Ni saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington ni saa nane kamili alaasiri. Mimi naitwa BMJ Mrithi na kuletea habari za dunia. Walinzi wa rais wa Niger wanamshikilia Rais Mohamed Bazum ndani ya ikulu katika mji mkuu, ambayo ilikuwa mapema leo imezungukwa na magari ya kijeshi Tangu asubuhi, vyanzo vya habari vya usalama vimesema, hatua hiyo inaonyesha ishara ya jeshi kutaka kuchukua madaraka kama vile ilivyotokea katika nchi jirani za Mali na Burkina Faso tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini. Wizara karibu na makazi ya rais pia zimezuiwa, na wafanyakazi ndani ya makazi hayo hawajaweza kuingia katika ofisi zao, vyanzo vya habari vya rais na usalama vilisema maeneo mengine ya Niami yanaonekana kuwa tulivu kukiwa na harakati za kawaida za asubuhi barabarani na huduma za intaneti zikiendelea, kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa kituo cha uh, Reuters. Mapinduzi yaliyopatikana yaliyopita ya Bukina Faso na Mali kwa kiasi fulani yalisababishwa na hasira za wananchi baada ya serikali kushindwa kupambana na uasi wa kundi la Kiislamu lenye msimamo mkali uliogubika eneo la Sahel ikiwemo Niger kulikuwa na majaribio ya mapinduzi yaliyokatizwa nchini Niger mnamo mwaka wa 2021 wakati eh, kikosi cha jeshi kilipojaribu kuteka ikulu ya rais siku chache kabla ya Bozum aliyekuwa amechaguliwa hivyo karibuni kuapishwa. Niger ni mshirika mkuu wa madola ya magharibi yanayotaka kuunga mkono wanajeshi wa ndani wanaopambana na uasi eh, uliokita mizizi nchini Mali mwaka 2012. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo Jumatano kwamba Rusia imebadilisha mkakati wake wa kijeshi katika bahari ya Black Sea na kuongeza kuwa kuna uwezekano vikosi vya Rusia vinajiandaa kufunga njia za kutoka Ukraine. Wiki iliyopita Rusia ili ilijiondoa katika makubaliano ya takriban mwaka mmoja yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa pamoja na Uturuki ambayo yaliruhusu usafirishaji uliosalama wa kwa nafaka kutoka bandari ya Black Sea, bandari za Ukraine. Kabla ya makubaliano hayo uvamizi wa Rasia kwa Ukraine ulikuwa umesimamisha mauzo ya nafaka na kusababisha mzozo mkubwa wa chakula duniani. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema katika taarifa yake inayotolewa kila siku kwamba meli ya kivita ya Rasia iitwayo Sergey Kotov ilikuwa imepelekwa kwenye bahari ya Blaksi kushika doria kwenye njia ya meli kati ya mlango wa bahari wa Bosporas na, na bandari ya kusini mwa Ukraine ya Odessa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Maafisa wakuu wa kijeshi wa Marekani pamoja na wanadiplomasia, wiki hii wameanza msukumo mwingine wa pamoja dhidi ya ushawishi wa China katika eneo la Indo-Pacific wakitumai kupanua mkataba wa usalama na vilevile vile mataifa muhimu ya visiwa vya Pasifiki. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin aliwasili mjini Port Moresby nchini Papua New Guinea leo Jumatano kwa mfululizo wa mikutano na waziri mkuu wa nchi hiyo na maafisa waandamizi wa ulinzi na mwanadiplomasia mkuu wa Ukraine Dmitro Kuleba alitembelea Liberia leo Jumatano katika ziara yake ya tatu ya bara Afrika, wakati Ukraini ikiwa kwenye vita na Rasia ambayo inajiandaa kwa mkutano wa kilele wa viongozi kutoka bara hilo ambao utafanyika kuanzia hapo kesho, baada ya kuvunjika kwa mkataba wa nafaka wa bahari ya Black Sea. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Ukraine ambayo kwanza, ambayo ndio ya kwanza kama hiyo katika historia ya kidiplomasia ya Ukraine, kulingana na wizara ya mambo ya nje, inafanyika huko kukiwa na msukumo wa pamoja wa kivu kupinga ushawishi wa Rusia barani Afrika. Ni hayo tu kwa sasa. Tunaingia katika kuangalia kipindi cha kwa Undani. Nimpishe mwenzangu Kennes Bwire. Mimi naitwa BMJ Muridhi, kwa heri. Kwa Undani. Sehemu ya kwanza tunaangazia mkutano kati ya rais Vladimir Putin na viongozi wa nchi za Afrika nchini Russia. Sehemu ya pili tutaangazia siasa za Kenya baada ya wiki kadhaa za maandamano. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Mkutano kati ya rais wa Russia Vladimir Putin na marais kutoka nchi za Afrika unafanyika wiki hii kuanzia ya kesho Alhamisi mjini Pittsburg, Russia, lakini idadi ya marais wa Afrika watakaohudhuria mkutano huo inaendelea kupungua. Russia imedai kwamba nchi za magharibi zinajaribu kuvuruga mkutano huo. Tangazo la awali la Russia lilisema kwamba viongozi 43 kutoka nchi za Afrika walitarajiwa kuhudhuria mkutano wa pili wa Russia na viongozi wa Afrika. Idadi hiyo hata hivyo imepungua hadi 21. Kati ya viongozi ambao wamesema wazi kwamba hawatahudhuria mkutano wa Putin ni rais wa Kenya, Dkt William Ruto, rais wa Nigeria, Bola Tinubu, na Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi kutoka nchi sita za Afrika waliosafiri Rasia na Ukraini kwa juhudi za kidiplomasia mwezi uliopita, naye hatahudhuria kikao hicho. Bila kutoa ushahidi wowote mshauri wa rais wa Rasha kuhusu mambo ya nje Yuri Ushakov amedai kwamba mkutano kati ya Putin na viongozi wa Rasha unavurugwa na mataifa ya Magharibi. Profesa Peter Kagwanja ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kidiplomasia yupo Nairobi, Kenya. Hii vita ambayo inaendelea Ukraini imegawanya ulimwengu. Kuna nchi ambazo zinaona ya kwamba wakienda Uchina ama Urusi wataonekana wanaegemea pande hiyo ya Urusi. Kwa hivyo zile nchi ambazo zinategemea Amerika kwa misaada a, na jia zingine um, za uhusiano zita, zita, zitaone, zitaonekana <coughs> kama zina, zinataka kukaa nyumbani badala ya kwenda uh, hiyo ni sababu moja muhimu zaidi ya hii vita ambayo inaendelea. Kama unavyoangalia, una nchi za Afrika zenyewe zimegawanyika mara tatu. Kuna zile ambazo zinaunga Urusi mkono ama zinaona Urusi kuna haki ya kuendelea na vita ambazo zinaendelea huku. Kuna zingine ambazo zimekataa kabisa, zinaona hii si vizuri uh, inaanza vita hizo kuendelea na kunazo zingine ambazo zimekaa katikati zile zinaitwa non-aligned na kwa UN ndio wako sana pande ya abstention. Oibu, or, ya kwanza, uh, you know, uh, kwa hivyo oridi kabla ya samit kuanza nchi za Kiafrika zenyewe zimegawanyika. