Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 25 Julai, mwaka ni wa 2023. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha kwenye matangazo haya. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya mashariki na maziwa makuu, ikiwamo Mbeya Highlands kule Mbeya, Storm FM kule Geita, Redio Tumaini Kipese DRC, Redio Sango Malamu kule Bunya, sasa Redio Bungoma Kenya, bila kusahau Sauti ya Mwananchi kule Nakuru na UBC Redio Uganda, kati ya nyinginezo nyingi. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com Karibuni katika ripoti tulizokuandalia leo, viongozi wa nchi na mashirika mbalimbali mbali wanakutana mjini Roma Italy katika mkutano wa Umoja Mataifa wa kutathmini hali ya mifumo ya chakula. Kusema kweli, huu mkutano ni mkutano ambao unashughulikia mambo ya ya chakula uh, katika dunia, sio Afrika pekee. Lakini uh, ni vile uh, vyakula na ukulima hushughulikiwa duniani. Na katika taarifa nyingine, jeshi la Sudan lilapinga pendekezo la Kenya la kutaka walinda amani kutoka Afrika Mashariki kuingilia kati ili kumaliza vita vibaya vinavyoikumba nchi hiyo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Jenerali mmoja wa Sudan alikataa huku akitoa lugha ya vitisho pendekezo lililoongozwa na Kenya kwamba walinda amani wa Afrika Mashariki wasaidie kumaliza vita vya zaidi ya siku mia moja nchini Sudan. Katika video iliyotolewa Jumatatu na kukosolewa vikali na mamlaka nchini Kenya, mapigano hayo ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yamepokea maombi mengi ya upatanishi wa kimataifa, lakini hakuna waliofaulu kukomesha au hata kusitisha kwa kiasi kikubwa mapigano hayo yaliozuka tangu Aprili 15 Mapema mwezi huu IGAD, jumuiya ya kanda ya afrika mashariki, ambayo Kenya ni mwanachama ilipendekeza mpango ambao utajumuisha kupelekwa kwa walinda amani katika mji mkuu Khartoum. Jeshi la Sudan limekataa mara kwa mara mpango huo unaoongozwa na Kenya, likishutumu mamlaka hiyo ya kikanda kuunga mkono vikosi vya RSF. Serikali ya Marekani siku ya Jumatatu iliweka vikwazo kwa maafisa watatu wa Mali akiwemo waziri wa ulinzi kwa tuhuma za kufanikisha kupelekwa na kuongeza shughuli za kundi la Wagna la Rusia katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wizara ya fedha ya Marekani imesema imemwekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Mali Sadio Kamara ambaye ilisema alifanya safari kadhaa nchini Rusia mwaka 2021 ili kuimarisha makubaliano kati ya kundi la Wagna na serikali ya mpito ya Mali kupeleka kikosi, kikosi cha mamluki. Vikwazo hivi vya Jumatatu pia vinawalenga mkuu wa wafanyakazi wa jeshi la anga la Mali Alu Boy Diara na naibu wa wafanyakazi wa jeshi la anga la Mali Adama Bagayoko. Wizara hiyo ilisema maafisa hawa wamekuwa wamewaweka watu wao katika hatari ya kuathiriwa na shughuli za kundi la Wagner na ukiukaji wa haki za binadamu, huku wakifungua njia ya unyonyaji wa rasilimali za nchi yao kwa manufaa ya shughuli za kundi la Wagner nchini Ukraine, naibu waziri wa fedha anayeshughulikia ugaidi na ujasusi wa fedha Brian Nelson alisema. Na moto mkali unaoendelea nchini Algeria wakati wa wimbi la joto kali umeua zaidi ya watu thelathini na kulazimisha watu wengine kuhamishwa, serikali ilisema Jumatatu. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Huku vipimo vya joto vikifikia nyuzi joto 48 za vipimo vya silisius katika baadhi ya maeneo ya taifa hilo la Afrika Kaskazini, nchi hiyo ilirekodi mioto 97 katika mikoa 16 inayosambazwa na upepo mkali, wizara ya mambo ya ndani ilisema. Mioto hiyo iliuwa watu 34 wakiwemo wanajeshi 10 wakati ikikumba maeneo ya makazi Wizara ya mambo ya ndani ilisema ikisahihisha idadi ya awali ya watu 15 waliofariki. Kulingana na idadi hiyo ya awali, watu 26 pia walijeruhiwa. Watu 1500 walihamishwa kutoka mikoa ya Bejaia, Buaira na Jijel mashariki mwa mji mkuu Algiers, kulingana na wizara ya mambo ya ndani. Mikoa hiyo mitatu katika eneo la pwani ya Mediterranean nchini Algeria imeshuhudia mioto mibaya zaidi. Rais Abdelmadjid Tebboune jana Jumatatu alitoa rambirambi zake kwa familia za waliofariki. wa wizara ya mambo ya ndani ilisema kuwa wafanyakazi wa zimamoto 75 na malori 350 ya zimamoto yanatumiwa yakisaidiwa na ndege ili kukabiliana na moto huo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Miili mitano ya wahamiaji walioko kusini mwa jangwa la Sahara ilipatikana katika eneo lisilo na watu karibu na mpaka kati ya Libya na Tunisia. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya ilisema katika taarifa yake siku ya Jumatatu. Wizara hiyo ilisema kuwa mili hiyo ilipatikana wakati wakifanya doria karibu na maeneo ya mpaka na Tunisia, kati ya Dara na Tawilat al Rutba. Razenia wa Afrika kusini mwa jango la Sahara wamekwama karibu na mpaka wa Libya wanasema kuwa maafisa wa Tunisia waliwaondoa na kuwaleta katika eneo hilo la mpaka kutoka mji wa Sfax mapema mwezi huu. Baadaye serikali ya Tunisia iliwahamisha kwenye makazi ya muda katika miji miwili, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema kwamba darazeni ya watu bado wamekwama huko katika hali ngumu sana, wameachwa na kiu na njaa katika wimbi la joto ambalo halijawahi kutokea. Mahakama moja ya London siku ya Jumatatu iliamuru wakili wa zamani wa gavana wa zamani wa jimbo la mafuta la Nigeria, James Ibori, kulipa karibu paundi milioni ishirini na nane kwa kusaidia kuficha fedha zilizopatikana kinyume cha sheria. Badresh Gohill alikutwa na hatia mwaka 2010 kwa makosa 13 ya biashara haramu ya fedha na makosa mengine yanayohusishwa na jukumu lake la kumsaidia Ibori ambaye alikuwa gavana wa jimbo la Delta kusini mwa Nigeria kutoka mwaka 1999 hadi 2007 kuficha mapato yaliyotokana na uhalifu. Gohil, ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela mwaka 2010 na kutumia nusu ya kifungo chake, aliamriwa siku ya Jumatatu kulipa zaidi ya paundi milioni 28, la sivyo akabiliwa na kifungo cha miaka sita zaidi. Ofisi ya mashtaka ya Uingereza, CPS, ilisema katika taarifa yake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa kutathmini hali ya mifumo ya chakula ulifunguliwa jana Jumatatu mjini Roma, Itali, ambapo viongozi wa nchi na mashirika mbalimbali wanaangazia mafanikio yaliyopatikana wa kufuatia ahadi zilizotolewa wakati wa mkutano kama huo wa mwaka 2021 kuhusu usalama wa chakula duniani. Mkutano huo unatajwa na wachambuzi kama hatua wa muhimu katika safari ya pamoja kuelekea kwa mifumo endelevu ya chakula na mafanikio ya ajenda 2030 ya, ya maendeleo endelevu. Kuhusiana na hayo, mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na balozi wa zamani wa Kenya katika Umoja wa Mataifa Macharia Kamau na kwanza kamuuliza umuhimu wa kongamano hilo la siku tatu kwa nchi za Kiafrika. Sema kweli, huu mkutano ni mkutano ambao unashughulikia mambo ya, ya chakula uh, katika dunia, sio afrika pekee, lakini uh, ni vile uh, vyakula na ukulima hushughulikiwa duniani. Yani food production. Na unalenga mashida ambayo yanatokea duniani kwa ajili ya vile chakula na ukulima hufanywa duniani, yani inaharibu ardhi, inaharibu uh, uh, biodiversity. Yani inashughulikia mambo ya uh, vile chakula kinakuzwa, kina kinatumiwa, uh, kinawekwa, haya mambo yote huwa yanau, yanau, yanauzi dunia yani kwa njia nyingi sana na tumeona ya kwamba vile uh, vyakula vinavyo tuseme, food