Imetumia saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA e. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mahakama ya Rufaa ya Kenya imebatilisha amri iliyotolewa mwezi uliopita ya kusimamisha kwa muda utendakazi ama utekelezwaji wa sheria mpya ya fedha ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya waziri wa fedha Profesa Ndungu Njuguna kusema kwamba serikali inapoteza nusu bilioni kila siku kutokana na hatua hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, jopo la majaji watatu wa, wa rufaa limeondoa amri hiyo iliyowekwa Juni 30 wakati rufaa iliyowasilishwa na waziri Ndung'u ikisubiriwa. Awali Ndung'u kupitia kwa mwanasheria mkuu wa Kenya Justin Mturi aliwasilisha rufaa mahakamani akisema kwamba serikali huenda ikapoteza takriban shilingi bilioni 211 ndani ya mwaka huu wa kifedha iwapo sheria hiyo itasitishwa. Waziri huyo alisema kwamba bila kutekelezwa kwa sheria hiyo, serikali ya Kenya Kwanza haitaweza kutekeleza majukumu yake ya bajeti ya mwaka 2023/2024 kama ilivyopangwa. Majaji Muhammad Wasame, Kathurima Minoti na Helen Omondi wamesema kwamba mswada wa fedha una siku tisini kabla ya kuanza kwa mwaka mpya wa kifedha. Waziri wa mazingira kutoka mataifa ya G20 wanakutana India katika juhudi za kufikia mwafaka wa dakika za mwisho ili kutatua mzozo wa hali ya hewa duniani. Hata hivyo, hakuna mafanikio makubwa yanayotarajiwa kwa sababu wajumbe walikuwa wamekwama kuhusiana na ufadhili wa mak kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kupunguza uzalishaji wa hewa chafu ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenye mjadala mkali. Kufikia Alhamisi jioni, makubaliano yoyote yatakayofikiwa, uh, katika mkutano huo wa siku moja mjini Chennai yatatiwa saini na viongozi wa mataifa ya G20 yakijumuisha zaidi ya asilimia 80 ya, ya pato la taifa la kimataifa na uzalishaji wa gesi ya carbon dioxide wakati wa mkutano wa kilele mjini New Delhi Septemba mwaka hum. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye leo amewasili kwenye mji mkuu wa jimbo la Sichuan wa Chengdu kusini magharibi mwa China kuhudhuria hafla ya ufunguzi wa michezo ya 31 ya shirikisho la michezo ya vyuo vikuu vya kimataifa FISU na pia kutembelea China hii ni ziara ya kwanza ya Ndayishimiye ya nchini humo tangu aliposhika madaraka Juni mwaka elfu mbili ishirini. Ujumbe wake utashirikisha waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa maendeleo, waziri wa mazingira, kilimo na mifugo na maafisa wengine wa serikali. Mara kwa mara kiongozi huyo amekuwa akisema kuwa Burundi inachukulia China kuwa rafiki na mfano mzuri, akielezea nia kuendelea kuimarisha ushirikiano na taifa hilo. Mmoja wa mataifa ama Umoja wa Mataifa umetangaza kusitishwa kwa operesheni ya kibinadamu nchini Nigeri baada ya wanajeshi kutangaza kupindua rais aliyechaguliwa. Umoja huo umeongeza kusema kwamba zaidi ya watu milioni nne nchini humo wanahitaji misaada ya kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameomba kuachiliwa mara moja bila masharti kwa Rais Mohamed Bazoum ambaye ameendelea kushikiliwa na maafisa wa kijeshi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa amesema