Ni Julai 28 mwaka huu wa 2023 na hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi ndani ya studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Kennes Bwire. Mkamiti, nikujuze ni tu kwamba ni muda hatujafanya hii isho pamoja haswa nakumbuka ha, ama, ama ulikuwa umesahau nafahamu vyema <laughs> lakini leo tupo pamoja nikukaribisha ama unikaribishe sote tukaribishane haswa ha, haya sasa mkamiti kwenye mkeka wako ama mkeka wetu ama mkeka wao wa pamoja ume umeweka nini juu yake <laughs> kwanza kabisa leo ni siku ya maadhimisho ya ugonjwa wa homa ya ini duniani Julai 28 ambapo kauli mbiu inasema maisha ya pamoja ini moja, ambayo inalenga zaidi kutokomeza homa ya ini. Mbona unanitisha haswa? So, ini ni muhimu katika maisha ya binadamu, lakini je, wale ambao wamepoteza wapendo wao wamehudumia wapendo wao kuhusiana na ugonjwa homa ini wanasema nini? Hmm, Daktari pengine amewambia, kwa sababu mimi nilipofuatilia baadaye, kwa sababu ni kitu ambayo ilikuwa sijui, niliona kwamba iko na zile sheria zake, unafaa ausifuatilie. Hmm. naona no. Afya yetu hiyo. Vilevile, msikilizaji, tunaangazia habari ambayo kuna ule mpango wa seneta maarufu maru, ambaye alifariki John McCain, ambao umeanzishwa kwa ajili ya vijana kutoka nchi mbalimbali kote duniani kuweza kuwasaidia, kuwapa maarifa namna ya kuendeleza mfumo wa demokrasia na maendeleo nchini mwao. Kando na hayo haswa kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Congo katika mji wa Kinshasa, inaelezwa kwamba takriban watu elfu themanini wamehudhuria ile michezo ambayo imezinduliwa leo, michezo ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, ni michezo ya mzunguko wa tisa. Tutakuwa naye Libert Adede kutupasha zaidi katika kipengele cha sports na burudani leo, siku ya Ijumaa. Haya, basi tuanze na hili la kuwapa vijana wa Afrika na sehemu zingine za nchi maarifa namna ya kuongoza mataifa yao, namna ya kusaidia mataifa yao kuendelea. Wengi wanasema Marekani ndiyo kielelezo cha demokrasia pamoja na maendeleo kote duniani. Sasa uh, kulikuwa na seneta ambayo aliaga dunia ya Agosti 25 mwaka 2018, eh, John McCain McCain alikuwa maarufu sana hata aligombea urais lakini bahati mbaya hakufanikiwa mrepublican huyu. Na wakati wa kifo chake hata kulikuwa na masuala mengi sana kwamba hata wademokrati walimpenda zaidi namna walivyompenda warepublican na kuwa kielelezo kwamba kweli demokrasia inaweza ikasimama. McCain hata alimkosoa sana Donald Trump, mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi uliopita. Sasa mpango wa kuendeleza sifa ya McCain, upo na unawaleta vijana kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia hapa Marekani kuwapa mafunzo namna ya kuwa na uongozi mwema katika nchi zao. Mhm. Kwa sasa mafunzo hayo yanaendelea kutoka e, vijana kutoka nchi nane ni vijana ambao wanawakilisha vijana wenzao wasiozidi umri wa miaka thelathini na tano ambao wapo katika uongozi wa nchi zao kwa sasa kutoka Romania, Ukraine, Indonesia, Tunisia, Zambia, Mexico na Kenya. Nimebahatika kumpata mmoja wao Kristopher Mark Said, ambaye ni