Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Murithi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Ni kukaribisha katika matangazo haya ya leo, ikiwa ni Alhamisi Julai 27, 2023 ambapo tunasikika kupitia redio wa shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo RFA, Radio Citizen nchini Kenya, pia vilevile, tuko kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni <muchilis> Katika matangazo yetu hii leo, rais wa Niger atangaza kwamba demokrasia itatawala siku moja baada ya wanajeshi walioasi kumzuilia na kutangaza kwamba wamechukua mamlaka katika mapinduzi kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama nchini humo. Wachambuzi wanaona taswira gani kufuatia uasi huo? Inaleta sura mbaya kwa jumuiya ya Afrika Magharibi yaani ECOWAS na African Union kwa ujumla ikizingatiwa kwamba haya ni mapinduzi ya kijeshi ya mara ya nne na katika taarifa nyingine, Rais wa Russia awaambia viongozi wa ma, na maafisa kutoka nchi kadhaa za Afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi kamili kuepusha mzozo wa chakula duniani licha ya wasiwasi kufuatia kuvunjika kwa makubaliano ya usafirishaji salama wa nafaka kupitia bahari ya Black Sea. Ni muktasari tu wa yale ambayo utayasikia kwenye matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Unaweza pia kuyapata kupitia mitandao yetu yote, hashtag VOA Swahili. Lakini kabla ya kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewaambia viongozi na maafisa kutoka nchi kadhaa za Afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi kamili kuepusha mzozo wa chakula duniani licha wasiwasi kwamba kujiondoa kwake katika makubaliano ya kuruhusu usafirishaji salama wa nafaka kutoka Ukraine kutasababisha kupanda kwa bei ya chakula katika nchi nyingi kote duniani. Putin amezungumza kwenye kikao cha ufunguzi wa mkutano wa siku mbili wa kilele wa Rusia na Afrika uliohudhuriwa na idadi ndogo sana ya wakuu wa nchi na serikali kutoka barani humo ikilinganishwa na mkutano uliopita wa mwaka 2019. Akiwa anajadili makubaliano ya nafaka yalisitishwa katika bahari ya Black Sea, Putin ameahidi usafirishaji wa nafaka usio na gharama kwa nchi sita za Afrika. Amesema nchi yetu itaendelea kusaidia mataifa ya kanda zenye uhitaji, haswa kwa kutoa usaidizi wa kibinadamu. Tunataka kushiriki kikamilifu katika kujenga mfumo wa haki wa usambazaji wa rasilimali. Tutachukua juhudi kubwa kuepusha mzozo wa chakula duniani, amesema Putin. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewakaribisha wajumbe wa kijeshi kutoka Rusia pamoja na wajumbe wa kisiasa kutoka China hivi leo, ukiwa mkesha wa maadhimisho ya miaka sabini ya siku ya Ushindi, ikionekana kuwa siku muhimu kidiplomasia, baada ya miaka kadhaa tangu ilipowazuia wageni kutokana na janga la korona. Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu na kiongozi wa kisiasa wa China Li Hongzhong wamewasilisha barua kwa Kim kutoka kwa viongozi wa mataifa yao, Vladimir Putin na Xi Jinping, kulingana na chombo cha habari cha taifa hilo cha KCNA. Chombo hicho kimeongeza kusema kwamba barua hizo zimepokelewa kwa furaha, wakati Kim akisifu urafiki wa miongo mingi na mataifa hayo. Wajumbe wanaozuru walialikwa kwenye tamasha la muziki usiku wa manane ili kusherehekea ushindi uliotangazwa na serikali dhidi ya uvamizi wa Marekani. Vita vya Korea vya elfu moja tisa mia hamsini hadi hamsini na tatu vinachukuliwa kuwa ushindi kwa Korea Kaskazini, wakati vikielezewa nchini humo kwamba vilianzishwa na Marekani pamoja na washirika wake. Kuwait imesema