kwamba Bazoum mapema leo amezungumza na rais Emmanuel Macron wakati akimweleza kwamba ni rahisi kumfikia na kwamba yu buheri wa afya. Macron amekemea kile alichotaja kuwa mapinduzi hatari ya kijeshi nchini Niger akiongezea kuwa anashirikiana na viongozi kwenye eneo la Sahel ili kulinda demokrasia nchini humo. Na rais wa Russia Vladimir Putin amepongeza kile alichokiita kuwa nafasi inayokuwa ya bara la Afrika katika masuala ya kimataifa na kuahidi kupanua uhusiano wa kisiasa na kibiashara kati ya nchi yake na mataifa ya bara hilo. Akihutubia mkutano wa siku mbili wa kilele wa Russia na Afrika, Putin alisisitiza kuwa Moscow itatathmini kwa kina pendekezo la amani kwa Ukraine ambalo viongozi wa Afrika wamekuwa wakitoa na kuacha na mkamiti kibayasi kukuletea jukwaa la waandishi. Mimi ni Kennes Bwire, hii ni sauti ya Amerika Kwa undani kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika meza ya uandishi kwenye kipindi cha kwa undani kila Ijumaa. Mimi ni mkamiti kibayasi nitakuwa naye Nixon Katembo, mwandishi kutoka Afrika Kusini, Abel Chidawali kutoka Tanzania, Fred Ngetichi kutoka Kenya, nikiangazia mapinduzi ni ja ongezeko la kodi ya majengo nchini Tanzania. Na pia leo ni siku ya kimataifa ya ugonjwa wa homa ya ini, ni miongoni mwa mengineyo. Endelea kuwa nami ndani ya kipindi hiki cha takriban dakika 25 kutoka hivi sasa. Nam, basi tuanze moja kwa moja, kwamba huko nchini Niger wanajeshi waasi waliomngoa madarakani rais wa Nija Muhamed Bazum walimtangaza Jenerali Abdurahmani Chiani, kiongozi wa mapinduzi, kama kiongozi wa nchi siku ya Ijumaa hii leo, saa chache baada ya jenerali huyo kutetea utoaji huo na kuomba msaada kutoka kwa taifa hilo na washirika wa kimataifa, ni kulingana na LA Times. huku wasiwasi ukiongezeka kwamba mzozo wa kisiasa unaweza kurudisha nyuma mapambano ya Nija dhidi ya wapiganaji wa jihadi na kuongeza ushawishi wa Rusia katika Afrika Magharibi, msemaji Kanali Meja Amadu Abdurahme alisema kupitia televisheni ya taifa kwamba katiba imesitishwa na Chiani anasimamia nchi moja kwa moja. Basi naye Nixon Katembo, Nixon katika jicho la uandishi, mapinduzi haya ya Nijar tunayaelezea kama ni kitu gani hasa katika nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi? Mapinduzi yaliyotokea ni Jaa ni mwendelezo wa hali ya kisiasa na unyakuzi wa madaraka uh, na wanajeshi ambao wa umejitokeza katika siku za hivi karibuni katika ukanda huu wa Afrika Magharibi. Kumbuka mapinduzi yameanza huko Mali kaendelea moja kwa moja katika mataifa kama Burkina Faso na uh, uh, Guini. Sasa nini kilichoko nyuma pazia? Kwanza ni hali, hali duni ya maisha ya raia wa kawaida ambao wanataabika na ukosefu wa ajira, na hivi basi kufanya uh, mataifa hayo kuwa na ma maandamano ya hapa na pale kwa raia kudai haki zao kutoka kwa serikali. Jambo la pili linahusiana na siasa za kimataifa. Kumbuka, baadhi ya mataifa haya yote ni mataifa ambayo yamekuwa taifa koloni za zamani za Ufaransa, na katika hilo mataifa haya yana rasilimali nyingi. Kwa mfano Niger ambayo tunazungumzia sasa hivi ni mzalishaji mkubwa wa uranium ambaye inatumika katika viwanda kuzalisha o, uh, nishati ya nyuklia pamoja