Body, so go, uh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Raia wasiopungua 16 wameuawa kwa shambulizi la roketi ambalo limepiga nyumba zao katika mkoa wa Darfur magharibi mwa Sudan, chama cha wanasheria katika eneo kilisema Jumamosi. Eneo hilo kubwa ambalo tayari limeharibiwa na vita vya kikatili mwanzoni mwa miaka elfu mbili limeshuhudia baadhi ya ghasia mbaya sana tangu mapigano yalipozuka katikati ya mwezi Aprili kati ya majenerali wanaohasimiana wa Sudan wanaowania madaraka wakati wa majibizano ya roketi kati ya jeshi na wanamgambo wa Rapid Support Forces, RSF, raia kumi na sita waliuawa siku ya Ijumaa kulingana na idadi ya awali, huko Nyala, mji mkuu wa jimbo la Darfur Kusini. Chama cha wanasheria kilisema angalau mtu mmoja aliuawa na mlenga shabaha, iliongeza taarifa Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema halitaweza kuendelea na kazi yake katika moja ya hospitali mbili pekee ambazo bado ziko wazi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, kama uhakikisho usalama wa usalama wa kiwango cha kawaida hautatekelezwa. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa, shirika hilo linalojulikana kwa kifupi MSF lilisema kwamba wafanyakazi wake wanne, madereva wake wanne na wafanyakazi kumi wa kila siku ambao walikuwa wakipeleka vifaa vya dawa kwenye hospitali ya Turkish mjini Khartum siku ya Alhamis walisimamishwa na kushambuliwa vibaya na wanaume wenye silaha ambao waliiba gari la wafanyakazi hao. "Kama tukio hili linatokea kwa mara nyingine, na kama uwezo wetu wa kupeleka vifaa unaendelea kuzuiliwa, kwa masikitiko, uwepo wetu katika hospitali ya Turkish hautakuwepo hivi karibuni," Christopher Gane, meneja wa kitengo cha dharura katika MSF kwa Sudan, alisema katika taarifa. Mamilioni ya watu wamekimbia nyumba zao tangu mapigano yalipozuka nchini Sudan katikati ya April mwaka huu. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema Ijumaa kwamba daraja la Crimea ni lengo halali. Daraja ambalo linaunganisha Crimea kwenda Rasia lilishambuliwa siku ya Jumatatu kwa milipuko ambayo iliua wa watu wawili. Kufuatia shambulizi hilo, sehemu ya daraja ilikatika. Akizungumza Ijumaa kwa njia ya video iliyounganishwa na Aspen Security Conference nchini Marekani, Zelenski alisema hii ni njia iliyotumiwa kuendesha vita kwa silaha na hii imekuwa ikifanywa kila siku, inaifanya peninsula ya Crimea kuwa ni ya kijeshi. Ukrain haijawahi kuhusika na shambulizi kwenye daraja hilo, Mosco inaishutumu Ukrain. Zelenski alisema katika hotuba yake ya kila siku hapo Ijumaa Rasha iliwaua watoto wawili zaidi hivi leo, msichana aliyezaliwa mwaka 2007 na, na mvulana aliyezaliwa mwaka 2013 walifariki, alisema. Watoto hao waliuawa katika shambulizi moja kwenye kijiji cha Rusba katika mkoa Donetski. Wanawake wawili pia waliuawa katika shambulizi hilo, huku kituo kimoja cha kitamaduni, shule na majengo ya makazi yaliharibiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mamia ya waandamanaji walijaribu kulivamia eneo la Green Zone lenye ulinzi mkali mjini Baghdad ambalo lina ofisi za balozi za kigeni na makao makuu ya serikali ya Iraq mapema leo Jumamosi, kufuatia ripoti kwamba kundi moja la kizalendo lilichoma nakala ya Quran mbele ya ubalozi wa Iraq mjini Copenhagen. Vikosi vya usalama viliwarudisha nyuma waandamanaji ambao walifunga daraja la Jamhuria linaloelekea Green Zone na kuwazuia waandamanaji hao kufika ubalozi wa Sweden. Maandamano yamekuja siku mbili baada ya watu kukasirishwa na mpango ulioandaliwa wa kuchoma kitabu kitakatifu cha Kiislam huko Sweden. Walishambulia ubalozi wa Sweden mjini Bagdad. Waandamanaji