Kutoka studio 15, hii ni voa Express. Express, hii ni voa Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa ni sawa kabisa, studio 15, tarehe ikiwa ni 25 mwezi ni wa saba, mwaka wa 2023, nalo jina langu Harrison Kamau, naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, umesema taningapi? tarehe ni ishirini na tano mwezi kuenda wa saba, yaani mwaka unakwenda mbio. Tumeshapita, tumemaliza Julai hivyo hivyo, mm -hmm. Tunahesabu Agosti, Septemba, Oktoba na ah, bado kidogo, lakini tumeenda, tumeelekea mm, tena kwa haraka utajua. <laughs> Baridi itakapoingia ndio utajua kweli mambo yamebadilika. <laughs> Hey, usianze maana ya baridi bwana, sasa hivi joto lipo juu zaidi. Hey. Msikilizaji, dakika ishirini na tisa hivi ambazo zinakuja, tunakupakulia mengi tu ambayo tulionayo, nazungumzia ni kwamba ni 29 kufikia saa 11 sio saa za Afrika Mashariki. Kati ya yale tuliyonayo, Kamau ni mengi tu mm. kitu cha kwanza kabisa tunaangalia maudhui yanayowekwa kwenye mitandao ya kijamii, ukiangalia mitandao ya kijamii uangalie kwenye YouTube na mm. mitandao mingine, ni kwamba vijana hasa wanajitahidi sana kuweka kila siku, ikiwezekana kuweka kitu, yaani wanasema content mm. lakini je, Aa, nidhamu na maadili yanaendelea kuzingatiwa au yanadorora? Tutaangalia zaidi kuhusu hilo, ama ni kaende kaende, wengine wanasema <laughs> hivyo. Tutakuwa tunaangazia pia masuala ya mazingira, ambapo nchini Kenya kuna amri ambayo iliondolewa ya kutokata miti, ili vijana wakapate namna ya kupata ajira baada ya marufuku kuwekwa karibu miaka sita. Aa, kando na hilo vilevile vile tutaangalia namna vijana wanavyojituma, ni njia zipi mbadala labda za kutafuta ajira, uh, kinyume tu na kuketi mahali pamoja na kusema kwamba ajira hamna. Tutaangalia hilo kwa kina, tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Na kama ilivyo ada ndani ya VOA Express, muziki lazima utatanda, lakini moja kwa moja nakupa usukani Bwire, umetangulia ume kuzungumzia pale maudhui ama content ambayo inawekwa kwenye mitandao hasa kwenye YouTube, kwenye Twitter, imetokea nyingine ndio TikTok, inaandika pale, watu wanaandika content kabisa, maudhui lakini, ni mojawapo ya njia ambayo vijana wanasema ni ya kupata ajira. Unapofungua ukurasa wako wa YouTube alafu pale ndani huo unapachika video zako, unapakua, unaweka basi na unapata kina kamao akina Bwire, wana klik, wana lik, wana koment, YouTube itakulipa. Na ukiweka Facebook pia, peji ni kama ni yako, ni nzuri, wanasema inawaka moto, watakulipa. Sasa wengi wanasema, baadhi ya maudhui kamao yanawekwa mle ee, ni maudhui mengine yamepita mipaka, watu wanaandika chochote wanachokutana nacho, sio sanaa, sio kuigiza, sio kuchekesha, sio kuimba, hata mambo mengine ambayo hayastahili kusemwa. Upe upe upe. Na pia mambo hatarishi kama, wanaona wanavyosema kama zile prank kwamba nikushtua mm, mtu kwa zingine kweli zinatisha, sio mm. unaweza ukastushwa na una ugonjwa wa moyo, una maradhi ya moyo na ukafa kwa kweli <laughs> eh? Sasa zitakuchekesha lakini -ni prank, yeah, zingine huwa mm, naona wengine wanasema hapana, wanalimana ngumi wakichapwa, ile prank. Sasa nimezungumza na Uh, Johnson Soa ambaye ni mhadhiri na pia msimamizi wa chuo cha uandishi wa habari cha Dar es Salaam School of Journalism, alikuwa na haya kwanza ya kusema: kuna uandishi wa habari alafu kuna wale ushawishi influencers wa sasa. Ni lazima tutofautishe pale kwamba huyu ninaenda kupata habari yake ni, ni influencer au ni mwandishi wa habari eh? Kwa hiyo uh, nafikiri kwa, kwa kwa sababu tunajua hizi habari batili au fake news e, ni zipi eh, goli. Lazima ninapoenda kwenye mtandao naenda nikiwa najua naenda kupata stori gani kwa, kwa kwa mtu gani na na kwa kwa hiyo akaunti au ukurasa huo ni ukurasa wa nane, na anaenda kupata habari gani. Kila mtu sasa amegeuka kuwa mwandishi wa habari. Ajali imetoka, mtu amekatwa mguu, mtu ameegemewa na, na gari, mfano anatokwa na damu, mtu anakimbia, ana, ana posti. Yaani, siku hizi kuokoa hamna. Uh, mtu akipata ajali we hapo ndio amepata content ya kuweka <laughs> kwenye mitandao mitandao, lakini nachoogopa zaidi uh, mm. kwenye mitandao ni mambo ya mbashara <laughs> yani live kwa sababu ni kitu wewe mpia uarefii na kitu mm -hmm. Kimetokea tu ghafla huko kwenye sherehe, labda ni sio watu wote wangetaka kuonekana kwenye live mm -hmm. Lakini mwenye kuchukua live hasemi wala achukui hata idhini si ya waliopo, kugeuka hivi jamaa wamesha kuweka uso wako, akianza na yeye anaeleza, anaelezea watazamaji wake tayari. <laughs> <laughs> <laughs> eh? Unamsikia pale anasema guys, hey, guys bide, kwenye ba hapa. Eh, guys kwenye hapa mm. Say hi like, no, vala nasema nimepanga sasa <laughs> <laughs> sasa Johnson anasema mengine anakera. Tunatakiwa tuendane na teknolojia, lakini tusisahau kwamba maadili ya uandishi wa habari ni yapi ya kuzingatiwa. Tunaziona nyingi zina kera na matusi mtandaoni, kwenye YouTube, kwenye Facebook, kwenye Twitter na vitu vingine e, ambako mtu anaandika e, sio kwa minajili ya ya kuhabarisha watu anaandika labda ana, analenga kudhalilisha kundi fulani au kitu fulani. Ndio maana Tanzania ukaona kulikuwa na vyombo vinasajiliwa labda ili kumonita. Sasa haya haya, hizi nani, influencers ambao wana nani, wanatoa habari zinazohusu ngono ambapo jamii kubwa sasa, eh, ambao vile vitu sio mahali pake, na mtu yote anaweza akaona na akakereheka Unadhani una kuna akaunti zingine zinastahili kufungwa? Ah, kwa kweli kwa kweli e unakutana una nazo kimaadili. Kwa kweli, uh, inafaa kuwe na na viwango pia e, kwa sababu uh, mitandao watazamaji na watumiaji wa mitandao. Sasa hawana umri pia, watoto wanatazama, watu wako kwenye internet, watu wako na mawifi, kwa hivyo kuna mambo wanaona. Na shida ya internet ni kwamba ni kitu cha kudumu. Sasa kuna kitu utafanya leo, swali ni ndio, utapata swali, ni utataka kujitazama baada ya miaka kumi. <laughs> Mambo hayo anasema ni fireball ja, mambo ya Nigeria wa. Wanasema ya. Yawa unajua ya