mwakilishi wa muungano wa wabunge wa kaunti wa, unajua Kenya kuna bunge tatu, seneta, bunge la kitaifa, halafu kuna mabunge chini pale katika kaunti. Sasa anawakilisha mabunge ya kaunti pale vijana, na nimemuuliza Kristopher majukumu kama hawa wabunge wa kaunti wanayaelewa yale wanastahili kutekeleza, ama ni kwa sababu kijana nafasi ya kazi imepatikana, umechaguliwa hayafanya hivyo? Lakini kaniambia hivi, yeah, wengi kwa kweli, sitadanganya, hawajui majukumu yao vizuri sana, na pia vilevile wananchi pia hawapati kujua majukumu ya MCA vizuri. Wanafikiria kazi ya MCA ni ya MP, ama kazi ya MCA ni ya gavana. So, hiyo inakuwa inaleta shida nyingi sana kwa vile ambao wamechaguliwa ama wamenominatiwa, kama wajui kazi yao, hiyo miaka ya tano itakuwa imepotea bure. Na kiti MCA ni muhimu zaidi kuliko nyingine hizo zenye zipo, kwa vile iko karibu na wananchi. Mwananchi akiamka, mtu wa kwanza anaweza pata ni MCA. So, kwa kweli waju majukumu venye nafaa na ndio maana zile program tuko nazo hapo. Moja ni ya civic education. Mtu elewe kama ni oversight, hii inamaanisha ni, ni vipi; kama ni maneno ya kutengeneza bajeti inamaanisha ni nini unafaa kufanya. E, kazi yako ni gani na inaishia wapi? Ingine ya gavana ni ipi? kama ni maneno ya kurepresent wananchi ile wakati unaambiwa ni wakati wa recess, imaanishi holiday kwa kweli nilikuja kujua wengi wa, wanachukulia recess kama holiday. Hawajui recess ni kazi, sasa inayorudi kwa wananchi kuwauliza, nimekuwa bunge ya miezi tatu ama miezi sita nimewawakilisha venye nafaa? Ni nini nafaa kuongeza zaidi ama kufanya zaidi ama tofauti na maono yao yenye tutarudisha kwa ile bunge, kwa vile wao ndio amekutuma pale. Sasa, katika kuendeleza heshima ya aliyekuwa seneta wa Arizona John McCain, uh, Christopher anasema kwamba kando na mafunzo wanayopewa wanashikilia umuhimu kwamba kuwepo umuhimu wa kutoa mafunzo sio tu kwa vijana ambao wanawakilisha vijana wenzao katika mabunge ya kaunti, lakini pia wafanye kazi kwa sababu vijana watakuja, M MCA watakuja kuondoka, wale wawakilishi wa kaunti watakuja kuondoka, lakini ibaki mfumo ambao umetolewa mafunzo kwamba wale wanaokuja wanapata ule mfumo upo, sio kwamba uchaguzi unapokamilika wale wabunge wakiondoka, vijana wakiondoka, basi mfumo wote umeondoka tena wanaanza upya. Na nikamuuliza baadhi ya mambo ambayo wanaelimishwa. Tumetembea hiyo safari ya makini nao kwa vile wao walikuwa na makini, na tumeelewa ni kwa nini zile vitu makini alitaka kama senator, kama vitu za ku, za freedom ambayo ni uhuru kwa watu waweze kufanya siasa, siasa iweze kukua, imefanywa kwa njia inayofaa, watu waruhusiwe kutoa hisia zao kwa vile kiongozi ambao wanataka na kuruhusiwa kukatama, kukubali kiongozi fulani, na vitengo ama institutions kukua strong inaturuhusu tuweze kupata hizi vitengo ambazo zinafanya donor partnership na nchi zetu, na kujitetea kivyako na ile, ile organization ambayo umetoka. Kwa mfano leo tuko na State Department ambayo inapatiana ile pesa inapatiwa USAID ya kufanya programs na nchi zetu, so pale unapata kujitetea na kusema ki, ile ki