na uh, zana za kijeshi zinazohusiana na nyuklia. Lakini ukiangalia kipato cha mataifa haya kutokana na rasilimali hizo, kwa mfano Niger, hakiendani sambamba na uzalishaji wa madini haya na madini ambayo yanachukuliwa uh, nje za nje kwa mfano katika nchi ya Ufaransa Iku, kwa taifa hilo kujiendeleza huku likiacha wananchi wa nijaa na viongozi wake kuwa wanakula tu makombo kutokana na, na rasilimali wanaozalisha katika nchi yao. Sasa hii imeleta hasira na kuwagadhabisha baadhi ya viongozi na kufanya walichokifanya mapinduzi, kwa kile wanachokitaja kuwa ushawishi wa Ufaransa katika mataifa ya Afrika Magharibi. Sasa ukiangalia sambamba na kinachoendelea huko Ukraine na katika siasa za kimataifa, uh, ushawishi wa Urusi uh, katika ma mataifa haya pamoja na kikosi hiki maalum binafsi cha na kushiriki katika siasa za mataifa haya huko ukanda wa Afrika Magharibi, hii ni dhahiri kwamba kuna vuguvugu vugu ama wimbi jipya la uh, siasa uh, za mapinduzi katika mataifa haya uh, koloni za zamani za Ufaransa zaidi sana, akisaidiwa na taifa kama Urusi, lakini ni kutokana tu na wasomi ambao <muching> wameendeshwa <muching> barani Afrika lakini tayari uh, Umoja wa Afrika, ECOWAS pamoja na Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa uh, wanalaani tukio hili kiwandishi. Uh, kulaani tu hii inatosha, ama ni hatua gani za haraka zinatakiwa kuchukuliwa dhidi ya Niger? Nam sizani kuchukua hatua dhidi uh, ya Niger kutasuluhisha malalamishi ama uh, baadhi ya dukuduku ambazo nimezielezea hapa awali. Kwanza ni swala la ustawi wa jamii, swala la maendeleo ya kiuchumi kwa mataifa haya, na pia swala la uongozi ambao unatokana na matakwa ya raia wa nchi hizo. Sasa iwapo kutakuwa tu na malalamishi ama kulaani kwa vitendo hivi vya mapinduzi eh, na wanajeshi kunya ku, kunyakua madaraka kupitia njia ya mtutu wa bunduki basi itakuwa tu inaambulia patupu, sababu uh, swala ambalo ni nyeti kubwa ni, ni swala la maendeleo ya uchumi uh, katika mataifa haya. La sivyo kulaani tu itakuwa ni kelele za chura. Nixon, hebu tuangalie mkutano wa kilele wa BRICS unaokuja ambao unatarajiwa kufanyika katika ardhi ya Afrika Kusini. Maandalizi yako vipi uh, katika suala zima la usalama? Nam ni kweli mkutano huu ambao unaendelea hapa nchini Afrika Kusini uh, na umemalizika uh, uh, mapema uh, uh, muda mchache uliopita. Uh, umeangazia suala la usalama uh, uh, katika mataifa haya yenye chumi zinazoendelea kwa kasi uh, uh, kusini uh, BRICS, ambayo ikijumuisha Uchina, Urusi uh, India pamoja Brazil na Afrika Kusini, na sasa hivi kunasemekana kuwa kuna mataifa zaidi ya ishirini ambayo yanataka na, yanataka kujiunga na jumuiya hiyo ya BRICS na wamejadili uh, swala la uh, usalama wa kimataifa uh, hii ni kutokana na vita kwa mfano vya kule Ukraine ambavyo vinaendeshwa uh, uh, vina, vina, vina, vina, vina, vina, vina na Urusi dhidi uh, ya Ukraine, na huku Ukraine ikiungwa mkono na nchi za magharibi wakiongozwa na Marekani huko uliko sasa, ha haya ni masuala ambayo uh, mataifa haya ya Briki yanasema amekuwaje? Nini nafasi ya usalama katika eh, siasa za kimataifa ikiwa kutakuwa na mwendelezo wa vita ambao unahusiana na, na suala kwa mfano