leo kwamba imewanyonga wafungwa watano, akiwemo aliyekutwa na hatia kwa shambulizi la bomu kwenye msikiti wa kishia hapo 2015 ambapo watu 27 walikufa, huku kundi la kigaidi la Islamic State likidai kuhusika kupitia taarifa. Kiongozi mkuu wa mashtaka nchini humo amesema kwamba wafungwa hao wamenyongwa kwenye jela kuu la taifa. Kando na mtu aliyeshambulia msikiti, wengine wanahukumiwa kutokana na mauaji na uuzaji wa dawa za kulevya. Mmoja waliohukumiwa kutokana na mauaji ni kutoka Misri na mwingine Kuwait huku muuza dawa aliyohukumiwa akiwa ni raia wa Sri Lanka. Shambulizi la 2015 lilifanyika wakati wa sala za Ijumaa ndani ya mojawapo wa misikiti ya zamani ya washia nchini Kuwait. Hilo lilikuwa shambulizi la kwanza la kigaidi kwenye taifa hilo ndogo lenye utajiri mkubwa wa mafuta zaidi ya miongo, katika muda wa miongo miwili na walinzi wa pwani ya Tunisia wamesema kwamba wamepata miili ya wahamiaji mia tisa na moja waliofariki baharini kati ya Januari mosi na Julai ishirini mwaka huu. Kennes Bwire anatuarifu zaidi. Waziri wa mambo ya ndani wa Tunisia Kamel Feke amesema kwamba idadi hiyo ni kubwa sana kuwahi kuripotiwa. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini inakabiliwa na wimbi kubwa la wahamiaji mwaka huu na ajali za boti zenye wahamiaji kuzama baharini wanaoelekea pwani ya Itali zimeongezeka Wahamiaji wengi wanapendelea sasa kupitia Tunisia ikilinganishwa na Libya ilivyokuwa katika miaka ya hivi karibuni. Wahamiaji wanakimbia umaskini na mapigano katika nchi za Afrika na mashariki ya kati, wakiwa na matumaini ya maisha mema katika nchi za Ulaya. Feki ameliambia bunge kwamba kati ya milioni 901 iliyopatikana 39 ni raia wa Tunisia na 267 wanatoka nchi nyingine, huku uraia wa wengine umeshindwa kutambuliwa. Idadi kubwa ya boti ni zile ambazo husafirisha wahamiaji kutoka pwani ya mji wa kusini wa Sfax. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC tunapoendelea nazo habari za kimataifa. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wanaofuatilia majibu ya polepole pole ya Ukraine dhidi ya Russia bado hawajatoa tahadhari yoyote licha ya kutokuwa na mafanikio makubwa. Kumekuwa na matumaini kwamba kuletwa kwa vifaru na magari yenye silaha kutoka Marekani na mataifa ya magharibi pamoja na silaha nyingine kutaviruhusu vikosi vya Ukraine kupenya kwenye ngome za Russia. Akizungumza wakati Guinea, maleo, wa ziara yake huko Papua New Guinea mapema leo, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema kwamba Ukraine bado ina nafasi. Wakati akizungumza na wanahabari akiwa na waziri mkuu wa Papua New Guinea James Marape, waziri Austin amesema kwamba Ukraine ina nafasi ya kutumia mbinu kadhaa zilizopo. Maafisa wa Ukraine wameilaumu Russia hasa kutokana na mabomu yaliyotegwa ardhini wakati wa msimu wa baridi wakisema kwamba yanadumaza juhudi zao. Wakati huo huo, afisa wa Ukraine amesema kwamba vikosi vya Rusia vimefanya shambulizi la kombora usiku kucha kwenye mkoa wa Odesa, kusini mwa nchi ambapo mtu mmoja ameuawa. Ole Kiper, gavana wa eneo, amesema kwamba shambulizi hilo limeharibu nyuma ndogo ya ulinzi, vifaa vilivyokuwepo kwenye kala ya, ya mizigo pamoja na magari mawili ameongeza kusema kwamba shambulizi hilo limefanywa kwa kutumia roketi zilizorushwa kutoka kwenye nyambizi iliyokuwa kwenye bahari ya Black Sea. Jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba lime, limeangusha kombora moja kati ya mawili yaliyofyatuliwa na Russia yakilenga Odessa wakati mfumo wa ulinzi wa anga ukiangusha drone nane za Russia zilizorushwa usiku kucha. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski amesema kupitia mitandao ya kijamii kwamba ametembelea mji wa Dnipro kusini magharibi mwa Ukrain kukutana na makamanda wa kijeshi ili wajadiliane kuhusu maswala ya upelekaji silaha pamoja na kuimarisha ulinzi wa anga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Shambulizi la jeshi la Israeli limeua kijana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka kumi na minne katika eneo linalokaliwa kimabavu la Ukingo wa Magharibi, kulingana na taarifa ya mapema leo kutoka kwa maafisa wa afya wa Palestina. Hilo limefanyika wakati waziri wa Israeli akitembelea eneo takatifu mjini Jerusalem, ambalo limekuwa kiini cha kasi ya kati ya Israeli na Wapalestina kwa muda mrefu. Ziara ya waziri Itamar Ben Gvir Kwenye eneo hilo lililopo milimani inafanyika wakati Israel na Palestina wakiwa kwenye mapigano ya miaka ya mwaka mmoja na nusu, ikihofia kwamba huenda ikachochea kasi zaidi. Ziara hiyo pia imekosolewa na mataifa jirani ya Jordan, Saudi Arabia na Palestina ambayo yanasema ni ya kichokozi. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanakujia mubashara kutoka hapa Washington. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka Niger. Rais wa nchi hiyo ametangaza leo Alhamisi kwamba demokrasia itatawala siku moja baada ya wanajeshi walioasi kumzuilia na kutangaza kuwa wamechukua mamlaka katika mapinduzi kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Wakati huo huo ku, uh, kwa Peter Bigenda ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa za ukanda wa Afrika Mashariki na kati, na vilevile vile kule Afrika Magharibi, amezungumza nasi kwa njia ya simu kutoka Afrika Kusini, na kwanza nimemuuliza uh, ni taswira gani ambayo inatokea wakati nchi hiyo ikiwa inatazamwa na baadhi ya nchi kama kuwa muhimu katika kuleta utulivu katika ukanda wa Sahel inaleta sura mbaya kwa jumuiya ya Afrika Magharibi, yaani ECOWAS na African Union kwa ujumla. Na hawa itakumbukwa kwamba Rais Mohamed Basumu katika siku zilizopita amekuwa akilalamika kwamba kikundi hiki cha Urusi eh, cha kijeshi eh, ambacho ni private cha Wagner kilikuwa kikiongoza kampeni za kuchafua jina lake ukizingatia kwamba Niger baada ya mapinduzi yaliyofanyika katika taifa la Burkina Faso na Mali, e, Marekani na Ufaransa mshirika wao mkubwa katika vita ya kupambana na ugaidi pamoja na magaidi wenyewe, a, a, alibaki kuwa Niger, ambaye amekuwa ni mshirika mkubwa wa mataifa haya mawili ya kimagharibi, na mpaka dakika hii katika taifa hili kuna kambi za kijeshi za Ufaransa pamoja na Marekani. Sasa umetaja nchi kama Marekani na Ufaransa ambazo katika e, yale ambayo yamekuwa yakiripotiwa ni kwamba ni nchi ambazo zilikuwa zinaiangalia nchi ya Nigeri kama kisiwa ukitaka, ukipenda e, ambapo katika e, eneo ambalo ukanda huo wa Sahel umekumbwa na Uh, misukosuko ya kila aina kama ulivyosema e, sasa itakuwaje kuanzia hapa, wakati ambapo kama ulivyosikia ni takriban mapinduzi saba sasa katika e, eneo la Afrika Magharibi na kati tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini kuna matumaini. Ni ngumu, ni ngumu sana kutabiri kile ambacho kitakuja kutokea hapo mbeleni. Ni ngumu, ni ngumu kwa sababu jumuiya ya Afrika ya Magharibi yani hawana ubavu wa kuweza kuingilia pale na kulitatua hili swala sasa. Kwa kifupi, e, kuenda mbele, unaona nini? Kwa sababu suala hili la a, mapinduzi katika ukanda huo tumelizungumza mara kwa mara, yakitokea kule Burkina Faso, yakitokea kwingineko, kila wakati jumuiya