Na... hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mamia ya waokoaji wamepata miili ya watu 27 wakati wakiendelea kwa siku ya nne ya kuwatafuta watu kadhaa ambao bado hawajulikani waliko, baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha maporomoko ya ardhi katika kijiji kimoja magharibi mwa India. Afisa mmoja amesema Jumapili, watu sabini na nane bado hawajulikani walipo tangu kutokea maporomoko ya ardhi katika kijiji cha Ershalwadi Jumatano usiku katika wilaya ya Raigad, karibu kilomita 80 kutoka Mumbai, mji mkuu wa jimbo la Maharashtra. Nyumba 17 kati ya 48 katika kijiji hicho zilifukiwa kabisa na kifusi au zilifukiwa kiasi, maafisa wameeleza. Wakosoaji mara nyingi walikuwa wakitumia vitu kama vile fimbo na majembe. Vifaa vizito kama vile vinavyochimba ardhini pamoja na wachimbaji hawakuweza kufika kijijini kutokana na barabara kutopitika na kuwepo matope mengi sana, alisema Deepak Avad, afisa wa kikosi cha kitaifa cha kukabiliana na maafa nchini humo. Kikosi kingine kinachohusika na mbwa pia kilipelekwa kutatua na kutafuta manusura wowote wa waliokwama kwenye kifusi. Takriban watu elfu kumi na tisa wamehamishwa kutoka kisiwa cha Rhodes, nchini Ugiriki wakati mioto ya msituni ikiendelea kuwaka kwa siku ya sita katika maeneo matatu. Mamlaka nchini Ugiriki imeeleza Jumapili. Wizara ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na Ulinzi wa Raia imesema kuwa ni uhamasishaji na uhamishaji mkubwa zaidi kutokana na moto wa msituni nchini humo. Polisi wa eneo hilo walisema watu elfu kumi na sita walihamishwa kwa njia ya barabara na elfu tatu kwa njia ya bahari kutoka vijiji kumi na viwili na hoteli kadhaa. Hakuna vifo vyovyote vilivyotokea hadi wakati huu. Watu sita walilazwa hospitali kwa muda mfupi wakiwa na matatizo ya kupumua na baadaye wakaruhusiwa. Jumapili asubuhi kwa saa za huko, wafanyakazi wa zimamoto 266 na magari 49 katika eneo waliungana na helikopta tano pamoja na ndege kumi ambapo saba za Ugiriki, mbili za Uturuki na moja ya Kroatia kuwasaidia kuzima moto huo, mamlaka imeeleza magari mengine kumi na tano yanatarajiwa baadaye hii leo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Jumapili amefanikiwa kuwekewa kifaa maalum kinachosaidia mapigo ya moyo kuwa salama peacemaker. Madaktari wake wamesema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anatarajiwa kuruhusiwa baadaye leo. Netanyahu aliwekewa kifaa maalum cha kuangalia mapigo ya moyo wake wiki moja iliyopita baada ya kupungukiwa maji mwilini. Taratibu zake za matibabu zinakuja wakati Israel inakabiliwa na maandamano makubwa kwa sababu ya mpango wa serikali wa kubadilisha mfumo wa mahakama wa Israel. Kura ya mwisho juu ya marekebisho hayo imepangwa kufanyika Jumatatu. Kama Netanyahu ataruhusiwa kutoka hospitali leo Jumapili, huenda akashiriki katika upigaji kura wa Jumatatu. Mkutano wa Jumapili wa baraza la mawaziri umeakhirishwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema Jumapili katika ripoti yake ya kila siku ya ujasusi kuhusu Ukraini kwamba Rasia imepata mafanikio kiasi kaskazini mwa Ukraini huko