno mazuri, maneno ya sera, maneno ya siasa mbaya, lakini pia naona hapa kwamba kuna mchango mkubwa unaendelea kwenye ukurasa wetu wa Facebook baada ya kuuliza wasikilizaji wetu: je, hali ikoje katika nchi yako? Ongezeko la gharama ya maisha linaweza kuwa na adhari gani za kisiasa na kiusalama? Raia wanaweza kufanya nini iwapo hali haitaboreka? Basi majibu ni mengi sana, na naona ni vizuri tu tuweze kusoma kadhaa uh, kabla ya muda kuyoyoma, na nitaanza naye Uh, huyu anajulikana kama nani uh, Italy, nafikiri nasema anatokea Kenya, Nairobi ambapo gharama ya maisha imepanda sana na imefanya upinzani kuanzisha maandamano ambayo yamesababisha vifo vya waandamanaji wengi waachiwa na maumivu ya majeraha uh, Rais uh, William Ruto yafaa ushike gharama Ashuka, ama ushukishe ashukishe. gharama ya maisha naye Festo kelisone muyulka anasema kwa eneo langu maisha kidogo yameshuka eh, tofauti kabla, na kab, kabisa na awali. Mimi endapo maisha yangebaki eh, pale pale bila kupungua gharama ya maisha, ningejipanga kisawasawa kwa msimu ujao kwa kulima zaidi. Vedasto Romani yuko Nzega, Tabora, Tanzania, anasema gharama ya maisha imepanda sana na upinzani umekuwa pasua kichwa, ikiwemo maandamano yanayoendelea nchini Kenya. E, ameendelea pia huyu naye, anaitwa jamaa wa Azimio <laughs> jamaa <laughs> wa Azimio hiyo, <laughs> bila shaka inaonyesha e, e, mrengo fulani wa kisiasa kule Kenya. Anasema kwanza, hapa Kenya Ruto, akimaanisha rais William Ruto, aliamua kutunya, kutunyanyaza, kututunyanyasa ha, yeah. ali, e, mwisho hata hatujui tunaelekea wapi na hao viongozi. Anasema kuwa kuna viongozi ambao pia mambo yao sio mazuri sana na wamekuwa eh, hawafanyi vizuri sana katika kujaribu kuhakikisha kwamba swala hili linaangaliwa vilivyo. Ismaili Mosini, japo hajasema yuko wapi, anasema sehemu karibu zote duniani hivi sasa gharama ya maisha imekuwa ni ghali, hakuna cha unafuu, hata USA. Ni kweli, nakubaliana naye, hata hapa Marekani mambo yamebadilika, na gharama ya maisha imepanda kweli kweli. Uh, huku naye huyu Isa mzee wa urembo anasema yuko Moshi Tanzania. Anasema hali ni mbaya, vyuma vimekaza, sema hatuna namna, ni kupambana tu, kufanya kazi eh, kwa bidii eh, so kwenda barabarani kuandamana eh, ndivyo anavyoeleza huyu Isa mzee wa urembo. Jefa Kalama sijui atakuwa mwisho, anasema anatokea Mombasa. Anasema japo maisha yako juu, ila maandamano hayatasaidia kwa njia yoyote. Tuombe Mungu tu naye Rais Ruto ajipange, ili mambo yawe poa na maandamano ya watu yasiendelee kuharibia, kuharibia watu biashara zao. E, bila shaka ndivyo mnavyozungumza kwenye mitandao ya kijamii. Endelea pia kuchangia hapo hapo kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwingineko ambako tuko na maudhui mbalimbali katika mitandao ya kijamii naona, Kamau, zimesalia dakika tatu hivi tufunge. Kwa hiyo tunawapa wasikilizaji, wale wageni wetu, e, dakika moja moja kutoa kauli karibu za mwisho. Lakini Esther Otimo, wakati ukitoa kauli za mwisho, nilikuwa na swali kwako. Leo kumetangazwa, nimeona vyombo vya habari hapo Uganda, e, vikisema kwamba katika kambi za wakimbizi kule, e, wilaya ya Yumbe e, kuna maeneo eneo