yawa, hii ni mojawapo ya lugha kule magharibi mwa Kenya, yawa jameni ndio hiyo. Basi inawezekana sema yawa, inawezekana. Inawezekana, unajua lugha nyingi za Kiafrika zinashikana mm. kwa namna moja au nyingine. Yeah, mm. kinailo kibantu mm. zinashikana tu, kwa hivyo inawezekana kuwa ndio hiyo, ndio lugha za Kiafrika. Naambia mtu yawa, jamani siukubali <laughs> tu nayosema. Nadhani nta, ntamuuliza mwelekezi wetu, ndio anatafuta hii muziki, labda anaelewa yeah, lakini kwa kweli mziki mzuri sana, ngoma safi sana mm. inayotuelekeza kwenye nini, maswala ya misitu. Sasa uh, kule nchini Kenya marufuku iliondolewa ambayo ilikuwa imewekwa miaka sita ya kuzuia ukataji miti kutengeneza mbao na biashara inayohusika na maswala ya miti, ukataji wa miti na bidhaa zinazotoka kwa mbao. Sasa aliondoa hiyo Rais Ruto katika hii mswada ambao umeleta matata huu wa kutafuta pesa naam. mm -hmm. Eh, sasa Patrick Nduimana amezungumza na mwanaharakati wa maswala ya mazingira kijana tu kuhusiana na hili tumsikilize. Uh, Rais wa Kenya Ruto aliweza kuondoa marufuku ya miaka sita ya ukataji miti hiyo inasababishwa na uh, ukosefu wa kazi hasa kwa vijana yeye serikali yake imekuja na ndiyo um, mafikira ya hasla yaani ya kusaidia mtu wa chini, lakini pia anasema kwamba hakuna haja ya kukuwa na miti ambazo zimekomaa sana na inaweza kusaidia watu na bado watu wanalala nja. Kumekuwa na marufuku hiyo ya miaka sita kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na nane ya serikali iliyopita ya serikali rais Uhuru. Hiyo imesababishwa na kuhifadhi misitu kama taifa, kwa sababu tumekuwa na janga ya ukame kwa miaka nne zilizofuatana, lakini upande huu mwingine pia tumekuwa na shida ya mbao kwa saa hizi. Taifa la Kenya limekuwa likinunua mbao kutoka nchi jirani ya Congo, na sisi pia tuna misitu. Lakini uoga wetu sisi kama wana mazingira ni kwamba tumekuwa na wanasiasa na wafanye biashara ambao wanasema wanajitolea na kufadhili sehemu fulani ya misitu. Ikiwa hivyo, wanasukuma serikali na wizara, kupitia wizara ya mazingira na wizara ya ardhi ili misitu hizo ziondolewe kutoka orodha ya serikali kama gazetted forests. Na ikiwa inafanyika hivyo, sisi kama wanaharakati wa mazingira tuna wasiwasi sana, kwa sababu tunaona uh, misitu ikinyakuliwa watu, misitu za serikali ambazo zilikuwa zimehifadhiwa kwa miaka mingi zikiwa za kibinafsi. Nini serikali ya Kenya inasema? Tunataka tupande miti idadi ya bilioni kumi na tano asilimia thelathini tuongeze idadi yetu, na upande huu kwa nini wanafungulia visitu hiyo? Ni mambo mbili ambazo ni kama usiku na mchana, mambo mbili tofauti kabisa. Sasa Abdi Kadir, wewe unaona uh, maelezo ya serikali kwamba wameondoa marufuku hiyo ya kukata miti ili waweze kutoa ajira kutokana na uzalishaji wa mbao, hasa ajira kwa vijana, unafikiri hiyo ndiyo njia bora ya kutoa ajira au ao... Kama mwana mazingira unaona kuna njia nyingine ambayo inaweza kutumiwa kutoa ajira kwa Wakenya, hasa kwa vijana? Sahizi serikali ilikuwa