Hniauii eh, amaher wenaksem igars. Hii ni idhaya Kiswahili ya sauti America Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamao na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano Julai 26 mwaka 2023, ambapo tunasikika kupitia redio shirika zetu, baadhi yao ni kama Redio Free Africa na nyingine zote huko Maziwa Makuu na Afrika Mashariki. Basi kwenye matangazo yetu hivi leo, viongozi wa mataifa ya kiafrika wamekutana nchini Tanzania wakizungumzia umuhimu wa rasilimali watu katika ukuaji wa kimaendeleo, wakati wakifanya mapendekezo kadhaa. Lakini wachambuzi wanasemaje kufuatia kikao hicho? yaende kwenye utekelezaji, yawetengenezewa mfuko ambao wakuweza kufanyiwa tathmini. Je, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mkutano Dar es Salaam tuliazimia moja mbili tatu, baada ya muda fulani, je katika yale ambayo tumeazimia, kwa kiwango gani tumeweza kutekeleza? Na katika masuala mengine ni kwamba shirika la fedha la kimataifa IMF linasema kwamba uchumi wa dunia hatimaye umeanza kukua pole pole baada ya janga la COVID na uvamizi wa Russia nchini Ukraine, lakini kuonya kwamba lazima watu wawe waangalifu. Basi hayo na mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Abdishakur Shakur Abud. na habari ni kwamba wizara ya ulinzi ya Marika ya Uingereza imesema Jumatano kwamba Russia imebadilisha mkakati wake wa kijeshi katika bahari ya Black Sea na kuongeza kuwa kuna uwezekano wanajeshi wa Russia wanajiandaa kufunga njia za kutoka Ukraine. Wiki iliyopita Russia ilijiondoa kutoka makubaliano ya takriban mwaka mmoja yaliosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki, ambayo aliruhusu kusafirishwa kwa usalama nafaka kutoka bandari ya Black Sea ya za Ukraine. Kabla ya makubaliano hayo uvamizi wa Rusia nchini Ukraine ulikuwa umesimamisha usafirishaji wa nafaka na kusababisha mzozo wa chakula duniani. Wizara ya Uingereza ya ulinzi imesema katika taarifa yake iliyotolewa kila siku kwamba meli ya kivita ya Rusia itwayo Sergei Kotov ilikuwa imepelekwa kwenye bahari ya Black Sea kushika doria kwenye njia ya meli kati ya mlango wa bahari wa Bosphorus na bandari ya kusini ya Odessa huko Ukraine. Jaribio la mapinduzi linaripotiwa kuendelea hii leo katika nchi ya Niger ambako walinzi wa rais wanamshikilia Rais Muhammed Bazum ndani ya ikulu katika mji mkuu ambayo imezungukwa na magari ya kijeshi tangu Jumatano asubuhi, vyanzo vya habari vya usalama vimeeleza. Hatua hiyo inaonyesha ishara ya jeshi kutaka kuchukua madaraka kama vile ilivyotokea katika nchi jirani za Mali na Burkina Faso tangu mwaka elfu mbili ishirini. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Ufaransa imetoa onyo kupinga hatua zote za kujaribu kuchukua madaraka kwa nguvu huko Niger. Wizara karibu na makazi ya rais pia zimezuiwa, na wafanyakazi ndani ya makazi hayo hawajaweza kuingia katika ofisi zao, vyanzo vya habari vya rais na usalama vimeeleza maeneo mengine ya Niame yanaonekana kwa utulivu kukiwa na harakati za kawaida za asubuhi barabarani na huduma za internet. Mwandishi wa shirika la habari la Reuters amesema mapinduzi yaliyopita ya Burkina Faso na Mali kwa kiasi fulani yalisababishwa na hasira za wananchi baada ya serikali kushindwa kupambana na uasi wa kundi la Kiislamu lenye msimamo mkali uliogubika kanda zima ya Sahel, ikiwemo Niger. Kulikuwa na jaribio la mapinduzi lililo kataziwa nchini Niger mnamo mwaka Machi 2021 wakati kikosi cha kijeshi kilipojaribu kuteka ikulu ya rais siku chache kabla ya Bazoum aliyekuwa amechaguliwa karibuni kuapishwa. Maafisa wa usalama wa Somali wamekamata maafisa kadhaa wa kijeshi wanaotumiwa kusaidia mjitoa mhanga kuingia katika chuo cha jeshi kwenye mji mkuu wa Mogadishu na kuua takriban wanajeshi thelathini, afisa mmoja amesema hii leo. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al Qaida ambalo limefanya uwasi dhidi ya serikali ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na sita lilidai kuhusika na shambulizi katika chuo cha jeshi cha Jale Said. Shambulizi hilo ni moja ya yale yaliyosababisha mauaji makubwa ambayo yalitekelezwa na kundi hilo katika miaka kadhaa dhidi ya jeshi la mji mkuu wa Mogadishu. Kanali Abdullahi Dabo anayeshughulikia operesheni za askari wa kutembea kwa miguu amekamatwa na kushutumiwa kwa kupeleka mjitoa mhanga katika chuo hicho akiwa ndani ya gari lake. Kapten Hussein Fara ameliambia shirika la habari la Reuters hii leo. Amesema maafisa wengine pia wamekamatwa kwa kuhusika na shambulizi hilo ingawa hakutaja majina yao. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekuwa na mazungumzo mjini Ankara hi leo na rais wa Palestina Mahmud Abbas na kiongozi wa kundi la Hamas Ismail Hania kabla ya kikao maalum cha makundi tofauti ya kisiasa ya Wapalestina mwishoni mwa wiki huko mjini Misri, huko mjini Cairo nchini Misri. Harrison Kamao anatuarifu zaidi. Erdogan ambaye ana uhusiano wa karibu na viongozi hao amesema kwamba serikali yake itafanya kila iwezalo kuhakikisha kunapatikana maridhiano miongoni mwa makundi ya Wapalestina. Taarifa ya ikulu ya Uturuki inaeleza kwamba kwenye kikao cha leo cha faraga Erdogan amesema kwamba ukosefu wa umoja miongoni mwa Wapalestina unanufaisha wale wasiopenda amani. Afisa kutoka ofisi ya rais wa Palestina ameambia shirika la habari la AFP kwamba Abbas amealika makundi yote ya Palestina yakiwemo Hamas na Islamic Jihad kwenye mkutano wa viongozi wake Jumapili mjini Cairo, Misri. Mojawapo ya maswala yatakayozungumziwa ni kukabiliana na uchokozi dhidi ya Wapalestina na hasa kutoka kwa serikali ya Israel yenye msimamo mkali pamoja na kuimarisha umoja wa Palestina, amesema afisa mmoja ambaye hakutaka kutambulishwa imekalia kimabavu ukingo wa magharibi tangu vita vya siku sita vya 1967. Tangu mwanzoni mwa mwaka jana, eneo hilo limeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wapalestina wakilenga maeneo yaliyokaliwa pamoja na mashambulizi ya walowezi wa Israeli dhidi ya jamii za Wapalestina unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika madaktari katika hospitali za umma nchini nigeria wameanza mgomo kamili na usio wa muda maalum kutokana na kile wanachokieleza kuwa ni kushindwa kwa serikali kushughulikia maslahi yao idadi kubwa ya madaktari wanaogoma ni wale wanaofanya kazi katika hospitali za nigeria mgomo huo wao kwa kawaida huathiri huduma za afya katika hospitali za serikali. Miongoni mwa madai yao ni kwamba wanataka malipo mara moja ya mishahara yao yote ya miezi ya nyuma na kiasi kipya cha posho kwa ajili ya huduma za hatari. Chama cha madaktari wa Nigeria kimesema takriban madaktari hamsini wameondoka Nigeria kila wiki wakwenda kufanya kazi nchi za nje. Mazingira mabaya ya kufanya kazi pamoja na malipo mabaya na ongezeko la gharama za maisha ni miongoni mwa sababu ya mgomo huo. Wazima moto wa Algeria wanapambana na moto mkali unaovuma katika msitu uliokauka kaskazini mwa nchi hiyo na kusababisha tayari vifo vya watu 34 pamoja na kuharibu nyumba na hoteli za mapumziko kwenye pwani ya Mediterranean ya nchi hiyo. Mashahidi wanaeleza kuona moto uliosambaa kwa kasi na picha za televisheni zikionyesha magari yaliyochomeka, maduka kuteketea na viwanja kuungua. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mkutano kati ya rais wa Russia Vladimir Putin na marais kutoka nchini Ke, uh, barani Afrika unafanyika wiki hii kuanzia kesho Alhamisi, mjini Petersburg, Russia, lakini idadi ya marais wa Afrika watakaohudhuria moja kwa moja inaendelea kupungua. Russia imedai kwamba nchi za magharibi huenda zinajaribu kuvuruga mkutano huo. Kenneth Bwire anayoripoti zaidi. Tangazo la awali la Russia lilisema kwamba viongozi 43 kutoka nchi za Afrika walitarajiwa kuhudhuria mkutano wa pili wa Russia na viongozi wa Afrika. Idadi hiyo hata hivyo, imepungua hadi viongozi 21. Kati ya viongozi ambao wamesema wazi kwamba hawatahudhuria mkutano wa Putin ni rais wa Kenya Dr William Ruto, rais wa Nigeria Bola Tinubu na Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi kutoka nchi sita za afrika waliosafiri Rasha na Ukraini kwa juhudi za kidiplomasia mwezi uliopita, naye hatahudhuria kikao hicho. Bila kutoa ushahidi wowote, mshauri wa rais wa Putin kuhusu mambo ya nje, Yuri Ushakov, amedai kwamba mkutano kati ya Putin na viongozi wa Rasha unavurugwa na mataifa magharibi. Profesa Peter Kagwanja ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kidiplomasia, yupo Nairobi, Kenya. Nchi za Afrika zenyewe zimewagawanyika mara tatu. Kuna zile ambazo zinaunga Urusi mkono, kuna zingine ambazo zimekataa kabisa, zinaona hisi, mu, si vizuri vizuria uh, vita hizo kuendelea, na kunazo zingine ambazo zimekaa katikati. Kwa hivyo or, ridi kabla ya summit kuanza Uh, you know, uh, nchi za Kiafrika zenyewe zimegawanyika. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, msemaji wa ikulu ya Nairobi, Hussein Muhammad, amesema kwamba rais wa Kenya, Dr. William Ruto, hatahudhuria mkutano huo kwa sababu anazingatia makubaliano ya Umoja wa Afrika ya mwaka 2020 namba 762 yanayotaka viongozi wa Afrika kuwakilishwa katika mikutano kama hiyo na kamati maalum za muungano huo au mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na wala sio kila rais kuhudhuria. Mkutano huo unafanyika wakati Rasha imetangaza kujiondoa katika makubaliano ya usafirishaji wa nafaka kutoka Ukrain, huku nchi za Afrika zikiwa zinakabiliwa na matatizo makubwa ya chakula na uchumi kutokana na vita vya Rasha nchini Ukraine. Isitoshe, ahadi ya Rasha kwamba itaimarisha biashara kati yake na Afrika kwa kiasi cha dola bilioni 44 haijatimia na badala yake imepungua hadi dola bilioni kumi na nne pekee, na asilimia sabini ya biashara kati ya Rasha na Afrika ni katika nchi nne pekee za Afrika za Algeria, Misri, Moroko na Afrika Kusini. Amini Mwidao ni mchambuzi wa uhusiano wa kidiplomasia akiwa Canada. Ni pigo la, la kidiplomasia kwa sababu ukiangalia Afrika ndio sehemu ya pekee ambayo pengine ingeweza kutoa mkono wa urafiki na Rasia. Kwa sababu haya mabara mengine kama ya Europa ya Marekani tayari kuna uhasama kutokana na vita vya Ukraini, na vile vile ni kwamba Afrika hawajajiingiza katika makundi yoyote baina ya wawili Marais kutoka nchi zenye mamluki wa Wagna kutoka Russia kama vile Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati, sawa na nchi zenye uchumi mkubwa Afrika kama Misri, Senegal na