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, msemaji wa ikulu ya Nairobi Hussein Muhammed amesema kwamba rais wa Kenya Dr William Ruto hatahudhuria mkutano huo kwa sababu anazingatia makubaliano ya Umoja wa Afrika ya mwaka elfu mbili ishirini namba 762 yanayotaka viongozi wa Afrika kuwakilishwa katika mikutano kama hiyo na kamati maalum za muungano huo au mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na wala siyo kila rais kuhudhuria. Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa. Ni masilahi ya nchi mbalimbali yako tofauti, kwa sababu ukiangalia, katika Afrika si nchi moja. Ni nchi karibuni ya hamsini na nne na katika hamsini na nne kila mmoja ana mahitaji yake. Kwa mfano ukiangalia nchi kama vile Algeria, Egypt, Morocco, Ethiopia, Angola na Burkina Faso, hawa ni watu ambao wenye kutegemea zaidi kununua silaha katika nchi kama Russia. Sasa kuna nchi zingine ambazo pengine mategemeo yao ni nafaka, kuna wengine ambao pengine mategemeo yao ni utalii, kuna kuna watu wengine ambao mategemeo yao ni usalama kama vile Mali na Sudan. Asa kutokana na na, na na na interest tofauti zilizoko katika Afrika, imekuwa ni vigumu sana kwamba kuwahusisha watu wote kwa kwa kwa, kwa, kwa malengo kwa, kwa lengo moja ambalo kwamba lita- litakuwa lita, lita, lita, lita, lita la, la represent ile Afrika nzima yale aliyoyazungumza Dr. Ruto ni kujaribu kuepukana na mwendelezo wa wa ukoloni mambo leo kwa sababu tumeona kwamba nchi za Ulaya ziki na, na nchi za, za nje kama vile China, Marekani zimewahi kufanya mikutano kama hii ambayo marais wote wa Afrika wanaitwa kule kwenda kumwona rais mmoja wa nchi ile, na hilo wameona kama ni udhalilishaji wa wa nchi ambazo ziko huru. Katiba za nchi nyingi uh, siruhusu kuwakilishwa, nchi kuwakilishwa na na, na, tuseme na African Union ama East African Community ama hizi miungano um, ambayo uh, iko in, nje ya nchi. Kwa hivyo ndio imekuwa ya kwamba hata Waafrika wenyewe wa, wakienda African Union, wanajiakirisha wako na meza yao. Kwa hivyo hatujapata, tuseme ile Muammar Gaddafi ama kabra ya Gaddafi, Kwame Nkrumah uh, walikuwa wanasema serikali moja ya Kiafrika. Kwa hivyo ili ni jambo ambalo litazoa uta, utata Sio uh, tu uh, kwa pande ya ya African Union uh, ama Urusi lakini pia kwa miungano yoyote kama ile ina inakuja ya ya ina uh, inaitwa BRICS ya upande yeah, wa BRICS. Uh, itakuwa pia G20 ina inaonekana kutakuwa na muda wa kusema huko United Nations uh, pia kuwakilishwa na Afrika uh, kawaida, African Union na mbinu zingine za Kiafrika huenda kuwakilisha Afrika, Afrika zile mbinu za katikati, lakini nchi za Kiafrika zenyewe zile zinaalikwa kama ni G7, ama G20, ama miungano nyingine ulimwenguni inakuwa ni kwamba zinaakilishwa kibinafsi. Mkutano huo unafanyika wakati Russia imetangaza kujiondoa katika makubaliano ya usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine huku nchi za Afrika zikiwa zinakabiliwa na matatizo ya chakula na uchumi kutokana na vita vya Rasha nchini Ukraine. Isitoshe, ahadi ya Rasha kwamba itaimarisha biashara kati yake na Afrika kwa kiasi cha dola bilioni 44 haijatimia na badala yake imepungua hadi dola bilioni 14 pekee, na asilimia 70 ya biashara kati ya Rasha na Afrika ni katika nchi nne pekee za Afrika ambazo ni Aljeria, Misri, Moroko na Afrika Kusini. Uwekezaji