imetangaza kazi, nafasi ya kazi kwa vijana wanaita Green Army, nafasi elfu nne ya kuweza kusaidia eh, huduma ya misitu ya Kenya ili na wapate ajira. Miradi kama hizo serikali ikikuja nazo itakuwa ni rahisi, hao vijana watakuwa wanazalisha miche ili pia ziweze kupandwa. Unajua huu ni mjadala mkubwa kwa sababu ukienda Kenya watakuambia hata mlango wa nyumba, hiyo milango ya nyumba ambao inaagizwa kutoka China ndio inawekwa katika nyumba. Unajua hivyo. Halafu uh, mjadala mwingine ni kwamba vijana wanaambiwa waende vyuo vya ufundi wasome useremala, namna kutengeneza vitu kutoka kwenye mbao mbao zenyewe hawana, wanaagiza bidhaa kutoka China. Sasa unakuwa <laughs> mjadala wenyewe mjadala. Lakini kila kitu ni nidhamu ni yake na adabu tu. Kwa mfano mm. Hapa Marekani si tunatumia karatasi za plastiki mm. na hutapata zimetupwa kila mahali nyumbani jaribu. Ni mjadala basi huo. Uh, basi ndio tunaangalia mambo ya mazingira tunapo uh, ingia sasa kwenye taarifa za kimataifa. Kikosi cha zimamoto nchini Algeria kimekabiliana na moto ambao umeua watu 34 katika eneo kavu la kaskazini mwa taifa na umeharibu nyumba na maeneo ya pwani pamoja na kugeuza maeneo makubwa ya misitu kuwa maeneo ya taka. Walioshuhudia tukio hilo walielezea kuta zilizoshika moto haraka zilisambaza moto huo, na picha za televisheni zimeonyesha magari ambayo yalianguka, maduka yaliyoteketea kwa moto na mashamba, huku maelfu ya wakazi wakihamishwa. Moto mkali ulizuka katika msitu ya milima ya mkoa wa Kabilia kwenye pwani ya Mediterania uliosababishwa na upepo mkali huku kukiwa na joto kali ambalo lilifikia nyuzi 48 Celsius hapo na Jumatatu. Korea Kaskazini wiki hii itamkaribisha waziri wa ulinzi wa Rasia na ujumbe wa ngazi ya juu wa China mjini Pyongyang kwa ajili ya maadhimisho ya kumbu kumbukumbu ya vita vya Korea, vyombo vya habari vya serikali vimesema Jumanne ikionyesha ishara kwamba inaweza kufungua tena mipaka yake kwa wageni wa ngazi ya juu baada ya kufungwa kwa muda mrefu kutokana na janga la virusi vya korona. Ujumbe wa kijeshi wa shirikisho la Russia ukiongozwa na waziri wa ulinzi Sergei Shoigu utafanya ziara ya pongezi kwa DPRK, shirika la habari la Korea lilisema, siku moja baada ya kuthibitisha. Ujumbe wa China pia utahuduriwa hafla hiyo ya Alhamisi. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kwamba operesheni iliyosubiriwa kwa muda mrefu ya kuondoa mafuta kutoka kwenye meli chakavu ya mafuta katika pwani ya bahari ya Shamu huko Yemen imeanza. Meli hiyo ya FSO Safer ilikuwa ikizungumziwa kwa miaka kadhaa kutokana na maombi kutoka Umoja wa Mataifa na mashirika ya mazingira, ambao walionya kuwa ukosefu wa matengenezo wakati wa vita vyenyewe kwa wenyewe vya Yemen inamaanisha kuwa meli hiyo ilikuwa katika hatari ya kumwaga mafuta mara nne zaidi ya janga la 1989 la Exxon Valdez huko Alaska. Taarifa ya shirika la maendeleo ya Umoja wa Mataifa imesema mafuta hayo yatahamishiwa katika meli mpya ya mafuta ya Yemen katika mchakato ambao