Juan de Hits kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau, yaani leo ikiwa ni tarehe 26 mwezi wa 7 mwakani wa 2023, siku ni ya Jumatano ambapo tumekuandalia mengi sana kwenye VOA Express, tukianzia nchini Rwanda, ambapo tutakuelezea kuhusu vijana wa kutoka mataifa ya nje wenye asili ya Rwanda ambao wametembea nchini kule na vilevile vile, tuna stori pia kuhusiana na DRC ambayo Mkamiti najua unaifahamu vizuri haswa ni kuhusiana na ile michezo kima ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa. Basi nitakueleza uh, muda si mrefu. Endelea kutega sikio na VOA Express, kwani kuna mengi sana ya kuangalia katika michezo hii ya tisa ambayo inafanyika katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na mbona nisikueleze kwamba kando na, kwa na taarifa za kimataifa vilevile, tuna muziki ndani ya VOA Express na baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari haswa kwenye muziki, labda nikupe dondoo tu, msikilizaji. Tutakuwa naye Rayvan akishirikiana na Diamond pamoja na Juks, wanakwambia Yaya. Kibao kingine ambacho tumekuandalia we msikilizaji hii leo ni Barnaba akishirikiana na Otile Brown, wanakwambia Rokabay Baby. Haya, roka by baby basi, hakikisha uondoke hapo ulipo, tukikuendeshea hizi dakika thelathini za VOA Express ambazo tunagusa muziki kutoka kila pande ya dunia, tukiwa na mwongozaji wetu hapa studio Aida Issa. Mambo ni mazuri haswa. Bila ya kupoteza wakati, tuanzie basi wapi huko nchini Rwanda. Na nchini Rwanda ni kwamba taifa hilo, wakati likizingatia kudumisha utamaduni na itikadi pia zake, waziri wa mambo ya nje, mambo ya kigeni na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Manasse Nshuti ameanzisha programu au amefanya kikao na vijana 140 wa kutoka Rwanda ama wenye asili ya Rwanda wanaoishi katika mataifa ya nje. Vijana hawa wametoka mataifa kama vile Ubelgiji, kule Uingereza, Switzerland na mataifa mengine yaliyoko nje ya bara Afrika. Basi wakati wa mkutano huo uliofanyika hapo jana Julai 25 ni kwamba walizungumzia tamaduni, wakazungumzia pia umuhimu wa kukuza lugha ya Kinyarwanda na vilevile kuwafunza historia ili waweze kujua walitokea wapi, maanake wengine ni wachanga na historia ya kina labda ya nchi ya Rwanda hawaifahamu vizuri. Basi ili tuelewe mambo yalivyokuwa na madhumuni ya kikao hiki, ni naye Edith Nivakwe ambaye ni kijana na mwanahabari kutoka nchini Rwanda. Hebu tueleze vizuri basi mambo yalikuwaje kuhusiana na mkutano huu wa vijana nchini Rwanda? Ni kwamba sio kwa mara ya kwanza ambapo vijana kutoka nje ya nchi ambao ni Wanyarwanda wanakuja Rwanda kutembelea Rwanda na kujifunza mambo mbalimbali. Rwanda ni nchi ambayo inajali sana diaspora, kwa sababu wanachukulia diaspora kama, uh, naweza nikasema mkoa mwingine wa Rwanda kwa sababu, kwa hiyo Rwanda inaweka nguvu sana katika kuwalea vijana. Unakuta wengi wamezaliwa nje ya nchi, kwenye nchi za diaspora, hawajui kinya rwanda, hawajui mila na desturi za Rwanda. Kwa hiyo wanakuwa na mda wanautenge, watoto wanakuja, wanafundishwa, wanafundishwa mila, wanafundishwa desturi, wanafundishwa, wanaonyeshwa uh, nchi inatoka wapi, inaenda wapi, kwa sababu Um, Rwanda imepitia changamoto kubwa sana kuanzia tisini na, uh, na tisa, Wanyarwanda wamekuwa wakimbizi. Naam, na ni vakwe labda, tukiuliza pengine uh, suala hili uh, ni kwa nini linakuwa na umuhimu ama linatiliwa mkazo sana na serikali, ni