wa wa Russia katika Afrika ni chini ya asilimia ya moja, yaani 1% ya kile kinachokwenda katika Afrika na hakuna, ukiangalia katika masuala ya ile humanitarian aid ama misaada ya ya ya ya, ya kibinadamu hakuna kabisa. Kwa hiyo, na kama ulivyozungumzia kuhusu habari ya biashara baina ya Russia na na Afrika nzima ni karibuni yazunguka hapo katika bilioni kumi na nane. Sasa ukiangalia wao, ukiwafananisha na wapinzani wao wakubwa katika anga za kimataifa, Marekani ambao biashara zao ni karibuni bilioni arobaini na tano ama hamsini kwa mwaka aa, lazima kutakuwa na changamoto fulani ama kutakuwa na maswala ambayo yataibuka, na pengine wa viongozi wa Afrika waweza wakayazungumzia haya, kwa sababu tayari ni, ni swala ambalo kwamba Russia waliahidi kwamba litaongezeka wali katika tangu kutoka 2019 kuendelea mbele lakini haijaonekana kuwa na mabadiliko ya aina yoyote. Ni muhimu kusema ya kwamba nchi za Kiafrika, nyingi za Kiafrika hasa hapa uh, eneo la uh, pembe la Afrika, the Horn of Africa, zinategemea sana Urusi kwa pande ya mafuta, uh, pande ya ngano, pande ya fertilizer na vitu kama hivyo. Uh, biashara ya, ya, ya Afrika na Urusi imekuwa hapa sana kwa sababu ya ya ile vita ya baridi ilianza. Uh, biashara haikukua kama vile ukilinganisha uki, uki, na Uchina ama Japan. Kwa hivyo kuna hiyo tunaita legacy ya Cold War, uh, na hiyo ni muhimu kuangazia kwa sababu Uchina, um, Urusi imejaribu sasa kuinua, na ukisoma ile maandishi ambayo kiongozi wa, wa, wa Urusi am, ametoa anamaanisha kwamba yeye mwenyewe anakazia uh, macho uh, ku, ku, kuongeza uhusiano na Afrika hasa ndio Afrika ifaidike, lakini Urusi yenyewe inahitaji Afrika muhimu sana, na sio sio kama kwamba Afrika inafaidika uh, Urusi kwanza ndio inataka Afrika sana kwa sababu ya madini yake na utajiri wake. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba Urusi itafanya jitihada zozote inaweza ihakikisha ya kwamba nchi za Afrika uh, iko na uhusiano mzuri na nchi hiyo. Marais kutoka nchi ambazo zina mamluki wa Wagner kutoka Russia kama Mali na Jamhuri ya Afrika ya Kati, sawa na nchi zenye uchumi mkubwa wa Afrika kama Misri, Senegal na Ethiopia wanahudhuria kikao hicho. Wachambuzi wanasema kwamba usafirishaji wa nafaka huenda likawa swala kuu katika kikao hicho huku Russia ikitafuta kuungwa mkono katika vita vyake dhidi ya Ukraine, ikitafuta namna ya kuimarisha uchumi wake wakati na kumbana na vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi. Je, idadi ndogo ya marais wa Afrika kuhudhuria mkutano wa Russia ina ujumbe gani, sio tu kwa Russia? Ni pigo la la kidiplomasia, kwa sababu ukiangalia katika katika Afrika, katika zile nchi za hamsini na nne ni kundi kubwa sana ambalo liko katika ma, lenye lenye kura ya maamuzi katika Umoja wa Kimataifa. Kwa hiyo mbali na kwamba yaonekana ni wachache walioingia, lakini pia kuna hofu ya kwamba siku za mbeleni, kukiwa kutakuwa na mada yoyote ambayo Russia itapeleka katika katika mashirika ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa vile itakuwa si si si si, si sehemu ambayo kwamba waweza kupata ushabiki kama vile awali ambapo kwamba baadhi ya