kazi umefanya huko kwenu, na ukipatiwa pesa zaidi ama support zaidi, ni nini utafanya tofauti na si hao pekee. Hata eh, National Endowment for Democracy tumepata nafasi ya kuketi na wao na kujitetea na kusema miradi ambazo wanaweza fanya. Na muhimu zaidi, wameturuhusu sisi wenyewe tuwaambie kama nchi nini tunafikiria nchi ya Marekani na hizi organizations ambazo kuna ni vipi tunaweza saidia, kwa vile hii maken partnership na maken aliamini, saa zingine nchi inaweza kuja kama Amerika kusaidia na haijajua vizuri kama inataka kusaidiwa ama ni vipi kwa mara mingi tumeenda na misizi tunaambiwa, tukiwataka kuwasaidia ni vipi tutataka kusaidika. Ni Christopher Maksaid ambaye anaongoza uh, muungano wa wawakilishi wa, wa mabunge ya kaunti ya mcs nchini Kenya. Tupate kibao cha muziki, anakuambia fake friends. Siyo maneno yangu, ni Yemi Alade. Unaendelea kusafiri na VOA Express na sasa basi, tunaangalia dunia ambapo inaadhimisha siku ya hepatitis, ni ugonjwa wa homa ya ini, ni Julai 28. Inalenga mada maalum ya kushughulikia changamoto muhimu zinazohusiana na virusi vya hepatitis. Mada hizi msikilizaji, zinaweza kutofautiana kutoka kuongezeka ufahamu juu ya kuzuia hepatitis na upimaji ili kutetea upatikanaji wa matibabu pamoja na huduma. Ni kulingana na shirika la afya duniani, WHO. Na kauli mbiu ya siku hii ya ugonjwa wa homa ya ini kwa mwaka huu wa 2023 ni maisha ya pamoja, ini moja, ambayo inalenga zaidi kutokomeza homa ya ini. VOA express imezungumza na mmoja wa wagonjwa wanaopitia hali hii ya ugonjwa huu wa homa ya ini. Ni Shaibu Isa kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Anaelezea changamoto anazopitia katika ugonjwa huu. Shida hii uh, inanipa changamoto kwa sababu moja. Um, kati ya vitu ambavyo ni changamoto katika shida hii kwa hapa Tanzania, uh, ni matibabu sababu uh, ya changamoto imekuwa ni ya gharama sana uh, lakini pia kuna changamoto kwa sababu hakuna uelewa wa kutosha kwa watu. Kwa hiyo hii uh, inafanya watu kuchukulia hii shida katika namna ambayo sio ya kweli. Kwa mfano, uh, kuna masuala uh, kama vile ya unyanyapaa, mtu anahisi kama ukimshika mkono unawezani ukamwambukiza, uh, uh, Mkshaw, karibu na nini ambacho ungependa kuona serikali ya Tanzania inafanya mageuzi katika mfumo wa afya kuhusiana na wagonjwa wanaotabika na ugonjwa wa homa ya ini? Cha kwanza ni kutoa elimu kwa watu, wa ili, ili angalia, uh, kwa watu lakini pia na kuwapima watu. Suala hili ukiliangalia kwamba zaidi ya asilimia themanini ya ya, ya, ya zote Yeah, uh, maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na aina nyingine sasa za maambukizi. Kwa hiyo uh, serikali inatakiwa uh, kupitia uh, kupitia wizara uh, ya afya ilitakiwa kutoa elimu yeah, kwa wananchi wake, lakini kuhakikisha watu uh, wanapima, lakini pia uh, watu uh, especially uh, uh, wakinamama wajawazito wanapima kwa lazima yani, iwe uh, ni sehemu ya vipimo ambavyo mama mjamzito anatakiwa apime. uh, asante sana Shaibu Isa kwa maelezo yako, lakini pia wakati huo huo kuna familia ambazo pia zimepoteza wapendwa wao kutokana na hepatitis, nazo