umuhimu gani ama madhumuni ni yapi ya kuitisha kikao hiki na vijana um, ambao wana asili ya, ya Rwanda uh, Wanyarwanda walikuwa wametembelea nchi mbalimbali au wamekimbilia nchi mbalimbali. Kwa hiyo baada ya kuanzisha uongozi ambao unawaleta Wanyarwanda kwa pamoja, wakasema vijana ni nguvu za kesho. Kwa hiyo unapomleta kijana uh, kumfundisha mila na desturi, kumfundisha historia ya nchi yake, inamsaidia hata kama anapokuwa nje ya nchi kutosahau uh, nini kinachoendelea nchini kwake, kutokaa na kusahau nchini mwake. Kama tunavyoona kwenye nchi za Afrika, unakuta watoto wa Kiafrika yeye anakuwa akijua kwamba nitaenda kutafuta maisha kwenye nchi za magharibi na nitabaki huko, anasahau kwamba ameacha nchi yake. Sasa huu mkutano na lengo lake kubwa ni kuwafundisha mila na desturi, kuwaonyesha nchi imetokea wapi, inaelekea wapi, na kuwapa ule upendo wa kuipenda nchi yao. Asanti sana ni vakwe ukiwa kule Kigali. Labda tukukueleza kwamba mkutano au kikao cha vijana hao kitachukua siku nne kwenye shule ya Green Hills Academy ambayo iko kule Kigali, ambapo waziri n, Nshuti anasema kwamba ni muhimu zaidi kuzingatia lugha ya Kinyarwanda, ambapo pia wanafunzi wale na sio wanafunzi vijana watafunzwa tamaduni na watatembezwa kwenye a, makavazi ya kitaifa na vilevile kufunzwa zaidi kuhusu uzalendo wa taifa lao kwa nia ya kuwapa mizizi iliyokita zaidi uh, kwa taifa lao la Rwanda, hey. <laughs> moo <inaudible> Haya basi, TikTok, kama unavyosikia, ndio wimbo ambao ulikuwepo hewani hivi sasa na ndio bado unatusafirisha katika VOA Express wakati huu eh. mm -hmm. Vitu vizito vyote unasikia kina Fabregas Maestro, Felix Wazekwa, vitu hivyo TikTok. So TikTok sasa, sijui kama kutatolewa mwingine utaitwa WhatsApp. Sasa inaonekana kama mwelekeo ni huu. <laughs> Inatupa nguvu ya kuendelea na kipengele kingine ndani ya VOE Express, ambapo sasa kwa kuwa eh, ushamsikia Felix Wazekwa na Fabregas Maestro, ninakupeleka kinadharia tu katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC katika mji wa Kinshasa ambapo mambo huko yanazidi kupamba moto, ni katika ya maandalizi ya dakika za mwisho za mwisho katika michezo ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ambayo inaanza rasmi Ijumaa ya Julai 28 katika ardhi hiyo ya Congo, na tayari nchi kadhaa zimeshawasili huko ikiwemo Burkina Faso, Togo, Benin na Niger. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo inasema kwamba imeimarisha usalama katika mji huo kwa ajili ya siku kumi hizi za michezo hii, huku kukiwa na takriban polisi elfu nne na mia tano wa ziada wakisaidiwa na wanausalama wa serikali. Wanafanya kazi zao ni kulingana na mratibu wa michezo hii Isdor Kwanja ameeleza na vile vile ielezo ifahamike kwamba uh, nchi thelathini zinatarajiwa kushiriki katika michuano hii na kwamba mwaka elfu mbili kumi na tisa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC ilitakiwa iwe mwenyeji wa michuano hii na haikuweza kufanyika, ni kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mbali, pia kuwepo na uh, kutokuwa na maandalizi ya kutosha na hali kadhalika uh, kuingia kwa janga la COVID-19, basi michuano hii haikuweza kufanyika, na inafanyika kila baada ya miaka minne ambapo inajumuisha michezo pamoja na utamaduni. Nchi zote hizo zinakutana, zina, zinacheza michezo mbalimbali ikiwemo soka na pia kukuza utamaduni wao wa kuzungumza lugha ya Kifaransa. Na kama