Sehemu ya kwanza tunaangazia juhudi zinazochukuliwa na baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kuweka akiba yake ya chakula na kutaka wafanyabiashara au wakulima kutouzia nchi jirani. Sehemu ya pili tunaangazia uteuzi wa kadhi mkuu nchini Kenya, huku kukiwa na mjadala kuhusu uwezekano wa kuteua wanawake kuhudumu katika wadhifa wa kadhi. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Wafanyabiashara katika nchi za Afrika Mashariki, Afrika ya kati na kusini mwa Afrika wanakumbana na wakati mgumu katika kufanikisha biashara kutokana na hatua za nchi kuanza kuweka vizuizi vya kuuza nafaka katika nchi jirani, licha ya kwamba kuna tatizo kubwa la ukosefu wa chakula na baa la njaa katika kila nchi. Serikali ya Tanzania imeambia wakulima kutouza chakula nje ya nchi, huku ikianza mchakato wa kununua chakula kutoka kwa wakulima wafanyabiashara wa nafaka Uganda nao vilevile vile wameripoti kuwekewa vizuizi vya biashara kutoka nchi wanachama. Ripoti kama hizo zimetolewa kwenye mpaka wa Tanzania na Zambia. Hatua hii inachukuliwa wakati nchi zote duniani zinakumbana na uhaba wa chakula na mfumuko wa bei. Walt Nguma ni mchambuzi wa uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ukiangalia ni kwamba sio tu ni hatua za kujilinda, bali ni mkakati pia wa serikali wa nchi za Afrika ya Mashariki katika kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo wanaweza pia kuwa na akiba ya chakula kutokana na hali ambayo e, sio nzuri hasa ukiangalia uh, hali ya, hali ya hewa kwamba tu wakulima wengi katika nchi zetu za Afrika ya Mashariki, na sio Afrika Mashariki peke yake, mpaka Afrika ya Kati, ukiangalia ni wanategemea zaidi kilimo cha mvua, na ukiangalia eh, mwaka jana na mwaka juzi eh, vipindi vya mvua katika nchi zetu za ukanda huu zilikuwa na vipindi vichache sana vya mvua eh, na hali ya ukame ilikuwa ni kubwa sana. Kwa hiyo hata wakulima hawakuweza kuvuna chakula cha kutosha, lakini vilevile vile, ukiangalia okay, ni kwamba serikali katika hizi nchi waliweza kutoa chakula kwenye maghala yao, uh, kwenye akiba ya kiserikali eh, na kuweza kutoa kwa ajili ya kuweza kuona namna gani ambavyo wanaweza wakapunguza ukali eh, wa maisha uh, especially eh, kutokana na kwamba kulikuwa na mfumuko mkubwa wa bei katika upande wa vyakula. Kwa hiyo serikali yenyewe ikaona kwamba uh, lazima tuweze kuzuia chakula kingi kwenda nje, lakini vilevile iwe ni mojawapo ya njia yao ya kuweza kununua chakula kile kutoka kwenye ukotoko wakulima, na kuweza kukirudisha ghalani, kwa sababu kwenye maghala kule walitoa chakula kingi. Na ndio maana ukiangalia Tanzania, eh, sasa hivi tuna tani <coughs> almost laki like mbili na nusu za chakula eh, wakati ingetakiwa kuanzia eh, tani laki like tatu. Na ndio maana naona kwamba serikali ina mpango wa kuweza kuona kwamba hivi eh, sasa katika bajeti hii ambayo imepita kuona kwamba wanakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba wanakuwa na akiba ya chakula kuanzia tani laki tano. Kwa hiyo sasa hiyo laki tano ya chakula huwezi kuipata eh, kama utaruhusu watu kwenda kuuza chakula nje. Kwa hiyo ndio maana unaona kwamba eh, kila mmoja anatafuta namna ya kujihami. Ukiangalia Kenya hivi sasa, eh, tatizo kubwa lililoko pale pia ni kutokana na mfumuko wa bei kwenye vyakula na ni mfumuko wa bei kutokana na kwamba, eh, chakula hakipatikani kwa wingi kama ilivyokuwa hapo awali