Ethiopia wanahudhuria mkutano huo. Wachambuzi wanasema kwamba usafirishaji wa nafaka huenda likawa swala kuu katika kikao hicho huku Russia ikitafuta kuungwa mkono katika vita vyake dhidi ya Ukraine na kutafuta namna ya kuimarisha uchumi wake wakati inakumbana na vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi tukiondoka huko kwa, kwa Kenneth Bwire ni kwamba wasomi nchini Tanzania wamesema ili kupatikana kwa faida ya mkutano uliowakutanisha wakuu wa nchi za Afrika kuhusu rasilimali watu barani humo ni viongozi hao kutekeleza kwa vitendo yale waliokubaliana pamoja na kuboresha mitaala ya elimu itakayoendana na maisha ya kisasa ili kumuinua kijana wa Kiafrika. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani anayoripoti ya zaidi. Ni kawaida kwa viongozi wa nchi kukubaliana juu ya masuala mbalimbali kwenye mikutano, lakini utekelezaji wake kwa vitendo ndio unahitajika ili kuleta matokeo chanya. Hayo yamesemwa na wachambuzi wa masuala ya maendeleo wakati viongozi wa mataifa ya Afrika wakikutana kwa siku ya pili leo jijini Dar es Salaam na kujadili juu ya rasilimali watu barani humo. Edisoni Muhowera ni mhadhiri msaidizi chuo kikuu cha Dodoma kutoka idara ya sayansi ya siasa na utawala wa umma amesema, yote yaliyojadiliwa yatengenezewe mfumo ambao utasaidia kwenye utekelezaji, yaende kwenye utekelezaji, yawetengenezewe mfumo ambao wa kuweza kufanyiwa tathmini kwamba je, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tulikutana Dar es Salaam, tuliazimia moja mbili tatu. Baada ya muda fulani, je, katika yale ambayo tumeazimia kwa kiwango gani tumeweza kutekeleza. Ili isiwe kama ni kusanyiko tu ambalo halina manufaa, lazima liwekewe okay, malengo ili kuweza kutoka hapa tulipo. Aidha, Afrika kwa sasa ndiyo bara lenye vijana wengi zaidi ifikapo mwaka 2030, Afrika itakuwa na asilimia 42 ya vijana wote duniani. Hivyo kuwepo kwa asilimia kubwa ya vijana katika bara la Afrika kunaweza kuwa na tija iwapo viongozi wa Afrika watawekeza katika rasilimali watu kwa kuhakikisha kuwepo kwa afya bora, elimu bora yenye stadi za maisha ili kujenga nguvukazi yenye tija. Dr. Eliaza Mkuna ambaye ni msimamizi katika idara ya uchumi, chuo kikuu cha Mzumbe, amesema Afrika sasa a kujikita zaidi katika kuboresha mitaala ya elimu ambayo imejikita kwenye masuala ya umahiri uelewa na vitendo, ili kuendana na kasi ya ongezeko la rasilimali watu. Bado tunahitaji nguvu kubwa kuwekeza na kuendeleza mitaala ambayo inajikita hasa kwenye masuala ya umahiri. Umahiri nikimaanisha kwamba elimu ambayo itachochea zaidi ujuzi, uelewa na vitendo katika kile ambacho watu wanavisomea. Hata hivyo, Rais Samia Suluhu Hassan mwenyeji wa mkutano n amesema uwekezaji katika rasilimali watu ndiyo moyo kwa mataifa ya Afrika hususan vijana. Hivyo mkutano wao umelenga katika kutambua ni aina gani ya uwekezaji unahitajika ili kuleta tija na kuchochea maendeleo ya bara la Afrika. tunakutana leo kujadili ajenda ambayo ndiyo moyo wa mataifa yetu, uwekezaji katika rasilimali watu hususan vijana. Mkutano wetu huu wa leo utaamua ni aina ipi ya, ya uwekezaji unahitajika ili kuleta tija na kuchochea maendeleo ya bara la Afrika. Mkutano huo umewakutanisha marais sita wa nchi za Afrika na makamu wa rais wa nne na viongozi wengine mbalimbali mbali, huku Rais Samia Suluhu akisistiza serikali za Afrika ziwekeze zaidi katika rasilimali watu ili kuepusha vijana kulikimbia bara lao. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Nam, naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo tunashuka hapa hapa jiji kuu cool la Marekani, ambapo shirika la fedha la kimataifa IMF imesema kwamba uchumi wa dunia hatimaye umeanza kukua polepole baada ya janga la COVID na uvamizi wa Rusia nchini Urusi, uh, nchini Ukraine. Lakini wataalamu wa shirika hilo wanasema kungali na changamoto ambazo zinabidi kushughulikiwa. Akitoa ripoti mpya utabiri wa uchumi wa dunia Uchumi mkuu wa IMF amesema kuna dalili uchumi umeanza kufuka hatua kwa hatua, lakini hali bado siyo nzuri sana. Harrison, unaweza kutueleza zaidi juu ya ripoti hiyo? Kulingana na shirika la fedha la kimataifa IMF, ni kwamba ukuaji wa uchumi duniani unatazamiwa kupunguka kidogo kutoka asilimia 3.5 kama ilivyokadiriwa mwaka wa 2022 na kufikia asilimia tatu kwa mwaka huu wa 2023 na 2024. Hata hivyo ukuaji wa China utabaki vilevile asilimia 5.2 kwa mwaka 2023 na 4.5 kwa mwaka ujao wa 2024. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Washington, mchumi mkuu wa IMF Pierre Oliver Gorinches amesema habari hizi mpya zinatia moyo. Now, inflation... kwa hivi sasa ukuaji thabiti na kiwango cha chini cha ughali wa maisha kuliko ilivyotarajiwa ni habari nzuri zinazomaanisha kwamba ukuaji wa uchumi duniani unafuata njia nzuri. Hata hivyo ukuaji unaendelea kuwa katika kiwango cha chini kulingana na viwango vya chini kabisa kuwahi kutokea. Gorinchas ameeleza kwamba wakati mfumuko wa bei unapunguka, benki kuu za kitaifa na wapanga sera wanabidi kuwa katika hali ya tahadhari wakati wote na kuchukua hatua za busara kupunguza deni na huenda wakalazimika kuongeza viwango vya riba With higher borrowing costs and increased debt distress wakati gharama za kukopa zikiwa juu bado na kupunguka kwa masharti ya ulipaji madeni tuna matumaini kwamba huanza kwa kushuka pia kwa mfumko wa bei huenda tunaingia katika awamu ya mwisho ya duru ya ughali wa maisha iliyoanza mwaka 2021 mchumi huyo mkuu wa IMF amesema ni mapema kusherehekea hivi sasa, kwa vile kungali na hatari zinazojitokeza na zilizopo bado, kwa mfano kujiondoa kwa Russia kutoka mkataba wa nafaka wa Black Sea, ikiashiria kuongezeka kwa bei za bidhaa. Ni dhahiri kabisa kwamba mkataba wa nafaka wa Black Sea ulikuwa muhimu sana katika kuhakikisha kwamba kutakuwepo na akiba ya kutosha ya chakula duniani katika mwaka huu. Gorinchaz anasema hivi sasa mambo yataweza kubadilika baada ya mkataba kusitishwa na kusababisha bei za bidhaa kupanda tena wakikadiria kufikia asilimia 15. Hali hiyo inasema itaweza kuathiri zaidi nchi za Afrika, na ndio wanashuhudia ukuaji unaoendelea kuwa kidogo zaidi ulimwenguni. inaadhimisha siku ya hepatitis Julai 28, kauli mbiu ikiwa hatuwezi kusubiri. Hepatitis ambao pia unajulikana kama homa ya ini, ni ugonjwa unaosababisha ini kuvimba kutokana na aina mbalimbali za virusi vya kuambukiza na visivyoambukiza, na mara nyingi unasababisha matatizo mbalimbali mbali ya kiafya, ambayo baadhi yake yanasababisha vifo. Katika makala haya afya Miri Mgawe anazungumza na Daktari Moris Ochieng kutoka Kenya ili kuelimisha zaidi jamii kuhusu ugonjwa huu. Kuna aina tano za virusi vya hepatitis vinavyojulikana kama A, B, C, D na E. Wakati zote zinasababisha ugonjwa kwenye ini, lakini zinatofautiana katika maambukizi yake na tiba. Katika maadhimisho ya mwaka huu yanatoa fursa kwa wadau mbalimbali kukuza uelewa zaidi duniani kuhusu ugonjwa wa hepatitis. Leo katika