tunavyofahamu, basi huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, uh, kuna mapigano ya hapa na pale, lakini katika mji wa Kinshasa wenyewe inaelezwa kwamba hali imeimarishwa, kwa hiyo ime usalama upo wa kutosha. Ijapokuwa pia wakati huo huo, kulingana na ripoti kutoka shirika la habari la Reuters, linasema kwamba kuna changamoto ambazo za hapa na pale, maandalizi hayakuweza ku kamilika kama inavyotakiwa, ambapo baadhi ya nchi hizi ndizo zitaji ambazo tayari o, wachezaji wake wako pale. Kulikuwa kuna hitilafu ya ukosefu wa maji ya moto katika vyumba ambavyo wamefikia, na tumejaribu kuwatafuta uh, wazungumzaji katika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ili kuweza kuthibitisha hili, lakini hatukuweza kufanikiwa, lakini juhudi zitaendelea kuwatafuta ili kuona kwamba sasa hali imefika vipi. Na ikumbukwe kwamba ni Ijumaa ni kesho kutwa ndio maandalizi haya ya michezo hii inafunguliwa rasmi, na nilipokuwa nikipekuapekua, niliona kwamba kuna baadhi ya mataifa ambayo wamepunguza wanariadha wao mm -hmm. Watakawaingia nchini na wakatoa wa sababu za kiusalama, wakisema kama kwa mfano walikuwa na wanariadha ishirini labda watakuja nusu yao ili wawe na idadi ndogo watakaweza mm -hmm, kuidhibiti kiusalama mm -hmm. Haya, tutaendelea kuangalia zaidi kuhusu michezo hiyo, maanaake ni hafla kubwa ikifanyikia kule DRC haswa, ni siku kumi. Kwa hiyo siku kumi ni nyingi haswa kwa nchi hiyo kuwa mwenyeji wa mataifa haya takriban thelathini ambayo yanashiriki. Kwa hiyo basi tutazidi kufuatilia na kukuhabarisha wewe msikilizaji wa VOA Express kile kinachoendelea DRC. Tupate burudani ya muziki hivi sasa. Ah, lakini kabla ya muziki naona tayari msikilizaji ulikuwa tayari kabisa kupata burudani ya muziki. Haya basi, sikiliza habari muhimu za dunia, habari zilizohakikiwa kutoka hapa VOA Express. Duru kadhaa za usalama zimesema mapema leo kwamba baadhi ya maafisa wa ulinzi wa rais wa Niger walikuwa wamezingira ikulu ya rais katika mji mkuu wa Niamey. Ripota wa shirika la habari la Reuters aliona magari ya kijeshi yakifunga lango la ikulu ya rais. Ufikiaji wa wizara zilizo karibu na ikulu pia ulikuwa umezuiwa, vyanzo vya usalama vimesema. Afisa mmoja katika afisi ya rais alisema wafanyakazi wa ndani ya ikulu hawangeweza kufikia afisi zao. Haikubainika mara moja ikiwa rais Mohamed Bazoum alikuwa ndani. Matukio ya leo katika ikulu yanaleta kumbukumbu ya mapinduzi ya kijeshi ambayo yamezikumba nchi jirani za Mali na Burkina Faso tangu 2020. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumatano kwamba Russia imebadilisha mkakati wake wa kijeshi katika bahari ya Black Sea, na kuongeza kuwa kuna uwezekano vikosi vya Russia vinajiandaa kufunga njia za kutoka Ukraine. Wiki iliyopita Russia ilijiondoa katika makubaliano ya takriban mwaka mmoja yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki, ambayo yaliruhusu kusafirishwa kwa usalama kwa nafaka kutoka bandari za Black Sea za Ukraine. Kabla ya makubaliano hayo, uvamizi wa Russia kwa Ukraine ulikuwa umesimamisha mauzo ya nafaka na kusababisha mzozo wa chakula duniani. Mwanadiplomasia mkuu wa Ukraine, Dmytro Kuleba, leo ametembelea Liberia katika ziara yake ya tatu barani ya Afrika, wakati Ukraine ikiwa kwenye vita na Russia, ambayo inajiandaa kwa mkutano wa kilele na viongozi kutoka bara hilo wiki hii, baada ya kuvunjika kwa mkataba wa nafaka wa bahari ya Black Sea. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Ukraine, ambayo ni ya kwanza kama hiyo katika historia ya diplomasia ya, ya Ukraine kulingana na wizara ya mambo ya nje inafanyika huku kukiwa na msukumo wa pamoja wa Kiev kupinga ushawishi wa Rasia barani Afrika na eneo la kusini mwa dunia kwa ujumla. Kuleba anatarajiwa kufanya mazungumzo na viongozi wa Liberia kujadili kuhakikisha mauzo ya nafaka ya Ukraini barani Afrika pamoja na maono ya amani ya Ukraini yaliyowekwa na rais Volodymyr Zelenski, wizara hiyo imeongeza. Maafisa wakuu wa kijeshi wa Marekani na wanadiplomasia wiki hii wameanza msukumo mwingine wa pamoja dhidi ya ushawishi wa China katika eneo la Indo Pacific, wakitumai kupanua mikataba ya usalama na mataifa muhimu ya visiwa vya Pacific. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin aliwasili mjini Port Moresby nchini Papua New Guinea leo Jumatano kwa mfululizo wa mikutano na waziri mkuu wa nchi hiyo pamoja na maafisa waandamizi wa ulinzi. Ziara ya Austin nchini humo, ya kwanza kufanywa na waziri wa ulinzi wa Marekani aliyo ofisini, inakuja miezi michache tu baada ya nchi hiyo hizo mbili kutia saini mkataba wa ushirikiano wa ulinzi uliokusudiwa kutumika kama mfumo wa kuimarisha uwezo wa vikosi vya ulinzi vya Port Moresby, na kuanzisha uwepo wa jeshi la Marekani na vikosi vya mzunguko kwenye kisiwa hicho. Najua na madeni na matatizo ya kote, ila pesa ya pombe na shisha sikosi. Najua na vipengele watu wanapiga honi, ila kuonga mademu wazuri sichoke. Kama umemchoka tuachie sisi. Asemaje? Tumle paka mifupa, sisi ndo mafisi. Kama umemchoka tuachie sisi. Tumle paka mifupa, sisi ndo mafisi. Sawa nimeachika ila naburudika. Sipangiwi na mbwa yoyote pesa inatumika. Nimeachika naburudika. Ndio hayo mambo unaomsikia Reivani wakishirikiana na damu na Juks wanasema nini yaya? mm -hmm, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo je, ni sawa wazazi kuamua hatima ya watoto wao kielimu na kimaisha? Ili tupate kufahamu zaidi, na pia kusoma baadhi ya maoni yamemiminika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, kwanza kabisa tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye barazani, hebu tueleze ah? Simu yake kapotea lakini nakuambia, ha, so, hakika tutamtafuta, yeah, tunapomtafuta tena, kwa sababu matatizo ya kiufundi wakati mwingine analeta shida mm -hmm. Tusome baadhi ya maoni yaliyoko kwenye ukurasa wa Facebook. Thomas Mayunga mwana Loresia anapatikana Geita nchini Tanzania amesema, hapana, sio sawa, mtoto ndiye mwenye maamuzi kipya anapenda, wazazi kazi yao ni kutimiza ndoto za mtoto. Manliga anasema mzazi ndio kila kitu su so, ndio mtoto anafaa kuchangia mawazo ya mzazi, ndio mzazi ajue kama mtoto amekuwa kimaisha, uh, au amekuwa mtu mzima hapo. Hata mtoto akisha jumlia kimaisha, mzazi hana shida juu tayari amemlea mwanawe. Kwenye laini ya simu nafahamishwa msikilizaji wetu amerudi. Karibu sana, taja jina lako, sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Eh, kwa majina anaitwa John, nimetoka Kenya. Habari za Kenya John. e, mzuri tunaendelea vizuri. Haya basi, tunaomba mchango wako kuhusiana na, na swali la barazani ambalo linasema, je, ni sawa wazazi kuamua hatima ya watoto wao kielimu na kimaisha? e, ndio ni, ni, ni hatima kwa sababu unakuta mtoto saa hii lazima mzazi ashughulike na mtoto kwa sababu mtoto, mzazi ndo anaweza