walizingira jengo la kidiplomasia kwa saa kadhaa, wakipeperusha bendera na mabango yanayoonyesha wafuasi wa wanachama wa Kishia nchini Iraq na kiongozi wa kisiasa Moktada Al Sadri na kuwasha moto. Wafanyakazi wa ubalozi waliondolewa siku moja kabla. Saa kadhaa baadaye, waziri mkuu wa Iraq alisitisha ushirikiano wa kidiplomasia na Sweden kufuatia maandamano ya kudhihaki Quran. Mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa Gaborone nchini Botswana siku ya Jumamosi kupinga dhidi ya mswada unaotaka kuhalalisha mahusiano jinsi ya jinsia moja. Maandamano hayo yaliyoungwa mkono na makundi ya kidini yalifanyika mji mzima kuelezea upinzani wao kwa msaada ambao una lengo la kutekeleza maamuzi ya mahakama mwaka 2019 yanayounga mkono haki za LGBTQ. Baadhi walishika mabango yanayosomeka, tunasema hapana kwa ushoga na tuwalinde watoto wetu. mswada huo utafungua milango ya uashirati na upotoshaji, alisema Mchungaji Pulafela Mabiletswane Siele wa Ushirika wa Kiinjili wa Botswana, kundi la dhehebu la Kikristo, wakati akisoma ombi kwenda kwa wabunge. Idadi ya vifo kutokana na maporomoko ya ardhi nchini India imeongezeka na kufikia ishirini na sita, afisa mmoja alieleza Jumamosi kwamba kuna miili minne iligunduliwa, na idadi ya vifo katika maporomoko ya ardhi hivi sasa imefikia ishirini na sita. Miili ya wanawake watatu na mwanaume mmoja ilipatikana katika kifusi cha Ershardi kijiji kilichopo kiasi cha kilomita 80 kutoka Mumbai. Idadi ya nyumba kwenye mji huo ziliharibika zote au kwa sehemu siku ya Alhamis wakati tukio lilipotokea. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka Washington. Sekunde chache utakuwa naye Abdu Shakur Abud katika kipindi cha maswali na majibu <tune> maswali na majibu. Hujambo mpendwa msikilizaji, karibu tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, nikishirikiana hii leo na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu kama kawaida. Bwire, naona wasikilizaji wanaendelea kumiminika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nani alibahatika hii leo kutufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abud. Hii leo basi, anayetufungulia uwanja wa maswali na majibu ni wewe Longututi Tajiri wa Mombasa, Kenya. Mm, Tajiri basi wewe unauliza hivi, hiki kikundi cha Wagner, ninaamini msikilizaji anazungumzia wale mamluki kutoka Russia, sasa linakuja Afrika kufanya nini? Lengo lao hasa ni nini, na kwa nini nchi za magharibi zinaogopa sana hiki kikundi na nguvu yao hasa inatokana na nini? Hili swali zuri, Abdu Shakur, maana ndilo linazungumzwa sana huko Afrika siku hizi, kuchukua nafasi ya wanajeshi wa nchi za magharibi. Je, unasemaje? Kwa kweli, kundi hilo la Wagner linalofahamika kama PMC Wagner ni kampuni ya kijeshi inayoandikisha wa mamluki, yani wanajeshi wanaolipwa na kufanya kazi za ulinzi na kijeshi katika nchi wanaoajiriwa. Kundi hilo lilianzishwa mwaka 2014 na mkuu wa zamani wa utawala wa jeshi la Rusia Dmitri Utkin na mfanyabiashara Yevgeny Prigozhny. Kilianza kufahamika katika vita vya Donbas, jimbo la Ukraine, kuanzia mwaka 2014 hadi 2015, ambako lilisaidia wapiganaji wanaotaka kujitenga walikuwa wanaungwa mkono na Rusia, na hapo tena kupata umaarufu bila shaka, kutokana na msaada wa Moscow na kwenda katika nchi nyingine za dunia. Hivi sasa kundi hilo lina wapiganaji wake Ukraine, Belarus, Libya, Syria, jamhuri ya afrika ya kati, Sudan na Mali. Sasa kulijibu sala lako Longotuti ni kwamba kundi hilo liko Afrika kuwasaidia viongozi wa kimabavu. Huko jamhuri ya afrika ya kati, wanamlinda rais na kulifundisha jeshi la taifa. Huko Mali, wakuu wa Mali na Rasia