makala yetu ya afya tunazungumzia hepatitis C ambayo imeelezwa zaidi katika majukwaa kwenye maadhimisho ya mwaka huu. Shirika la afya ulimwenguni WHO katika tovuti yake linasema hepatitis C ni maambukizi ya virusi ambavyo zinasababisha kuvimba ini na inaweza kusababisha uharibifu mkubwa wa viungo vingine vya ndani ya mwili. Kwa bahati mbaya, watu wengi ambao wameambukizwa hawaonyeshi dalili kwa haraka, hali inayosababisha uchunguzi wake kuwa changamoto. Maambukizi ya hepatitis C yanajulikana kuingia kwenye mwili wa binadamu na kuwa kimya, lakini kadiri siku zinavyozidi kwenda, dalili zinaanza kuonekana. Dkt Morris Ochen kutoka Kenya anaeleza kuhusu ugonjwa huu wa hepatitis C. kitu cha kwanza, hepatitis huwa ni kusema mtu akona ugonjwa wa maini, na hiyo ugonjwa inaweza kuwa aina nyingi. Inaweza kuwa vira ya, yaani ya virusi, inaweza kuwa imekosiwa na na, na na pombe alkoholic. Inaweza kuwa ni mtu anatumia madawa ya, ya kutibu kwa muda mrefu, kama watu wale wako na na, na ugonjwa wa, wa muda mrefu, na pia inaweza kuwa ni bakteria. Hepatitis ya virus huwa ziko aina nyingi. Kuna kuna type A, kuna a type B na kuna type C. Na type A ni ile ambayo inaambukiza kwa, kwa through oral inapitia ina kwa, kwa, kwa, kwa mdomo ya kitu ya kukula. Type B na type C ni ile ambayo inaambukizwa kwa contamination ku, ku, ku ya, ya, ya damu ama ama maji ya, ya, ya mwili. Kuna watu wengine wanatumia tatuu kufanya drawing kwa, kwa, kwa, kwa mwili. Kama hizo vitu hazijaangaliwa uh, vizuri, saa zingine unaweza kupata virusi kutoka kwa mtu mwingine ukampatia mtu mwingine. Ripoti ya WHO inaeleza malengo ya kupambana na ugonjwa huo kufikia mwaka 2030 ikiwemo e, mkakati wa kupunguza idadi ya vifo. Watu milioni 354 wa duniani wanaishi na hepatitis B au C, kwa mujibu wa WHO. Wataalamu wa afya wanasema hepatitis inaweza kuzuilika kwa chanjo. Dr Uchen anafafanua zaidi juu ya maambukizi haya. Kuna pia unaweza kuambukizwa kwa, mama akaambukiza mtoto akiwa kwa mimba, lakini chansi ya hiyo ni huwa ni kidogo. Hii ugonjwa uh, mtu ambayo akiwa na akiwa na hepatitis C huwa anakuwa ana, ana, ana na dalili za za za homa bari, kusikia baridi, anaumwa na kichwa, ana anaumwa na viungo, anaumwa na tumbo, na ukimwangalia kwenye macho anakuwa anakuwa na, na, na, na rangi ya, ya manjano na hata kwa mikono utaona mikono iko na rangi ya manjano, na pia mikojo itaonekana meusi. Ukiangalia mikojo, unaona mikojo ni meusi. Pamoja na hiyo, uta, atakuwa ni mtu ambayo hana nguvu, mwili unadhoofika, na hana appetite, hamu ya chakula iko chini. Wakati hepatitis za aina nyingine zinaweza kutibika endapo zitagundulika katika mwili wa binadamu, inaelezwa kuwa hakuna tiba ya hepatitis C inapokuwa sugu katika mwili wa binadamu, lakini ni vyema kuchukua tahadhari kabla ikisa. Hali ya hali inaweza kuhitajika kupimwa scan, ionekane hiyo hali ya ya ya ya maini imeharibika kwa kivipi, na kama ni zaidi inaweza kubidi mpaka ichukuliwe biopsi iende ikapimwe kwa histopathology zaidi ya watu hamsini uh, kwa mia huwa wakipata ugonjwa wa hepatitis C huwa hawaonyeshi dalili zozote, kwa sababu dalili yake huwa inakuwa ina, ina, ina ni kidogo na, na baada ya muda za wiki eh, mbili tatu hivi inakuisha. Ina utafiti wa WHO umegundua kuwa watu milioni nne nukta tano wanakumbwa na vifo vya haraka kutokana na hepatitis inayoweza kuzuilika katika nchi zenye kipato cha chini na kati, ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kwa