nchi za Kiafrika walijiondolea mbali na uamuzi wa masuala yanohusu Uh, Russia na, na Ukraine. Kwa hiyo hilo ni pigo la kidiplomasia, um, lakini u, kwa kirefu zaidi tutaona kwa siku za mbele ni zinazokuja. Hili linaweza likafanya Russia ikafikiria namna nyingine, namna ya kushughulikia masuala ya vita nchini Ukraine, ikaona kwamba labda ni shinikizo. Afrika inapogawanyika sehemu mbili, wengine wanakuja mkutano wetu, wengine wanasusia, zaidi ianze kufikiria namna ya kushika Afrika iwe ni bara moja katika ushawishi wake. Bila shaka, kwa sababu ukiangalia Afrika ndio sehemu ya pekee ambayo pengine ingeweza kutoa mkono wa urafiki na Russia, kwa sababu ama mabara mengine kama ya Uropa ya Marekani tayari kuna uhasama kutokana na vita vya Ukraine. Aa, na vile vile ni kwamba Afrika hawajajiingiza katika makundi yoyote baina ya wawili, kwa hiyo ndo, ndo, ndo mtu wa pekee ambayo kwamba aweza akawa kwa, kwa, kwa roho safi akaingilia maswala ya Rasha na Ukraine na akawa ndo mwenye mwenye kufacilitate mazungumzo ambayo kwamba yaweza ikaleta hatima njema ya, ya mwisho wa vita. Mbona iwepo minong'ono kwamba Rasha kama inajali masilahi yetu, ambayo unazungumzia masilahi yetu Afrika pakubwa ni nafaka ni chakula kwa hivi sasa Afrika, na si siri kwamba nchi za Afrika ndio miongoni mwa nchi ambazo zimeumia zaidi kutokana na vita vya Rasha nchini Ukraine. Mbona Kenya itaje hatua ya Rasha kujiondoa kwenye mkataba wa kusafirisha nafaka kuwa usaliti mkubwa, kiasi kwamba kutumia neno kwamba ni sawa na kudungwa kisu mgongoni? Hiyo kulingana na masilahi yalipo, ndipo mazungumzo wanapoyazungumza. Kwa hiyo kizaidi kikubwa zaidi ni kwamba suala la Rasha kujiondoa katika ile programu ya, ya, ya nafaka ya baina ya wao na Ukraine ni jambo ambalo kwamba limedhuru nchi nyingi sana za Afrika na ni jambo ambalo limekuwa ni tisho hasa la kisalama, kwa sababu mfumuko wa bei umefanya watu waende kufanya maandamano, mfumuko wa bei umefanya maafa makubwa sana. Kwa hiyo bila shaka hili ni swali ambalo lina- lina linaleta matata katika Afrika nzima na si Kenya peke yake. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti Sauti ya Amerika, VOM. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Wanasiasa wa upinzani nchini Kenya wamesitisha maandamano nchini humo ili kutoa heshima kwa waliopoteza maisha kutokana na maandamano. Kenya imeshuhudia utulivu wiki hii, lakini baada ya wiki za makabiliano kati ya waandamanaji na polisi, wengi wanauliza iwapo wanasiasa wa upinzani wanabadili njama za kuishurutisha serikali kukabiliana na changamoto za kiuchumi zinazoikabili nchi hiyo yenye uchumi mkubwa Afrika Mashariki. Waandishi wetu Collins Libert Adede na Mina Chombo wameandaa ripoti ifuatayo kutoka studio zetu za Mombasa. Shukran sana wenzetu. Naam, kama ulivyogusia ni kwamba viongozi wa upinzani Kenya wamesitisha maandamano ya kitaifa kulalamikia gharama ya maisha na badala yake wameonekana kubadilisha mbinu. Sasa wamewashauri wafuasi wao kuandaa ama kufanya maombi maalum kwa wale waliopoteza maisha na hata kujeruhiwa wakati wa maandamano. Katika maombi hayo, Azimio wameshauri wafuasi wao