Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa 28 Julai mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya mashariki na maziwa makuu, ikiwemo Nuru FM kule Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio Rakumbunagana, Redio Ngoma ya Amani Baraka DRC, Sasa Redio kule Bungoma Kenya, na Sauti ya Mwananchi kule Nakuru, bila kusahau UBC Redio kule Uganda, kati ya nyinginezo. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Katika hii mitahala ni muhimu tufikirie nam. Katika ripoti zetu leo, wachambuzi wanasema jaribio la mapinduzi nchini Niger lilikuwa linatarajiwa kutokana na historia ya taifa hilo ya kukumbwa na misukosuko ya kisiasa. Na katika taarifa nyingine, wadau wa elimu barani Afrika wakutaa jini Nairobi katika kongamano kuhusu mitaala ya elimu barani humo. Wataalamu wa elimu wanasema nini? Katika hii mitahala ni muhimu tufikirie kwamba zile nchi zingine zinaendeleaje na pia matakwa yetu sisi waafrika ni yetu. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, Sanday Shomari anakusomea habari za dunia. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilisema kuwa vikosi vya ulinzi vya Rwanda vilivuka mpaka wa Kongo siku ya Alhamisi na kushambulia vikosi vya usalama vya mpakani na hivyo kuzidisha mivutano baina ya majirani hao wa Kiafrika. Mapigano yaliyofuata yaliwezesha jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FRDC, kuwazima magaidi wa Rwanda ambao walikuwa wamefanya uchochezi usiovumilika, ilisema taarifa hiyo, na kuongeza kuwa waanzilishi wa shambulio hilo wairejea Rwanda. Kongo na Rwanda zimekuwa zikihusika katika mzozo tangu mwaka jana kuhusu kuzuka upya kwa kundi la M23, lakini wanamgambo wanaofanya kazi mashariki mwa Kongo ambayo Kinshasa inatuhumu Rwanda kwa unga mkono. Rwanda imekuwa kikanusha hili mara kwa mara. Mapinduzi nchini Niger yanaweza ya kuwa na athari mbaya kwa Umoja wa Mataifa kuondoa operesheni yake ya muongo mmoja ya kulinda amani katika nchi jirani ya Mali. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujarik alisema Alhamisi baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwezi uliopita likitimisha operesheni huko nchini Mali baada ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi kuwataka ghafla wanajeshi elfu kumi na tatu kuondoka katika hatua ambayo Marekani ilisema imesukumwa na kundi la mamluki la Wagna la Rusia. Chad ndiyo mchangiaji mkubwa katika operesheni hiyo, ikiwa takriban wanajeshi wapatao 1400 nchini Mali, lakini mapinduzi ya Niger siku ya Jumatano yanaweza kufanya iwe vigumu kwao kurejea nyumbani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka tume ya kulinda amani kulenga kukamilisha kujiondoa mwishoni mwa mwaka huu itakuwa na athari mbaya kama hili litaendelea katika kuondoka huku, Jujarik akisema alipoulizwa kuhusu mapinduzi ya Niger. Na waziri mkuu wa Misri Alhamisi ametangaza hatua kadhaa ikiwemo mipango ya mgao wa umeme ili kupunguza matumizi ya nishati, wakati nchi hiyo na eneo pana wakikabiliwa na wimbi la joto kali. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Watumishi wa umma watafanyia kazi nyumbani siku moja kwa wiki katika jitihada za kupunguza gharama kwenye mitandao ya umeme ya ndani, Mustafa Madbuli alisema katika hotuba kwenye televisheni, wakati vipimo vya joto vinavyozidi nyuzi joto 45 vilirekodiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi wiki hii. Alithibitisha pia kwamba mipango ya mgao wa umeme iliyotangazwa na serikali wiki iliyopita itaendelea, huku wakazi wakionywa kutotumia lifti nyakati fulani za mchana. Hatua ya wiki iliyopita ilizua