la itikadi eh, za siasa za kimataifa, suala la uchumi, haswa nani anamiliki nafasi kubwa, nani ana ushawishi mkubwa nafasi eh, katika eh, uchumi wa kimataifa? Sasa haya ni masuala ambayo yanazungumziwa na kuna ka, kauli moja ambao pengine wameunga mkono kusema kwamba ni lazima kuwe na majadiliano kati ya mataifa eh, kwa ajili ya kubuni sera na mikakati ambayo angalau inahakikisha kuna ustawi pamoja na amani eh, duniani kuliko kwa mataifa moja mo, au mengine kujihisi kuwa ni mababe kuliko mengine na hivi basi kuyashurutisha mataifa mengine eh, kwa kuweza ku, ku, ku, ku kuendesha sera zao ama kuendesha eh, maslahi yao kuliko ku, ku, ku, ku, ku, kushughulikia maslahi mapana ya dunia kwa ujumla na, ku, na, na kuhakikisha kwamba kuna maendeleo eh, ya kiuchumi na ustawi wa jamii. Tukiangazia hapo katika suala la uchumi uh, kuna miongoni mwa vitu kwenye ajenda inaelezewa ni kuundwa kwa sarafu mpya ya pamoja ya BRICS. Je, katika pitapita pita yako na upekuzi wako wa kiuandishi hili umefanikiwa kulisikia kutoka kwa miongoni ya watu ambao wanahudhuria mkutano huu wa usalama wa maandalizi ya BRICS. Naam, waziri wa mambo ya nje za nje na ushirikiano wa kimataifa uh, wa Afrika Kusini Dr. Naledi Pando ameelezea wazi kwamba ni kweli wamesikia kwamba kuna wito huu wa kuwa na sarafu moja katika mataifa haya ya BRICS. Lakini ajenda hiyo haijaweka kwenye meza ya mazungumzo ya mkutano huu. Ina maana kwamba hilo halipo katika majadiliano ambayo yatafanyika hapa nchini Afrika Kusini wakati viongozi hao wa Briks watakutana mnamo mwezi Agosti tarehe ishirini na mbili hadi tarehe ishirini na nne. Sasa moja kwa moja jibu lako ni kwamba hayo ndio ma, uh, ambayo nimeyasikia na nimeweza kushuhudia katika taarifa zangu kama mwandishi wa habari kwamba hili halipo, uh, swala la kuwa na elfu moja Gine. Linaweza likatokea kama <tipositive> kwa moja wa mataifa hayo, sababu naamini kwamba kuna kuna uh, viongozi ambao watakuwa na msimamo na mtazamo tofauti. Tumemsikia uh, rais wa uh, Brazil Lula Inacio da Silva akizungumzia kuhusu swala la dola kwamba kwa nini dola ina ushawishi mkubwa na kwa nini mataifa yaendelee kufanya biashara kwa kutumia sarafu ya dola kuliko kutumia sarafu zao wenyewe. Sasa ha, pengine haya ni masuala ambayo yanaibua mijadala e, mikali sana, na kuna hisia mseto. Kuna wale ambao wanasema ni ni zahiri ni kwamba eh, sarafu hii ya ya mataifa ya Briki ingeundwa na, na wengine wanasema pengine ni wakati mwafaka wa dunia kuwa na uh, mitazamo tofauti ya kiuchumi uh, kuliko kuwa na uh, upande mmoja unaendesha uh, siasa si, si, na sera zake, na hivi kuyalazimisha masilahi yake kwa wengine, kwa mfano kwa kutumia vikwazo kwa kamja au nyingine dhidi ya taifa moja au lingine. Uh, na hilo uh, hilo ndilo uh, ambalo nimelisikia zaidi. E, e, katika baadhi ya minongono ya watu na, na na wengine kuweza kujadilia siasa hizi za kimataifa pamoja na mkutano huo wa BRICS, ambao utafanyika hapa nchini Afrika Kusini. Endelea kuwepo katika laini ya simu, na nikielekea huko Kenya, naye Fred Ngetich, habari za wakati huu Fred, na moja kwa moja, hebu tupashe basi kile ambacho kinaendelea katika ardhi ya Kenya katika jicho