kufanya maombi wakiwataja majina ya wale waliopoteza maisha yao huku wakiwa wameshikilia mishumaa kutoa heshima kwa juhudi zao. Mbali na kuwasha mishumaa, wamesema vilevile vile, wataweka maua na kutoa majina ya waathiriwa wote wa ukatili wa polisi na kwamba katika zoezi hilo, basi wakenya watatambua wote ambao walifariki katika maandamano hayo. Haya yanajiri baada ya jamii ya kimataifa kumtaka Rais William Ruto pamoja na kiongozi wa Azimio Raila Odinga kufanya mazungumzo na kumaliza maafa na uharibifu wa mali ambao ulifanyika kufuatia maandamano yaliyokuwa yanasindikiza serikali kupunguza gharama ya maisha. Siku moja tu kabla ya jamii ya kimataifa, mabalozi kumi na tatu vilevile pia walikuwa wameelezea masikitiko yao kuhusiana na mizozo na vurugu ambazo zinashuhudiwa kati ya waandamanaji na polisi Ijumaa iliyopita kupitia gazeti la Nation, kinara wa Waipa Kalonzo Musyoka alifanya mazungumzo na mabalozi wa bara Europa, Marekani na Umoja wa Mataifa kuzungumzia swala hilo, na japo hawakuzungumza kwa kina kuhusu yale ambayo alijiri katika kikao hicho, dokezi la gazeti hilo naashiria kuwa azimio walitaka mabalozi hao kuishinikiza serikali kupunguza gharama ya maisha na pia vilevile vile kuheshimu Uh, demokrasia na ukaguzi ambao unafanyiwa tume ya uchaguzi IBC, ili kuhakikisha kwamba haki ya upigaji kura nchini Kenya inapatikana. Mbali na jumuiya ya kimataifa, presha pia vilevile ilitoka vile kwa viongozi wa kidini ambao wamekuwa wakiwashinikiza viongozi hao. Hata hivyo, rais William Ruto amesema kwamba yeye hapingi mazungumzo ila tu akasema kwamba ikiwa mazungumzo hayo yatakuwa na mhusu Mkenya wa kawaida basi yuko tayari, lakini yeye hayuko tayari na mazungumzo yoyote ya kugawa mamlaka. Kauli ambayo Raila Odinga, akiongozi wa Azimio, ameikana akisema kwamba wao hawataki kugawa mamlaka wala handsheki. Katika mahojiano na wanahabari, kiongozi wa Azimio Raila Odinga alidokeza kwamba kumekuwepo na juhudi za kimataifa kulete amani na kushinikiza kuwepo mazungumzo. Amedai kwamba Rais William Ruto alimwalika Rais wa taifa jirani Samia Suluhu wa Tanzania kufanya mawasiliano na akawepo nchini kwa siku mbili, japo mkutano huo hukufanyika baada ya Rais William Ruto kukosa kuhudhuria mkutano huo. Lakini sasa VOA imezungumza na mchanganuzi wa masuala ya kisiasa katika pwani ya Kenya, Maur Bwanamaka, kuhusu suala hili na hatua zinazochukuliwa kwa sasa kulituliza nchi na kwanza tulimuuliza mtizamo wake gani kuhusiana na mbinu hii mpya ambayo viongozi wa Azimio sasa wanaanza kutekeleza, e, wakishinikiza serikali kuhusiana na utumizi wa nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano, pia wakilalamikia gharama ya maisha. Kwa maoni yangu mimi, hao wanaodai kwamba ndio upinzani wanafata washtakiwa sio kwa makosa ya kujinai ya kusababisha maafa ya watu kwa kusingizia maandamano ambao kwamba wanayaelekeza yaonekane kwamba wanapigania masilahi ya wananchi, ili hali wanapigania nafasi za wao kuweza kudunga mrija katika serikali, baada ya kushindwa na kukiri kwamba wameshindwa. Wametumia njia zote zile, wameshindwa, lakini sasa hawataki kukubali. Ni kama muuzaji shamba