wanasema wapiganaji hao sio wamamluki, bali ni wakufunzi wa Kirasha kusaidia wanajeshi wa nchi hiyo kupambana na uasi na wanamgambo wa Kiislamu. Huko Sudan, wanadiplomasia na mataifa ya magharibi wanasema Wagner imekuwepo huko kwa ajili ya uchimbaji madini na kusambaza habari za uongo kukandamiza maandamano ya kutetea demokrasia tangu kutokea mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Wagner waliingia Libya mwaka elfu mbili kumi na tisa kusaidia kamanda wa kijeshi wa kundi la mashariki Halif Haftar katika jaribio lake la kuvamia mji mkuu wa Libya, Tripoli, ili kuondosha serikali inayotambuliwa kimataifa, lakini hawakufanikiwa. Marekani inasema Wagner wanalipwa na Umoja wa Falme za Kiarabu huko Libya kumsaidia Haftar katika jamhuri ya Afrika ya Kati, mbali na kumlinda rais, mamluki hao waliingia nchini humo mwaka elfu mbili kumi na nane upande wa serikali ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Wachambuzi wanasema huko wamepata pia haki ya kuchimba madini na kukata miti msituni. Kwa hivyo jambo moja inaonekana wazi, wanajishughulisha sio kijeshi peke yake, lakini kama nchi nyinginezo za Ulaya kupora rasilimali za nchi za Afrika. Hivi sasa basi, ninavuta ujumbe wako Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania. Kwanza unatoa shukran na kupongeza VOA kwa kazi nzuri ambayo imekuwa mkifanya, nasema sante, na kwa niaba ya wenzangu nimeshukuru. Sasa unauliza Ukraine ilipata uhuru wake mwaka gani, na wakati huo lilikuwa koloni la nani? Na pili, je, ni kweli Ukraine bila kutegemea kufadhiliwa silaha na baadhi ya nchi za Ulaya isingeshinda vita dhidi ya Urusi? Historia ya Ukraine ni ndefu kweli, ilikuwa na viongozi mbalimbali wa kifalme na wa kiraia, lakini tukianza katika karne ya ishirini kwanza lakini, kujibu swala Ukraine ilijinakulia uhuru Agosti 24, 1991, baada ya kusambaratika kwa taifa kuu la Urusi. Wakati huo ilikuwa mojawapo ya jamhuri kumi na mbili za Urusi, wengine wanasema Sovieti. Sasa Ukrain ambayo ilikuwa inafahamika kama jamhuri ya Ukraine Soviet Socialist, ilikuwa ya kwanza pamoja na jamhuri ya Rusia kuunda muungano wa Sovyeti au Urusi kama ilivyokuwa inafahamika mwaka 1922. Kabla ya hapo kulikuwepo na jamhuri ya watu wa Ukrain baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini haikudumu kwa miaka mingi kati ya mwaka 1817 hadi 1821, kutokana na vita vyenyewe kwa wenyewe na ndipo ikajiunga na Urusi. Hapa sina muda wa kuzungumzia historia ndefu ya nchi hiyo, ninadhani imelijibu swala lako. Bila shaka, taifa hilo tunaweza kusema halikuwa koloni la nchi yoyote, na imekuwa na viongozi wa kifalme kwa muda mrefu. Kwa hivyo, nimejibu swala upande wa ikiwa Ukraine haitoweza kuishinda Rasia bila ya msaada wa nchi za Ulaya. Hiyo ni wazi kabisa, imeonekana na tunaona katika ripoti zote imeshuhudiwa. Sasa ni mwaka mmoja na nusu ambapo Rasia imeangamiza taifa hilo, kunyakua majimbo mane ya mashariki, ingawa imeshindwa kunyakua nchi kamili kama ilivyotarajia hapo mwanzano. Kwa ufupi basi, taifa hilo haliwezi kujitegemea kijeshi kuweza kuishinda Rasia na sasa ninavuta ujumbe wake, Hamza Selemani Mfaume wa Ukuni, Bagamoyo, pwani ya Tanzania. Anauliza: Je, VOA inashiriki vipi kutangaza na kuukuza utalii wa nchi za Afrika Mashariki? Hamza, sisi hatutangazi matangazo ya biashara, ni redio na televisheni ya kupasha habari. Tunakusanya habari na kukuletea namna zilivyotokea, lakini nisijifanya wa kujibu maswali, hiyo ni kazi ya Abdu Shakur Abud. Hujakosea kabisa kweli. VOA haishirikiani na idara au kampuni au mamlaka yoyote kutangaza matangazo ya biashara. VOA ni kituo cha matangazo kinachogharimiwa