kupatiwa chanjo, vipimo, madawa na kampeni za kutosha elimu ya juu ya ugonjwa huo. Lengo ni kupunguza maambukizi kwa asilimia tisini na vifo kwa asilimia sitini na tano ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mwisho wa makala hii ya afya siku ya leo. Mimi ni Mary Mgawe na kusihi sana tuungane tena wiki ijayo katika kipindi cha afya. Asanti sana, Meri Mgawe, kwa makala hiyo ya afya ambayo ametuelimisha kabisa kuhusiana hasa na hepatitis C. Ni vizuri kukumbusha kwamba saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, basi itakuwa ni wakati wa kwa undani leo hii kukiwa na kwa undani zaidi kuhusiana na, na kikao cha viongozi wa Afrika wanaokutana kule St. Petersburg, Russia chini ya mwaliko wa Rais Vladimir Putin na namna baadhi yao hawajajifikisha. Basi hapo ndipo tunafika mwisho mwisho wa matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Abdi Shakur, produsa Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Yafuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imepeleka vifaa vya ziada vya kijeshi kwenye njia za usafiri wa majini huko Mashariki ya Kati ili kuzuia vitendo viovu na vinavyovuruga usalama vya Iran. Ili kukabiliana na matukio kadhaa ya kutisha ya hivi karibuni kwenye mlango wa bahari wa Hormuz, waziri wa ulinzi aliamuru kutumwa kwa meli ya kivita aina ya USS Thomas hadna ndege za kivita aina ya F35 na F16 kwenye eneo la kamandi ya kijeshi ya Marekani yenye jukumu la kulinda maslahi ya Marekani na kulinda uhuru wa safari za meli katika eneo hilo, alisema naibu msemaji wa wizara ya ulinzi, Sabrina Singh. Hivi karibuni tarehe 5 Julai, jeshi la wanamaji la Iran lilijaribu kukamata kinyume cha sheria meli mbili za biashara kwenye mlango wa bahari wa Hormuz na katika huba ya Oman. Jaribio moja lilijumuisha meli ya jeshi la wanamaji la Iran kufyatulia makombora meli ya biashara alibaini msemaji Sing. Katika matukio hayo mawili, meli za Iran ziliondoka eneo hilo wakati meli ya kivita ya kuteketeza makombora USS McFall ilipofika kwenye eneo la tukio. Meli hizo mbili za biashara zilifanikiwa kuendelea na safari zake. Meli nyingine, pamoja na hivyo, hazikufanikiwa. Mapema mwaka huu, Iran ilikamata meli mbili za mafuta katika kipindi cha chini ya wiki moja. Kamandi kuu ya jeshi la wanamaji la Marekani ilibaini kwamba tangu mwaka 2021 Iran ilinyanyasa kushambulia au kukamata karibu meli 20 za biashara zenye bendera ya kimataifa, hali inayoonyesha tishio la wazi kwa usalama wa baharini na uchumi wa dunia. Marekani inavyo tayari vifaa kadhaa vya kijeshi katika eneo hilo kusaidia kulinda usalama wa njia muhimu za majini, ikiwemo ndege aina ya A10 Msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani John Kirby alisema vifaa vya ziada vinapelekwa huko kwa sababu ya ongezeko la harakati katika mashambulizi ya Iran. Wamekuwa wachokozi zaidi, wakifanya harakati zaidi na hatari zaidi kwa safari salama za baharini kwa meli katika eneo la Huba. Kirby alisema waziri wa ulinzi anataka kuhakikisha kadri awezavyo kwamba tuna uwezo wa vifaa vinavyofaa kuwa tayari kukabiliana na hali hiyo. Naibu msemaji wa Wizara ya Ulinzi Sink, alitangaza, tunatoa wito kwa Iran kusitisha mara moja vitendo hivyo vya kuvuruga usalama ambavyo vinatishia mtiririko huru wa biashara kupitia njia hiyo ya kimkakati ya majini ambayo ulimwengu unategemea kwa zaidi ya asilimia 20 ya usafirishaji wa mafuta duniani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.