Luhanski na Kharkiv, lakini hali hiyo imefichwa na habari za Rasia. Harakati hiyo, wizara ya Uingereza imesema inaangazia umuhimu wa kaskazini kwa Rasia, wakati Rasia pia inakabiliwa na shinikizo kubwa katika eneo la kusini la Zaporizizia. Vikosi vya Rusia vinaweza kurudi kwenye mto Oskil, kuunda eneo la ulinzi kuzunguka Luhanski kwa sababu liko chini yake, wizara hiyo ilieleza. Bila shaka ni moja ya malengo ya msingi ya vita vya Rusia. Wakati huo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alizungumza Jumamosi na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg kuhusu njia za kurejesha usafiri salama wa meli zinao zobeba nafaka za Ukraini kupitia Black Sea. Katika ukumbi mkubwa kwenye makao makuu ya chama tawala cha Zimbabwe cha ZANU PF, wanawake waliitikia kwa shangwe kubwa wakati rais Emmerson Mnangagwa alipowaelezea kuwa wao ni kiungo muhimu kwa chama hicho, ambapo kura zao ni muhimu kwa ajili ya ushindi katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Agosti. Katika mkutano wa hivi karibuni wa upinzani wanawake wakiwa wamevalia nguo zenye picha ya sura ya kiongozi wao wa kiume wa chama hicho, waliimba, walicheza na kuahidi kupiga kura kwa ajili ya mabadiliko. Kamwe hawajali kwamba uchaguzi huo unawakilisha tena hali ambapo wanawake kwa kiasi kikubwa wanakuwa ni washangiliaji tu. Hali inaonekana kuwa mbaya zaidi mwaka huu kwa sababu idadi ya wagombea wanawake imepungua, licha ya wanawake kuwa na idadi kubwa nchini humo na kwa kawaida ndiyo idadi kubwa ya wapiga kura. Elon Musk alisema Jumapili kwamba anapanga kubadilisha nembo ya Twitter kuwa X kutoka nembo ya ndege ikiashiria kwamba yatakuwa mabadiliko makubwa ya hivi karibuni tangu aliponunua jukwaa la mtandao wa kijamii kwa dola 44 bilioni mwaka jana. Katika mfululizo wa machapisho kwenye akaunti yake ya Twitter kuanzia saa sita usiku kuamkia leo Jumapili, mmiliki huyo wa Twitter alisema kuwa anatarajia kufanya mabadiliko ya haraka duniani kote ikiwezekana Jumatatu. Na hivi karibuni tutabadilisha chapa ya Twitter na kwa polepole pole, tutaondoa ndege wote, Musk aliandika kwenye akaunti yake mapema mwezi huu. Musk aliweka masharti mapya katika uwanja wake wa kidijitali, hatua ambayo ilikosolewa vikali kwamba inaweza wafukuza watoa matangazo na kudhoofisha ushawishi wake wa kitamaduni unaovuma wakati huu mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington jina langu ni Mkamiti Kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza salamu na muziki Salamu na muziki. Mimi ni Kenneth Bwire, bila shaka nitakuwa na kuchezea mziki kibao, nusu robo, vyovyote vile, ili mradi sote tunafurahia mziki pamoja na salamu zetu ambazo tumezituma moja kwa moja. Naanza nawe Buhu Magembi ya Mwenda wa legeza mwendo, huyi Tabora, salamu zako ziende kwa Mikembo Lubasha Lubanda, Tabu Budole, Abubakar Ingeresi, Faruk Shayo, Kula Mahona, Doto Mahona, Mtaro Majenya, Dutu Mpela na Mayala Mashili, Charles Mwanono Mukosolima, salamu zako zinapeperushwa hadi kwa ndugu na rafiki wote wanaokufahamu kama vile Askofu Za Wahangi anayekaa Bukavu, kwa ndugu zako