systems duniani vile inavyoendelea haiwezi ku, kuendelea hivyo bila kuharibu uh, dunia vile ilivyo sasa. Tunaona ya kwamba uh, kwanza, in, inachanganyikia uh, mambo ya climate change inachanganyikia mambo ya kuharibu biodiversity inachanganyikia mambo ya, um, ya pollution Uh, uharibu wa, uharibifu wa hewa uh, na pia unaona inaongeza uh, kwa ajili ya vile chakula kinavyokuwa uh, duniani, unaona sasa inaongeza greenhouse gases, yani uh, magasi ambayo yanaongeza uharibifu wa, wa hewa ndio, eh, hivyo uh, hayo mambo yote ni mambo ambayo ya yanashughulikiwa kwa huu mkutano na ni mengi lakini pia bado tunashughulikia mambo ya ukosefu wa chakula katika dunia kwa ajili. Ni kweli vile chakula kinavyokuwa produce ni shida, lakini kuna shida ya kwamba kuna watu wengi sana duniani hii, karibu watu milioni uh, mia nane uh, kati ya watu bilioni nane duniani ambao hawapati chakula cha kutosha kila siku. Ulipofanya kazi kama balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa, ulipewa jukumu la kubuni kwa ushirikiano na wengine, mkakati ambao umekuja kujulikana kama malengo ya maendeleo endelevu kuelekea kwa mwaka elfu mbili na thelathini. Je, unaona kama yale ambayo mliyafanya wakati huo yana uhusiano wowote yana uwiano wowote na mkutano um, kama huu, na je kuna mafanikio unaweza kusema yamepatikana? ah, bila shaka I mean, eh. Kwa kweli hii mikutano ambayo inayofanywa ni Umoja wa Mataifa ni mikutano ya kukumbusha kila mtu, kila kila nchi, kila serikali ya kwamba kuna kazi nyingi ambayo inatakiwa ifanywe kuhakikisha kwamba inatimiza malengo yetu yote ya maendeleo endelevu, yaani ya sustainable development goals. Ni balozi wa zamani wa Kenya katika umoja wa Mataifa, Macharia Kamau, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Roma, Itali. Ni Kumekucha Afrika akitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwenzangu Sande Shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rais Volodimir Zelenski alitoa wito kwa umoja wa Ulaya siku ya Jumatatu kuhakikisha kuwa marufuku ya kile alichokiita yasiyokubalika na dhahiri kwa sio ya Ulaya ya kupiga marufuku nafaka za Ukraine katika nchi tano yanayoondolewa na tarehe ya mwisho ya katikati ya Septemba. Nchi hizo tano za Ulaya ya kati zinataka marufuku ya umoja Ulaya wa Ulaya kuongezwa walao hadi mwisho wa mwaka. Marufuku hiyo imepangwa kuisha Septemba kumi na tano. Katika hotuba yake ya usiku kwa njia ya video aliyoitoa baada ya mkutano na maafisa wa serikali Zelenski alisema hakuwezi kuwa na suala la kuongeza vizuizi baada ya tarehe ya mwisho. Tunaamini kuwa upande wa Ulaya utatimiza wajibu wake kuhusu tarehe hii, wakati vikwazo vya muda vitakoma kutumika, Zelenski alisema. China ilisisitiza siku ya Jumatatu kwamba inatekeleza kikamilifu vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa Korea Kaskazini, ikijibu barua kutoka kwenye kundi julikanalo Group of Seven, Umoja wa Ulaya na wengine ambao walitaka Beijing kuzuia Pyongyang kukwepa hatua za vikwazo kwa kutumia maji ya China. Barua iliyotumwa ya Ijumaa ilionyesha wasiwasi, ikieleza kuhusu kuendelea kuwepo kwa meli nyingi za mafuta zinazotumia maji ya eneo lako katika shansa bei kama kimbilio kuwezesha biashara yao ya bidhaa za petroli zilizozuiliwa kwa Korea Kaskazini. Ilisainiwa na wanachama wa G7 Marekani, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italia, Japan na Uingereza, pamoja na Australia, New Zealand, Korea Kusini na Umoja wa Ulaya, na imekuja kabla ya ziara ya Korea Kaskazini wiki hii na ujumbe wa ngazi ya juu wa China. Chinanam ni matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo yanasikika vyema kule Kenya kupitia 