ulitarajiwa kuchukua siku 19. Na viwango vya juu vya joto vilikumba Ugiriki leo Jumanne, wakati wafanyakazi wa zimamoto walipopambana na moto wa msituni katika kisiwa cha Rodes na maeneo mengine nchini humo. Moto huo umedumu kwa zaidi ya wiki moja, na huu wa Jumanne ni pamoja na moto katika kisiwa cha Evia cha Korfu. Mamlaka nchini humo zimewahamisha zaidi ya watu elfu ishirini kutoka Rodes, wengi wao wakiwa watalii, pamoja na zaidi ya watu elfu mbili kutoka Korfu. e e e Yani bahati wakiwa na Rivan wanasema mtamu ndani ya VOA Express. Ndivyo vitu vinavyoteremuka, vitu vya Kiafrika, vitu vizito vizito kama anavyosema mwenzangu Sande Shomari. Unasikia a mambo mm -hmm. Unajua ni kiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa Barazani. Tandika mkeka ambapo tuliuliza, mm. ni mila gani na tamaduni katika jamii yako unaona kabisa kwamba zimepitwa na wakati, kuoga. Haya, we umeanza <laughs> kuoga hama kuoga kumepitwa na wakati, haya. <laughs> Ha, mdimu mdimu ajasema hmm, yuko wapi? Anasema mila za wazungu zote tulizoridhi zimepitwa na wakati kabisa, turudi kwa mila zetu hmm. Mm-hmm. Wafram Timo <laughs> anasema mwanamke ana haki sawasawa na mwanaume. Nafikiri sasa ndipo <laughs> <ni ili okataza laughs> tuko hapa sasa, iliyopitwa ni iliyokataza mwanamke kufanya kazi, kukubali USA na magharibi kama watu wa kutuelimisha <laughs> hiyo imepitwa na wakati kwetu, kwenye kabila letu. Haya, sasa sijui kabila lao ni gani, sielewi si lakini sawa inaeleweka, anavyosema eh, kwa watu wengine kuwa elimisha, elimisha, hiyo eh, mila tuachana. Dokta wa dokta anasema upumbavu wa jinsia moja unaohamasishwa sita. Okay. Haya, endelea sasa pale kidogo. Mm-hmm. Haya, Richard Kambale toka DRC anasema kwangu mimi mila zetu zote ni nzuri, sioni iliyo mbaya. Asante sana. Eh, na leo mmeniatia kazi sana. Endelea baba. Kiusui anasema tume tumewashtukia nyau, nyie mila zenyu <laughs> sasa mootayani. <laughs> katika VOA Express ni majibu tu eh, yamechangamsha bwile sana. Nafikiri kuna mila nyingi ambazo zimepita, lakini sasa mm, hii kidogo ndio sifahamu, lakini anasema haya <laughs> tuendelee ya, ya kidusi <laughs> Ema, tumewashtukia a <coughs> nyie mila zenyu. <coughs> ndizo hivyo haya. <coughs> alafu Saidi baba anasema kusikiliza mm. redio za kigeni e, kama nyie nyinyi mnaozungumza <coughs> mambo ya mawaka moto leo kwenye Vio Express nakwambia, nashukuru nawapenda wasikilizaji wetu sana, mmechangamka <coughs> hapo haipo, haitakuwepo. Mila ni nzuri, uh, zikitimizwa vizuri inavyopasa na kwa malengo stahiki. Kuna mtu aitwa Clement anasema nini? Mke, ni Mkenya mzalendo <laughs> mila ambayo anataka ipitwe na wakati ni Ruto <laughs> kutofuata shei <laughs> <laughs> Muda hauturuhusu ni nyingi sana kwa kweli, na nashukuru wote waliojaza na kuandika maoni yao kwenye Facebook. Kwa kweli mumemchangamsha mume, mume hata Bwire mwenzangu hapa ameshindwa kusoma, lakini nawashukuru wote mlishiriki kujaza na kuandika majibu kutokana na swali letu