na serikali ya Marekani kutangaza matukio namna yanavyojiri. Ni kituo cha habari ambacho kinatangaza habari kama vituo vingine vya kimataifa, na chini ya mwongozo wake ni kutangaza habari zikiwa nzuri au mbaya namna zinavyojiri bila kuongeza au kuhariri au kutoa maoni juu ya tukio linalotokea. VOA ni kituo huru na haingiliwi kati na serikali ya Marekani kama wengi wanafikiria, na kutangaza, hutangaza kwa uhuru, na kuna kile tunachojua kwamba tuna kinga serikali au afisa wa Marekani hawezi kuilazimisha Sauti ya Amerika kutangaza chochote wanachotaka. Kuna maadili na malengo ya VOA. Hivyo ikiwa unazungumzia utalii, tuna ripoti habari kuhusu utalii kama inavyojiri, kama inavyotokea katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia au Afrika Mashariki. Kwa hivyo, unaweza kuchukulia kwamba inahamasisha utalii au inaleta matatizo na kuvunja moyo wa utalii, kulingana na ile ripoti. Lakini hatushirikiani wala hatuchangii katika matangazo ya biashara ya nchi yoyote au katika kanda yoyote ile, lakini tunatoa ripoti, tungependelea kutoa ripoti za habari nzuri zinazotokea katika masuala mbalimbali, sio utalii peke yake. Maanake kuna wimbi la watu wanasema kwamba vyombo vya habari vya magharibi vinatangaza habari mbaya tu za Afrika, lakini VOA inajaribu kutangaza kila aina ya habari, na zaidi tuangalie habari yenye tija, habari nzuri kwa mwelekeo wa maendeleo. Kwa hivyo, nafikiri nimejibu swala lako. Sasa tukiendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa zamu ni yako Wendel J Philip wa Nakuru, Kenya. Abdu Shakur, unajua ulisomea Nakuru, sio? Kile kibaridi cha pale nakuru kilikupigapiga kila asubuhi ama nam? Kwa hakika Nakuru ni mji niliokulia huko hadi kumaliza shule ya msingi. Sasa wendela anauliza kitu gani? Sasa Philip anauliza: je, kuna uwezekano wa hivi karibuni kuunganisha nchi zote za Afrika kuwa taifa moja lenye nguvu duniani kama ilivyo Marekani. Mm, naamini hili ndilo litakalokomesha ukabila na mizozo mingi ya uongozi katika bara letu, anasema Philip. Hiyo mimi nadhani ni ndoto kubwa sana, ndoto. Abdushakur Abud, kwa hakika, Kenes, kama ulivyosema ni ndoto ya muda mrefu, tangu miaka elfu sita mia sitini wakati kulikuwa na viongozi wazalendo wa kiafrika kama vile kina Julius Nyerere wa Tanzania, Jomo Kenyatta wa Kenya, Kwame Nkrumah wa Ghana, Abdel Nasser wa Misri waliotaka kuunda umoja wa Afrika, na baadaye akaja Muammar Gadafi na shirikisho la Afrika na fedha moja ya Afrika na jambo hilo wameweza kulifikisha kutaka kuanzisha ndoto hiyo walipounda umoja wa nchi huru za Afrika hapo Mei 24 mwaka 1963, ambapo Afrika iliadhimisha miaka 60 katika kuanzishwa kwake katika kuanzishwa kwa OAU. Na ndoto hiyo bado inaendelea, kwa sababu miaka ishirini iliyopita wakageuza OAU ikawa umoja wa Afrika katika lengo kwamba OAU ilikuwa inapigania uhuru wa nchi za Afrika au inabidi kuleta utengamano na muungano zaidi wa nchi za Afrika. Uamuzi huo wa mwisho ulikuwa ni kujenga kama alivyosema kanda mbalimbali mbali, na kwanza kuwa na majumuiya ya Afrika, mfano jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika ya Kati, jumuiya ya Afrika Kaskazini na Magharibi na kadhalika, kabla kufikia lengo la kuwa na umoja wa Afrika kama taifa moja la Marekani, kama walivyouliza au umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya vilevile vile, hakuna taifa moja, kila nchi ina uhuru wake. Matatizo ni mengi, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa uzalendo hi leo, kama ilivyokuwa miaka elfu sa mia sitini. Viongozi wanaotetea maslahi yao binafsi siku hizi ni wengi zaidi, na maslahi ya wananchi inawekwa