ya kimataifa hasa hapo Afrika inashutumiwa kwamba haifanyi vya kutosha, alafu tunashughulia tena E, mapinduzi kama haya, nini ambacho unaweza kushauri? Uh, ninachoweza kukishauri naweza nikasema tu kwamba sisi wa Afrika ni watu wa maneno mengi, viongozi wetu wa Kiafrika ni watu wa maneno mengi, vitendo kidogo. Wamesema African problems, African solutions. Uh, mheshimiwa rais wa Kenya juzi kati hapa alisema kwamba haiwezekani rais mmoja akatuita sisi wote hamsini na kitu tukakutana kwenye meza ya duara, halafu kila rais ana dakika moja ya kuongea sana sana. Tunapata picha nzuri na chakula. Je, Afrika hatuna cameramen? Hatuna vyakula vizuri? Sasa hii yote, rais wa Kenya pia akasema kwamba ili tuweze kuwa na sauti pamoja na nguvu, lazima we have got to surrender some of our sovereign powers that we have kwa hii commission ya African Union. Peter Bigenda ni mchambuzi wa siasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Kwingineko, rais wa Russia Vladimir Putin amewaambia viongozi wa Afrika katika mkutano hivi leo mjini Moscow kwamba nchi yake iko tayari kufanya kazi nao kwa maendeleo ya kifedha na kutumia sarafu za nchi zao kwa malipo ya kibiashara. Kwa mengi zaidi, Hadija Riami anaarifu. Mkutano wa Russia na Afrika unakuja baada ya Moscow kujiondoa katika makubaliano ambayo iliruhusu bahari ya Black Sea itumike katika kusafirisha nafaka ambazo ni muhimu kwa nchi za Afrika. Hatua hiyo imeshutumiwa vikali kote duniani na kuleta tishio jipya kwa usalama wa chakula ulimwenguni. Akiongea katika kikao cha Rusia na Afrika huko St Petersburg, Azali Asumani, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na rais wa umoja Kumoro, wa visiwa vya Komoro, alisema kwamba nchi za kiafrika zinawasihi wadau katika makubaliano ya nafaka kati ya Ukraine na Rusia kutafuta njia mwafaka ili kuruhusu nafaka hizo zitiririke na kufika barani Afrika. Makubaliano kuhusu usafirishaji wa nafaka lazima yawezekane ili kujaribu kuokoa maelfu ya watu ambao wanategemea nafaka hizi kutoka nje chumi wa usalama wa chakula wa Afrika utakuwa katika hatari kubwa, hasa kwa vile bara hilo tayari limeathiriwa vibaya na bei kubwa za chakula ambazo zimesababishwa na kuvurugika kwa usambazaji wa chakula. Kwa hivyo tunawasihi wadau kutafuta njia mwafaka kuruhusu kuanza tena shughuli hiyo kufikisha nafaka hizo za Ukraini na Rasia katika bara letu. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisema upanuzi zaidi wa biashara na uhusiano wa kiuchumi na nchi za Afrika ilikuwa ni muhimu, kuingia katika mawasiliano ya kibiashara kuhusu sarafu za kitaifa, ikiwa ni pamoja na sarafu ya rubo katika malipo ya kifedha. Kupanua wigo zaidi wa kibiashara na uhusiano wa kiuchumi, ni muhimu kuwa na mawasiliano yenye nguvu ya kibiashara kwa kutumia sarafu za kitaifa za kila nchi. Kuhusiana na hili Tuko tayari kufanya kazi na nchi za kiafrika ili kuendelea na miundo mbinu ya kifedha, kuwa na mwingiliano na taasisi za kibenki kuhusu mfumo wa malipo ambao umetengenezwa na Rasia ambao utaruhusu malipo yatakayofanywa bila kujali ni sarafu gani iliyopo na inayotumika na kuweka kiwango kwa mifumo ya Magharibi. Hii itaimarisha udhabiti na usalama wa mahusiano sawa ya kibiashara. Wakati huo huo mwenyekiti wa umoja wa Afrika, Azali Asumani alisema umoja huo umelaani mapinduzi ya Nijaa baada ya wanajeshi waasi kudai kumwondoa wa madarakani Rais Mohamed Bazoum. Asumani alisema ameungana na umoja wa Afrika katika kulani kilichotokea Nijaa na kupendekeza kurejeshwa kwa utaratibu wa kikatiba na kuachiliwa