kwa hiyo ndio maana unaona kwamba na nchi sasa zimezuia e, kuuza chakula uh, kwenye mataifa mbalimbali. Ndio maana unaona kwamba e, maandamano hayakuishi, watu hasira haziwakuishi kutokana na hali hii ambayo ipo kwa hivi sasa. Kwa hiyo na ukenda, hili linakwenda lina, lina, lina mbali zaidi kwa sababu hata nchi za Afrika ya Kati wanategemea pia chakula kingi kutoka katika nchi za Afrika ya Mashariki na baadhi ya nchi ambazo ziko huku kusini mwa jangwa la, la, la Sahara. E, kwa hiyo unakuta na wengine sasa hivi wako kwenye changamoto kubwa sana e, kwenye upande wa, wa chakula. Biashara nzuri ni ile ambayo mtu anapata faida, na kama kuna uhaba wa chakula, hapo ndipo mkulima ambaye msimu mzima alikuwa anajitayarisha apate angalau mavuno ya kutosha apate faida. Sasa kama kuna uhaba, ndio mkulima anahisi, hapa ndipo ambapo nitapata faida ya juu nikiuza chakula changu nchini Kenya, kwa mfano, kutoka Uganda. Nitapata faida kwa sababu sarafu ya Kenya shilingi ina makali kidogo, ina uzito kidogo, ukilinganisha na shilingi ya Uganda. Nikirudi nyumbani, nikibadilisha kwa shilingi ya Uganda, nitakuwa nimepata pesa nyingi nikilinganishwa na kuuza chakula changu ndani ya Uganda. Je, yeah, serikali zinapochukua hatua kama hizi si zinaingilia namna soko eh, tabia ya soko namna soko linastahili kuwa? Aa, kiukweli ni kwamba ni kweli kwamba ilikuwa ndio kipindi ambacho mkulima angestahili sasa ndio apate e, faida ya jasho lake ambalo amelihangaikia am, kwa kipindi kirefu sokoni kwa shambani. Lakini vilevile ukija kuangalia ni kwamba ndiyo kipindi ambacho mkulima anafikiria angalau apate faida kwa sababu ninachofahamu hakuna mkulima ambaye anaweza akauza chakula nyumbani kwake akakimaliza chote na asibakiwe na akiba. Suala linakuwa ni kwamba ni kwa yale maeneo ambayo sasa wao hawalimi wanategemea wakulima ndio walete chakula. Tunazungumzia kwa mfano miji mikubwa ya kibiashara, unazungumzia Mwanza, unazungumzia Dar es Salaam, unazungumzia e, Arusha na maeneo mengine mbalimbali ambapo wanategemea sasa chakula kutoka kule vijijini na kuweza kuja mjini kwa ajili ya wao kuweza E, kupata chakula sasa. E, wakulima wengi wakisema kwamba waangalie sehemu ambayo kuna faida kubwa, maanake ni kwamba vyakula havitafika Dar es Salaam, vyakula vitaondoka, na kama vikifika Dar es Salaam, labda pengine vinapita kuelekea bandarini, vipakiwe na kuenda kwenye nchi nyingine. Kwa hiyo ndio maana serikali inakuja na mikakati hiyo, lakini na ndio maana unaona kwamba hata hivi sasa wanajaribu kuweka bei ambazo zitakuwa ni rafiki zaidi katika kuweza kuona kwamba mkulima ananufaika lakini E, tumeweza kuona katika nchi zetu za Afrika mara nyingi kunapotokea ma, e, baa la chakula au baa la njaa mmoja, e, ya mtu ambaye anafikiria kupata faida, lakini wakati huo anakuwa ameminywa sana ni pamoja na mkulima, kwamba mkulima anategemea kuona kwamba e, sasa bei ya vyakula vimepanda, kwa hiyo ngoja e, mimi niongeze niongeze nipate faida, lakini wakati huo unakuta kwamba sheria zilizotengenezwa katika nchi mbalimbali zinawazuia wakulima kwa wakati huo kuweza kujipambanua na katika namna ya wao e, kuweza kupata faida kubwa. Kwa hiyo e, nyakati kama hizi kidogo wakulima wana wanakuwa na msononeko, japokuwa kwamba kwa kungekuwa na huo uruhusu e, e, wa chakula kutoka nje, mataifa mengi yanaona pia kwamba wakulima wengi wa hapa wanafuata kabisa kule