pia zinaeleza ni changamoto gani walipitia e, wakati wapendwa wao wakiwa bado wako hai. Huyu hapa Elizabeth Mwende kutoka Mombasa nchini Kenya. Changamoto eh, ile tulipata kwa ugonjwa huu wa extra TB ni 2021 um, um, alipatikana na hiyo ugonjwa, alikuwa iyoasikia kama awamu tu kawaida. So sasa hiyo kununua hiyo dawa tulikuwa tanunua hizo dawa za ini tembe kama ishirini, twanunua elfu tano, anatumia kwa wiki mbili. So sasa ikawa ni ugonjwa ilitupeleka mbio sana, na uh, after Mm mm, mm, ni Elizabeth Mwende akieleza changamoto alizozipata wakati mpendwa wake akiwa hai alivyokuwa anaugua homa ya ini. Umeona washiriki wote wanaeleza, kuna unyanyapaa mm, hakuna elimu ya kutosha kuhusiana na homa ya ini, masuala ya magonjwa mwili. Unabaki unaogopa tu, nasisimka lakini inabidi kitu kifanyike hapo, juhudi zifanyike kati ya serikali, jamii na wadau katika sekta ya afya. Unaendelea kusikiliza VOA Express, na sasa basi tunakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama ya rufaa nchini Kenya imebatilisha uamuzi uliotolewa mwezi uliopita ya kusimamisha kwa muda wa utekelezaji wa sheria mpya ya fedha ya mwaka 2023 baada ya waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndung'u kusema kwamba serikali itapoteza takriban shilingi nusu bilioni kila siku kutokana na hatua hiyo. Jopo la majaji watatu wa rufaa limeondoa amri hiyo iliyotolewa Juni 30, wakati rufaa iliyowasilishwa na waziri Ndung'u ikisubiriwa kusikilizwa ndani ya siku sitini. Mkutano wa Russia na viongozi wa Kiafrika umefunguliwa Alhamisi mjini St Petersburg, Russia, ikiwa chini ya wiki mbili tangu taifa hilo lilipojiondoa kwenye mkataba wa nafaka wa Black Sea. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema leo Ijumaa kwamba ni viongozi 17 pekee waliohudhuria mwaka huu, ikilinganishwa na 47 waliohudhuria kikao kilichopita Kabla ya Rusia kujiondoa kwenye mkataba huo, tani milioni 30 za nafaka kutoka Ukraine zilipelekwa barani Afrika, wizara hiyo imeongeza wakati ikitoa wa ripoti ya kila siku kuhusiana na uvamizi wa Rusia kwa Ukraine. Kiongozi wa kiraia wa Myanmar, Aung San Suu Kyi, ambaye aliondolewa madarakani mwaka 2021 kupitia mapinduzi, amehamishwa kutoka jela hadi kwenye jengo la serikali, afisa kutoka chama chake amesema leo. Suu Kyi alionekana hadharani mara moja tu hapo Februari mosi mwaka 2021, ambapo shirika la habari la serikali lilionyesha picha zake akiwa kwenye ukumbi mtupu wa mahakama kwenye mji mkuu wa kijeshi wa Naipidau. Habari za hivi punde zinaeleza kwamba kimbunga Doksuri hatimaye kimefika kwenye jimbo la mashariki mwa China la Fujian mapema leo. Ripoti zinaongeza kusema kwamba ilimefika China baada ya kufanya uharibifu huko Ufilipino, ambako kimeua takriban watu 39 na kusababisha maelfu kuachwa bila ya makazi miongoni mwa waliokufa 26 walikuwa kwenye meli ya abiria iliyozama. Maafisa wa China wamesema kwamba maelfu ya wakazi wa Fujian walihamishwa kwenye maeneo salama kabla ya mvua kubwa kutokana na kimbunga hicho. Sasa basi, tunakamilisha habari za dunia na tunakupeleka katika burudani ya muziki. VOA