la kiuandishi. Naam, shukran Kamiti. Um, hapa Kenya bila shaka joto la kisiasa linazidi kupanda. Um, kuhusiana na namna ambavyo upinzani unashinikiza serikali angalau kupunguza gharama ya maisha kupitia kwa maandamano serikali nayo kwa upande mwingine ikisisitiza kwamba maandamano hayaruhusiwi na hilo ndilo ambalo limesababisha sana uh, joto hili la kisiasa kuonekana kupanda na upande wa upinzani jana uh, leo Um, na hata juzi badala ya maandamano basi wamekuwa wakifanya ibada ya kuwakumbuka wale ambao waliuawa, um, na kujeruhiwa kwa wakati wa maandamano um, na hili uh, kwa upande mmoja um, mkamiti wale wakereketwa ama wale ambao wanaunga mkono uh, maandamano um, wanahisi kwamba serikali inakandamiza upinzani uh, kwa kutumia maafisa wa polisi uh, katika kuzima maandamano na pia kuhakikisha kwamba angalau sura ya Kenya uh, kimataifa inaimarika. Ina kwa sababu uh, wakati kuna masuala ya maandamano, kuna fujo, kuna ghasia, basi serikali inahisi kwamba um, upande wa upinzani unachafulia una, una jina uh, taifa hili, lakini kwa upande mwingine um, wale ambao wanaunga mkono serikali. Uh, pia nao wanasisitiza kwamba upande wa upinzani umezoea ama una mazoea ya kutumia maandamano gasia, um, ili kushinikiza uh, serikali angalau kuupa upande huo uh, sehemu ya utawala, ama wanasema huku Kenya nusu mkate, kwamba wagawe mamlaka. Kwa hiyo haya masuala uh, mawili ya kila upande kuvutia kwake na pia uh, kila upande kuwa na misimamo mikali uh, ndio ambayo imesababisha sana joto hili la kisiasa kuonekana kupanda hapa Kenya, licha ya kwamba ni uh, takriban mwaka mmoja na baada uh, ya uchaguzi wa Agosti kenda mwaka uliopita ama tunaelekea mwaka mmoja. mm -hmm. Uh, kwa hiyo kwa, kwa upande wa siasa ni, eh, ni, ni hivyo ndivyo ambavyo hali ilivyo mkamiti na hivi majuzi ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga alisema kwamba, uh, ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwepo huko uh, nchini Kenya ili kuwapatanisha Rais William Ruto na upinzani haijaleta mafanikio. Katika jicho la kiuandishi uh, hapa tunaitafakari tuna vipi uh, maelezo haya kutoka kwa Odinga. <laughs> Ni, ni, ni swala gumu ili mkamiti, kwa sababu kwa uhakika serikali haijakataa wala kuthibitisha kwamba alikuwepo nchini rais wa taifa jirani la Tanzania, uh, mama Samia Suluhu um, ili kuendeleza juhudi hizo za upatanishi, kwa sababu yule um, ya msemaji wa ikulu wakati akiwa na kikao na wanahabari Um, hakukanusha moja kwa moja kuwepo kwa uh, rais wa Tanzania hapa Kenya. Na pia suala hilo um, kwa kwa mtazamo wa wanahabari um, unakuwa kwamba ikiwa rais um, William Ruto ndiye ambaye uh, alimwalika rais Samia akuja uh, Kenya kwa upatanishi, itawezekanaje kwamba basi <laughs> rais uh, akatae tena ku, zungumza ama kupatana naye ilhali, siku moja um, ama mbili baadaye akaelekea kule Tanzania kwa mkutano uh, na wakapatana kule. Kwa hiyo kuna masuala mengi hapa mkamiti na ambapo, wanahabari hapa Kenya uh, kwa minong'ono tu wanahisi kwamba pengine hawa wawili walikuwa wamezungumza, lakini hawakupatana um, na ndipo maandamano ya juma lilopita ya juma tano Alhamisi na Ijumaa, hatukuweza kumwona kiongozi wa upinzani uh, Raila