mashambani wanauza e, kwa bei ndogo kabisa lakini vile vile kwamba ni kwa sababu pia ni biashara ambayo imeruhusu, katikati kuna walanguzi wengi, kiasi kwamba unakuta pia hata yule mkulima wa kule kijijini kabisa hapati kunufaika na lile jasho lake ambalo amelipambania uh, uh, uh, uh, kwa kipindi kirefu sana, kulingana na Muungano wa Wakulima katika nchi za mashariki na kusini mwa Afrika zaidi ya watu milioni 25 katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula kutokana na sababu mbalimbali. Sudani Kusini, karibu watu milioni 7.7 nao wanahitaji chakula. Kenya, karibu watu milioni 5.43. Uganda, watu milioni 2.5 wapo katika hatari kubwa ya ukosefu wa chakula na kwa ujumla wanasema kwamba nchini Tanzania watu milioni moja nukta moja wanahitaji kuwa na chakula cha kutosha. Hizi ni nchi za jumuia ya Afrika Mashariki nilizozitaja. Ripoti hiyo haitaji Burundi wala haitaji Rwanda, lakini tunafahamu Burundi inategemea sana Tanzania, hasa katika masuala ya chakula. Nchi zina zinapoanza kuweka vizuizi, upo wapi ule uhuru wa biashara huru jumuiya ya Afrika Mashariki kusafirisha bidhaa? Na je, jirani akiwa na njaa, mwingine ameshikilia, tuseme Uganda nao inasema tunashikilia, tupeleki mchele mahala popote, itakuwaje hali? Hmm, itakuwa ya namna gani? Hali itakuwa ni ngumu sana kwa sababu nikwambie, hiki ambacho nakiona Afrika ya Mashariki hapa kimetokea hapa huko kwenye nchi za Asia kwamba sasa hivi e, wengine wanagoma kuuza E, baadhi ya nafaka mbalimbali kwa ajili ya kuzalisha mafuta na, na, na, na vitu vingine kama hivyo, kwa so, hiyo e, hali hii inaweza ikawa ni e, ni, ni hali ngumu sana, hasa ukizingatia kwamba kuna nchi ambazo zinategemea sana vyakula kutoka kwenye nchi fulani, mfano Kenya. Kenya wanategemea e, e, eh, kwa asilimia kubwa kupata chakula kutoka Tanzania. Vilevile kule Kongo na wenyewe wanategemea hivyo hivyo, sio kwamba Eh, Kongo ukiangalia, katika nchi ya Afrika ya Mashariki, moja ya nchi ambayo ina ardhi yenye rutuba kubwa ni Kongo. Lakini kutokana na sababu za vita na mambo mengine unakuta kwamba kuna huo uhitaji wa zaidi ya watu milioni saba wako katika hatari kwenye, kwenye, kwenye hatari ya, ya bala njaa. Sasa ukija kuangalia kwa mfano hata Tanzania hapa ni kwamba E, chakula sio hakijawa pungufu kiasi hicho, lakini kuna maeneo ambayo yalipata kuathirika pakubwa sana, na ndio maana unaona kwamba zile tani ambazo zilikuwa zimehifadhiwa kwenye gala la chakula la taifa zimeweza kupunguzwa na kupeleka eneo hilo, angalau kupunguza makali e, ya, ya, ya, ya njaa au makali ya bei ya mfumuko wa bei katika maeneo hayo. Kwa hiyo, lakini kwa ujumla wake, ukija kuangalia ni kwamba e, ule undugu wa, uh, wa Afrika ya Mashariki katika masuala mbalimbali katika upande wa chakula naona umeshindikana, kwa sababu kila mmoja anajaribu kuona kwamba ni namna gani ambavyo e, hawezi e, kuruhusu kwamba taifa lake litaingia katika upande wa uwanjaa na, na hivyo kumiko, kufanya hali ya utulivu e, wa kisiasa katika nchi husika kuweza kuwa mbaya. Kwa hiyo e, kuna e, hilo suala ambalo lipo katika e, katika upande huu wa nchi za Afrika ya Mashariki. Takwimu ni kweli zinaonyesha hivi ulivyosema, lakini kuna kazi kubwa ambayo pia viongozi eh, katika nchi zetu za Afrika ya Mashariki wanabidi kuzifanya zaidi, hususani katika kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo eh, wanaweza kuhakikisha kwamba