kwa rais Bazoum pamoja na familia yake. La russie est un partenaire strategique pour l'afrique Naungana na umoja wa Afrika. Taarifa iliyotolewa na jumuiya inalaani kilichotokea nchini Niger na kupendekeza kurejeshwa kwa utaratibu wa kikatiba na kuachiliwa kwa rais Bazoum na familia. Jumatano asubuhi, wa wanachama wa kikosi cha ulinzi wa rais kilizingira nyumba ya Bazoum na mke wake akiwa ndani, wakiwazuia humo wanajeshi waasi ambao wanajiita wenyewe kuwa baraza la kitaifa katika kulinda nchi walikwenda kwenye kituo cha taifa cha televisheni na kutangaza kuwa wamekamata wa udhibiti kwa sababu ya kushuka kwa usalama na uchumi mbaya na utawala wa kijamii katika taifa hilo lenye takriban watu milioni 25. Lakini serikali ya Niger ilisema kamwe haitakubali utawala wao na kuwataka wananchi kulikataa hilo. Hadija Riami, VOA, Washington. Asante uh, sana Hadija Riani. Baadhi ya, ya wanasheria nchini Tanzania wanahimiza wananchi kuwawajibisha viongozi pale wanapokiuka majukumu yao. Hayo yote yanakuja baada ya makubaliano ya uwekezaji wa bandari kati ya serikali ya Tanzania na kampuni ya kuendesha shughuli za bandari kutoka Dubai, DP World, huku wanasheria wakisema uwekezaji huo haukufuata utaratibu wa kisheria. Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam anaarifu zaidi. Uwekezaji wa kampuni ya DP World ya Dubai katika bandari ni swala linalowagawa Tanzania, huku wengi wakitaka kujua undani na hatima ya makubaliano hayo ambayo yamezua mjadala nchini Tanzania. Mkurugenzi wa Jukwaa la Katiba Tanzania, Bob Wangwe, amesema kuwajibisha viongozi ni muhimu na kutaleta utaratibu mzuri kwa siku za mbeleni pale ambapo viongozi wanapofanya mambo kinyume na matakwa ya wananchi. Nafikiri jambo kama hili inahitaji zaidi msukumo wa wananchi ili kuhakikisha kwa kwamba viongozi hao wanawajibika kwa ajili ya kuweka misingi katika siku zingine za baadaye, kwa pale viongozi ambao watakuwa wanafanya uovu, watakuwa wanafanya uzembe katika mikataba ya kuingiza serikali eh, katika misingi ambayo inaweza ikaipelekea pengine kuwa na hasara. Sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 2011 na kanuni za ununuzi wa umma ya mwaka 2013 zinaitaka serikali kueleza mchakato wa manunuzi ya umma, taratibu za zabuni, vigezo vya uteuzi wa zabuni au wakandarasi na jinsi ya kushughulikia migogoro na malalamiko kuhusiana na manunuzi. Mwanasheria Dickson Matata anasema utaratibu wa sheria hiyo ya manunuzi haukufuatwa na hivyo kuendelea kuibua maswali mengi juu ya makubaliano hayo. Swala la kuangalia ni je, mkataba ambao wanataka kuingia, ambao wameingia DP World umepata taratibu za kisheria, na je, ni mkataba ambao utawanufaisha wa Tanzania? Hicho ndio kitu cha msingi. Sasa ile mikataba ya utekelezaji ndiko ambako kutakuwa na hayo mambo mengine. Serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza kuwa uwekezaji wa bandari ni muhimu kwa sababu ya kuinua mapato na ufanisi wa kisasa kuendana uhitaji uliopo hivi sasa. Hivi karibuni msemaji wa serikali Gerson Msigwa aliwaambia waandishi wa habari kuwa serikali inaendelea kupokea maoni ya wananchi na kujibu maswali yaliyopo kuhusu uwekezaji huo. Haya maoni haya, si unasikia, watanzania wanasema kwa nini mirele, kwa nini mirele? Ni sawa, sisi tunayapokea. Jamani, tuwe makini kwenye muda wa mikataba eh, sijui wa, wa, wanapewa moja kwa moja. Kwanza sio kweli, halipo <laughs> hatuwezi sisi, serikali hatuwezi tukafika mahali unampatia mtu bandari, sijui unauza bandari sijui na nini. Ni hofu, lazima tuelewe Watanzania. Lakini