Odinga akiwa amejitokeza kushiriki hayo maandamano um, na ndivyo wanahabari wananong'enezana kwamba pengine alikuwa ameahidiwa kwamba yule rais atakuja hapa Kenya kwa mapatano, kwa hiyo hakuna haja ya kujitokeza kwa maandamano. Lakini wengine wanahisi kwamba um, pengine Alihadaiwa tu yule kiongozi wa upinzani kwamba atakuja, atakuja Kenya Rais Samia, kwa hiyo hakuna haja ya maandamano, ilhali kweli hakuja Rais Samia Suluhu. Um, kwa sababu hakuna mtu ambaye anaweza kuthibitisha ama kwa uhakika kusema alikuwepo nchini, uh, Rais Samia Suluhu kwa lengo moja tu la kuwapatanisha Uh, Rais William Ruto na kinara upinzani Raila Odinga, mm -hmm. Na pia uh, kwa upande pandmezana wanahabari mkamiti kwamba, um, ikiwa suala kuu ambalo upinzani uh, unashinikiza ni gharama ya maisha, kwa nini kuwepo mapatano? Oh, nashukuru. Endelea kuwepo katika laini ya simu, tuelekee huko Dar es Salam, Tanzania, kwake Abel Chidawali. Um, taarifa zinaeleza mamlaka ya mapato Tanzania, TRA, imetangaza ongezeko la kodi ya majengo, jambo ambalo limeweka maumivu ya viwango vipya vya kodi ya majengo. Nini hasa unachofahamu kuhusiana na ripoti hii ambapo wewe mwenyewe pia ni mwandishi katika gazeti la Mwananchi ambayo ndio imetoa ripoti hii? Abel unanisikia? Halo. Abel unanisikia? Nakusikia, nakusikia vizuri. Nini ambacho uh, unafahamu katika jicho la kiuandishi kuhusiana uh, na, na uh, mamlaka ya mapato Tanzania kuongeza ongezeko la kodi ya majengo, jambo ambalo limepelekea maumivu ya kodi ya majengo kwa wananchi? Uh, ambacho ninakifahamu ni ongezeko la karibu asilimia hamsini ya kile kilichokuwepo awali, na hapa naomba nizungumzie eneo dogo tu la kodi ambayo imewagusa sana watu wengi, kwenye majengo ya kawaida ambako ilikuwa tuna tunalipa kodi ya shilingi elfu moja kwa mwezi sawa na shilingi elfu kumi na mbili kwa mwaka. Hapa imeongezeka shilingi elfu sita kwa maana, kwa kila mwezi mmoja, sasa tunakwenda kulipa shilingi elfu moja na mia tano Mwananchi wa kawaida, unaweza ukaona kama ni fedha ndogo sana, lakini kwa mtu wa kipato cha chini hicho ni kiwango kikubwa sana, kwa sababu amekwenda kuongezewa karibu asilimia hamsini ya kodi aliyokuwa anailipa awali. Kitendo cha namna hiyo kinaonekana kupelekea maumivu makali sana kwa watu ambao walikuwa hawajazoea utaratibu wa namna hiyo, licha ya kwamba kuna ukweli kuwa serikali ilishatahadharisha tahadharisha kwa muda mrefu kidogo. Uh, tangu mwishoni mwa mwezi uliopita Juni, uh, kwenye Bunge la bajeti walitaja kiwango hicho kwamba kinakwenda kuongezeka. Sasa watu, unajua, siku zote eh, unaweza ukawa unasikia lakini usiamini. Sasa utakapoguswa ndipo unapokwenda kuamini kwamba sasa rasmi tunakwenda kuanza kulipa kodi ya namna hiyo. Kwa wananchi wa kawaida, kwa kweli inaonekana ni maumivu, ni maumivu, kwa sababu kiwango kilichopanda sio fedha ndogo, lakini kwa mtu wa kipato cha chini ni fedha nyingi kwa kweli. Nadhani hicho ndicho kinachowafanya watu wanalalamika, kwamba kwa nini serikali haikutafuta eneo lingine, badala yake inakwenda kuwakamua watu katika kodi ambayo ilipangwa siku sio nyingi. Eh, tukumbuke kwamba hii kodi ya utaratibu wa kulipa kodi ya majengo kwa kutumia