ambaye anako radhi kupokea pesa ya kuuza shamba, lakini kuliachilia shamba limilikiwa na mwenye kulinunua hayuko radhi, ana imani bado ni lake. Sasa kutokana na hili Uh, unadhani sasa viongozi hao wa upinzani ama azimio wanabadilisha, e, mpango wao baada ya kushinikizwa na labda mabalozi na mataifa ya kigeni kupata maridhiano? Hawakushindikizwa ni mabalozi wala wageni wa kigeni. Wameona kwamba Wakenya wamekinai, hawataki huu mwenendo wao. Wakenya wengi kwa kiasi kikubwa hawako radhi na hii njia ambao, maanake ni njia ambayo imezoeleka. Haiwezekani mwaka elfu mbili na saba ile mlalamishi ni huyo huyo, mwaka elfu kumi na mbili na tatu mlalamishi ni huyo huyo Mwaka elfu mbili na kumi na saba mwalalamishi ni huyo huyo, mwaka elfu mbili ishirini na mbili mlalamishi ni huyo huyo, na mbili ni hiyo hiyo moja. Pia watu huchoka, ukinai, huchukia kwa sababu katika siasa unaambiwa you cannot use the same trick twice. Sasa wakenya pia wamefika pahali, wameona uh -uh, walengwa sio wao, na wale wanaoathiriwa na mshike mshike na vurugu hizi ni wale malumbukeni wajinga tu ambao kwamba wanaambiwa wanatetiwa wao, unga ushuke. Lakini sasa, je, inawezekana kwamba bei ya gari leo iuzwe sawa na vile ambavyo iliuzwa mwaka mia elfu moja mia sabini? Siako ghali kweli, ila sio sababu ya wa maandamano. Walikuwa kinasihi wananchi wastahamili, kutokamana na kwamba ugumu unasababishwa na mlipuko wa vitukio vinatoka katika uga wa ulimwengu. Tukiangalia matamshi ambayo amekiwa ikitolewa Rais William Ruto, anasema yuko tayari kufanya mazungumzo na upande wa upinzani, lakini akatoa sharti kwamba mazungumzo hayo yawe yatakuwa yanamgusa Mkenya wa kawaida na sio kugawa mamlaka. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga naye akasema, uh, sisi hatuna haja ya handshake. tunataka tu kuyazungumzia yanayomhusu Mkenya. Je, suluhu litapatikana? Ama unazungumziaje kuhusiana na matamshi yao hawa wawili ambao wanatarajiwa kwamba wao ndo wangeketi wakaleta suluhu? Moja kati ya hao ambayo anaweza kuleta suluhu ya tatizo hili ni huyo mweshimiwa Raila Odinga kwa mara ya kwanza ajifundishe kujichisi pia, aseme unajua, ukichengwa, kukubali kuna wakati zingine pia hata unaweza kuwa unamedhulumiwa kabisa, lakini sasa zeze unaona kulingana, kwa sababu ya maslahi ya, masla, ya wananchi na nchi, unakubali wacha ipike hii. Mwakani nikiwa tuko roho zikiwa hai, tutashughulika hiyo. Ni mosi. Pili, kama ni matatizo ni ughali wa maisha na kama ni tatizo kama sahii wanavyojaribu kusema kwamba ni kuhusu pendekezo la la, la, la, la matumizi ya serikali ambalo kwamba limezua ba au limezua kizungumkuti katika, uh, uh, baada ya kupishwa bunge juzi. Tunaye kiongozi wa upinzani rasmi leo ambaye ni Okio Mtata, Senator Okio Mtata. Mbona hawamwingi mkono Senator Okio Mtata? Senator Okio Mtata ameipeleka serikali ya Jamhuri ya Kenya kwa mara ya kwanza tangu nchi hii inaweze kupata uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu. Hatujawahi kusikia hata siku moja kitu kinaitwa finance bili imepelekwa mahakamani. Mbona hawa wanaodai kwamba wanatetea huyu mwananchi hawataki kufuata urasimu wa kisheria ambao