nchi zetu zinaweza kuzalisha chakula kwa wingi zaidi ukilinganisha na hali ilivyo hivi sasa, na kupunguza ule utegemezi wa kikanda kwamba nitachukua chakula kutoka Tanzania, nitachukua chakula kutoka Kongo, nitachukua chakula kutoka Rwanda na kadhalika na kadhalika, angalau kuwe na utaratibu na namna ambavyo hizi nchi sasa zinaweza kuanza kuondokana na utaratibu wa kutegemea mvua katika kilimo, lakini vile vile kuwawezesha wakulima. Ukiangalia okay, katika nchi zetu. E, ukianzisha kiwanda ni rahisi sana kupata fedha kutoka kwenye taasisi za kifedha e, lakini ni ngumu sana kwa mkulima ambaye anataka kulima kuweza kupata fedha katika taasisi za kifedha. Kwa hiyo ni jambo ambalo linabidi liangaliwe kwa umakini sana, kama tunataka kuweza kuona kwamba e, tatizo la, la njaa au tatizo la chakula katika nchi zetu za Afrika Mashariki linaweza kupata suluhu kwa, kwa, kwa, kwa miaka ya karibuni. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. ndani kutoka sauti ya Amerika VOA. Kenya imepata kadhi mkuu mpya Sheikh Athman Abdulahim Hussein, ambaye uteuzi wake ulitangazwa Jumatatu wiki hii na jaji mkuu Bi Martha Koome. Uteuzi wa kadhi mkuu unakuja kukiwa na mjadala nchini humo kuhusu uwezekano wa kuwateua wanawake kuhudumu katika wadhifa huo. Josphat Kioko na Salma Muhammad wameandaa ripoti ifuatayo. Asante sana. Mwezi Aprili mwaka huu, tume ya huduma za mahakama ilitangaza katika magazeti na vyombo vingine vya habari kwamba inakusudia kumwajiri kadhi mkuu mpya nchini Kenya, na tangazo likaenezwa sehemu mbalimbali. Waliotuma maombi wakawa ni viongozi wa kidini ishirini na wanne na mchakato ukaanza, na ndipo hapo wametangaza kumteua Sheikh Abdul Halimu Hussein kwamba sasa ndiye kadhi mkuu mpya hapa nchini Kenya uamuzi huo ulitolewa kufuatia mahojiano yaliyofanywa na wagombea watano walioteuliwa. Jaji mkuu Martha Koome alisema kwamba baada ya mashauriano na kutafakari kwa kina, wagombea mbalimbali Sukian Hassan Omar, Idris Nyafundisi Nyaboga, Athman Abdul Halim Hussein na Kutwa Muhammed Abdalla na Omar Hassan Kinywa kuwania nafasi hiyo ambayo ilikuwa imetangazwa mnamo Aprili 14 walimteua Athman Abdul Halim Hussein kama kadhi mkuu mpya wa Jamhuri ya Kenya. Alihudumu kama kadhi wa zamani wa eneo la Nairobi. Anachukua nafasi hiyo iliyokuwa ikishikiliwa na Ahmed Mudhar, ambaye ni kadhi anayeondoka. Nafasi ya kadhi mkuu sasa ina hadhi sawa na ile ya hakimu mkuu chini ya sera iliyorekebishwa ya mpango wa utumishi wa tume ya utumishi wa mahakama. Utezu huu unakuja katika kipindi ambacho kuna mengi yanayotoka kwa viongozi mbalimbali wa kidini, hasa wadhifa huo wa kadhi mkuu. Yaani katika kipindi cha miaka miwili kumekuwa na shinikizo hapa Kenya hata kujumuisha makadhi wanawake, na mjadala bado unaendelea, hata umerushwa kwa wasomi hapa bioe. Katika kwa undani, tunazungumza na kadhi mkuu anayeondoka hivi punde, Sheikh Ahmed Mudhar, na tumeanza kumuuliza utendakazi wake alipokuwa kadhi mkuu wa hivi punde. Kwa hakika nashukuru sana, nashukuru Mwenyezi Mungu, nashukuru pia wenzangu na idara zote za judiciary yeah. Huwa zikitusaidia sana kufanya kazi zetu kwa njia nzuri, kwa sababu hiyo ndio labda nimeweza kufaulu. Na kuna mwelekeo ambao makazi na magistrate na majaji wote wanafuata hizo njia hizo hizo sera hizo hizo, hizo lazima ziko kwetu sote sisi kama mahakimu hayo ndio mambo ambayo huwa tuna tunafanya, na