mwonyesha mtoto kitu mbaya na ile mzuri kwa hivyo wazazi ni lazima waufuatilie watoto wao vile watalelewa. Lakini sasa John, um, iwapo tuchukulie, wewe tunazungumza hivi sasa, wewe ni mzazi na una mtoto wako ambaye pengine yeye anapenda sana kucheza mpira soka, lakini wewe John kama mzazi unataka mtoto wako aende akasome awe mwanasheria, hapo unafanya nini? Hapo hapo kwa mtoto, unaweza mpea mtoto afanye kazi yenye unaona vile anakuwa anataka kufanya hiyo kazi. So, una, kama mtoto anataka kusoma unaweza mpea asome, ama unaweza mpea afanye kazi yenye unaona vile yeye anaendelea kufanya. Kwa maana hiyo basi, kwa njia moja au nyingine, pengine tutakubaliana kwamba ni sawa mzazi kumpatia fursa mtoto kielimu na kimaisha, mtoto achague kwamba anataka kusoma nini na anataka maisha yake yawe vipi. Ndiyo ni mzuri, ndio mtoto naye asikuja akalaumu wazazi akasema mii ni, nimelazimishwa ni hivi, ndio maana sijafaulu kwa hili ambalo ninafanya kwa sasa. Kwa hivyo hiyo ni, ni mzuri mzazi apee mtoto afanye kile anacho kiona huyu mtoto anataka kufanya hiki, ama ni kusoma ama ni kucheza mpira, ama ni kufanya vile anaona. Kaa huyu mtoto yake hii ndo inampendeza, ina, ina, ina yeye mzazi na na, hii ndo mtoto naye anaona inamfurahisha. Shukran sana John kwa mchango wako. Naendelea kutusikiliza hapo ulipo kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com, hali kadhalika redio shirika ambazo zinajumuika nasi hivi sasa katika kipindi hiki cha VOA Express tunaendelea kukusomea maoni ambayo pia umeandika hapa. Sudi Gema naona unasema kwamba ndio, kwani hatima ya maisha ya watoto inaanza kipindi cha umri mdogo sana, hivyo maisha yao Uh, huamuliwa na wazazi, ila kuna umri unafika, wazazi hawapaswi kuwaamulia tena watoto wao. Basi nasoma ujumbe kutoka kwa Peter Peter Rito, anasema wazazi wana jukumu la kufadhili na kufanikisha masomo ya wanao na hata kuwapa maelekezo ya jinsi watu watakavyokuwa uh, watu watoto wenye busara kwa maisha yao ya baadaye, lakini sio vyema kutoa amri na masharti kwa mkondo ambao maisha ya watoto wao yanabadilika kila kuuchao. Basi asanti sana, muda hauruhusu tukasoma yote, lakini nawashukuru Lema Ds Martin Canonsa Timothy Ngaira kutoka Kitale John Kea, Golikoha Magabe Vincent Biange miongoni mwa wengine wengi. Endeleeni kusikiliza VOA Express. Basi hapana mkaribisha Banaba wakiwa na Otile Brown wanasema Lokabai Haya basi, ndivyo mambo yanavyozidi kwenda, tukiwa tunaelekea ukingoni. Na kama unavyofahamu, siku ya Jumatano tunakuletea kipengele cha maswala ya teknolojia, na leo hii ndani ya studio hapa tunaye BMJ Muridhi, ambapo yupo tayari kutupa kile kinachoendelea. Kama unavyofahamu, basi msikilizaji, ni kwamba yule mmiliki wa mtandao wa Twitter Elon Musk hapo juzi kati amesema kwamba ana mpango wa kubadilisha nembo ya mtandao huo kutoka ndege kwenda kwenye alama ya X. Sasa BMJ nini kinachoendelea? Manake inasemekana kwamba kuna makampuni mengine ambayo yalikuwepo yanashiriki pale, lakini hayakuhusishwa katika mchakato wa ubadilishaji maswala haya tupatie. Sa, safi kabisa mkamiti ni umeataja tena vizuri sana. Kwanza kabisa suala hilo la makampuni ambayo eh, yamekuwa yakihusishwa eh, na kampuni hiyo ya Twitter ya me, mengi yameeleza kwamba huenda uh, yakaenda mahakamani kwa sababu ya uh, ule mpang, mpango wa biashara ambao uh, hii nembo mpya uh, na baadaye kwa sababu Elon Musk mwenyewe