ukosoaji mkubwa, huku watu wengi wakilalamika kwamba mgao huo ambao unafanyika mara kwa mara nyakati za joto kali mchana, mara nyingi ukidumu kwa zaidi ya saa mbili kwa siku, na unatokea baada ya muda uliopangwa. Madubuti Alhamisi alisema mgao uliopangwa utadumu kwa saa moja au mbili kwa siku, akiongeza kuwa unafanyika wakati matumizi ya nishati yanaongezeka. Waziri mkuu huyo aliwaagiza watumishi wa umma ambao hawashughuliki moja kwa moja na kutoa huduma kwa umma kuanza kufanyia kazi nyumbani kila Jumapili kwa mwezi kuanzia Agosti 6 na kuhimiza sekta ya kibinafsi kuchukua hatua kama hizo. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin siku ya Alhamisi alitoa nafaka ya bure kwa nchi sita za Afrika alipokuwa akizindua mkutano wake na viongozi wa bara hilo siku chache baada ya kujiondoa kwenye mkataba wa mauzo ya nafaka wa Ukraine. Mkutano huo wa siku mbili huko St Petersburg alikozaliwa Putin unachunguzwa kama kipimo cha uungwaji mkono wake barani Afrika, ambapo anaendelea kuungwa mkono licha ya kutengwa kimataifa kulikosababishwa na uvamizi wake wa kijeshi nchini Rusia mwaka jana. Wiki iliyopita Rusia ilikataa kuongeza mkataba ambao ulihusika na mauzo ya nafaka ya Ukraine kupitia Black Sea kufika masoko ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na Afrika na kupunguza shinikizo la bei ya vyakula. Katika hotuba yake kwenye mkutano huo, Putin alisema Rusia inaweza kutafuta mbadala wa nafaka ya Ukraine na kuahidi kupeleka nafaka katika nchi sita za Afrika. Viongozi wa mapinduzi nchini Niger ambao wanasema wamepindua serikali iliyochaguliwa walipata uungwaji mkono mkubwa wa jeshi na kutoa wito wa utulivu hii leo hii siku ya Alhamisi hapo jana, baada ya waandamanaji vijana kuvamia na kupora kwenye makao makuu ya chama tawala, mlengo wa hivi karibuni zaidi wa mapinduzi katika eneo hilo lenye machafuko la Sahel barani Afrika. Rais Mohamed Bazoum amezuiliwa katika makazi yake tangu Jumatano na walinzi wake. Bazoum amekaidi mapinduzi hayo na kuonyesha msimamo wake, wakati shutuma zikiongezeka kutoka mashirika ya kimataifa ya Afrika na kimataifa na washirika wa Ufaransa, wa Ujerumani na Marekani. mafanikio hayo ya demokrasia yaliyopatikana kwa taabu yatalindwa, Bazoum alisema, kwenye mtandao wa Twitter ambao umebadilishwa jina na kuwa X. <tiple> Unaendelea kusikiliza matangazo ya alfajiri moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kule unatupeleka kule Kenya. Wadau wa sekta ya elimu barani Afrika wanatakiwa kukumbatia mbinu shirikishi na kutumia teknolojia ili kuhakikisha sekta ya elimu barani Afrika inawiana na viwango vya kimataifa. Haya alisemwa wakati wa kongamano la nne la Afrika kuhusu mitaala ya elimu barani humo linaloendelea jijini Nairobi nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mkutano huu wa siku tatu unawaleta pamoja wakuza mitaala na watekelezaji, wasimamizi na washirika wa elimu, wakufunzi wa walimu na wadau wengine katika sekta ya elimu barani ya Afrika ili kujadili changamoto na kuzitafutia ufumbuzi kupunguza changamoto za karne ya ishirini na moja katika elimu barani ya Afrika. Unalenga kufikia uelewa wa pamoja wa umuhimu wa kuoanisha elimu ya msingi, mitaala, elimu ya walimu na tathmini ya ujifunzaji ili kuboresha matokeo ya ujifunzaji pamoja na kuunganisha na kuchochea teknolojia katika matumizi yake barani Afrika. Kongamano hili la nne la mitaala ya elimu barani Afrika linafanyika chini ya maudhui ya kujifunza kwa uendelevu wa muunganisho kati ya mtaala utambuzi na muktadha wa elimu, kuwatayarisha wanafunzi kwa maisha yajayo ambapo