nashukuru, katika wakati wangu kulikuwa na mafanikio mengi, manake mi nilianza kuwa kazi uh, 2011. Yeah. Yani baada ya katiba mpya ya 2010 tulipata nafasi, tume ya, ya idara ya mahakama JSC iliandika kazi uh, makazi arobaini na moja kwa muda miaka mitatu mm hivi -hmm. na ambapo mi nilipoungana nilipoingia judiciary, mimi nilipokuwa acting chief kazi ama nilipokuwa chief kazi ama kazi mkuu, kulikuwa na idadi ndogo sana ya mahakimu mwe, jaji mkuu wakati huo Dokta Willy Mutunga. Maanake hao wote arobaini na moja waliajiriwa katika kipindi kile ambapo Dokta Willy Mutunga alikuwa chief justice uh. Maraga pia aliendeleza vile vile kuikuza mahakama ya kazi, na pia sasa, jaji mkuu Martha Koome pia anaendeleza sera ile ile na mfumo ule ule kuikuza mahakama ya kazi. Jana imechaguliwa kazi mkuu mpya baada ya mimi kustaafu. Kwa hivyo hii pia ni ishara mzuri kwa kuwa sasa kazi itaendelea vizuri na baadaye pia kutakuwa na makazi mengine wapya wa daraja ya chini ambao wataandikwa kazi kama makazi kumi na tano. Kisha wakati wangu kulikuwa na kazi fulani, tulipewa tulipewa assignment na uh, rules committee, kutengeneza rules ambazo zitafuatwa katika mahakama ya kazi, na nashukuru hiyo kazi ilifaulu ili na hata imekuwa gazeted na hivi sasa inatumika mkaraji huyo atakayekuja ataendeleza ata hiyo kazi akisaidiwa na ofisi ya Chief Justice na komiti nyingine zote ambazo ziko katika, katika idara ya mahakama upande wa changamoto ni kawaida shida nyingine ambayo ilikuwa ni si ya kimahakama si ya kikesi lakini ni kama suala la mwezi wa Ramadhani na idi huu kuna mvutano sana, kwa sababu kuna kuna rai mbili na zote zitatumika kwa wasomi wa sheria za Kiislamu. Je, mwezi unafuata tu mwandamo wa kwenu local sighting, ama unaweza kufuata pia hata nchi nyingine za kigeni mbali? I, iko hiyo mpaka hivi karibuni pia iko tumeshuhudia, na ni tatizo kubwa, lakini lao pengine eh, bunge itaweka itadhibiti wa kuweka sheria Waislamu wafuate mwandamu wa mwezi wa wa wao hapa hapa Kenya ama East Africa, Tanzania na Uganda na nchi nyingine, lakini wasipoweka kutakuwa na hii mgongano daima. Wengine wanaanza kufunga leo, wengine wataanza kufunga kesho. Sasa hilo ni moja katika changamoto kubwa. Na tumeona wakati wa kipindi chako ukihudumu kama Chief Kadhi, vyombo vya habari vimeripoti idadi kubwa kushuhudiwa ya talaka nyingi kutokea na, labda ni kwa nini na pengine afisi yako uh, hizi kesi imekuwa ikikabiliana nazo vipi? Yani, ndoa iko na talaka pia iko kama vile kuna uhai, kuna pia na kufa ama kifo. Kwa hivyo huwezi kupinga talaka kwa sababu talaka, yule anayeomba talaka huwa ana sababu zake, na, na ni sababu ambazo zinakubalika kisheria akisema mimi sina raha tena katika hii ndoa na naona ni afadhali nijitoe, ama mahakama ivunje hii ndoa kwa hizi sababu ambazo zimetolewa na yule mlalamishi, na yule mshtakiwa panee akashindwa kuzi kuzivunja zile ule ushuhuda ama zile sababu ambazo zimetolewa na yule mlalamishi. Sasa unakuta koti haina budi, lazima imkubalie shauri. Eh, kuna makundi kadhaa ya Kiislamu hasa wakereketo wa kutetea haki wamependekeza kuwe na makadhi wanawake, lakini vile vile kuna Waislamu wa, wa, wa wengine wametokea kupinga hili. Hii ni kweli, hata mimi mini, nilipoanza kuwa kadhi nilipotumwa kufanya kazi, kazi Mombasa, kulikuwa na huo mcheketo ama hiyo changamoto kutoka viongozi wa kidini wa Kiislamu kwa kusema kuwa mwanamke kulingana