kando. Ukichukulia Afrika Mashariki, jambo moja kubwa ni kutofautiana kiuchumi na sera za uchumi na za kisiasa kati ya nchi wanachama, na hivyo kuchelewesha utekelezaji wa baadhi ya maazimio kuweza kufikia lengo la kuwa na jumuiya moja ya pamoja ikiwa na fedha na siasa za pamoja. Hivyo kwenye karatasi kuna matumaini ya kuunda umoja wa Afrika, lakini katika upande wa vitendo bado nchi ziko mbali, zinatofautiana kuweza kuunda umoja wa Afrika uwe kama umoja wa Amerika. Umoja wa Amerika manake, United States of America, bado ni ndoto ya muda mrefu na hapa sasa, kuna Frank Shayo wa Arusha Sakina anauliza, ni nchi gani tajiri zaidi ya barani Afrika, yaani yenye uchumi mkubwa? Kwani unasema, mnasikia mara ni Nigeria, mara ni Afrika Kusini. Na je, ipi maskini zaidi? Sasa tunaweza kusaidia msikilizaji wetu huyu anaetaka ufafanuzi wa kina, nani tajiri, nani hohehahe hana chochote, anaomba msaada huko Afrika. Bila shaka, kwanza inabidi kufahamu maswala ya uchumi mara, uchumi hupanda, mara mara hupanda inashuka. Sasa sasa tukizungumzia upande wa mapato na na na na kadhalika, kwa kutegemea mambo mambo mengi, ikiwa ni pamoja na sera, uzalishaji na mambo mengine yanayotokea. Sasa kulingana na shirika la fedha duniani IMF, kuna mataifa matano ya Afrika ambao chumi unakuwa kwa kasi kabisa. Na hivyo nchi ya kwanza ambayo ina ukuaji wa haraka ni Angola, ikifuatiwa na Ethiopia, Nigeria, Afrika Kusini na nchi ya tano ni ya Kenya. Sasa unaona mtu akiangalia atasema ah, Angola iko juu lakini ni ukuaji wake. Sasa hapa kwa upande wa mapato jumla, tunakuja katika mapato jumla GDP, Nigeria ndiyo inaongoza barani Afrika ikifuatiwa na Afrika Kusini, na hii ni nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, na hii ni bila kuhesabu zile nchi za kaskazini: Misri, Tunisia, Libya, Algeria na Moroko. Sasa upande wa mapato wa kila mwaka, Nigeria inaongoza kwani mapato yake kulingana na IMF ni dola bilioni 574 kwa mwaka, ikifuatiwa na Afrika Kusini ina mapato ya dola bilioni 419, na hii ni kulingana na takwimu za mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Basi unaona kwamba Afrika Kusini iko nafasi ya pili ikifuatwa na Angola, Ethiopia na Kenya na inasemekana Ethiopia inaweza kuja ikaishinda Angola na Kenya katika miaka miwili inayokuja. Kwa hivyo ninadhani nimeweza kutanzua kitandawili kwamba Nigeria inabaki kuwa ndo taifa lenye uchumi mkubwa barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Hapa muda hauniruhusu kuendelea mbele, mpendwa msikilizaji. Kennes asante, namwona BMJ Murithi tayari, naambia ondoka studio, time ni yangu, muda ni wangu, nataka kuleta viji mambo. Kwa hivyo mimi nasema kwa herurini <mulimu> Kumba, ina mambo, right. Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridi. Kipindi cha viji mambo wiki hii kinaanzia hapa Marekani, ambapo profesa mmoja amevunja rekodi kwa kuishi chini ya maji kwa muda mrefu zaidi. Kwa mujibu wa The Guinness Book of World Records, mhadiri wa chuo kikuu cha South Florida mwenye umri wa miaka 55 Joseph Dituri amevunja rekodi ya dunia kwa kuishi chini ya maji kwa muda mrefu zaidi, na anapanga kuendelea kuwa pale kwa wiki tatu zaidi. Msikilizaji, Dituri anaishi katika chumba cha ukubwa wa futi za mraba 100 ambacho kinajumuisha jiko dogo, sebule na sehemu ya kulala, lakini kiko futi kadhaa chini ya maji, msikilizaji. <coughs> Profesa Dituri amekuwa akiishi futi 30 chini ya maji kwenye ziwa moja katika mji wa Key Largo, Florida, na kufikia Jumanne wiki hii alikuwa ameishi mle kwa takriban siku 77 bila kutokea, hii ikipita rekodi ya awali ya siku 73 iliyowekwa na, na wahadhiri wawili wa, wa chuo