bahati mbaya ni kwamba kuna watu sijui kwa malengo gani, baada ya makubaliano haya, baada baada ya ile ule ile, ile, ile nyaraka ya makubaliano kutoka Watu wamekimbia nayo mtaani, wamekwenda kuwatia hofu wa Tanzania, wamekwenda kuwatisha, wamekwenda kuwatia hasira. Akizungumza katika mkutano wa hadhara ulioandaliwa na Jukwaa la Sauti ya wa Watanzania, mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA Freeman Boy amesema mkataba ulioingiwa na Tanzania na DP World ni lazima usitishwe kwa kuwa haurekebishiki. Na tunaamini mkataba huu haurekebishiki mkataba huu Lazima. Huku haya yakiendelea, wananchi wengi bado wanaendelea kutafuta majibu sahihi kuhusu uwekezaji huu. Amri Ramadhani, VOA, Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika, tunaelekea huko nchini Kenya ambako mivutano kati ya serikali ya Kenya na upinzani kupitia maandamano makali yameleta maafa makubwa sio tu kwa wafanyi biashara, jamii, wanafunzi au hata utawala wake bali pia mataifa jirani. Kenya sasa inasukumwa ili kukumbatia mazungumzo ya kuzima uhasama uliopo baina ya viongozi wakuu wawili, Raila Odinga na Rais William Ruto. Hivi leo mwandishi wetu Kuba Abdi anaangazia kwa undani maandamano nchini Kenya na athari zake. Maandamano yamekuwa sehemu kubwa ya historia ya Kenya tangu taifa hili kupata uhuru wake kutoka utawala wa kikoloni. Hata hivyo maandamano ya mwaka huu yamevutia maelfu ya watu katika mji mkuu wa Nairobi na miji mingine na kusababisha biashara nyingi kufungwa, baadhi ya taasisi za elimu kusitisha masomo na wakazi kusalia nyumbani. Hata chakula imekuwa kidogo, tujue. Hata watoto vile wanaenda hivi shule, wanaenda kukula nini? Sisi wasasi hatuna pesa, ona. Hata imetembea mguu kutafuta kibarua na imeko imekosa. Hii serikali imeniudhu kabisa kwa roho yangu, Siipendi na siipendi kabisa. Nchi sasa hivi ina shida kiajira, nchi sasa hivi ina shida kwa mambo mengi. Wananchi wa nchi hiyo wanakosa huduma muhimu kama huduma za afya, e, watoto wanashindwa kwenda mashuleni, e, mambo mengi yanayofanana na hayo. Maandamano nchini Kenya yalisitishwa mwezi Aprili baada ya serikali kukubali mazungumzo. Odinga pamoja na viongozi wa Azimio wakibua masuala mazito ikiwa ni pamoja na gharama ya maisha suala so, la uteuzi wa makamishna wa IBC, ukosefu wa uwazi katika mfumo wa uchaguzi, na vilevile vile idara ya usalama kutumia nguvu kupita kiasi katika kukabili waandamanaji, ikiwemo matakwa mwingine ya Odinga. Lakini maandamano yakaanza tena Julai saba, kufuatia kuanzishwa kwa ushuru mpya ikiwa ni pamoja na kuongezeka maradufu kwa ushuru wa ongezeko la thamani kwenye mafuta tunataka demonstration tukidemonstrate ndio watatusikia juu hakuna sauti government inasikia kama si demonstration Kenya imekuwa ikishabikia masuala ya biashara huria barani Afrika na vilevile vile kufunguliwa kwa mipaka ya mataifa jirani ili kuendeleza biashara. Hata hivyo, hali ya maandamano imekuwa kikwazo kwa biashara kuendelea nchini Kenya, hofu ikiwa ni wawekezaji wa mataifa ya nje huenda wakahofia kuwekeza nchini Kenya, kwani hakuna anayejua hatima ya hali ya kisiasa. Uh, dhara ingine ni mataifa ambayo ambayo yanategemea bidhaa kupitia nchini Kenya vitatafuta njia nyingine za kupata hizo bidhaa. Hiyo inamaanisha nini? Tutakosa ushuru. Machafuko haya yameendelea licha ya mahakama kuu kusitisha sheria ya fedha iliyosainiwa na Rais William Ruto. Ruto na baadhi ya wanachama wa muungano unaotawala nchini Kenya wakimshutumu Odinga kwa kujaribu kulazimisha serikali kuingia katika makubaliano ya