fulani ambalo linaitwa Bidibidi ambapo wakimbizi ni wengi, kuna kambi kadhaa na kumetokea hali e, ya sintofahamu baada ya mgao wa chakula kuelezwa kwamba utakatizwa ama watakuwa wanapewa e, chakula kwa e, kwa njia ambayo ina ni kama wengine wanasema inabagua e, e. Je, unafikiri mambo haya yana uhusiano ya wowote na hayo ambayo tunazungumza kuhusu ughali wa gharama ya maisha? Asante ah, sana ndugu mtangazaji kwa kwa hizi habari za Yumbe. Katika kitengo hichi cha wakimbizi ziliingiliwa na siasa kidogo, kwa sehemu kubwa zinaingiliwa na siasa, na unajua, siku hizi siasa ni kampeni na kuna tayari kampeni zinaendelea. Sitazungumza sana kuhusu hiyo kwa sababu sijakusanya ya kutosha, tutazungumza siku nyingine nafikiri, lakini siasa imeingilia kati. Safi kabisa, nikupe da, sekunde thelathini, labda kauli ya mwisho, maanake tunaendelea kufunga. E, kwa upande wangu nashukuru mtangazaji kwa nafasi hii mlionipatia. Ninapenda kuwahimiza wananchi wenzetu wa Afrika Mashariki tuwe na subra Subira ndio inahitajika sana, kwa sababu hali hii ya kupanda kwa maisha, tukiingia mitaani, unajua ni athari kubwa zaidi, vifo vya hapa na pale vitatokea. Kwa hiyo tuwe, tutumie njia sahihi ya kulia kilio chetu, kifike mahali kinapohitajika, kuliko kutoka nje barabarani, katika hali ambayo haipendezi na ambayo ni kinyume cha sheria. Kwa hiyo na- naomba naomba kwa wata-wa wa, wana Afrika Mashariki, kwa sababu wote Afrika Mashariki tuna tunapitia kipindi kinachofanana. Kwa hiyo tusije tukaona wenzetu jirani wanafanya hivi, nasema basi na sisi tuamke. Lasha basi, tuwe watulivu na wenye subra, huku tukipeleka mahitaji yetu mahali panapohusika. Amina Abdalla, kauli za mwisho? Ehe, ehe ni kuomba kwanza, uh, Mwenyezi Mungu sana atusaidie katika nchi yetu ya Kenya, ya kwamba Rais William Ruto aweze kukaa chini na kufikiria yule mwananchi wa pale chini, na aweze kushukisha gharama za maisha za yale mambo ambayo ni muhimu zaidi, ili tuweze kuendeleza nchi yetu kwa njia inayofaa, na atuhurumie, manake kiwango kikubwa cha Wakenya hawana makazi, wanazurura mabarabarani hawajui hata mtu atakula nini. Kwa hivyo atuhurumie, ili hii gharama iweze kushuka, ili tuweze kujimudu kimaisha. Maanake sasa kwetu sisi, kuambia ukweli, ni kwamba hata hospitali leo, Naam. ukienda hospitali unakuta hata madawa hakuna. Naam. Sasa ushuru huu unaopandishwa juu zaidi, yeye unatufikiria nini? hata sisi hatuwezi kutibiwa hospitali as... na ukifika no, unaambiwa haiwezekani. Asante sana, asante sana Amina Abdala. Bahati mbaya muda tuliokuwa nao ndio umekatika. Naona ni suala ambalo linahitaji labda uh, saa tatu nne hivi kulizungumza ili kulimaliza kabisa, Kamau. Lakini ndivyo hivyo hali ilivyo. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza Live Talk, majadiliano ya wiki hii, leo tukizungumza kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha na athari zake, hasa katika siasa na vilevile vile usalama wa kieneo na kitaifa. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abudi, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa pamoja tunakutakia wikendi njema. isemeni ni isemeni ni sina la kusema isemeni