na sheria za Kiislamu hafai kuwa kazi, lakini mimi nilikuwa na msimamo tofauti. Hata nakumbuka pia jaji mkuu wakati huo Dkt. Willi Mtunga alikuwa pia, pia na support upatikane makadhi e, wa kike, kwa sababu madamu watakuwa na zile qualification maanake hakuna sheria yoyote katika Qur'ani ambayo inamkataza, bali katika Qur'ani kuna aya nyingi ambazo zina zinampa nafasi mwanamke na mwanamume wafanye matendo yoyote mazuri ya kusaidia binadamu wenzao ama ya kumridhisha Mungu wao na kufuata zile ibada zao. Kwa hivyo mwanamke na mwanamume mbele ya Mwenyezi Mungu ni sawa, kwa sababu ingekuwa si sawa, nchi nyingi hawakunge kuwa na maprime minister wanawake, waziri wakuu ambao ni cheo kikubwa sana kushinda kazi hata Malaysia. Naona wanafanya Malaysia wanafanya, Sudani kuna makazi wanawake, Jordan kuna makazi wanawake, tuna maraisi wanawake ambao ni cheo kikubwa. Je, yeah, kuna kwa kiwango chochote kwamba kuna ushawishi wa serikali ambao unaingilia kati labda ama labda wa mawimbi ya kisiasa huwa inawatatiza katika kutekeleza majukumu yenu? Okay, kitu cha kwanza pengine ni sahihishe kuwa sifukazi na makazi ni mahakimu. Wao wao wanahusika tu na mambo ya, ya kotini, si viongozi wa kidini, ijapokuwa tuna elimu na maarifa mengi ya kidini ambavyo tunaweza kufaa kuwa viongozi wa kidini lakini unapokuwa wewe ni ni ni mfanyikazi wa judiciary, lazima wewe ujijue kama wewe ni ni hakimu. Kwa hivyo kazi yako yote ina inakuwa pale katika duara la koti, kusikiza kesi na kutoa uamuzi kulingana na sheria na ushahidi uliotolewa. Inatumika ina vile vile kikamilifu katika kama vile katika mahakama za magistrate. Kwa hivyo sisi hatuna sheria kando <prépar Dalai> <sili> na zile sheria za nchi ambazo zimewekwa. Mara nyingi watu wanachukulia kama viongozi wa dini. Nakubali ni pengine ni fikra ambayo kidogo yatakiwa isahihishwe. Sisi ni viongozi wa, wa mahakama. Kwa hivyo na interference ama kuingiliwa na serikali hakuna. Ndio kama nimesema, hata kama nimekosea katika uamuzi wa kesi itabidi yule mtu apeleke afanye apeli wa kuomba tena katika koti kubwa. Alafu ile koti kubwa ikiona kuna makosa kweli, watasahihisha. Kama hakuna makosa, wanakubaliana na ule uamuzi wa kazi katika koti ya chini. Kwa hivyo sisi hakuna kuingiliwa, hata katika mambo ya mwezi ambayo tuna, hakuna sheria ambayo inahukumu hapa Kenya, hawajaweka. Ndio kama pale nilisema mwanzo, lazima kuwekwe sheria ya kuhukumu ya kuendesha pia hii kazi ya mwezi, ili mtu asitoke hata kazi asitoke kwenye hiyo sheria. kati mkuu anayeondoka nchini Kenya, Sheikh Hamed Muta, tukurejeshe Washington. Ripoti hiyo ya Josephat Kioko na Salma Muhammad, nakamilisha kwa undani. Mwelekezo wa kipinda amekuwa Aida Isa, mimi ni Kenneth Bwire. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki. ko mtu kwao leo, acha nianze kusifia kwetu. Salamu zao wambio baikokonejigoma letu Tanga, watu wana namba zao ishirini na moja barabara tena. Wapenzi wangu mba za mwambao, pongo na korora na Usagara, tena tumejaliwa bwana kwenye mapenzi, mana wenyewe watu wa juu Washezi washezi. Tanga kuna mwakinyo leo. Ukija mingumi tu. Tanga kuna magungu na ari na penzi tu. Tanga kuna tajiri na mafukara kwa raha zetu. Yani tunasifiwa kwa mengi. Basi cheza rumba e. Oh mwanana upepo wawapenda, nao wenyewe tumeridhia. Wakere kwa ukazi na gundi, tumeshagandana. Vimgure vyenu vikao, ni ngumu sisi kuachana. kalagabao