ujuzi watakaohitaji kufaulu unaendelea kubadilika badilika na muda. Mataifa ya Afrika yametakiwa kushirikiana ili kurahisha mtaala ambao unafaa kwa vijana na wanaendana na muda, kuwawezesha kukabiliana na changamoto za karne ya ishirini na moja. Aidha, washiriki wa, wa kuzaji mitaala na wajumbe wengine wanahisi kuna haja kuu ya kuinukia uainishaji wa teknolojia katika mifumo mbalimbali hali ya elimu kuwezesha kubadilishana rasilimali watu kwa urahisi, kuongeza ajira barani Afrika. Majadiliano haya yametoa mapendekezo kuhusu jinsi Afrika inavyoweza kupiga hatua kuelekea njia mseto za elimu, na hili linaanza na hitaji la nchi nyingi za Afrika kutengeneza upya mitaala yao ya kitaifa ili kuwaandaa wanafunzi kupitia zama za teknolojia kwa urahisi. Kongamano hili limeandaliwa na wizara ya elimu nchini Kenya kwa ushirikiano na taasisi ya Kenya ukuzaji mitaala kutaka nchi Afrika kubuni mitaala inayokuza uwezo wa wanafunzi badala ya kuwafanya kukariri na kuiga tu wanayosoma shuleni, ameeleza Belio Kipsang, katibu wa kudumu wa elimu ya msingi nchini Kenya. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya ukuzaji mtaala wa Kenya Profesa Charles Ong'ondo amewapendekezea wajumbe kutoka Benin, Kenya, Uganda, Ghana, Ivory Coast, Nigeria, Sierra Leone, Malawi, Sudan Kusini, Niger, Rwanda, Tanzania, Burundi, Liberia, Chad, Eswatini, Camerun, Congo na Gambia kuwa ni vyema kwa nguvu za utekelezaji wa mitaala na uundaji wake huachiwa mabaraza badala ya kuunda majopo kazi au tume za muda mfupi zisizofuatana na mabadiliko ya muda. Je, mapendekezo haya yanawezaje kuboresha sekta ya elimu nchini Kenya na barani Afrika kwa ujumla? Profesa Kinene Mtiso, mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza. Katika hii mitahala ni muhimu tufikirie kwamba zile nchi zingine zinaendeleaji, na pia matakwa yetu sisi wa Afrika ni yetu, sio kwamba tunasoma kwa sababu mitahala mingine ya ng'ambo inakuwa hivyo. Kila nchi iliko na historia yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waendesha mashtaka wa Marekani waliongeza wigo wa kesi yao ya jinai dhidi ya Donald Trump siku ya Alhamisi, huku wakimshtaki mfanyakazi wake wa pili kwa kumsaidia rais huyo wa zamani kwa kuwepa maafisa waliokuwa wakijaribu kupata nyaraka nyeti za usalama wa taifa alizochukua kutoka Ikulu. Mwendesha mashtaka maalum Jack Smith alimshitaki Carlos De Oliveira mfanyakazi ambaye ni fundi katika nyumba ya Trump ya Mar-a-Lago huko Florida kwa njama ya kuingilia kati sheria, kutoa taarifa za uongo na kuharibu nyaraka. Wakili wake hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni yake vyombo vya habari vimesema kuwa D Oliveira alisaidia kuficha nyaraka hizo kutoka kwa maafisa waliokuwa wakijaribu kuzichukua. Na programu ya msaada wa kupambana na ukimwi ya miaka ishirini inayofadhiliwa na Marekani ambayo inasifiwa kwa kukoa mamilioni ya maisha kote duniani huenda isiidhinishwe tena, ikiwa wahafidhina na wanaharakati wanaopinga utoaji mimba watafanikiwa katika kampeni inayoendelea dhidi yake. Mpango wa dharura wa rais wa kabiliana na ukimwi PEPFA ulizinduliwa mwaka elfu mbili na tatu na rais wa wakati huo George W Bush na tangu wakati huo umetoa zaidi ya dola bilioni 110 kusaidia mapambano dhidi ya janga la ukimwi katika nchi zaidi ya 50 duniani kote. Umefanikiwa hasa katika nchi za magharibi na kusini mwa jangwa la Sahara ambapo inasaidia kutoa dawa za kurefusha maisha kwa, ize, kwa zaidi ya watu milioni 25 ambao kwa sasa wanaishi na ugonjwa huo. Salamu baada ya habari za dunia na mwenzangu Sande Shomari tunaendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Sande Shomari, mapinduzi ya kijeshi kule Niger ni habari ambayo inaendelea kuzungumziwa zaidi bila shaka hiyo habari inaendelea kurindima Patrick, na ni kwamba e, wachambuzi wanasema jaribio hili la mapinduzi halikuwa kamwe jambo la kushangaza kutokana na historia ya taifa hilo la Afrika ya Magharibi, kwamba linakumbwa sana misukusuku ya kisiasa. Hata hivyo kumekuwa na mapinduzi manne yaliyofanikiwa na majaribio kadhaa ya mapinduzi tangu Niger kupata uhuru, uhuru wao kutoka Ufaransa mwaka elfu tisa mia na sitini, lakini wachambuzi wanasema kuwa Rais Mohamed Barzum ni kutoka kabila la walio wachache ndani ya Niger Alichaguliwa kwa lengo la kuendelea na mageuzi, huenda alikumbana na upinzani wa watu kutoka makabila ya walio wengi. Sasa basi, najua umeiangalia taarifa hii, umeiangalia vizuri na kuiandaa, tueleze ilivyokuwa inasema nini. Akilihutubia taifa, kiongozi wa kundi la wanajeshi waliofanya mapinduzi, Kanale Amadu Abdurahman, alisema vikosi vya ulinzi na usalama viliipindua serikali kutokana na uongozi mbaya na hali ya usalama nchini Niger. Alhamisi, shughuli zote za vyama vya siasa zilisitishwa nchini kote hadi itakapochukuliwa hatua nyingine, Abdurahman alisema kwenye televisheni ya serikali. Abdurahman Al Kasum, mchambuzi wa siasa na usalama anayeangazia eneo la Sahel, ameiambia VOA kutoka nchini Niger kwamba hali inaonekana ni ya kutatanisha katika mji mkuu Niame, siku moja baada ya mapinduzi ya kijeshi yalipotangazwa. Watu wanaondoka mjini kwa hofu, sijui ni ya nini. Tupo katika hali ya kutatanisha ambapo kwa upande mmoja kwa dalili kwamba mapinduzi hayo yalifanikiwa huku upande mwingine watu wengine wakisema hayajafanikiwa. Rais Mohamed Bazoum aliyechaguliwa kidemokrasia alikula kiapo cha kuingia mamlakani mwezi Aprili mwaka 2021. Dr Edgar Githua, mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa na diplomasia, ambaye anafundisha katika chuo kikuu cha kimataifa cha Marekani mjini Nairobi ameiambia VOA kwamba mzozo huu wa kisiasa ulitarajiwa. This is a country that has endured four coups in its history. Hii ni nchi ambayo ilikumbwa na mapinduzi mara nne katika historia yake. Kwa hiyo utamaduni wa kisiasa nchini Niger ni kwamba wanajeshi wanahisi kuwa wanaruhusiwa au wanawezeshwa kuhisi kwamba wanatakiwa kwa hakika kuwa na jukumu katika siasa. Gidhu anasema asili ya kabila la rais Bazoum inaweza kuwa sababu nyingine ya kupinduliwa. Ni Mwarabu mdifa, anatoka na kabila la walio wachache alikuja na alikuwa akifanya mabadiliko mengi Hausa, kwa sababu alirithi nchi yenye makabila makubwa. Tunazungumzia juu ya Wahausa, Wazama, Watuareg wa na kawaida, kinachotokea kwa marais kama hawa ambao wanarithi maeneo bunge kuna kutoka walio wachache, wanahisi kwamba wamezingirwa, kwa sababu nyinyi ni wachache na watu wengine wanaotawala katika serikali ni kutoka makabila mengine ambao wanaamini au wanahisi hustahili kuwaongoza. Jumuiya ya uchumi wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, Umoja wa Afrika na wengine katika jumuiya ya kimataifa walilaani matukio nchini Niger na walitoa wito wa kumwachilia mara moja rais. Katika eneo ambalo lilishuhudia hivi karibuni msururu wa mapinduzi nchini Mali, Burkina Faso na Guinea, Niger ilifanikiwa kuwa na uthabiti wa kidemokrasia tangu Bazum alipoingia madarakani. Niger ambayo inapatikana katika kanda ya Sahel imekuwa ikipambana na wanamgambo wa Kiislamu na Ufaransa ambayo imekuwa ikiisaidia katika vita hivyo ina takriban wanajeshi elfu moja na mia tano nchini humo. Asante sana Patrick Ndwimana kwa ripoti