Express huwa inakupigia muziki kugusa wasanii kote duniani. Huyu hapa anaitwa Mbosso anakuambia sitaki. Mu, hapana ah, ukiimba kama umetunga rekodi mm -hmm, unapoimba ndio mi naimba, ukinyamaza maneno yananiishia, unanielewa <laughs> kutunga ya kwangu ngumu, lakini mboso anasema vizuri tu kwamba sio wanyuzi tisini wala buku shidala, unaelewa hayo mambo ya kuzinizini, tuwe halali twahara mm. Aka, mwako, hapana, kwa ni maneno ambayo niliyotoka <laughs> umenimalizia kumbe, sikusikia lakini amesema, namwombea dua tusiishie njiani tu, mapenzi yaendelee. Ni ushairi wa mboso huo. Haya sasa, mm. tuende Tanzania, tupo Tanzania, mboso anatokea Tanzania na mm. tunaendelea kubaki Tanzania, tunaelekea kule mpaka katika mkoa mm, wa Mbeya kwake Lucy Patrick. Leo hii ametuandalia jicho letu, anaangazia changamoto ya ukatili kwa watoto wazazi wengi wamekuwa wakiwafungia watoto ndani bila kuwaruhusu kucheza na wenzao. Eh, hii ni kutokana na kwamba watoto pengine wanakuwa wana maradhi ya mitindio ya akili na kadhalika. Basi nisieleze mengi, Lucy Patrick, karibu utufahamishe hili. Kutokana na changamoto ya ukatili wa kijinsia kwa watoto ambao umekuwa ukiendelea katika jamii zetu, tunaona baadhi ya wazazi wakiamua kuwafungia watoto ndani na kuto kuwatoa nje. Unawaambiaje kuhusu umuhimu wa watoto kuweza kucheza na wenzao? Sasa hivi angalizo lililopo kwenye jamii yetu kwamba uh, kumekuwa na uoga wa kuwaruhusu watoto kucheza na watoto wa majirani kutokana na hizi tabia mbaya ambazo zipo kwenye jamii zetu. Lakini mwisho wa siku, lazima tuwajengee watoto silaha ya maarifa, ili ndio uwe usalama wao waweze kujilinda, kwa sababu hatutaishi nao siku zote kwenye haya maisha. Kwa hiyo, turuhusu hiyo nafasi ya watoto kucheza na watoto wengine, ili wafurahie utoto wao, na huko pia wanajifunza juzi mbalimbali wanapata maarifa mbalimbali mbali, wanajifunza ushirikiano ehe. Wanajifunza mambo mengi sana huko, namna ya kusuluhisha migogoro, kwa sababu watoto wanakoseana. Wanajifunza kuhurumiana, wanajifunza kuwa na kiasi. Kwa hiyo unapomkosesha mtoto michezo ya kucheza na marafiki, hasa hawa majirani ambao wanazunguka kwenye kaya hizi ambazo zipo hapo anapoishi unamkosesha vitu vingi sana. Una ushauri gani kwa baadhi ya wa wazazi ambao wanawafungia watoto wakidhani kwamba wanawakinga dhidi ya ukatili wa kijinsia, lakini vile vile wanawezaje sasa kuwalinda hasa hao watoto? Mi nadhani tu wape watoto wetu elimu ya kujitambua, watambue kwamba, kwa mfano, kwa kama mwili wangu huu kuna baadhi ya sehemu ambazo hazipaswi kushikwa na mtu, labda angekuwa ni mama yangu ananisafisha, sawa. Na tukawaweka wazi kwamba ikitokea umefanyiwa hivi, basi unatakiwa kuja kuniambia. Nadhani itakuwa ni nzuri kuliko kumfungia mtoto ndani. Wakati mwingine vitendo hivi vya ukatili vinafanyika na watu wa karibu ya familia na si wa nje. Kwa hiyo kikubwa ni watoto kupewa elimu, hata kama ni wadogo au ambao angalau wanaweza kujitambua ukawa unamwelekeza kwamba hapa, ukifanyiwa hivi useme. Na sisi wazazi pia tuwe na ukaribu na watoto wetu, tuwe na tabia ya