la barazani la mila gani au tamaduni zilizopitwa na wakati. Sasa hivi askari kutuumiza, naona mziki hapa, kuna mziki kibao kinachoingia kabisa, kinasema nini? dizel guchi hapa raha yan mambo anaenda eh, yani, uh, mambo, eh, mambo lakini hivyo ndio mambo yanaenda Studio 15 vo express tukiendelea vizuri kabisa hapa mwenyewe na mwenzangu Kenes Bwire kule pwani ya Kenya na vilevile redio Mwananchi huko Nakuru, Kenya mm. na kuna Eldoret kuna redio na pia kuna Bungoma redio mm. uh, fulani kule Bungoma, na Simba. Kuna mitume redio kule Kitale halafu nyingine nyingi. www voa swahili com siku zote, wakati wowote utatusikia. Kamao, haya basi. Sasa unajua Bwire, kuna swala la kwamba vijana wanadai labda mambo ya ajira, kuna changamoto na mm, kazi hamna. Lakini je, ukiweza kutoka mahali ulipozoea au ulikozaliwa na kuondoka kidogo ukajituma? Labda, pengine, kunaweza kukawa na afueni kidogo, mimi sijui. Lakini mm, hapa kuna kijana nataka useme jina lako na utueleze, je, hapo kwa upande wa kuhama na kuondoka kutafuta ajira mahali pengine hapo unapo, utasemaje kwa vijana kazi kwako? Kwa majina naitwa Kazi Usiemo kutoka hapa Naivasha, Kenya e, na ningependa kuwapea mawaidha vijana wenzangu ambao hawana kazi, katika hile hali ya kuweza kujitafutia maisha imekuwa bora zaidi. Kama kijana e, unaweza ukuwa umemaliza shule, umepitia katika eh, taaluma umesomea taaluma tofauti, lakini mahali ulipo haujapata kazi e, kwa maoni yangu eh, kama kijana, ningependa kuwashauri hivi uh, kwa mfano kama mimi ni mzaliwa wa Kuresoi katika kaunti ya Nakuru na niliweza kuhama ikaenda katika eneo lingine ili kuweza kutafuta kazi. Na uh, eh, itakuwa ni njia bora zaidi, wewe kama kijana, mahali ulipozaliwa ama mahali ulipoishi unaposomea, uweze kutoka katika eneo hilo kwenda katika eneo lingine, ili kuweza kujitafutia ajira ama kujitafutia kazi. Na katika ile hali ya kutoka mahali ulipo hadi kingine, inaweza kukufungua hata kiakili, na unaweza kupatana na watu wengine, ambapo wanaweza kukupa mawaidha ama unaweza kupata opportunities zingine ama eh, nafasi zingine za kikazi ambazo eh, mahali ulizaliwa eh, huenda huu ungeweza kupata. Na inakuwa muhimu sana kama eh, kijana kuweza kujituma na tumeona eh, katika siku eh, za hivi karibuni watu wengi wanatoka hata kutoka hapa nchini kuenda uh, katika nchi za ng'ambo ama kuenda nchi zingine katika ile hali tu ya kuweza kutafuta kazi na unapata eh, kwa wakati mwingi hususan, eh, sisi kama Waafrika ah, tumezoea kwamba tunataka kukaa mahali ambapo tumezaliwa, mahali ambapo tuko katika ile, kwa kimombo tunaita family setup ambapo hatutaki kuacha uh, labda wafamilia ama wazazi wetu, lakini inakufikisha ina, ina, ina, ina, ina, ina uh, katika hali ambayo huwezi kuweza kuendelea kama kijana, uweze kuhama enda, uh, katika hata labda ni mji mwingine kama ni Nakuru toke mm. Nakuru enda Nairobi, toka Mombasa mm. enda Kakamega ijizuie so, kama kijana kukataa kutoka uh, kutoka kutafuta kutoka, kutoka, kutoka