175FM Citizen Radio, lakini vilevile vile kupitia Redio Mitume kule Kitale, bila kusahau Redio Lulu FM kule Malindi. Sande Shomari bado tunaendelea na ripoti zetu kutoka mm-hmm. chumba chetu cha habari. Wakati tunaelekea wapi? Bila shaka Patrick, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo watetezi wa uhifadhi wa mazingira nchini humo wanaiomba serikali kuchukua hatua ili kuepuka athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa ikiwemo ukame mbaya na mafuriko. Sasa wanaharakati hao wanasema kwamba maagizo ya Kenya kama vile kuondoa marufuku ya ukataji wa miti na kurudisha nyuma mafanikio yaliyopatikana kukabiliana na hali mbaya ya hewa inayohusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Ripoti hapa ya, ya mwandishi wetu Victoria Amunga ambaye yuko pale jijini Nairobi na Patrick ulifuatia na kuwasilisha ripoti hii sote. Locotos ameishi katika makazi haya katika kaunti ya Baringo nchini Kenya kwa mwongo mmoja sasa. Kabla ya hapo, alikuwa anaishi na familia yake kwenye shamba. Usiku mmoja mwaka elfu mbili kumi na tatu maji kutoka ziwa jirani yalifunika nyumba yao. Kwa bahati nzuri, kila mtu alinusurika. maji napuruta maji na kuingia hiyo maji hapa nyumba, kwa hivo hapa pariti nime mbalimbali mtoto yote nimeenda kabisa, ni msisi na msee na mtoto moja niko hapa. Familia kama ya Lokotos zimepata hasara kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa mabadiliko hayo yameathiri mamilioni ya watu ulimwenguni kote, na yanasababisha athari kila siku. Nchini Kenya, ambapo majanga kama mafuriko na ukame yamekuwa jambo la kawaida katika miaka 20 iliyopita, wanaharakati wanaiomba serikali ya Kenya kuendelea kuchukua hatua thabiti ili kuzuia na kupunguza majanga kama hayo. Isaiya Kaka ni mwanaharakati wa kundi litwalo Climate Clock jaribu kutoa suluhu na kushinikiza watunga sera kuchukua hatua, kwa mfano, hasara na uharibifu. Rais wa Kenya William Ruto aliondoa marufuku ya miaka sita ya ukataji miti mwezi huu wa Julai, ili kutoa nafasi zaidi za ajira katika uzalishaji wa mbao. Kwa watetezi wa uhifadhi wa mazingira, uamuzi huo ulidhoofisha juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, kwani miti huhifadhi gesi ya ukaa ambayo inachangia kwa ongezeko la joto duniani. Lakini wafanyabiashara wa mbao kama Michael Oginga walipongeza hatua wa hiyo, angalau watufungulia hiyo msitu tuweze kurudi biashara yetu normal, kama hapo awali tulikuwa tunafanyanga hiyo biashara. Kwa sasa biashara iko chini, unapata kastoma moja kwa wiki, so imerudi chini. Hapo awali tulikuwa tunafanya tunapata kastoma kama kumi. Sasa hata watu wanategemea hapa ndio wanapata unga. Viwango vya joto duniani tayari vimeongezeka kwa wastani wa nyuzi joto 1.1 zaidi ya viwango vya kabla ya kuanzishwa kwa viwanda Kulingana na Umoja wa Mataifa, misimu ya ukame imekuwa sugu katika pembe ya Afrika, ikiwahamisha kutoka kwenye makazi yao mamilioni ya watu na kuwatumbukiza katika umaskini na njaa. Wana mazingira wanasema kwa kupitisha sera mpya upande wa serikali na watu binafsi, Kenya inaweza kujilinda dhidi ya athari nyingi mbaya zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa na baada ya ripoti hiyo kuhusu suala la mazingira kule Kenya, tupumzike kidogo na kibao hiki cha Afarachena kutoka kule Congo Brazzaville. Anakuja na wimbo wake Afro vocalization ya asubuhi basi vinakuamsha msikilizaji Patrick, huyu bwana kutoka DRC, lakini kumbe jirani <laughs> jirani pale pale, eh Congo, eh, eh, Congo Congo Congo Brazzaville Brazzaville Brazzaville, bila shaka. bila kati shaka shaka na Kongo, mm ni, ni ni mpaka ni mtu mtu mtu anavuka mara mara moja moja yani, karibu