wanaokaa pale Bunyakiri, kama vile Mihali Mwanao, ndugu Babungire Muhota, mchungaji wa kanisa la Sepa Kabunyakiri Siriba, kwa wachezaji wote wa timu ya Sukifa tembe pale Siriba na ndugu wote wa Goma. Ni unasema kwamba unatoa pole kwao kwa shida za kila siku. Habibu Lozi, kipenzi changu changama, inawewe, hadi milele, komesha wachokozi wabaki kututazama. Kateshi Manyara, Tanzania unasema salamu zako kwa Jonas Said Mwaya, Matikiti Muhamed, Padri Moshi, Dikson Waitu, Waitu Philip, memba mako Sule mpendamani, Ntandu wa Ntandu, Babul Haji Makumbo, Nesmo niko Bakari Hamisi, Emi Habiye, Maria Bura Dula Muhammad Kayuni, Rashid wa Dodoma, Tanzania anataka salamu zako zipeperushwe moja kwa moja na kwanza zikamfikia Isaya Sambo Mpendamani Tanzania, halafu zifike kwake Ngalama Maluta, zimwendee Juventus Joasintalima na zingize ziweze kwa Bakari e, Saria Biboi na Rosi Malima akiwa Bahi, Dodoma. Ujumbe unasema unapopata salamu basi sikudai, lakini na wewe tuma salamu nako. Wanako unasema upo Kenya na unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA unaipenda zaidi, endelea kuipenda nakotokea. Hey, yeah. Oh, oh, oh. yeah. I... Shabaranga Geita Tanzania ni Saenda Mabula Magesha, salamu zako nataka ziwafikie mke wako Gresi Simoni seni mtu pesa Mwanambuke Kristofa Mulekela Benjamin Mpuka na Kristofa Mulekela, ujumbe unasema kitunze unachokipenda. Jovinas Kashangaki wa Kilemba Ngeze mtaa kasoro lami, salamu zako unataka zikuafikie mashabiki wote wa VOA Swahili ona ina kuchomana Mahenda mbunga mbasa wa Mpanda, Katavi, Tanzania, unasema kwamba salamu zako e, unataka zitoke hapo Iguza, Tanzania, na zikawafikie babu Mahenda akiwa Kalemela, Nzega, na mke wako akiwa Mpanda, Katavi, Tanzania, babu yako mzazi akiwa Bukene, Nzega. Salamu kwa baba, unasema pole sana mzazi kwa kufanyiwa operesheni ya mwili nahaa, tunamtakia afueni Eh, hey, baba mzazi apata fueni ya haraka. <muchos> Mwachalya unataka zitoke hapo Mbeya Tanzania na zikafike kwake Jos Mahola Kasoro Rihindukira wa Fidel Malimao, Ramadhani Shija, Shija Dunga, Muhamed Dunga Mapigano, Jacobo Ngwayo wa Katanga Kakonko na Nazareth mwa Kipembe, Elisha Daniel Maduhu wa Nyamswa, Bariadi Tanzania. Na salamu nataka zikawendee Eleni Kazungu, Daniel Maduhu Evan Elisha Joseph Misungwi, wasikilizaji wote uh, wa Sauti America VOA. E, unasema ujumbe, tupendane ndiyo amri tuliyopewa na Mungu. Mgeni, pamo, Mgeni David unasema tuko pamoja. Bivan Kisiwa, uh, kutokea Nakuru, unasema salamu zako zikawafikie mamako mzazi Paskalia, baba Joseph, dada Fibian na ndugu Collins, unasema wote wakiwa Nakuru. Unasema ujumbe, Mungu anatupenda Filbert Jonathan Kanyeshambi wa safarini, Mwanza, Tanzania, unataka salamu zako za Jumapili zikawafikie Eligias Katombo, Vedasto Romani, Aliapenda Mwanyika, Pelnes Msolin na Rutahirwa Salum Busisi. Unasema ujumbe ni salamu, ni nusu ya kuonana, tukumbukane. Mabingwa wa salamu VOA <mulia> Salamu na mziki kutoka Sauti ya America, VOA. Kenneth Bwira la kwangu na kusomea jinsi ambavyo umeziandika. Pascal Lucas Chambi wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania unasema salamu zikawafikia wale wote wanaokujua, Shiriku Bayona, Ishegoma eh, Wanyakimbili. Unataka salamu zako zikamfikia Dixon waituwaitu waitu, akiwa Nyakansi, Filibert Jonathan Kanyeshamba akiwa Nshamba, Mleba Michael Kajemba akiwa Bunazi, Siraji Bayona akiwa Izigo, Harid Bayona akiwa Dar es Salamu, Gharama Maduta Ngusa Mleba, Mungishagwe Lauliani Kelisimba akiwa Nyamahoro, na unasema jameni, Hasana Atumani Kigabo, salamu sija kusahau Richard Kambale wa Beni, DRC, unataka salamu ziendee wazazi wako, baba Kamapensonga Alfons, mama Nzivake Mulekera, kaka Gastin Kahindo, shemeji Mbusa Kikendi na marafiki wako wa Beni akiwemo Fabris momba wa Butembo, Pepe Nzuki wa Beni, Kabale Kanduki wa Beni, Jafari Kopo Kaus Msa Kaisisaya Sambo mpendwa mani Tanzania Daniel Male, baba Theresia Baraka, Rabani Pascal, Lucas Chambi, Kasoro Ruhindukire, wote wakiwa e, pale kwa Rais Samia Suluhu Hassan, yaani Tanzania <tune> Salamu zako za Jumapili zinataka zikawendee mpenzi wako Kristine Damret, mamako, ndugu zako, rafiki zako na pia watangazaji wote wa VOA. Asante Julius E, Nyangoha Samson ukiwa Lang'ata Nairobi, ungependa kutuma salamu zako kwa mama mzazi Kristin Gitanyira Kwame, baba Kwame Chacha Nkruma, mwalimu Motar Motatiro John Magaiwa Mwita Nyaboke na bila kumsahau dada yako Susan Gati wakiwa Nyamosense, Kuria Migori Kaunti. King Majuto Wageita salamu kwa Goligota Magape, Magabe Kunradi Mokono Mariamu Lute Magula Solomon Njiku Victor Bimusalabuye na Amos Magige. King Majuto ukuombotelea ape, bwana ni muda mwingi sijakusikia, upo salama sio? Aya, nami nimekutumia salamu. John le Meshak unasema unatupata vizuri sana ukiwa Zambia, asante. Libanga Ukumbusho, ukiwa Kigali Rwanda, salamu unataka zikawafikie Felix Banyene ukiwa Goma DRC, mama Kobiko wa Kishanja Lemela Ufamandu, ujumbe unasema tukutane kupitia VOA Swahili. You my Prudent Iruvan bin Ruego asema jambo vioe, jambo sana mimi. Unataka unasema unataka kutuma eh, salamu zako kutoka DR Congo, na zikamfikie mama mzazi Mari Hose Muhunde na mke wako Gisele Kimole, pia na watoto wako Maselin Ivuma bin Mamu Martin Irumba na Marejin Irumbya pia ndugu zako wote na jamaa wakiwa uh, Rwego nchini Kongo. Masanja Deus Waigate Geita Tanzania, salamu zako zikuwafikie, kwanza watoto wako wapendwa Elias Masanja Marieta Masanja Deus Masanja, mke wako mpendwa Gines Mashiku mama yako mzazi Marieta Gugu Yusuf Simoni akiwa Nyamboge Ngalama Maluta, Mariamu Lute Magula, Baraka Rabani, wana Nzego Waigate wote. Ujumbe unasema Mungu awabariki sana. Wakivu Kipeshi unasema jameni, nawapenda sana voe. Asante Charles Jumanne, fundi simu wa Banhi Msala, Tanzania. Salamu zako za Jumapili unataka zikamfikie Vincent J. J. Kali, Simon Mashima Malimi, Mkuu Ishilinde Gazungu Simon Shauri Babombeni Mako Embesy Rosi Malima Maria B Kiomara pamoja na Malimao Ramadhani Shija Shija, hey, Sani Kang'ombe wa kijiji cha Ulaya, Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zako nataka zikafikie Emmanuel Nsi Masai, Bundala Tabu, Bundole Mchenjeji, Lupemba Bahani Bote na Mage Mbise, Emmanuel Konas Walubisa wa Mwakulima, Maswa, Tanzania. Salamu zako nataka zikawafikie Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Sawaya Nkuba Shagembe, Daudi Nkuba Shagembe wakiwa Kadoto Doto, Conas na Mwalimu Lilima tano pita akiwa Chato. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Ali Mraji Gigiri Mresa wa mdau asiyechuja wa Power Family Group salon Mabibo Vita, Dar es Salaam, Tanzania, salamu zako kwa Siraj Shomari, Henri Kishiwa, Hamis Mraji, Kais Musakais, Juma Dunga, Matikiti Muhammed, Juventus Joas Ntalima, na unataka tena nirudie kwa mara ya pili kwamba unaitwa Ali Muraji Bigiri Muresa. Pascal Lucas Chambi, salamu zako unataka zikawafikia marafiki wako wote ambao wapo Kongo, Kenya, Burundi, Rwanda, Malawi, Somalia, bila kusahau wale wa karibu Tanzania. Unasema ujumbe Vio wetu, tuko pamoja kwenye kipindi cha salamu na mziki tunakipenda sana. Michael Kanyandola wa Lwasia Busokelo unataka salamu zako zikawafikie Oliva Ndondwa, Juma Mwabete, Obedi Mwambete na wote ambao wanakufahamu na kukupenda zaidi. Nafunga na, na, na, na hapo na Kenesi Bwira, jina la kwangu. Asante kwa muda wako kusikiliza salamu na mziki. nam ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na Kenneth Bwire. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC, matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Vilevile tunapatikana kupitia Citizen Redio huko nchini Kenya na redio nyinginezo wa shirika huko Jamhuri ya Kidemokrasia Congo DRC. Na hivi sasa basi msikilizaji, Ninakusomea muktasar wa habari. Mamia ya waokoaji wamepata miili ya watu 27 wakati wakiendelea kwa siku ya nne ya kuwatafuta watu kadhaa ambao bado hawajulikani waliko, baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha maporomoko ya ardhi katika kijiji kimoja magharibi mwa India, afisa mmoja amesema leo Jumapili. Takriban watu elfu kumi na tisa wamehamishwa kutoka kisiwa cha Rhodes nchini Ugiriki wakati mioto ya wa msituni ikiendelea kuwaka kwa siku ya sita katika maeneo matatu, mamlaka ya Ugiriki imeeleza Jumapili. Wizara ya mabadiliko ya hali ya hewa na ulinzi wa raia imesema kuwa ni uhamishaji mkubwa zaidi kutokana na moto wa msituni nchini humo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Leo Jumaapili amefanikiwa kuwekewa kifaa maalum kinachosaidia mapigo ya moyo kuwa salama, peacemaker. Madaktari wake wamesema, mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anatarajiwa kuruhusiwa baadaye hii leo. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema katika ripoti yake ya kila siku ya ujasusi kuhusu Ukraine kwamba Russia imepata mafanikio kiasi kaskazini mwa Ukraine, huko Luhansk na Kharkiv lakini hali hiyo imefichwa na habari za Russia. Katika ukumbi mkubwa kwenye makao makuu ya chama tawala cha Zimbabwe cha ZANU-PF wanawake waliitikia kwa shangwe kubwa, wakati rais Emmerson Mnangagwa wa Zimbabwe alipoelezea kuwa wao ni kiungo kikuu kwa chama hicho, ambapo kura zao ni muhimu kwa ajili ya ushindi katika uchaguzi uliopangwa kufanyika Agosti mwisho. Muktasar wa habari naita mkamiti Kibayasi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.