kugawana madaraka, madai ambayo Odinga ameyakanusha mara kadhaa. tulikuwa tumemwambia yeye afanye uh, mambo haya na amekataa. Kila mara kwa mara, yeye ameonyesha kiburi, ameonyesha madharau kwetu, amekataa kuongea na sisi. Wakati viongozi wa Azimio wanania kushinikiza serikali kupitia maandamano, Odinga pia analenga kutumia ukusanyaji wa saini kama lengo la kumwondoa rais mamlakani. Hata hivyo, kifungo cha 145 cha katiba hakitaji kukusanya saini kama hitaji la kumshtaki rais. Bobi Mkangi ni wakili wa masuala ya katiba. Haina, haina madhara ya moja kwa moja kisheria, manake rais anaweza tukuondolewa, eh, kupitia mchakato wa impeachment, eh, bungeni. Eh, hiyo tu ndio njia ambayo ina, inaweza kutumika rasmi kumwondoa rais. Nadhani hii petition ama shauri na ukusanyaji wa saini za wananchi ni kama njia moja, nasema ni, ni, ni kama uh, maandamano eh, mbadala kwa hivyo anataka kutumia hizi saini kama zitaweza kufikia kile kiwango cha kama ni milioni kumi hadi milioni kumi na tano ambazo wanalenga, itakuwa ni kuonyesha kwamba kuna idadi kubwa ya Wakenya ambao wameghadhabishwa na jinsi shughuli za serikali zinatekelezwa. Daktari Edgar Githua, mtaalam wa maswala ya diplomasia, anasema taswira ya Kenya kuwa nchi yenye utulivu na kidemokrasia katika Afrika Mashariki huenda ikabadilika iwapo idara ya usalama itaendelea kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji. Kenya inategemewa kuweka usalama katika eneo hii ya Afrika, katika bara la Afrika, upande huu horn of Africa, uh, jumuiya ya afrika mashariki Kenya inaangaliwa sana. So itakuwaje, ambao wanategemewa kuleta amani ndio wao, ndani yao wamekosa hii amani? Kwa hivyo unaona hii paradox ama hii, kunakuwa na hii irony, kunakuwa na hii Um, kizungumkuti ya kuwa taifa ambalo linaaminiwa ndio wameshindwa kutatua mambo yao ya kindani. Baadhi ya mabalozi na makamishna wakuu kumi na watatu wanaowakilisha mataifa magharibi na Marekani walionyesha wasiwasi wao juu ya kupoteza maisha na viwango vya juu vya vurugu na uharibifu wa mali. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewaambia viongozi na maafisa kutoka nchi kadhaa za Afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi kamili kuepusha mzozo wa chakula duniani, licha wasiwasi kwamba kujiondoa kwake katika makubaliano ya kuruhusu usafirishaji salama wa nafaka kutoka Ukraine kutasababisha kupanda kwa bei za chakula katika nchi nyingi kote duniani. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewakaribisha wajumbe wa kijeshi kutoka Rasia pamoja na wajumbe wa kisiasa kutoka China hivi leo, ukiwa mkesha wa maadhimisho ya miaka sabini ya siku ya Ushindi, ikionekana kuwa siku muhimu kidiplomasia baada ya miaka kadhaa ya wageni kuzuiliwa kuingia huko tangu wakati wa janga la korona Kuhit, imesema leo kwamba imewanyonga wafungwa watano akiwemo wa aliyekutwa na hatia kwa mashambulizi ya bomu kwenye msikiti wa kishia 2015 ambapo watu 27 walikufa huku kundi la kigaidi la Islamic State likidai kuhusika. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wanaofuatilia majibu ya polepole pole ya Ukraine dhidi ya Rasia bado hawajatoa tahadhari yoyote licha ya kutokuwa na mafanikio makubwa ya kulinda taifa hilo na muktasari huo unatukamilishia matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi alikuwa ni Hadija Riami, upande wa pili mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Issa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi naitwa BMJ Mrithi. Kwa pamoja tunakutakieni usiku mwema kutoka hapa Washington <muchilis>