sana anaingia kwa kuvuka naitwa Flev Congo. Mhm, sasa tunaelekea wapi? Tunakwenda huko mashariki ya kati. Rais wa Palestina Mahmud Abbas anazuru Uturuki katika hatua ambayo wachambuzi wanasema inalenga kupata uhakikisho tena, huku rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan akiweka msukumo kuboresha uhusiano na Israel. Dorian Johnson aripoti kutoka Istanbul. Na wewe Sade Shomari, umeifuatilia ripoti hii, unatueleza mengi zaidi. Kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas amekuwa akipata ungaji mkono mkubwa kutoka kwa rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan huku Erdogan akijihusisha na juhudi za kwa karibu na Israel. Operesheni za kijeshi za Israel dhidi ya wanamgambo wa kipalestina katika kambi ya wakimbizi ya Jinin mapema Julai zilipelekea jibu la ukimya kutoka kwa Uturuki. Soli Ozel anafundisha masuala ya uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Kadri Has mjini Istanbul. The Uh, jeshi la Israel limeshambulia kambi ya wakimbizi ya Jenin kwa kutumia ndege zisizo na rubani kwa nguvu zote. Hatujui ni watu wangapi wamefariki mpaka sasa. Kando na maandamano hayo, hata lawama kwa upande wa wizara ya mambo ya nje, sijasoma wala kusikia chochote. Tangu Erdogan kwa mwenyeji wa ziara ya mwaka jana ya rais wa Israel Isaac Herzog, juhudi za Uturuki za kuboresha uhusiano na Israel zimeongezeka. Erdogan alitarajiwa kuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu baada ya ziara ya Abas. Abas analenga kuondoa wasiwasi wa Palestina kuhusu juhudi za Uturuki za kukaribiana na taifa la Kiyahudi ambalo Erdogan anasema zitawanufaisha wa Palestina. Waangalizi wengi bado wana mashaka juu ya juhudi zozote za kufufua mchakato wa amani kati ya Israel na Palestina, kama baadhi ya wa wachambuzi wanavyoona Kile ambacho Ankara ilikuwa na ushawishi kwa Israel ilipokuja swala la Palestina kilipotea wakati uhusiano wa kidiplomasia ulipoporomoka. Wengine wanapendekeza ukaribu wa mafanikio unaweza kusaidia kudhibiti kiwango cha vurugu, kama ilivyoonekana katika ukandamizaji wa hivi karibuni wa Israel ambao waangalizi wanasema haukudumu kwa muda mrefu. Galia Linda Stras ni mchambuzi katika taasisi ya mafunzo ya usalama wa kitaifa huko Tel Aviv. Kitu chochote kikubwa kati ya wa Waisraeli na Wapalestina kinaweza kuwa na athari mbaya kwa uhusiano wa Uturuki na Israeli. Operesheni hizi huchukua siku mbili tu, hiyo haina shida kubwa. Ni operesheni ndefu yenye umwagaji damu, hilo linaweza kuwa suala kubwa, wachambuzi wanasema. Wapalestina wanamwangalia Erdogan si tu kutoa uhakikisho wa uungwaji mkono bali kuwatolea hadharani nam. Shukrani sana Sandey kwa ripoti yako hiyo, na basi namkaribisha kwa mara nyingine Sandey akusomee muktasari wa habari za dunia. Jenerali mmoja wa Sudan alikataa akitoa lugha za vitisho pendekezo lililoongozwa na Kenya kwamba walinda amani wa Afrika ya Mashariki wasaidie kumaliza vita vya zaidi ya siku mia moja nchini Sudan, katika video iliyotolewa Jumatatu na kukosolewa vikali na mamlaka nchini Kenya. Serikali ya Marekani siku ya Jumatatu iliweka vikwazo kwa maafisa watatu wa Mali akiwamo waziri wa ulinzi kwa tuhuma za kufanikisha kupelekwa na kuongeza shughuli za kundi la Wagna la Rusia katika nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Wizara ya fedha ya Marekani imesema imewekea vikwazo waziri wa ulinzi wa Mali, Sadio Kamara, ambaye ilisema alifanya safari kadhaa nchini Rusia mwaka elfu mbili na ishirini na moja ili kuimarisha makubaliano kati ya kundi la Wagna na serikali ya mpito ya Mali ya kupeleka kikosi cha mamluki. Miili mitano ya wahamiaji walioko kusini mwa jangwa la Sahara