kuwauliza, tupate nafasi ya kuwa nao karibu, kuwauliza kwa upendo na sio muda wote kuwa bize. Ndo hiyo inapelekea mtoto anafanyiwa kitu kibaya, lakini anakosa sehemu ya kusemea. Basi ni ushirikiano wa Fali Pupa na Diamond Platinum. Eh, kibao murwa kabisa hicho, kinatupeleka mm, katika VOA Express. Kama nilivyosema, tunagusa wasanii kutoka pande zote za dunia. Sasa basi, tuingie katika ardhi ya michezo na burudani, moja kwa moja kule uh, pwani ya Kenya tunakutana na Libert Adede. Habari za wakati huu, Adede wa Mzima, nashukuru. Nafurahi kusikia sauti zenu, kipindi kiko safi safi kabisa na ninafurahi kuja mimi nikiongezea utamu tu, nikiongezea sukari kwenye haya mahamri matamu mnaandaa huko <laughs> <laughs> <laughs> Ni yako nisa, ni nini? Yaani tuhisi tu, tu njaa huku, unajua asubuhi watu wajapaa eh, kiaki o oh, unaanza tu kutusu haya, alafu anazungumzia mahamri eh, wakati tayari watu ah, wameshaonja nini baga Tusifike huko basi, tutaenda mbali, amesema shauri zenu. Tuambie aliyo viwanjani, tuambie aliyo viwanjani Collins, na wapenzi wa michezo nchini DR Congo na Afrika Mashariki kwa jumla sasa tunafuatilia kwa karibu sana e, michezo baina ya mataifa yanayotumia kifaransa kama lugha rasmi ambapo michezo hiyo inaendelea pale Kinshasa. E, takriban mataifa 40 ya ulimwengu yanashiriki ya katika mashindano hayo, zaidi ya wachezaji elfu tatu wanapambania e, fani ama e, medali katika fani mbalimbali mbali, fani za soka, riadha, mchezo wa kikapu na mashindano ya baiskeli na pia kuna miereka. Alafu, hayo yakiendelea, mabondia wa kike na wa kiume kutoka barani Afrika wanaelekea Kamerun. Wako Kamerun kuzichapa kuanzia kesho eh, katika kipute cha African Boxing Championship. Mabondia katika uzani mbalimbali watazichapa kuanzia wikendi hii hadi Agosti tano, ambapo fainali zitafanyika, washindi wakijulikana wa ni kina nani, wakipewa medali. Kenya, Uganda na Tanzania zimetuma mabondia halafu Kenneth mm -hmm, kukufahamisha tu yanayojiri sasa hivi pale Kigali, Rwanda. Mm, kuna michezo ya kikapu inaendelea zi, ile michezo ya Afro basketball ambapo Nigeria imeitandika Congo kwa vikapu sitini na tisa kwa thelathini na tano. Mechi imekamilika muda mfupi e, kutoka sasa, mechi ambayo imekuwa ikiendelea. Tunatazamia kufuatilia mechi zingine ambapo mripia watakuwa wanahusishwa alafu kule Afrika Kusini kuna kombe la dunia kwa mchezo wa netiboli ambapo Uganda nayo imeizaba Singapore kwa maalama 79 kwa 37. Hii ni 16 ya michuano ya netball kwa wanawake. Afrika inawakilishwa na Malawi, Uganda, Zimbabwe na Afrika Kusini Naya. <laughs> hivi unajua kesho ni kipute Ufaransa na Brazil, kombe la wanawake akina dada. <laughs> hapo pia ni pengine unajua ndio kaa nikuwanataka kuambia, Mombasa haina mambo mengi shamra shamra, licha ya kuwa ni wikendi. Watu watakuwa tu kujituliza katika migahawa mbalimbali, lakini hayo ndio watakuwa watu wanafuatia. Na ukitizama sasa, mpira wa wanawake umepiga hatua nyingi sana. Jana sehemu nyingi watu walikuwa wanasherehekea Nigeria ilivyowaadhibu wenyeji ya Australia katika ngoma ya pale jana. Mchezaji