mfumo wa sasa eh, sio ya siku nyingi, imeanza kulipwa na nafikiri ni mwaka juzi, lakini sasa tena imerudi na kuja kuwa na ongezeko la kiasi cha namna hiyo. Hicho ndicho kinachopelekea watu wanaanza kulalamika, itakuwaje baada ya mwaka mmoja ujao au miaka miwili mingine ya mbeleni? Na vile vile pia wa, kuna ripoti ambazo zimetanda kwa wiki hii kuhusiana na ongezeko la wizi wa majumbani, e, nyakati za usiku. Je, kuna taarifa za mamlaka ya polisi kuelezea namna ambavyo inakabiliana na suala hilo ili kuwaweka wananchi katika hali ya amani na utulivu wanapokuwa majumbani? Polisi wameshasema wa baada ya kuwa wamepewa taarifa, polisi wameshasema uh, kwamba wanapambana nalo, lakini wanapambanaje na jambo ambalo wa wanakuwa hawajapelekewa taarifa? Eh, ikumbuke kwamba huu wizi sio mara ya kwanza kuwa na wizi wa kuvunja majengo, sio mara ya kwanza, isipokuwa kipindi cha katikati ulionekana kama umeondoka au umepungua ukaanza wizi wa uporaji wa vitu mikononi eh, wizi wa kupiga mapanga watu. Ikaja panyarodi, wengine wakaita panyakaroa, vijana walikuwa wanatembea kwa makundi. Lakini tunachoweza kukisema, aa, bila kumunia, kwamba huenda hili limetokana na kukua kwa teknolojia. Unajua, walikuwa wanapenda sana kupora mikoba ya kinamama, kuchukua vitu mbalimbali ambapo watu walikuwa wanatembea navyo, na sehemu kubwa walikuwa wanalenga fedha. Sasa siku hizi mtu hatembei na fedha, mtu anayetembea na fedha nyingi ana elfu tano, elfu kumi kwa ajili ya chakula cha mchana. Fedha nyingi kwa sasa ziko kwenye mitandao, so wanapokwenda kwenye majumba kuweza kufanya uwizi wa namna hiyo, kikubwa ambacho wanakifuata, naamini wanafuata vitu vyenye thamani. Wanajua kabisa kwamba kule hakuna fedha, lakini tunaweza tukapata redio, tunaweza tukapata TV, tukapata nini? Hawa vijana, ndio maana unaona uwizi huu tena ni kama umerudi kwa kasi ya ajabu sana wanajua tukiiba tunaenda kuuza, tunapata fedha. Ule utaratibu wa kumkaba mtu njiani ana fedha haupo tena. Mtu alichonacho ana simu tu ambayo ni ngumu pia kuiuza kwa teknolojia tuliyonayo. Kwa hivyo mamlaka zinasema, lakini ukamataji wa watu kwenye wizi huu unaweza kuwa na changamoto kidogo kuliko yale makundi ambayo watu walikuwa wanatembea, e, kama vijana tunawaita hapa Nairobi wale walikuwa wanatembea kuanzia watu kumi na kuendelea, lakini huu mtu wa manyumbani hawawezi kuja kundi la namna hiyo, wanakuja watu wawili au watatu. Sasa watu wa namna hiyo kuwakamata, ni lazima wananchi sisi tunaoishi nao, ni lazima tuziambie mamlaka Huyu katika mtaa wetu yuko ABCD, hatumwelewi mm hili -hmm. vyombo viweze kumfuatilia, lakini bila namna hiyo, huu hivi utakuwa ni mgumu sana kwa vijana hao kukamatika. Shukran sana Abel Chidawali, mwandishi wa habari kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika nakushukuru Fred Ngetich kutoka mwandishi kutoka nchini Kenya, na hali kadhalika Nixon Katembo mwandishi kutoka Afrika Kusini. Naitwa Mkamiti Kibayasi nakamilisha kwa undani leo, siku ya Ijumaa, ambayo pia ilikuwa ikiangazia jicho la kiuandishi. Tukutane tena wakati mwingine. Endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na washirika wetu popote pale walipo.