imepatikana katika eneo lisilo na watu karibu na mpaka kati ya Libya na Tunisia, wizara ya mambo ya ndani ya Libya ilisema katika taarifa yake siku ya Jumatatu. Wizara hiyo ilisema kuwa miili hiyo ilipatikana wakati wa kifanya doria karibu na maeneo ya mpaka na Tunisia, kati ya Dara na Tawilat al Rutba. Mahakama moja ya London siku ya Jumatatu iliamuru wakili wa zamani wa gavana wa zamani wa jimbo la mafuta la Nigeria James E Bori kulipa karibu paundi milioni 28 kwa kusaidia kuficha fedha zilizopatikana kinyume cha sheria. Kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana hewa nimeshirikiana Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawagia, nikiwatakia asubuhi njema. Tunawachia ni tahariri inayoelezea maoni ya msimamo wa serikali ya Marekani, ikiletwa kwenu na BMJ Moridhi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kusimama katika mshikamano na watu wa Haiti, kwa sababu wengi wamepoteza wapendwa wao katika mafuriko ya hivi karibuni, tetemeko la ardhi na vurugu zinazoendelea. hali ya usalama nchini Haiti inaendelea kuwa ya wasiwasi mkubwa, alisema Balozi Jeffrey Delaurentis, kaimu naibu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa. Jopo la wataalamu wa vikwazo la Umoja wa Mataifa liliripoti kuongezeka kwa viwango vya vurugu za kutumia silaha na uvamizi wa magenge katika maeneo mapya. Ushawishi wa magenge sasa unaenea hadi asilimia 80 ya mji wa Port-au-Prince na inazidi kuenea hata nje ya mji huo mkuu. Vitendo vya makusudi vya ukatili wa kijinsia hasa ubakaji na aina nyingine za unyanyasaji wa kijinsia ni moja tu ya mbinu za kutisha, alisema Balozi de la Rantes. Marekani ina laani vikali utumiaji wa kimfumo wa unyanyasaji wa kingono, alisema Balozi de la Rantes. Unyanyasaji wa kijinsia unahusiana na migogoro nchini Haiti unaoendelea kuchochea vurugu zaidi kusababisha watu kuhama makazi yao, na mara nyingi hutokea pamoja na unyanyasaji mwingine dhidi ya raia. Walionusurika hawana uwezo wa kufikia huduma za usaidizi na wako katika hatari ya kuadhibiwa iwapo wataripoti unyanyasaji huo. Unyanyasaji wa magenge uliokithiri pia umepunguza upatikanaji wa riziki na huduma za afya, kuwazuia watoto wasiende shule na kusababisha dharura ya usalama wa chakula. Marekani imetoa zaidi ya dola milioni 110 za msaada wa kibinadamu kwa Haiti mwaka huu na itaendelea kufanya kazi kwa karibu na washirika ili kukidhi mahitaji ya dharura lakini bila usalama kuimarishwa hali ya kibinadamu nchini Haiti itaendelea kuzorota, alisema balozi De Larentis. Mtiririko haramu wa bunduki huwezesha magenge kutekeleza uhalifu na kuweka akiba ya silaha zinazoweza kushinda nguvu za bunduki za polisi wa kitaifa wa Haiti. Kwa kujibu, idara ya haki ya Marekani imeunda nafasi ya mratibu wa mashtaka ya silaha za ukanda wa Caribbean ili kuboresha upashanaji habari miongoni mwa nchi katika eneo hilo ili kuunga mkono mashtaka ya walanguzi. Marekani pia ilianzisha kitengo cha upelelezi wa jinai wa kimataifa wa Haiti kwa ushirikiano na polisi wa kitaifa wa nchi hiyo ili kuwezesha uchunguzi na kufunguliwa kwa mashtaka ya uhalifu, haswa bunduki na usafirishaji wa binadamu. Marekani inaendelea kufanya kazi na idadi inayoongezeka ya washirika wa kimataifa kusaidia usalama nchini Haiti. Kwa sababu hizo, Marekani inaidhinisha kutumwa kwa jeshi la kimataifa nchini Haiti kusaidia polisi wake kurejesha usalama. Balozi De La Rentis alilitaka baraza la usalama kufanya sehemu yake katika kusaidia Haiti, ikiwa ni pamoja na kuwawekea vikwazo vya ziada wale wanaofadhili na kuchochea hasia na ukosefu wa utulivu nchini humo. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>