huyo ambaye alichezea Arsenal hapo awali kabla ya kuendelea kucheza Barcelona, walifanya vizuri wengi wa Afrika wa Afrika wa Collins, yani, ni, ku, ni, ni- tuachie hapo. Lakini unajua Afrika Kusini ita- itapiga nduru sana, kwa sababu ilikuwa inaongoza mabao mawili, dakika za mwisho kibao ikabadilika ghafla, ndani ya dakika tano mambo yakaharibika, yakatoka mbili mbili. Sasa inaonekana banyana banyana warembo watarudi Afrika Kusini tu. Nasema asante Adede. <laughs> na, maanake najua tukikupa uwanja mm -hmm. hapa mambo yatazidi kwenda, tujaangalia vyema. Tayari muda umekwisha, tuangalie swali la leo. Je, unadhani nini kinapelekea mapinduzi ya mara kwa mara kwenye mataifa ya Afrika Magharibi? Wanasemaje? Victoria Odhiambo anasema viongozi wanashindwa kutekeleza wajibu wao kikatiba, pia hawaheshimu kabisa koti ya kumaanisha mahakama, katolea mfano kama vile Kenya. Sebi Plazo anasema nchi za magharibi zinapitia hali hiyo ya mapinduzi kila mara, kwa sababu ya malighafi zinazopatikana katika nchi hizo, mfano mafuta, gesi na kadhalika. Kwa hiyo zinapata upinzani mkubwa sana kiuchumi. Don Basile yeye ameandika, ni vigumu sana kuongea maneno haya. Marekani na Uropa wanajua mambo haya vizuri na wapendi imalizike kwani wanapata faida nyingi. Kwa kifupi, nchi zote za Afrika wakisimama imara pamoja, shida zote zitamalizika. Hayo ndiyo maoni yake Don Basile. Solomon Furaha ameandika mambo mengi hapa, lakini nitayafupisha. Anasema kwamba yeye yeah, anadhani kwa upande wao ni kwa sababu viongozi wameshindwa kutekeleza yale ambayo raia ya wanataka, halafu hawana fikra za usimamizi mwema wa rasilimali zao. Vyama vinaingia madarakani vinaanza kupanga namna ya kusalia madarakani badala ya kutekeleza yale ambayo raia wanataka yatekelezwe. Tom Ben Joliga, yeye ametoa vipengele kwa ufupi tu vinne: moja, ya tamaa madaraka; mbili, kupoteza sifa uwajibikaji kwa viongozi; tatu, uchochezi wenye lengo la kufifisha fi, fi, nchi isipige hatua; nne, mmomonyoko wa maadili. hmm, ameyaainisha vizuri tena kwa ufasaha, mm -hmm. ataki mjadala Saudi Said Lugazo anasema mvutano wa nchi wa wa uchu wa madaraka kwa viongozi wasio wazalendo mataifa. Kila mtu anahitaji kuonyesha ubabe na elimu yake pasipo kuangalia raia wanataka nini kuhusiana na masuala ya uchumi wa taifa. Mwangi Joseph anasema ni mfumo tu kwamba tendo fulani likiingia pahala fulani unakuwa ni urithi, yaani inakuwa tabia, tabia ya kufuatwa na kila kundi liingiapo, hata bila kujua chanzo chake kilikuwa nini na kilianza na nani. Twaibu Karimaruayo Abdallah anasema uelewa wao uko juu, wanajitambua na kulinda hadhi ya mataifa yao ya raisi. Shukrani sana Boy Shinda Kabiduka, Eric Emmanuel Wangila, Sostenes Ndilima, Mehmet Juma Jafet, Maem mjumbe wa Ugala Katavi, Joshua Kidula Kulo, Saidi Kihonge, tunakushukuru. Muda nao umekwenda, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Sauti ya nani anamaliza wimbo ah, anaitwa Mboso. hmm. <coughs> sitaki <See>, <coughs> <coughs> na kama eh, changuoni ndo kikulacho, basi huyu kila mmeza anasema hivyo, anaitwa Kenes. <coughs>