amesema huenda akabadilisha jina uh, kabisa, ikawa kwamba ni X E, ule mpangilio wa mpango alionao wa biashara e, e, inakuwa ni mpango ambao haukuwepo hapo awali. Kwa hivyo hapo pana changamoto, lakini changamoto nyingine ambayo ni kubwa hata zaidi ambayo inatarajiwa kulingana na e, na wachambuzi wa maswala ya teknolojia hapa Marekani ni kwamba ile alama ya X yenyewe e, kuna ubishi, kuna kuna hali ya kusintofahamu kutokana na kwamba eh, kuna makampuni ambayo tayari yalikuwa yamesajili. Kuna makampuni yapatayo kulingana na mtandao wa, uh, wa Reuters, eh, ni kwamba kuna makampuni yapatayo mia tisa hapa Marekani peke yake ambayo kwa njia moja au nyingine e, yamesajili alama ya X katika makampuni hayo. E, na moja ya uh, makampuni ama mbili uh, mawili ya makampuni hayo ni pamoja na Meta na vilevile vile Microsoft. Kwa hivyo utaona kwamba wachambuzi wanasema huenda kukawa changamoto mahakamani uh, ama changamoto za kisheria uh, kufuatia hatua hii. Kwa hiyo hatujaona mwisho wa swala hili na bmj labda pengine, kuna dalili zozote kwamba baada mba ya mabadiliko yanayofanywa na Elon Musk kampuni hiyo itatoa ushindani mkubwa wa kimitandao kwa Threads inayomilikiwa na kampuni ya Meta. Ni vigumu kujua, Kamau, kwa sababu uh, uh, mvutano huu kama unavyojua umekuwepo tangu walipotangaza uh, Meta, kampuni ya Meta, kwamba wanakuja uh, na mtandao wao uh, lakini kujibu swali lako moja kwa moja uh, hivi karibuni, uh, kampuni hii E, ya Twitter Twitter Twitter kwa sasa imetangaza kwamba inapunguza kwa asilimia 50 wale ambao, ama, ama malipo e, ya wale ambao wanatoa matangazo yao wanataka matangazo yao yawekwe kwenye e, mtandao wao. Hii ni njia mojawapo ya kujaribu kuwavutia wengi ambao wangependa kushiriki ama kuwa katika e, katika mahusiano na kampuni hii ikiwa na alama mpya hii ya X. Kwa hiyo ni moja tu ya mambo ambayo yanaendelea e, ukiwa bado ni mvutano unaendelea. Asanti sana BMJ, na maswala ya teknolojia kwa kweli ni jambo ambalo litafuatiliwa kwa kina na mkamiti, tutaona makampuni haya ama vigogo hawa wawili watafikishana wapi, Threads na, na, na Twitter au X. Sasana mm -hmm. <laughs> tu, swali la leo tunapoendelea kukamilisha sasa, eswaje watu wanaomaliza vifungo vyao gerezani wanapewa nafasi nzuri ya kurejea katika maisha yao ya kawaida katika jamii? haya na Kaisi Musa Kaisi, yeye anapatikana huko Dar es Salaam, Tanzania, anasema gereza ni chuo cha mafunzo, ingawa sio wote wanaofungwa wanakuwa na makosa ya kweli. Walio wengi hufungwa kwa kusingiziwa na wengine kwa kuto kujua sheria, lakini pindi wanaporudi uraiani, wengi wao hurudia makosa na kujikuta wanarudishwa tena gerezani, hivyo serikali inatakiwa kuliona hili na kuwapatia semina elekezi wale wote wanaonekana wanakaribia kutoka nje ya gereza. John Oswald anasema tatizo, wengine hurejea wakiwa wameharibika zaidi na hawapendi kubaki uraiani, hivyo ndani ya muda mfupi hukosa tena na kurejea jela. Pengine unahitajika utafiti zaidi kufahamu kama kweli jela ni sehemu ya kurekebisha tabia za watu au kuharibu zaidi. Muhamedi Charo ye anatokea pwani ya Kenya anasema ndiyo, wanapewa fursa nzuri, lakini pia anaona na muda pia aupo rafiki kwetu basi nikuache ukipata kibao hicho cha siku hapa studio mimi naitwa mkamiti kibayasi nimeshirikiana na mwenzangu Harrison kamau upande wa pili alikuwa ni aida isa pia tumeshirikiana msimamizi ni meri mgawe asante kutusikiliza na