hiyo. Basi moja kwa moja Patrick, ikiwa leo ni Ijumaa, wengi wanakuambia furahi dei, wameamka asubuhi vyema, wako tayari kwa Ijumaa yao na sisi tunawapa kitu ambacho watapumzika nacho. Hivi sasa tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Inos B akija na kitu chake Olandi pata vitu ni ngoma murua sana kabisa yake inos kutoka kule DRC na bila shaka ngoma hii mafurahisha wasikilizaji wetu ambao ni wengi sana kule mashariki mwa Congo. Sunday, tunaendelea na ripoti zaidi eh. Baada ya Niger bado kuna habari kuhusu Mali nayo bila shaka, Patrick. Kutoka Niger tuelekee Mali ambapo Marekani wiki hii iliwekea vikwazo maafisa wakuu kadhaa wa Mali ikiwemo waliofanikisha shughuli za kundi la mamluki wa Rusia la Wagner ambalo hivi karibuni ilifanya uasi wa muda mfupi dhidi ya rais wa Rusia Vladimir Putin. Wachambuzi sasa wanasema vikwazo hivyo vinakusudiwa kutuma ujumbe kwa serikali ya Mali. Ripoti yake Anni Rizemberg kutoka kule Mali, Bamako. Patrik Ndimana ameifuatilia na kuisoma ripoti hii. Tusikilize. Patrik, ilikuwaje? Serikali ya kijeshi ya Mali Jumatano ilikosoa vikwazo dhidi ya maafisa wa ngazi ya juu katika jeshi wanaotuhumiwa kufanikisha shughuli za kundi la Wagna nchini humo, huku Mali ikiendelea na vita vyake vya muongo mmoja dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Taarifa ilisomwa kwenye televisheni ya serikali ORTM na mtangazaji Makamara na baadaye ikachapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa televisheni hiyo, anasema: hatua hizi mpya ambazo ni kinyume cha sheria za kimataifa ambazo tuna laani vikali, zimeongezwa kwenye orodha ndefu ya hatua kali, vitendo vya vitisho na kampeni za chuki dhidi ya Mali. Taarifa hiyo imeutuhumu pia Marekani kuchangia kikamilifu kwa kuenea kwa ugaidi na silaha katika eneo la Sahel. Jumatatu, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza vikwazo vya usafiri na kifedha dhidi ya waziri wa ulinzi wa Mali, kanal Sadio Kamara, pamoja na Kanali Alu Boidiara, mkuu wa jeshi la anga la Mali, na Kanali Adama Bagayoko, naibu mkuu wa jeshi la anga la Mali. Taarifa hiyo inasema maafisa hao walichukuliwa vikwazo kwa kufanikisha kupelekwa na kuimarishwa kwa shughuli za kundi la Wagna nchini Mali. Mali imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kundi la Wagna limekuwepo nchini humo tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja likiisaidia serikali ya kijeshi. Marekani ilimwekea vikwazo kiongozi wa Wagna nchini Mali mwezi Mei baada ya Umoja wa Mataifa kutoa ripoti kuhusu mauaji ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili katika kijiji cha Moura nchini Mali yanayodaiwa kufanywa na jeshi la Mali Linaloshirikiana na wanajeshi wa Wagner. Daniel Iezenga mtafiti katika kituo cha Afrika cha mafunzo ya kimkakati mjini Washington, alizungumza kupitia ujumbe wa WhatsApp juu ya vikwazo hivyo. Anasema vikwazo hivyo vitaongeza uchunguzi kwa mtu yeyote wa Marekani au mtu yeyote anayehusika na mfumo wa kifedha anayetaka kufanya biashara nchini Mali au na serikali ya Mali, lakini vikwazo hivyo ni vya kimkakati zaidi. This is really about Hili hakika ni swala kuhusu kutambuliwa. Serikali ya Marekani inachukua maamuzi katika vikwazo hivi kusema kwamba hatutambui mamlaka hizi kama serikali halali, hakika tunawekea vikwazo na tunakataa kufanya biashara nao, kwa sababu walifanya mambo kinyume na maslahi ya raia wa Mali, the interests of Malian citizens. Utawala wa kijeshi una uungwaji mkono mkubwa mjini Bamako na katika eneo kubwa la kusini mwa Mali, lakini wakosoaji wakubwa kadhaa wa, wa serikali walikamatwa. Zaidi