kazi katika eneo lingine. Mtafutaji mm -hmm. hachoki ukitoka Kakamega E, ta hey, yani, na wengi wamefaulu kwa njia hiyo. Asanti sana mtafutaji, hachoki akichoka amepata. Naam, asanti sana usiemo, kwa ushauri huo mzuri kabisa. Kama huna kazi kwa vijana, ni kweli, ninaona kwamba inafana, ni jambo la kuigwa na kujaribiwa Aa, sijui kama hmm, kuna baadhi ya mambo ambayo yanatanda kwenye mitandao ya kijamii labda mmoja, kisha tuangalie swali la leo hmm. Tunaanzia kwenye vitu vinavyotanda kwenye mitandao ya kijamii oh. <coughs> kuna maandamano naam, Kenya Wanda... mm -hmm, yamesitishwa ya, lakini eh, amesema wanamwita baba kule Kenya Raila Odinga Kenya sana anamwita baba. Sasa amesema wao watakuwa wanawasha mishumaa tu Jumatano, Alhamisi na Ijumaa. Sasa ukiangalia kwenye Twitter, hilo ndio limeshika nambari a kwamba maandamano Wednesday Kenya. Lakini kuna wale ambao wameachukulia kwa dhihaki tu, kwa mzaha tu, wanasema basi ndo hivyo tunaelekea handshake kwenye mitandao wanasema ni kweli kabisa, inaeleweka, na kwamba wanasema kwamba imegeuzwa na kwamba itakuwa sasa ni kuanza kuwakumbuka waliopoteza maisha yao kwenye maandamano yaliyomalizika wiki iliyopita. Kwa hivyo sasa hali itakuwa tofauti. Sasa swali ni je, Mm. katika hali ya kupeleka misumaa iliyowashwa katika Aha. maeneo itachukuliwa kwa njia ya amani au pia itakuwa kwamba kuna vurugu wakati wa kupeleka misumaa, iwapo tayari tayari serikali imesema hilo endelea kwenye mitandao sana ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alikwenda Kenya kujaribu kuwapatanisha Ruto na Raila, lakini wote walinyamaza zaidi. Leo ndio anachipuka kwamba o oh, yule kiongozi waliokuwa wanasema wanatoka katika Jumuiya ya Afrika Mashariki alikuwa ni mama, alienda kujaribu kuzungumza na hao fahali wawili wazungumze waache vita, lakini naripotiwa kwamba walimkalisha pale siku mbili kimya kimya bila lolote. Wakamwambia haya, asante, rudi nyumbani. Haya basi, tunapokaribia kumaliza VOA Express, hebu tuangalie swali ambalo tuliuliza. Uh, ikiwa ni siku mia moja za vita vya Sudan tangu vilipozuka, je, kuna matumaini ya dhati ya kumalizika vita hivyo? Mm. Wanasemaje? majibu mengi kweli kweli, majibu ni mengi kweli kweli. Namwona hapa huyu anajulikana kama nani, Muhaba Pascal Abubakar anasema, mimi sijaona hayo mapigano yataisha leo au ama kesho. Sisi wanaafrika ndio vyanzo vya vita ambavyo vinatusumbua leo. Uh, itawelekwaji, nchi za magharibi ziwe zinatuletea silaha, alafu sisi tufanye nini, tuzitumie kumalizana sisi wenyewe? Yani, kitambulisho mwelekezi anatuambia tuachie hapo. Tunawashukuru sana nyote mlioandika maoni yenu, Ezra Sothem Chacha, ujumbe wenu tumeuona. Dius Yohana Kasimu, Ka -ndaskonei, na wengine wote, asante na shukrani ewe msikilizaji kusikiliza VOA Express. Mwelekezi upande wa pili amekuwa Aida Isa, msimamizi amekuwa Meri Mgawe, upande wangu wa kushoto amekuwa Harison Kamao akiwa dereva, naitwa Kenneth Bwire hadi uwakati mwingine, alasiri njema. <muchasana>