kikuu cha Tennessee hapo mwaka wa 2014. Shauku ya ugunduzi imenifikisha hapa, Vituri aliandika kwenye Twitter mapema Jumapili. Lengo langu kutoka siku ya kwanza limekuwa kuhamasisha vizazi vijavyo kuungana na wanasayansi wengine wanaosoma kuhusu maisha chini ya bahari na kujifunza jinsi mwili wa mwanadamu na kujifunza jinsi mwili wa mwanadamu unavyofanya kazi katika mazingira magumu. Na licha ya kuweka rekodi ya dunia, msikilizaji, Lengo la Profesa Dituri binafsi ni kukaa chini ya maji kwa siku mia moja, kama sehemu ya mradi wa utafiti wa jinsi mwili wa binadamu unavyoweza kuishi chini ya shinikizo kali. Kabla ya kujiunga na chuo kikuu kama mkufunzi, Dituri alikuwa katika jeshi la wanamaji la Marekani kwa miaka 28 kama afisa wa kupiga mbizi na tukiachana na hayo ya watu waishio chini ya maji kwa zaidi ya siku sabini. Msikilizaji, hebu tuangalie kwingineko. Chuo kimoja katika jimbo la Florida hapa Marekani kimemtunukia shahada mbwa mmoja ambaye amekuwa akimsaidia mwanafunzi katika chuo hicho. Najua utauliza inawezekanaje? Basi tega sikio. Grace Mariani alipopanda jukwani kupokea cheti chake katika chuo kikuu cha Seton Hall wiki hii, mbwa wake wa huduma Justin alikuwa kando yake. Wahitimu wenzake walishangilia wakati rais wa chuo hicho Joseph Naira akimkabidhi Mariani shahada yake ya digrii katika taaluma ya elimu. Kisha Naira alimwonyesha Justin cheti chake na umati ndani ya ukumbi ukapiga shangwe na vifijo pamoja na nderemo. Justin alionekana akinyamaza kabla ya kupokea cheti cheupe, akamtazama Mariani, kisha akafahamu wakati huo ulikuwa ni wake, akishika cheti hicho mdomoni, mkia wake ukitingika, huku Mariani naye akitabasamu. Wawili hao waliondoka jukwani pamoja, msikilizaji, huku umati ukiwashangilia sihaba. Kituo cha Seton Hall kilisema kuwa mbwa huyo mwenye umri wa miaka sita alikuwa akihudhuria masomo yote katika darasa zote ambako Mariani alikuwa na chuo hicho Mariani, ambaye anatokea jimbo la New Jersey, anapanga kutumia shahada yake kufanya kazi katika shule za msingi na taasisi za kutoa elimu maalum. Haikujulikana mara moja Justin atafanya nini na cheti alichokipata. Na kwa hayo kuhusu mbwa wapatao shahada. Msikilizaji, naona muda hapa studio ananiambia niondoke. Kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, nakuacha na, na kauli ya wiki hii kwamba akupaye kisogo sio mwenzio. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha vijimambo kilichoandaliwa na BMJ Muridhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa ninakusomea kusomea muktasari wa habari. Raia wasiopungua 16 wameuawa kwa shambulizi la roketi ambalo limepiga nyumba zao katika mkoa wa Darfur, magharibi mwa Sudan, chama cha wanasheria katika eneo hilo kimesema Jumamosi. Shirika la madaktari wasio na mipaka linasema halitaweza kuendelea na kazi yake katika moja ya hospitali mbili pekee ambazo bado ziko wazi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, kama uhakikisho wa usalama wa kiwango cha kawaida hautatekelezwa. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema Ijumaa kwamba daraja la Crimea ni lengo halali. Mamia ya waandamanaji walijaribu kulivamia eneo la Green Zone lenye ulinzi mkali mjini Baghdad, ambalo lina ofisi za balozi za kigeni na makao makuu ya serikali ya Iraq mapema leo Jumaamosi, kufuatia ripoti kwamba kundi moja la kizalendo lilichoma nakala ya Quran mbele ya ubalozi wa Iraq mjini Copenhagen. Mamia ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa Gaborone nchini Botswana kupinga dhidi ya mswada unaotaka kuhalalisha ushoga. Mwisho wa muktasar. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.