ya hayo, kuripoti juu ya madai ya kuhusika kwa jeshi katika mauaji ya kiholela katikati na kaskazini mwa nchi kumedhibitiwa. Viongozi wa Mali, akiwemo rais wa mpito Asimi Goita, walielekea mjini St Petersburg kushiriki mkutano kati ya Rusia na viongozi wa Afrika. Mali ilipokea shehena kadhaa za silaha na vifaa kutoka Rusia tangu jeshi lilipochukua madaraka mwaka wa 2020. VOA Mitaani leo inatupeleka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwanahabari wetu Mitima de la Chance amejielekeza katika mitaa ya mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini na akauliza baadhi wa ya wakazi, je, serikali ya nchi yao inaweza kukidhi mahitaji yote ya raia wake? Sikiliza majibu waliotoa. Jina langu naitwa Emmanuel Wagaza Safari. Trois maisons. Mukaji wa Irambo d ndiyo, kwa kufatana na nguvu ya serikali na kwa kufatana na mwaeyo serikali iko awezishinda kama napenda. Sabu kama napenda, baraya bote batakuwa sensibilize batakuwa bien, bien ba bie, badrike, ba jali, poke, ba na utakuwa bie hii nchi yetu baishekuwe bie badrike bileta babapokeze banafunzi basome muiwaza mzuri ile ili niwezi kuwa bie kusegonde juanini avieziwezekana vi juu kwanza, hii nchi yetu iko na problemu za mingi sana. Kongo ni nchi tajiri, lakini hatujuegezi akutumikisha ile utajiri yetu. Utajiri yetu inafalia Rwanda, ni wamasikini sana lakini maprodwi zetu njozezinasaidia batu ya Rwanda, prodi zetu zapak nashiye wenye nazo, tunafaa hivo Problem, serikali inaweza ikamaliza matatizo ya raia kwa leo yote yote, inaweza ikamaliza serikali. Inaweza kumaliza magonjwa so, sababu kuko ile magonjwa inakuja kwa, kwa ile uchafu, na ile uchafu ndiyo inaleta magonjwa. Ikisansibilizia watu mzuri, watu watepuke ile magonjwa. Kwanza, serikali ndiye baba, na wakati mutu yuko baba, tuangalie kwanza mfano ya ito yenye inasumbua watu To inaenda sana, inaenda sana, inatambuka kila siku kwa siku. Kama ulikuwa na sent fra, kesho unarudia ile sent fra haina kazi. Ulikuwa na mili fra, kesho mili fra haina kazi. Uko na, na jamaa. Sasa sile leta akisema atapanga hii dolari yenye inazidia mone ya Congo, ile dolari akijua namna ya kui kuipanga tunaweza kuishi maisha nzuri. Tunasikia Bulaya mfano bo bashomere banatupokea huko matatizo me aina saa yetu yetu inazidia. Ulaya kuna matatizo, lakini sio kama, si ndio mwengine <coughs> manchi ziko benki hapa kwetu, wengine fasi wanapuye sana mutu selo na masumu yake kwenye iku, wanatafuta tu ataka kitu kakumkadika atakuwa pata mu kidogo ya makutu apana. Hapa kwetu Kongo wapi malisansi zinalala mnyuma bako mjini boti banasikia banakimio kosefu wa salamu na kingine kenye kinatuua kukamata pesa zetu ya makongomani na thamani. Tuo tunaona pesa za nje ndio za maana kuliko pesa zetu, lakini tukasema tukamate pesa zetu na thamani ile. Ma madolare haiwezi kutukula muda ile yote. Ni matatizo yenye tuko naoshi waraia, lakini kama serikali natafuta kutusaidia segoni tamaliza kusudi ile suluhisho ikuwe ni kupata wa depute wanabunge wanatetea haki ya raia, sababu wanabunge wanakuwa mu ambianse na wanasababu mumisio yao. Sisi tuliwapatia misio, wakati walifike kule wakaona asali, wakaona maziwa, wakaona vyote vizuri, wakasababu kama ni sisi ndio tuliwatuma. Tuli ni vote mutapuye, tutakia vote tena, tutakia vote tena, baba na mama. <tune> Nam ni baadhi ya wakazi wa Bukavu wakizungumza na mwandishi wetu wa kule Bukavu, Mitima De La Chance, katika makala ya Viwe Mitaani. Kufikia hapa, tunakamilisha matangazo ya alfajiri kutoka Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia asubuhi njema na ijumaa karimu.