upo? Mbona hawa ambao wanasema wanapigania demokrasia au tunazingatia katiba uhuru wa kupiga maandamano? Mbona kabla hatujafika kwa maandamano, hatutumii ule mfumo ambao umewekezwa na hiyo hiyo katiba ambao kwamba tunaipigania? Bwana Maka, swali la mwisho ni kwamba idara za kutetea haki za binadamu kama vile tume ya kitaifa ya uh, haki za binadamu KNHCR ime shutumu idara ya polisi kwa kutumia nguvu kupita kiasi na labda kuwadhulumu waandamanaji. mtazamo wako gani? Unajua, hapa Kenya tuna matatizo. Watu wanaposikia neno maandamano, hawaelewi ni kwenda kusherehesha changamoto zao, huwa wanachukulia ni nafasi ya kwenda kuvamia vitu vya watu, kufanya fujo, Kuwachokoza. Hata wale polisi wenyewe wakiamua wasibebe rungu hata wasibebe wasi bunduki, pia watawapiga makofi, ili polisi wa kiriak isemekane kwamba polisi hao wamepiga. Na bila shaka hakuna siku ambayo kutafanywa maandamano, lakini nchi zingine mbona, tunaona Thailand wanafanya maandamano, tunaona eh, Hong Kong wanafanya maandamano na wanaenda umma kwa pamoja. Hapa Kenya kila siku jeshi la wokovu wanafanya maandamano Jumapili, na wale hakuna anaezuriwa, ni jeshi la wokovu wale, hakuna una jeshi la wokovu mbona ile hawa tu peke yake kufanya maandamano ya wao. Ni Maur Bwanamaka, mchanganuzi wa masuala ya kisiasa, akigusia hayo kuhusiana na yale yanayojiri nchini Kenya kwenye mazungumzo na vyombo vya habari. Mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu KNHCR Bi Rosline Odede ameilalamikia hatua ya serikali kutumia kitengo maalum cha polisi kuwadhulumu waandamanaji na viongozi kadhaa waliokamatwa wakati wa maandamano hayo wakishutumiwa kuhusika na kuzua ghasia nchini Kenya. Wamewataka maafisa wa polisi waliohusika na dhuluma hiyo kuwajibishwa kwa makosa hayo na mikakati kamili kuwekwa kuheshimu haki za binadamu pamoja na waandamanaji wanapotekeleza wajibu wao wa kikatiba. Kulingana na ripoti ambayo imetolewa na mashirika kama vile Transparency International, inaonyesha kwamba zaidi ya watu hamsi takriban watu hamsini wamefariki na wengine wengi wakiwa katika hospitali wakipata matibabu kutokana na maandamano ambayo yalikuwa yakiendelea. Itakumbukwa kwamba mwezi Mei mwaka huu upinzani ukiongozwa na kiongozi wa ODM Raila Odinga ulikatisha mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea kati ya Azimio na serikali ya Kenya Kwanza. Seneta wa Nairobi Edwin Sifuna wakati huu alisema kwamba upande wa serikali ulikataa kuchukua hatua katika masuala manne muhimu, miongoni mwao ikiwemo kupunguza gharama ya maisha, na hivyo basi mazungumzo hayo yakakatika, na baadaye mwezi wa saba tarehe saba maandamano yalianza tena upya kutoka upande wa upinzani hadi uh, kusitishwa wiki hii kwa sasa. Wachanganuzi wa masuala ya kisiasa na wale mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu yanafuatilia kwa karibu matukio yanayoripotiwa nchini Kenya, huku ikitazamiwa kwamba suluhu itapatikana na viongozi hawa wawili wakipata maridhiano. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa kwenu Washington. Asante Adede na mina Chombo. Mwelekezi wa kipindi amekuwa Saida Hamdun, mimi ni Kenneth Bwire.